PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chiler tự chế "giảm nhiệt mùa hè" cho bể

ha.toan
17-05-2013, 01:18 PM
Mấy hôm nay Hà Nội nóng quá
Mà tiền đầu tư một cái chiler chắc phải 3 - 4 củ... hic hic
Mạo muội chế một cái như này để giảm nhiệt cho bể

1. Nguyên liệu
- Hộp xốp giữ nhiệt
- Một đoạn ống nước, hai đầu bịt, và keo nhựa
- Ống nhựa và 2 cút 16mm
2. Dụng cụ
- Cưa sắt, khoan và mũi khoan kính 16
3. Thi công
- Đo đạc cắt ông nhựa cho vừa lòng trong của hộp xốp
- Khoan lỗ 2 đầu bịt bằng mũi khoan kính 16 sau đó gắn đường ống in - out
- Dán kín 2 đầu ống nhựa chờ khô keo
- Cắt nắp hộp xốp cho vừa hai đường in - out đưa ống nhựa đã gắn keo vào hộp xốp cho đá đậy nắp kín và gắn vào lọc

Mình đã chạy được 3 ngày thấy khá ổn trong bể lúc nào nhiệt kế cũng chỉ dưới 28oc và mỗi ngày mất khoảng 3 viên đá to là ok
Đá tan hết rút nước và cho đá mới, sáng ra cho 2 viên, chiều đi làm về rút bớt nước cho thêm một viên là ok

Một vài hình ảnh chia sẻ

http://nx3.upanh.com/b2.s36.d1/4dc41e06f7520212e2cca881a7f8ce48_55675273.img0059.jpg (http://upanh.com/view/?id=9rn36f5obms)
http://nx5.upanh.com/b6.s37.d1/1ea94c004ec1fa5f765683bc6c59daa4_55675285.img0060.jpg (http://upanh.com/view/?id=brn1ff3o7my)
http://nx7.upanh.com/b3.s38.d1/ab1c315f1c97b8ca93b1de1621e13978_55675307.img0061.jpg (http://upanh.com/view/?id=2rnaff6o2gy)
http://nx6.upanh.com/b1.s37.d1/f0bfc9410ddcf75d4347853cf5afc319_55675316.img0064.jpg (http://upanh.com/view/?id=9rn29f9odgw)
http://nx2.upanh.com/b2.s38.d3/84f6233ff36bdae3507a9a641e897fdf_55675322.img0065.jpg (http://upanh.com/view/?id=0rn5efcoayu)

ZjkzzZak
17-05-2013, 01:27 PM
tuyệt, có khi em cũng bắt chiếc bác thôi, mấy hôm nay bể toàn 31 độ, nhìn cá tép mà thương

me^thuysinh
17-05-2013, 01:43 PM
Chiller thùng xốp. Góp ý với chủ thớt chút: bác nên dùng chai nhựa cho nước vào rồi cho vào tủ lạnh, đến lúc thay đá thì chỉ việc lấy chai nước ra cho chai đá vào.
P/S: bác thử đo xem nhiệt độ bên ngoài môi trường ( ngay cạnh bể) là bao nhiêu, nhiệt độ trong bể là bao nhiêu.
Em đang dùng quạt: nhiệt độ bể = 30.5ºC, nhiệt độ mt = 33ºC

haiPeo
17-05-2013, 02:12 PM
Nếu công suất bơm của pác mà ok thì bác nên dùng các loại cút T ,cút 90 kết hợp với vòi nhựa mỏng, làm hẳn cái dàn lạnh thay bằng 1 ông nhựa pvc to. Như thế nước sẽ qua dàn lạnh với tốc độ chậm + diện tích tiếp xúc lớn => tối ưu hơn.

hung_luong
17-05-2013, 03:30 PM
Bạn sáng tạo phết. Chơi thủy sinh mùa hè xứ bắc thật cực thân. Sản phẩm chiller thùng xốp này sẽ giúp bể của nhiều anh em qua được mùa hè khắc nghiệt.

khuedhhh
17-05-2013, 03:36 PM
Sáng kiến của bạn hay đấy, mặc dù bể tép ong của mình có chiller và bộ tích điện đề phòng bị mất điện luân phiên nhưng rõ ràng là món này ngon bổ rẻ, nên nghiên cứu và nâng cao hiệu quả làm lạnh cho các anh em áp dụng...

hathuykhue
17-05-2013, 03:50 PM
hình như bác chủ chế cả lọc ADA ??
...............................

ha.toan
17-05-2013, 04:09 PM
Chiller thùng xốp. Góp ý với chủ thớt chút: bác nên dùng chai nhựa cho nước vào rồi cho vào tủ lạnh, đến lúc thay đá thì chỉ việc lấy chai nước ra cho chai đá vào.
P/S: bác thử đo xem nhiệt độ bên ngoài môi trường ( ngay cạnh bể) là bao nhiêu, nhiệt độ trong bể là bao nhiêu.
Em đang dùng quạt: nhiệt độ bể = 30.5ºC, nhiệt độ mt = 33ºC
Lấy chai nc hoặc túi nilon, mình đang áp dụng cách này
Mình chưa đo nhiệt độ trong phòng nhưng phỏng đoán khoảng 33o

Nếu công suất bơm của pác mà ok thì bác nên dùng các loại cút T ,cút 90 kết hợp với vòi nhựa mỏng, làm hẳn cái dàn lạnh thay bằng 1 ông nhựa pvc to. Như thế nước sẽ qua dàn lạnh với tốc độ chậm + diện tích tiếp xúc lớn => tối ưu hơn.
Thực ra bạn chỉ mất lúc đầu thôi còn khi nhiệt độ bể đã đi vào ổn định thì rất nhàn bạn nhé, ngày thay 2 lần đá là ok

Sáng kiến của bạn hay đấy, mặc dù bể tép ong của mình có chiller và bộ tích điện đề phòng bị mất điện luân phiên nhưng rõ ràng là món này ngon bổ rẻ, nên nghiên cứu và nâng cao hiệu quả làm lạnh cho các anh em áp dụng...

Mình đang nghiên cứu làm hộp kiểu này và cho thêm vật liệu lọc vào bên trong sẽ ok hơn nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:06 PM ----------

hình như bác chủ chế cả lọc ADA ??
...............................
Có ít thời gian rảnh nên làm thử một chiếc................

tapchoicu
17-05-2013, 04:12 PM
Thế này ae nào có bộ trộn co2 hoặc lọc phụ nhét vào thùng là ok, cám ơn bác đã chia sẻ.

thu.blue
20-05-2013, 11:30 AM
Bác chủ thay cái ống nhựa bằng vật liệu j dễ hấp thụ nhiệt ấy, sẽ nhanh làm lạnh hơn, nhưng bác chưa nói bể bác kích thước bao nhiêu nhỉ?

dzuphuoc
20-05-2013, 02:43 PM
Cảm ơn bác chủ đã có cách làm giảm nhiệt cho mùa hè.
Mình xin góp ý thêm là nếu ống nhựa lớn bên trong thùng xốp được thay bằng ống đồng(ống bắt máy điều hòa) rồi xoắn vài vòng thì chắc là sẽ hiệu quả hơn!

ha.toan
21-05-2013, 12:52 AM
Bác chủ thay cái ống nhựa bằng vật liệu j dễ hấp thụ nhiệt ấy, sẽ nhanh làm lạnh hơn, nhưng bác chưa nói bể bác kích thước bao nhiêu nhỉ?
Nếu có thay ống nhựa bằng ống inox hoặc nhôm sẽ hấp thụ nhiệt tốt hơn nhưng mấy hôm đấy trời nóng quá nên mình làm tạm. Lúc nào có thời gian sẽ thiết kế sau vậy
Bể 60x36x36

Cảm ơn bác chủ đã có cách làm giảm nhiệt cho mùa hè.
Mình xin góp ý thêm là nếu ống nhựa lớn bên trong thùng xốp được thay bằng ống đồng(ống bắt máy điều hòa) rồi xoắn vài vòng thì chắc là sẽ hiệu quả hơn!
Like. Nhưng kiếm đc vụ ống đồng này chắc cũng hơi bị mệt đây

jaychouat
22-05-2013, 10:47 PM
Nếu có thay ống nhựa bằng ống inox hoặc nhôm sẽ hấp thụ nhiệt tốt hơn nhưng mấy hôm đấy trời nóng quá nên mình làm tạm. Lúc nào có thời gian sẽ thiết kế sau vậy
Bể 60x36x36

Like. Nhưng kiếm đc vụ ống đồng này chắc cũng hơi bị mệt đây

ống đồng ĐH thì không khó kiếm vấn để nó cứng khủng khiếp không phải uốn mà dễ đâu ạ.
mà để dùng thì phải loại dành cho máy 22-24.000BTU (cứng như ống tuýp)

nnes
22-05-2013, 11:28 PM
Bạn nên cho muối ăn vào đá để giữ đá lâu hơn, thêm đc 1-2 tiếng nữa.

xuxu_nguyen
22-05-2013, 11:56 PM
cần thiết thì thêm đá thôi...!để khởi động bể thì cho ít đá trực tiếp vào bể, chứ lại kiếm ống đồng thì tiêu chí rẻ và dễ diy đâu còn........

thaoti
23-05-2013, 10:32 AM
Ống đồng thì ra cửa hàng bán phụ kiện điều hòa, mua tầm 1m ống loại to về làm ruột gà, thì dẫn nhiệt tốt hơn và giá tầm khoảng 50k/m. (Một cuộn dài 15m = 550k). Về uốn thì mình thấy uốn thành ruột gà cũng khá đơn giản mà, lấy cái ống tròn làm phôi sau đó quận tròn từ từ lại là ok.

thu.blue
23-05-2013, 10:44 AM
E nghe các cao thủ nói ống đồng ko tốt cho tép? Mình dùng sang ống khác có đc k các bác nhể? Mà tiêu chí vẫn phải là ngon bổ rẻ

TanKhanh
23-05-2013, 11:32 AM
Sáng kiến hay quá khi nào có thời gian rảnh mình cũng phải thử nghiệm phát này.
Bác ha.toan cho mình hỏi.Bác mua ống nhựa mềm trong, chạy lọc ở đâu vậy?Khi mất điện nó có bị gấp ống không?
Giá bao nhiêu 1m?Thank..........

ha.toan
23-05-2013, 11:44 AM
E nghe các cao thủ nói ống đồng ko tốt cho tép? Mình dùng sang ống khác có đc k các bác nhể? Mà tiêu chí vẫn phải là ngon bổ rẻ
Ống đồng thì dẫn nhiệt tốt nhưng nếu ko tốt thì dùng inox chắc chắn ok hơn
Vấn đề là gia công thế nào thôi

Sáng kiến hay quá khi nào có thời gian rảnh mình cũng phải thử nghiệm phát này.
Bác ha.toan cho mình hỏi.Bác mua ống nhựa mềm trong, chạy lọc ở đâu vậy?Khi mất điện nó có bị gấp ống không?
Giá bao nhiêu 1m?Thank..........
Mình mua lẻ ở đầu Phố Trần Phú với Tống Duy Tân cửa hàng chuyên bán buôn ống nước các loại, ống fi16 10k 1m loại tốt (mua lẻ nên giá hơi cao)

TanKhanh
23-05-2013, 11:59 AM
Ống đồng thì dẫn nhiệt tốt nhưng nếu ko tốt thì dùng inox chắc chắn ok hơn
Vấn đề là gia công thế nào thôi

Mình mua lẻ ở đầu Phố Trần Phú với Tống Duy Tân cửa hàng chuyên bán buôn ống nước các loại, ống fi16 10k 1m loại tốt (mua lẻ nên giá hơi cao)
ống mềm đi đường nước rất tiện nhưng khi bơm mất điện, không có áp ống có bị bẹp hay gãy gập không Bác?Khi gắn vào các đầu ống điện phi16, có phải gắn keo chết vào những chỗ đó không?

ha.toan
23-05-2013, 01:11 PM
ống mềm đi đường nước rất tiện nhưng khi bơm mất điện, không có áp ống có bị bẹp hay gãy gập không Bác?Khi gắn vào các đầu ống điện phi16, có phải gắn keo chết vào những chỗ đó không?

Mình đang dùng loại dày và thấy ok, chưa có hiện tượng móp ống khi mất điện
Bạn mua loại fi14 chuẩn về gắn vào sẽ ko cần phải keo, khi gắn xẻ đầu ống một chút sẽ rễ gắn hơn
Mình đang dùng loại này

TanKhanh
23-05-2013, 01:34 PM
Bạn mua loại fi14 chuẩn về gắn vào sẽ ko cần phải keo, khi gắn xẻ đầu ống một chút sẽ rễ gắn hơn
Mình đang dùng loại này
Mình đang dùng laoi phi18 mất rồi không biết loại ống tốt như của bạn đang dùng co loaị phi 18 không nhỉ?
cuối tuần rảnh phải lượn lờ mua đồ về chạy thử

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:30 PM ----------

He.he.. vào view cái thông tin của Bác này cỏ vẻ gióng mình phết. Nhạc vàng, nâu đá, ngăm bể cá.
Mình thì thích thay cái đồ uống của bạn = cái thứ cay cay nồng:laughing:

builoc
23-05-2013, 04:20 PM
Mình đang dùng loại này

sáng kiến của bác chủ hay quá, phải ăn cắp công nghệ mới được :D

ha.toan
24-05-2013, 10:48 AM
Mình đang dùng laoi phi18 mất rồi không biết loại ống tốt như của bạn đang dùng co loaị phi 18 không nhỉ?
cuối tuần rảnh phải lượn lờ mua đồ về chạy thử

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:30 PM ----------

He.he.. vào view cái thông tin của Bác này cỏ vẻ gióng mình phết. Nhạc vàng, nâu đá, ngăm bể cá.
Mình thì thích thay cái đồ uống của bạn = cái thứ cay cay nồng:laughing:

Cái này hay à nha, nếu bạn có thời gian bố trí lúc nào giao lưu
0942006020 tên mình là nick diễn đàn luôn

MớiThànhDanh
24-05-2013, 04:11 PM
Đơn giản mà hiệu quả quá thế này thì cũng phải về làm 1 cái giải nhiệt mùa hè thôi :X

anhtraihy
24-05-2013, 05:54 PM
cái này anh em chơi sula chế thì đỡ đi bao nhiêu
.

ha.toan
24-05-2013, 10:12 PM
cái này anh em chơi sula chế thì đỡ đi bao nhiêu
.
"Sula chế" là gì nhỉ mình chưa hiểu lắm................

anhtraihy
24-05-2013, 10:18 PM
tức là ngoài bắc mình đang nóng mà tép sula sinh sản tốt ở nhiệt độ 27. chế kiểu này thì quá chuẩn

jaychouat
24-05-2013, 10:43 PM
có khi làm 1 cái thôi nhỉ :P
......................................

TanKhanh
25-05-2013, 10:49 AM
Cái này hay à nha, nếu bạn có thời gian bố trí lúc nào giao lưu
0942006020 tên mình là nick diễn đàn luôn
he.he.. món này thì quá chuẩn rồi còn gì, bố trí được thời gian sẽ qua giao lưu với bạn.
Mình tên Khánh 0904128861 thanks....

anhtraihy
25-05-2013, 01:33 PM
đề nghị anh em thích diy cải tiến loại này để anh em đc nhờ

sieunhanbo
25-05-2013, 02:38 PM
Đây có thể là vấn đề hot trong hè này đây :D
- Vấn đề bẹp ống khi nước ngừng chảy thì mình nghĩ có lẽ chỉ khi nước chảy ra khỏi ống chứ? Ở đây nước luôn đầy ống thì sao bẹp được nhể?
- Về thùng đựng thì mình nghĩ nên cải tiến một tẹo bằng việc dán chết nắp vào thùng luôn, thay vào đó mình khoét một miếng hình vuông ở giữa nắp, đủ để nhét chai nước đá vào thôi để tránh thất thoát nhiệt. Nhấc nắp ra, đóng nắp vào cũng dễ
Hiện tại đang chơi lọc treo nên chưa có cơ hội thử cái này :| đề nghị mọi người đóng góp ý kiến để có được một sản phẩm ngon - bổ - rẻ cho mùa nóng bức

ha.toan
25-05-2013, 03:49 PM
Đây có thể là vấn đề hot trong hè này đây :D
- Vấn đề bẹp ống khi nước ngừng chảy thì mình nghĩ có lẽ chỉ khi nước chảy ra khỏi ống chứ? Ở đây nước luôn đầy ống thì sao bẹp được nhể?
- Về thùng đựng thì mình nghĩ nên cải tiến một tẹo bằng việc dán chết nắp vào thùng luôn, thay vào đó mình khoét một miếng hình vuông ở giữa nắp, đủ để nhét chai nước đá vào thôi để tránh thất thoát nhiệt. Nhấc nắp ra, đóng nắp vào cũng dễ
Hiện tại đang chơi lọc treo nên chưa có cơ hội thử cái này :| đề nghị mọi người đóng góp ý kiến để có được một sản phẩm ngon - bổ - rẻ cho mùa nóng bức
Mình cải tiến sẽ làm như sau:
1. Thùng xốp sẽ làm loại to hơn
2. Thay dàn lạnh bằng ống inox (có nắp càng tốt vì có thể làm lọc luôn)
3. Cắt và tự dán một hộp kính loại 12mm bên ngoài hộp xốp (giữ nhiệt tốt)
Thùng nhiệt này có thể dùng cho cả mùa hè và mùa đông (mùa hè cho đá vào và mùa đông thì cắm sưởi bên trong hộp sẽ tiết kiệm tiền điện rất nhiều cho ae.
Một vài ý kiến. Các bạn cho thêm ý tưởng

sieunhanbo
25-05-2013, 05:47 PM
2. Thay dàn lạnh bằng ống inox (có nắp càng tốt vì có thể làm lọc luôn)

Liệu có đảm bảo yếu tố "rẻ" nữa không? Hơn nữa ống inox mình chưa thấy cái nào xoắn được độ chục vòng cả. Nếu chơi ống nước thì sẽ được nhiều vòng hơn.
Mình có nghĩ tới ống ruột gà (loại ống vỏ nhăn chứ không trơn) sẽ tăng diện tích tiếp xúc với nước lạnh.
Tuy nhiên mình chưa biết khả năng dẫn nhiệt của loại này thế nào so với ống nhựa trơn thông thường

3. Cắt và tự dán một hộp kính loại 12mm bên ngoài hộp xốp (giữ nhiệt tốt)

Cá nhân mình nghĩ hộp kính không có tác dụng gì mấy ở đây. Nếu cần thì lồng hai hộp xốp, khoảng trống giữa hai hộp mình có thể nhét thêm vật liệu cách nhiệt hoặc không. Đơn giản hơn thì ở khoảng trống này mình bỏ viên chống ẩm và dán kín (không khí khô dẫn nhiệt kém hơn)

anhtraihy
25-05-2013, 08:14 PM
chắc phải nghiên cứu thêm cái này vào các bác ạ .

alexhung
05-06-2013, 09:40 AM
Vụ này hơi bị chìm ah, lên cho a e đóng góp ý kiến để mọi ng đc cái chi lờ ngon bổ rẻ nào.
Theo e, thử thay ống inox = ống nước mỏng mà dai đc ko? ống inox giá chắc > giá ống nước

anhtraihy
05-06-2013, 06:04 PM
nhà em đang có cái lọc ef2 dùng ống 16 em đang tính chế thùng sốp bên trong có 1 cuộn ống đồng loại dành cho điều hòa. đang tìm thùng sốp hợp lý và sẽ thực hành ngay

sieunhanbo
05-06-2013, 11:59 PM
nhà em đang có cái lọc ef2 dùng ống 16 em đang tính chế thùng sốp bên trong có 1 cuộn ống đồng loại dành cho điều hòa. đang tìm thùng sốp hợp lý và sẽ thực hành ngay

Ống đồng thì ngon rồi, nhưng về lâu về dài liệu có vấn đề gì không nhỉ?

buinhulac
06-06-2013, 01:24 AM
Cái này cũng hiểu quả nhưng chỉ mất thời gian thôi, ngày xưa tôi có làm mấy chai lavi thả thẳng bể, cũng hiệu quả, nhưng cảnh báo anh em nào chợi tép chú ý đến cái ống đồng, chết ngay đấy

anhtraihy
06-06-2013, 06:16 AM
Cái này cũng hiểu quả nhưng chỉ mất thời gian thôi, ngày xưa tôi có làm mấy chai lavi thả thẳng bể, cũng hiệu quả, nhưng cảnh báo anh em nào chợi tép chú ý đến cái ống đồng, chết ngay đấy
vậy ống inox có ngon ko anh? . .

me^thuysinh
06-06-2013, 08:08 AM
ống inox của anh em đây, 400k cơ đấy, cuộn này dài 6m các pro nhé, lọc yếu là không đẩy được đâu. Anh em mà có nhu cầu thì hẹn tầm 5 - 6 người ra tiệm inox đặt người ta làm cho
Nguồn: http://www.phukienthuysinh.com/ct/chi-tiet/23/ong-inox-lam-lanh.html

alexhung
06-06-2013, 08:35 AM
400k cơ ah, tưởng rẻ 100k mình mua về làm thí nghiệm thử.Dài 6m chắc bơm 32W đủ đẩy nhỉ

me^thuysinh
06-06-2013, 09:14 AM
400k cơ ah, tưởng rẻ 100k mình mua về làm thí nghiệm thử.Dài 6m chắc bơm 32W đủ đẩy nhỉ

Mà cái này là trong nam cơ đấy, 1 cây inox 2m hình như có mười mấy nghìn, anh em làm thùng xốp thì làm cây 2m rồi nhờ họ uốn là OK. Nhưng công uốn chắc là cao

DavidRain
06-06-2013, 11:55 AM
He he, giờ e mới biết vụ này đấy
Cái này là giải pháp tiết kiệm nhất rồi
Bác nào có giải pháp kiểu cho hẳn cái bể vào thùng xốp, đằng sau thả đá lạnh ko nhỉ

anhtraihy
06-06-2013, 12:18 PM
vậy mua ống nhựa atman thôi anh em ạ. he he .

alexhung
06-06-2013, 05:54 PM
vậy mua ống nhựa atman thôi anh em ạ. he he .

Ống nhựa atman bn vậy b? Mua ống inox 2m ở đâu bác nào biet k?

anhtraihy
06-06-2013, 06:21 PM
ra mấy tiệm bán inox là có mà. cầm ống nước đi đút vào xem loại nào vừa thì bảo người ta uốn

xuxu_nguyen
06-06-2013, 10:33 PM
Sao không mua ống inox cắt ra 1 loại tầm 30-40cm rồi chế cút nhựa cong hình chữ U mà nối thành giàn có vẻ đơn giản mà tự làm được chắc chắn giá thành sẽ giảm nhiều!!!!!!!!!!

alexhung
07-06-2013, 08:27 AM
Sao không mua ống inox cắt ra 1 loại tầm 30-40cm rồi chế cút nhựa cong hình chữ U mà nối thành giàn có vẻ đơn giản mà tự làm được chắc chắn giá thành sẽ giảm nhiều!!!!!!!!!!
Mình cũng nghĩ đến phương án này, để cuối tuần làm thử xem sao, càng giảm chi phí càng tốt cho ae mà

truongthinh
07-06-2013, 09:54 AM
ống inox của anh em đây, 400k cơ đấy, cuộn này dài 6m các pro nhé, lọc yếu là không đẩy được đâu. Anh em mà có nhu cầu thì hẹn tầm 5 - 6 người ra tiệm inox đặt người ta làm cho
Nguồn: http://www.phukienthuysinh.com/ct/chi-tiet/23/ong-inox-lam-lanh.html
Thay vì phải cuộn ống inox thì sao các bạn không đặt làm một hình hộp kín bằng inox có một đầu vào và một đầu ra , sau đó chỉ đặt nguyên hộp inox vào thùng xốp là xong .

nnes
07-06-2013, 10:13 AM
Thay vì phải cuộn ống inox thì sao các bạn không đặt làm một hình hộp kín bằng inox có một đầu vào và một đầu ra , sau đó chỉ đặt nguyên hộp inox vào thùng xốp là xong .

Cháu lại nghĩ ống cuộn thế này sẽ làm tăng diện tích tiếp xúc với đá nước như vậy trao đổi nhiệt sẽ tốt hơn chứ ạ?

jaychouat
07-06-2013, 12:39 PM
Cháu lại nghĩ ống cuộn thế này sẽ làm tăng diện tích tiếp xúc với đá nước như vậy trao đổi nhiệt sẽ tốt hơn chứ ạ?

E cũng nghĩ thế.tàn nhiệt hay dẫn nhiệt quan trọng nhất là diện tích tiếp xúc môi trường càng lớn càng tốt.

truongthinh
07-06-2013, 01:07 PM
Tính về hiệu suất và hiệu quả trao đổi nhiệt thì chắc chắn là cuộn ống sẽ có hiệu quả hơn ... nhưng trong trường hợp chơi thủy sinh thì có thể bỏ qua một phần hiệu quả đó vì chúng ta không cần nhiệt trong hồ xuống thật thấp và cũng là để tiết kiệm chi phí . Thiết bị này có lẽ mọi người chỉ sử dụng vài tháng trong năm rồi sau đó sẽ đem cất cho đến năm sau ... vậy chắc cũng không cần làm nó phức tạp và chi phí quá cao đúng không nhỉ ?

treviet.design
07-06-2013, 02:16 PM
Theo mình nên lưu ý một vấn đề nữa, đó là tỷ lệ của thùng xốp đựng đá so với thể tích của hồ, nếu chênh lệch quá thì nhiệt cũng không giảm được bao nhiêu, chạy được 1 lúc là tan hết đá ngay!

nnes
07-06-2013, 03:13 PM
Theo mình nên lưu ý một vấn đề nữa, đó là tỷ lệ của thùng xốp đựng đá so với thể tích của hồ, nếu chênh lệch quá thì nhiệt cũng không giảm được bao nhiêu, chạy được 1 lúc là tan hết đá ngay!

Mình nghĩ là ko nên cho đá, mà nên cho các chai nước đá 500ml vào, khi nào tan thì thay phiên cho vào tủ lạnh. Với lại, cho nhiều muối ăn vào để giữ nhiệt cho đá thêm vài tiếng nữa. Bọc giấy bạc cách nhiệt cho hồ + các thiết bị ngoài ( như hồ tép ong chạy chiler) thì chắc cũng OK thoai.:))

xuxu_nguyen
07-06-2013, 05:49 PM
Tính về hiệu suất và hiệu quả trao đổi nhiệt thì chắc chắn là cuộn ống sẽ có hiệu quả hơn ... nhưng trong trường hợp chơi thủy sinh thì có thể bỏ qua một phần hiệu quả đó vì chúng ta không cần nhiệt trong hồ xuống thật thấp và cũng là để tiết kiệm chi phí . Thiết bị này có lẽ mọi người chỉ sử dụng vài tháng trong năm rồi sau đó sẽ đem cất cho đến năm sau ... vậy chắc cũng không cần làm nó phức tạp và chi phí quá cao đúng không nhỉ ?
có lẽ phải tính cả c/s bơm..bơm trong 25w trở lên có thể làm hồ 60 tăng đến 1-2 độ vì vậy ống giây càng dài + cộng bơm càng mạnh sẽ có thể không hiệu quả bằng ống giây ngắn và bơm c/s thấp (tiết kiệm hơn)

alexhung
11-06-2013, 08:24 AM
Báo cáo lại vs ace là thí nghiệm của mình đã thất bại, thùng xốp k giữ đc nhiệt, để 1 bịch đá vào thùng xốp từ 10h tối hum trước đến 6h sáng hsau tan hết sạch. Ống inox mình thay bằng ống điều hòa để tiết kiệm chi phí nhưng k khả thi, ngu phí lần này là 1 thùng xốp(40k) + ống điều hòa 3 mét(20k). Đang tính thử cho đá khô(đá Co2) xem có giữ nhiệt đc lâu k và chưa biết chi phí đá khô này là bao nhiêu.

nnes
11-06-2013, 08:43 AM
Báo cáo lại vs ace là thí nghiệm của mình đã thất bại, thùng xốp k giữ đc nhiệt, để 1 bịch đá vào thùng xốp từ 10h tối hum trước đến 6h sáng hsau tan hết sạch. Ống inox mình thay bằng ống điều hòa để tiết kiệm chi phí nhưng k khả thi, ngu phí lần này là 1 thùng xốp(40k) + ống điều hòa 3 mét(20k). Đang tính thử cho đá khô(đá Co2) xem có giữ nhiệt đc lâu k và chưa biết chi phí đá khô này là bao nhiêu.

Nước đá mà giữ lâu đc đến 6-7 tiếng là kỳ tích rồi.
Tôi nghĩ cần phải làm thùng xốp thật dày, bọc cách nhiệt = xốp bạc & rải nhiều muối ăn vào để giữ nhiệt tốt. Thay đá = các chai nước đóng đá 500ml, tan hết lại thay chai khác.

truongthinh
11-06-2013, 08:48 AM
Tránh dùng ống đồng trong bể nuôi tép nhé các bạn , chủ topic chỉ nói dùng ống inox là hoàn toàn có cơ sở .
Thùng xốp dày và chứa đầy nước đá để dùng cho cả ngày mới đủ chứ !

me^thuysinh
11-06-2013, 09:44 AM

Cái này hay đấy bác Thịnh ơi, mua thêm vài miếng nhôm tản nhiệt dán bên ngoài hộp inox nữa là ok.

Thùng xốp giữ nhiệt thế là ok rồi bạn ạ, ngày thay đá 2 lần là ngon rồi. Muốn cách nhiệt tốt hơn nữa thì lồng thêm một thùng xốp vào trong nữa, bọc cách nhiệt bể + đường ống + lọc lại. Không nên chơi đá khô nhé, đá khô rất nguy hiểm nếu không may đụng tay vào, bị bỏng lạnh còn hơn bỏng nóng đấy, hơn nữa đá khô thăng hoa luôn nên áp suất gây ra là rất lớn thùng xốp không chịu được đâu.

treconyeubaja
11-06-2013, 10:58 AM
Bác nào có đk chơi rad của tủ lạnh, điều hòa ấy. Mát lạnh như băng

alexhung
11-06-2013, 11:35 AM
Nói chung dự án chi lờ xốp này ko khả thi, e vừa xem đá khô giá ~ 30 khìn/kg, xog còn lích kích chế thùng xốp trong xốp ngoài, dán cách nhiệt...thế sắm cái chiler VN 3 triệu cho lành.Hi

treconyeubaja
11-06-2013, 12:26 PM
Nói chung dự án chi lờ xốp này ko khả thi, e vừa xem đá khô giá ~ 30 khìn/kg, xog còn lích kích chế thùng xốp trong xốp ngoài, dán cách nhiệt...thế sắm cái chiler VN 3 triệu cho lành.Hi

Có cái bình đựng đá của mấy bà bán nước ấy.
1 ngày cho đá 1 lần chắc cũng ổn. Chứ 3tr với bác thì kg nhiều nhưng với rất nhiều ng con số đó là cả tháng lương đấy

anhtraihy
11-06-2013, 01:09 PM
thùng sốp có mầy loại chứ đâu phải cứ có thùng là chế đc đâu. nhà đang có cái bình đựng đá đang tính khoan 2 lỗ đây. ha ha

nhe
11-06-2013, 01:57 PM
Tôi cũng là người mới chơi tép, có khi cũng về làm 1 cái như vậy. cám ơn

alexhung
12-06-2013, 09:34 AM
Bác nào chuột bạch tiếp đi cho ace đc cái chiler ngon bổ rẻ nào. Sang tuần sau lại nắng vỡ đầu rồi.

linhbongbong
12-06-2013, 01:16 PM
Để tiết kiệm, gon gàng và dùng lâu dài nên làm con chille VN là ngon nhất, mua chille VN bộ điều khiển bằng cơ cũng chỉ khoảng 2,3 triệu,kiếm đc con thanh lý là nhất luôn.

ha.toan
28-06-2013, 02:37 PM
Ý kiến của bác rất là chuẩn nhất vì: Lúc này hộp inox sẽ đóng vai trò như một chiếc điều hòa(làm lạnh nước rồi trả nước ra nước đã được làm lạnh) Hộp inox sẽ giữ lại một lượng nước nhất định trong hộp và nước sẽ được làm giảm nhiệt độ trước khi đưa qua lọc và lên bể. Khi bể đã ổn định nhiệt độ thì đá sẽ tan chậm hơn
Việc của chúng ta là làm thùng xốp dày hơn, to hơn và kín nhất có thể để giữ nhiệt

Các bạn thử xem

nhe
05-07-2013, 11:38 AM
Em thì cứ cho mấy chai coca vào trong ngăn đá tủ lạnh, sáng thả 2 chai, trưa thả 2 chai, tối ngủ bật ĐH rồi -> cũng tạm

congpham
31-07-2013, 12:15 PM
Toàn bác máu lửa quá, thế này thì chăm bể còn hơn chăm người rồi :D

bombill
03-08-2013, 10:27 PM
ý tưởng hay qá - e sẽ thử nghiệm cho đàn rc của em :P nghe có vẻ hơi kì công

naussica
01-10-2013, 04:36 PM
Đào mộ cái này chút .. vì em thấy nó cũng hay hay , đáng để thử . Có bác nào đó nói ở trên là chế như thế thì mua chíu lờ hơn . Nhưng vấn đề là không phải mua chíu lờ giá 3 , 4 củ là xong mà là vấn đề tốn thêm vài trăm k tiền điện hàng tháng nữa chứ . Mà theo em biết thì chạy cl thì bể mát thật đấy nhưng nó tỏa nhiệt nóng khung khiếp . Bể mà để ở phòng khách thì bể mát , người nóng . Phòng kín nữa thì biết nhau ngay .

Balloons
01-10-2013, 08:59 PM
Dùng CL có nóng thì nóng được như tủ lạnh là cùng bác ạ, nói chung là DIY sẽ tốn công và tốn sức hơn, nếu qui ra giờ trả lương thì thà mua hàng mới vẫn hơn bác ạ!

phanhungpm
04-10-2013, 01:25 PM
Em chuẩn bị nuôi tép ong, nên có nhu cầu mua 1 em chiller 300a giá thanh lý. bác nào có ý định thanh lý với giá sinh viên liên hệ giúp em theo số 0935706668 ( Tên em là Hùng 32T). thank cả nhà