PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách để chim sơn ca lên nấm

thanhtrung
30-05-2007, 10:41 PM
MÌnh có cách này để giúp sơn ca mau lên nấm không biết có bác nào thử qua chưa. Mình lấy giấy bóng kính hơi tối mầu phủ xung quang lồng từ chỗ để cóng lên đến nấm làm cho con chim muốn ngó nghiêng thì phải lên nấm mới nhìn ra ngoài lồng đc. Mình đã áp dụng và chỉ cần 2 tháng con sơn ca nhà mình đã lên nấm hót và hầu như không thấy lên cóng nữa, lúc nó thay lông nó cũng lên nấm mặc dù ít hót.

que_matrix
31-05-2007, 03:21 PM
Chà thế chú chim bạn thuộc dạng tò mò nhỉ..... bạn đã thử nhiều con chưa? mới có một con thì cũng chưa hẳn đúng đâu!

thanhtrung
31-05-2007, 08:18 PM
Mình có 2 chú sc, 1 chú đc 4 năm còn em còn lại đc hơn 1 năm. Mình đã thử áp dụng cả 2 con nên mới giám post lên cho anh em thử

mê sơn ca
01-06-2007, 05:21 PM
đê sơn ca lên nâm thi dê nhưng đê no hot mơi kho anh a.anh cu cho nam thap rôi nâng dân lên kiêu jgi cung len.co con chim duôi em mua vê 2 hôm la lên nam

thanhtrung
01-06-2007, 10:16 PM
để sơn ca hót thì cũng đơn giản thôi mà, mỗi ngày cho ăn cào cào (cào cào non càng tốt), mướp đắng hoặc dưa chuột, cám ngon, nước sôi để nguội, bổ xung khoáng, cho tắm nắng (sơn ca rất ưa nắng)là ok.

n_nhoang
02-06-2007, 08:20 AM
để sơn ca hót thì cũng đơn giản thôi mà, mỗi ngày cho ăn cào cào (cào cào non càng tốt), mướp đắng hoặc dưa chuột, cám ngon, nước sôi để nguội, bổ xung khoáng, cho tắm nắng (sơn ca rất ưa nắng)là ok.
Thế nó có ăn dầu rán không bác ơi...........................................

huy31101984
02-06-2007, 04:17 PM
cũng còn do tố chất của con chim nữa.có con chim đuổ mua về 3-5 hôm la hót chuyện nhưng co con nuôi mãi chẳng thây mở mỏ.có con lên nấm nhưng chưa hót,có con hot nhưng ko lên nấm nhiều

thanhtrung
03-06-2007, 09:17 PM
đúng là còn phụ thuộc vào tố chất của con chim nhưng cũng đã có rất nhiều người bị lừa khi mua sc, mua nhầm con sẻ đồng nhìn bề ngoài thì khó phát hiện. ai đã dừng chân ở mấy bãi đỗ xe ô tô thuộc hải dương đông chiều thì biết, khi xem chim thì đúng là sc thật nhưng đem về nuôi gần năm trời ko hót đem ra cho mấy cao thủ thì mới biết là sẻ đồng (thật tội nghiệp)...

huy31101984
05-06-2007, 03:28 PM
anh thành trung nuôi nhiêu sơn ca ko ah.em ở hà nội nuôi 5 nhoc

thanhtrung
05-06-2007, 09:10 PM
Mình chỉ nuôi 2 em thôi, đang định thêm 1 em nữa nhưng sợ cúm lắm vì đang có dịch ở đây mà.

TDPhi
06-06-2007, 11:09 AM
Mình thì lại ép sơn ca lên nấm như thế này: treo cóng thức ăn, cóng nước lên cao ngang tầm với độ cao khi chim lên nấm và như vậy chú chim muốn ăn buộc phải lên nấm mới được no bụng. Một cái bất tiện khi nuôi lồng tròn là phải khoan lỗ để dời nấm ra gần cạnh lồng!

cavang
06-06-2007, 11:44 AM
Mình cho em SC của mình lên nấm bằng cách là không cho thức ăn vào cóng mà rải một ít lên nấm, muốn ăn thì lên đó còn không thì đói bụng, cách này làm cho SC của mình lên nấm thường xuyên, khi đã quen thì cám lại vào cóng như thường.

thanhtrung
06-06-2007, 08:19 PM
Mình ghét nhất là nhìn thấy con sơn ca đứng lên cóng thức ăn hót, nhiều lúc còn ị ra thành của cóng nhìn phát ớn.

huy31101984
07-06-2007, 11:12 AM
em thì cho chúng lên nấm bằng cách cho nám thấp rồi khi nó chiu lên thì nâng cao dần

huy31101984
07-06-2007, 11:13 AM
có anh nào cho em dịa chỉ mua sơn ca vơi.sơnca thăng cũng dc

thanhtrung
07-06-2007, 08:40 PM
Ở ngoài mình có người nuôi 1 em SC thăng đang rất căng, mình gạ mãi mà ổng không bán, bà vợ thì nói thách từ 10 -> 11triệu mới bán

cavang
08-06-2007, 10:31 AM
có anh nào cho em dịa chỉ mua sơn ca vơi.sơnca thăng cũng dc
Huy ơi em gọi cho anh Hùng nhé, Tel: 0936711269, tay này nhiều SC lắm mà toàn Sông Hồng thôi.
Còn địa chỉ nữa ở nhà ông Dũng - Lý ngã tư sở - ông này toàn Sc Huế.
Dũng Nga - 231 Phố Hồng Mai Tel: 0983562466.
Anh Hưng phố Cổng đục cũng đang có nhiều lắm khoảng 20 chú SC Huế.
Em có thể đến các nơi đó xem nhé

huy31101984
08-06-2007, 02:21 PM
vâng em cũng đang đinh tuyên1 con sơn ca thăng anh ah.nhưng dắt quá đanh chịu vậy.nuoi ko tôt lại giông con căng ở nha thì phí lắm anh ah.tiền ko tiếc chỉ tiếc con chim hay chọn mãi mới được

cavang
08-06-2007, 02:30 PM
anh cũng đang có một em thăng vù vù như máy bay ý nhưng chưa thấy hót chỉ kêu quéc quéc thôi, hôm nào anh em mình đi kiếm nhé

huy31101984
08-06-2007, 02:31 PM
vâng anh cứ xăp xêp thời gian lúc nào anh dỗi anh em mình đi

thanhtrung
08-06-2007, 08:50 PM
Giá mà mình ở trong đó cùng các bạn thì tốt biết mấy, ở đây buồn quá ít người chơi sơn ca.

huy31101984
08-06-2007, 09:05 PM
anh thanhtrung ở đâu vậy.em ở hanoi.có dịp ae giao lưu sơn ca

huy31101984
08-06-2007, 09:09 PM
anh thanhtrung ở đâu vậy em ở hanoi o đây cũng nhiều ae mê sơn ca lắm

thanhtrung
08-06-2007, 09:39 PM
Mình ở Móng Cái quảng Ninh, ở xa quá khó giao lưu với các anh em quá

lua boi
17-06-2007, 02:26 PM
chắc mình phải ra Hà Nội ở quá . mình rất mê sơn ca nhưng trong này rất ít người chơi và giá củng rất mắc . mình chỉ có 4 con sc Huế thôi nghe nói SC Sông Hồng chơi hay nhưng mà vẩn chưa kiếm được em nào. có cách nào phân biệt được SC Huế va SC Sông Hồng ?

thanhtrung
17-06-2007, 08:20 PM
Theo các bạn nuôi sơn ca thì lồng cao và zộng bao nhiêu để chim thăng đc, mình có 1 em thăng đc nên muốn kiếm lồng cho hợp với nó.

cavang
17-06-2007, 08:40 PM
Theo các bạn nuôi sơn ca thì lồng cao và zộng bao nhiêu để chim thăng đc, mình có 1 em thăng đc nên muốn kiếm lồng cho hợp với nó.
Tuỳ theo diện tích nhà bạn, nếu có điều kiện (nhà rộng và thoáng) thì bạn làm cái lồng cao 1,5m và rộng ít nhất là 40cm đi, như vậy là tạm ổn rồi

huy31101984
19-06-2007, 01:22 PM
anh thanh trung có sơn ca thang à.em vân chưa đươc tận măt thấy sơn ca thăng có dịp anh cho em chiêm ngưỡng nhé

thanhtrung
19-06-2007, 09:26 PM
sợ bạn phải đi xa thôi, ra tận móng cái đấy. Con sc của mình mới thăng đc gần 5 tháng nay thôi, nó ko thăng nhiều đâu

cavang
19-06-2007, 10:02 PM
anh thanh trung có sơn ca thang à.em vân chưa đươc tận măt thấy sơn ca thăng có dịp anh cho em chiêm ngưỡng nhé
Hôm nào em qua nhà anh, anh cho em xem con Sc của anh thăng như máy bay luôn. Nhưng con đó ghét là nó không lên nấm để thăng mà chỉ lên cóng rồi thăng thôi, mãi mà chưa chữa được cái tật đáng ghét đó.

tuanph
31-08-2007, 01:03 AM
mình cũng từng là dân nuôi sc và bẫy chúng ngoài thiên nhiên . phải nói một điều rằng bẫy đc chúng là cả một kỳ công . chim sc ở vùng khác thì mình không biết nhưng ở sông hồng và quảng yên [quảng ninh] thì tuyệt vời về giọng hót. bản thân tôi thì chim sc sông hồng tôi cũng bắt được tương đối cả bố mẹ và chim con .tôi thấy sc sông hồng thật rất là lành và dạn người .nhiều con mới được 1 hôm mà để trong nhà sáng hôm sau đã nghe thấy hót như ở ngoài thiên nhiên thế mới lạ . nhất là những con trống mà mình bắt được cả vợ và con nó, chỉ cần tách vợ nó ra thì nó gọi ầm lên thậm chí hót inh ỏi luôn là khác . những lúc nhìn thấy cảnh đó mới biêt rằng tình cảm vợ chồng loài chim nói chung công nhận bất tử thật ..... :x còn nếu như có con của nó kêu đòi mồi ư...xin thưa rằng ... nó mớm mồi luôn nếu trong lồng có sẵn sâu tươi hoặc châu chấu non.mà kiểu mớm mồi cũng cực kỳ là điêu luyện .nó cạp 1 lúc khoảng 3 tới 5 con mồi trên mỏ theo 1 đường thẳng như xiên chả nướng sau đó mơm cho đàn con tới khi nào no không kêu đòi mồi thì thôi.... nói chung sc còn nhiều điều khám phá hết sức thú vị...... chính vì là loài sống trên các trảng cát dài và những bãi phù sa nên chúng bắt buộc phải có tầm quan sát rộng có nghĩa là phía trước,sau,bên phải ,trái và trên đầu chúng phải thoáng dễ quan sát để tránh kẻ thù và tai họa luôn rình rập. cho nên khi nuôi chúng trong lồng chúng sẽ dần dạn dĩ hơn nhưng bản năng thì vẫn còn ,nên nếu ta quây vanh đáy kín sc sẽ không bao quát đc tầm nhìn nên bắt buộc phải tìm cao độ để quan sát , và không nơi nào lý tưởng và chắc chắn hơn chiếc nấm đươc bố trí ở giữa chiếc lồng của các bạn .còn nếu như muốn nuôi theo cách cho mồi tươi hoặc thưc ăn lên nấm thì điều đó rất thích hợp với sơn ca non đang tâp ăn ...chúc các bạn có 1 dàn sỏn ca như ý.....:applause:

cuoptrengianmuop
31-08-2007, 08:29 AM
Cám ơn bạn vì những chia sẻ cho mọi người! Hi vọng bạn sẽ giúp đỡ các thành viên chơi Sơn ca ở Hà Nội nói riêng và trên diễn đàn nói chung để chọn lựa, giúp nhau có những chú chim Sơn ca hót thật hay!

thanhtrung
10-09-2007, 11:20 PM
mình cũng từng là dân nuôi sc và bẫy chúng ngoài thiên nhiên . phải nói một điều rằng bẫy đc chúng là cả một kỳ công . chim sc ở vùng khác thì mình không biết nhưng ở sông hồng và quảng yên [quảng ninh] thì tuyệt vời về giọng hót. bản thân tôi thì chim sc sông hồng tôi cũng bắt được tương đối cả bố mẹ và chim con .tôi thấy sc sông hồng thật rất là lành và dạn người .nhiều con mới được 1 hôm mà để trong nhà sáng hôm sau đã nghe thấy hót như ở ngoài thiên nhiên thế mới lạ . nhất là những con trống mà mình bắt được cả vợ và con nó, chỉ cần tách vợ nó ra thì nó gọi ầm lên thậm chí hót inh ỏi luôn là khác . những lúc nhìn thấy cảnh đó mới biêt rằng tình cảm vợ chồng loài chim nói chung công nhận bất tử thật ..... :x còn nếu như có con của nó kêu đòi mồi ư...xin thưa rằng ... nó mớm mồi luôn nếu trong lồng có sẵn sâu tươi hoặc châu chấu non.mà kiểu mớm mồi cũng cực kỳ là điêu luyện .nó cạp 1 lúc khoảng 3 tới 5 con mồi trên mỏ theo 1 đường thẳng như xiên chả nướng sau đó mơm cho đàn con tới khi nào no không kêu đòi mồi thì thôi.... nói chung sc còn nhiều điều khám phá hết sức thú vị...... chính vì là loài sống trên các trảng cát dài và những bãi phù sa nên chúng bắt buộc phải có tầm quan sát rộng có nghĩa là phía trước,sau,bên phải ,trái và trên đầu chúng phải thoáng dễ quan sát để tránh kẻ thù và tai họa luôn rình rập. cho nên khi nuôi chúng trong lồng chúng sẽ dần dạn dĩ hơn nhưng bản năng thì vẫn còn ,nên nếu ta quây vanh đáy kín sc sẽ không bao quát đc tầm nhìn nên bắt buộc phải tìm cao độ để quan sát , và không nơi nào lý tưởng và chắc chắn hơn chiếc nấm đươc bố trí ở giữa chiếc lồng của các bạn .còn nếu như muốn nuôi theo cách cho mồi tươi hoặc thưc ăn lên nấm thì điều đó rất thích hợp với sơn ca non đang tâp ăn ...chúc các bạn có 1 dàn sỏn ca như ý.....:applause:
Vậy cách để SC lên nấm hót của mình được đấy chứ, giống này khó thuần quá mình nuôi 4 -5 năm rồi thấy người vẫn bị nhảy, Chỉ đc cái là nghe hót thì tuyệt vời :x

bonchan
12-09-2007, 07:35 PM
heheheh chào bạn mình cũng là thành viên mới đăng kí thôi,trước mình cũng đã nuôi sc nếu bạn muốn cho sc lên nấm thi bạn hãy thử theo cách của mình là ban hãy kiếm 1 khúc gỗ hay một cành gỗ lũa làm nấm cho chim,bên ngoài thiên nhiên thì chim sc chỉ đậu lên những cành gỗ mà thôi,bạn mà cho nấm mua = gỗ tiện thì sc sợ ko dám lên đâu.
Mình đã từng làm mà chim sc mình cũng lên nấm đấy.

pigbooxinh
16-09-2007, 08:56 PM
chim sc cho lên nấm dể thôi làm đáy lòng làm = tôn + cát lên cho chim tắm để phơi chim ngoài nắng lâu cát + chất liệu tôn nống quá ắt chim phải lên nấm chứ đứng ở dưới nống thế sao chịu nổi tôi làm thế con nào cũng lên nấm cả

pigbooxinh
16-09-2007, 09:00 PM
mua nc nên lưa con có sừng cho chắc ko phải lo nhầm sẻ đồng,

dammechim
17-09-2007, 06:17 PM
Tớ cũng ở Hà Nội và cũng thích nuôi sơn ca lắm. Tớ nuôi mấy con rồi nhưng những con hay và mau mỏ thì lại bị chuột cắn mất. Bây giờ đang nuôi một chú nhưng chưa thấy chú đó mở mỏ mà chỉ đứng nấm thôi. Bác nào ở Hà Nội mà hay đi bẫy Sơn ca Sông Hồng thì hôm nào đi bẫy cho tôi đi ké với.

giangnd
17-09-2007, 09:43 PM
Nghe nói sơn ca mà muốn bẫy thì phải bẫy vào mùa chúng ghép đôi sinh sản thì mới bẫy được chứ. Bây giờ là mùa chúng thay lông thì khó bẫy lắm.

dammechim
20-09-2007, 03:15 PM
Tớ vừa qua anh Hùng (Hoàng Hoa Thám) anh vừa mua được 5-6 chú sơn ca Sông Hồng do anh Quang bẫy ngoài bãi, nhưng anh Hùng nói 400K một chú, còn 1 chú anh chọn riêng ra thì 500k cơ. Đắt quá. Ai có nhu cầu lên đó mà mua.

tuanph
20-09-2007, 03:30 PM
bạn dammechim muốn đi bẫy sơn ca hôm nào anh em đi rủ bạn nhé . số đt của bạn bao nhiêu để anh em mình còn liên lạc

dammechim
20-09-2007, 03:54 PM
Thế thì hay quá, số ĐT mình đây: 0983660971. Nhưng bạn hay đi bẫy vào khoảng thời gian nào cho mình biết với (sáng hay chiều) vì chiều mình phải đi làm rồi. Nếu đi sáng thì gọi mình đi với nhé. Thân.

tuanph
24-09-2007, 12:50 PM
ok khi nào đi mình sẽ đt cho bạn nhé see you again....he he

dammechim
24-09-2007, 03:10 PM
Tuanph độ này có hay đi bẫy không? Bà xã nhà mình sắp đập chum rồi! Bạn không đi bẫy ngay là mình đành thất hẹn với bạn rồi. Bạn cho mình xin số ĐT của bạn để có gì mình còn hỏi bạn nhé! Thân!

gay,choe,sonca
05-10-2007, 02:45 PM
mình có chú sơn ca cứ bay lên nấm và bay phần phật cách nấm 10 cm.
vậy chú đó khả năng thăng k nhỉ?

huy31101984
07-10-2007, 01:45 PM
đó có lẽ là do con chim bạn căng khỏe nên nó hay lên nấm vỗ cánh bay lên như bạn tả.mấy chú của mình cũng hay thế nhất là lúc phơi nắng

svxd
09-10-2007, 02:11 AM
bạn dammechim muốn đi bẫy sơn ca hôm nào anh em đi rủ bạn nhé . số đt của bạn bao nhiêu để anh em mình còn liên lạc
aTuanph cho e ké luôn nhé . Cường 0982 102 556 :applause:

gay,choe,sonca
10-10-2007, 11:07 AM
chào Huy.
trên HN phong trào chơi sc nhiều k bạn?
bạn biết trên đó có ai có con SC sông hồng nào hay muốn nhượng lại k thì báo mình với nhé.
bạn có hình SC nhà bạn k gửi cho mình mình xem với.
địa chỉ email là: anhtuan.lgs@sik.com.vn
SC nhà mình có 1 con thay hết lông và đang hót to dần còn chú chim m nói ở trên là chim mua này và chưa hót tiếng nào.

gay,choe,sonca
10-10-2007, 11:10 AM
Xin lỗi Huy.
email là: anhtuan.lgs@sikv.com.vn
m sẽ up hình sc cua m cho anh em diễn đàn đánh giá.
đặc biệt có 1 chú huế già có thể để tay sát ng mà k sợ và hình dáng to cao hơn chim quảng yên cơ (đó là com m thích nhất)

hoamimai
13-10-2007, 03:55 PM
Có đại ca nào sành về sơn ca chỉ giùm em với .em cũng nuôi rất nhiều chim nhưng chưa có sơn ca

trandagon
14-10-2007, 11:19 AM
mình có chú sơn ca cứ bay lên nấm và bay phần phật cách nấm 10 cm.
vậy chú đó khả năng thăng k nhỉ?
Nếu nó luôn bay đứng thẳng hướng từ nấm lên rồi lại hạ xuống nấm ( Không táp vào thành lồng), cánh vỗ đều, đầu cúi xuống, đuôi xòe cúp xuống thì bạn có con chim thăng rồi đấy! hãy nuôi lồng cao từ 1m-1,5m nó sẽ bay rất đẹp. Chưa nghe hót cũng đẹp rồi. Năm trước mình mua được 1 con như vậy ai đến gần lồng nó cũng bay như thế: Trông như biểu diễn nghệ thuật (đúng kiểu trực thăng lên xuống - có lẽ vì thế người ta gọi là thăng).

dammechim
14-10-2007, 01:36 PM
Nếu nó luôn bay đứng thẳng hướng từ nấm lên rồi lại hạ xuống nấm ( Không táp vào thành lồng), cánh vỗ đều, đầu cúi xuống, đuôi xòe cúp xuống thì bạn có con chim thăng rồi đấy! hãy nuôi lồng cao từ 1m-1,5m nó sẽ bay rất đẹp. .
Hôm nọ mình vừa mua được một chú Sơn Ca Sông Hồng, theo dõi thì thấy chú đó bay lên gần như thế nhưng không đứng từ nấm bay lên hy vọng là về sau sẽ bay từ nấm bay lên. Lồng thì đã có sẵn rồi cao 2m.

gay,choe,sonca
15-10-2007, 11:05 AM
Nếu nó luôn bay đứng thẳng hướng từ nấm lên rồi lại hạ xuống nấm ( Không táp vào thành lồng), cánh vỗ đều, đầu cúi xuống, đuôi xòe cúp xuống thì bạn có con chim thăng rồi đấy! hãy nuôi lồng cao từ 1m-1,5m nó sẽ bay rất đẹp. Chưa nghe hót cũng đẹp rồi. Năm trước mình mua được 1 con như vậy ai đến gần lồng nó cũng bay như thế: Trông như biểu diễn nghệ thuật (đúng kiểu trực thăng lên xuống - có lẽ vì thế người ta gọi là thăng).

Cám ơn anh trandagon.
Em theo dõi và thấy giống như anh miêu tả.
em đang đặt lồng 1,6m, rộng 42cm rồi.
Hy vọng k phí hoài chiếc lồng.
Em mới mua dc 1 chú huế ng ta gọi là cánh tiên (vì cánh của nó chạm gần hết lông đuôi) bắt đầu vào căng rồi.
Và đang xem xét để mua thêm chú Quảng yên xịn (Chú này có 2 mắt xéch ngược và đỏ sọng).
Lúc nào em up hình lên để anh em đánh giá giúp.
Thanks.

thanh nhuan
27-12-2007, 11:44 PM
Xin hỏi anh Thành Trung: từ lúc SC non đến lúc nó hót được có lâu không, mất mấy năm? Cám ơn anh.

cavang
04-01-2008, 08:31 PM
Xin hỏi anh Thành Trung: từ lúc SC non đến lúc nó hót được có lâu không, mất mấy năm? Cám ơn anh.
to thanh nhuan: Từ khi có Sc non là vào khoảng tháng 4 thì bạn phải nuôi qua đợt thay lông lồng khoảng tháng 10 trở ra, nếu con nào nhanh thì cũng phải sau đó một tháng nó sẽ hót còn không thì phải đến mùa xuân, đó là mùa tìm bạn tình nó sẽ hót, như vậy là bạn phải phục vụ em nó ít nhất là 1 năm đối với em chậm mồm, còn em mau mỏ thì thời gian sẽ ngắn hơn một đôi tháng. Nếu kinh tế dồi dào thì theo mình bạn cứ làm một em hót rùi về chơi cho đỡ ngại chứ nuôi em mộc lên lâu lắm, chỉ sợ đến khi nó hót bạn đã chán rùi[-( I-|

khuyenliu2
10-01-2008, 01:15 PM
đúng là muốn sơn ca nên nấm ta chỉ cần quấn vải tối ở đâu là chim sẽ nên vì bản chất sc là chỗ cao nhất thì đậu . con chim sc căng thì mới hay đứng nấm hót nhưng có con ko bao giờ thấy nên nấm nhưng đến lúc căng thì suốt ngày nên nấm và hót

thanh nhuan
11-01-2008, 09:15 PM
Xin cám ơn CaVang. Tôi làm HN, ở Hà Đông, mê chim vài chục năm nay, không có không chịu nổi, nhưng nuôi SC thì mới thôi, giúp tôi với nhé:Nên cho nó ăn thứ gì thì tốt, ăn sâu khô có được không? Nghe bảo ăn sâu khô dễ quăn lông? Bao lâu nên cho tắm cát một lần? Thế nào là con SC đẹp? Muốn mua một con thuần nhưng nghe nói đắt lắm, đành mua con non về gột thôi. Treo SC cạnh Mi, khướu... có sợ SC mất giọng không? Xin cám ơn nhiều lắm!

NGUYENTAM17
19-01-2008, 09:18 PM
xin chào a e tôi thấy ae bàn về sơn ca vui quá . Sắp đến mùa đi bẫy sca rồi , ai từng đi bẫy sca rồi thì không thể nào quên các bạn có biết ko giống chim này khi hót cứ tâng dần từ thấp rồi nên đến cao đến khi ko còn nhìn thấy đâu mà chỉ còn lại tiếng hót cứ như vậy chú ta cứ hót phải đến 15 phút mới thấy chú ta hạ dần xuống rồi lủi vào đám cỏ rồi ko thấy đâu . như tôi đây khi đi bẫy là cứ phải kiếm đám cỏ rồi nằm thưởng thức rồi mới tính chuyện rải lưới .

thanhtrung
31-01-2008, 01:47 PM
Xin cám ơn CaVang. Tôi làm HN, ở Hà Đông, mê chim vài chục năm nay, không có không chịu nổi, nhưng nuôi SC thì mới thôi, giúp tôi với nhé:Nên cho nó ăn thứ gì thì tốt, ăn sâu khô có được không? Nghe bảo ăn sâu khô dễ quăn lông? Bao lâu nên cho tắm cát một lần? Thế nào là con SC đẹp? Muốn mua một con thuần nhưng nghe nói đắt lắm, đành mua con non về gột thôi. Treo SC cạnh Mi, khướu... có sợ SC mất giọng không? Xin cám ơn nhiều lắm!
Mình cho ăn sâu khô bao nhiêu năm nay mà có thấy 2 chú SC quăn lông đâu, tắm cát thì còn tùy vào mình có chăm chỉ ko? mình thường 1 tuần thay cát 1 lần ( lấy loại cát mịn nhỏ cát sông, ko nên lấy cát nước mặn) nuôi SC phải treo cao làm chim cảm giác không bị sợ -> hót siêng hơn, ko nên nuôi các loài khác nếu như đã nuôi sơn ca vì sơn ca học rất nhanh, nhất là treo gần khuyên+yến.

binhls
10-02-2008, 11:30 PM
những 2 tháng mới lên nấm thì chả cần bọc giấy gì nó củng lên bạn ạ,Tôi có cách này nhanh hơn nhiều,bạn làm 1 cái nấm cao 8cm ,chung quanh chân nấm bạn lấy mút sốp quấn quanh to vừa băng mặt nấm rồi lấy dây buộc thật chặt,sau đó bạn lấy bùn nhão bôi kín mút sốp và mặt nấm(sau khi khô trông rất giống một cục đất hình trụ) ban mới thả chim vào,bảo đảm chỉ 2-3 ngày chim nhảy lên mặt nấm ngay.Cứ để thế khoảng 1 tuần bạn cắt dây bỏ mút sốp ra ,chim chỉ bỡ ngỡ vài tiếng rồi quen ngay lại lên nấm binh thường ,để độ dăm ngày bạn thay vào chiếc nâm cao hơn

Dinh Tran Huu
31-03-2008, 04:51 PM
Theo tôi nếu bạn có cái lồng to như vầy thì SC sẽ thăng ngay, có con thăng tại chỗ đến cả phút mới chịu xuống ấy chứ, chúng hót thì từ sận thượng tầng 4 dưới nhà vẫn nghe thấy.http://upload35.com/upload/I12/1206962493.jpg

thanhtrung
05-04-2008, 09:25 PM
Cái lồng này có lẽ bác đem đi nuôi 1 đôi công thì hay hơn.

Dinh Tran Huu
20-04-2008, 09:53 PM
Cái lồng này có lẽ bác đem đi nuôi 1 đôi công thì hay hơn.
Nuôi công thì nó lại o biết hót mà mình chỉ thích nghe chim hót thôi, thế mới khổ chứ. Vì sơn ca chưa có ai nuôi đẻ nên mình thử nuôi xem sao, nếu thành công còn có SC non để cung cấp cho anh em chơi chứ, bẫy ngoài thiên nhiên mãi cũng hết, lúc đó lấy gì mà chơi, buồn lắm đó nghe. Bằng chứng là SC Cát Bi ở Hải Phòng bây giờ không còn nữa và nếu có cũng là chỉ nghe đồn mà thôi, hic hic.

thanhtrung
30-04-2008, 08:37 AM
Sơn ca mà nuôi từ nhỏ lên nghe hót chán như con gián, muốn SC non hót hay chỉ có cánh treo nó gần lồng con già rừng thôi.

thanhtrung
23-05-2008, 10:15 PM
cái lồng của bác DINH TRAN HUU hình như được nuôi trên sân thượng phải không? SC rất ưa nắng

chuhuyquang
08-09-2008, 09:03 PM
Vô học rồi , ko có tg chăm sóc nên đành chia tay 2 e Son Ca !!!
2 e nay , đã hót gió hơi hơi rồi , bác nào quan tâm liên hệ e : elegance969
hoặc phone : 0959578977

thienha.dochanh
05-07-2011, 10:43 PM
Tôi cũng vừa mới chơi, Mua mấy con Chim về chơi. Mới làm 2 em Sơn Ca nhi đồng thì 2 ngày sau may mắn thay 1 em lên nấm vẫy cánh há mỏ tập thể dục, còn một em nữa thì bó tay với nó. nó cứ đi quanh lồng cả ngày :( sao ma nó khỏe thế :). Hôm nay mua được của Ông Quang 2 chú em non. Hy vọng bằng cả tấm lòng chân thành dành cho no thì: 1) sống khỏe, 2) nhanh lên nấm, 3) năm sau sẽ thăng và hót :):):)
Nghe nói nuôi Sơn ca thi không nên nuôi cùng với Mi, Chòe, Yến nhưng mình lại có mấy con này. Chắc con Hoàng Yến thì phải chuyển thôi còn lại Mi và Chòe mình nuôi nó từ bé thì để lại. Không biết như vậy có vấn đề nghiêm trọng với em Sơn ca không nhỉ. Mình nuôi với mục đích là sở thích chơi thôi không cầu toàn lắm.
Mong AE cho mình lời khuyên khi nuôi Sơn Ca. Thanks and Best Regards. "" Thiên Hạ Độc Hành ""

lahansaigon
06-07-2011, 02:25 PM
.......... Mình nuôi với mục đích là sở thích chơi thôi không cầu toàn lắm.
.......................
Nếu bạn đã nói như thế này thì cứ nuôi vô tư những gì bạn thích!!
Chủ yếu người ta nói k nên nuôi chung vì sợ lai giọng, k hay ấy mà!!!

thienha.dochanh
06-07-2011, 11:05 PM
OK cảm ơn bạn nhieu :) cố gắng chăm sóc cho mấy chú Sơn Ca khi nao thành chim ngon để có thể post lên :).
Thức ăn cho Sơn ca mình dùng của Mi co tốt không nhỉ. Họa Mi mình dùng Công thức riêng với chất đạm chắc là cũng rất cao. như vậy có OK cho Sơn Ca không nhỉ. mình chỉ sợ cái gì quá thì cũng không hay nhưng trong loài Chim ma cho ăn ngon thi k biet thê nào nữa (Chưa co kinh nghiêm mấy, đang tìm hiểu các thể loại và kinh nghiệm nuôi mấy em này :) !
Ai có kinh nghiệm phân tích và giúp mình với nhé
Thanks and Best Regards. "" Thiên Hạ Độc Hành ""

hungthao
07-07-2011, 09:59 AM
cám bã cho sơn ca cũng đơn giản nếu bạn có đièu kiện làm thì tót hơn.bạn mua 5langj cám ba vì trọn 5 đến 10 quả trúng gà vịt phơi khô +2 lạng tôm tép khô say nhỏ+2 lạng lạc giang say nhỏ+ 1 lạng bọt nhọng tằm (nếu co) tất cả trọn đều, ngoài ra cho ăn thêm dua chuột

hungthao
07-07-2011, 10:15 AM
bạn cho mình hỏi luôn thể bạn mua 2 chú sơn ca của bác quang giá bao nhiêu

AirSupply
07-07-2011, 01:13 PM
Các bác xem hộ em này là trống hay mái?
Em này non nhưng được cái dễ bảo, tất nhiên là chưa hót rồi ạ!
Trang Upnhanh có lỗi nên em mới phải để các bác xem thế này, không phải dân nên các bác thông cảm!

littlestar
07-07-2011, 01:48 PM
Các bác xem hộ em này là trống hay mái?
Em này non nhưng được cái dễ bảo, tất nhiên là chưa hót rồi ạ!
Trang Upnhanh có lỗi nên em mới phải để các bác xem thế này, không phải dân nên các bác thông cảm!

Em này thì trống rùi, đẹp trai là đằng khác
Bác AirSupply chịu khó đầu tư vào thế hệ mầm non này nhỉ? Em này mua ở đâu vậy bác? Rổ rá thế nào ạ?
thân!

chi_nguyenngoc
07-07-2011, 02:18 PM
Nhìn mặt em này triển vọng quá!chắc lích zich rồi
Chúc mừng!

AirSupply
07-07-2011, 02:31 PM
Cảm ơn littlestar nhiều!
Con này hôm bắt nhà Vân Lịch 3,5 lít cách đây phải hơn 2 tháng rồi.
Dáng không được đẹp lắm, mình béo chân ngắn nên nhìn lịch bịch như mái, được cái lành, sau 1 ngày về nhà mà cầm sâu ăn luôn!

thienha.dochanh
08-07-2011, 01:48 AM
Không nên hỏi vấn đề này bạn ah. Mình xin lỗi là câu hỏi này minh không thích trả lời mong ban thông cam :)

Đây là công thức làm cám cho Mi, Chòe, Sơn Ca nữa :) các bạn cho lời khuyên với nhé.
1- Cám Ba vì 2 gói = 1 Kg
2- Nước xương ống lợn 3 lạng
3- Thịt bò tươi : 2 lạng
4- Tôm sú tươi : 2 lạng
5- Trứng gà ta : 40 quả
6- Hạt kỷ tử : 1/2 lạng (hiệu thuốc Bắc)
7- Dái gà ta : 6 hòn
8- Mật ong rừng : 2 thìa cà phê
9- Cà phê nước : 1 thìa cà phê
10- Đuôi tắc kè sống : 01 cái (hiệu thuốc Bắc cố gắng tìm thì có :) )
11- Sữa bột không đường loại cho trẻ dưới 1 tuổi: 5 thìa cà phê (có thì cho vào mà không thì thôi :) )
Cách làm :
- Đổ hết cám ra chậu nhôm trộn đều với xương ống lợn. Tôm sú hấp chín bóc vỏ, thịt bò tươi thái nhỏ, hạt kỷ tử hấp chín, dái gà để sống, con tắc kè chặt lấy đuôi. Tất cả năm thứ đó cho vào máy xay nhuyễn nhừ, sau đó trộn đều với cám Ba vì. Để ra ngoài trời nắng cho khô cám hoặc sấy khô. Tiếp theo là vào 40 lòng đỏ trứng gà vào cám, cho mật ong rừng và cà phê, tất cả trộn thật đều đem ra nắng phơi khô. Sau đó đảo sấy nóng 100 độ. Khi nào hạt cám khô vàng thơm ngậy là hoàn thành các công đoạn.
Ghi chú cho chim ăn chỉ đổ 1/3 cóng, ăn hết lại đổ tiếp, tránh để mồi nhiều sẽ bị mốc tại Cóng.

Tôi đã làm cho Chim của mình thức ăn như vậy :) Mong có sự góp ý chân thành. Thanks

chi_nguyenngoc
08-07-2011, 09:08 AM
Bài viết của bạn nên mở một chủ đề mới về cách(công thức) làm cám của bạn cho mọi người xem.Chứ bạn không nên cho vào chủ đề này vì chủ đề này mở ra đề anh em trao đổi rút kinh nghiệm làm sao cho sơn ca lên nấm.
Thân!

Ngọc_Quyên
08-07-2011, 09:53 PM
hôm wa ra tiệm mua sâu,thấy có cái lồng cao chứa 5 con sc bổi, thấy có 1 em lên nấm đứng chơi vô tư kìa bác

Rumbeng
08-07-2011, 11:00 PM
cho mình hỏi tiệm đó ở đâu vậy bạn ?mình cũng đang quan tâm nè.

mayrau9018
09-07-2011, 08:07 AM
Công thức cám của bác thiênha.dochanh cầu kì qúa, làm xong người còn thèm ăn nữa là chim :D
Về chế độ dinh dưỡng thì chuẩn rùi nhưng nhiều thành phần quá nên khó duy trì lâu dài. Đang áp dụng mà bận việc ko duy trì đc phải cho ăn tạm mồi khác 1 vài hôm là chim giảm lửa ngay.

AirSupply
09-07-2011, 09:28 AM
Nhìn công thức đó hết muốn nuôi chim luôn :(
Thôi thì cứ nuôi con chim dễ nuôi nhất cho xong, tuần cho uống nước 3 đến 4 lần là quá khỏe...căng tít :)

I&SơnCa
09-07-2011, 01:36 PM
Không nên hỏi vấn đề này bạn ah. Mình xin lỗi là câu hỏi này minh không thích trả lời mong ban thông cam :)

Đây là công thức làm cám cho Mi, Chòe, Sơn Ca nữa :) các bạn cho lời khuyên với nhé.
11- Sữa bột không đường loại cho trẻ dưới 1 tuổi: 5 thìa cà phê (có thì cho vào mà không thì thôi :) )
Cách làm :
- Đổ hết cám ra chậu nhôm trộn đều với xương ống lợn. Tôm sú hấp chín bóc vỏ, thịt bò tươi thái nhỏ, hạt kỷ tử hấp chín, dái gà để sống, con tắc kè chặt lấy đuôi. Tất cả năm thứ đó cho vào máy xay nhuyễn nhừ, sau đó trộn đều với cám Ba vì. Để ra ngoài trời nắng cho khô cám hoặc sấy khô. Tiếp theo là vào 40 lòng đỏ trứng gà vào cám, cho mật ong rừng và cà phê, tất cả trộn thật đều đem ra nắng phơi khô. Sau đó đảo sấy nóng 100 độ. Khi nào hạt cám khô vàng thơm ngậy là hoàn thành các công đoạn.
Ghi chú cho chim ăn chỉ đổ 1/3 cóng, ăn hết lại đổ tiếp, tránh để mồi nhiều sẽ bị mốc tại Cóng.

Tôi đã làm cho Chim của mình thức ăn như vậy :) Mong có sự góp ý chân thành. Thanks

Thân chào bạn thienha.dochanh!
Theo tôi thì công thức làm cám của bạn quá cầu kỳ -> Người chơi khó mà theo được... Tác dụng của nó tôi chưa biết ra sao ? Nếu được bạn nói qua về công dụng của nó khi bạn cho chim nhà bạn ăn để mọi người được mở rộng tầm mắt... Tôi đọc qua thấy có tới 11 vị trong thành phần cám, trong đó toàn những chất giàu đạm (40 trứng gà ta, mật ong rừng, đuôi tắc kè sống <-> toàn những thứ khó mua, thêm vào đó nào là thịt bò, xương ống, tôm, dái gà, kỳ tử, cà phê, sữa bột không đường...)... Tôi thiết nghĩ Sơn ca không cần thiết phải làm cám quá cầu kỳ vậy đâu...

- The end -

mayrau9018
09-07-2011, 02:17 PM
Đọc bài của Bác I&Sơnca em thấy bác rất am hiểu về sơn ca, có lẽ bác chơi đã lâu và có nhiều kinh nghiệm về loài chim này, mong được bác chia sẻ kinh nghiệm về cách nuôi dưỡng chăm sóc chúng. Bác cho em hỏi chim sơn ca nên phơi nắng bao nhiêu thời gian một ngày thì hợp lí ( những ngày nắng bình thường tầm 35 độ ) < với các loài chim khác thì khi phơi thấy chúng há mỏ cất vào là vừa nhưng áp dụng sang sơn ca thì cảm thấy ít quá, loài này vẫn đc coi là thích nắng mà vừa phơi đã thấy há rùi =))
Công thức cám bác áp dụng cho sc như thế nào?

Zeusck
09-07-2011, 09:37 PM

Cách làm :

Chim nhà mình mà làm cám thế này, thì vợ mình nó bóp một phát chết liền...

AirSupply
10-07-2011, 01:51 AM
Anh đi về có kết quả gì không, xách về máy em nữa hả anh?

thienha.dochanh
11-07-2011, 10:10 PM
Thật ra mình cũng có điều kiện (thời gian) nên làm cám như thế này. Nói thật là cũng hơi tốn công sức, vất vả cầu kỳ nhưng cũng có hiệu quả thật. Con Mi của mình từ khi mua về và cho ăn cám này thì khác hẳn. hót chuyện suốt ngày thế mới thích chứ. Nhưng mà lúc nó phấn khởi lên thì cũng hơi nhức đầu. Hót to quá !!! ma lại chơi khoảng 30 phút :( !!!. Còn mấy chú Sơn Ca non thi lớn nhanh khủng khiếp và béo ú ra. đặc biệt là nhanh bay hơn. Nuôi chim non đúng 1 tuần rồi mà giờ bay ngon :) (lúc bắt về mới bắt đầu lên lông non). Note: Làm cám này hơi mệt nhưng chim ăn lại ít hơn cám khác mà hiệu quả hơn nhiều (Mình đã áp dụng và thấy như vậy). Tính ra thì mất thời gian đi mua nguyên vật liệu thôi, cứ ở HN thì xác định bỏ ra 1 ngày mua nguyên liệu (khó nhất là con tắc kè sống, nên đặt hàng trước khi nào người ta có phi đến lấy ngay :U) dùng khoảng 3 tháng cho khoảng 10 chú chim :). (Tính ra khoảng 450k/ 1 lần làm cám ở công thức trên :):):) )

thienha.dochanh
11-07-2011, 10:25 PM
Chia sẻ cách để sơn ca lên nấm AE tham khảo nhé. Không biết có tác dụng với những con Sơn Ca khác không mình thì thành công rùi. Nuôi 2 tuần lên nấm chơi rồi.

1 Chịu khó nuôi trong lồng nhỏ (d = 30cm) khoảng 2 tuần và tìm mua 4 cái nấm. 3 cái cao khoảng 10 cm để quanh chỗ cóng thức ăn và 2 cái cao khoảng 15cm để ở giữ Lồng dùng cho loại chim non đấy các bạn nhé (hãy đặt nấm ngăn đường chạy 1 vòng quanh lồng chim đấy). khi ăn bao giờ nó cũng lên nấm mới chén thức ăn được, ăn xong thỉnh thoảng nó lên nấm cao và nhảy xuống. phương pháp này mình áp dụng thấy hiệu quả nên chia sẻ. các bạn chim nôi mãi mà không chịu lên nấm thì hãy thử xem nhé. Chúc thành công. Ok hãy post ảnh lên nhé và khao một cốc cafe anh em thưởng thức khi đọc bài đêm khuya. :):):)

doilacatbui
11-07-2011, 11:12 PM
hê hê sếp cứ đùa chẳng qua hơi may mắn thôi chứ em nuôi 2 năm chưa lên nấm toàn lên cóng đứng thôi chứ còn quả cám đấy nghe hơi ghê đảm bảo chả bác nào dám chơi ...... còn cái con nhốt trong lồng tàu đó xem ra có tố chất thật nhưng phải tầm 1 đến 2 tháng bắt đầu mới hót . cám đã làm thế sau này vẫn nuôi thế thay cám 1 cái chim xuống ngay o được như lúc ăn cám ngon nữa đâu =P~ nhưng tóm lại có 1 chú sơn ca hót không đơn giản như 1 chú hoạ mi hót :devil:

thienha.dochanh
11-07-2011, 11:44 PM
Cái thằng này nuôi chim 2 năm toàn đứng cát chơi trò tìm sâu thì biết gì. Thấy Chim Con mới mua chưa? :) lớn nhanh khủng khiếp và khỏe vô đối đấy thôi (chắc to bằng Chim mày rồi đấy :)). Nuôi cũng phải dành tình cảm cho nó thì mới có được sự đáp trả. Nếu cứ "Mặc Kệ Mày" thì có mùa quýt năm 3k cũng k hót. Lên nấm cũng phải nghệ thuật đấy. Mày cho con đấy vào lồng nhỏ thêm vài cây nấm nữa chắn đường đi nó quen nhảy lên dần là đứng nấm thôi hi hi hi. Lên diễn đàn bảo mình Chém Gió. Cám Chim thì giao cho Chú Tuấn đảm nhiệm việc này rồi khỏi phải lo :P mình chỉ cần cho nó ăn là ok thoi ma :):):). Mày thích mai anh cho it về cho con Son Ca đấy ăn thử nhé. Hôm nào hết cám thì đưa Chim sang chỗ anh mà nuôi luôn không là nó Quang Tèo đấy :):):).

thienha.dochanh
11-07-2011, 11:51 PM
Công nhận thay cám xong cho nó thì khác hẳn nhỉ. mua về cho ăn mấy tuần mà khác hẳn ngay :)

I&SơnCa
12-07-2011, 01:39 PM
Đọc bài của Bác I&Sơnca em thấy bác rất am hiểu về sơn ca, có lẽ bác chơi đã lâu và có nhiều kinh nghiệm về loài chim này, mong được bác chia sẻ kinh nghiệm về cách nuôi dưỡng chăm sóc chúng. Bác cho em hỏi chim sơn ca nên phơi nắng bao nhiêu thời gian một ngày thì hợp lí ( những ngày nắng bình thường tầm 35 độ ) < với các loài chim khác thì khi phơi thấy chúng há mỏ cất vào là vừa nhưng áp dụng sang sơn ca thì cảm thấy ít quá, loài này vẫn đc coi là thích nắng mà vừa phơi đã thấy há rùi =))
Công thức cám bác áp dụng cho sc như thế nào?

Chào bác mayrau9018.
Bác cứ đoán mò sao ấy, em nuôi Sơn Ca cũng thường thôi, vào diễn đàn em cũng chỉ mong được học hỏi các bác chứ có mấy kinh nghiệm mà chia sẻ... Vào diễn đàn mà cứ "Đao to búa lớn" đôi khi thấy không phải với thực lực mình có, tự cảm thấy ngại với người chơi -> "Chém gió" ... Với chút ít kinh nghiệm của em thì phơi nắng là không thể thiếu được với Sơn Ca, nhưng bác đừng quên thay nước khi nước trong cóng bị nóng, bản tính chim Sơn Ca chịu nắng rất tốt, nhưng đôi khi phơi nắng khi nhiệt độ ngoài trời quá cao chim vẫn có thể bị chết, chim chết ở đây không phải do nắng nóng mà chết mà là do nước trong cóng nóng quá chim không uống được -> Chim chết... Vấn đề về làm cám với Sơn Ca theo em là không cần quá cầu kỳ,lạc là không thể thiếu... nhưng theo em nên cho thêm một tỷ lệ nhỏ khoai lang là rất tốt, khoai lang giúp tiêu hóa được dễ dàng hơn, ngoài ra bổ xung thêm kê, vừng thì càng tốt… “Thuốc bổ cho đối tượng này là độc dược cho đối tượng kia” là chuyện bình thường ... Em thấy hồ sơ của bác quê ở Ninh Bình, nếu có dịp qua Hà Đông em mời bác vài ly ... "Thêm bạn thêm vui"...

- The end -

mayrau9018
12-07-2011, 03:49 PM
Cám ơn bác I&Sơnca, sơn ca đúng là em thấy nhiều con hay bị táo bón, mà chưa có biện pháp khắc phục nay nghe bác chỉ cho thêm khoai lang vào thức ăn thấy rất hợp lí, bác cho hỏi cách sử dụng khoai lang như thế nào là thuận lợi nhất? ( nên sử dụng khoai khô hay tươi? cách pha chế vào cám..........? )
Vụ nước uống bác nêu ra đúng là phải đặc biệt chú ý, hôm trước em phơi nắng già một ngày phát hiện cát nóng chim gần như ko đứng nổi dưới mặt cát gần như luôn đứng trên nấm, khi nào khát hoặc đói thì xuống ăn song nhẩy cà tưng, cà tưng mấy cái nóng quá lại lên nấm. Mỗi lẫn uống nước đúng là em thấy chúng có biểu hiện vảy mỏ " chắc tại nuốt không trôi ".
Dùng ống thủy tinh dài nước rất nhanh nóng nếu để dứoi ánh nắng ko che đậy thì 1 2h phải thay nước thì rất bất tiện cho những anh em ko có thời gian ở nhà để thường xuyên chăm sóc chim cò quá. Em nghĩ nên dùng vật liệu chống nắng tốt như miếng xốp dẻo ( loại hay dùng gói đồ điện tử giảm ma sát và đập đó ) cuộn nhiều lớp thành cái ống tựa như ống tre to hơn ống nước chút xíu, khi phơi chim dùng nó chụp lấy thân ống nước, đê tránh ánh nắng chiếu trực tiếp, loại này cách nhiệt rất tốt nên nước sẽ ko bị nóng ( hoặc rất lâu mới nóng và không quá nóng như phơi dưới nắng ).
Hì hì....... mải nói chuyện chim cò quá quên ko "bắt tay làm quen " với bác cái, em là Nguyên ở Ninh Bình, Mê chơi cu gáy và sơn ca. Rất mong một ngày gần đây đc gặp bác trao đổi kinh nghiệm chim cò và nghe sơn ca nhà bác hót :D .

I&SơnCa
14-07-2011, 08:16 PM
Cám ơn bác I&Sơnca, sơn ca đúng là em thấy nhiều con hay bị táo bón, mà chưa có biện pháp khắc phục nay nghe bác chỉ cho thêm khoai lang vào thức ăn thấy rất hợp lí, bác cho hỏi cách sử dụng khoai lang như thế nào là thuận lợi nhất? ( nên sử dụng khoai khô hay tươi? cách pha chế vào cám..........? )
Vụ nước uống bác nêu ra đúng là phải đặc biệt chú ý, hôm trước em phơi nắng già một ngày phát hiện cát nóng chim gần như ko đứng nổi dưới mặt cát gần như luôn đứng trên nấm, khi nào khát hoặc đói thì xuống ăn song nhẩy cà tưng, cà tưng mấy cái nóng quá lại lên nấm. Mỗi lẫn uống nước đúng là em thấy chúng có biểu hiện vảy mỏ " chắc tại nuốt không trôi ".
Dùng ống thủy tinh dài nước rất nhanh nóng nếu để dứoi ánh nắng ko che đậy thì 1 2h phải thay nước thì rất bất tiện cho những anh em ko có thời gian ở nhà để thường xuyên chăm sóc chim cò quá. Em nghĩ nên dùng vật liệu chống nắng tốt như miếng xốp dẻo ( loại hay dùng gói đồ điện tử giảm ma sát và đập đó ) cuộn nhiều lớp thành cái ống tựa như ống tre to hơn ống nước chút xíu, khi phơi chim dùng nó chụp lấy thân ống nước, đê tránh ánh nắng chiếu trực tiếp, loại này cách nhiệt rất tốt nên nước sẽ ko bị nóng ( hoặc rất lâu mới nóng và không quá nóng như phơi dưới nắng ).
Hì hì....... mải nói chuyện chim cò quá quên ko "bắt tay làm quen " với bác cái, em là Nguyên ở Ninh Bình, Mê chơi cu gáy và sơn ca. Rất mong một ngày gần đây đc gặp bác trao đổi kinh nghiệm chim cò và nghe sơn ca nhà bác hót :D .

Chào bác mayrau9018!
Đúng là "Thêm bạn thêm vui"... Em cũng rất mong được một ngày gần đây chúng ta được gặp nhau, trước là để làm quen, sau bác cho em học hỏi thêm kinh nghiệm... Vấn đề sử dụng khoai lang bổ xung vào thành phần cám cho chim em sử dụng khoai tươi theo tỷ lệ nhất định cho những lần làm cám (Khoai lang được cạo sạch vỏ -> hấp chín, để nguội -> bóp nhuyễn với thành phần cám sau khi đã trộn -> ép viên -> sấy khô...)... Em cũng mê Cu gáy và Sơn Ca... Bác mayrau9018 ở Ninh Bình nhưng bác công tác ở đâu, bác sinh năm 1980 (Tuổi Canh thân) có phải không?... Nếu được em và bác lên lịch gặp nhau nhé...

- The end -

AirSupply
14-07-2011, 08:48 PM
Ôi chẳng biết anh chị mod của mục kết bạn ở Forum này đâu rồi nhỉ, lộn chuồng rồi kìa..............mod vào nhặt trẻ lạc đi!

mayrau9018
14-07-2011, 10:51 PM
Ôi chẳng biết anh chị mod của mục kết bạn ở Forum này đâu rồi nhỉ, lộn chuồng rồi kìa..............mod vào nhặt trẻ lạc đi!

Bình thường thui bác, chơi chim phải giao lưu thì mới vui, suy cho cùng con chim cũng chỉ là đồ chơi của chúng ta, qua con chim chúng ta được giao lưu với những anh em cùng sở thích, đam mê mới là đáng quý, diễn đàn lập ra cũng là vì mục đích này mà .

Chào bác mayrau9018!
Đúng là "Thêm bạn thêm vui"... Em cũng rất mong được một ngày gần đây chúng ta được gặp nhau, trước là để làm quen, sau bác cho em học hỏi thêm kinh nghiệm... Vấn đề sử dụng khoai lang bổ xung vào thành phần cám cho chim em sử dụng khoai tươi theo tỷ lệ nhất định cho những lần làm cám (Khoai lang được cạo sạch vỏ -> hấp chín, để nguội -> bóp nhuyễn với thành phần cám sau khi đã trộn -> ép viên -> sấy khô...)... Em cũng mê Cu gáy và Sơn Ca... Bác mayrau9018 ở Ninh Bình nhưng bác công tác ở đâu, bác sinh năm 1980 (Tuổi Canh thân) có phải không?... Nếu được em và bác lên lịch gặp nhau nhé...
- The end -

Vâng cám ơn bác, lần tới làm cám em sẽ đưa khoai lang vào khẩu phần ăn cho em nó để chữa táo bón.
Em ở ngay đầu TP Ninh Bình, ( phía Hà Nội ) sinh năm con dê ( 79 ) bác ạ.
Bác PM cho em ních yahoo và số điện thoại để liên lạc kẻo " nói chuyện giêng" trên này ảnh hưởng đến anh em khác nhe.

thienha.dochanh
15-07-2011, 10:46 AM
Hic cách xa mời nhau cafe. minh ở ngay gần thì chẳng thấy mời cafe :(. Mai toi moi ai o Sai Gon ra Hà Nội cafe nhe :):):)

doilacatbui
25-07-2011, 08:42 PM
Hic cách xa mời nhau cafe. minh ở ngay gần thì chẳng thấy mời cafe :(. Mai toi moi ai o Sai Gon ra Hà Nội cafe nhe :):):)
mấy hôm nay công việc đau đầu quá sếp ơi:sick: đã thế ông quang sơn ca nói 1 câu hết chim non sh rồi ức quá o biết làm sao cả đành chờ mùa sau vậy:sick::crying:

thienha.dochanh
28-07-2011, 01:52 PM
Hic hic hic. Chan nhi. bay gio ca 4 con deu len nam choi het roi vay co con may man nua khong day ???
Nuoi chim khong nhung la thú vui mà còn phải tìm hiểu và nghiên cứu để nó theo ý mình.
Cậu chỉ biết nhốt nó vào Lồng rồi cho nó ăn. Nuôi thế ai mà chẳng nuôi được !!!
Bây giờ sẽ tìm hiểu xem làm thế nào để Chim hót nhanh nữa là ok. Năm sau là phải làm một bài "Phương pháp dạy Sơn Ca nhanh hót" :):):)

Hãy chờ mình thử nghiệm nhé.

mayrau9018
04-08-2011, 09:34 AM
Hic hic hic. Chan nhi. bay gio ca 4 con deu len nam choi het roi vay co con may man nua khong day ???
Nuoi chim khong nhung la thú vui mà còn phải tìm hiểu và nghiên cứu để nó theo ý mình.
Cậu chỉ biết nhốt nó vào Lồng rồi cho nó ăn. Nuôi thế ai mà chẳng nuôi được !!!
Bây giờ sẽ tìm hiểu xem làm thế nào để Chim hót nhanh nữa là ok. Năm sau là phải làm một bài "Phương pháp dạy Sơn Ca nhanh hót" :):):)

Hãy chờ mình thử nghiệm nhé.

Bác độchành nhiều chim hay vậy post lên cho mọi người xem tí đi bác. Dạo này anh em chơi sơn ca chìm quá, bác up lên cho box sơn ca sôm tụ hơn đi.

doilacatbui
04-08-2011, 10:32 PM
ông đấy 2 con huế 2 con sh đó chim ngon lắm đó :D hê hê sếp của em đó bác àh hôm trước ăn xin được 1 con huế ngon lắm chim dạn người cho mình tiếc lắm khe khe mấy hôm mất ngủ đấy ....

mayrau9018
05-08-2011, 09:41 AM
ông đấy 2 con huế 2 con sh đó chim ngon lắm đó :D hê hê sếp của em đó bác àh hôm trước ăn xin được 1 con huế ngon lắm chim dạn người cho mình tiếc lắm khe khe mấy hôm mất ngủ đấy ....

Úi , vậy bác rủ xếp cùng nhau post lên cho mọi người thưởng thức đi.
To:bác thienhadochanh ơi phát này đi cặp với nhân viên cho vui đi bác, cứ độc hành mãi cô đơn lắm.

thienha.dochanh
17-08-2011, 02:56 PM
Mình có mấy Chú Sơn Ca nhưng mùa này đang thay lông không đẹp lắm. có 3 em hình thức thì miễn chê :) Chim to khỏe, luôn đi là dựng mào. tất cả Chim lên nấm cao 30cm hết :0
Đang mùa thay lông nên chẳng có Chú nào "Kêu" chắc khoảng tháng nữa thì là ok mình sẽ post lên cho AE xem :)
Thân!

M.A
17-08-2011, 10:05 PM
tôi mới nuôi sc mấy tháng; 4 em bánh tẻ đều lên nấm hết .có 1 em vẫn nhẩy như ma, các em lích dích suôt .ngay ngày đầu tiên đã lên nấm rồi vì tôi để cóng mồi ở trên cao ,bây giờ hắn quen rồi kể cả cho sang lồng khác, không có cóng mồi vẫn lên nấm bình thường.mình nâng dần độ cao của nấm lên bây giờ lắp 4 đốt khoảng 30cm. không biết qua đợt thay lông này có hót nhiều nhiều khỏi phụ công chăm sóc và huấn luyện của mình không,chia sẻ với ace vậy thôi nếu thây hợp lý áp dụng xem có hiệu quả không nhé.

neuvaisau
22-08-2011, 09:47 AM
bác thừ cho cái nấm gần cóng thức ăn. bắt cho chim chèo lên nấm mới ăn được cám. tăng chiều dài cơ sở của nấm lên dần. rồi khi chim quen quen rồi thì hôm để gần cóng thức ăn hôm thì để giữa... dần dần cho ra giữa.

M.A
22-08-2011, 08:25 PM
bác thừ cho cái nấm gần cóng thức ăn. bắt cho chim chèo lên nấm mới ăn được cám. tăng chiều dài cơ sở của nấm lên dần. rồi khi chim quen quen rồi thì hôm để gần cóng thức ăn hôm thì để giữa... dần dần cho ra giữa.

bác nói rất đúng,chính vì vậy nên 4 em của tôi bây giờ có cho sang lông khác hoặc thay đổi vị trí cóng em nó vẫn lên nấm bình thường.chỉ có điều độ cao của nấm phải lên từ từ,phải vậy không bác.

neuvaisau
23-08-2011, 09:44 AM
theo như mình thì là vậy. Chắc là ok ngoài mấy con bất kham thì mình chịu kkee

thichnhieuthu
24-08-2011, 04:21 PM
Con chim nhà mình thấy nấm chạy lung tung đến nản:(.Nó nghĩ nấm là con j đó

M.A
25-08-2011, 08:46 PM

nó nghĩ là con gì thì kệ nó bạn cứ để cóng mồi ở cạnh nấm xem sao,còn để phân và cát không bị vào cóng bạn để một cục gỗ bên cạnh làm chỗ cho nó đứng đẻ ăn

tuannt
30-08-2011, 07:15 PM
Có cách nào hay hơn nữa không bạn, chim Sơn Ca nhà mình nhảy lên mầm nhưng chưa hót được.

M.A
31-08-2011, 08:18 PM
Có cách nào hay hơn nữa không bạn, chim Sơn Ca nhà mình nhảy lên mầm nhưng chưa hót được.

đây là cách tập cho sc lên nấm và tránh sc trèo lên cóng thức ăn, còn hót hay không thì mình chịu nếu là 8 vía thì bó tay luôn

thichnhieuthu
31-08-2011, 11:56 PM
tôi mới nuôi sc mấy tháng; 4 em bánh tẻ đều lên nấm hết .có 1 em vẫn nhẩy như ma, các em lích dích suôt .ngay ngày đầu tiên đã lên nấm rồi vì tôi để cóng mồi ở trên cao ,bây giờ hắn quen rồi kể cả cho sang lồng khác, không có cóng mồi vẫn lên nấm bình thường.mình nâng dần độ cao của nấm lên bây giờ lắp 4 đốt khoảng 30cm. không biết qua đợt thay lông này có hót nhiều nhiều khỏi phụ công chăm sóc và huấn luyện của mình không,chia sẻ với ace vậy thôi nếu thây hợp lý áp dụng xem có hiệu quả không nhé.
À có phải bác bắt 4 con trong chợ mơ ko.Thấy ông chủ kêu là có người bắt 4 con rúc ríc cả 4

M.A
01-09-2011, 08:00 PM
À có phải bác bắt 4 con trong chợ mơ ko.Thấy ông chủ kêu là có người bắt 4 con rúc ríc cả 4

không phải đâu tôi bắt ở một cửa hàng trên dường hoàng hoa thám

ybdamleo
02-09-2011, 05:24 AM
MÌnh có cách này để giúp sơn ca mau lên nấm không biết có bác nào thử qua chưa. Mình lấy giấy bóng kính hơi tối mầu phủ xung quang lồng từ chỗ để cóng lên đến nấm làm cho con chim muốn ngó nghiêng thì phải lên nấm mới nhìn ra ngoài lồng đc. Mình đã áp dụng và chỉ cần 2 tháng con sơn ca nhà mình đã lên nấm hót và hầu như không thấy lên cóng nữa, lúc nó thay lông nó cũng lên nấm mặc dù ít hót.

Chào thanhtrung rất cám ơn phương pháp của bạn tuy nhiên mình chưa áp dụng cáhh này. Thông thường, Sơn ca nếu chăm sóc tốt đủ độ sung và dạn là tự nó sẽ lên dù hót múa rất tự tin, tuy nhiên trong thiên nhiên do bản tính tự nhiên của chim là loài chim đi bộ trên cát thường sinh sống ở môi trường co nhiệt độ nóng, nhất là vào buổi trưa để không bị nướng chín vào những lúc nhiệt độ lên quá cao thì chim mái thường tìm những bụi cây bóng mát để tránh nắng nóng, riêng chim trống thì khác, chúng thướng đứng ở những mô đất cao, một ụ mối hoặc một gốc cây cao hơn mặt phẳng xung quanh để quan sát lãnh địa và để tránh cái nóng bên dưới. Không tin cứ để ý ở vùng nào có sơn ca sinh sống sẽ nhì thấy điều đó. Tuy nhiên nuôi trong lồng thì khác ngoài bản tính tự nhiên thì việc chim lên dù cũng thể hiện phong thái tự tin khẳng chủ quyền lãnh địa trước đồng loại xung quanh tuy vậy nhưng lai đem đến lợi ích nhất định cho người nuôi vì những chú chim có bản lĩnh lên dù hót nhất là vừa hót vừa vừa múa thỉnh thoảng lại bay lên bay xuống đúng là giá trị vô cùng. Tuy nhiên, ybdamleo có cách này để sơn ca lên dù rất hiệu quả mà thật đơn giản. Nếu nuôi lâu mà thấy em nó vẫn còn e thẹn giống như con gái mới về nhà chồng thì cứ cắt 1/2 dù trong lồng sau đó lấy keo gắn cóng thức ăn của em nó lên dù, nhờ là cóng mà em nó thương xuyên ăn ấy nhe, sau đó để ý thấy em nó tự leo lên ăn thì xem như kết quả đã đạt 90% rồi đó, khoảng 1 tháng sau, tháo cóng thức ăn gắn về chỗ cũ tiếp tục để ý xem có gì thay đổi khg. Nếu hiệu quả nhớ tặng mình một chú nhé khg cần biết lên dù cũng đc, mình đã có cách rồi mà.

mayrau9018
02-09-2011, 10:27 AM

Chắc chim nhà bác ở ngoài lao động quen rùi vào lồng muốn chạy cho khỏe chân thui :D

thichnhieuthu
02-09-2011, 10:58 AM
Đúng là nó muốn lao động lên bay đi tự kiếm ăn luôn rồi.Hiện h đã có e em tự lên nấm nhưng lông lá chụi húi ko pít bao h mới hót đc đây

mayrau9018
03-09-2011, 09:22 AM
Chim già hay non mà sao lại trụi húi lông vậy bác? hay con này lại trái ngược con trước, ko thích lao động nên xuống tóc đi tu để hưởng lộc bồ tát :D

thichnhieuthu
03-09-2011, 10:50 AM
Nó là chim bánh tẻ khá rạn người nó căng cũng như con trước nhưng lại chưa hót chuyện đc.Con kia ngày nào cũng chuyện nếu như bỏ nấm ra còn con này căng bay bay nhẩy lên nấm rỉa lông chơi :))

khuyen
12-09-2011, 03:36 PM

NGHE BẠN NÓI MÌNH KHOÁI QUÁ
Vậy là em sơn ca mới mua hôm qua là thăng rồi ................. rất hay đứng lấm rồi bay chấp chới nhưng không bay cao mà chỉ bay lên khoảng 10 -20 cm thôi
chim đang thay lông không hót hét gì
hy vọng là may mắn có em sơn ca hay
thân

thichnhieuthu
12-09-2011, 04:28 PM
Ngon quá còn j ko phải tập lên nấm.Ko hót hét j nhưng nó cũng đang hót chuyện rồi bạn à.Sơn ca loại j vậy bạn nhiêu 1 chú vậy:)

longchaco
19-03-2013, 02:00 PM
Nghe các bác nói chuyện về sơn ca hay quá, hôm qua em làm 2 chú trên Hoàng Hoa Thám. Đang vào mùa có 500k/đôi thôi

nguyentuananh_pc1
02-09-2013, 10:22 PM
Có một cách cũng là nhiều nấm, nhưng không phải khoan đáy lồng nhiều thế
Các bạn kiếm một cành cây có nhiều trạc ( kiếm được trạc mọc vòng quanh đều càng tốt) ,cưa trạc cây từ thấp lên cao theo hình trôn ốc, đặt hoặc vít các miéng gỗ tròn lên vài trạc cây ( nấm), treo thức ăn và nước ống lên lưng chừng lồng, chim sẽ nhẩy từ nấm thấp lên các nấm cao hơn và leo lên ăn thức ăn, một thời gian sau khi chim đã quen với việc leo nấm, các bạn tháo trạc cây ra và lắp nấm bình thường
Chúc các bạn thành công

namquoc
13-12-2013, 05:32 PM
Sáng nay thấy con chuột nhắt trong sân liền thả mèo ra cho bắt chuôt, sau đó đi làm ngay. Về thấy 1 cái lồng sơn ca cao 1m8 bị long cóng nước rơi xuống sân, vỡ tan M đoán con mèo hết đuổi chuột thi quay ra đu hàng rào lưới lên ngang lồng bắt SC nhưng khi bám lồng cóng nước rơi nên sợ không vồ SC nữa. Thấy con SC mộc mới bắt nhát rất ít lên nấm giờ đuôi xòe căng, xước lông nhưng bay lên cao đậu tận nấm phụ gần đỉnh lồng. Khi ăn nó lại bay xuống nấm chính rồi mới xuống đáy lồng ăn. Xong lại bay lên nấm chính rồi từ đó bay lên nấm phụ trên cao đứng ở đó suốt. Vậy là mèo đã luyện cho nó thói quen thích đứng nấm cao hơn là đứng đáy lồng mà thời gian luyện chỉ có một lúc:laughing:!

hai_putzmeister
13-12-2013, 07:29 PM
Sáng nay thấy con chuột nhắt trong sân liền thả mèo ra cho bắt chuôt, sau đó đi làm ngay. Về thấy 1 cái lồng sơn ca cao 1m8 bị long cóng nước rơi xuống sân, vỡ tan M đoán con mèo hết đuổi chuột thi quay ra đu hàng rào lưới lên ngang lồng bắt SC nhưng khi bám lồng cóng nước rơi nên sợ không vồ SC nữa. Thấy con SC mộc mới bắt nhát rất ít lên nấm giờ đuôi xòe căng, xước lông nhưng bay lên cao đậu tận nấm phụ gần đỉnh lồng. Khi ăn nó lại bay xuống nấm chính rồi mới xuống đáy lồng ăn. Xong lại bay lên nấm chính rồi từ đó bay lên nấm phụ trên cao đứng ở đó suốt. Vậy là mèo đã luyện cho nó thói quen thích đứng nấm cao hơn là đứng đáy lồng mà thời gian luyện chỉ có một lúc:laughing:!
Có Aiiii dám luyện cho Sc đứng nấm kiểu này không?

duy-hn
15-01-2014, 06:33 AM
Tuyệt quá . con meo nhà bạn có bán ko? nó vừa bắt chuột giỏ, lại luyện được chim nữa .

truongbaduy
16-02-2014, 09:07 PM
mình đã làm theo cách của các bạn.di rời lấm 8cm ra cạnh nan lồng để đồ ăn lên trên.ngồi chỗ kín quan sát khoảng 5 tiếng chim sơn ca( bổi) đói, chạy lung tung mà vẫn không chịu lên nấm .thời gian này thật căng thẳng cho người chơi và cho cả chú sơn ca liệu thời gian chịu đựng cho cả hai là bao nhiêu ?...............?..........