PDA

Xem phiên bản đầy đủ : mong các bác chỉ giáo về quế lan!

nobitank
29-10-2006, 12:11 PM
nhà ông ngoại em có mấy giò quế lan, ra hoa đẹp mà thơm lắm, em mới xin ông được 2 nhánh về trồng, giờ em muốn ra ngoài mua thêm một ít(mua ở chỗ đường hoàng hoa thám - HN) thì chọn như thế nào ah? làm cách nào để phân biệt quế lan với các loại khác vì em thấy cây nào cũng na ná như nhau. mong các bác có kinh nghiệm chỉ cho em được không ah? hoặc bác nào có thời gian lên HHT mua lan thì cho em đi cùng với. cảm ơn các bác.

nobitank
29-10-2006, 12:13 PM
ah nếu bác nào có hình ảnh về loại lan này thì post luôn lên cho em được không ah? cảm ơn các bác.

phongqn
29-10-2006, 08:35 PM
Trên diển đàn có hình cây này rồi bạn à , lan quế có vài loại hoa màu khác nhau , bạn bỏ chút thời gian vào diển đàn xem sẻ thấy

nobitank
30-10-2006, 03:03 PM
em tìm rồi nhưng ko có bài nào post cách phân biệt cả, em ra HHT thì họ bảo lan quế trắng, quế tím, quế đỏ, em nghe mà loạn cả lên, mong các bác chỉ giáo về cách phân biệt các loại này như thế nào? hôm qua em lên HHT mua 25.000 được khoảng hơn chục ngọn về. giờ chắc em ươm cho nó mọc thêm rẽ đã rồitính tiếp vậy. chỉ sợ bọn trê ấy nó lừa mình thôi.

nobitank
30-10-2006, 04:26 PM
sau 1 hồi seach trên google em thấy bài viết này. cũng khá hay chắc là tham khảo dđược.
bài viết ở địa chỉ http://www.hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=21
em post lên đây cho mọi người cùng tham khảo.

nobitank
30-10-2006, 04:47 PM
bài này thì em lấy ở cache của google trang chính của bài này die rồi nên em không vào được. đây là bài viết của rumaingannam thuộc diễn đàn lmvn.com, xin phép tác giả cho em post lên đây ( tiếc là không có hình minh họa)

Một số lan thuộc chi Aerides (chi Giáng hương)
Một chi lan đơn thân khác chi Rhynchostylis là chi Giáng Hương (Aerides) đây là chi lan khá quen thuộc với tất cả mọi người đã từng chơi lan. Mặc dù chi này không bao giờ nở vào tết Nguyên Đán cả. Nó gồm những cây có thể trồng và thưởng ngoạn như sau:

Cây Đuôi Cáo tên khoa học là Aerides rosea. Cây có thân cao trung bình, nhưng lớn, lá hình dải dài 20-30 cm đầu lá chia hai thuỳ không đều nhau, rễ dài và nhiều rễ to trung bình khoảng 3 mm. Cây mọc chỗ nhiều ánh sáng nắng thì lá ngắn, cứng, lá xếp xít nhau. Cây mọc chỗ ít ánh sáng thì lá dài và rủ xuống. Lá có màu xanh đến tía hồng, ửng đỏ mận chín. Vòi hoa lớn, nhiều hoa xếp dầy sát nhau, buông xuống. Đôi khi vòi hoa dài tới 60-70 cm, hoa thơm có màu tím nhạt, phớt hồng màu hoa đào. Loài này có sự phân bố không rộng, chủ yếu ở các tỉnh gần biên giới Việt Trung: Cao Bằng, Lạng Sơn, Tuyên Quang, Thái Nguyên, Lai Châu. . . Cây lan này phải khoẻ mạnh và treo chúng ở chỗ nhiều ánh sáng thì chúng mới ra hoa. Thông thường mùa hoa của cây Đuôi Cáo thường nở vào tháng 5-6 hằng năm với thời gian khá bền khoảng 20 ngày. Là cây đơn thân do vậy mà cách trồng tương tự như cây Đai Châu. Về mùa mưa cần tăng cường phun phòng nấm để tránh thối nõn.

Cây thứ hai trong chi này là cây Tam Bảo Sắc, tên khoa học là: Aerides houlletiana. Khi mà những cây Đai Châu nở muộn, tàn hoa được ít ngày thì là lúc cây Tam Bảo Sắc chuẩn bị nở hoa. Loài này có thân nhỏ hơn Đuôi Cáo nhưng dàI, nhiều khi khó phân biệt với cây Lan Quế (Aerides odorata). Thường thì cây lan Tam Bảo Sắc nếu lá dài thì khoảng cách giữa 2 lá thưa hơn, nếu lá ngắn thì khoảng cách dầy, xít hơn nhưng lá cứng và cũng dầy hơn. Cơ bản cọng hoa của cây Tam Bảo Sắc bao giờ cũng nhỏ hơn hơn cây Quế Lan Hương vòi hoa dài rủ xuống, nhiều bông, có hương thơm. Cây có sự phân bố rộng, do vậy màu sắc có thể hơi biến đổi. Cây ở phía Bắc nhiều màu tím hơn cây ở miền Trung và phía Nam pha vàng nhiều hơn.Thường thì vòi hoa dài trung bình khoảng 20cm.Thời gian nở khoảng 20 ngày.

Có lẽ đây là cây dễ trồng nhất trong các loại cây đơn thân. Nó không đòi hỏi khắt khe về chế độ ánh sáng. Tuy nhiên thích hợp với nó nhất là khoảng 50% ánh sáng mặt trời. Cây rất phát triển về mùa mưa, do vậy mà cần phun phòng nấm định kỳ hoặc sau cơn mưa.

Cây thứ ba của chi AERIDES là cây Lan Quế (Quế Lan Hương ). Cứ mỗi độ thu về cả nước chào đón ngày Quốc Khánh cũng là lúc cây lan Quế nở. Đôi khi có thể sớm hoặc muộn hơn 10-15 ngày. Vòi hoa lớn, nhiều bông dài 20-25cm. Hoa màu trẵng xanh lúc bắt đầu nở và hơi vàng lúc sắp tàn. Cây có thân khá giống cây Tam Bảo Sắc, thường thì lớn hơn. Lá cũng hình dải dài 20-25cm. Đầu lá chia 2 thuỳ không đều nhau. Thực ra cây lan Quế khá dễ trồng. Nếu không biết đặc điểm của chúng thì cây trồng thuần ở đồng bằng lâu rồi vẫn có thể chết do thối đọt hoặc nhũn lá. Do vậy mà ta cần để cây lan Quế ở nơi cao ráo, thoáng nhưng nhiều ánh sáng hơn cây Tam Bảo Sắc tức vào khoảng 70% ánh sáng mặt trời. Có vậy, cây mới phát triển khoẻ mạnh và ra hoa được.

Cây nữa của chi Aerides có hoa rất đẹp thơm là cây Thạch Hộc, có khi còn gọi là Sóc Lào. Cây có thân to, mập và ngắn, lá hình dải dài, cong hình cánh cung đặc biệt là lá rất dầy. Do vậy mà loài này chịu được nắng hạn khá tốt nếu cây đã thuần chủng.

Cây có tên khoa học là Aerides Multiflola (Còn tạm hiểu là cây nhiều hoa) vòi hoa của chúng rất dài gồm nhiều hoa nối tiếp nhau. hoa thơm, có màu hồng đào rất đẹp. Hoa nở khoảng 20 ngày vào tháng 4- 5 hàng năm. Cây này ta cũng cần chú ý chúng vào mùa mưa tránh thối ngọn. Cách trồng và chăm sóc loài này cũng như cây Đuôi Cáo, Quế Lan Hương. . .

Cây cuối cùng trong chi này ta cần nhắc tới dễ nuôi trồng và thưởng thức chúng là cây Quê Nâu, tên khoa học là: Aerides flabellata (hay còn gọi là cây Giáng Hương Quạt). Cây có thân dài hình dáng thân và lá gần giống cây Tam Bảo Sắc, đầu lá vẫn chia 2 thuỳ không đều nhau tuy nhiên lá dầy hơn nhiều. Cây này mới được phát hiện ít lâu ở phía Bắc, do vậy mà mới có 1 số ít người biết đến. Hoa nở vào mùa xuân có hương thơm, vòi hoa khoảng 20 cm, nhiều hoa, nở rất bền. Cây trồng đơn giản dễ sống và dễ ra hoa ở Hà Nội.

minh-khtrung
30-10-2006, 08:26 PM
bác nobitank chịu khó vào đây ngó nhé:
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=3623&page=15
còn quế lan hương chỉ có 2 dòng : Thanh quế ( hoa xanh nhạt pha trắng, ra hoa tháng 3-5) và quế lan hương ( hoa vàng nhạt pha trắng, ra hoa tháng 8-9) thôi. Em chưa nghe ai nói có quế đỏ cả.

xxxbopy
31-10-2006, 08:09 AM
bác nobitank chịu khó vào đây ngó nhé:
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=3623&page=15
còn quế lan hương chỉ có 2 dòng : Thanh quế ( hoa xanh nhạt pha trắng, ra hoa tháng 3-5) và quế lan hương ( hoa vàng nhạt pha trắng, ra hoa tháng 8-9) thôi. Em chưa nghe ai nói có quế đỏ cả.
Hôm trước mình qua chợ Bưởi, thấy họ nói là có mấy cành Hồng Quế, chẳng biết nó thế nào Minh ơi! Cái đó lá của nó cũng có màu hơi đỏ đỏ Minh à!

minh-khtrung
31-10-2006, 02:44 PM
thế ạ? kiểu này chữ thầy trả thầy hết mất rồi~X( xin lỗi, để em về hỏi lại nhé:D :D

nobitank
01-11-2006, 08:37 AM
ở nhà ông ngoại em thì có 2 loại, 1 là quế hoa màu xanh trắng với 1 loại quế hoa có mầu tím lẫn với màu trắng. => quế có khá nhiều màu nhỉ????

minh-khtrung
01-11-2006, 10:09 AM
bác nobitank ơi ko khéo bác lại nhầm sang tam bảo rùi?:confused:

Đan Thi
28-11-2006, 10:17 PM
Theo mình biết có một cuốn sách cực hay để tìm hiểu về vấn đề này: Phong Lan Việt Nam của tác giả Trần Hợp bản tái bản năm 2000. Trong đó T/G gọi chi này là Giáng hương & một trong những cá thể đặc trưng nhất là cây Giáng hương quế hay mình hay gọi là Quế Lan hương, sau này người Hà Nội có cách nói tắt nên gọi chung là cây Quế, coi đây như là tên mới của chi lan này.