PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Khử váng trên mặt nước

hovaten
23-12-2006, 09:31 PM
Sau lần cắt cắm vừa roài cộng với thời tiết lạnh hệ vi sinh có vấn đề ==>> bể nhiều váng mặt nước làm giảm đáng kể độ thẩm thấu chiếu sáng của đèn . giải quyết bằng cắch tạo lọc tràn phụ và sau 15 phút thấy rất hiệu quả
- chai fanta 1,5 l cắt và khoét
- để chai lồng vào đầu hút của máy lọc ngoài và tạo dòng chảy vào trong chai ==>> váng theo dòng chảy .
chúc ngày nghỉ cuối tuần và mùa Giáng sinh vui vẻ .
:D

tienbm
23-12-2006, 09:44 PM
Phương án của hò văn tèn rất đơn giản và hiệu quả nhỉ! chẳng post sớm kinh nghiệm để hôm nay anh vừa phải mua bộ hút váng của AG

anh_hung908
23-12-2006, 09:54 PM
Bộ lọc tự chế của bác hovaten thêm quả "chai fanta 1,5l cắt và khoét" này nữa là sự kết hợp hai trong một của lọc ngoài và lọc tràn rồi nhỉ

pyramid
23-12-2006, 10:02 PM
anh vừa phải mua bộ hút váng của AG
hên quá, em tính Tết dương lịch làm 1 cái...để kiếm cái chai JW Gold cho nó mĩ quan và có hơi men hơn...

doremon27
23-12-2006, 10:11 PM
híc đang định vào tranh công bác hovaten tí thế mà bác đã nhanh tay post mất rồi. tối về làm em luôn rồi hiệu quả nghê gớm. khỏi mất công lấy giấy báo thấm thấm. mệt chết. em cải "lùi" chút xíu là cắt thành phần trên chai lavie thành hình răng cưa để cản rác và đàn neon nhỏ bé mới bắt của em. cảm ơn bác hovaten nhé.

minhhieubf
23-12-2006, 10:23 PM
cám ơn bac hovaten, cai này em phải thử ngay mới được. Sao ko thấy phần cám ơn bài viết ở phía cuối bài của bác hovaten nhỉ.

Mig29
23-12-2006, 10:39 PM
Đúng là Hệ vi sinh có vướn đề :), nếu bể không quá nhiều tạp chất hữu cơ do cho cá ăn, thiếu cây, cây yếu, lọc, vi sinh giảm dân số, làm vệ sinh không hợp lý, thì không thể có váng được ạ, hì hí hi.

hovaten
23-12-2006, 11:33 PM
Đúng là Hệ vi sinh có vướn đề :), nếu bể không quá nhiều tạp chất hữu cơ do cho cá ăn, thiếu cây, cây yếu, lọc, vi sinh giảm dân số, làm vệ sinh không hợp lý, thì không thể có váng được ạ, hì hí hi.
@ M
với nhiệt độ trong bể khoảng 15-16 độ C bể nào cũng bị thôi , tầm vi sinh hoạt động mạnh , kết dính tốt và ko phân rã thì với nhiệt độ trên 22 độ C . nếu muốn ko bị váng thì tăng nhiệt độ lên thôi , nhưng mà nhà cháu đông con thắp đèn đã đủ chết rồi thì mới có trò mèo này:laughing: =)):D =))

Viet Anh
25-12-2006, 11:45 AM
Đang loay hoay không biết xử lý thế nào với lớp váng dầy như mỡ, đọc được bài này hay quá cảm ơn bác Hovaten nhiều!

GHT
25-12-2006, 11:51 AM
Chán quá đi mất, buổi trưa đi mua thiết bị khử váng thì buổi tối Bác Hò Văn Tèn nhà ta úp bài viết, vậy là mất xiền đợt này tiếc đứt rột roài. Thank bác Tèn nhiều nha.

fishicb
25-12-2006, 12:34 PM
Chà chà cái bác HOVATEN này hay thật đấy, cảm ơn bác nhiều nhiều, đúng là bác có câu trả lời nhanh thật đấy, em chịu cái tài mày mò của bác thật.:applause: :applause: :applause: :applause: :applause: :applause:

PTC
27-12-2006, 10:49 AM
Hoan hô bác Hovaten!!! Một phương pháp rất rất đơn giản hiệu quả mà xưa nay mình không nghĩ ra. Sẵn đây bác giải thích giúp "thời tiết lạnh hệ vi sinh có vấn đề ==>> bể nhiều váng mặt nước". Vậy mà em cứ nghĩ là nền sử lý không kỹ nên bị xì phân chứ ạ?

cobehattieu
28-12-2006, 11:24 PM
nền bị xì phân mà nổi váng thì hồ chắc ngập ngụa đục ngầu rồi anh ơi...

hovaten
28-12-2006, 11:26 PM
Hoan hô bác Hovaten!!! Một phương pháp rất rất đơn giản hiệu quả mà xưa nay mình không nghĩ ra. Sẵn đây bác giải thích giúp "thời tiết lạnh hệ vi sinh có vấn đề ==>> bể nhiều váng mặt nước". Vậy mà em cứ nghĩ là nền sử lý không kỹ nên bị xì phân chứ ạ?
@ PTC
Đấy cũng là kinh nghiệm bản thân thấy mùa lạnh hay bị như vậy . chỉ là suy diễn mang tính chủ quan thôi còn giải thích thì khó lắm vì văn viết văn nói hoàn toàn khác nhau . về khoản này mình hơi kém . so ri nhé

hovaten
28-12-2006, 11:33 PM
nền bị xì phân mà nổi váng thì hồ chắc ngập ngụa rồi...
@
các loại nền và phân bón bao giờ khối lượng riêng nặng hơn nước ==> chìm . váng là các chất hưu cơ bán phân hủy ở trong nền và máy lọc bung ra khi ta cắt cắm cây và khởi động lại máy lọc .

codai
29-12-2006, 08:32 AM
Theo codai thì ván trên mặt nước không đơn thuần là chất hữu cơ. Theo codai biết một số phản ứng giữa các chất vô cơ có thể cho ra những hợp chất mới ở dạng kết tủa. Vậy theo codai thì ván trên mặt nước là những gì không tan trong nước sau khi được hình thành trong hồ( cũng có thể tan rất chậm ). Những chất không tan này nặng hay nhẹ hơn nước cũng đều có thể tạo thành ván trên mặt nước . Nếu ván trên mặt hồ là những chất nặng hơn nước thì chúng ta có quyền nghi ngờ những bọt oxy xuất hiện liên tục từ cây trồng trong hồ . ở đây codai cũng không loại trừ bọt CO2 thật nhuyễn được tạo ra từ vòi phun của máy lọc . Vai trò của bọt O2 hay CO2 bây giờ giống như bọt xà bông , chúng sẽ tóm lấy những chất không tan trong nước bằng sức căng bề mặt và đưa chúng lên trên mặt nước. Có rất nhiều người không lấy làm dể chịu khi thấy ván trên mặt nước . Đối với codai , sự hình thành ván trên mặt nước do vô tình hay cố ý có thể giúp chúng ta có một hồ thủy sinh trong xanh như kim cương nước tốt. Nếu chúng ta tìm cách hớt lấy những ván này cho vào máy lọc như ở lọc tràn . Nếu ở lọc ngoài , có thể áp dụng cách của anh Hovaten , codai thấy nước càng trong . Nguyên nhân làm trong nước của ván trong gòn lọc , nếu xét về mặt vật lý thì trong chúng ta ai cũng thấy được . Vậy về mặt hóa học chúng có đóng vai trò tích cực nào để làm trong nước trong hồ không !.

Codai xin nói thêm về quá trình làm làm sạch quặng sau khi khai thác người ta cũng có dùng bơm sục khí để tách tạp chất sau khi nhúng quặng vào chất lỏng tạo sức căng bề mặt . Trong khâu trọn lựa hạt giống cũng áp dụng cách gần giống như sự tạo ván, trong sản xuất tàu hủ ky dành cho người ăn chay , lấy bớt chất béo trong sữa, trong thức ăn ,v..v .. Nói tóm trong cuộc sống chúng ta có rất nhiều cách áp dụng của "ván" để đem lại lợi ích cho cuộc sống . Vậy thì không có lý do gì chúng ta lại từ chối không áp dụng chúng trong bể thủy sinh của chúng ta . Bằng cách này hay cách khác , nếu chúng ta biết áp dụng một khéo léo , thì có thể đây là một trong những cách rất hiệu quả để gây ấn tượng rất mạnh nơi người ngắm bể thủy sinh của chúng ta . Thân ái

Thủy Tinh
30-12-2006, 08:39 AM
Tôi khoái mấy bài viết của HOVATEN quá! bài nào cũng rất hay rất tỉ mỉ cặn kẽ rễ hiểu và giải quuyêt được ngay các vấn đề đau đầu của những người mới chơi thủy sinh.
xin cảm ơn HOVATEN nhiều nhiều!
Có dịp gặp xin được bái làm sư phụ!

zQ.
30-12-2006, 03:54 PM
Hic,em khử dc váng rùi thì cái nước ở dưới hồ lại có hiện tượng "xác vi sinh" (đục như sữa mà lại kô có 1 hạt bụi nào) Giờ phải làm sao ạh ? Em dùng lọc thác Jebo 508.

hovaten
31-12-2006, 11:29 PM
Hic,em khử dc váng rùi thì cái nước ở dưới hồ lại có hiện tượng "xác vi sinh" (đục như sữa mà lại kô có 1 hạt bụi nào) Giờ phải làm sao ạh ? Em dùng lọc thác Jebo 508.
@ zQ
hiện tượng trên của bạn do hệ vi sinh hoạt động chưa hiệu quả và tốc độ lọc mạnh khi hệ vi sinh còn quá mỏng
- lấy cục mút ( xốp biển ) lồng vào đầu ống hút để giảm bớt tốc độ lọc
- thêm 2 miếng bùi nhùi cọ nồi mầu xanh bịt kín khoang lọc .
- ra hàng cá mua hoặc xin lấy bông lọc cũ càng bẩn càng tốt . cho miếng bông đó vào trong xô ( chậu ) giặt sạch miếng bông , còn lại nước mầu nâu rất bẩn :sick: :sick: :sick:
- để máy lọc xạch nước ở trong xô ( chậu ) lúc này miếng lọc của bạn đã có vi sinh và cho máy lọc quay trở lại hồ lọc và cái mầu sữa sẽ mất đi vào ngày hôm sau :eek:
Chúc các bạn đón năm mới vui vẻ và hạnh phúc
HVT

anh_hung908
31-12-2006, 11:35 PM
Ặc ặc bác hovaten ơi
Xin bông lọc cũ ngoài hàng cá về là xin cả bệnh đó
Tốt nhất là xin anh em chơi cá thôi

zQ.
31-12-2006, 11:47 PM
@ zQ
hiện tượng trên của bạn do hệ vi sinh hoạt động chưa hiệu quả và tốc độ lọc mạnh khi hệ vi sinh còn quá mỏng
- lấy cục mút ( xốp biển ) lồng vào đầu ống hút để giảm bớt tốc độ lọc
- thêm 2 miếng bùi nhùi cọ nồi mầu xanh bịt kín khoang lọc .
- ra hàng cá mua hoặc xin lấy bông lọc cũ càng bẩn càng tốt . cho miếng bông đó vào trong xô ( chậu ) giặt sạch miếng bông , còn lại nước mầu nâu rất bẩn :sick: :sick: :sick:
- để máy lọc xạch nước ở trong xô ( chậu ) lúc này miếng lọc của bạn đã có vi sinh và cho máy lọc quay trở lại hồ lọc và cái mầu sữa sẽ mất đi vào ngày hôm sau :eek:
Chúc các bạn đón năm mới vui vẻ và hạnh phúc
HVT
Hic,hồ em hệ vi sinh có lẽ đã ổn định rùi anh ạh.
Vì lúc trước hồ vẫn trong veo (Glass Clear-not Krystal :D)
Nhưng từ lúc áp dụng cái khử váng thì lại bị thế :( ? Em cũng chả hiểu sao nữa.
Hồ em cũng đôi lúc bị thế này,khi cúp điện máy lọc tắt là bị liền,nhưng chỉ sau 1 đêm là lại sạch,còn bi giờ đã 3-4 ngày rui vẫn bị :(

hovaten
01-01-2007, 12:27 AM
Hic,hồ em hệ vi sinh có lẽ đã ổn định rùi anh ạh.
Vì lúc trước hồ vẫn trong veo (Glass Clear-not Krystal :D)
Nhưng từ lúc áp dụng cái khử váng thì lại bị thế :( ? Em cũng chả hiểu sao nữa.
Hồ em cũng đôi lúc bị thế này,khi cúp điện máy lọc tắt là bị liền,nhưng chỉ sau 1 đêm là lại sạch,còn bi giờ đã 3-4 ngày rui vẫn bị :(
@ zQ
Thực ra lọc thác anh cũng ít dùng nói đúng là chưa bao giờ dùng cả vì nó hiệu quả kém vì ít vật liệu lọc và thể tích khoang chưa hộp lọc nhỏ ....kiểu lọc này thường áp dụng chủ yếu nuôi cá thôi . tất cả các loại lọc anh dùng toàn đồ tự chế chủ yếu dựa theo nguyên lý bình thông nhau , lợi dụng áp lực nước và máy bơm chỉ đẩy nước quay lại hồ . nếu em muốn có chất lượng nước tốt ổn định thì nên dùng máy ( kiểu lọc ) có nhiều vật liệu lọc , khoang chứa có thể tích lớn . một điều tối kị nhất là vật liệu lọc bi khô khi mất điện và bật tắt máy lọc nhiều lần , điển hình nhất là máy lọc EF khí tắt đi và khởi động lại nó phun trào ra chất có mầu vàng khè ~X( .

hovaten
01-01-2007, 12:47 AM
Ặc ặc bác hovaten ơi
Xin bông lọc cũ ngoài hàng cá về là xin cả bệnh đó
Tốt nhất là xin anh em chơi cá thôi
@
- miếng bông tốt có mầu nâu và có mùi ngai ngái ko tanh . loại này phải mua
- miếng bông có mầu ngả vàng có mùi tanh là miếng có bệnh . loại này hàng cá thường khuyến mại =)) =)) =))

anh_hung908
01-01-2007, 10:01 AM
- miếng bông có mầu ngả vàng có mùi tanh là miếng có bệnh . loại này hàng cá thường khuyến mại =)) =)) =))

Vụ khuyến mại thì nhiều lắm
Mua giun cũng được nó khuyến mại cho ít nước ở bể cá bị bệnh =)) =)) =))

zQ.
01-01-2007, 11:48 AM
@ zQ
Thực ra lọc thác anh cũng ít dùng nói đúng là chưa bao giờ dùng cả vì nó hiệu quả kém vì ít vật liệu lọc và thể tích khoang chưa hộp lọc nhỏ ....kiểu lọc này thường áp dụng chủ yếu nuôi cá thôi . tất cả các loại lọc anh dùng toàn đồ tự chế chủ yếu dựa theo nguyên lý bình thông nhau , lợi dụng áp lực nước và máy bơm chỉ đẩy nước quay lại hồ . nếu em muốn có chất lượng nước tốt ổn định thì nên dùng máy ( kiểu lọc ) có nhiều vật liệu lọc , khoang chứa có thể tích lớn . một điều tối kị nhất là vật liệu lọc bi khô khi mất điện và bật tắt máy lọc nhiều lần , điển hình nhất là máy lọc EF khí tắt đi và khởi động lại nó phun trào ra chất có mầu vàng khè ~X( .
Máy em cũng vậy đó anh,tắt máy đi mở lại là bụi đầy hồ àh :(

trieutulong
02-01-2007, 01:25 AM
@all:
Xin cho mình hỏi là hồ của mình nhiệt độ từ 25-28 độ C nhưng váng rất nhiều. Theo anh hovaten như vậy là hệ vi sinh có vấn đề. Xin cho hỏi là làm sao biết được hệ vi sinh đã phát triễn ổn định chưa (hồ mình 1m2 setup được 3 tháng, cứ 4 ngày thay 1/5 nước hồ).
Ngoài cách như anh hovaten làm là phải gắn vào ống hút 1 cái chai để hút váng thì xin hỏi là còn cách nào khử váng ngoai chuyện dùng giấy báo hút hoặc vớt bằng tay không (ý mình là có cách nào giúp khử váng rât tự nhiên giống như làm cho hệ vi sinh phát triễn ổn định trở lại không)
Cám ơn

teppy
03-01-2007, 08:55 AM
Ngoài cách như anh hovaten làm là phải gắn vào ống hút 1 cái chai để hút váng thì xin hỏi là còn cách nào khử váng ngoai chuyện dùng giấy báo hút hoặc vớt bằng tay không (ý mình là có cách nào giúp khử váng rât tự nhiên giống như làm cho hệ vi sinh phát triễn ổn định trở lại không)
Cám ơn
Bể của Teppy cũng bị hiện tượng như trên, hôm qua đi hỏi thiét bị lọc váng thì người ta bảo không phải cầu kỳ thế, mà nên cho than hoạt tính vào máng lọc, một thời gian ngắn sau sẽ ổn định và hết. tuy nhiên họ chưa có than hoạt tính lúc bấy giờ nên Teppy chưa có điều kiện thử, Mai mốt Teppy sẽ thử và sẽ thông báo kết quả sau.

hovaten
03-01-2007, 09:54 AM
@all:
Xin cho mình hỏi là hồ của mình nhiệt độ từ 25-28 độ C nhưng váng rất nhiều. Theo anh hovaten như vậy là hệ vi sinh có vấn đề. Xin cho hỏi là làm sao biết được hệ vi sinh đã phát triễn ổn định chưa (hồ mình 1m2 setup được 3 tháng, cứ 4 ngày thay 1/5 nước hồ).
Cám ơn
@ TTL
ko biết em sài loại lọc nào ? vật liệu lọc gồm ....... ?...............

GoldenCanary
03-01-2007, 10:30 AM
Bể của Teppy cũng bị hiện tượng như trên, hôm qua đi hỏi thiét bị lọc váng thì người ta bảo không phải cầu kỳ thế, mà nên cho than hoạt tính vào máng lọc, một thời gian ngắn sau sẽ ổn định và hết. tuy nhiên họ chưa có than hoạt tính lúc bấy giờ nên Teppy chưa có điều kiện thử, Mai mốt Teppy sẽ thử và sẽ thông báo kết quả sau.
Như nhiều người đã phổ biến kinh nghiệm: than hoạt tính trong bể thủy sinh cần phải được xem xét và ứng dụng hợp lí, do nó có những mặt tích cực cũng như hạn chế nhất định đối với bể thủy sinh.
GC chỉ chọn dùng than hoạt tính cho bể thủy sinh khi:
- mới set up bể và nước quá đục, mà mình lại muốn nó trong veo ngay :)
- vừa mới có sự can thiệp xáo trộn mạnh tay đáng kể trong bể
- bể có quá nhiều cá, cây ít, chất thải của cá, thức ăn thừa quá nhiều có khả năng gây ô nhiễm môi trường bể, ngộ độc cá...
- khi đi công tác lâu ngày, không có điều kiện thay nước cho bể.

Tuy nhiên, cũng chỉ sử dụng trong thời hạn nhất định, tùy từng trường hợp có thể cho than hoạt tính từ 7-15 ngày rồi bỏ ra, chứ không để thường xuyên trong hộp lọc như với bể cá thông thường.

minhhieubf
03-01-2007, 10:45 AM
@ zQ
oái em cũng bị như anh nói, mỗi lần thay nước tắt đi bật lại nó fun ra cả đống cặn kinh quá. Bác chế hộ em 1 cái lọc to cho bể khoảng hơn 400l và một cái khoảng 5-60 lít được ko ạ. Cám ơn bác trước. Có gì PM cho em cái nhé......

aquatichung
03-01-2007, 11:54 AM
cách lọc váng của hovaten hiệu quả khi không có lọc tràn, tuy nhiên nếu bạn nào nuôi cá nhỏ thì khi lọc cần chú ý cá chui vào miệng chai, để khắc phục được triệt để AQH dùng 1 cái lược nhựa (đồ chơi của con nít) cài vào miệng chai, khi hút mấy chú cá chỉ đứng ngoài nhìn vào mà không bị cuốn vào trong

trieutulong
03-01-2007, 12:47 PM
@hovaten: mình dùng lọc ngoài Atman
(Xin mod vui lòng bỏ chế độ check bài viết)

teppy
04-01-2007, 10:37 AM
Như nhiều người đã phổ biến kinh nghiệm: than hoạt tính trong bể thủy sinh cần phải được xem xét và ứng dụng hợp lí, do nó có những mặt tích cực cũng như hạn chế nhất định đối với bể thủy sinh.
Trời ui! Vậy lại phải đầu tư quả lọc tràn rùi, chứ đi hỏi cái loại gạt váng như bác Tiến nói thì không thấy còn phương án của bác hò văn tẻn thì chỉ áp dụng đối với lọc ngoài chứ lọc trong thì khó áp dụng quá.

hovaten
04-01-2007, 10:42 AM
@hovaten: mình dùng lọc ngoài Atman
(Xin mod vui lòng bỏ chế độ check bài viết)
@ TTL
theo kích thước bể của bạn thì thường dùng lọc atman EF4 hoặc 3338 của atman .vật liệu lọc bán kèm theo máy dùng cho bể nuôi cá , nếu dùng cho bể thủy sinh phải setup lại vì lọc cho bể thủy sinh rất ít khi vệ sinh.
- mua thêm 0,4kg bông , cho hết cả bông cũ và bông mới , gốm ,mút vào trong xô nước vò đều . lúc này nước trong xô rất bẩn có mầu nâu và mùi của nó hơi nồng nồng . nếu có mùi tanh phải đi kiếm bông lọc cũ khác để lấy vi sinh
- cho đầy 3 khay lọc đầy bông và nén thật chặt ( ko dùng gốm và mút )
- cho máy lọc vào lọc trong xô nước khoảng 1 tiếng là nước trong , lúc này vi sinh trong máy lọc đã có và cho máy lọc quay trở lại hồ
- máy lọc của bạn nếu là EF4 hoặc 3338 với hồ của bạn là quá lớn . khi nước trong hồ đã trong rồi nên giảm công xuất xuống 1/3 là đủ . nếu để công xuất lớn tạo dòng chảy mạnh==>> rêu xanh và tảo lam phát triển
- vệ sinh máy lọc . thường thay bông mới và tiến hành các bước như trên . thường khoảng 6 tháng làm một lần với lượng cá trong bể ko nhiều quá và ít thay đổi bố cục
Chúc bạn co hồ đẹp như ý

vo_danh_khach
26-01-2007, 11:27 AM
Giải pháp thể này cũng được lắm, VDK đã làm, chỉ cần vài tiếng là hết thôi, cũng không phải cầu kỳ nhiều, ứng dụng được các loại bể. Tùy theo lớn to mà dùng máy manh hay yếu, hoặc đưa may lên sát mặt nước hay không.

À mà sao em đưa chủ đề mới bất cứ đâu cũng không được, đều hiện lên trang trắng. Mong bác nào biết PM giúp đỡ, chứ không thì Spam vào đây mất

dung_gl
19-03-2007, 01:41 PM
Cách này hay lém ..............................Đã làm thử thấy hiệu quả tốt. Cám ơn Vô danh Khách nhiều.:applause: :applause: :applause:

hoang_vu
19-03-2007, 02:36 PM
dc lắm em cũng chưa biết cách làm thế nào vì bể nhà em cũng lọc trong nếu làm giống bác ho_van_ten thì ko ổn lắm. ok chắc tối nay bể nhà em hết váng rồi ke ke

thanhlong
19-03-2007, 11:29 PM
các bác đúng là chuyên gia.mình đang thắc mắc vụ này,chưa ki65p hỏi thì đã có giải đáp,thank's

quocnd
28-03-2007, 09:57 AM
Bể của tôi bị váng sau khi setup được 2 tuần
sau khi cho một ít tép mồi vào ăn rêu giúp cá, vài chú tép bị hút vào lọc (dùng lọc ngoài) làm nước đục như sương mù.
Tôi đã làm nhiều cách theo hướng dẫn trên diễn đàn nhưng không được.
Do tình cờ nâng ống nước từ máy lọc vào hồ , mực nước nằm khoảng 1/2 ống, ống đặt nghiêng <45 độ so với mặt nước để đánh tan váng. Trên ống nước vào , khoan 1 lỗ 2mm cho không khí theo nước vào hồ(khỏi sục khí-không biết có tác dụng không?) .
sau 24 giờ - váng trong hồ không còn. sau 48 giờ nước trong vắt.
Các bạn áp dụng thử nhé.

Des
28-03-2007, 11:36 AM
Bể của tôi bị váng sau khi setup được 2 tuần
sau khi cho một ít tép mồi vào ăn rêu giúp cá, vài chú tép bị hút vào lọc (dùng lọc ngoài) làm nước đục như sương mù.
Tôi đã làm nhiều cách theo hướng dẫn trên diễn đàn nhưng không được.
Do tình cờ nâng ống nước từ máy lọc vào hồ , mực nước nằm khoảng 1/2 ống, ống đặt nghiêng <45 độ so với mặt nước để đánh tan váng. Trên ống nước vào , khoan 1 lỗ 2mm cho không khí theo nước vào hồ(khỏi sục khí-không biết có tác dụng không?) .
sau 24 giờ - váng trong hồ không còn. sau 48 giờ nước trong vắt.
Các bạn áp dụng thử nhé.
Cách này sẽ có 1 yếu điểm như sau: Nếu là hồ TS có dùng quạt thì ... lượng nước bốc hơi nhanh dẫn đến tình trạng váng không thể nào hết do mực nước ko còn nằm ngay vị trí lỗ hút của máy lọc nữa - hiện tại hồ của mình vẫn bế tắc khi khử váng. Mình dùng cái máy lọc có cả hộp lọc dính trên máy luôn, máy nhỏ, công suất 18w- hộp lọc cỡ = lon bia và dài gấp 1.5 lon bia (mình ko thể lật cái này cho cái đầu hộp lọc xoay lên trời được. Tối kiến của mình là sẽ mua 1 đoạn ống nước phi 90 - bít 1 đầu đáy, cho máy lọc vào rồi nhét gòn, Ceramic ring vào. Đầu còn lại cưa vạt 45 độ để giả hộp lọc tràn MiNi. Chính giữa có khoét nhiều lỗ để hút nước tầng trung & cận đáy. ko biết có ai cho ý kiến cái vụ này giúp mình với

Blue_Dolphin
03-04-2007, 02:11 PM
Blue có 1 cách khử váng khá hiệu quả của 1 người bạn phổ biến, mấy hôm nay SG nóng ghê, hồ lúc nào cũng 28-29 độ, chắc đó là nguyên nhân sinh váng...dùng máy sủi khí trong vòng 1h là hết sạch váng ngay....làm vậy cũng giúp hệ VS khỏe mạnh hơn, 1 công đôi việc phải không nào....

truong huu hung
03-04-2007, 02:52 PM
Cám ơn anh Blue Dophin nhiều, kết quả như ý luôn.....

mythoa
24-10-2014, 04:54 PM
em cũng bị váng ... bể set đc tầm 1 tháng là xuất hiện .. rất dày đặt !
Đã chia đường out của nước để hút thêm ván trên mặt ... nhưng hút rất yếu !
Cũng như các nguyên lý sủi oxy ! thì các bọt bong bóng bể sẽ đánh tan lớp kết đinh của bề mặt nước như thế mặt sẽ hết váng.
nhưng trong bể lại li ti hạt khí nhỏ ... mình cảm giác bụi trong bể ... ko dc trong 100%
Em đang bị cái này !!!