PDA

Xem phiên bản đầy đủ : làm sao làm sạch trùn chỉ

onlyloveforfish
12-04-2007, 02:19 PM
chào các anh chị , em đang có khoảng 5 em Bạch ngọc khoảng móng tay cái , cá bột nên bọn chúng chỉ khoái ăn trùn chỉ nhưng em sợ vì trùn dơ quá làm cá bệnh , mặc dù đã súc nước đựng trùn 3-4 ngày , anh chị có cách nào làm sạch hơn đc không chỉ em với ạ

haohao
12-04-2007, 04:00 PM
Khi mua trùn về bạn bỏ vô thau hay xô cũng đc, cho thổi oxy liên tục, mỗi ngày thay nước từ 2-3 lần, ngâm như vậy khoảng 2 ngày để trùn nhả hết chất dơ trong ruột ra là bạn có thể cho cá ăn đc roài. khi cho ăn bạn nhớ đừng để trùn dư trong hồ, trùn sẽ ăn phân của cá rồi cá lại ăn trùn đó thì dễ sình bụng lắm.

onlyloveforfish
13-04-2007, 06:58 AM
ừ cách của bạn mình cũng làm qua rồi , nhưng vẫn cảm thấy nó còn dơ , chẳng lẽ pó tay sao ta, cám ơn bạn nha

thànhcông
13-04-2007, 08:11 AM
Làm theo cách của hao hao là Ok rồi.
Thử thêm cách này nhé !
Trùn mua về nếu còn bẩn thì cho vào một cái chậu hoặc xô rộng một chút. Lấy que khuấy cho trùn tan hết ra (ko đóng thành tảng).
Khoảng 30phút sau chúng đóng cục, vớt ra, đổ nước bẩn đi, thay nước mới.
Làm vài lần như vậy là sạch.

cuongphat
13-04-2007, 11:16 AM
cách làm trùn chỉ sạch nhanh nhất ,mua trùn về đổ vô vợt cho hết nước đổ vô cái thau để khoản 2 giờ sau đó lật trùn chỉ lên chất bẩn sẽ ở dưới thau.lấy trùn sạch bỏ vô thau nước rồi cho O xy vào là Ok .còn cách thứ 2 là mua trùn về đổ ra nền xi măng trùn sẽ đóng cụt lại khoản 2 giờ sau lật trùn lên chất bẩn sẽ ở dưới lấy trùn sạch bỏ vô thau nước cho O xy vào là xong .đây là cách mình làm sạch trùn chỉ để câu cá chép rất hiệu quả ,AE làm thử xem có đúng ko

haohao
13-04-2007, 11:33 AM
Nếu chịu chơi thì bạn mua thêm cái máy ozon, trùn mới mua về cho sủi ozon 15 phút để sát trùng, rồi ngâm 2 ngày là OK.

kitax
13-04-2007, 02:04 PM
Một cách lọc trùn chỉ mà em vô tình phát hiện được trong khi câu cá: Lấy một cái rổ lỗ thật nhỏ, để lên một thau có nước. Bỏ trùn chỉ lên rổ rồi đem rổ để chỗ có nắng, sau 15 20 phut trùn sạch se chui xuống nước qua lỗ của rổ còn bùn sẽ ở lại.

thànhcông
13-04-2007, 02:27 PM
Một cách lọc trùn chỉ mà em vô tình phát hiện được trong khi câu cá: Lấy một cái rổ lỗ thật nhỏ, để lên một thau có nước. Bỏ trùn chỉ lên rổ rồi đem rổ để chỗ có nắng, sau 15 20 phut trùn sạch se chui xuống nước qua lỗ của rổ còn bùn sẽ ở lại.
Cách này hay quá :applause: :applause: :applause: :applause: !

khoacom
13-04-2007, 07:46 PM
khi mua trùn về bạn bỏ nó vô thau, cho nước chảy ít thôi, đừng chảy mạnh quá. Cách này giúp trùn sống lâu, làm sạch trùn, trôi hết những sinh vật có hại cho cá. nhưng mà có điều hơi tốn nước:D

onlyloveforfish
14-04-2007, 09:15 AM
hìhì , cảm ơn các bạn quan tâm quá xá, hôm bữa có tờ báo nói dùng men vi sinh để xử lý ba cái chất thải độc hại này đây nhưng bữa giờ mình kiếm mà hổng có , trùn chỉ nhà em giờ đã sạch hơn nhiều rồi ,cám ơn các bạn nha

tinhyeuthetham1
28-07-2007, 04:49 PM
_Sau khi rã đông trùn chỉ,mua thuốc kháng sinh Tetraciline(500mg) loại viên nhộng,thuốc Việt Nam.Lấy một nước cho 1 viên thuốc hào tan vào nuớc,rồi cho trùn chỉ vào ngâm khoảng 15 phút sau đó rửa sạch và cho ăn.Cách Làm này nhằm diệt và hạn chế mầm bệnh,,,vi khuẩn gây bệnh tiềm ẩn trong trùn chỉ.Một cách phòng bệnh từ xa cho cá.

tieubao
29-07-2007, 11:49 AM
Em thấy cách này không ổn lắm vì : tetraciline là thuốc kháng sinh khi bác ngâm như vậy trùn sẽ có vị và mùi khác(dù có rữa lại) như vậy cá sẽ ăn rất ít hoặc không ăn. Cách này về lâu dài không ổn cho lắm .

WAVE S
24-08-2007, 08:07 PM
còn cách tốt nhứt là bạn cho cá ăn trùng đông lạnh 15.000đ vĩ bán tại nguyễn thông, khỏi mắc công.chỉ cần bỏ một cục, khi nào ăn hết thì bỏ thêm cho đỡ dơ nước

dung troc
15-04-2008, 12:42 PM
cam ơn các pac nha.e bit nhều hơn về cách làm sạch chùn chi roài

kingofmerit
06-05-2008, 02:32 PM
còn cách tốt nhứt là bạn cho cá ăn trùng đông lạnh 15.000đ vĩ bán tại nguyễn thông, khỏi mắc công.chỉ cần bỏ một cục, khi nào ăn hết thì bỏ thêm cho đỡ dơ nước

Cách này nuôi ít thì không sao, chứ mà cá nhiều thì sẽ gặp cảnh "cá thì no mà chủ thì đói" :devil:

tuanhung
07-05-2008, 08:53 AM
Cách này nuôi ít thì không sao, chứ mà cá nhiều thì sẽ gặp cảnh "cá thì no mà chủ thì đói" :devil:

Đúng là tốn thật. Cá của mình nếu đi mua trùn tươi thì mua bịch 1K chúng nó chỉ ăn hết hơn 1/2 bịch. Nhưng nếu thả cục đông lạnh thì ngày hết 6 cục, hơi tốn kém

ran_love_tacke
06-06-2008, 08:36 AM
Vậy các bác ơi! em nuôi bằng trùn đông lạnh có tốt ko a.?
va` làm ơn cho em hỏi cá dĩa Bông Xanh trên thị trường có giá ko a.? thanks cấ bác nhiều

concavang
30-06-2008, 05:12 PM
nuôi lâu dài mà tính cho ăn trùn chỉ đông lạnh thì chỉ có GIÀU sớm thôi!!!

Huebuon
20-07-2008, 08:39 PM
Chào các anh em, Có ai biết tài liệu về nuôi trùn chỉ không cho mình đọc với. Lang thang trên mạng hoài mà không tìm được nhiều. Mình muốn chủ động nguồn thức chứ cứ chạy xe đi mua có mười mấy lon trùn chỉ đã hết mấy chục ngàn xăng rồi. Giúp mình với
Cảm ơn nhiều

camaptrang
20-07-2008, 10:05 PM
còn cách này nè mua trùn về làm sạch = cách rữa cho bùn trôi đi sau đó đem trùn vào máy ép .. ép lại .. bỏ vào vỉ xong .. bỏ vào bao cột lại bỏ vào tủ lạnh ... chừng nào cá ăn đem ra bỏ vào hồ

thangnhoc
31-07-2008, 09:27 AM
mua thuốc kháng sinh Tetraciline(500mg) loại viên nhộng,thuốc Việt Nam.Lấy một nước cho 1/2 viên thuốc hào tan vào nuớc,rồi cho trùn chỉ vào ngâm, vừa sạch trùn,vừa giữ được lâu (trùn không bị chết). Cá nhà em vẫn ăn nhiều như thường

tienquang
18-08-2008, 11:12 PM
Xin chia sẻ với các bạn cách làm sạch trùn chỉ của tôi:
Trùn mua về, cho vào tô nước sạch quấy cho rã ra. chờ vài phút cho trùn kết cục lại, vớt qua tô nước sạch, sau đó nhỏ vào tô một giọt Benzol xanh trừ nấm bệnh, ngâm khoảng 5 phút, vớt ra cho cá ăn.

decom2007
19-08-2008, 10:32 PM
Bạn mua khoảng 2 hay 3 lon rồi đem đổ ra sàn ximăng hoặc gạch cũng được, sau khoảng 1-2 giờ bạn lật ngược đám trùn lên và dễ dàng lột phần bùn ở trên lên. Sau đó cho vào thau lớn chứa nước và sục oxy, một lát sau trùn sẽ đỏ tươi và sạch, bạn có thể xài được 2,3 ngày với điều kiện sục oxy và thay nước thường xuyên. Xin chào bạn

songca
05-09-2008, 10:18 AM
theo mình cách tốt nhất là mua trùng về,sau đó bỏ vào cái vợt rồi mở nước cho chảy qua ,chất dơ sẽ bị lắng xuống dưới.sau đó cho trùng vào thau sạch.làm lặp đi lặp lại vài lần là ok liền à.nhớ thường xuyên thay nước trùng chỉ vì chúng trong ngày nha

minhhoang
07-09-2008, 02:47 PM
gặp em rửa sạch bỏ vô ngăn đá thế là xong vừa có thể để dành mà khi nhiệt độ ở 0 c thì hầu hết các loại mầm bệnh dều chết rồi bỏ vô cho cá ăn, ăn không hết thì vớt ra ngay vì để lâu nước rất dơ bởi vì trùn chỉ cũng chết luôn để lâu nó làm dơ nước đó