PDA

Xem phiên bản đầy đủ : nuôi Than thay lông

123 khido
15-06-2007, 10:49 AM
con than của em mấy bữa nay đang rớt lông, các bác ai co' kinh nghiệm về nuôi than thay lông(thay lông nhanh, ít xuống chim) xin chỉ giáo cho đàn em học hỏi ......
thank!

DuPKBD
15-06-2007, 03:51 PM
con than của em mấy bữa nay đang rớt lông, các bác ai co' kinh nghiệm về nuôi than thay lông(thay lông nhanh, ít xuống chim) xin chỉ giáo cho đàn em học hỏi ......
thank!

Chào bạn!
Một kinh nghiệm mà tôi biết được về nuôi than thay lông mà không xuống chim.
1- Bạn luôn luôn cho chim ăn sâu khi thay lông và xen cám hoặc bột đậu 1 ít để chim sau khi thay lông được mướt hơn và vẩn giữ được lữa.
2- Nếu quê bạn có trứng kiến vàng 1 tuần cho ăn 1 đến 2 lần. không nên cho ăn nhiều mỗi lần.
3- Nên trùm lồng chim lại kính khoảng 2- 3 ngày bạn thăm 1 lần. Nhớ canh thức ăn cho đủ ko thì nó die đó.
4-Một tuyệt chiêu nữa là cho chim tắm nước mưa là ok.
Khi chim mới bắt đầu rớt lông bạn cho chim tắm xong thì ko phơi nắng , trùm lại đem vô nơi treo.
Khi chim bắt đầu ra lông tắm xong bạn phơi nắng khoảng 15 phút, đừng phơi nhiều chim thay xong lông sẽ không đẹp.
Khi chim bắt đầu xong lông bạn d8ừng cho chim ăn mồi nhiều như lúc thay lông nữa, bắt đầu bạn cắt cử ăn nó dần dần, chỉ cho nó ăn sâu tươi thôi. Không nên cho ăn sâu khô nhiều quá nếu không nó rất sớm thay lông nửa đó.
Mình chỉ biết bấy nhiêu thôi. Chúc thành công.

duyminh_g8
12-07-2007, 10:35 AM
ha ha bác DuPKBD ơi , cách cho chim tắm nước mưa cũa bac' thi` em mới bit' đó nghen , em nghĩ là chắc là hiêu nghiêm lăm' đầy:applause: em sẻ thử mới đươc . nhưng mà cho tắm thì cũng phải khéo léo lắm đây , tai chim đang thay lông mà , ko khéo la` die mất chim quý :laughing: ah` quẽn nửa bạn ơi , cho ăn nhiều cào cào vào , rất tốt cho chim đó

binhnv
13-07-2007, 11:29 AM
Đang mùa châu chấu bạn nên cho ăn châu chấu hơn là sâu. Đang thay lông bạn cho ăn vừa thôi không cần nhiều lắm. Sau khi xong lông thì lại thúc cho nhiều mồi tươi để chim có sức lên lửa nhanh

congminh
13-07-2007, 11:30 AM
Bạn cho con than tắm sữa bò tươi thì bảo đảm là 1 tháng là xong lông rồi đó. Rất nhanh.

phamvuthien
13-07-2007, 03:29 PM
Bạn cho con than tắm sữa bò tươi thì bảo đảm là 1 tháng là xong lông rồi đó. Rất nhanh.
cách của bác lạ quá,bác có bao giờ làm chưa,mà con chim nó có chịu tắm ko

congminh
16-07-2007, 12:39 PM
cách của bác lạ quá,bác có bao giờ làm chưa,mà con chim nó có chịu tắm ko

Cách này mình làm rồi, rất hiệu quả. Chủ yếu chỉ cho anh em chơi cho đở mất công tìm tòi. Còn lo ngại thì đừng dùng.

hoatay123
22-07-2007, 06:06 PM
He ThẾ A ThẾ ThÌ Phai Xem DÃ, BÁc NÀo DÙng ThỬ CÁch NÀy ChƯa

PhucPH
23-07-2007, 09:19 AM
chỉ cho nó ăn sâu tươi thôi. Không nên cho ăn sâu khô nhiều quá nếu không nó rất sớm thay lông nửa đó.
Mình chỉ biết bấy nhiêu thôi. Chúc thành công.
Bạn ơi. Sâu khô làm cho chòe lên lửa hay giảm lửa vậy bạn (và sâu tươi nữa) Sao mình xem trong diễn dàn về chòe than, có người nói Sâu khô làm giảm lửa, có người nói sâu khô làm căng lửa, mình cũng không hiểu thế nào. Vậy các bạn có thể cho mình biết, sau khi xong long thì nên nuôi thúc chòe than như thế nào để chúng mau căng lửa. Xin cám ơn!

duongtm
09-08-2007, 01:01 PM
Chích chòe thay lông lần đầu tiên là khoảng bao giờ các bác

longhuy
12-09-2007, 10:08 PM
chỉ có cào cào là hiệu quả nhất .... và chỉ cẩn 3 ngày tắm chim 1 lần......... trùm áo lồng ... bột nước đày đủ là xong thôi.... ok