PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Giúp mình với cá vàng bị rách đuôi

hoaluuly
07-05-2007, 07:48 AM
Minh la thanh vien moi gia nhập.
Cá vàng bị rách đuôi có fai là bị bệnh k? Nếu là bị bệnh thì trị bằng cách nào?Bệnh này có nghiêm trọng k?
Nó chỉ mới bị sáng nay thôi. Mình nuôi hồ k dc to lắm. Chắc là do nc do. Tình trạng nó vẫn bơi bình thường, k dc linh hoạt cho lắm. Mấy ngày trước mỗi sáng mình cho nó ăn thì rất là nhanh. Nhưng sáng nay nó k như mọi ngày. Thấy nó mệt hơn. Minh nuoi no dc khoảng 6 tháng rồi. Nó mà chết mình rất buồn.Huhuuu!

lehaimetal
07-05-2007, 11:13 AM
bạn nuôi có nhiều không
mấy con?. cá vàng hơi khó nuôi vì nó yếu.có thể do nước của bạn. rách đuôi không sao đâu.nhưng cá chậm chạp là có vấn đề đấy. bạn đứng cho ăn nhiều quá. dơ nước làm cá dễ bị ngạt. nhất là khi bể bạn lại không đcj lớn lắm. chúc bạn thành công

hoaluuly
07-05-2007, 11:35 AM
Mình nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bị thôi. Mình đã thay nước rồi và tách con bị tưa đuôi ra riêng 1 bể. mình k lọc nước mà chỉ để oxi thoi. Hiện giờ nó k chậm chạp mà rất là lanh, trông giống như muốn đòi ăn. Hôm qua mình thấy đuôi bị nổi đường gân đỏ thế là hôm nay lại bị tưa đuôi. k biết có nên cho thuốc tím hay tetracilin vào dc k hay là bỏ muối vào.

hoaluuly
07-05-2007, 12:00 PM
Minh nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bi tưa đuôi thôi. Mình đã tách ra bể riêng rồi. Chắc là do nước dơ nên nó mới bị như vậy.sáng thấy hơi lờ đờ. Nhưng từ khi tách ra bể riêng thay nước mới thì nó đã lanh trở lại và muốn đòi ăn. Có cần cho thuốc tím hay muối hay tetracyclin vào bể cá bị tưa đuôi k? bây giờ cho nó ăn thức an viên dc k?

hoaluuly
07-05-2007, 04:56 PM
Mình nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bị thôi. đã tách ra riêng rồi.Bây giờ thì k còn chậm chạp nữa. nhưng làm sao để đuôi cá bình thường trở lại đây. Mình thấy từ từ đuôi nó bị tưa nhiều hơn. hôm wa thấy đuôi nó bị nổi gân đỏ nhiều lắm, thế má sáng nay lại thấy bị tưa đuôi. có thể bỏ muối hay thuốc tím hay tetracyclin vào bể cá dc k. Bị rách đuôi có fai là loại bệnh k? Có nặng k.Có thể cho nó ăn thức ăn viên dc k?

hoaluuly
07-05-2007, 04:59 PM
Mình nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bị thôi. đã tách ra riêng rồi.Bây giờ thì k còn chậm chạp nữa. nhưng làm sao để đuôi cá bình thường trở lại đây. Mình thấy từ từ đuôi nó bị tưa nhiều hơn. hôm wa thấy đuôi nó bị nổi gân đỏ nhiều lắm, thế má sáng nay lại thấy bị tưa đuôi. có thể bỏ muối hay thuốc tím hay tetracyclin vào bể cá dc k. Bị rách đuôi có fai là loại bệnh k? Có nặng k.Có thể cho nó ăn thức ăn viên dc k?

hoaluuly
07-05-2007, 05:08 PM

hoaluuly
07-05-2007, 08:44 PM
Mình nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bị tưa đuôi thôi. Hiện giờ mình đã tách riêng con bị tưa đuôi ra bể riêng rồi. cho mình hỏi cá bị tưa đuôi có fai là một loại bệnh k và bệnh đó có nặng k? Có nên bỏ thuốc tím hay muối hay tetracyclin vào bể cá bị tưa đuôi k?

hoaluuly
07-05-2007, 09:03 PM
Mình nuôi 3 con. Chỉ có 1 con bị tưa đuôi thôi. Hiện giờ mình đã tách riêng con bị tưa đuôi ra bể riêng rồi. cho mình hỏi cá bị tưa đuôi có fai là một loại bệnh k và bệnh đó có nặng k? Có nên bỏ thuốc tím hay muối hay tetracyclin vào bể cá bị tưa đuôi k?

hoaluuly
07-05-2007, 09:11 PM

aeolus
08-05-2007, 12:06 AM
Bạn post nhiều cái liên tục chi vậy ? Tưa đuôi là 1 loại bệnh, mình thì mình chỉ ngâm muối thôi chứ không ngâm thuôc gì cả. Bạn coi chừng nó bị nước ăn đó.

hoaluuly
08-05-2007, 10:46 AM
Có cần tách riêng ra k. Hay là vẫn để chung với mấy con cá k bị bệnh.

ducmail
08-05-2007, 07:22 PM
Mình góp ý giúp hoaluuly nhé. Cá vàng rách đuôi chủ yếu là do nước ô nhiễm. Bạn muốn nuôi giống này tốt thì trong hồ tốt nhất là đừng nên trang trí thứ gì để dễ thay nước. Do bọn này ị rất nhiều nên phân hòa vào nước dễ làm ô nhiễm nước.

Bạn làm thế này:
- Nước trong hồ của bạn hòa muối theo tỉ lệ khoảng 7 lít 1 muỗng cafe muối. Chắc là 50 lít nước 1 vốc tay muối. Muối này là muối hột, không phải là muối ăn hay iốt nhé. Ra chỗ bán muối hỏi mua rất dễ 2K 1 bịch à.
- Cá bạn bị rách đuôi nếu không phải do va quẹt vào đâu mà tự dưng rách như vậy thì do nhiễm trùng rồi. Tuyệt đối không dùng thuốc tím để sát trùng nha. Thuốc tím chỉ dùng cho mấy con cá khỏe mạnh như cá la hán thôi. Bạn dùng thuốc tím là mấy con cá vàng của bạn tuột nhớt và chết nhanh chóng đó. Bạn sát trùng theo cách này, lấy 1 chậu nhỏ 1/2 là nước lấy trong hồ cá cũ, 1/2 là nước mới, cho muối nhiều vào, gấp đôi ở trên chắc OK. Sau đó bạn vớt con cá bị rách đuôi ra, cho vào chậu nước đó khoảng 30 phút. Cách này gọi là tắm cho cá. Sau 30 phút bạn cho vào hồ cũ lại. Nhớ là vớt cá ra ở đây là lấy cái chén hay cái gáo mà múc cá và nước ra, chứ không phải là thò tay hay dùng vợt vớt con cá ra đâu nha bạn.

ducmail
08-05-2007, 07:28 PM
Bạn tắm cho con cá bị rách đuôi 1 ngày 1 lần, khoảng 3 ngày là OK rùi.

Thức ăn cho cá vàng là:
- Lăng quăng: mua loại lăng quăng nhỏ, cá sẽ nhanh chóng ăn hết trước khi nó hóa thành muỗi. Có lẽ thức ăn này là tốt nhất cho cá.
- Thức ăn hạt: mua loại 6K của VN là tốt rồi vì mua của Nhật 350K chỉ dành cho các loại cá xịn giá từ 50 USD 1 con trở lên thôi.
- Cá lóc nhỏ xíu khoảng hạt gạo.
- Trùng chỉ đông lạnh
- Tuyệt đối đừng cho ăn trùn chỉ. Nếu là trùn chỉ sạch thì không nói làm gì. Mà trùn chỉ dơ thì làm nước hôi thối, với lại có các con ký sinh bám vào cá hút máu ghê lắm. Bị 1 lần nên sợ rùi.

hoaluuly
09-05-2007, 02:48 PM
Cám ơn lời góp ý của các bạn. Mình đã làm theo và bây giờ cá of mình đã bình thường lại rồi.là do nước dơ. Sáng nay nó đã tung tăng trở lại rồi. Mình tưởng gì sẽ đem chiên xù nó.

sucsong_HN
11-05-2007, 01:05 PM
theo mình cá nhanh lành bạn tắm cho cá bằng nước mưa

dicki_fish
12-05-2007, 01:38 PM
trờii, tắm nước mưa có mà ... tèo à, toàn axit ko à, theo mình mỗi lần thay 20% nước thì cũng cho vào 1 ít muối hột, vì cá vàng chịu mặn được khoảng 10% lận đó

ducmail
12-05-2007, 06:59 PM
theo mình cá nhanh lành bạn tắm cho cá bằng nước mưa
Không bao giờ dùng nước mua cho bất cứ loại cá cảnh nào cả :sick: