PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tự làm hộp đèn cho hồ thủy sinh

khanh123
05-05-2007, 08:35 AM
nhờ sự giúp đở của các anh em trên ABV, mình đã tao ra được 2 hộp đèn cho hồ thủy sinh.
+1 cây cưa,1 cây thước,1 cuồn băng keo ,1 chai keo 502, 2 nắp chụp ống
+ 1 ống nước, 2 bống đèn JEBO, 2 bộ tăng phô điện tử.
+ Cưa ống nước ra làm 2, dùng keo dáng (502) dáng 2 tăng phô vào hai đầu ống.
Và đây là kết quả,tồng chi phí cho 2 hộp đèn là:120k

jeambone
05-05-2007, 08:48 AM
Khánh làm hộp đèn tự chế tuy giá có rẻ nhưng hiệu suất ánh sáng bị giảm đi 1/3 do không có chóa so với máng đèn chuyên dụng.

Blue_Dolphin
05-05-2007, 08:49 AM
Bạn khéo tay lắm, kiếm thêm loại decan phản quang dán phía trong lòng máng đèn là dùng vô tư rồi...

Billykid
05-05-2007, 09:46 PM
Bác cho em hỏi tý, cái tăng pho bác để chổ nèo seo em ko thấy, em cũng có làm cái máng giống vậy nè mà làm cách khác.

Tenemlavisao???
05-05-2007, 09:55 PM
bạn ơi mình nghĩ cái máng làm bàng ống nhựa ko hợp lý lắm vì bạn lai phải mua decan phản quang dán vào đằng sau(lỉnh kỉnh)bạn ra cửa hàng điện mua cái máng mạ inox 1m2 có 30k thui có cả loại máng đôi 18k cái trấn lưu điện tử đèn 65k bóng atman 1m2 cả dây và phích cắm 10k tổng cộng là hơn 120k (bằng giá của bạn)mà đẹp và hiệu wa hơn rất nhìu mình làm rùi chỉ hết 20 phút thui.

khanh123
06-05-2007, 12:40 PM
ác cho em hỏi tý, cái tăng pho bác để chổ nèo seo em ko thấy, em cũng có làm cái máng giống vậy nè mà làm cách khác.
mình dùng tăng pho điện tử, nên nó chỉ có 2 đầu chụp đèn thôi.

Bạn khéo tay lắm, kiếm thêm loại decan phản quang dán phía trong lòng máng đèn là dùng vô tư rồi...
mình dùng nước sơn bạc loại A100, nên có độ dạ qua cao.
Tenemlavisao: nếu dùng máng inox thì mình sợ điện lắm, vì để trên hồ mà.

jeambone
06-05-2007, 05:45 PM
mình dùng tăng pho điện tử, nên nó chỉ có 2 đầu chụp đèn thôi.

mình dùng nước sơn bạc loại A100, nên có độ dạ qua cao.
Tenemlavisao: nếu dùng máng inox thì mình sợ điện lắm, vì để trên hồ mà.
Khánh ơi ! Phản quang và dạ quang khác nhau, phản quang thì có tác dụng chứ dạ quang thì thua, mua decal loại giống inox dán vào kết quả cũng rất tốt

redflame
06-05-2007, 06:41 PM
mua decal màu inox dán vào bác ui,đẹp, gọn,dễ dùng,rẻ(10-15k/cho tấm 0,6m*1m) ..............túm lại,ra tiệm mua về dán là " ô kê "

khanh123
07-05-2007, 12:55 PM
ok, mình mới làm ròi, sáng đẹp, còn nước sơn lở mua nên sơn ở phía ngoài luôn nhìn ok lắm. cám ơn các bác nhé.

trantankhoa
09-05-2007, 03:02 PM
Hihi chúc mừng bạn, cho mình hỏi tí bạn gặp qua lão aquarius chưa? Cái máng này bản quyền của anh í đấy ;)

Mình lúc trước cũng có làm, nhưng mình làm ống phi 120mm, sau đó thay vì gắn 2 nắp mình gắn thêm 2 chữ L để gắn vào 2 cái quạt, giảm nhiệt độ cho đèn và tăng phô lun :p . Phía ngoài mình mua decan vân gỗ và dán vào sau đó gắn thêm quai cầm nữa :p Đẹp hết xẩy :D

Loại máng heo, mình cũng ko dám xài như bạn vì ko sợ điện mà sợ hơi ẩm thôi. Nếu được bạn mua loại đuôi đèn bình thường, và dời cái tăng phô ra khỏi cái máng là xài okie.

Chúc bạn vui với những gì mình làm và với người đẹp Thủy Sinh.

khanh123
11-05-2007, 04:09 PM
Hihi chúc mừng bạn, cho mình hỏi tí bạn gặp qua lão aquarius chưa? Cái máng này bản quyền của anh í đấy
cám ơn bác trantankhoa nhé vì mình thấy trên net, bác aquarius cho mình sorry nhé,

xuanhuyss
11-05-2007, 04:12 PM
vụ làm đèn này hơi bị hay đấy. Em cũng xin bác bản quyền để làm nhá . hi hi hi

bmk76-bnd
11-05-2007, 06:15 PM
Mua hộp đèn thì dễ ợt, nhưng cái thú thích tự tay mình làm ra những ý tưởng của mình mới là "thú vị".

Nhưng quan trọng hơn nữa là phải "an toàn".

Bạn nên mua đề can dán chung quanh hộp đèn, nhìn sẽ đẹp hơn.

trantankhoa
13-05-2007, 09:25 AM
Vậy xin phép anh aquarius tiết lộ chút kinh nghiệm nữa: :D

Mọi người dùng cưa sắt sẽ rất khó cưa thẳng được và cưa rất lâu, hãy mua lưỡi cưa cây loại thường (dưới 20k), sau đó đập dẹp các răng cưa để chúng nằm cùng một mặt phẳng và ko nằm so le nhau nữa, khi cưa bảo đảm đẹp và nhanh hơn cưa sắt nhiều.

Một vấn đề nữa là dán 2 nắp vào rồi mới cưa hay cưa rồi mới dán, mình dùng cách dán rồi cưa :laughing:

Dán decal thì ra khu Nguyễn Chí Thanh vào tiệm lớn mà mua,đừng mua ở mấy chỗ dán xe cho mắc. Loại phản chiếu giống inox thì đừng bao giờ mà hơ quẹt dán nhé, nó mỏng và dính lắm, pha chút nước rửa chén với nữa cho loãng rồi dùng bình xịt ủi đồ, vừa xịt vừa dán :p

Nếu dời tăng phô ra bên ngoài, bên trong có thể mua 2 chấu inox để kẹp bóng, đầu cũng vậy lun (giống như bóng để trong tủ kiếng ở các cửa hàng í )

chúc mọi người vui vẻ và tự hào với tác phẩm của mình :applause:

khanh123
13-05-2007, 06:45 PM
bác trantankhoa có kinh nghiệm về cái vắng đề nầy quá ta. bác nói đúng đó. nhưng cái loại nầy mình đang nghiên cứu làm sau cho 2 bống vào cùng 1 hộp. để cho rọng cái hồ.
vì mình làm 1 bóng đèn cho 1 cái thì nó sẽ chiếm diện tích hồ nhiều lắm.
các bác nghĩ sau?

tonyjaja
13-05-2007, 07:07 PM
Em còn noob cho em hỏi làm hộp đèn có những tác dụng gì ? :)

_Mr_Boo_
13-05-2007, 07:54 PM
Em còn noob cho em hỏi làm hộp đèn có những tác dụng gì ? :)
nếu ko muốn mua máng đèn như ngoài tịm điện bán thì bạn có thể tự làm
ưu điểm:giá thành rẻ,cái zì mình tự làm cũng thấy thích hơn,ko sét
nhược điểm:tốn thời zan,công sức,có thể làm đi làm lại nhìu lần vì chưa có kinh nghiệm,làm zảm độ fản quang của ánh sáng

tonyjaja
13-05-2007, 08:51 PM
nếu ko muốn mua máng đèn như ngoài tịm điện bán thì bạn có thể tự làm
ưu điểm:giá thành rẻ,cái zì mình tự làm cũng thấy thích hơn,ko sét
nhược điểm:tốn thời zan,công sức,có thể làm đi làm lại nhìu lần vì chưa có kinh nghiệm,làm zảm độ fản quang của ánh sáng

Ý mình hỏi là tác dụng của máng đèn là gì ?? ;)

trantankhoa
13-05-2007, 10:13 PM
bác trantankhoa có kinh nghiệm về cái vắng đề nầy quá ta. bác nói đúng đó. nhưng cái loại nầy mình đang nghiên cứu làm sau cho 2 bống vào cùng 1 hộp. để cho rọng cái hồ.
vì mình làm 1 bóng đèn cho 1 cái thì nó sẽ chiếm diện tích hồ nhiều lắm.
các bác nghĩ sau?

Mình chỉ rồi đó, đùng chấu inox, tuy nhiên có 2 cách, 1 bóng và dùng ống nước nhỏ hơn hay dùng 2 bóng mà ống phi lớn hơn :laughing: Cách này chỉ chơi cho vui thôi chứ về hiệu suất ko cao bằng máng xịn đâu vì chóa mán xịn sẽ có dạng hình parabol để đảm bảo góc tới của phần lớn các tia sáng là gần 90o (ko bị phản xạ bởi mặt phân cách nước-không khí)

Còn nếu đơn giản hơn,mua cái máng heo, một bình sơn xịt màu đen nhám, về sơn bề ngoài nhìn cũng đẹp mà tỏa nhiệt cũng good lắm

@toniyaya: bạn tưởng tượng bạn cầm cái bóng đèn,ko có máng rồi làm sao cho bóng nó sáng xuống hồ cá là hiểu ngay câu bạn hỏi à =))

m a r u
14-05-2007, 02:09 PM
Em xin bổ sung tí:D máng làm từ ống nước tuy không có hiệu quả cao bằng nhưng cũng tốt hơn so với máng thường, mới cả máng tự chế còn phù hợp với hồ hơn,
Các nước khác cũng làm máng tự chế tội gì mình không làm mà phải mua:rolleyes: (spam tí).

khanh123
15-05-2007, 11:13 AM
Còn nếu đơn giản hơn,mua cái máng heo, một bình sơn xịt màu đen nhám, về sơn bề ngoài nhìn cũng đẹp mà tỏa nhiệt cũng good lắm
nếu mình dùng máng heo thì theo mình biết có ưu và nhựt điểm.
+Ưu điểm : chỉ cần mua về lắm bóng đèn vô là sài, tiết kiệm được thời gian ,giá thành củng rẻ.
+Nhựt điểm : mau rỉ sét, chỉ có máng 0.6m và 1.2m muống sử dụng bóng 0.85m thì không có, và độ fản quang của không cao <= với ống nước tự chế có dáng đề can inox
chỉ là ý kiến cá nhân thôi.

jeambone
15-05-2007, 11:35 AM
nếu mình dùng máng heo thì theo mình biết có ưu và nhựt điểm.
+Ưu điểm : chỉ cần mua về lắm bóng đèn vô là sài, tiết kiệm được thời gian ,giá thành củng rẻ.
+Nhựt điểm : mau rỉ sét, chỉ có máng 0.6m và 1.2m muống sử dụng bóng 0.85m thì không có, và độ fản quang của không cao <= với ống nước tự chế có dáng đề can inox
chỉ là ý kiến cá nhân thôi.
Vậy là Khánh chưa thấy trên thị trường có 1 loại máng dẹp chiều cao khoảng 5 cm, ngang 10 cm, làm bằng nhôm trắng cao cấp không bị nổ, ten cho dù là nước có muối, có chóa, kính mica che bóng, chân nhựa kê đèn có thể xê dịch tùy theo kích thuớc hồ. Hiện nay có 2 nhãn hiệu RS & SOBO. Nhưng có nhược điểm là kích thước máng sẽ dài hơn kích thước bóng rất nhiều do cấu tạo dẹp nên tranfor và stater phải chìm vào 2 đầu máng nên mất chiều dài VD máng dài 80 cm nhưng bóng là 60 cm. Nhưng bù lại xài rất bền nhà đang xài 5 năm vẫn chưa bị gì, chóa rất sáng và có rất nhiều kích cở cho các loại bóng : 1,2 m (bóng 0,9), 0,8 m (bóng 0,6), ... Hiện nay giá trọn bộ (2 chân, máng, bóng) máng 0,8 m (bóng 0,6) giá là 160K tại Lưu Xuân Tín Q5 có thể tùy chọn bóng hồng (cá la hán) hoặc bóng JEBO 10.000K (thủy sinh) giá vẫn không đổi.

khanh123
15-05-2007, 01:22 PM
Hiện nay giá trọn bộ (2 chân, máng, bóng) máng 0,8 m (bóng 0,6) giá là 160K
Vậy còn máng dùng cho bóng 0.89m lào bao nhiêu vậy bác 007? vì hồ mình dài 1.19m
(theo mình nếu sài bóng 0.89m thì cái máng đó phải dài từ 1m ->1.1m) => giá của nó phải cao hơn,
hây= giá với máng (0.8m cho bóng 0.6m).Nếu = là ok đó.
khi nào có diệp đi SG mình sẽ gé đó tậu về vài cái , khổi phải chế biến chi cho mệt ,hehehehe
Bóng Jebo giá 10.000k là bao nhiêu vậy?. nếu là 10k là rẻ đó ở Cần Thơ giá 50k/1cái
có phải bóng nầy không ?(chiều dài 0.89m)

jeambone
15-05-2007, 06:31 PM
Bóng Jebo 0,6m 10.000K giá 30K, còn máng 1,2m (bóng 0,9) mình hỏi giá lại thông báo sau nếu Ok có thể 26/5 mình cầm xuống luôn

Mig29
15-05-2007, 08:17 PM
Xin các bạn lưu ý. Bóng thích hợp nhất với cây trồng là bóng 4000K, cho mầu ấm gần như vàng nên thường phải kết hợp với bóng 9000-10000K cho ánh sáng trắng gần như xanh dương gắn phía trước nhằm tăng mầu cho cá.

Billykid
15-05-2007, 09:27 PM
JEBO đóa có 1000k ah ko bít trồng có tốt ko anh Mig ui. Hồ em 60x30X40 em dùng 1 bóng trồng cây dễ chắc đc phải hem anh.

khanh123
15-05-2007, 10:08 PM
JEBO đóa có 1000k ah ko bít trồng có tốt ko anh Mig ui. Hồ em 60x30X40 em dùng 1 bóng trồng cây dễ chắc đc phải hem anh.
bác nên xem bảng nầy.

Billykid
15-05-2007, 10:41 PM
:D em cũng ko nhớ bóng của em nhiêu W nữa, chỉ nhớ mua ở APT 1000k dùng máng 60 (ko bít cái bóng dài bao nhiêu chắc cũng cỡ đóa). Em về xem lại báo cáo với bác he.

jeambone
16-05-2007, 06:56 AM
Đèn mua ở APT máng 0,6m là bóng 0,6m Jebo 20W fo đó bạn cần 2 bóng mới đủ.

hobibe
16-05-2007, 01:41 PM
Bác Khanh123 cũng chịu mày mò ghê, có dịp cho mình qua xem chút nghe.

minhphong
16-05-2007, 02:22 PM
Vừa ra tiệm hỏi loại tăng phô điện tử họ nói dùng cái này mau hư đèn lắm phải không.
trantankhoa : Anh nói mình sơn đen cái máng nó sẽ cách nhiệt hả anh, em chưa hiểu lắm?. Từ trước giờ em nghĩ sơn tiếp nó giữ nhiệt không hà.

jeambone
16-05-2007, 02:46 PM
Chưa chắc loại tăng phô nào tốt hơn :
- Loại thường khi mồi đèn có hiện tương bị chớp, khi đứt tim 1 đầu sẽ không cháy được, điện yếu cũng thua, đen đầu là bị chớp liên tục, tăng phô tỏa nhiệt nóng hơn, sử dụng cũ có tiếng ồn, hao điện hơn, chỉ dùng được 1 loại bóng cùng công suất tăng phô.
- Loại điện tử không chớp, đèn đứt tim vẫn cháy, điện yếu cũng không sao, đen đầu vẫn bình thường, tăng phô tỏa nhiệt ít, không ồn, ít hao điện, dùng được nhiều loại bóng dài ngắn theo dãi công suất ghi trên nhãn.
Tùy theo nhu cầu muốn sử dụng loại nào thôi, thấy tiện dụng là được.

minhphong
16-05-2007, 03:12 PM
Cám ơn anh 007 nhé, lúc nãy ra hỏi thì ông chủ cửa hàng nói thế. Vậy theo anh mình dùng tăng phô điện tử sử dụng bao lâu. Em đang tìm cách nào làm 1 máng đèn cho hồ 8tấc 1 cách tiện lợi nhất. Để nhiều máng nhìn xấu quá.

khanh123
16-05-2007, 06:46 PM
mình đang dùng tăng phô điện tử nè ok lắm, vì ở nhà mình có sử dụng 2 cái bóng đèn 1.2m (dùng tăng phô điện tư)để trong phòng khách, đã dùng hơn 1 năm mà nó vẳn sáng tốt

jeambone
18-05-2007, 05:28 PM
Khánh ơi ! Đã có giá đèn máng dẹp bằng nhôm 1,2m (bóng 0,89) Jebo 10.000K trọn bộ (máng, bóng, cặp chân) là 220K dùng tăng phô có chuột

khanh123
19-05-2007, 03:16 PM
cám ơn bác 007 nhe.làm phiền bác quá
giá cao quá.giá như thế thì em chiệu thua.hehehehe...........
em tự làm giá rẻ hơn = 1/2 giá đó mà được 2 bộ.,thôi đành sài hàng chế vậy.

trantankhoa
20-05-2007, 10:02 AM
Vừa ra tiệm hỏi loại tăng phô điện tử họ nói dùng cái này mau hư đèn lắm phải không.
trantankhoa : Anh nói mình sơn đen cái máng nó sẽ cách nhiệt hả anh, em chưa hiểu lắm?. Từ trước giờ em nghĩ sơn tiếp nó giữ nhiệt không hà.

Sorry trả lời bạn trễ do mình ko vào 4rum thường

Sơn màu đen nhám ko phải để cách nhiệt mà vì lý do thẩm mỹ là một và hai là để nó tỏa nhiệt tốt hơn (bức xạ nhiệt đó mà)

Khi ngắm bể thì nếu nó màu đen sẽ ít ảnh hưởng đến sự chú ý của người xem, và nếu có bụi bám ít người để ý hơn :laughing:

Tăng phô điện tử còn cái lợi là ko dùng "chuột" tuy nhiên ko nên để ở môi trường có độ ẩm cao #:-S

jeambone
22-05-2007, 12:13 PM
... Sơn màu đen nhám ko phải để cách nhiệt mà vì lý do thẩm mỹ là một và hai là để nó tỏa nhiệt tốt hơn (bức xạ nhiệt đó mà) ...
Hình như là bạn bị nhầm rồi, màu đen giúp hấp thu & giữ nhiệt tốt hơn. Bạn có thể thử ra đường giữa trưa trời nắng mặc áo màu đen và màu trắng cùng 1 loại vải xem cái nào nóng hơn.

khanh123
22-05-2007, 12:26 PM
Sơn màu đen nhám ko phải để cách nhiệt mà vì lý do thẩm mỹ là một và hai là để nó tỏa nhiệt tốt hơn (bức xạ nhiệt đó mà)

bác 007 nói đúng đó. màu đen mà làm sau tỏa nhiệt tốt được,bác có bị nhằm không @trantankhoa

Sơn màu đen nhám ko phải để cách nhiệt mà vì lý do thẩm mỹ
cái nầy là mình công nhận đúng nè.hehehe

Công Lý
22-05-2007, 11:10 PM
Hình như là bạn bị nhầm rồi, màu đen giúp hấp thu & giữ nhiệt tốt hơn. Bạn có thể thử ra đường giữa trưa trời nắng mặc áo màu đen và màu trắng cùng 1 loại vải xem cái nào nóng hơn.
Mình nhớ hồi đó ông thầy dạy từng bảo màu đen hấp thu nhiệt nhanh hơn những màu sáng, chính vì thế khi ánh nắng chiếu vào người mặt áo đen mau nóng hơn. Như vậy có nghĩa màu đen hấp thu vào nhanh hơn các màu khác. Nên mình nghĩ đèn được sơn đen nó hấp thu nhanh và sẽ tỏa nhiệt nhanh đúng không ạ. Hìhì lâu quá rồi không biết nhớ đúng, không chữ thầy trả cho thầy hết rồi.

trantankhoa
23-05-2007, 01:35 PM
Mọi người nghĩ lại kỹ đi :blushing:

Hoàn toàn đồng ý là màu đen sẽ hấp thụ nhiệt cao nhất, nhưng hấp thụ nhiệt và tỏa nhiệt là hai quá trình ngược nhau thôi, và chỉ là một quá trình nhiệt động học khi nhiệt độ tăng hoặc giảm. Trong điều kiện ở đây, nhiệt độ máng lúc nào cũng cao hơn nhiệt độ môi trường cả, nên hoàn toàn ko có chiện máng hấp thu thêm nhiệt từ môi trường.

Hấp thu nhiệt hiệu quả cũng đồng thời với tỏa nhiệt hiệu quả thôi :D

Công Lý
23-05-2007, 10:18 PM
Hìhì, em sợ mình nói bậy không hà ai ngờ anh TTK cũng có chung ý như thế. Cứ tưởng phải đi học lại rồi.

jeambone
24-05-2007, 08:31 AM
Các bác ơi ! Màu đen có tốc độ hấp thu nhiệt nhanh nhưng tỏa nhiệt lại tỉ lệ nghịch đó (rất chậm). Do sự đối lưu của không khí, hơi nóng sẽ có xu hướng bốc lên phía trên, do máng đèn màu đen hấp thu và giữ nhiệt lại, tỏa nhiệt lên trên rất ít, bóng đèn, tăng phô tỏa nhiệt ra liên tục sẽ xảy ra hiện tượng cộng hưởng nhiệt, xung quanh máng và bóng đèn sẽ có khối lượng nhiệt càng ngày càng cao dẫn đến : Giảm tuổi tho tăng phô, bóng đèn, máng, lớp sơn trên máng và nhất là làm nhiệt độ nước trong hồ tăng lên, coi chừng hồ thủy sinh thành nồi lẩu mất (có rau, có cá, tép, ...). Do đó, cac bạn hãy nghiên cứu các máng đèn bán sẵn :
- Loại tốt nhất làm bằng nhôm loại vật liệu có tốc độ lan truyền và tỏa nhiệt nhanh nhất.
- Loại thường bằng tôn nhưng sơn trắng bên ngoài, bên trong sơn trắng hoặc xi.
- Còn 1 loại nữa xét đến khóa cạnh thẩm mỹ cho máng, bên trong vẫn sơn trắng hoặc xi để tránh hiện tượng hấp thu nhiệt, bên ngoài sơn xám (màu này đở hấp thu nhiệt hơn màu đen).
Nếu tự làm các bác nên làm theo cái người ta đã nghiên cứu và được thương mại hóa rồi thì hiệu quả đạt được sẽ cao hơn.

codai
24-05-2007, 08:56 AM
Theo sự hiểu biết của codai thì vật có màu đen hấp thu nhiệt tốt và tỏa nhiệt cũng tốt hơn . Cái vụ hấp thu nhiệt thì ai cũng biết , còn cái vụ tỏa nhiệt thì sau này codai mới để ý và nó cũng phù hợp với một số chi tiết trong máy móc có nhiệt độ cao hơn môi trường xung quanh nếu cần phải giải nhiệt thì thường được sơn màu đen . Theo lời một anh bạn của codai thì vì thị hiếu hay nhu cầu thẩm mỹ nên một số chi tiết cần tỏa nhiệt trong máy móc dân dụng được phủ một lớp màu sáng nhưng đây có thể là loại sơn đặc biệt để có thể phần nào đi ngược lại với vấn đề đã nêu ở trên. Thân

Bad_Guy
24-05-2007, 09:08 AM
Em đồng ý rằng mầu đen hấp thu nhiệt nhanh và tỏa nhiệt cũng nhanh hơn...:D
Còn em vẫn dùng ống nước 110 mm để làm máng đèn, nếu có thời gian thì cũng có thể tự chế, nhưng dùng máng đèn bán sẵn có nhiều ưu điểm như an toàn cao, mẫu mã đẹp (nhưng hơi nặng, giá thành cao) còn máng đèn tự chế thì khó đẹp, độ an toàn kém hơn (nhưng nhẹ nhàng, cơ động hơn về kích thước, và giá thành rất rẻ...:D).

khanh123
24-05-2007, 09:46 AM
Hôm nay có giao sư codai vào là quá tốt ròi.

@codai:Theo sự hiểu biết của codai thì vật có màu đen hấp thu nhiệt tốt và tỏa nhiệt cũng tốt hơn . Cái vụ hấp thu nhiệt thì ai cũng biết , còn cái vụ tỏa nhiệt thì sau này codai mới để ý và nó cũng phù hợp
nếu như vậy là quá tốt ròi.hehehe

trantankhoa
24-05-2007, 03:39 PM
Từ nhỏ tới giờ mình mới nghe nói đến hiện tượng cộng hưởng nhiệt nên chắc vì vậy mà chảo ko dính có màu đen =))

Một vật ko bao giờ tỏa nhiệt và hấp thu nhiệt ra môi trường trong cùng một thời điểm, nên ko có cái cộng hưởng nhiệt như jeambone nói đâu. Chỉ có một chiều xảy ra mà thôi.

Các bạn thử máng heo xem thế nào :D nếu tin lời mình nói thì cứ sơn đen nhám, nếu hồ thành nồi lẩu, mình chịu trách nhiệm cho. Hình như giá cái máng heo khoảng 20k đổ lại nếu mình nhớ ko lầm.

@codai: em mong có được sự hiểu biết cỡ như anh :blushing:

@khanh123: ống nước có nhiều loại lắm, nếu bạn kiếm được của Bình Minh thì nó dày hơn nhiều. Thử lưỡi cưa mình chỉ đi, bảo đảm cưa dễ và thẳng tắp.

Chút ý kiến ý kò mong mọi người bỏ qua.

anhthuyen
24-05-2007, 03:53 PM
Từ nhỏ tới giờ mình mới nghe nói đến hiện tượng cộng hưởng nhiệt nên chắc vì vậy mà chảo ko dính có màu đen =))
Một vật ko bao giờ tỏa nhiệt và hấp thu nhiệt ra môi trường trong cùng một thời điểm, nên ko có cái cộng hưởng nhiệt như jeambone nói đâu. Chỉ có một chiều xảy ra mà thôi.
Hì hì ! Đúng là mình cũng chưa biết cộng hưởng nhiệt nó như thế nào !
Các loại máng đèn có bóng tỏa nhiệt cao và rất cao người ta đều sơn đen bên ngoài cả đấy thôi ! Chú ý các máng đèn chiếu áp phích quảng cáo ngoài đường phố sẽ thấy thôi mà !

uyvu
25-05-2007, 06:45 AM
ặc... hồi trước đến giở chỉ nghe hiện tượng "cộng hưởng" đối với những vật chất có bản chất như sóng, nghĩa là phải có tần số, có biên độ.Mới lần đầu tiên nghe nhiệt mà cũng cộng hưởng. Quả là anh jeambone luôn là cho người ta phải bất ngờ với kiến thức của anh.
Sơn màu đen cho bên ngoài của bóng là rất tốt, xét về cả mặt thẩm mĩ và khoa học.

codai
25-05-2007, 08:05 AM
Trích bài viết của trantankhoa

Chỉ có một chiều xảy ra mà thôi.

Hồi xưa trong gần cuối tiết học. Thầy giáo đưa ra một câu hỏi để kiểm tra sự tiếp thu của các bạn trong lớp:
- Khi cho nước đá vào ly nước , nước đá đã làm cho nước trong ly lạnh . Trường hợp này thì nước đá đã chuyền nhiệt cho nước hay là ngược lại ??
- Thưa thầy , nước đá chuyền nhiệt cho nước ạ
Hơn nữa lớp đã trả lời sai hoàn toàn như trên , trong đó có codai:blushing:
Thường thì nhiệt chỉ chuyền từ nơi cao đến nơi thấp mà thôi.
Trở lại với máng đèn tự chế và máng được sản xuất hàng loạt. Theo codai máng nào cũng đem lại hiệu quả tối ưu nếu chúng ta dùng đúng với đặc tính của từng loại máng.
Trước tiên codai xin nói về việc chiếu sáng bằng đèn . Tùy theo từng mục đích cụ thể mà chúng ta sẽ dùng đèn cho ra ánh sáng phân tán hay gần như song song. Đối với bể thủy sinh đèn cho ra ánh sáng gấn như song song là tốt nhất , vì ánh sáng không bị thất thoát và nhất là ít gây ra rêu tảo trên thành bể. Để có được điều này thì nguồn sáng phải ở đúng tiêu điểm của máng đèn ( đối với đèn tròn đốt tim , đèn ống dài thì ta tạm hiểu ) . Khi đi mua đèn hay tự chế chúng ta có thể thử bằng cách cho đèn chiếu vào vách tường để kiểm tra . Đèn tự chế thì ta có thể dùng móc gắn đèn cao thấp hay những vị trí gắn vào máng khác nhau để điều chỉnh . Đèn sản xuất hàng loạt đang bán trên thì truờng thì codai không dám có ý kiến nhưng nếu có dịp các bạn có thể kiểm tra bằng cách tắt hết đèn trong phòng và cho đèn chiếu vào tường nhà xem sao ? Codai tin chắc là sẽ có nhiều điều thú vị lắm:D :D

khanh123
25-05-2007, 08:19 AM
- Khi cho nước đá vào ly nước , nước đá đã làm cho nước trong ly lạnh . Trường hợp này thì nước đá đã chuyền nhiệt cho nước hay là ngược lại ??
- Thưa thầy , nước đá chuyền nhiệt cho nước ạ
Hơn nữa lớp đã trả lời sai hoàn toàn như trên , trong đó có codai
Thường thì nhiệt chỉ chuyền từ nơi cao đến nơi thấp mà thôi
Bác codai ơi em thích nhứt đoạn nầy.để tốt nay về mình làm thử thí nghiệm của bác codai xem cái máng tự chế của mình nó có cho ra ánh sáng gần như song song. nếu được là tốt ròi.hehe

hobibe
25-05-2007, 09:29 AM
Ông thử dán luôn vật liệu phản quang vào máng luôn đi

khanh123
25-05-2007, 10:12 AM
mình mua đềkan phản quang màu inox dáng vào phía trong và ở phía ngoài mình sơn bạc vì sơn có sẳn khổi tốn tiền.heheehe
để khi nào mình rảnh mình úp hình lên nhé.

trantankhoa
25-05-2007, 10:18 AM
Về shape của máng, mình đã từng có 1 bài nói về nó rồi nhưng mình xin nhắc lại vậy. Nhìn hình vẽ bên dưới mọii người sẽ thấy, shape tốt nhất là dạng parabolic. Tuy nhiên, để tối ưu nhất thì còn phải tùy thuộc vào đường kính của bóng nữa ví dụ như bóng T8, T5, v.v...

@codai: Cái vụ ánh sáng có chuẩn trực (collimated) hay ko cũng gay đau đầu cho những hãng camera đó anh :D

txquang
09-05-2008, 12:33 AM
Vậy ta có thể chế thêm 2 bên thành ống nhựa để có thể thành hình parabol các bác nhỉ? bằng cách lót thêm một lớp bìa 2 bên thành ống rồi gián decal lên.
Sau khi đọc bài này em quyết định làm bằng ống nhựa là ok. Nếu khéo tay một chút, hàng chế cũng không kém gì đâu các bác nh?
Còn em nghĩ, luợng nhiệt tỏa ra cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều lắm. Mặt trời tỏa xuống trái đất lượng nhiệt ntn mà động thực vật vẫn sống ngon lành đó thôi, Theo em nên để cho TS tự có khả năng thích nghi, như thế nó sẽ yêu mình hơn đấy.

bomvameo
20-07-2012, 02:39 PM
mình hỏi tý. mua đèn để làm hồ thủy sinh là đèn dayligh? vậy ở các tiệm điện nó có bán đèn này không? hồ của mình 80x40x40 vậy phải dùng loại đèn như thế nào? bao nhiêu đèn?cảm ơn mọi người!

huycuongdh
27-10-2012, 11:27 AM
cho nhiều điện vào nhiễm từ đấy bác ạh