PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chim bồ chao là chim gì?

thapbat
23-04-2007, 05:16 PM
Sáng nay em đi mua cào cào cùng với mẹ và đã thấy một chú chim mà người ta nói là chim bồ chao . Em nhìn tướng tá có vẻ dữ mà lại là chim bổi , em liền hỏi con đó giá bao nhiêu , người ta bảo chỉ có 25 ngàn VND . CÓ ai có thể cho em biết nó có hót hay hok?Tài liệu về nó và kèm theo hình ảnh để cho em tham khảo nha . XIN cám ơn

NGOCUONG
23-04-2007, 06:01 PM
Có lẽ con Bồ Chao là Khướu Đầu trắng mà bác Thanhl và bác NgngHải đã có bài viết bạn xem có đúng không
địa chỉ bài viết : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11336

duybeo
24-04-2007, 08:24 PM
chính xác bồ chao chính là khướu đầu bạc đó bạn.có hai loại bồ chao lận.

Hong_ket
24-04-2007, 11:19 PM
Bạn nuôi bồ chao thì chắc phải treo lồng ở nơi đồng vắng ý, nếu mà nuôi trong nhà thì chắc chắn phải sắm mấy cái bịt tai cho công nhân trong các nhà máy đó......kẻo bị điếc sớm.

Ông bà ta hay nói: "Ồn ào như cái ổ Bồ Chao" là gì......hihihi (mình "lãnh đạn" vụ này rồi)

shinichi1412
26-04-2007, 01:01 PM
đúng rồi đó bạn con bồ chao là con này giọng của nó giống khứu nhưng nghe chua chát hơn

bigboy_duy
20-05-2007, 02:42 PM
chim bồ chao nuôi nó bẩn lám. no' hót dở lám mà nó kêu suốt ngày nghe chán lám

hoangkhanh
01-06-2007, 10:55 AM
Tin ve chim cảnh các loại quá ít. Các sư huynh trong làng chim cảnh có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm cũng như lời khuyên về cách chọn chim (họa mi, chòa than, chòa lửa, khướu, sơn ca...i), cách nuôi, cách thuần dưỡng để chim mau dạn, hót hay... để các đàn em có sở thích nuôi chim nhưng không có kinh nghiệm hoặc mới tập nuôi học hỏi.
Xin cam on!

Bạch Đề
01-06-2007, 09:20 PM
Chào anh Hoangkhanh!
Về những thứ chim anh vừa nêu trên thì đã có viết rất rất nhiều bên chủ đề Chim Rừng anh ạ.
Mi, Chòe, và các loại chim khác thì đã được các cao thủ viết đầy đủ cho các bạn mới chơi anh à.

hoang phuc
26-06-2007, 10:27 AM
Bồ chao rất ít ngươi nuôi do no to và hot không hay, chỉ kêu 1 vài tiếng chát chúa

phamvuthien
26-06-2007, 06:40 PM
Nuôi bồ chao chẳng thà nuôi khướu sướng hơn các bác àh,kích thước hai con như nhau,khướu đẹp hơn hót hay hơn,trước giờ chỉ thấy bán bồ chao bổi,chưa thấy bồ chao thuộc bao giờ,chắc ko ai nuôi

thanh_o2
03-07-2007, 08:00 PM
hồi trước mình có nuôi bồ chao rồi, thân mình của nó khoác 1 bộ áo như thầy tu vậy, bồ chao không hót mà chỉ kêu ( hét thui), tiếng kêu rất to và vang xa, bồ chao cũng chỉ kêu được 3-4 âm thanh khác nhau _ nên so sánh với khướu ( bách thanh ) thì hơi khập khiễng, tuy nhiên mỗi sáng sớm đi làm mà có tiếng bồ chao đánh thức thì cũng hay chứ nhỉ ?

nguyenanh
31-07-2007, 04:52 PM
Bạn nuôi bồ chao thì chắc phải treo lồng ở nơi đồng vắng ý, nếu mà nuôi trong nhà thì chắc chắn phải sắm mấy cái bịt tai cho công nhân trong các nhà máy đó......kẻo bị điếc sớm.
Ông bà ta hay nói: "Ồn ào như cái ổ Bồ Chao" là gì......hihihi (mình "lãnh đạn" vụ này rồi)

Chính xác đấy. Trước đây tôi có nuôi nó trong 2 tháng sợ vãi cả đái. Can các bạn đừng có nuôi nó kêu như ngan ấy. ăn lắm ỉa nhiều tóm lại không có vị gì cả. Nhà nào mà có trẻ sơ sinh thì lại càng nên không nên nuôi.

ruacon80
31-07-2007, 05:01 PM
Bồ chao rất nhanh thuần. Nuôi mà chịu khó cho ăn thịt thì chẳng mấy chốc là thuần thôi. Y như chích chòe lửa vậy. Nếu bạn nuôi được bồ chao trống thì nó cũng có 1 giọng hót khá được. Nhà có vườn rộng nghe tiếng bồ chao cũng ko sao, có vẻ âm u rừng rậm lắm. Nói chung thành phố không nên nuôi mặc dù thấy người bán chim dạo bán rất nhiều loài này :D

nguyenvinhhien
14-08-2007, 09:57 PM
Trùi ui ,mọi ngf ui tôi đang nuôi một em này ,nó kêu ghê lắm nhưng đcj cái là tôi nuôi từ khi mớm mồi nên rất thân thiện.Ăn lắm ỉa nhiều ,rất hay múa nên hình như các cụ gọi là con khướu đĩ thì phải.nhà em sắp có em bé nên ko muốn nuôi ,có bác nào muốn đổi ko?

Aothuatgia
16-01-2008, 11:44 AM
bù chao chỉ cần huýt sáo 1cái là nó la làng liền.mà chỉ la có 1 tiếng mà thôi

subin
13-02-2008, 04:49 PM
chim bồ chao chỉ biết kêu chao chao..!! thôi nghe chán lắm bạn ơi , chim đó mà nuôi thì ban chịu hok nỗi đâu nó vừa hót dở vừa ăn nhiều nữa .....

ThaiBao
20-02-2008, 05:45 PM
bồ chao con nuôi lên ko cn j hay = đâu các bác ak hay hơn sáo và iểng đối với cháu nó ko có 1 khoảng cách nào với chủ nuôi dạn kinh khủng thả suốt ngày khách tới bay xuống mổ kêu rất vui nuôi 1 ổ thả bầy quanh nhà tối lại về huýt sáo la bay xuống cháu có 3 con và con bố mẹ tụi nó hơi tàn bạo bắt cả gia đình những con con tuyêt lắm y như mong đợi hi\ :D

mienque.nct
06-05-2008, 07:43 PM
bồ chao không đến nỗi vô dụng như các bạn nghĩ đâu bạn huấn luyện nó thành chim mồi được thì hay phải biết chỉ cần mỗi lần bạn chỉ cần sách bẫy vào rừng nơi có đàn bồ chao khác ở thì tha hồ mà bẫy còn kịch tích hơn bẫy chích chòe nữa đó!

yêu sinh vật
27-05-2008, 06:51 PM
Mình đồng ý với mienque.nct. Trướ đây mình cũng từng nuôi một con Bồ chao, dù nó chả biết gáy biết hót gì cả, chỉ kêu ầm ĩ thôi nhưng đây là loài chim cực dễ thuần, ăn uống cũng đơn giản nữa. Dường như là thức ăn gì của gia cầm (gà vịt nói chung)Bồ Chao cùng ăn được cả,thậm chí đôi lần mình thấy nó ăn cả cơm nữa kìa.
Nhưng theo mình mấy con chim này chỉ nên nuôi một con thôi, nhiều quá là điếc tai luôn đó(điều này thì chính mình cũng có kinh nghiệm rồi).

Theo mình được biết thì Bồ Chao là loài chim định cư, khả năng bay lượn của nó cũng không giỏi nữa nên mình nghĩ địa bàn hoạt động tối đa của nó chỉ khoảng trong tầm bán kính 5 km là cùng( đó là mình đưa ra kết quả cao nhất, còn thực tế mình thấy bọn nó chỉ thường bay lượn gần nơi cư ngụ thường xuyên nhiều lắm khoảng 2 km).
Nên nếu bạn moscow_now từng thấy chúng thì có lẽ tổ của chúng cũng ở gần đó thôi, nhất là mùa này chúng bước vào mùa sinh sản rồi.

ƯNG BIỂN
29-05-2008, 09:12 PM
Chào các bạn ! Cho mình hỏi ,bồ chao có phải là chim cưỡng không ?

dongnghiep
26-06-2008, 08:57 AM
Nghe các bạn có ý kiến mình củng xin tham gia. Bồ chao hót củng hay lắm chứ nhưng có điều la hơi lớn nên không thể nuôi nơi Thành thị và nhà có em nhỏ. Bồ chao luyến lái nghe củng đã lổ tai lắm, nhà vườn rộng thì mình khuyến khích các bạn nên nuôi 01 con.

Bồ chao không phải là chim cưởng đau bạn à. Giọng hót củng khác cưởng xa.

luhanh
29-06-2008, 07:13 PM
ỐI CHAO ÔI nhà bạn nuôi mi chòe than lửa mà rước ĐĨ CHAO về liệu mang bán có ai dám mua không lý do chim nhà bạn nó sẽ học giọng nghe giọng lai bù chao là muốn tống khứ nó đi ngay thôi . mình bị rồi

dongnghiep
03-07-2008, 01:49 PM
Chia buồn cùng bạn, nhưng theo mình giọng bồ chao đâu có gì là xấu đâu, quê mình chòe lửa học cả giọng chà tên nhưng vẫn được cho là hay mà.

anhnam
04-07-2008, 03:22 PM
Sáng nay em đi mua cào cào cùng với mẹ và đã thấy một chú chim mà người ta nói là chim bồ chao . Em nhìn tướng tá có vẻ dữ mà lại là chim bổi , em liền hỏi con đó giá bao nhiêu , người ta bảo chỉ có 25 ngàn VND . CÓ ai có thể cho em biết nó có hót hay hok?Tài liệu về nó và kèm theo hình ảnh để cho em tham khảo nha . XIN cám ơn
Chim bù chao còn gọi chim bạch đầu ông củng họ với chim khướu, họa mi. Nếu nuôi từ chim non lên rất khôn, biết giữ nhà gặp người lạ vào hót inh ỏi. Chim có màu nâu và trắng, khi hót phùng hết lông trắng trên đầu rất đặc trưng của loài bù chao. Nhưng chim không được nhiều giọng, phần nhiều tiếng kêu''cốc,cốc,cốc'' chói tai, nếu treo ngoài sân vườn cách xa nghe hót có cảm giac ở nơi hoang sơ cùng cốc.

cao_nguyen
10-07-2008, 11:07 AM
trong một đàn bồ chao thường có vài con khươu đấy mí pác ah. bồ chao ồn lắm nuôi chỉ tốn công

dongni_filth
21-06-2010, 11:47 AM
Có ai phân biệt được bồ chao trống - mái không nhỉ? Mình sắp rước 1 em về, nhưng ko biết lựa ntn

hcthai
21-03-2011, 04:37 PM
Có ai phân biệt được bồ chao trống - mái không nhỉ? Mình sắp rước 1 em về, nhưng ko biết lựa ntn

Mình cũng đang tìm hiều cách phân biệt bồ cháo trống - mái