PDA

Xem phiên bản đầy đủ : hỏi cách làm cám chim chích choè than

vinhhoanggia
19-08-2005, 12:34 PM
em mới mua một con chích choè than và một con chích choè lửa nhưng chưa biết cách làm cám cho chim ăn để cho hót, hiện em đang cho an cám Bavì, hót rất ít, có ai biết xin bảo giùm. cảm ơn

cuoptrengianmuop
19-08-2005, 01:24 PM
Cám cho chích chòe thường được gọi là bột đậu phộng trộn trứng.
Bạn chỉ cần lấy lạc, rang chín, giã nát, trộn 1lang với 5,6 lòng đỏ trứng gà, sau đó sao khô là được. Tùy bạn tăng giảm lượng trứng, thêm sâu khô....

Lưu ý khi bảo quản cám: Do lạc có nhiều dầu nên bạn nên gói cám bằng giấy báo cho giấy thấm hết dầu, để nơi khô ráo, tránh bị mốc.
Theo đánh giá của mình, chích chòe khá đơn giản về cám. Ban nhớ bổ xung mồi tươi (sâu, châu chấu, thịt nạc ...), chăm tắm thì chim sẽ đẹp, lông mượt và hót tốt hơn.

coi77
19-08-2005, 01:44 PM
Bổ sung thêm là cho một nắm tép khô nữa nhé, bóp vụn vào rồi rang.

nam_cua_o
05-09-2005, 08:41 PM
Theo mình bạn cứ trộn cám bavì với lạc rang giã nhỏ thêm vao khoảng 5 lòng đỏ trứng gà tính cho lạng cả sâu khô là ngon tuyệt rồi.Quan trọng nhất là thêm mồi tươi như châu chấu và sâu tươi hàng ngày đồng thời chăm tắm thì chích choè sẽ đẹp và căng nữa.
Đợt trước em cũng nuôi như vậy hót suốt ngày đăm phải cho.

Chim chich
21-04-2008, 09:55 PM
500 gram lạc ran khô giả nhỏ cho vào 5 viên bcomlex+5 viên viatamin c+5 viên vitamin E +5 trứng gà lấy luôn lòng trắng và thêm khoản 1 thìa cà fê đường cho thêm 1 bịch sâu khô vào là chòe than ăn ngon bá chấy bò chét hehe

satria
06-06-2008, 11:39 AM
e mới bắt đầu tập nuôi chim, nên cho e hỏi thức ăn cho chòe than gồm những gì?hiện tại thì e đang cho nó ăn sâu qui,cần cho ăn thêm những gì?thịt bò có tốt cho chòe than k.thank mấy a trước

xuanhai
06-06-2008, 08:41 PM
thục ra nuôi chòe than rất don giản bạn chỉ cần cho an cám bình thuòng thôi là duọc rồi ko quan trọng lam dâu

thanhtrung
06-06-2008, 11:41 PM
thục ra nuôi chòe than rất don giản bạn chỉ cần cho an cám bình thuòng thôi là duọc rồi ko quan trọng lam dâu
Bạn nhầm rồi đó nuôi chòe mà cho ăn mỗi cám bình thường thì chú chòe nhà bạn chỉ có hót chuyện thôi bạn, ngoài cám ngon ( cám dành cho mi chọi) bạn phải có mồi tươi như cào cào_sâu tươi _ dán con_trứng kiến_(Kiến rừng to đập chết cho vào cóng cho chim ăn, chim cực sung luôn hót cả ngày mình đã thử)

choelua
12-07-2008, 01:41 PM
Mình cũng luôn 1 con chòe than nhưng không hiểu sao nó cắn cụt hết đuôi

nguyễnanhkhoa
12-07-2008, 05:20 PM
à cái đó là chim bạn căng lửa quá nên tự nhổ lông đuôi đó bạn à

Lưu Khang
12-07-2008, 11:30 PM
e mới bắt đầu tập nuôi chim, nên cho e hỏi thức ăn cho chòe than gồm những gì?hiện tại thì e đang cho nó ăn sâu qui,cần cho ăn thêm những gì?thịt bò có tốt cho chòe than k.thank mấy a trước
Chim cũng như các loài khác , thức ăn cần phải cân đối mới tốt chứ không phải cho nhiều thức ăn bổ béo mà tốt đâu ! Bạn nên làm thêm cám cho nó : một là cám làm bằng lạc rang nhỏ, trộn thịt, tôm tép tươi rồi xao vàng (nhỏ lửa ) cho ăn dần , hai là làm cám trứng làm như mấy bác trên đã nói ! Ngoài thức ăn bột đó ra cần cho ăn thêm sâu , cào cào , thịt tươi,....!
Chúc bạn thành công !

Cuvo1970
13-07-2008, 10:24 PM
Theo tôi cứ cám và trứng gà là tốt nhất, 3 lạng cám ba vì + 40 lòng đỏ trứng gà ta, 1/2 lạng lạc, 1 lạng tôm tươi...hót quên chết

Lưu Khang
13-07-2008, 10:53 PM
Có nhiều trứng gà wa' không vậy bạn ?? mình thấy nên tăng lượng lạc , thêm chút thịt nữa là okie !

dunghghghg
20-07-2008, 09:26 PM
nếu trộn trứng gà, lạc... vào cám, vậy khi phơi khô xong thì làm thế nào để cho sản phẩm mang hình dáng viên cám như trước? Mấy con chòe của em chỉ chịu ăn cám hình nguyên dạng thôi. ai bít chỉ em với

Manxadaica
06-08-2008, 10:33 AM
Công thức của mình là:1 lon lạc ran(lon sữa ấy)+1 lon sâu khô .Hai thứ này tán nhuyễn là được.Luộc 6 quả trứng gà chỉ lấy lòng đỏ .Bóp nhuyễn lòng đỏ trộn chung 2 thứ trên.Đem phơi vài nắng là ổn rồi.Con chòe than lứa của mình vẫn chưa thay lông.Vân giư nguyên bộ lông xám lốm đốm vàng trước ngực.Nó hót to dễ sợ luôn.Chỉ tiếc là hơi ít giọng.

nethoanglongvd
24-10-2008, 03:35 PM
Theo mình thì chế độ ăn của chích chòe than tùy theo lúc nuôi lông hay là nuôi lửa để kích chim đá nữa (Nuôi đà mới cho chể đọ ăn có sâu khô, còn nuôi lông thì không có cho ăn saau khô>>> quén lông hết ) he he