PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách nuôi cá vàng

blinky
22-09-2005, 12:09 PM
Minh vua duoc tang 1 cap ca vang dang dau to va nhat la bung bu nhung minh lai ko biet cho an gi ,an nhu the nao .Mong cac ban nao co kinh nghiem nuoi qua chi giup ,minh chi lo cai bung to cua no an qua nhieu se bi chet.Theo cac ban nen cho an thuc an vien hay moi song

sanipriya
22-09-2005, 12:37 PM
Originally posted by blinky@22 09 2005, 07:09 PM
Minh vua duoc tang 1 cap ca vang dang dau to va nhat la bung bu nhung minh lai ko biet cho an gi ,an nhu the nao .Mong cac ban nao co kinh nghiem nuoi qua chi giup ,minh chi lo cai bung to cua no an qua nhieu se bi chet.Theo cac ban nen cho an thuc an vien hay moi song

18836

Bạn nên cho nó ăn trùng chỉ (ngày 2-3 lần), bụng loài này to ngay cả khi nó đói, nên đừng thấy bụng to mà không cho ăn. Nếu lười thì cho ăn thức ăn tổng hợp cũng được, nhưng thỉnh thoảng cũng nên cho nó một bữa tươi.
Nhớ thay nước thường xuyên & nhất thiết phải có máy xủi bọt

tientx
22-09-2005, 12:56 PM
Người ta thường nói, cá vàng là loài "ăn không biết no", khi cho nó ăn, nhìn nó đớp mồi thì thấy rất thích, nhưng đừng thấy vậy mà cho ăn nhiều quá, đa phần cá vàng chết là do ăn nhiều quá nên sình bụng mà chết, chứ theo mình thấy thì cá vàng khá dễ nuôi.

Mình chỉ cho ăn ngày 2 lần, sáng ăn 1 lần và tối ăn một lần. Nó rất khoái trùng chỉ. Khi mình cho nó ăn trùng chỉ thì mình thường bỏ trùng chỉ vào một cái vợt lỗ thưa rồi lắc vợt cho trùng chỉ xuống từ từ, để tất cả các con đều được ăn như nhau, chứ để nguyên 1 nùi trùng chỉ mà thả vào thì nó sẽ đớp cố nuốt nguyên nùi trùng chỉ ấy luôn và những con cá vàng ấy thì là dễ ra đi lắm đấy. Còn nếu cho ăn thức ăn viên thì trước khi ăn, mình thường ngâm nước trước (múc ngay nước nuôi cá) khoảng 3-4 phút cho nó nở ra, rồi sau đó mới bỏ vào cho nó ăn.

Nuôi loại này thì nên có 1 cái lọc nước, chúng nó ăn nhiều nên nó ị cũng nhiều, cộng với bản tính hiếu động của chúng thì nếu không có lọc nước, khoảng 2-3 tiếng đồng hồ là nước sẽ đục ngay.

vanlong76
22-09-2005, 03:01 PM
Trước kia mình cũng đã từng nuôi một đôi cá vàng loại to, ban đầu do không biết cách nuôi nên chúng ăn cũng nhiều và ị cũng nhiều. Mỗi lần ị, phân của chúng rất dài và nhìn rất mất thẩm mỹ. Sau đó rút kinh nghiệm và cũng là do vô tình nên tớ thả thêm mấy chú secan và ánh trăng cùng một vài loại cá khác, loại hay dùng cho bể rong và cho chúng ăn ít đi một chút. Từ đó, chúng không còn ị phân dài lê thê nữa mà bể lại đỡ bẩn hơn, đẹp hơn.

blinky
24-09-2005, 10:23 AM
2 con cá vàng nhà mình hôm qua suýt chết chắc tại vì nó đói nhưng mình cho ăn mà nó lại ko thèm đụng đến .Mình nghĩ hay là nó lạ nhà có cánh nào khắc phục ko hả bạn,với lại cá secan là cá gì mình ko biết .Mình muốn nuôi chung cá vàng với Phượng Hoàng được ko vậy.

Solid Blue Discus
24-09-2005, 09:23 PM
mình nghĩ là được đấy, phượng Hoàng nuôi chung với cá vàng thì chẳng sao cả, trước kia mình cũng nuôi như thế... Nhưng cá secan thì cần koi lại, nó có thể bơi theo len lén và...rỉa đuôi cá vàng đấy. Cá secan rất dễ mua, giá khoảng 2-3k một con, trên báo Cá Cảnh số vừa rồi có hình đấy, người ta còn gọi là cá ngạch hổ, mình hơi dẹp, hình thoi, sọc đen, chóp vây màu đỏ, loại này có tập tính sống theo đàn.

blinky
26-09-2005, 11:32 AM
Cám ơn các bạn đã chỉ cho mình biết những kinh nghiệm để nuôi cá vàng , tụi nó bây giờ đã ổn.Thú thật nhận được quà thích thật thế nhưng giải quyết món quà đó thật mất công nhất lại là 1 convật sống.

nfone
16-03-2006, 03:17 PM
Chào các bạn !
Mình mới nuôi cá. Cá lý ngư có phải là một loại cá vàng không vậy ? Mình ở Đà Nẵng nhưng hỏi các tiệm cá thì không ai biết cá vàng là gì, cá chép thì không có. Như vậy cá chép có tên nào khác nữa không các bạn ?
Mong giúp đỡ
Thân !

Hailua
16-03-2006, 04:05 PM
Chào bạn

Người Hoa họ gọi cá chép và các vàng 3 đuôi ( còn gọi là cá tàu) đều là cá Lý Ngư, thực sự cá vàng 3 đuôi bắt nguồn từ cá chép, qua quá trình lai tạo, đột biến lâu đời mới ra, và đến nay thì cá 3 đuôi cũng có rất nhiều loại, ở thành phố hiện giờ có rất nhiều giống cá vàng đẹp( đường Lưu Xuân Tín, Nguyễn Thông,...,) giống này cũng dể vận chuyển

hieu
16-03-2006, 05:17 PM
Chào các bạn !
Mình mới nuôi cá. Cá lý ngư có phải là một loại cá vàng không vậy ? Mình ở Đà Nẵng nhưng hỏi các tiệm cá thì không ai biết cá vàng là gì, cá chép thì không có. Như vậy cá chép có tên nào khác nữa không các bạn ?
Mong giúp đỡ
Thân !
:sick: :sick: :sick: Mình hơi ngạc nhiên vì thấy các tiệm cá không biết cá vàng .. Cá vàng là loài cá cảnh theo mình là lâu đời nhất ở VN, cá vangf cũng nhiểu loại , mắt lồi, ba đuôi, đen ( hắc) bạch đỉnh hồng , sao chấm, ..... gần đây còn có cả hướng thiên ....Cách đây vài năm khi chưa có các loìa cá cỏ như bây giờ thì cá vàng là sự lựa chọn số môt .
Cá chép cũng có nhiều tên , tuy nhiên ở VN thì chỉ phổ thông là chép vàng , đỏ , vảy rồng ( có loại là được gọi là Koi , nhưng laọi này theo mình là loịa lai tạp thực chất là bác cá chép mà thôi )

phamhoang
16-03-2006, 05:25 PM
theo mình thì cá vàng không thể nuôi chung với phượng hoàng được,vì mình cũng từng nuôi 2 loại chung với nhau rồi nhưng mà phượng hoàng căn cá vàng ghê lắm

hieu
16-03-2006, 05:31 PM
Cá vàng dễ nuôi , tham ăn , tuy nhiên theo mình nên nuôi vài đôi thôi không nên nuôi lẫn , vì mấy em này thướt tha lắm , béo ục ịch, di chuyển chậm , nên khi đói thì bị bọn khác rỉa là cái chắc .... Chốt lại, không nuôi lẫn .... Secan, hượng hoàng hơi bị gớm đấy

LionNoob
24-05-2006, 12:43 AM
Em đang định nuôi Hồng Tử Kỳ, 7 màu, Phượng Hoàng, Ngựa vằn (+một đôi mú sẵn có) liệu trong những loại cá đó có loại nào đánh nhau không ạ (secan em phải cách li rồi, hôm trước chết 1 con, còn 1 con , nó không có việc gì làm bèn quay sang rượt Hồng Tử Kỳ)
Mà hình như nếu nuôi secan nhiều nhiều một chút (chỉ 2 đôi thôi) thì nó rượt nhau chứ không đánh các loại cá khác, không biết như thế có đúng không ạ. :)

Blue_Dolphin
24-05-2006, 07:28 AM
Phượng hoàng, 7 màu và ngựa vằn có thể nuôi chung OK, mú thì mình không biết nó như thế nào, hồng từ kỳ cũng hay rỉa vây các loài chậm chạp như cá vàng.

Cây với cá
24-05-2006, 08:26 AM
theo em các bác có thể nuôi chung cá vàng với cá chép nhật vì chúng đều ăn tạp như nhau thôi và có thể nuôi chung với 1 số con ông tiên vây cụt , vày con ngựa vằng ..........cá chép sống tần dưới cùng cá vàng và ông tiên sống tần giữa cá ngựa.....sống tần trên cùng , tiện lội , ko tranh ........

LionNoob
24-05-2006, 04:11 PM
Hồng Tử Ký em thấy nó thỉnh thoảng cũng rỉa nhưng được cái con nhà em đang nuôi nó bé nên ko làm gì được, mà em cũng ko nuôi cá vàng nữa nên chắc không sao các bác nhỉ.

Con mú nó hiền và yếu lắm, giống cá 7 màu ấy ạ . ;)

DAN06
02-06-2006, 03:55 PM
các bác cho hỏi nuôi cá vàng để làm sao cho không bị phai màu

thangnguyenpv
03-06-2006, 04:02 PM
Hiz, e mua mấy con cá vàng (loại hạ đẳng) ở ngoài tiệm, 1k 1 con. Đem về nuôi con nào là k0 quá 4 ngày là nó chết. Hizzzz, làm sao bây h, ở nhà cũng có máy sủi khí, máy lọc chìm,... lấy nước giếng bơm nuôi, cũng cho lọc 24/24 trong vòng 2 ngày (bể 50,30,40cm). Rồi khi nuôi, cho máy lọc chạy 7h/ 1 ngày, bể đặt gần cửa sổ, ánh sáng chiếu được khoảng 5h 1 ngày, hizzz, muh cá vẫn teo, bác nào tư vấn cho em chút.

Blue_Dolphin
03-06-2006, 04:20 PM
Cái loại cá bác nói là cá bột loại, vừa xấu vừa yếu, khó nuôi lắm á...
bác chịu khó mua loại 15-20k 1 cặp nuôi cho bõ công. cũng nên xem lại nguồn nước giếng xem có nhiễm phèn hay chua ko. Khi thay nước bỏ thêm chút muối vào hồ nhằm sát khuẩn cho cá (hồ của bác cho 4-5 thìa cà phê là ok)

thangnguyenpv
04-06-2006, 07:07 AM
Vậy làm sao phân biệt cá bột loại với cá ngon hả bác, e thấy người ta bán ngoài cửa hàng, 1 xô mấy chục con chật cứng mà người ta vẫn bán ngày này sang ngày nọ đó thôi?
E thì thích nuối từ cá nhỏ lên, chứ mua cá to rồi, thì còn đâu niềm ham thú nhìn bọn nó lớn. Hizzz, nhưng e thấy tội bọn nó quá.

kewellharry
07-06-2006, 10:38 AM
Cá vàng rất dễ nuôi, 2 ngày bạn chỉ cần mua 1000vnd trùng chỉ vào cho nó, thế là ok, ah cá vàng nuôi theo mình thấy rất lâu dơ hồ, 8 chú cá vàng nhà mình nuôi trong bể 6 tấc nửa tháng mới thay 50% nước của hồ và châm nước vào lại

trandat
07-06-2006, 10:42 AM
Các bác cho mình hỏi, muốn mua cá vàng đẹp, khỏe, giống tốt thì nên mua ở đâu vậy? Chứ cá ở ngoài khu Nguyễn Thông mình thấy không tin tưởng mấy.

thanhquymao
26-03-2010, 10:41 PM
Tớ đang chuẩn bị nuôi cá vÀNG, nhưng phân vân không biết nên nuôi cá Vàng, hay cá Chép, hay nuôi cả 2 chung với nhau. Theo các bác cá Vàng hay cá Chép (vàng) dễ nuôi hơn. Em không nói đến cá Koi nhe. Mong nhận câu trả lời, tư vấn của các bác

hufahp
27-03-2010, 07:56 PM
Tớ đang chuẩn bị nuôi cá vÀNG, nhưng phân vân không biết nên nuôi cá Vàng, hay cá Chép, hay nuôi cả 2 chung với nhau. Theo các bác cá Vàng hay cá Chép (vàng) dễ nuôi hơn. Em không nói đến cá Koi nhe. Mong nhận câu trả lời, tư vấn của các bác
Nhìn chung cả hai loài đều dễ nuôi, sống khỏe. Còn nếu đem so sánh thì cá chép khỏe hơn nhưng cá vàng lại đẹp hơn :D
Cá chép thì còn có thể cho ăn được cá mồi.

ngocquy
27-03-2010, 09:26 PM
các loại cá bạn nêu trên đều là loại hiền tính cả,chì có ccan là năng động thui.

baduoits
19-02-2012, 09:45 AM
tui thích cá vàng mà nuôi hơi bị khó quá zễ mắc bệnh nữa