PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Mong nhận được lời góp ý từ cây hoa bằng lăng

Return
02-07-2007, 06:50 PM
Gởi các chú, bác nghệ nhân cây cảnh!...
cháu có 1 cây hoa bằng lăng ( đường kính gốc 35cm ) trồng gần 5 năm nay không ra hoa. cháu không biết vì lý do gì? ngày ngày vẫn tưới nước thường xuyên, phân bón đều tưới đầy đủ mà sao đến giờ không có ra 1 nụ hoa để an ủi :( :crying: . cháu mong các chú, bác ở đây ai biết về loài hoa này có thể cho cháu vài lời góp ý.
- cây thường ra hoa vào mùa nào ( tháng nào trong năm ).
- cách chăm sóc có gì đặc biệt so với những loài khác.
cháu mong nhận được nhiều góp ý từ các chú, bác. xin cảm ơn

NGOCUONG
02-07-2007, 09:39 PM
Mình thấy cây Bằng Lăng ra hoa quanh năm, nhưng rộ vào đầu mùa mưa. Các tỉnh Miền Tây thường trồng ven đường lấy bóng mát, hoa quá trời luôn, có lẽ bạn chăm sóc nó kỹ quá, hoặc có cây gì che mất nắng của nó không. Ngoài ra mình còn nghe nói (chưa được thấy) còn có một giống là Bằng Lăng Cườm hoa mầu xanh tím thì khó ra hoa ở đồng bằng.
Thân

Return
03-07-2007, 04:38 PM
à nhân tiện đây cho mình hỏi thêm bác và các nghệ nhân ở đây đôi điều về hoa lan. mình hiện tại đang chăm sóc khoảng gần 50 giò lan ( không hoàn toàn của riêng tôi). nhưng toàn loại thường thôi chỉ có 1 ít là loại kha khá 1 tí. bác vui lòng có thể giúp tôi 1 chút về cách chăm sóc về loại lan 1 chút nhé. dù tôi biết là hơi khó.
1. là bác và mọi người không biết về lan gì tôi trồng ( thú thật tôi không biết tên về khác loài này)
2. là tôi chỉ nói chung chung thế này gây không ít khó khăn cho bác.
với 2 điều trên là đủ gây khó khăn cho bác và mọi người nhiều rồi đúng không? nhưng bác thông cảm cho tôi vì thú thật tôi cũng mới bắt đầu tìm hiểu về nó nhưng toàn qua sách vở còn về kinh nghiệm tôi mù tịt. mong nhận từ bác những lời góp ý chân thành. xin cảm ơn nhiều. ( hình như lạc chủ đề thì phải, sorry vì tôi có PM qua cho bác nhưng không được)

NGOCUONG
03-07-2007, 04:54 PM
To Return: đúng là bác lạc đề thật
Nhưng về chăm sóc Lan và cây cảnh các Cao thủ ABV và DLR cũng đã tư vấn nhiều ở đây
http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=158
bác chịu khó nghiên cứu nhé.
Còn ở thành phố " Tình Yêu" của bác chắc có nhiều loại hoa lắm, có điều kiện post lên cho anh em thưởng thức nhé

Return
03-07-2007, 05:10 PM
các bác vui lòng có thể giúp cháu 1 chút thông tin về loài Bằng Lăng Cườm hoa mầu xanh tím được không ạ? xin cảm ơn các bác
To NGOCCUONG : vâng ở thành phố "Tình Yêu" này rất là nhiều nhiều hoa bác à. bản thân cháu vẫn luôn luôn chăm sóc và yêu quý các HOA này. và ở nơi bác cháu cũng đã tìm thấy 1 bông HOA rồi đấy. xin cảm ơn bác nhiều

NGOCUONG
04-07-2007, 11:49 AM
Cây Bằng Lăng Cườm mình mới chỉ nghe nói , còn chưa thấy cây ( chỉ thấy sản phẩm từ nó thôi). Nhưng cũng kể lại những gì đã nghe (có gì sai mong các bác góp ý)
Cây Bằng Lăng Cườm (Thau Lau Cườm) mọc rải rác ở Tây Nguyên, Trường Sơn, cây lớn chậm hơn cây Bằng Lăng (Thau Lau)nhiều nên thớ gỗ xoắn xít lại với nhau thành những vết như hạt cườm (khác với Bằng Lăng là vân dọc) chính vì vậy mối mọt đều chịu thua cái anh này ( nhà mình có tấm ngựa (phản) đã có tuổi 30 năm mà vẫn còn tốt). Đặc biệt nghe nói hoa của cây này mầu xanh tím khác với màu tím hoàn toàn của Bằng Lăng.
Đây là chút hiểu biêt nông cạn mong các bác đóng góp thêm.

tí hon
04-07-2007, 01:56 PM
Bằng lăng cườm Lagerstroemia angustifolia
BLC, vốn là loại danh mộc thuộc nhóm I của Việt nam, (*)
khác với các anh em bằng lăng khác, vốn chỉ thuộc nhóm III, BLC có gỗ đẹp, hoa văn uốn lượn như mây, thậm chí thớ gỗ hơi lấp lánh khi có ánh sáng chiếu trực diện.
Cây phát triển rất chậm, lá nhỏ, hoa rất đẹp và có nhiều màu từ tím hồng cho tới trắng hồng, hình dạng giống hoa Tường vy (nhưng kích cỡ to hơn nhiều) hơn là hoa các loài bằng lăng khác.
Loài này được phân bố ở Cambodge, Laos, Thaïlande và Việtnam.
Cũng như các loài bằng lăng khác, nếu sống ở miền Bắc, hoa sẽ nở vào mùa cuối xuân- đầu hạ, mùa thu lá chuyển màu sang đông lá rụng hết. trong khi ở miền nam, cây xanh tốt quanh năm và có hoa vào mùa mưa.
Bằng lăng cườm hiện nay ở Việt nam còn rất ít, không những vì gỗ quí hiếm, mà còn vì vẻ đẹp của hoa, ngay cả những gốc cây bị dị tật còn sót lại của chung cũng bị đào xới mang về xuôi để làm cây cảnh.
Gốc BLC thậm chí còn được dùng để ghép mắt hoa Tường vy vốn cùng họ, nhưng lá nhỏ và hoa nhỏ hơn để làm cây cảnh.
hoa bằng lăng cườm tím hồng, loài phổ biến nhất
cây bằng lăng cườm
tuy nhiên vẫn có cây cho hoa màu hồng rất nhạt, gần như trắng
hoa BLC hồng nhạt
cây BLC hồng nhạt

tư liệu tra cứu, tổng hợp trên internet
(*): theo quyết định số 2198/CNR của Bộ lâm nghiệp ký ngày 26 tháng 11 năm 1977.

NGOCUONG
04-07-2007, 05:05 PM
Bài viết của bạn Tí hon rất có giá trị vì vậy đã được chọn up vào trang chủ tại đây.
http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=News&dialoose=View&id=1045&cat=27
một lần nữa rất cám ơn về sự đóng góp của bạn Tí hon cho ABV.
Thân

ut nguyen
05-07-2007, 03:41 PM
ut nguyen vừa rồi đi công tác ở Quảng Nam, thấy hoa Bằng Lăng nở khắp thành phố TAm Kỳ . Ôi trời vô cùng đẹp!

phamvuthien
07-07-2007, 04:51 PM
bằng lăng phải trồng trên đất mới đẹp đúng ko ạ,chứ trồng trên chậu ko phát triển tốt thì phải,vì em cũng muốn mua một chậu bằng lăng mà thấy loại này người ta trồng làm cổ thụ ko à,so85 trồng trong chậu ko ra hoa nhìu như trồng trên sân rộng ,có đúng vậy ko mấy bác

lanngoclan
07-07-2007, 07:10 PM
Hoa Bằng lăng nở vào đầu mùa hè đẹp rực rỡ và cực nhiều nên thành ra quá bình dân- đấy là ở HN còn tai thành phố Tình Yêu của Bạn thì chịu chết không đoán được lúc nào ra hoa cả !!!

Return
08-07-2007, 01:02 PM
mình đang cố gắng làm cách nào có hình đẻ post lên. nhưng chưa được bởi vì mình phải đi mượn máy chụp ảnh ( mà không biết có nên mươn không :( ) . mong các bác thông cảm :(

candat
01-08-2007, 02:50 PM
Gởi các chú, bác nghệ nhân cây cảnh!...
cháu có 1 cây hoa bằng lăng ( đường kính gốc 35cm ) trồng gần 5 năm nay không ra hoa. cháu không biết vì lý do gì? ngày ngày vẫn tưới nước thường xuyên, phân bón đều tưới đầy đủ mà sao đến giờ không có ra 1 nụ hoa để an ủi :( :crying: . cháu mong các chú, bác ở đây ai biết về loài hoa này có thể cho cháu vài lời góp ý.
- cây thường ra hoa vào mùa nào ( tháng nào trong năm ).
- cách chăm sóc có gì đặc biệt so với những loài khác.
cháu mong nhận được nhiều góp ý từ các chú, bác. xin cảm ơn

Trong nhân gian người ta ép ra hoa Bang Lăng bằng cách tỉa bớt vài nhánh nhỏ xung quang tán cây thì khoảng 2 - 3 tuần sau nó trổ - nếu như bạn không ngại thì làm thử xem . chặc bớt vài cành nhỏ hoặc cắt ngắn nó lại ( cách làm của người Tây Ninh) .

Return
23-08-2007, 08:32 PM
Trong nhân gian người ta ép ra hoa Bang Lăng bằng cách tỉa bớt vài nhánh nhỏ xung quang tán cây thì khoảng 2 - 3 tuần sau nó trổ - nếu như bạn không ngại thì làm thử xem . chặc bớt vài cành nhỏ hoặc cắt ngắn nó lại ( cách làm của người Tây Ninh) .
mình đã làm thử rồi bạn ơi!... nhưng cho đến bây giờ chưa có kết quả gì hết. hiện mình đang tăng lượng phân lên đáng kể ( phân này của 1 người bạn cho và nghe nói là cũng khá mạnh) nhưng cũng chưa thấy thế nào. xin cám ơn lời hướng dẫn của bạn.

Solid Blue Discus
23-08-2007, 11:08 PM
SB thấy tăng lượng phân không phải là cách hay, có khi làm nóng gốc, hư rễ.
Vói cả mùa hoa bằng lăng hình như qua rồi bạn ơi.
đầu hè năm sau bạn tỉa nhánh nó xem nào :)

Return
24-08-2007, 07:44 PM
SB thấy tăng lượng phân không phải là cách hay, có khi làm nóng gốc, hư rễ.
Vói cả mùa hoa bằng lăng hình như qua rồi bạn ơi.
đầu hè năm sau bạn tỉa nhánh nó xem nào :)
bằng lăng nó ra vào mùa hè ( khoảng tháng 6 -7 ) hay là mùa thu ( khoảng tháng 9 - 10) :confused: ???????
thế là thế nào nhỉ :(. pác có thể cho mình biết rõ hơn được không ? vì mình nghe nói nó ra vào mua thu mà ( tức là khoảng tháng 9 - 10 ). xin cảm ơn pác nhiều.

sorciere
17-03-2008, 12:34 AM
Nhà mình có 1 chậu bằng lăng, cây nhỏ xíu à, nhưng vẫn thường xuyên ra hoa. chắc trồng ko khó lắm đâu.

lnqh
24-03-2008, 07:22 PM
Để cây bằng lăng ra hoa thì bạn phải chăm sóc cây thật tốt. Và không được cắt cành thì cây chắc chắn sẽ có hoa

wildflower
03-07-2008, 09:41 AM
Các bác muốn tìm hiểu về Bằng Lăng và các loại gỗ có thể tra cứu ở trang này : www.vncreatures.ne (http://www.vncreatures.ne)t

tranthai162000
04-07-2008, 02:55 PM
có 1 lần đi bình dương thấy ông chủ lò gốm có 1 gốc bằng lang ghép tường vi , nhìn cũng đẹp lắm