PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Nuôi chim biết nói

transon
08-07-2005, 04:31 AM
Em mới vào nghề, Xin các bác chỉ giúp em cách bóc lưỡi cho Sáo và Yểng (Hiện nay em đang nuôi 2 chú), bóc khi nào và bóc như thế nào.
Rất mong các bác chỉ giáo.

xemca
19-07-2005, 08:35 AM
chào anh,em có nuôi chim(yểng là con "nhồng" theo cách gọi của người Nam đúng ko anh )em hiện đang nuôi 1 con sáo nâu, 1con nhồng cả hai hơn hai năm tuổi và một con két xanh 4 tháng tuổi,
nên cũng có chút kinh nghiệm bản thân
lột lưỡi chỉ áp dụng cho sáo thôi,theo người bán thì lột định kì khoản một tháng/lần(nhưng tốt nhất đừng nuôi sáo ,khó nói được và nói rất kém)
còn nhồng thì nên dạy nói từ khi chim chập chửng biết ăn,nói chuyện với chim liên tục sẽ nói(bảo đảm)vì con của em nói được rồi(cũng được 6_7 câu)cũng làm theo cách này
chúc anh thành công

tienbm
19-07-2005, 09:50 AM
Originally posted by transon@Jul 8 2005, 04:31 AM
Em mới vào nghề, Xin các bác chỉ giúp em cách bóc lưỡi cho Sáo và Yểng (Hiện nay em đang nuôi 2 chú), bóc khi nào và bóc như thế nào.
Rất mong các bác chỉ giáo.

13712

THực sự nghe người nuôi có kinh nghiệm nói việc lột lưỡi không có tác dụng lắm. Còn với kinh nghiệm dạy nhồng nói thì tớ xin phổ biến một kinh nghiệm vừa nhẹ nhàng không mất nhiều thời gian = cách dùng một máy ghi phát âm nhỏ mất lần đầu ghi âm lại câu nói của mình vào băng từ, sau đó trước khi đi làm hàng ngày đặt lên nóc chuồng bật và đi, cách này rất hiệu quả và không mất thời gian

cuoptrengianmuop
19-07-2005, 07:55 PM
Cách dùng băng cát xét dậy chim nói là cách được sử dụng nhiều nhất, giúp chim bắt chước nhanh nhất, cùng lúc dậy nhiều chim và cũng đỡ tốn công.
Mình có nghe về chuyện lột lưỡi, nhưng nghe đâu chỉ dùng khi sáo bị nói linh tinh, muốn gò lại mà thôi. Cách này k0 thật hiệu quả!

transon
19-07-2005, 08:57 PM
Cảm ơn các bác rất nhiều.
Em mê nuôi chim từ bé (trước đây cũng có nuôi chơi vài con) nhưng ko có điều kiện do phải học xa nhà. Giờ đi làm thì lại bận nhưng em cũng tranh thủ nuôi vài chú cho vui.
Tình cờ phát hiện ra forum này em thấy rất bổ ích. Nghe các bác trao đổi em lại khoái nuôi khuyên nhưng hiềm nỗi nhà em lại chật, ở chung cư nên không biết nuôi thêm 1 vài con khuyên thì có tốt không, các bác cho em lời khuyên đi.

cuoptrengianmuop
19-07-2005, 09:26 PM
hì hì..... mình cũng như bạn, bây giờ đi làm bận rộn, mình nghĩ tốt nhất bạn đừng chơi khuyên. Chơi khuyên mất nhiều thời gian chăm sóc. Để duy trì và ổn định phong độ hay vực 1 chú khuyên là tốn nhiều thời gian lắm. Ngoài ra, nếu bạn ở chung cư thì cũng k0 nên chơi khuyên. Theo mình chơi khuyên nên treo lồng gần cây, không gian sống vui vẻ, có chim ngoài trời là tốt nhất.

Mình góp ý bạn nên chơi Yến hót hoặc các loài Finch,công sức chăm không quá bận rộn , k0 ảnh hưởng quá nhiều tới công tác của bạn. Với Yến và Finch thì màu sắc đẹp, Yến hót thì giọng rất hay. Nếu không thì bạn chơi Gáy cũng hay lắm.

khuyenmo
19-07-2005, 10:09 PM
Bạn nuôi Yến hót hoặc Finch như cướp nói ý, không tốn nhiều công chăm sóc đâu. Chúc bạn chọn được một chú như ý.

transon
19-07-2005, 10:38 PM
Nghe lời các bác, có khi em sẽ làm một đôi bảy màu về nuôi vậy. Khi nào có cơ hội em sẽ nuôi khuyên

linhtp272
19-02-2006, 11:50 PM
hix hix nhà em đang nuôi một con sáo nâu ,nó gọi tên em sõi như trẻ con và một số câu khác nữa ,em nuôi nó từ hồi bé tý phải đút cho ăn ,sau một thời gian nuôi thì nó tự nói em cũng chẳng phải bóc lưỡi hay lội lưỡi làm gì cả ,theo kinh nghiệm của em thì nên nuôi sáo từ bé và thức ăn của nó là cám trứng (loại cám bán 5k/gói),trộn với nước + một chút nước miếng của mình( nên bi gờ chỉ có em là bảo được nó gọi ^^) đút cho nó ăn,khi nào chim non có thể tự mổ để ăn ,các bác nên treo chim ở chỗ có người qua lại để chim có thể dạn dĩ với người và nhập tâm nghe tiếng nói của con người ! Chúc các bác thành công !!

hunterman812
27-02-2006, 11:26 AM
Cách dùng băng cát xét dậy chim nói là cách được sử dụng nhiều nhất, giúp chim bắt chước nhanh nhất, cùng lúc dậy nhiều chim và cũng đỡ tốn công.
Mình có nghe về chuyện lột lưỡi, nhưng nghe đâu chỉ dùng khi sáo bị nói linh tinh, muốn gò lại mà thôi. Cách này k0 thật hiệu quả!
Hoàn toàn không phải là linh tinh. Chom được lột lưỡi đầu lưỡi sẽ mềm dẻo, dễ uốn nên giọng chim nghe rõ hơn
Cách làm : bạn dùng móng tay khều bong cái vảy nhỏ bám ở đầu lưỡi chim ra, chim có thể bị chảy ít máu, ăn ít hơn, nhưng chỉ vài ngày là đâu lại vào đấy ngay, không chết đâu mà sợ
Cứ khoảng 3 tháng lột 1 lần

son_cl
27-10-2007, 07:41 PM
mọi người ơi ! con yểng nhà em no bị rụng lông ở đầu vào ở cổ . liệu có phải là thay lông ko ? cũng khá lâu rồi chưa mọc lại . mọi người giúp em cách nào cho nó nhanh lên ko ?

duongtm
28-10-2007, 04:12 PM
Nghe lời các bác, có khi em sẽ làm một đôi bảy màu về nuôi vậy. Khi nào có cơ hội em sẽ nuôi khuyên

Ở Hà nội thì mua bảy màu ở đâu, em tìm mãi có thấy đâu, chỉ có quế lâm trên HHT

tuanhien
20-11-2007, 04:39 PM
mình cũng nuôi một con yểng và cũng đã nói được rất nhiều câu đại loại như: cuộc đời vẫn đẹp sao, mẹ ơi có khách, yểng ơi, ai đó, cha mi cha mi nha...theo khinh nghiệm của mình bạn không cần phải lột lưỡi của nó đâu, bạn chỉ cần dạy cho nó nói đúng thời gian nhất định và 1 từ nhất định (cách này rất nhanh) khi nào nó nói được thì lại chuyển sang từ khác.chúc bạn thành công

tuanhien
20-11-2007, 04:40 PM
mình cũng nuôi một con yểng và cũng đã nói được rất nhiều câu đại loại như: cuộc đời vẫn đẹp sao, mẹ ơi có khách, yểng ơi, ai đó, cha mi cha mi nha...theo khinh nghiệm của mình bạn không cần phải lột lưỡi của nó đâu, bạn chỉ cần dạy cho nó nói đúng thời gian nhất định và 1 từ nhất định (cách này rất nhanh) khi nào nó nói được thì lại chuyển sang từ khác.chúc bạn thành công