PDA

Xem phiên bản đầy đủ : nước nổi bọt như xà bông!help!

hlong123
20-10-2006, 02:58 PM
hồ của em một tuần trở lại đây tự nhiên bị đục một cách rất lạ: đục giống như màu nước vo gạo,k hề có một miếng rác rến nào lơ lửng trong nước hết!thay nước gần cạn hồ,mở máy lọc sau một hai ngày thì đâu lại vào đấy,vẫn đục như cũ..~X( ...để kiểm tra đục là do trong hồ có cái gì hay là do ngăn lọc,em đã vệ sinh thật kĩ 2 ngăn của cái lọc tràn sau đó cho nước máy em vẫn thường dùng thay hồ cá vào hồ.em bật máy bơm và chỉ cho nước chảy qua lại giữa hai ngăn lọc(chứ k cho bơm vào hồ như bình thường)qua một lớp bông lọc rất dày thì thấy trên bông lọc có bọt nổi lên rất nhiều..k biết đây có phải là nguyên nhân làm đục nước k?và cách khắc phục như thế nào?:confused: :confused: ..mong sớm nhận được câu trả lời của bà con...thân!

thànhcông
20-10-2006, 03:07 PM
Chắc bể bạn có vật thể lạ rơi vào, thay nước gần hết và theo dõi tiếp nhé.

Billykid
20-10-2006, 03:25 PM
Bạn dùng bông lọc loại gì vậy. Nếu bông lọc bình thường mua ngoài tiệm cá loại DÀY, thì mình chưa thấy hiện tượng như của bạn.
Nước đục có thể do thức ăn cá ăn thừa ko hết, khi chay wa bộ lọc chúng ko đc giữ lại hết cho nên gây ra đục nc, nc có lẫn nhìu tạp chất thì đương nhiên sẽ nỗi ván, co bọt vậy thui. Cách đây 2 hôm mình cũng mới bị nc đục, thay nc cọ rửa hồ thay thức ăn khác (Cá nó chê phải đổi), thay bông lọc mới luôn nếu muốn.
Nếu ko phải vì nguyên nhân trên, thì rất có thể nguồn nc máy nhà bạn có vấn đề, bạn ko nên cho trực tiếp vào bể, nên để wa đêm sục khí liên tục để cho CLO bay hơi hết, nếu nc có vấn đề bạn vẫn có thể TEST trước khi cho vào hồ. Xem thử nc có nổi ván, kiểm tra Ph thử xem he.
Chúc Bạn May Mắn

dtnguyen62
20-10-2006, 03:27 PM
hlong123 cố nhớ lại xem trước khi nước hồ bị đục như nước vo gạo thì bạn có làm gì đụng đến hồ không...thí dụ như thay nước (nếu thay thì thay bao nhiêu ?), giặt bông lọc...?

Lý do tôi hỏi như thế vì hiện tượng như hlong123 mô tả có vẻ như có sự mất cân bằng của hệ vi sinh trong hồ !

hlong123
20-10-2006, 03:45 PM
hlong123 cố nhớ lại xem trước khi nước hồ bị đục như nước vo gạo thì bạn có làm gì đụng đến hồ không...thí dụ như thay nước (nếu thay thì thay bao nhiêu ?), giặt bông lọc...?
Lý do tôi hỏi như thế vì hiện tượng như hlong123 mô tả có vẻ như có sự mất cân bằng của hệ vi sinh trong hồ !
em chỉ thay gần hết hồ từ khi nước bị đục thôi..trước đó em thay khoảng 20cm(hồ cao 50cm)..không giặt bông lọc..em cũng đã thử tìm trong các bụi rong xem có phải do thức ăn của cá dĩa sót lại k nhưng cũng k có gì(em cho cá dĩa ăn tim bò trộn tôm nhưng đã từ trước khi bị đục nước lâu rồi mà k có chuyện gì)từ khi nước bị như vậy em đã k cho nó ăn tim bò nữa mà sau khi thay nước xong thì vẫn bị đục tiếp..:confused:

dtnguyen62
20-10-2006, 03:58 PM
Bây giờ sau khi thay nước 90% + giặt bông lọc thì sợ rằng càng thay sẽ càng đục hơn đó hlong123 ! Bạn xem thử tăng cường sục không khí vào hồ và tắt CO2 (nếu có sử dụng) hoàn toàn và ráng kiên nhẫn chờ trong vòng 2-3 ngày xem nước có trong lại không nhé ! Nếu có dung dịch vi sinh (AS3 thì phải) nhỏ vài giọt vào thì tốt !

Ngoài ra nền hiện nay thế nào, có gì lạ không ?

Son Q4
20-10-2006, 04:09 PM
! Nếu có dung dịch vi sinh (AS3 thì phải) nhỏ vài giọt vào thì tốt !
Ngoài ra nền hiện nay thế nào, có gì lạ không ?
Em cũng nghĩ mất cân bằng hệ vi sinh như anh.....nên nước đục thôi.....AS3 là đúng rồi anh ơi.
Kiểm tra toàn bộ quân số cá trong hồ xem có thiếu em nào k ? có khi em nào đó die trong kẹt rồi phân hũy gây hiện tượng trên...?

hlong123
20-10-2006, 04:17 PM
AS3 là gì vậy mấy anh?mua ở đâu ạ?hôm bữa em tưởng nước đục một phần do bông lọc nên em thay 100% bông lọc rồi!
@sơnQ4:em nuôi có 4 con cá dĩa à,quân số còn nguyên.
à quên,mấy hôm trước em có cho mấy con cá dĩa ăn cá lóc con,em thấy có mấy con lọt vào ngăn lọc..có phải do mấy con này chết mà nước đục k mấy anh?tại em k tìm thấy phần gì sót lại của tụi nó ngay từ lần thay nước đục tự nhiên mà mấy lần sau vẫn bị đục nên em k cho là do tụi cá lóc chết gây ra..

dtnguyen62
20-10-2006, 04:23 PM
Dung dịch vi sinh AS3 là sản phẩm của VN mình...giúp làm trong sạch nước và tăng hàm lượng Oxy tầng nước đáy, rẻ và tốt. Hlong123 có thể ghé Cao Quý mua (hình như khu Nguyễn Thông cũng có) giá khoảng 15k, nuôi cá chơi rong nên có thứ này...nếu khá tiền thì chơi đồ xịn của Đức, Nhật, Đài Loan.

Son Q4
20-10-2006, 04:33 PM
AS3 là gì vậy mấy anh?mua ở đâu ạ?hôm bữa em tưởng nước đục một phần do bông lọc nên em thay 100% bông lọc rồi!
@sơnQ4:em nuôi có 4 con cá dĩa à,quân số còn nguyên.
à quên,mấy hôm trước em có cho mấy con cá dĩa ăn cá lóc con,em thấy có mấy con lọt vào ngăn lọc..có phải do mấy con này chết mà nước đục k mấy anh?tại em k tìm thấy phần gì sót lại của tụi nó ngay từ lần thay nước đục tự nhiên mà mấy lần sau vẫn bị đục nên em k cho là do tụi cá lóc chết gây ra..
Nguy rồi....thế trong hồ bạn còn sót con cá lóc con nào k ?
AS3 bổ sung vi sinh ,tăng Oxy tầng đáy ....do VN sản xuất ...dùng cũng khá tốt (Do Cty Cậu mình làm và mình là người đem cá ra thí nghiệm sản phẩm từ khi nó còn chưa có nhãn mác...)
AS3 có 3 loại 1 trắng đục và 1 là màu vàng nâu .nhỏ theo liều lượng ...cái này hình như mình quên....

hlong123
23-10-2006, 07:53 AM
đây là hiện trạng hồ của em:
nhìn từ bên hông:
nhìn trực diện(k đến nỗi thấy đục lắm):
cái ngăn lọc(các bác để ý dùm em cái mí bông lọc sát bên phải,vừa cho nước tràn vào là thấy nó bị vàng liền):
hôm qua em đã cho AS3 như mấy bác hướng dẫn vào rồi..đang chờ kết quả!..em cũng chợt nhớ ra là khoảng 2,3 tuần trước khi hồ bị đục thì hồ có hiện tượng là có một chất gì trắng trắng,đục,nhớt xuất hiện trong các bậc của thang co2,làm các giọt co2 chạy trong thang rất khó khăn. em lấy ra chùi rửa thang thật sạch, gắn vào thì sau mấy ngày vẫn tiếp tục bị nhớt nữa..k biết chuyện này có liên quan gì đến việc nước bị đục k!

Bad_Guy
23-10-2006, 10:29 AM
cái này có phải là rêu ko mấy anh ơi, em đã từng thấy loại rêu làm nước như vầy roài. Hỏi lại bạn hlong123 là hiện tượng này diễn ra nhanh hay chậm?
bạn xem thêm ở đây:
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10915

dtnguyen62
23-10-2006, 10:35 AM
Theo như hlong123 mô tả thì chính xác là mất cân bằng vi sinh rồi...nguyên nhân: bổ sung quá nhiều CO2 gây ức chế sinh sản cho hệ vi sinh (vi sinh giảm do thiếu O2). Biện pháp: Hiện tại tắt hẳn CO2. Sục không khí liên tục cả ngày và đêm. Sau khi nước trong trở lại, tắt sục khí vào ban ngày, bổ sung CO2 với liều lượng nhỏ (1-2 giọt/giây). Ban đêm bật máy sục khí...nhưng không cần tắt CO2 nếu lười !

hlong123
23-10-2006, 11:23 AM
cái này có phải là rêu ko mấy anh ơi, em đã từng thấy loại rêu làm nước như vầy roài. Hỏi lại bạn hlong123 là hiện tượng này diễn ra nhanh hay chậm?
bạn xem thêm ở đây:
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10915
@bad guy:mình nghĩ chắc k phải loại rêu bạn nói đâu,vì mình nhìn kĩ hồ cá nhà mình ..nó có màu trắng đục chứ k phải màu xanh..hồ mình bị đục sau từ một đến hai ngày sau khi thay nước..
@dtnguyên62:ngoài sục khí và tắt co2 thì mình có cần bổ sung thêm cái gì để mau lấy lại cân bằng vi sinh k ạ..

dtnguyen62
23-10-2006, 11:34 AM
@hlong123: trong trường hợp này thì không cần bổ sung gì thêm cả. Anh đã từng gặp vấn đề y chang như hồ em đối với hồ Rêu & Đá của anh cách nay 1 tháng lúc mới set up xong (CO2 nhiều quá !). Yên tâm đi không có gì nghiêm trọng đâu ! Anh xử lý như trên và vài ngày sau là đâu vào đó !

lamvn
23-10-2006, 12:03 PM
Ngoài nguyên nhân do hệ vi sinh trong hồ, qui định bởi các yếu tố nước nền và cây ra, để ý cá dĩa cũng tiết ra một loại nhớt bám vào thành hồ, tùy theo lượng cá nhiều hay ít mà cần cọ hồ hàng tuần hay lâu hơn, những lúc cá bệnh cũng tiết rất nhiều nhớt làm nước đục và nổi thành một lớp váng trên mặt hồ (lúc này nước có mùi tanh của cá), những lúc như thế dù hồ trống không có vật trang trí, nền hay cây thủy sinh cũng khó giữ được nước trong.

hlong123
26-10-2006, 07:05 AM
mấy bác ơi,sau 2 ngày tắt co2 và thổi o2 nước hồ em nó k trong ra mà nó còn đục hơn nữa..nhưng lần này thì nó k còn màu nước vo gạo mà nó thành màu xanh mà bác Bad-guy đã nói.. có thể nó là loại rêu xanh trong nước..nhưng khổ nỗi là trong cái link k có nói đến cách trị loại rêu này, bác nào biết xin giúp em với..

hovaten
26-10-2006, 08:29 AM
mấy bác ơi,sau 2 ngày tắt co2 và thổi o2 nước hồ em nó k trong ra mà nó còn đục hơn nữa..nhưng lần này thì nó k còn màu nước vo gạo mà nó thành màu xanh mà bác Bad-guy đã nói.. có thể nó là loại rêu xanh trong nước..nhưng khổ nỗi là trong cái link k có nói đến cách trị loại rêu này, bác nào biết xin giúp em với..
@ H123
Hiện tượng đục nước của bạn nêu trên có thể dùng máy bơm công xuất lớn + lớp bông quá xốp ==> ko tạo được hệ vi trong bông lọc {{ Bông bẩn ==> nước sạch --- Bông sạch ==> nước bẩn }} setup lại hộp lọc :
- thay máy bơm . công xuất tối đa 10w . lifeterch 1300 - 7,5 w là thích hợp
- dưới cùng ngăn hộp loc để 5cm nham thạch to hay là sỏi to cũng được tiếp đến để lớp bông dầy 10cm và đổ đầy sỏi 3 màu lên ngang mép nước để nén lớp bông nó chặt lại . dưới sỏi nhỏ trên sỏi to
- ko thay nước . nước càng bẩn càng nhanh tạo được hệ vi sinh . sau 1 ngày nước đã trong rồi mới thay 50% nước
- dùng CO2 bình thường
:D