PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Bình CO2 cứu hỏa -> dùng cho Thủy Sinh help me !!!!!!!!!!

Billykid
22-05-2007, 07:06 PM
Em có bình CO2 cứu hỏa có cái van bóp. Em muốn chuyển nó qua van vặn + với van điều Áp.
Cho em hỏi làm mấy cái đóa ở đâu + giá cả ????.
Ai bít chỉ dùm em cám ơn nhiều.

purple_forest
22-05-2007, 08:30 PM
Bạn phải xem coi bình đó thuộc loại bọt hay là loại khí, nếu là loại khí thì dùng đc, còn bọt thì ngược lại. Cách phân biệt là lấy tay gõ lên bình nếu nghe "boong boong" là khí còn nếu nghe "bạch bạch" thì chắc bạn phải đi mua bình khác....mấy cái kia bạn đợi những tiền bối trả lời giùm vậy vì mình cũng kô biết rõ

Billykid
22-05-2007, 09:48 PM
Bình CO2 chứ đâu phải Bọt CO2 . Bọt nó khác, cám ơn bạn đã lưu ý.

tienbm
22-05-2007, 09:55 PM
Bình CO2 chứ đâu phải Bọt CO2 . Bọt nó khác, cám ơn bạn đã lưu ý.
Đúng đấy, khi mua bình cứu hỏa nhớ nói là mua bình khí, còn nếu bộ van điều áp tốt thì vẫn cứ để tay gạt của bình dùng đâu có sao, cái hay là dùng bình loại này kích thước và bước răng của bình vừa luôn với Van CO2 không cần dùng nối, đây là hình bình mình đang dùng này:

Billykid
22-05-2007, 10:02 PM
Em cũng tính để luôn cái van bóp nhưng mà sẵn tiện hỏi thì em hỏi luôn thể. Mai mốt có muốn đổi van vặn thì khỏi mắc công. Em xem rồi nó là bình GAZ CO2 :D .

khanh123
23-05-2007, 12:10 PM
Em có bình CO2 cứu hỏa có cái van bóp. Em muốn chuyển nó qua van vặn + với van điều Áp.
Cho em hỏi làm mấy cái đóa ở đâu + giá cả ????.
Ai bít chỉ dùm em cám ơn nhiều.

bác nên ra chợ trời mà tiềm, nhưng nhớ phải biết cái cuồi van hiện tại trong bình là đường kính bao nhiêu.?
-tiềm mua cuồi van của bình oxygen or mình gas củng đươc.
-bác lại mấy chổ báng bình pccc củng có or mấy chổ tái chế lại bình pccc củ,mình đổi van bóp thành van vặn.
Họ thu lại van củ đó,mình chỉ đổi và bù tiền thôi

DUYACC
29-05-2007, 03:57 PM
Bác nhớ tìm mua loại van vặn có đầu ren ngoài cở size 22 nhé! vì van giảm áp mình mua ở Tạ Uyên (140k cái) là răng 22.

Billykid
29-05-2007, 09:49 PM
Tạ Uyên ở đâu vậy bác. 140k bộ van giảm áp mua về chỉ gắn vào cho gắn ống nhựa thôi phải hem bác. Em vẫn chưa tìm đc chổ mua Bộ Van Giảm áp.

kelangtri
30-05-2007, 08:51 AM
Các bác ra ngoài chợ trời hoặc các tiệm bán ống đồng thì hay có bán bộ van giảm áp. Có nhiều loại, loại ko có đồng hồ nhưng tốt thì khoảng 140k. Có đồng hồ , loại thường thì 120k-140k, loại tốt thì cỡ 320k. Còn về cái mỏ vịt ở trong bình cứu hỏa mới, theo mình thì cứ dùng như vậy cho đến khi hết bình rồi thay luôn thể, chứ 1 cái van đó 40 50k, mà nạp thêm khí củng cỡ chừng đó tiền, thành ra là ~100k. hehe. Thế là mất đứt 2 bụi cây hoặc cả 1 bầy cá rồi.

trantankhoa
30-05-2007, 09:23 AM
Hihi, lại nhiều chiện tí :blushing:

Bạn nào ở Xì Gòn, thì đến khu bán ống đồng cho máy lạnh, mình quên tên đường mất rồi :confused: nhưng đường đi như sau:

Đường Nhật Tảo, chỗ khu ktx đại học Bách Khoa (gần sân vận động thống nhất), các bạn đâm thẳng về phía ngược lại với SVĐ, tức là đi thẳng qua ngã tư với đường Lý Thường Kiệt, chạy tiếp cho tới khi đụng 1 ngã 4 nữa, hình như là đường Lý Nam Đế. Ngay góc đó có một tiệm bán đủ loại van trên đời :(

Tới đó vào và hỏi, cho em xem van gió, ren 22. đừng có nói là van giảm áp gì gì đó cho hồ thủy sinh nhá, điếc đặc đấy :D, van đó "dân gian" gọi là van gió :p Loại thường và sử dụng phổ biến hiện nay là khoảng 70k.

Tuy nhiên đó là chỗ để mọi người đi tham khảo nếu thik táy máy tay chân thôi, nhưng mình thành thật khuyên mọi người:

1. Xài như bác tienbm
2. Ra tiệm làm sẵn mà mua, lựa cái bình nào còn tốt í, nhớ xem đáy bình nữa :rolleyes:

Mua van gió về lại phải tiện ren côn, mới gắn được vào bình chữa cháy, vất vả lắm, giá thành chênh lệch ko bao nhiêu, tiết kiệm thời gian ngâm cứu cái kác, TS còn khối chiện để mà lo :laughing:

DUYACC
30-05-2007, 02:15 PM
Tạ Uyên là đường cắt với đường 3-2 (hỏi xe ôm sẽ rõ). Nếu đi từ 3-2 lên gần tới Tạ Uyên bên phía tay phải có 1 chổ bán bình chửa cháy 3kg = 300k (không lấy vòi xịt, sạc lại bình 10k/1kg). Quẹo từ 3-2 vào Tạ Uyên (qua ngã 4 bán đồ phụ tùng xe) bên phía tay trái chổ bán đồng hồ các loại (Dãy nhà có gác gỗ phía trên) hỏi mua đồng hồ giảm áp oxygen (loại có 2 đồng hồ hàng mói của TQ 140k). Hàng này xài cũng OK lắm. Bộ giảm áp này về chỉ cần mua ống nhựa gắn vào và gắn thêm ống truyền dịch nữa là xài được rồi.

Billykid
30-05-2007, 07:58 PM
Em cám ơn các bác đã tận tình chỉ bảo. 2-6 nếu có đi SN hội ngộ luôn he, em có nhiều vấn đề thắc mắc muốn thọ giáo mấy anh lắm :D .

baby
31-05-2007, 05:27 PM
nếu anh muốn thay toàn bộ hệ thống van gồm tay vặn van lớn và van điều tiết nhỏ để gắn trực tiếp ống vào dùng mà ko cần van giam áp thì em bít có chổ bán nó nhưng chi phí thì: van chính 150k, van chỉnh nhỏ 80k và tiền bơm khí nữa tính ra gần 300k. Mua bình mới sướng hơn, đỡ mất công xách đi thay. Nhưng nếu anh thích thì pm cho em, em chỉ chỗ cho.

Billykid
31-05-2007, 06:29 PM
Chi mắc công thay cái van chính. Bạn chỉ mình chổ thay cái van phụ thôi đc hem. Cái van đóa có gắn vô đc cái chụp của thằng bình cứu hỏa hem.

baby
12-07-2007, 02:12 PM
@Billykid (http://aquabird.com.vn/forums/member.php?u=1667): rất tiếc là ko, em thử rùi. Bởi vậy nhà còn 1 bình như vậỵ mà vẫn phải đi mua bình có sẵn van mới. H ko bít làm j với nình đó nè............