PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Phân biệt chích chòe trống như the nào

bettas_orchid
18-05-2007, 08:06 PM
Các tiền bối chơi chim dã nhiều năm làm ơn chỉ (cho em cho cháu) với cháu cảm ơn mọi người nhiều

bettas_orchid
19-05-2007, 10:10 AM
chỉ dùm cháu với chích chòe non chưa lên cườm thì phân biệt trống mái như thế nào a mọi người chỉ dùm cháu đi

mechim89
19-05-2007, 10:26 AM
Chích chòe than hay lữa vậy bạn ? Chim trống thường đầu, mỏ, chân to, chắc khỏe. Chim nhanh nhẹn, láo liên. Bạn kiểm tra dưới hàm coi, nếu thấy trổ lông đen( chòe than) hoặc đỏ (chòe lữa) thì là con trống, Mình ko chơi chích chòe nhìu, nên cũng ít kinh nghiệm. Bạn nên chụp hình, up lên để các cao thủ chòe chỉ điễm cho. Thân, mong chú chim cũa bạn là con trống.

bettas_orchid
19-05-2007, 07:24 PM
Dạ chích chòe than phân biệt từ lúc còn bé đang mọc lông cánh như nào ạ em đang định bắt về nuôi nhưng ko biết con nào trống con nào mái cả mọi người chỉ dùm với

lua boi
21-05-2007, 02:40 PM
Theo mình biết các bật tiền bối xem ở phao câu nhưng bạn nên mua chim lớn một chút vì chim còn quá nhỏ khó nuôi và tỷ lệ sai lầm rất cao

bettas_orchid
21-05-2007, 09:01 PM
Em nuôi chim đc it năm thôi nhưng em hơi bị tự hào về nuôi chich chòe non lơn nhanh lắm con bé tầm ngón tay cái em nuôi tầm 25 ngày là bay đc còn về phân biệt trống mái thì em mù tịt~X(

sinhvatcanhvn
29-05-2007, 08:21 AM
theo mình nếu trong một ổ chim non, khi chim non mới trổ lông, bạn nhìn sẽ thấy sự khác biệt ngay giữa con cái và con trống, thường con trống là con to nhất (80% thôi đó), trông lông có màu đen sẫm hơn còn con cái lông sẽ nhạt màu

mrtun
30-05-2007, 01:41 PM
Em nuôi chim đc it năm thôi nhưng em hơi bị tự hào về nuôi chich chòe non lơn nhanh lắm con bé tầm ngón tay cái em nuôi tầm 25 ngày là bay đc còn về phân biệt trống mái thì em mù tịt~X(
Bạn có thể chỉ cho mình biết nuối như thế nào cho mau lớn ko? Cách cho ăn và ăn như thế nào thành phần cám ra sao có phải trộn thêm cái gì vào cám cho nó ăn ko. mình dùng cám Con Cò loại 5k một túi cho nó ăn. cám ơn bạn nhiều :x

congminh
31-05-2007, 11:19 AM
Xem than con theo mình thì xem ở dưới mỏ nếu đen xì là trống nếu xám tro là mái. Quá đơn giản mà.

thachthung
08-06-2007, 11:48 AM
Xem chòe than để chon đực cái có thể coi là dễ nhất quả đất đó các bạn ơi.
Mình chọn chòe than non chưa bao giờ nhầm hết :D
Cầm lật ngưa con chim non ra,nhìn màu sắc dưới hàm của nó.Nếu màu đen thì là chim chống màu xám tro là chim mái.
Có rất nhiều cách để chọn chích chòe nhưng cách này là chính xác nhất các bạn ạ
Chúc các bạn thành công trong mùa chim non năm nay:D

le_a75
18-06-2007, 03:13 PM
Các bác cứ bảo lật con chim ra xem dưới hàm, thực ra là xem lông mọc dưới hàm hay xem hàm dưới của con chim? em cũng đã xem hàm và lông nhưng thấy .... con nào cũng giống nhau cả các bác ah, heheheh. em xin chịu thua thôi, chọn chim chuyền dễ hơn các bác ah.

Trungkingkamfa
18-06-2007, 04:30 PM
trong mot to con nao to con khoe manh nhat.mau long xam hon nhung con khac la con trong.thuong trong to co 4 hoac 5 con

bettas_orchid
21-06-2007, 11:31 PM
Xem chòe than để chon đực cái có thể coi là dễ nhất quả đất đó các bạn ơi.
Mình chọn chòe than non chưa bao giờ nhầm hết :D
Cầm lật ngưa con chim non ra,nhìn màu sắc dưới hàm của nó.Nếu màu đen thì là chim chống màu xám tro là chim mái.
Có rất nhiều cách để chọn chích chòe nhưng cách này là chính xác nhất các bạn ạ
Chúc các bạn thành công trong mùa chim non năm nay:D
cảm ơn bác thachthung nhé, đã cho lời khuyên :applause:

thanh_o2
03-07-2007, 08:36 PM
mình có 2 cách để phân biệt giới tính chim chích chòe than, do hồi trước có nuôi nên nhớ như thế này, có gì sai sót bỏ qua nhé:
1. Lông trên đầu chích chòe than trống rất đen và mượt, chim mái lông đầu hơi lợt khuynh hướng chuyển xám khi nhìn nghiêng.
2. Khi nghe chim hót, chim trống nghe tiếng líu rất hay, không như chim mái chỉ kêu rò rò.

nhoccan_thamlam
07-07-2007, 11:27 PM
theo mình nếu trong một ổ chim non, khi chim non mới trổ lông, bạn nhìn sẽ thấy sự khác biệt ngay giữa con cái và con trống, thường con trống là con to nhất (80% thôi đó), trông lông có màu đen sẫm hơn còn con cái lông sẽ nhạt màu
không hẳn như vậy đâu pác ơi cách nay ko có độ chính xác cao đâu em nuôi chòe non nhiều nhưng cách nay ko ổn pác nào có cao kiến phân biệt không giúp em

nhoccan_thamlam
07-07-2007, 11:30 PM
Các bác cứ bảo lật con chim ra xem dưới hàm, thực ra là xem lông mọc dưới hàm hay xem hàm dưới của con chim? em cũng đã xem hàm và lông nhưng thấy .... con nào cũng giống nhau cả các bác ah, heheheh. em xin chịu thua thôi, chọn chim chuyền dễ hơn các bác ah.
chọn chim chuyền nhưng chưa ra mầu đen trắng rõ mà vẫn có mầu hung hung thì làm thế nào để biết là đực hay cái hả pác

nhoccan_thamlam
07-07-2007, 11:32 PM
mình có 2 cách để phân biệt giới tính chim chích chòe than, do hồi trước có nuôi nên nhớ như thế này, có gì sai sót bỏ qua nhé:
1. Lông trên đầu chích chòe than trống rất đen và mượt, chim mái lông đầu hơi lợt khuynh hướng chuyển xám khi nhìn nghiêng.
2. Khi nghe chim hót, chim trống nghe tiếng líu rất hay, không như chim mái chỉ kêu rò rò.
cái này chỉ áp dụng khi mà chim đã bắt đầu lơn lớn rồi thôi chứ lúc chưa mọc lông ống làm thế nào mà dùng được ạ

honghaclongtinh
19-07-2007, 09:27 AM
Bạn kiểm tra dưới hàm coi, nếu thấy trổ lông xám đen ( chòe than) hoặc đỏ (chòe lữa) thì là con trống.Con duới hàm của chim mai thì màu xám trắng (phan biet đươc khi chim vừa ra lông dầy Đủ)

bettas_orchid
02-08-2007, 09:53 PM
Xin cảm ơn bác nhưng bác nhầm rồi vì trước đây em cũng đã nuôi 1 con trống lông vừa xám vừa sơ nhưng đến lúc lên cườm rồi thì mới biết là trống bác ạ nên em mới lập 1 bõ này nhờ các bậc tiền bối chỉ dạy và cùng mọi người thảo luận:)

nhatnamsj
10-09-2007, 08:59 PM
Theo kinh nghiệm của mình là nhìn cái đầu của con chim chích chòe than nếu thấy đầu nó to, phía trên đầu bự và bè bè là con trống, còn nếu cái đầu nó nhỏ nhỏ thon thon la con mái. Nếu so sánh tất cả những con trong tổ thì rất dễ dàng phân biệt. Nhớ lúc nhỏ còn ở viet nam, mình và thằng bạn thường xem trứng chim chích chòe than và biết trước trứng nào sẽ nở ra con trống hoặc con mái. Nhìn trong tổ chim bạn sẽ thấy rõ là co 2 hình dạng trứng. Hình dạng trứng 1 (khi nở ra là chim mái ), 2 đầu trứng nhọn nhọn. Còn loại hình dạng trứng 2(chim trống) thì một đầu nhọn nhọn, một đầu bầu nghĩa là phía đầu bầu thì to hơn bênh kia rõ rệt cho nên khi nở ra cái đầu của chim trống lớn hơn đầu của chim mái. Lúc ở vietnam mình rất thích nuôi thích chòe cho nên cũng biết chút chút. Mình là dân miệt vườn Lái thiêu và chim chích chòe ở đó hót rất hay. Mình vừa về thăm Lái thiêu năm ngoái không còn nghe tiếng chích chòe hót nữa vì người ta bẫy bắt hình như gần tuyệt chũng rồi.

ThaiBao
14-09-2007, 01:54 PM
cháu nghĩ là xem mép nó bác à to là trống,.................

heinous
20-09-2007, 06:04 PM
Theo kinh nghiệm chọn chích chòe than cua mình như sau:
1: Con truống đầu to+vuông hơn con mái(con mái có đầu nhỏ thon dài về phía trước.
2:Lông vùng trước ngực của con trống sẽ có màu vàng tươi, đậm ,đen tuyền hơn con mái(chòe than non có màu vàng tươi + đen khi đang bật lông ống mà )
đó là hai kn của mình.Theo mình nếu bắt ở cùng một ổ thì con thứ hai và con út sẻ là con đực.

hoangbuitran
27-09-2007, 10:00 PM
hai bạn Congminh và Thachthung nói đúng đó chỉ cần xem hàm dưới là chắt cú nhất

nguyentoan
29-09-2007, 09:38 PM
mình thấy trong một ổ con nào khi ra lông mà thấy to hơn các con khác trong ổ thì chắc trống hơn.Phân biệt trống mái nhờ vào phần đen dưới mỏ thì củng không chắc lắm vì mình củng thư rồi mà dù đen vẫn thành chim mái.Chim trống thì thấy màu lông đen hơn chim mái và chổm lông trên đầu vuông ra sau thí tỉ lện trống cao hơn.

nguyentoan
29-09-2007, 09:40 PM
Xem than con theo mình thì xem ở dưới mỏ nếu đen xì là trống nếu xám tro là mái. Quá đơn giản mà.
chưa chắc bạn ơi vì mình củng thử rồi nhưng ko đúng như vậy có khi củng ra chim mái

the_anh_86
02-10-2007, 12:02 AM
cac bác cho em hỏi phân biẹt chích chòe lửa lúc còn non như thế nào vây. em muốn kiếm con chích chòe chống về nuôi.nhìn các bác có chim đẹp em mê quá

hoamimai
12-10-2007, 10:07 PM
thế vẫn chưa đúng .nhỡ đâu lông chưa báo thì sao .theo mình muốn bít trống nhanh hay mái bạn chỉ cần nhổ ít lông mép của chúng .mấy ngày sau moc lên bít liền

nguyentoan
13-10-2007, 08:20 PM
chưa chắc các bạn ah
mình thì mê chim này nhất đó nhưng kó mà phân biệt trống mái .Như các bạn nói cách phân biệt dưới mỏ ,mình đã thử rồi nhưng ko chính sát cho lắm vì dù có đen nhưng vẫn thành chim mái. Còn chim đầu to lông đen cũng chưa chắc .Tuy to nuôi lởn lên thì lại thành chim mái.Hè vừa rồi mình có bắt được 4 ổ nhưng chỉ được 4 con trống thôi.

nguyentoan
13-10-2007, 08:32 PM
thế vẫn chưa đúng .nhỡ đâu lông chưa báo thì sao .theo mình muốn bít trống nhanh hay mái bạn chỉ cần nhổ ít lông mép của chúng .mấy ngày sau moc lên bít liền
Sao bạn cũng biết điều này vậy. Mình thì ko thể chời được cho đến khi trổ cường nêm cũng đã thử như bạn và kết quả đúng 99,9%

hoami&gachoi2
25-06-2008, 03:21 PM
Nuôi chim thì phải kiên trì. Các bạn vội vàng thế làm gì con mái vẫn là con mái con trong van la con trong. Cứ chăm sóc chúng thật tốt đi lúc ra lông báo khác biết. Chứ cứ nhổ lông hay vạch bụng, xem đ...t mình thấy ko ổn lắm.

sinh_mayvinhphu
25-06-2008, 03:31 PM
Mình cũng thường đến mùa mua chòe non về nuôi tuyển chọn em hay rồi con lại thì bán. Kinh nghiệm như các anh em thấy rồi. Còn kinh nghiệm cua n\minh bổ sung thêm:
Con đực mồm nho hơn con cái. Họng trong không đỏ nó hơi co màu đen.

Tamquoc
28-06-2008, 11:36 AM
:Dmột công nuôi, nuôi luôn cả ổ đi bác, kiểu gì chả trúng! Trúng 1 con đực là OK rồi còn gì!!:D

nguyễnanhkhoa
29-06-2008, 08:18 AM
nói như bác này thì cũng như ko mình nuôi một con đực mình nuôi nó ko ngon hơn là một ổ mà một ổ tới 4 hay 3 con gì đó mình ko biết thời gian đâu mà nuôi tới 3 hay 4 con chứ nuôi một con chăm sóc chu đáo hơn tận tình hơn nhiều khi cũng làm biến thì sao

cugay_bg
29-06-2008, 09:35 PM
Chích Chòe lửa mái có thân hình nhỏ và màu lông xấu hơn con trống; con mái có cặp mắt to, tròn; con trống mắt hơi méo

anhnam
30-06-2008, 12:04 AM
chỉ dùm cháu với chích chòe non chưa lên cườm thì phân biệt trống mái như thế nào a mọi người chỉ dùm cháu đi
Cách lựa chích chòe than và chích chòe lữa trống.
Ta thấy 2 loại chim này sau khi trổ lông xong có đa phần lông đen mun bóng ánh thép trên đầu, lưng, đuôi kể cả mỏ và chân. Dựa vào điễm đó ta chọn con chim non nào có nhiều sắc tố đen, tức nhìn tổng thể chim to hơn, sậm đen hơn, ngực có nhiều bông hơn, phía dưới mỏ dưới đen tới gốc, chân thật đen đa phần chim trống. Nên chọn thêm mình dài, chân cao, mỏng lông, mắt tròn nhỏ, mỏ mỏng thẳng vừa, lổ mủi thông nhìn thấu qua, ngực nở, ta sẽ được một chàng ca sĩ đẹp mã hót hay.

hoami&gachoi2
03-07-2008, 04:12 PM
Theo kinh nghiệm của mình thì cứ nhìn con nào mình dài, đầu bẹp, mắt hơi méo là ok.

vinh_quangnam
12-07-2008, 09:32 PM
Xin mạng phép các bậc tiền bối.em có ý kiến nho nhỏ với em nó tí xíu nha.Anh sẽ chỉ cho rchid cách phân biệt nhanh và đơn giản nhất nhé( nói là đơn giản nhưng ko có gì là đơn giản khi ko có lòng đam mê em a.).Nếu nói như em là em sẽ đem về nuôi nên gọi nó là chung 1 ổ chứ gì? em cứ chọn con nào mỏ của nó to nhưng viền dưới mỏ (hay còn gọi là hầu dưới đen chạy sau vào cả phần lông dưới,) phần đầu to, có vẻ như bằng luôn hay gọi là đầu 3 phân(đầu xà) có màu đen nhánh:applause:. vậy chắc chắn 99% là trống.nếu khó quá em cứ đem về nuôi hết rồi post lên anh sẽ nói cho em cách rỏ hơn nhé.

vinh_quangnam
25-07-2008, 11:13 AM
Nói như anh Congminh thì em nhất trí, nhưng nó con nhiều yếu tố khác nữa.Cũng có nhiều con chim con làm mình đau đầu lắm anh a.nghiệt những con này sau này lớn lên lại là những con chim đẹp và là sát thủ đấy.(nếu là con chim trống)bạn hãy UP hình em nó lên thì AE dể nhận xét hơn.