PDA

Xem phiên bản đầy đủ : kỹ thuật trồng tùng la hán

luandv2004
02-07-2007, 04:36 PM
Chào tất cả mọi người, mình là người mới tham gia diễn đàn, mình muốn mọi ngưới giúp mình về kỹ thuật trồng cây tùng la hán với.

anhhaiht
15-08-2007, 10:14 PM
tùng la hán kỵ nắng hạn , thiếu nước và ngập úng , hỗn hợp đất gồm xỉ than tổ ong, phân truồng hoai mục và đất phù sa, bề mặt chậu càng tiếp xúc không khí càng thoáng càng tốt.! chúc ban thành công win<^_^>!

chaomao
22-08-2007, 09:54 PM
tùng la hán kỵ nắng hạn , thiếu nước và ngập úng , hỗn hợp đất gồm xỉ than tổ ong, phân truồng hoai mục và đất phù sa, bề mặt chậu càng tiếp xúc không khí càng thoáng càng tốt.! chúc ban thành công win<^_^>!
Anh cho hỏi là tùng la hán có thể ký trên đá được ko

kien trung
13-09-2007, 11:09 AM
Tùng la hán rất khó ký trên đá vì bộ rễ của nó phát triển chậm, khi đã hình thành rễ lại gỗ hóa ngay không mềm như rễ si, du nên không bám sát vào các khe đá. Tùng la hán khi đã bị uốn, sửa kể cả cành, rễ hoặc bị cắt tỉa thì phát triển rất chậm. vì vậy cho tùngla hán ký trên đá cần có kỹ thuật thành thục và phải dày công. nếu bạn có thời gian thì trồng cây tùng nhỏ trên đá và đem cả bọc đó trồng ngoài vườn 5- 10 năm sau đào gốc lên mới có tác phẩm. chúc bạn thành công.

anhhaiht
15-10-2007, 08:33 PM
bạn nên nhớ rằng tùng la hán thuộc loại cây người xưa đặt là vạn niên tùng , nên trồng loài này phải có thời gian khá dài đấy!

luandv2004
16-10-2007, 09:17 AM
mình cũng biết là chơi tùng thì mất rất nhiều thời gian nên bây giờ còn trẻ phải nuôi cây từ bây giờ để về già còn có vườn tùng và chơi chứ. muốn có một gốc cây tùng đường kình >4cm theo mình biết phải trồng mất 7 đến 10 năm mới có được đó là trong điều kiện không cắt tỉa cảnh và uốn cây, còn nếu đã động dao kéo rồi thì thời gian còn lâu hơn nữa. hiện bây giờ mình cũng đã có được hơn 10 cây phôi để chơi rồi nhưng nhiều khi mua cây phôi về thấy không được vừa ý cho lắm.

chaomao
16-10-2007, 05:15 PM
Các bác cho em biết đất trồng tùng la hán tỉ lệ là bao nhiêu và gồm những loại gì cho tốt và chăm bón thế nào vì theo em đc biết tùng la hán là loại khó trồng . xin cảm ơn

xinh0614
16-11-2007, 12:21 AM
Minh hiện có trên 200 gốc tùng La Hán, mình tự ươm cây con trong chậu đến nay đã được gần 20 năm, bây giờ các cây ấy có gốc rất tuyệt vời. Mình mới vừa nhổ lên cắt ngắn lại và sửa lại bộ rể, thay đất cho vô chậu trở lại. Hi vọng vài năm nữa mình sẽ có những cây bonsai tùng La Hán đẹp có tầm cở. Trồng tùng La Hán cũng rất dễ. Đất trộn cũng tương tự như đất trồng các cây khác, gồm có 1 đất thịt, 1tro trấu, 1/2 xơ dừa xay, thêm một ít phân vi sinh, vỏ đậu mục và một chút NPK. Chú ý: nếu bỏ nhiều phân vi sinh, NPK thì cây sẽ bị chết vì phạm phân. Khi mới cắt cành, xén rể thì các bạn nên để cây vào chỗ mát vài tuần rồi hãy đem ra nắng cho cây phát triển tốt. Cây thường bị rầy cám đeo, phải chú ý xit thuồc khi thấy rầy xuất hiện. Chúc các bạn thành công I-|

MGM
02-12-2007, 05:10 PM
Minh hiện có trên 200 gốc tùng La Hán, mình tự ươm cây con trong chậu đến nay đã được gần 20 năm, bây giờ các cây ấy có gốc rất tuyệt vời. Mình mới vừa nhổ lên cắt ngắn lại và sửa lại bộ rể, thay đất cho vô chậu trở lại. Hi vọng vài năm nữa mình sẽ có những cây bonsai tùng La Hán đẹp có tầm cở. Trồng tùng La Hán cũng rất dễ. Đất trộn cũng tương tự như đất trồng các cây khác, gồm có 1 đất thịt, 1tro trấu, 1/2 xơ dừa xay, thêm một ít phân vi sinh, vỏ đậu mục và một chút NPK. Chú ý: nếu bỏ nhiều phân vi sinh, NPK thì cây sẽ bị chết vì phạm phân. Khi mới cắt cành, xén rể thì các bạn nên để cây vào chỗ mát vài tuần rồi hãy đem ra nắng cho cây phát triển tốt. Cây thường bị rầy cám đeo, phải chú ý xit thuồc khi thấy rầy xuất hiện. Chúc các bạn thành công I-|

các anh ới, tại sao gọi là Tùng La Hán vậy anh....
em thật sự chưa nhìn thấy giống cây này....

xinh0614
12-12-2007, 08:21 AM
Thời gian này mình khá bận nên ít lên internet vào trang web thân thương này xem có gì mới không.
Mình cũng không biết tại sao mà người ta gọi là tùng La Hán, nó còn có tên là Vạn niên tùng. Trong giới hoa kiểng hiện thấy có 2 loại tùng La Hán, một là loai lá hơi nhỏ thân và cành cứng cáp, hai là loai lá to hơn một chút và cành mềm rủ xuống.
Loại tùng cành mềm khó làm bon sai do tính yếu mềm của nó khó tạo dáng, nhưng chúng ta co thể cho nó vào chậu cao miệng nhỏ để cho nó rủ cành lá xanh tươi xuống trông cũng rất ngoạn mục.

xinh0614
12-12-2007, 08:43 AM
À, mới xem tài liệu nói về tùng La Hán, sở dĩ có tên là tùng La Hán là vì trái của nó khi chín phía trên có đầu tròn màu xanh, phía dưới hình trụ màu tím nhạt. Nhìn qua trông rất giống tượng La Hán.

thanhtien
28-12-2007, 10:57 PM
cho mình hỏi tùng la hán cắt tỉa vào mùa nào thì cây phát triển tốt nhất xin cám ơn

leducthangls
12-01-2008, 09:47 PM
~X( ~X( :crying: các bạn cho mình hỏi vừa rồi mình mua 2 cây tùng la hán, nó rất to đường kính gốc khoảng 12,13 cm. thời gian trước đây nó đang được thuẩn dưỡng đang ươm ở vườn, khi mình mua về thấy nó đã nảy mầm nhưng rất ít rễ mà mình cho nên chậu luôn.chậu rộng 1,2m*1m, mình rất sợ nó die nên anh em ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp với hiện đang dùng phân bón lá,thuốc kích thích mọc rễ để phun,đất trồng là đất cát non để ươm cây .xin cám ơn rất nhiều~X( ~X( :crying:

luandv2004
13-01-2008, 08:31 PM
cho mình hỏi tùng la hán cắt tỉa vào mùa nào thì cây phát triển tốt nhất xin cám ơn
Tùng la hán được cắt tỉa vào mùa đông (thời gian này là tốt nhất) vì vào mùa này cây tùng không bị mất nước và sang xuân sẽ nảy lộc là tốt nhất.

luandv2004
13-01-2008, 08:34 PM
~X( ~X( :crying: các bạn cho mình hỏi vừa rồi mình mua 2 cây tùng la hán, nó rất to đường kính gốc khoảng 12,13 cm. thời gian trước đây nó đang được thuẩn dưỡng đang ươm ở vườn, khi mình mua về thấy nó đã nảy mầm nhưng rất ít rễ mà mình cho nên chậu luôn.chậu rộng 1,2m*1m, mình rất sợ nó die nên anh em ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp với hiện đang dùng phân bón lá,thuốc kích thích mọc rễ để phun,đất trồng là đất cát non để ươm cây .xin cám ơn rất nhiều~X( ~X( :crying:
Đất để trồng tùng phải là loại đất tơi xốp, khi trồng tùng quan trọng nhất là không được để rễ tùng bị úng nước, bạn mua tùng và trồng vào mùa này là hợp lý nhất rồi đó, khi mới trồng tùng nên để cây vào chỗ mát và khoảng 1 tuần sau mới được tuới nước.

vietvu
12-04-2008, 02:37 PM
Đất để trồng tùng phải là loại đất tơi xốp, khi trồng tùng quan trọng nhất là không được để rễ tùng bị úng nước, bạn mua tùng và trồng vào mùa này là hợp lý nhất rồi đó, khi mới trồng tùng nên để cây vào chỗ mát và khoảng 1 tuần sau mới được tuới nước.
thế cho em hỏi , em mua 1 cây to , nhưng không tiện chở về , giờ làm sao mà trồng như trong nam mình được bác nhỉ , { dâm lại ấy mà , trong nam người ta hay dùng , tro và sơ dừa , em định làm như vậy thử , bác thấy thế nào ? không bác chỉ hộ em

yeuthiennhien
17-04-2008, 06:18 PM
trước hết phải biết rằng cây tùng, nhất là tùng la hán sau khi đánh sang trồng nơi khác chúng sẽ bị héo và cứ từ thế héo đó mà mọc lại chứ không tươi lên do vậy trước khi đánh đi chỗ khác các bạn nên tỉa bớt lá từ trước đó, sau khi trồng vào chậu nên giữ ẩm cho đất, để nơi nắng vừa phải. Tốt nhất là nên tưới nước vo gạo trong một thời gian đầu, không nên lạm dụng phân bón vì cây còn yếu. Chúc các bạn thành công

phamthong
28-04-2008, 02:15 PM
Tùng la hán nên cắt tỉa vào cuối năm khi có gió heo may là tốt nhất. Cắt vào những ngày tháng 4, 5, 6,7 cây rất hại và dễ bị mại một số trường hợp cât còn bị chết