PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Ốc sên mua ở đâu ????

aeolus
30-04-2007, 12:16 PM
Mình chẳng biết post bài này vào chủ đề nào nữa nên post đại ở đây. Cho mình hỏi ở HCM có chổ nào bán ốc sên không ? Giá cả như thế nào ? Nếu không có thì bắt ở đâu ? Cám ơn trước :D

baotan267
30-04-2007, 12:29 PM
ốc sên thì mây khu vườn đất ẩm rất nhiều, mà bạn cần ốc sên làm gì nhỉ ?????

NGOCUONG
30-04-2007, 12:42 PM
Mình chẳng biết post bài này vào chủ đề nào nữa nên post đại ở đây. Cho mình hỏi ở HCM có chổ nào bán ốc sên không ? Giá cả như thế nào ? Nếu không có thì bắt ở đâu ? Cám ơn trước :D
Ái chà, cái bác aeolus này đúng là có nhiều ý tưởng lạ lùng thật :laughing: :nuôi baba, trồng cỏ dại, nuôi cua (chung với bác pina) bây giờ thêm "nuôi" ốc sên nữa có định nuôi dơi với bác Amoro không?=)) =)) =)) và còn rắn, đỉa nữa....
Đùa vui thôi, bây giờ vào trọng tâm đây : Ốc sên là loàl ăn thực vật, thường ăn hại trên cây hoa màu (nên thấy là bị xử lý, như ốc bưu vàng). Mùa này bắt đầu mưa , bác tìm ở các bụi chuối là thấy, nếu may mắn thì có thể kiếm được 1,2 con vỏ vân vàng nuôi cho đẹp, còn đừng hỏi mua, sợ có người chết vì cười mất=)) =))

hag
30-04-2007, 01:23 PM
Bác nì tìm ốc sên làm gì vậy? bật mí cho anh em bít không vậy

bientau
30-04-2007, 03:27 PM
pác này mà ở Hà nội là anh em rủ nhau đi bắt ốc sên cùng luôn đấy.à mà bạn muốn mua nhỉ vậy thì hỏi mua ốc sên của mấy bà bán ốc nhồi hay óc vặn ý may ra đặt hàng được vài con đấy

haidang
30-04-2007, 05:57 PM
trời ốc sên mùa mưa kiếm được cả đống cần gì mua,nhà mình cứ mỗi lúc mưa xong lại có vài em bò vào nhà

NGOCUONG
30-04-2007, 08:37 PM
Sau khi đọc câu hỏi của bạn aeolus mình có tìm kiếm thêm thông tin về ốc sên (không biết mục đích bạn mua làm gì ) vì vậy chỉ thông tin khái quát thôi:
Ốc sên Thuộc :
Ngành: thân mềm (bao gồm mực, bạch tuộc, ngêu, sò ....)
Lớp: Chân dầu (bao gồm các loại ốc biển, ốc nước ngọt...)
Bộ: ốc nước ngọt (bao gồm cả ốc bưu,ốc gạo, ốc táo đỏ... )
Họ: Sên (tên la tinh Helix) (còn gọi là ốc sống hoàn toàn trên cạn) bao gồm hơn 500 loài, riêng Việt Nam là hơn 100 loài
loài Ốc sên thường gặp là Helix.aisapersa có thể ăn được nhưng có thể bị ngộ độc đã khuyến cáo trong ykhoa.net
http://www.ykhoanet.com/d_duong/05_0020.htm
còn giống sên sau (không biết tên) đã gặp nhưng không nhớ ở đâu, hình như là Nhà Bè (sẽ thông tin sau)
chắc là làm cảnh được.
Thức ăn chủ yếu là lá cây và cây có nhiều nước (cây chuối, xà lách, luá ....).
Thân

aeolus
01-05-2007, 12:24 AM
Ái chà, cái bác aeolus này đúng là có nhiều ý tưởng lạ lùng thật :laughing: :nuôi baba, trồng cỏ dại, nuôi cua (chung với bác pina) bây giờ thêm "nuôi" ốc sên nữa có định nuôi dơi với bác Amoro không?=)) =)) =)) và còn rắn, đỉa nữa....
Đùa vui thôi, bây giờ vào trọng tâm đây : Ốc sên là loàl ăn thực vật, thường ăn hại trên cây hoa màu (nên thấy là bị xử lý, như ốc bưu vàng). Mùa này bắt đầu mưa , bác tìm ở các bụi chuối là thấy, nếu may mắn thì có thể kiếm được 1,2 con vỏ vân vàng nuôi cho đẹp, còn đừng hỏi mua, sợ có người chết vì cười mất=)) =))
Oái, bác này nói hơi quá :D . Em cũng chẳng có ý định gì lạ lùng lắm. Em thì chỉ khoái nuôi rùa thôi :) . Tại có người nói con rùa vàng nó khoái ăn ốc sên lắm nên định kiếm về vài con cho nó ăn thử :p Em nào dám nuôi con đấy. Nó mà thành dịch ốc là chít em. Báo cáo với các bác là rùa em nó cũng khoái ăn sâu nữa. Hôm bữa cho nó ăn thử rùi. Sâu mua ngoài chỗ bán chim, chắc là mealworm ???
Bây giờ ở SG tìm đâu ra bụi chuối nhỉ :(

aeolus
01-05-2007, 12:26 AM
trời ốc sên mùa mưa kiếm được cả đống cần gì mua,nhà mình cứ mỗi lúc mưa xong lại có vài em bò vào nhà
Nhà bác ở đâu nhỉ. Khi nào mưa xong bác để lại cho em vài con để em mang về cho rùa ăn thử :D

aeolus
01-05-2007, 12:28 AM
Ốc sên thường gặp là Helix.aisapersa có thể ăn được nhưng có thể bị ngộ độc đã khuyến cáo trong ykhoa.net
Thân
Eo, rùa ăn nó không biết có sao không nhỉ,ngộ độc chết thì toi =((

_Mr_Boo_
01-05-2007, 08:28 AM
Nhà bác ở đâu nhỉ. Khi nào mưa xong bác để lại cho em vài con để em mang về cho rùa ăn thử Eo, rùa ăn nó không biết có sao không nhỉ,ngộ độc chết thì toi
thế ra anh mua ốc sên về cho rùa ăn àh?ai mách cho anh cách này dậy?thoạt nghe em thấy cũng có lý nhưng mà thực tế thì chưa bít dc

aeolus
01-05-2007, 10:48 AM
Đọc trên mạng thấy nó nói vậy, cũng chẳng biết nữa. Để khi nào có sẽ cho nó ăn thử ^__^ Xong sẽ báo cáo sau.

hag
01-05-2007, 10:53 AM
Thực đơn khoái khẩu của người Pháp cũng có ốc sên trong đó,
thường được nhập từ Ba Lan, nước này giống VN ko ăn ốc sên :devil:
Nhưng không phải ốc sên nào cũng an toàn dẫn chứng nè:
Ăn ốc sên có thể gây chết người (http://www.ykhoanet.com/d_duong/05_0020.htm)
Link của BBC về khẩu vị ốc sên của ông bà Tây nè B)
Ốc sên được phục vụ trong những nhà hàng sang trọng nhất ở Pháp (http://www.bbc.co.uk/vietnamese/entertainment/story/2005/05/050516_snails.shtml)
Mình có nghe nói có một giống rùa của Malaysia chuyên ăn ốc sên đó. Không bít
rùa của bạn ăn thích ăn không?

aeolus
01-05-2007, 08:19 PM
Hì, mấy cái đó là món ăn cao cấp nên đòi hỏi các quy định khắt khe. Nhiều khi ốc sên là nuôi chứ chẳng phải bắt nữa. Mình chơi đồ tươi sống, có là thả vào cho em rùa táp luôn. Khỏi abc chi cho mắc công.
Giống rùa Malaysia mà bạn nói mình cũng chưa biết rõ. Tên đầy đủ của nó là gì vậy ?. Nếu con nào ăn tạp ( Omnivorous diet ) là nó chơi tuốt hết đó :D
Rùa mình tên là Elongated tortoise, trên mạng nói nó ăn tạp, có ăn sâu & ốc sên, côn trùng + hoa, lá , rau tùm lum hết. Dễ nuôi nhỉ :p
Vài bữa thả thử mấy con dế vào xem em nó làm ăn được không B)

hag
03-05-2007, 06:22 PM
Hìhì
Rùa của Malay tên là: Malayemys subtrijuga có tên trong sách đỏ của tổ chức CITES. Hehe
cho rùa của bạn ăn nhìu rau và trái cây đi B), ăn vậy mới sống thọ :D. Kiếm dế cho nó chén cũng hay à,
nhưng tuyệt hơn nữa là dế cơm á :devil:

_Mr_Boo_
03-05-2007, 06:34 PM
nhưng tuyệt hơn nữa là dế cơm á
hì nó ăn ko hết mình ăn fụ nó luôn hay sao hả hag =))

aeolus
03-05-2007, 10:56 PM
Hìhì
Rùa của Malay tên là: Malayemys subtrijuga có tên trong sách đỏ của tổ chức CITES. Hehe
cho rùa của bạn ăn nhìu rau và trái cây đi B), ăn vậy mới sống thọ :D. Kiếm dế cho nó chén cũng hay à,
nhưng tuyệt hơn nữa là dế cơm á :devil:
Con rùa mà bạn nói là rùa nước đó. Sống ở vùng nước nông ( đầm lầy ). Nó đúng là khoái ăn ốc sên, ốc sên nước ngọt. Con rùa của mình có khi nó còn sống lâu hơn mình đấy chứ :p Đang làm cái hồ cạn cho nó. Mai mua cái lưới che lại rồi thả vào đó mấy con dế xem em nó " làm ăn " ra sao :devil: Dế cơm này thì người còn khoái huống chi là rùa :x
@ to Boo: biết mà còn hỏi. hehe.:D

hag
04-05-2007, 08:56 AM
Khi nào aeolus làm xong lâu đài cho nó thì chụp vài hình xem nha.
Mấy hôm nay ra NTMK hoài mà toàn là con rùa vàng lớn ko đẹp, chán thật!

aeolus
04-05-2007, 12:04 PM
Khi nào aeolus làm xong lâu đài cho nó thì chụp vài hình xem nha.
Mấy hôm nay ra NTMK hoài mà toàn là con rùa vàng lớn ko đẹp, chán thật!
Được lâu đài cũng đỡ. Xấu òm chụp hình lên mắc cỡ chết :p Chắc không xây được hồ xi măng. Xây đập xây đập nhà la quá :D Đang tìm cách khác. =P~
Hôm qua mới ghé NTMK thấy có em rùa vàng cỡ bằng bàn tay khá lanh lẹ nhìn cũng dễ thương.

hag
04-05-2007, 12:58 PM
Con này nhỏ hơn hay to hơn con của aeolus?
chà phải chạy ra xem thử đã :applause:

aeolus
04-05-2007, 04:09 PM
Con này nhỏ hơn hay to hơn con của aeolus?
chà phải chạy ra xem thử đã :applause:
Con ấy to gấp rưỡi con của mình. Nhưng nhìn thấy lanh lẹ lắm :p

hag
04-05-2007, 05:07 PM
Hix, vậy là con hôm bữa, người bán nói 160K, nhưng to quá
nên không mua :crying: . Thui để chờ đợt khác vậy #:-S

aeolus
04-05-2007, 11:51 PM
Nó còn to đến 20-23 cm mà. Lo gì :D Con càng to thì sức khỏe càng tốt, khó chết :p

aeolus
06-05-2007, 12:05 PM
ốc sên hả.....nhiều lắm. ra các vung quê lân cận hcm là có thôi!!!!! mua hả giá giẻ lắm?????????/ quê tớ chỉ có 3000vnd thôi !!!!!!!!! nhiều lắm vất đi ko hết , quê mà bắc ninh đấy............
Hehe, em mà ra Bắc Ninh lấy ốc sên chắc báo đăng quá.
Ở HCM khó tìm lắm. Nếu là vùng quê thì còn nói gì nữa. Củ Chi đầy nhóc, nhưng làm biếng đi xuống.

hiepsitihon
29-05-2007, 12:58 PM
khakha mấy you nói chuyện về mấy con rùa mình thấy ham quá ước gì có một con như của aeolus

aeolus
29-05-2007, 05:58 PM
khakha mấy you nói chuyện về mấy con rùa mình thấy ham quá ước gì có một con như của aeolus
Oái, cái đó mà ước nghe ghê vậy :eek: Mua về là có thôi chứ có gì đâu, rùa đâu có mắc như cá rồng đâu mà sợ, vài chục hay 100k là có 1 em đẹp rồi, về nuôi 30 năm chưa chết nữa là ( sợ còn sống dai hơn mình :p )

malo
15-06-2007, 12:34 AM
hix .chỗ em làm gì có mà mua hả bác aeolus. chỉ độc rùa tai đỏ thui.mà thỉnh thoảng mói có ạh.

aeolus
15-06-2007, 07:07 AM
hix .chỗ em làm gì có mà mua hả bác aeolus. chỉ độc rùa tai đỏ thui.mà thỉnh thoảng mói có ạh.
Lạ nhỉ, bạn ở Ninh Bình ah. Mình nghĩ ở chỗ đó có nhiều rùa núi, rùa hộp khác chứ. Nơi bạn có đồng ruộng không ?

malo
15-06-2007, 08:56 PM
Lạ nhỉ, bạn ở Ninh Bình ah. Mình nghĩ ở chỗ đó có nhiều rùa núi, rùa hộp khác chứ. Nơi bạn có đồng ruộng không ?
hok ạ. ý em là họ chỉ bán rùa tai dỏ thôi:p .em cũng thích rùa cạn lắm mà hok có chỗ nào bán

aeolus
15-06-2007, 09:16 PM
Mấy con đó chắc trên núi nhiều lắm. Bạn có dịp lên đó chắc có đó.

anhem310
24-06-2007, 10:09 AM
mua ốc sên ở hả tây giá rất rẻ 3000d/1kg ra ngoại ô tp hcm rất nhiều...chúc bạn thành công

aeolus
24-06-2007, 01:07 PM
mua ốc sên ở hả tây giá rất rẻ 3000d/1kg ra ngoại ô tp hcm rất nhiều...chúc bạn thành công
Ngoại ô HCM là chỗ nào nhỉ ? :confused:
...............

hiepsitihon
25-06-2007, 01:07 PM
hơhơ ốc sê hả nhà em có nè trong cái chậu bông có đầy nếu muốn em bắt cho vài chú miễn phí luôn tại nó phá cây dữ quá nên ăn giết bớt rồi nếu thích em gầy giống lại hehe=))

aeolus
25-06-2007, 10:32 PM
hơhơ ốc sê hả nhà em có nè trong cái chậu bông có đầy nếu muốn em bắt cho vài chú miễn phí luôn tại nó phá cây dữ quá nên ăn giết bớt rồi nếu thích em gầy giống lại hehe=))
Uh, nhà bạn ở đâu vậy ? PM cho mình với. Nếu được thì mình xin 3-4 em :p . Khi nào bạn gầy giống lại đông đông lại xin nữa :D Mình định cho mấy em rùa ăn thử xem có được không.

tulip_den
20-08-2007, 04:58 AM
để khỏi phải mua ốc sên,có thể nuôi.mua 1 ít rồi cho vào chậu cảnh nuôi ở đất ẩm la ok!! nó chỉ ăn lá cây thôi thì phải!!

aeolus
20-08-2007, 11:32 PM
để khỏi phải mua ốc sên,có thể nuôi.mua 1 ít rồi cho vào chậu cảnh nuôi ở đất ẩm la ok!! nó chỉ ăn lá cây thôi thì phải!!
Nhưng cũng phải mua về mới nuôi được chứ :D
.................