PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cá nhảy ra ngoài

Tungvpbank
27-12-2006, 10:27 AM
Cá của em vừa nhảy ra ngoài lúc đang cho ăn mặc dù vớt ngay vào nhưng đến giờ(3 ngày) nó không chịu ăn, nằm bẹp 1 góc người nổi sọc trông rất tội, cá bằng 3 ngón tay, hiện em đã quấn báo quanh bể để tránh căng thẳng cho cá, các bác có cách nào để dưỡng cá không chỉ cho em với.
thank!

rua
27-12-2006, 10:38 AM
Các bác cá la hán trợ giúp vụ này.
Mình nghĩ có thể thêm muối và oxi, giảm mực nước. Nếu tăng nhiệt độ chắc cũng tốt hơn cho cá vì ở HN mùa này đang lạnh.

ddhuans
27-12-2006, 10:43 AM
Đo cỡ 3 ngón thì chỉ có cá...La Hán thôi bác ơi :D Chẳng qua do nó sợ quá đấy
Che bể + tăng nhiệt 30 độ + cho muối...

thànhcông
27-12-2006, 11:05 AM
Đo cỡ 3 ngón thì chỉ có cá...La Hán thôi bác ơi :D Chẳng qua do nó sợ quá đấy
Che bể + tăng nhiệt 30 độ + cho muối...
Làm theo cách này là Ok rùi.
Thả mấy con cá mồi nhỏ vào nữa.

Cây với cá
27-12-2006, 12:22 PM
Một đều mà bạn phải chú ý thật kĩ là sau này bạn sắm cá thì nên sắm luôn cái mái che nhà cho chúng nha , CHỈ CÓ CÁ CHẾT MỚI KHÔNG NHẢY ra khỏi bể thôi .Nếu thấy cần thiết thì hạ mực nước xuống bạn nhé.

cá cảnh
27-12-2006, 12:59 PM
Cây với cá Nói đúng rồi , trước kia nuôi cá rồng chung với cá dĩa , tụi cá rồng hay phi ra lắm , và ngay cả cá dĩa cũng thế , sau này nuôi thử la hán cũng có 2 lần nhảy ra , làm màu mè con kim hoa xuống luôn , nên nhờ mod nuôi hộ thế là tốt , giờ thì sợ lắm , ngay cả bể thủy sinh nuôi cá mún cũng có nắp luôn .

Tungvpbank
27-12-2006, 02:39 PM
bể em có nắp nhưng lúc đang cho ăn, lơ đễnh 1 tý nó phi lên để đớp mồi ai dè hạ cánh ra nền đất luôn.
rơi cái bẹt, nằm im luôn không biết lành lại liệu nó có bị điên không nữa?

Son Q4
27-12-2006, 04:06 PM
bể em có nắp nhưng lúc đang cho ăn, lơ đễnh 1 tý nó phi lên để đớp mồi ai dè hạ cánh ra nền đất luôn.
rơi cái bẹt, nằm im luôn không biết lành lại liệu nó có bị điên không nữa?
Mấy bác bớt Spam lại đê....Cá nhãy ra ngoài thường mấy bác thiếu kinh nghiệm do mới nuôi thôi....
Hỏi thử chớ biết ABV rồi...chịu khó đọc bài củ dùm có cách giải quyết cả...Sao k thấy mấy bác cao thủ có cá nhảy ra...Hồ cá có đậy nắp đâu.....
Mods chú ý cái topic này dùm...........

Tungvpbank
27-12-2006, 04:59 PM
Mấy bác bớt Spam lại đê....Cá nhãy ra ngoài thường mấy bác thiếu kinh nghiệm do mới nuôi thôi....
Hỏi thử chớ biết ABV rồi...chịu khó đọc bài củ dùm có cách giải quyết cả...Sao k thấy mấy bác cao thủ có cá nhảy ra...Hồ cá có đậy nắp đâu.....
Mods chú ý cái topic này dùm...........
thứ nhất hồ của tôi là loại kính đúc khép kín nên trọn gói cả lọc, nặp(cái này có cần tôi post hình cụ thể không nhỉ?)
thứ hai việc cá của tôi nhảy ra ngoài nên cần các bác chỉ dẫn việc dưỡng cá.~X(
thứ 3 tôi không phải cao thủ nên cá vẫn cứ nhảy ra ngoài do sơ xuất
thứ 4 bạn không giúp đc hoặc không có ý kiến thì xin cảm ơn.=;
thứ 5 tôi cũng là mod của một số diễn dàn nên hiẻu thế nào là Spam
thứ 6 nếu bạn có link về vấn đề này hãy chỉ giúp tôi đường dẫn.:applause:
có lẽ bạn nên nhìn nhận vấn đề một khía cạnh khác.[-(

Son Q4
27-12-2006, 05:23 PM
thứ nhất hồ của tôi là loại kính đúc khép kín nên trọn gói cả lọc, nặp(cái này có cần tôi post hình cụ thể không nhỉ?)
thứ hai việc cá của tôi nhảy ra ngoài nên cần các bác chỉ dẫn việc dưỡng cá.~X(
thứ 3 tôi không phải cao thủ nên cá vẫn cứ nhảy ra ngoài do sơ xuất
thứ 4 bạn không giúp đc hoặc không có ý kiến thì xin cảm ơn.=;
thứ 5 tôi cũng là mod của một số diễn dàn nên hiẻu thế nào là Spam
thứ 6 nếu bạn có link về vấn đề này hãy chỉ giúp tôi đường dẫn.:applause:
có lẽ bạn nên nhìn nhận vấn đề một khía cạnh khác.[-(
Bạn là mods ở 1 số diễn đàn khác thì chắc bạn cũng hiễu
1 .Tra cứu tham khảo trước khi post bài hay hỏi bài .Mục trị bệnh cá có trong phần tra cứu nhanh của chaulahan roài...
2. Mục cá nhảy ra ngoài cũng đang có 1 vài topic đề cập rồi ....bạn nên tham khảo thêm
3. Cái này đọc bài bạn tôi biết roài nên muốn bạn tập trung vào thôi.
4. Bạn có thể tham khảo lại trong mục Tất cả các bài viết của Sơn Q4 ít nhiều cũng đề cập vài lần.....Chỉ sợ bạn k đủ kiên nhẫn đọc hết thôi...
5.Spam hay k do mình dẩn dắt người khác đi lệch lạc trong topic của mình thôi..phân tích từng bài bạn sẽ thấy ..
có bị điên không nữa?
6.Đây là cái bạn cần... (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12358)
Khía cạnh tôi nhìn là tránh loãng chủ đề , ít bài viết và câu hỏi đã lập đi lập lại nhiều lần
Xin lỗi ABV không giống bất kỳ diễn đàn nào cả....ở đây có trật tự và cách chơi riêng....
Mình chỉ đóng góp cho đúng vai trò là Tình Nguyện viên gìn giữ sự trong sáng cho diễn đàn thôi chớ k gây gổ với bạn...
Mong bạn hiễu.:mad:

Son Q4
27-12-2006, 05:36 PM
Như bài này nói nhiều rồi...có ai nói thêm k ? thực sự nó quá củ rồi k ai muốn nói nữa. (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12161)Mong bác hiểu .

cacanh11111
27-12-2006, 09:12 PM
Cho xin thêm một câu, nói cho một cách thỏa đáng là SƠn Q4 chỉ làm nhiệm vụ của mình thôi không nên trách, nhưng Sơn Q4 bảo là đã có chủ đề này rồi thì cũng phải cho xin cái Link đi chứ để tránh thắc mắc này nọ, không lại bảo "nói xuông ai nói chả được", theo tôi thì chủ đề này chưa hoặc nó đã bị lãng quên vì lý do nào đó, các mod đã kiểm tra rồi mới cho đăng đấy chứ, có phải ai gởi topic gì cũng được đăng đâu bạn.
còn việc cá nhảy ra ngoài mà không chịu ăn là do nó sợ đấy, chứ không phải nó bị bệnh gì, tôi có một phương pháp là bắt nó ra ( chú ý dùng vợt lưới mềm, hoặc nếu không có thì có thể dùng một cái cốc to múc nó ra, đừng bắt bằng tay nó dẫy rất khỏe có thể bị tuột thì chết) bỏ vào một cái chậu nhỏ ngâm muối đặc, quan sát chứ đừng bỏ đi đâu , khi nào nó dãy dụa loạn lên thì bắt bỏ vào hồ, làm theo cách này đảm bảo cá của bạn sẽ hết sợ, bơi lội bình thường ngay sau khi cho vào hồ, cho ăn nhẹ ( chế độ ăn ít,cho lúc nào cũng ở tư thế đòi ăn ) cá của tôi cũng đang trong thời kỳ dưỡng bệnh sợ như của bạn nên đóng góp chút ít hiểu biết của mình, xin cảm ơn các bạn đã đọc.

Duongnguyen
27-12-2006, 09:45 PM
Cứ tưởng bài này đã được giải quyết xong thế mà nó thành um xùm rồi.
Các bác vui lòng đừng trách nhau nữa mà mất lòng anh em

Thôi thì để Lang Băm Duongnguyen này ra toa thuốc vậy~X(

-Hồ có nắp đậy, khi cho ăn, cá nhảy ra----> con cá này khá nhát
-Sau khi hạ thổ xong thì bỏ ăn những 3 ngày, mình nổi sọc dưa từa lưa thì đó cũng có thể xem là triệu chứng bình thường của bất kỳ con cá nào khi hạ cánh khẩn cấp mà không có dù, hehe

Có vài cách cho bạn đây
- Không cần lấy giấy che lại, làm thế cá nó còn nhát hơn
1. Treo 1 tấm gương nhỏ, cá tuy nhát nhưng nó sẽ tò mò bơi lại xem và sẽ ra oai ngay---> màu lên lại thấy rõ

2. Mua 1 con cá (cá chép, cá rô)nhỏ hơn hay lớn hơn nó 1 tí cho nó dí , khi thấy lãnh thổ bị xâm phạm nó sẽ quyết chiến ngay... Lưu ý, bạn phải xem chừng đừng để nó giết chết, rồi ăn thịt con cá mồi nhá, không khéo nó giống con cá của DN trước kia thì tiếc lắm

Sau vài ngày con cá mới trở lại bình thường, có khi cả tuần mới dạn dĩ trở lại, bạn đừng nên nôn nóng nhá

Tungvpbank
28-12-2006, 09:17 AM
thank các bác nhiều
@cacanh111:bạn có thể cho biết cụ thể về liều lượng muối đc không, liệu rằng nếu ngâm như vậy cá có bị tuột hết nhớt không(cái này mà dính thì chắc toi luôn)
@duongnguyen: trước khi lập topic này mình cũng đã thử nghiệm việc đặt gương(1 ngày), thả cá nhỏ hơn nó(hiện trong bể vẫn còn 1 con), nhưng nó chẳng thèm quan tâm, việc ưu tiên của nó hiện nay vẫn chỉ là nổi sọc và tìm chỗ trốn, nhìn thấy cái gương là nó ù té liền.
việc nhảy ra ngoài là do nó sung quá, lao lên đớp mồi, chứ trước đấy con này rất gấu. Bây giờ đầu nó còn lắc lắc mới kinh khủng( mình sợ nó bị điên luôn)

Duongnguyen
28-12-2006, 09:37 AM
Hehe, vậy thì bạn cứ bỏ thức ăn vừa đủ cho nó và đừng thèm quan tâm đến đó nửa, vài ngày thì nó sẽ bình thường thôi, nếu bạn cứ thử tùm lum cách không khéo làm nó nhát thêm đó.

Nếu vài ngày mà nó vẫn không hết thì bạn nên đổi hồ cho nó, đây cũng là 1 cách khá hữu hiệu

Son Q4
28-12-2006, 09:44 AM
Có thể k cho ăn luôn....nhịn đói vài hôm chắc chắc bản tánh sẽ hung hăng lên ngay....lúc đó cho ăn cũng chưa muộn mà...
tham khảo thêm cách này (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10270)

cacanh11111
28-12-2006, 04:40 PM
@cacanh111:bạn có thể cho biết cụ thể về liều lượng muối đc không, liệu rằng nếu ngâm như vậy cá có bị tuột hết nhớt không(cái này mà dính thì chắc toi luôn)

Không cần quan tâm nhiều đến lượng muối, nếu bạn cho nhiều muối thì thời gian cá chịu đựng nổi càng ngắn, cho trung bình thì thời gian trung bình, cho ít quá thì nó chụi được tốt mà không dãy dụa đâu. Mấu chốt tôi đã nói rồi, bạn ngồi canh nó, khi nào nó nhảy lên, dãy dụa mạnh, thì vớt lại bể.
Cá Lh không bao giờ chết vì thiếu ô xi (nó có thể thở trực tiếp trong không khí_đặc tính họ nhà Rô ), nhưng có thể chết vì mất nước, và mất nhớt. Nếu bạn thấy nó dãy dụa rồi mà không vớt nó ra thì nó sẽ đờ ra yếu dần, yếu dần và chết .
Cách này hiệu quả 100 % để chữa nhiều bệnh (viêm ruột, không ăn, sợ hãi). Đây có thể gọi là bí kíp nuôi Lh thành công, cá cảnh 11111 xin chia xẻ cùng diễn đàn.
Nếu thực hành thành công báo mừng cho anh em nhé.