PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chim bìm bịp

kimlong_225
20-05-2007, 08:13 PM
chào các bác! bác nào biết cách nuôi chim bìm bịp thì xin chỉ dạy cho cháu với.cháu mới nuôi 2 chú bìm bịp non rất dễ thương,bác nào biết xin chỉ dạy cho cháu.xin cám ơn!:-*
http://i67.photobucket.com/albums/h285/phoenix108/chim%20con%20moi/RECO0378.jpg

QuangDT
20-05-2007, 09:19 PM
chào các bác! bác nào biết cách nuôi chim bìm bịp thì xin chỉ dạy cho cháu với.cháu mới nuôi 2 chú bìm bịp non rất dễ thương,bác nào biết xin chỉ dạy cho cháu.xin cám ơn!:-*
Hic, bạn mua ở chợ Bưởi hả, chắc phải mua cái bơm tiêm bò rồi tạo cái vòi, đổ cám vào xi lanh bơm vào mồm nó :D
- Nhớ trộn thêm đồ tươi vào cám nhé, và cho uống nước cẩn thận.
Mùa vừa rồi mình đúc 1 ổ chim gì không biết được 2 tuần thì chết không rõ nguyên nhân. Chúc bạn nuôi thành công nhé!:applause:

cafesôngtrăng
20-05-2007, 10:03 PM
Con bìm bịp xấu như con quạ, nuôi làm gì? Con ấy chỉ thả vào hũ rượu là đẹp nhất!

khuyen87
03-06-2007, 08:32 PM
Bìm bịp là giống chim ăn thịt phải cho ăn dế,cào cào ,thịt bò hoặc heo là tốt nhất.Một thời gian sẽ quen ngay và thả được,nhà có vườn càng tốt Sáng cho ăn xong thả chiều gọi về (bất kể ở đâu nghe tiếng chủ gọi là bay về ngay tôi đã nuôi)cho ăn xong vào chuồng hoặc ngủ trên cây,loại này cũng hay rất dễ bám người,nếu quanh nhà bạn có chuột thì sẽ vắng ngay.Chúc ban nuôi B.Bịp thành công.

Bờm già
03-06-2007, 10:21 PM
Con bìm bịp xấu như con quạ, nuôi làm gì? Con ấy chỉ thả vào hũ rượu là đẹp nhất!
bạn lại đùa rồi, nó hơi xấu nhưng nuôi lâu nó dạn người vui lắm nhưng có 1 điều mà nghĩ mãi không biết có nên nói không, đó là hồi trước hay đi chơi với mấy ông nông dân già già (cỡ U60) nghe mấy ông nói bìm bịp hay tha rắn về thả quanh tổ. thế là Bờm sợ quá, về nhà thả liền mấy con bìm bịp đang nuôi.
Cái vụ này là nghe mấy ông đó nói thôi nhé - chứ tôi chưa thấy, nếu mà thấy được thì chưa chắc còn được ngôi đây gõ bàn phím!!!!!!!!

Bạch Đề
03-06-2007, 10:30 PM
Anh Bờm Già nói đúng lắm đó.
Mấy người ở quê nói Bìm Bịp hay bắt rắn về để quanh tổ chim con để giữ ổ chim con á.
Chúng rất hay rắn chỉ nằm im thôi, ai thò tay vào là bụp liền. Cái này mình nghe nhiều người đi bắt chim nói.
hihi không phải lời của mình.

Kiwi_iwiK
03-06-2007, 10:58 PM
....Bìm Bịp hay bắt rắn về để quanh tổ chim con để giữ ổ chim con...
Không phải đâu, bìm bịp là giống chim săn mồi, rắn là thức ăn chính và là thức ăn khoái khẩu của chúng, rắn độc, rắn lành đều ăn tuốt, trong thời gian nuôi con, bìm bịp thường lùng bắt rắn tích cực hơn và tha về tổ để nuôi con, có thể trong quá trình mớn mồi, chim non không ăn hết rắn, còn để vương vãi quanh tổ nên trong dân gian mới có giai thoại như vậy. Bìm bịp là kẻ thù không đội trời chung của rắn, không có chuyện bìm bịp nuôi rắn đâu...

Vì biết bìm bịp hay ăn rắn độc, nên nhiều người nghĩ thịt bìm bịp rất có giá trị về mặt đông y, ta thường thấy bìm bịp trong các hủ rượu thuốc là như vậy đấy.
Chúc vui,

QuangDT
03-06-2007, 11:23 PM
:laughing:
Không phải đâu, bìm bịp là giống chim săn mồi, rắn là thức ăn chính và là thức ăn khoái khẩu của chúng, rắn độc, rắn lành đều ăn tuốt, trong thời gian nuôi con, bìm bịp thường lùng bắt rắn tích cực hơn và tha về tổ để nuôi con, có thể trong quá trình mớn mồi, chim non không ăn hết rắn, còn để vương vãi quanh tổ nên trong dân gian mới có giai thoại như vậy. Bìm bịp là kẻ thù không đội trời chung của rắn, không có chuyện bìm bịp nuôi rắn đâu...
Vì biết bìm bịp hay ăn rắn độc, nên nhiều người nghĩ thịt bìm bịp rất có giá trị về mặt đông y, ta thường thấy bìm bịp trong các hủ rượu thuốc là như vậy đấy.
Chúc vui,
Hôm nào ra Hà Nội em mời bác uống Bìm Bịp nhé bảo đảm tối cái vụ tăng 2 cứ gọi là như U 20 luôn

Bạch Đề
04-06-2007, 02:42 AM
Vâng hihi cám ơn anh Kiwi!
Em cũng nghe kể thôi, mà lúc bẫy chim ở Sơn Trà đang trốn trong bụi cây thì nghe cái xào, mình núp im thì thấy một em Bìm Bịp bay ra. Đôi khi em vẫn thấy ở Thanh Quang bán, hỏi họ thì dể nhiên để bán ngâm rượu.

Bờm già
04-06-2007, 02:29 PM
Như vậy là có tới 2 người xác nhận là có nghe nói và có 3 người xác nhận là hay có rắn quanh tổ. Vì lý do gì thì không quan trọng, quan trọng là một hôm ngủ dậy thấy những con rắn nho nhỏ xinh xinh bò quanh nhà..... tiếp theo là cái gì thì mọi người cứ tưởng tượng tiếp. Có người nghĩ tới nồi lẩu rắn, hay rắn xào xả ớt, rắn bằm xúc bánh tráng, hay rượu rắn, .... ........ nhưng cũng có người nghĩ tới cảnh có mấy con rắn lục bò quanh nhà .....
Thật ra thì cũng không chắc lắm, tất cả cũng chỉ là nghe nói. Nhưng mà nghe ghê quá, gai ốc nổi đầy mình, lá gan bờm nhỏ xíu xiu à.

lahansaigon
04-06-2007, 04:41 PM
Chim Bìm Bịp có khả năng bắt rắn rất tài tình.Đến bây giờ vẫn có nhiều người không hiểu tại sao chim Bìm Bịp lại có tài sát rắn như vậy mà k bị nọc độc của rắn làm tê liệt,nhiều người đặt ra giả thiết do Bìm Bịp tìm được các loại cây,thuốc có khả năng chống nọc rắn nên rắn chẳng "xi nhê" gì với chúng,ngay cả chim con!!!!!
Vì thế nhiều người tin uống rượu ngâm Bìm Bịp là 1 liều thuốc quý.Chả thế mà ở quê, nhà nào cũng có 1 hủ rượu ngâm Bìm Bịp to đùng vì đây là loài chim có rất nhiều ở các khu vườn,rừng gần nhà.Tuy nhiên hiện nay số lượng chim đã giảm đáng kể!!
Chim Bìm Bịp rất thích các loại giun ,dế,cào cào.......và chúng thường đi trên mặt đất để kiếm ăn.Nếu bạn nuôi thì cũng nên áp dụng cách này,nhớ có vài lùm cây nhỏ cho chúng ẩn náo!!!
Ngày xưa mình thường đi săn Bìm Bịp rất vui vì chúng có tập tính chỉ bay sà sát đất,lủi vào các bụi rậm,lùm cây để trốn tức thì,chỉ khi nào bị săn "rát" quá thì chúng mới bay liên tục và cao lên nhưng cũng chỉ bay 1 tí là lại sà vào lùm cây ngay,chúng bây cỡ độ cao khoảng 2-3m.Vì thế mà có nhiều người tưởng dễ bắt nên cố rượt theo,nhưng cuối cùng chỉ nhận được kết quả:chiếc dép bị đứt,hehehehehe

NGOCUONG
09-06-2007, 12:09 AM
Ái chà,mấy bữa nay lo bên giàn Lan nên không thấy bài này, xin lỗi anh em nhé
Bìm bịp cũng dễ nuôi lắm, gần như cái gì cũng ăn giun, dế, cào cào, thằn lằn (thạch thùng), sâu quy, mỡ lợn sống cắt nhỏ, thịt bò sống, cả cơm nguội , cám ớt viên(cho Nhồng) và cả thức ăn viên cho cá anh chàng cũng xơi luôn. Thường thì mình cho ăn sâu quy, anh chàng gắp từng con thấy thương lắm.

Rất mau dạn người, nuôi khoảng một năm thì có thể vuốt ve anh chàng được. Cứ nghe tiếng xe máy mình về đến cổng thì anh chàng gọi "cóc cóc cóc....". Còn nếu vuốt ve thì anh chàng thì anh chàng "ụt ụt ụt..." ra chiều khoái chí lắm. Mà cái phần nhìn xa thấy mầu đen ở đầu, cổ đó thực ra là ánh màu tím, đốm trắng rất đẹp. Và các bác có để ý là chân của anh chàng là hai ngón phía trước, hai ngón phía sau không?

Nhưng báo trước, anh chàng này phá phách lắm đấy cái lồng lưới (trong hình) vậy mà anh chàng tỉ mẩm gỡ ra để chui ra ngoài cơ đấy. Dịch cúm gà vừa rồi, anh chàng gỡ lưới chui ra ngoài, gia đình phần sợ cúm gà, phần tin dị đoan đuổi anh chàng đi mất, tiếc ơi là tiếc, không biết có vào hũ rượu của ai không. Chỉ còn di ảnh của anh chàng thôi.

phoenix108
17-06-2007, 12:19 AM
NÓ đây NGOCUONG ơi, cũng dễ thương lắm rất thân thiện và háu ăn kinh khủng.
http://i67.photobucket.com/albums/h285/phoenix108/chim2007/RECO0331.jpg
http://i67.photobucket.com/albums/h285/phoenix108/chim2007/RECO0328.jpg
Hihi mình cố nuôi nó lớn như NGOCUONG xem nó có phá chuồng không. không biết nuôi thả được không ? các bạn nhỉ ,nuôi thả mới thích...hihi

khoqn
19-06-2007, 03:59 PM
Nghe nói chim bìm bịp nuôi cở hai năm tuổi đi bẫy thú lắm, gần nhà tôi có mấy anh nuôi hai con , đã có người trả một triệu một con nhưng không bán, một ngày có thể bẩy được 5 sáu con, giá bán mỗi con khoảng 50000 đồng

phamvuthien
22-06-2007, 12:54 AM
tp hcm có bán ko mấy bác,giá cả thế nào.nuôi chán thì đem ngâm rượu cũng được Gặp phải con đang nhiễm H5N1 đem nhâm rượu biết đâu chữa được cúm gia cầm luôn ko chừng hehehe....

hoang phuc
26-06-2007, 09:46 AM
Ban noi rất hay, bìm bip chỉ đệp khi ở trong hủ rượu ma thôi

phamvuthien
26-06-2007, 06:37 PM
Ban noi rất hay, bìm bip chỉ đệp khi ở trong hủ rượu ma thôi
Nói gì kì thế,bìm bịp cũng đẹp đấy chứ,ko đen như quạ,nuôi cũng khôn mà chết đi cũng còn sử dụng được,bác nói thế tội cho em nó.Em đang muốn chơi 1 em đây ,các bác đừng làm em nhụt chí

phoenix108
27-06-2007, 08:29 PM
Thưa anh em trong ABV nói chung và chuyên mục CHIM nói riêng ,theo ý của mình thì không có chim nào là xấu cả . thiên nhiên ban tặng cho con người loài vật để cuộc sống thêm sinh động và vui vẻ hơn .Nhưng vì hiện tại con người tàn phá thiên nhiên [RỪNG- BIỂN] nhiều quá nên loài chim ,cá trở nên khan hiếm và nơi để chúng ta ngắm nhìn chiêm ngưỡng cũng không còn thành ra một số bạn mới có ý mang chim về nhà để mà nuôi dưỡng và thỏa lòng nhìn ngắm mặc dù sẻ không thấy hết được cái đẹp của chim .Theo mình nghỉ chỉ có con người là xấu thôi [một người chủ không biết sử dụng tài sản của mình] đụng cái gì cũng đều tính tới chuyện bỏ vào bao tử hết ,tính toàn chuyện ăn và ăn....như cái thời hồng hoang hái lượm và săn thú.
Mình chỉ mong một ngày mai tươi sáng nào đó trong tương lai công viên là rừng thành phố có công viên rừng bao quanh ,mọi vạn vật đều được bình yên vui sống cùng nhau theo định luật thiên nhiên ,ngày ấy mình sẽ tự tay mở lồng thả hết tất cả chim quí ,chim thuộc ,chim thân thương ra cho chúng vui sống tự do bên cạnh con người hiền hòa ......ôi ngày ấy còn xa quá..

phamvuthien
27-06-2007, 09:38 PM
bác phoenix108 nói hay quá.Nhìu năm làm người,em rút ra 1 kết luận.Loài nào có lợi là loài giúp con người,còn loài nào có hại là phá hoại con người cần tiêu diệt,mà thiết nghĩ nó cũng chẳng biết mình phá hoại đâu ,chỉ vì sinh tồn mà thôi(như két chẳng hạn).trong khi người chuyên gia đưa các con thú ra thí nghiệm giết coi chơi,nhưng chẳng có con thú nào coi mình là loài có hại cả.Nói mạnh được yếu thua là ko fair play nhưng con người toàn chơi trò đó với mấy em thú,chú tể sơn lâm chỉ là cái danh thôi chứ gặp mình cũng chạy cong đít.nói chung con người mới là kẻ phá hoại.Cứ ví con người là virut,trái đất là tế bào,vũ trụ là cơ thể,virut con người sinh sôi này nở ,phá tế bào trái đất ,rồi tiếp tục xâm lăng các tế bào hành tinh khác,phá tiếp rồi lan tràn trong cơ thể ko gian,cách thức của con người làm giống như tụi H5N1 làm í,bọc chúng là phiên bản thu nhỏ của loài người í.các bác nghĩ em nó có đúng ko(ái chà! nói hơi quá mình cũng là con người mà ,chửi ghê quá coi chừng mấy bác đây đập chết,vài lời góp vui mấy bác đừng giận nha,đọc chơi thôi.OKe ?????)

kimlong_225
27-06-2007, 11:08 PM
Thanks! Cám ơn các bác đã tham gia góp ý và bàn luận! Cháu rất thích loại chim này vì chúng rất thông minh và có nhiều nét đẹp riêng! Đôi chim của cháu đã lớn,chúng đã có thể tự ăn và bay theo cháu. Cháu còn nghe nói loại chim này còn có khả năng tự chữa bệnh hoặc chữa thương rất tài tình.Ví dụ như chim non bị người ta bẻ gẫy chân thì mấy hôm sau ko hiểu chim bố mẹ cho ăn gì mà chân chúng đã lành lại hoàn toàn bình thường.Đúng là 1 loại chim thật đặc biệt và thông minh!

kimlong_225
27-06-2007, 11:15 PM
Thanks! Cám ơn các bác đã tham gia góp ý và bàn luận! Cháu rất thích loại chim này vì chúng rất thông minh và có nhiều nét đẹp riêng! Đôi chim của cháu đã lớn,chúng đã có thể tự ăn và bay theo cháu. Cháu còn nghe nói loại chim này còn có khả năng tự chữa bệnh hoặc chữa thương rất tài tình.Ví dụ như chim non bị người ta bẻ gẫy chân thì mấy hôm sau ko hiểu chim bố mẹ cho ăn gì mà chân chúng đã lành lại hoàn toàn bình thường.Đúng là 1 loại chim thật đặc biệt và thông minh!

nhoccan_thamlam
07-07-2007, 11:45 PM
Anh Bờm Già nói đúng lắm đó.
Mấy người ở quê nói Bìm Bịp hay bắt rắn về để quanh tổ chim con để giữ ổ chim con á.
Chúng rất hay rắn chỉ nằm im thôi, ai thò tay vào là bụp liền. Cái này mình nghe nhiều người đi bắt chim nói.
hihi không phải lời của mình.
bạn nhầm rồi không có con rắn nào từ chim con cả mà không có con chim mẹ nào lại tha kẻ thù giết chim con về tổ cả đưng nghe nói nhảm. bìm bịp có tha rắn về tổ thật nhưng chỉ tha về cho chim non tợp thôi

hoangnguu
13-07-2007, 06:41 PM
Có phải thịt bìm bịp dai lắm phải ko ạ? Lúc trước có dịp về quê có mấy anh bắn chim, thấy bìm bịp cũng ko thèm bắn vì nói nó dai nhách, nướng ăn cũng ko nổi :D

QuangDT
13-07-2007, 07:36 PM
NÓ đây NGOCUONG ơi, cũng dễ thương lắm rất thân thiện và háu ăn kinh khủng.
http://i67.photobucket.com/albums/h285/phoenix108/chim2007/RECO0331.jpg
http://i67.photobucket.com/albums/h285/phoenix108/chim2007/RECO0328.jpg
Hihi mình cố nuôi nó lớn như NGOCUONG xem nó có phá chuồng không. không biết nuôi thả được không ? các bạn nhỉ ,nuôi thả mới thích...hihi
Anh ơi ! Hôm trước em nhìn nhầm tưởng con này là con Tu Hú, hóa ra nó là bìm bịp. Em cũng có 02 con này đầu tiên so với hình này tưởng Tu Hú hú hồn may là bìm bịp.
Con của anh nó lớn đến chừng nào rồi, xong lông cánh chưa anh?

phamvuthien
13-07-2007, 08:26 PM
tu hú với bìm bịp con nào ác hơn nhỉ,bìm bịp biết bắt chuột ,tu hú có biết bắt ko các bác,em nào to hơn

let-it-be
27-11-2007, 11:40 PM
Tu hú bắt chuột còn dữ hơn.
Bìm bịp ăn rắn, nhất là trong mùa chim con. Người ta bảo chim ngâm rượu tốt phải là chim non chứ chim già thì ko có tác dụng mấy.
Má các bác co dọc bài bìm bịp giữ nhà ko, hay lắm, nhưng em quên mất ở đâu rồi.

viethungb
11-12-2007, 05:25 PM
Trời ơi, rắn đâu ra mà sẵn thế. Khéo có rắn thì người chén trước cả bìm bịp ý chứ!

Aothuatgia
07-01-2008, 05:16 PM
a bờm à .rắn ở quanh tổ thì chỉ nghe nói mà thôi.nhưng nghe thì đừng tin cho lắm.Bàn thân tôi đang nuôi 3 chú bìm bịp nè.2con thành mồi rồi nuôi 5-6năm rồi đó.1con một năm mấy mới kêu.tôi ko bao giờ tin là có rắn đâu.nếu có thì là rắn chết bìm bịp để dành cho con ăn đó.cho nên bạn yên tâm mà nuôi.các anh chị trên diển đàn có ai thi đấu bìm bịp không chỉ mình với
------------------------
MUỐN BIẾT PHẢI HỎI.MUỐN GIỎI PHẢI HỌC

binhls
31-01-2008, 05:22 PM
Bạn nên mua các phụ gia của gà như phổi lòng(của lợn cung được) cho chim ăn nó lớn rât nhanh(nhưng ị hơi bị khịt mũi đấy) sang tháng 3 âl nó kêu nghe hay lắm gợi cho ngươi nghe cảm giác nhớ nhà,nhớ bạn bè xa xăm.lúc nó kêu các giống chim khac tịt ngòi liền.

Huanpham
01-02-2008, 10:51 AM

Theo những gì mà người lớn nói lại thì điều đó là đúng, Người ta bảo nếu thấy tổ chim Bìn bịp thì bẻ chân chim con đi sau đó, rình xem con mẹ đâu và hái lá gì về chữa cho con thì mình lấy lá đó để trị gảy tay gảy chân.
Với điều này thì Em đã thẩm định rồi, bẽ chân cả 4 con con, thấy chúng có lành thật nhưng bị tật hết, toàn xicàque thôi.
Mà nếu có đi nữa thì ở rừng mới có chứ ở nhà, với quanh khu vực dân cư thì các cây đó bị làm củ đốt hết rồi, có đâu cho nó chữa bệnh.
À mà quên, Ông già tui nó, nuôi bìn bịp và quạ non thì có thể tập nói được.
giọng của chúng rất lớn và ồ, nhưng với điều kiện chỉ cho nó nghe tiếng người (những câu mà mình muốn tập và theo trình tự) trong giai đoạn đang tập, mấy chú mấy bác thử xem. Em thì củng chỉ nghe thôi..

cutidangyeu
17-02-2008, 02:25 PM
Bìm bịp thì chỉ cần cho ăn thịt lơn xay là OK roài .

NAMNHI
19-03-2008, 08:56 PM
a bờm à .rắn ở quanh tổ thì chỉ nghe nói mà thôi.nhưng nghe thì đừng tin cho lắm.Bàn thân tôi đang nuôi 3 chú bìm bịp nè.2con thành mồi rồi nuôi 5-6năm rồi đó.1con một năm mấy mới kêu.tôi ko bao giờ tin là có rắn đâu.nếu có thì là rắn chết bìm bịp để dành cho con ăn đó.cho nên bạn yên tâm mà nuôi.các anh chị trên diển đàn có ai thi đấu bìm bịp không chỉ mình với
------------------------

Hì hì!

Bác cho hỏi thăm chút kinh nghiệm làm lưng vốn nuôi chim bìm bịp với nhé!

Bìm bịp mồi của bác nuôi từ chim nhỏ lên hay bẫy ngoài rừng về rồi nuôi chim bổi hả bác?! Mà bìm bịp có 2 loài lận: Bìm bịp quạ và bìm bịp công, nuôi loài nào thì hay hơn hả bác?!

Aothuatgia
20-03-2008, 12:05 PM

nhoccan_thamlam
24-03-2008, 12:30 PM
đây là loại bìm bịp nhỏ đúng không mấy pác ?????????????????

Aothuatgia
27-03-2008, 03:42 PM
Đây là bb bà ko phải bb cóc đâu bạn...........................

netkery
31-03-2008, 07:32 PM
mấy em này thấy bán ngâm rượu tốt lắm heheh chưa bao giờ nuôi loại này cả

CM_hocmon
07-04-2008, 09:23 PM
chúc mừng bạn đã dám nuôi chủng loại này , còn mình thì không nuôi đâu , tiếng nó kêu nghe dễ sợ quá !

trungcafe
07-03-2011, 03:20 PM
Mới mua một chú BB 2 năm tuổi chuồng,ai cũng chê nhưng mình thích.Lúc nó đói đòi ăn dễ thương lắm...chỉ có tiếng kêu là chưa quen nghe thôi (vì chỉ nghe qua sách vở ca dao).

phutancamau
07-03-2011, 09:40 PM
Hì hì!

Bác cho hỏi thăm chút kinh nghiệm làm lưng vốn nuôi chim bìm bịp với nhé!

Bìm bịp mồi của bác nuôi từ chim nhỏ lên hay bẫy ngoài rừng về rồi nuôi chim bổi hả bác?! Mà bìm bịp có 2 loài lận: Bìm bịp quạ và bìm bịp công, nuôi loài nào thì hay hơn hả bác?!
trời............Bác chuyển qua nuôi loại này khi nào vậy???? Hiiii...........cái này em có thể trao đổi với Bác Lan đc nè.....hiiiii......Ở trong Cà Mau thì bìm bịp mồi nuôi từ con lên hết......chưa thấy ai nuôi chim già làm mồi bao giờ vì nó nhát đến chết........chim mái là mồi hay nhất vì nó bắt đc cả trống và mái khi đi bẫy,.........Bìm bịp trong em có 2 loại:
Thứ nhất là bìm bịp cóc ( nhỏ con): Loại này thì khi đi bẫy kẻ địch thấy nhỏ con nên.....nhào vô đánh.....
Thứ nhì là bìm bịp bà ( loại này to con khoãng 6-700 gam hiện Bác Tư Hil nik Hil ở box cu gáy đang nuôi.....chỉ cần mình ra hiệu là nó bo ( kêu) Bịp....bịp.....bịp......hấp dẫn lắm......Cả 2 loài này đều làm mồi đc hết! Kính Bác!

hoangmobi
05-04-2011, 02:34 PM
------------------------
Thu âm tiếng kêu port lên AE thưởng thức cái Bác ơi ! Hoặc ai máu thì down về dùng loa USB đi bẩy :laughing:. Thanks !

cugaycangio
07-04-2011, 03:22 PM
các bác cho e hỏi có cách nào để bẫy bìm bịp không ở chổ e ở nhiều chim bìm bịp lấm nhưng không biết cách bắt bác nào có cách nào hay chỉ e với thân

HuyLH
16-04-2011, 01:19 PM
Theo những gì mà người lớn nói lại thì điều đó là đúng, Người ta bảo nếu thấy tổ chim Bìn bịp thì bẻ chân chim con đi sau đó, rình xem con mẹ đâu và hái lá gì về chữa cho con thì mình lấy lá đó để trị gảy tay gảy chân.
Với điều này thì Em đã thẩm định rồi, bẽ chân cả 4 con con, thấy chúng có lành thật nhưng bị tật hết, toàn xicàque thôi.
Mà nếu có đi nữa thì ở rừng mới có chứ ở nhà, với quanh khu vực dân cư thì các cây đó bị làm củ đốt hết rồi, có đâu cho nó chữa bệnh.
À mà quên, Ông già tui nó, nuôi bìn bịp và quạ non thì có thể tập nói được.
giọng của chúng rất lớn và ồ, nhưng với điều kiện chỉ cho nó nghe tiếng người (những câu mà mình muốn tập và theo trình tự) trong giai đoạn đang tập, mấy chú mấy bác thử xem. Em thì củng chỉ nghe thôi..
mình nghĩ "chó liền da, gà liền xương" chắc bìm bịp cũng như gà chứ không có cây là gì hết?

Tran Quy Vinh
22-04-2011, 07:55 AM
Tôi đã nuôi bìm bịp nhiều lần rồi! Rất dễ nuôi và đăc biệt ăn rất nhiều. Thức ăn của bìm bịp là các loại sinh vật như cào cào, dế, nhái, cá, thằn lằn, rắn nhỏ cũng ok. Vì vậy phân của bìm bịp rất thối, ngửi là muốn ói ngay. Đây là loại chim nuôi rất đễ mến người cú đi quanh quẩn đòi ăn, đi dưới đất như gà! Bìm bịp lớn ngoiài thiên nhiên thì nghe kêu rất lơn còn mình nuôi thì chưa thấy kêu lớn bao giờ, chỉ kêu en éc đòi ăn thôi....!

bavu
10-05-2011, 03:18 PM
bìm bịp nhà em đây .Em này mới nhập khẩu nhà em được môt tháng ăn rất khỏe http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011051012919nmywywu0ow136261_4.jpeg http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011051012919zwi2zdy3od330085_6.jpeg

mjean
11-05-2011, 01:20 PM
có bác nói là trong mũi bìm bịp toàn giun với lãi, các bác nghĩ sao, nên nuôi hay ko, và nuôi thì vệ sinh thế nào là tốt nhất cho cả chủ và chim? em cũng muốn nuôi mà tưởng tượng đến những thứ trong mũi nó thì ngán quá.

bavu
14-05-2011, 01:21 PM
Không biết ngoài thiên nhiên sao chứ , em đã nuôi qua vài con rồi có thấy giun lải gì đâu. Em bỏ thao nước ở trong chuồng một ngày chú ta tắm một hai lần lận ,rất sạch chỉ có điều phân chúng hơi hôi thôi.

thanhtruc
16-05-2011, 07:30 AM
có ai có tiếng bìm bịp ko cho em xin đi.thanks anh em nhiều

thanhtuhepc
26-06-2013, 05:11 PM
bạn nào có file bìm bịp kêu up lên cho mình xin với, đang nuôi 1 em.

dragon999
27-06-2013, 03:37 PM
bạn nào có file bìm bịp kêu up lên cho mình xin với, đang nuôi 1 em.
Bạn sợt trên gu gồ một lúc là có ngay thôi, thiếu gì :D

dragon999
28-06-2013, 03:23 PM
Em upload 2 file Bìm Bịp định dạng MP3 lên cho các bác đây, các bác download về rồi giải nén ra là dùng được và nhớ click chuột Thanks em cái nhá =))

http://www.mediafire.com/?hzlc1z6xdpgjydt

thanhtuhepc
29-06-2013, 05:20 PM
Em upload 2 file Bìm Bịp định dạng MP3 lên cho các bác đây, các bác download về rồi giải nén ra là dùng được và nhớ click chuột Thanks em cái nhá =))

http://www.mediafire.com/?hzlc1z6xdpgjydt
cái này thì mình có rồi. nhưng file tạp âm và ko chuẩn lắm. dù sao cũng thanks bạn.