PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách phân biệt khướu trống mái ????

vu minh khoi
18-06-2007, 04:48 PM
các bác ơi . cho em hỏi cách phân biệt khướu trống mái thế nào ah .

honghaclongtinh
19-07-2007, 09:33 AM
Bạn xem trên mũi của khướu có một chùm lông ,nếu là trống thì đen và dài (5mm) hơn chim mái (3mm)

kichishikudo
14-08-2007, 11:44 PM
Ngoài ra bạn cần xem bộ lông của nó, nếu như màu nâu đậm thì là trống, còn mâu nâu nhợt nhạt là mái.

phamvuthien
15-08-2007, 01:15 AM
dễ nhất là đợi nó hót,còn ko thì 2 cách như trên của 2 bác đây là khá đầy đủ rùi

pnt_nguyen
15-08-2007, 07:55 AM
dễ nhất là đợi nó hót,còn ko thì 2 cách như trên của 2 bác đây là khá đầy đủ rùi
phân biệt qua giọng hót như thế nào vậy ? con trống hót nhiều giọng hơn con mái hay sao bạn ha?

chichchoelua
15-08-2007, 12:10 PM
con mái nó kêu ro..ro..ro..ro..ro..ro..ro..ro.rorororroro, còn con trống thì hót nhiều giọng như chèo queo,chèo queo, khiếu đâu rồi khiếu.khướu..khướu..khướu đâu rồi....

pnt_nguyen
15-08-2007, 01:38 PM
con mái nó kêu ro..ro..ro..ro..ro..ro..ro..ro.rorororroro, còn con trống thì hót nhiều giọng như chèo queo,chèo queo, khiếu đâu rồi khiếu.khướu..khướu..khướu đâu rồi....
hihihi, công nhận bạn thông dịch tiếng khướu hót ra tiếng việt nghe hay thiệt, hihii, cảm ơn bạn đã chỉ giáo.
Ah, bạn có cách nào tập cho khướu bớt nhát không?

NickName
15-08-2007, 04:55 PM
chichchoelua dạo này hay nhỉ. đang làm thông dịch viên cho em khướu nào vậy chòe lửa?

DucTu
03-09-2007, 12:03 PM
bác nuôi khướu làm cái gì ? Nuôi nó trong nhà có ng vào nó hót khổ quá khổ quá! nghe nó hót nản luôn

namquoc
04-10-2007, 11:15 PM
Mình nuôi 1 con Thanh loan ( giẻ cùi xanh) không biết là trống hay mái. Có ai biết nêu vài đặc điểm khác nhau của con trống với con mái loài này nhé?

chich_bong
07-12-2007, 09:41 PM
mấy bác cho em hỏi cái . con chim khướu mà kêu oạc oạc là trống hay mái . Bác nào có kin nghiệm chỉ giúp em cách nhận biết khướu trống hay mái với

linchung
20-04-2008, 02:49 PM
Hihihihh, con khướu của bạn kêu như vậy là nó đang đi tìm mái đó, mau kiếm cho nó một em đi. Hi đùa thui, con khướu của bác mà suốt ngày chỉ oạc oạc thì chắc chắn là mái 100% rùi, ko phải bàn cãi nhiều, nhưng cũng có con trống nó ít hót thì nó hay kêu vậy. Nhưng mình nghĩ con khướu của bạn là mái rùi. Thả nó ra cho nó còn sinh sản, đến mùa chim non rùi bạn ạ

Hiền cô nương
20-04-2008, 06:59 PM
Khướu mái nhìn thân hình nhỏ, thon, chân nhỏ và thon. Con Khướu trống thì thân hình to, chân vững.
Do ở xa chứ không HCN giúp bạn mua một em rồi.
Nếu bạn mua khướu, bạn có thể ngồi ở xa và huýt gió vài tiếng để nghe xem con nào hót lại, nếu con nào hót nghe "ro, ro hay rò, rò" thì 80% là khướu mái, còn con nào hót những giọng khác thì đích thị là chim trống.
Kinh nghiệm đi mua Khướu, nên chọn những con nào xác to một tí, vì khướu mái có thân hình nhỏ và thon hơn khướu trống, lông ở mỏ nhiều, đen đậm và dài.

Gặp các cao thủ chơi Khướu thì khác, họ chỉ cần nhái giọng chim mái, hót ngeh ro ro vài tiếng, thế là mấy con chim trống kia ức, thế là hót đáp lại thôi, khi đó tha hồ mà...chọn!
Nếu ai ở Huế muốn mua khướu bổi thì HCN có thể giúp đó, còn những ai ở xa thì...hi hi, chịu!

hoami83
20-04-2008, 08:30 PM
Khướu trống mái nếu nhin vào hình dạng thì khó mà phân biệt được , kể cả với ngươi nuôi lâu năm. Bạn chỉ nên mua khưới khi đã nghe được nó hót . Khướu bạc má hay khướu mun con nào có cái yếm đen ở ức,càng lan sâu xuống phần ngực thì hót hay và nhiều giong. "Nhưng mà phải là trống đó nha, con nếu là mái thì có dài đến hết ngực cũng chỉ roo roo thui". Chúc mua được khướu hay.

Hiền cô nương
21-04-2008, 11:12 AM
Híc híc! Kinh nghiệm của HCN là chọn em nào xác to mà bắt. Như vậy tỉ lệ mua trúng chim trống là cao hơn! Muốn chắc là chim trống 100% thì phải giả giọng rò của chim mái thôi!
Con như lời Hoami83 nói thì HCN nghĩ chưa chắc đâu. Chọn yếm chẳng qua là đẹp thôi chứ đời nào lại có chuyện hót hay và hót nhiều giọng. Cái này HCN mới nghe lần đầu, HCN rất vui khi được trao đổi và thảo luận thêm với Hoami83 để có nhiều kinh nghiệm quý.
Theo ý kiến của HCN, muốn mua được chim trống, hót giọng hay, nhiều giọng và thuộc loại chim dữ thì đầu tiên là phải kết bạn thân với những người nào chuyên bẫy chim khướu. Tìm mua những con khướu nào bẫy sâu trong rừng, đó mới là chim hay và hót nhiều giọng. Ở miền Trung, đặc biệt là Quảng Trị thì dân chơi chim Khướu vẫn thích những con được bẫy gần Lào hơn, nói chung đi bẫy gian nan lắm, phải vào sâu trong khe suối, những nơi này thường có Khướu sinh sống. Những con này hót giọng nghe ác chiến lắm, dân chơi chim thường gọi đó là giọng "rừng" để ám chỉ giọng hót hay có sẵn của nó. Nếu không quen với những ai bẫy chim khướu thì có thể nhờ những lão làng về khướu mua giúp!
Rất vui khi được trao đổi và thảo luận thêm về chim!

mê họa mi
21-04-2008, 01:36 PM
hihihi...các pác trao đổi về Khứu hay quá.
Nói về họa mi thì có Công Minh, hải LC, Binh.. Nhưng nói về Khứu thì em tin pác Hien Co Nuong rồi, vì pác có 3 chú Khứu quá đẹp.
Mà pác HCN này, từ nhỏ giờ em chưa bao giờ nghe thấy một chú Khứu hót hay cả...toàn hót như pác Chicchoalua phiên dịch không hà. tại sao vậy pác. khó kiếm được chú hót "bách thanh" lắm à, hay do khó nuôi em nó lên đĩnh được zậy pác.
Mà em nghe nói nếu là Khứu trống thì chú nào nhỏ con mới hot hay được, to con chỉ đẹp tướng thôi hà, có đúng thế không? nếu được em cũng muốn tuyễn một chú nhưng khó quá hà.
Thân!

hoamicbvn
21-04-2008, 02:32 PM
các bác ơi . cho em hỏi cách phân biệt khướu trống mái thế nào ah .
khướu trống thì từ cằm xuống cổ thì có màu đen khướu mái thi ko

hoami83
21-04-2008, 11:38 PM
Híc híc! Kinh nghiệm của HCN là chọn em nào xác to mà bắt. Như vậy tỉ lệ mua trúng chim trống là cao hơn! Muốn chắc là chim trống 100% thì phải giả giọng rò của chim mái thôi!
Con như lời Hoami83 nói thì HCN nghĩ chưa chắc đâu. Chọn yếm chẳng qua là đẹp thôi chứ đời nào lại có chuyện hót hay và hót nhiều giọng. Cái này HCN mới nghe lần đầu, HCN rất vui khi được trao đổi và thảo luận thêm với Hoami83 để có nhiều kinh nghiệm quý.
Theo ý kiến của HCN, muốn mua được chim trống, hót giọng hay, nhiều giọng và thuộc loại chim dữ thì đầu tiên là phải kết bạn thân với những người nào chuyên bẫy chim khướu. Tìm mua những con khướu nào bẫy sâu trong rừng, đó mới là chim hay và hót nhiều giọng. Ở miền Trung, đặc biệt là Quảng Trị thì dân chơi chim Khướu vẫn thích những con được bẫy gần Lào hơn, nói chung đi bẫy gian nan lắm, phải vào sâu trong khe suối, những nơi này thường có Khướu sinh sống. Những con này hót giọng nghe ác chiến lắm, dân chơi chim thường gọi đó là giọng "rừng" để ám chỉ giọng hót hay có sẵn của nó. Nếu không quen với những ai bẫy chim khướu thì có thể nhờ những lão làng về khướu mua giúp!
Rất vui khi được trao đổi và thảo luận thêm về chim!
Hi HCN Mình là thành viên opử box hoạ mi, nhưng mà nhà mình cũng nuôi 2 chú khướu, một bạc má và 1 mun. Hồi trước ở quê mình hay đi bẫy loại này lắm, theo kinh nghiệm của mình thì laọi này nói chung là dễ bẫy và dễ nuôi, nhưng khổ cái là loại này thường sống trong khe sâu,it khi ra via rừng lắm vì vậy mà đi bẫy hơi vất vả. Nhưng mà khi vào tới chỗ của nó là gần khe hay suối sâu thì dẽ lắm, có ngày đi mình được vài con. Bẫy khướu thì nên dặt lồng bẫy ở bụi thấp(Cái này giỗng Bẫy mi ah). Loại này bẫy không nên dùng mồi quá dữ bọn chim rừng sợ ah'. Những con mồi nào mà hót khi có con dáp lại thì chỉ khec khec thì loai đẫy bấy mới tôt.
Con về giọng hot thì thì theo kinh nghiêm của minh: Khướu mun tuy màu lông hơi xấu( nhìn giỗng qua hihihiihi) Nhừng mà giọng hót thì hay hơn hẳn, nó nhiều giọng và khả năng bắt chước cao. Giọng nó to nghe như trong dại ngàn ấy( mỗi tội nhà bé muôi nó hót át hết cả giọng mi). Và con nào có vệt lông đen ở ức mà chạy dại xuống ngực thì hay hơn hẳn những con khác.( Có nhiều người đồng ý với mình chuyện này rui, Mình nhớ là đã từng đọc sách việt chương cũng có viêt về điều nay)
Về thức ăn: Mình nghĩ khướu là loại dẽ nuôi và nhanh dan nhất. Thức ăn thì đơn giản vẫn hót suốt ngày( mình toàn cho ăn cám con co cho gà ấy) lâu lâu mới được it thịt lơn thôi. thế mà nó vẫn hót như điên vậy.
Đôi giòng chia sẻ.

Hiền cô nương
22-04-2008, 03:06 PM
Theo kinh nghiệm của những người bẫy chim thì mồi khướu ô hay hơn khướu bạc má, và thừong dính bạc má. Sức chịu đựng và độ dẻo dai của khướu ô thì hơn bạc má. Nhưng bạc má có má trắng, nhìn thấy đẹp nên được nhiều người chơi khướu chọn nuôi. Do vậy mà giá của khướu ô và bạc má chênh nhau khoảng 50 - 70k.

mehoami đánh giá HCN hơi bị cao rồi đó. HCN đanh định thanh lý em bạc má ở nhà đây, tại phòng trọ chật, mà bán cho người xa thì vấn đề đi lại hay chuyển chim khó quá, sợ chim không hay mà anh em lại đưa HCN lên tận mây xanh nên...
Anh em có ai ở miền trung muốn kiếm Khướu không? Đang muốn thanh lý gấp. Tại phòng trọ hơi bị chật chội. Con bạc má mà HCN có đưa video lên ấy, giá phải chăng, bán hữu nghị mà.

thanhbinh_mocch
27-04-2008, 09:13 PM
Nên nhìn vào cái bờm trắng trên mi của nó nếu là mái thì nhỏ hơn còn nếu là trống thì rất dày và nhiều hơn.

Hiền cô nương
28-04-2008, 02:22 PM
Nên nhìn vào cái bờm trắng trên mi của nó nếu là mái thì nhỏ hơn còn nếu là trống thì rất dày và nhiều hơn.

Cách này cũng ổn nhưng có lẽ không hiệu quả cho lắm! Có thể tham khảo thêm bằng cách cho 2 lồng (bổi) lại gần nhau cho kè lồng, thấy con nào chơi dữ,múa nhiều, thì chọn, hãy chọn nhưng khoan mua đã nha, sau đó treo 2 lồng xa nhau, xem thử con nào sung hơn, nếu là chim trống thì nó sẽ hót ngay. Hãy quan sát kỹ thêm lần nữa, xem tướng con nào ổn nhất, chân to, đầu to, mỏ vừa phải! Nếu thấy hợp thì khi này mới quyết định nha!

thucphan
28-04-2008, 02:55 PM
.
HCN đanh định thanh lý em bạc má ở nhà đây, tại phòng trọ chật, mà bán cho người xa thì vấn đề đi lại hay chuyển chim khó quá, sợ chim không hay mà anh em lại đưa HCN lên tận mây xanh nên...
Anh em có ai ở miền trung muốn kiếm Khướu không? Đang muốn thanh lý gấp. Tại phòng trọ hơi bị chật chội. Con bạc má mà HCN có đưa video lên ấy, giá phải chăng, bán hữu nghị mà.

HCN,

Đọc mấy bài của HCN về khướu "máu" quá HCN ơi. Không biết vận chuyển sao đây. Có bác nào giúp giùm nhỉ?

Thank

Hiền cô nương
28-04-2008, 04:43 PM
Hi! Con đó đã có chủ rồi bạn ạ! Ông Phong Vũ đã ra giá, thuận mua vừa bán rồi! Đợt sau nếu có sẽ "hú" sau nha!
Nhưng mà bạn vẫn có thể tìm Khuớu ở gần nơi bạn mà!

Khoa Bien Hoa
02-05-2008, 05:29 PM
Thường khi đến tiệm chim chúng ta không có thời gian để ngồi hàng ngày lựa chọn và nghe tiếng ro (khướu mái). Nên các bạn quan sát thật kỹ chòm lông mũi, nếu mọc dọc theo mỏ là trống còn nếu mọc ngang ra 2 bên llà khướu mái. Tuy nhiêng không chắc 100% đâu vì có nhiều con dị tướng, phá cách. Nên tốt nhất là khi chọn chim xong bạn bắt chim ra, dùng ngón tay trỏ sờ ngay xương ghim. Nếu xương ghim rộng là mái (vì đẻ trứng), còn xương ghim hẹp là chim trống.

timrgv
14-05-2008, 11:19 PM
em cũng đang quan tâm vấn đề này, vào topic này biết thêm đc nhiều quá , cám ơn các bạn lắm !

Hiền cô nương
02-06-2008, 07:25 PM
Thế không phải ông anh mê gà chọi à? Thấy ông anh đặt cái hình con gà trông "chiến" thế kia mà! Hi hi

dongnghiep
07-07-2008, 04:16 PM
Vậy củng chưa chắc đâu, vi bạn đo ghim cu củng không chính xác được 100%, theo mình cách chọn chính xác nhất là nghe khứu hót còn không mua của những ông chủ chim mà mình quen biết, nếu mái mình có thể đổi lại được.

vietanh_s
10-07-2008, 07:31 PM
mấy bác cho em hỏi cái . con chim khướu mà kêu oạc oạc là trống hay mái . Bác nào có kin nghiệm chỉ giúp em cách nhận biết khướu trống hay mái với
khướu của anh kêu quạch quạch như thế chưa chắc đã phải là mái đâu anh. vì khướu và mi nó hay có giọng quát như thế mà. anh xem lại xem nó sợ cái gì hy căng quá hoặc nó đòi mái thui.:p

cumeoxanh
10-07-2008, 08:16 PM
bác nuôi khướu làm cái gì ? Nuôi nó trong nhà có ng vào nó hót khổ quá khổ quá! nghe nó hót nản luôn
bác nhầm rùi khưới hót khổ quá là khưới cái hoặc khưới đởm gì gì đó thì em ko nhớ nhưng chước đây em dọc trên quyển cây hoa chim cảnh (lâu lắ rù của ai em cũng ko nhớ nưa) nhưng em chắc rằng con khướu ấy là như thế

Hiền cô nương
12-07-2008, 04:20 PM
bác nhầm rùi khưới hót khổ quá là khưới cái hoặc khưới đởm gì gì đó thì em ko nhớ nhưng chước đây em dọc trên quyển cây hoa chim cảnh (lâu lắ rù của ai em cũng ko nhớ nưa) nhưng em chắc rằng con khướu ấy là như thế

Hiền cô nương thì không biết giọng "khổ qua" là như thế nào cả. Nhưng mà Hiền cô nương dám khẳng định một câu là lời "phán" của bạn ở trên là sai hoàn toàn.
Khướu mái thường hót, giọng hót không thanh và trong như Khướu trống mà nghe giọng nó như "ro...ro......". Ngoài ra Khướu mái có kêu, tiếng kêu nhỏ, thừong kêu khi nhảy.
Còn giọng "khổ qua" mà bạn nơi ở trên thì là chim trống 100% rồi!

titans30000
15-07-2008, 08:28 AM
khướu đực thì ở hậu môn có chùm lông màu vàng nâu, khướu mái thì không có , bác cứ thử xem cách này chính xác đó

duyduc
15-07-2008, 01:46 PM
Khướu mà cũng rôm rả ghê nhỉ. Giọng nó không hay mà lại hót to điếc hết cả tai, nhưng cách phân biệt trống mái thì như hiền cô nương nói là chính xác đó khướu cái ko biết hót chỉ kêu thôi, khướu trống thì chùm lông mũi dày, dài và rậm thì % đực rất lớn. Nếu nuôi khướu thì nên nuôi khướu mun nó tuy xấu hơn khướu bạc má nhưng hót hay và nhiều giọng hơn khướu bạc má.

Hiền cô nương
16-07-2008, 12:40 PM
Hi hi! Anh Đức Duy nói Khướu hót to điếc hết cả lỗ tai thì ai còn dám nuôi nữa? Chim Khướu và chim Cu thường được những người già chọn làm con vật nuôi cho vui cửa vui nhà, giọng Khướu hót vang to và tiếng gáy của chim Cu trầm, ai am thanh đó hòa trộn lại với nhau,ngồi nhâm nhi thêm một ấm nước trà, đánh cờ với ông bạn thân, cái này thì còn gì là tuyệt hơn? Hi hi.

duyduc
16-07-2008, 01:40 PM
:laughing::laughing::laughing:Không gì người già mới nuôi đâu mà bây giờ mọi lứa tuổi đều nuôi cả. Nói thì nói vậy thôi chứ ai thích thì vẫn cứ nuôi, nhiều người nhà cửa rộng rãi muốn nuôi con gì hót to thì người ta vẫn nuôi chứ sao đâu. Còn Hiền Cô Nương bảo tiếng gáy của cu trầm là đúng 1 phần thôi vì chim cu cũng có nhiều giọng lắm :laughing::laughing::laughing:

thich_chim
16-07-2008, 10:56 PM
phân biệt qua giọng hót như thế nào vậy ? con trống hót nhiều giọng hơn con mái hay sao bạn ha?
con mái chỉ kêu do...do..do thôi.còn con trống thì hót nhiều giọng hơn

Hiền cô nương
28-07-2008, 01:18 PM
con mái chỉ kêu do...do..do thôi.còn con trống thì hót nhiều giọng hơn

Chính xác, nhưng ro...ro....ro chứ không phải là....hi hi! Một số người thì gọi đó là tiếng rò của Khướu. Có nhiều con trống vẫn có thể hót được giọng này. Nó còn kêu hiu hiu nhỏ nhỏ trong miệng nữa, tiếng này cả mái và trống đều có.