PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Đồ ăn cho các loại chích chòe

Bup
07-07-2007, 08:22 PM
Trên thị trường mình thấy có bán loại cám có tên thương hiệu A Vầy, dùng cho các loại chích chòe. Anh em nào đã dùng rồi cho hỏi về chất lượng của loại này ra sao? Cho từng loại chích chòe (Than, Đất, Lửa) thì có cần bổ xung thêm gì không.
Nhân tiện anh em cho hỏi chích chòe có cần cho ăn trái cây không? loại nào? Các bài trong diễn đàn không thấy nói về trái cây, nhưng chim nói chung thì chắc cũng ăn trái cây chứ ha các bạn.
Cám ơn nhiều.

phamvuthien
07-07-2007, 10:02 PM
chích choè nói chung ăn cám đậu phộng trộn trứng gà,cách chế biến đã có trên diễn đàn í.Chích choè ko cần ăn trái cây mà bạn nên ch nó ăn sâu,cào cào cho nó hót sung.Trừ khi nuôi chào mào mới cần cho nó ăn trái cây,đương nhiên loài chim nào cũng ăn trái cây nhưnh ăn vào ị kít hôi lắm(nhất là ăn chuối)

que_matrix
07-07-2007, 11:04 PM
Cám A vầy chỉ dùng để kích chim sung thôi. Trộn vừa phải với cám tự làm sẽ tốt hơn.....

Bup
08-07-2007, 01:19 PM
Nếu cho ăn cám A vầy không thôi có được không? còn nếu trộn thêm vào cám A vầy thì trộn thêm cái gì? với tỷ lệ bao nhiêu? các bạn giúp dùm nhé.

que_matrix
08-07-2007, 01:25 PM
Cám kích chim thì không thể cho chim ăn hoài được, nó chịu sao nổi. Cám bạn tự làm rồi trộn thêm A vầy vào thì mới tốt. Còn về tỉ lệ phải hỏi các bác khác chỉ hộ thôi.

tranhuuphuc
10-07-2007, 02:11 PM
mình cũng xài thử cám avầy rồi,cho chim ăn rất sung,nhất là chim bổi cho ăn avầy mau lên lắm....mình thì pha chế theo cách sau:5 bịch cám avầy + 10 bịch cám đậu fộng trứng + 20000 nghìn sâu khô,sâu khô bóp nhuyển rồi trôn chung với avầy và cám trứng,cho thêm chút đường,chút muối vào.....mình thấy hỗn hợp cám này cho chim thay lông ăn tốt lắm,mau ra lông,thay lông xong mau căng lữa,lông bóng mượt,dùng để kích chim bổi mau lên....mình dùng cám này cho nhiều loại chim ăn rất sung như chích chòe lữa,chòe than,than đất,họa mi,khướu,thanh tước...theo mình nghĩ,cứ cho chim ăn 1 loại cám nào thì cho ăn suốt,tránh tình trạng thay đổi thức ăn đột ngột dẫn đến chim bị sốc,thay lông ko đúng định kỳ,có thể suy chim cũng ko chừng...cái khó là làm sao pha chế thức ăn phù hợp với chim,giúp chim khõe mạnh,mau lên mau căng lữa,...còn chuyện kích chim để chim hót,tại sao lại ko thể cho chim ăn hoài được,ai nuôi chim mà ko muốn chim mình căng lữa hót vang,thử hỏi có ai lại muốn chim mình nuôi tối ngày ỉu xìu,bay ko muốn bay,hót ko muốn hót,tối ngày xù lông hay đứng đâu thì đứng chết 1 chổ,ko năng động gì cả ko ??????
theo kinh nghiệm bao năm nuôi chim,thi chim hót thì mình rút ra được 1 công thức pha chế cám cho chim ăn như sau,nếu ban nào thích thì cứ làm theo công thức này,cũng giống như trên nhưng có thêm 1 loại bột khác nữa đó là thức ăn viên của chó,các bạn đừng ngạc nhiên tại vì thức ăn viên của chó có hàm lượng dinh dưỡng cao có thể trộn chung cho chim ăn được nhưng trộn với liều lượng như thế nào cho phù hợp thì đây là công thức của mình dùng cho chim từ hồi trước đến giờ ko thay đổi:
10 bịch cám avầy + 10 bịch cám đậu fộng trứng (có thể mua hay tự làm cũng được,mua thì đỡ cực hơn) + với 1/2 bịch thức ăn viên của chó (mua về bỏ vào máy xoay sinh tố xoay cho nhuyễn) + sâu khô + đường cát + muối (tỉ lệ nhỏ thôi)nếu muốn để lâu cho chim ăn dần,có thể rang hỗn hợp cám với lữa nhỏ.....hàng ngày mình còn bồi bổ cho chim ăn thêm 1 ít thịt heo,thịt bò,sâu tươi hay ít trứng kiến nữa.....chúc các bạn vui vẻ và hãy nhớ rằng cho chim ăn thức ăn nào thì hãy cho ăn mãi thức ăn đó,từ từ con chim sẽ thích ứng và coi thức ăn đó như 1 laọi thức ăn chính của nó ngoài thiên nhiên....

Dragonking
10-07-2007, 04:41 PM
Theo mình biết thì chích chòe trong thời gian thay lông ko cho ăn sâu khô mà...(Sách Chích chòe lửa-Việt Chương) ko biét có đúng ko,mong các bạn chỉ bảo...

tranhuuphuc
10-07-2007, 11:50 PM
tại sao nhà văn VIỆT CHƯƠNG lại nói là ko cho chim ăn thêm sâu khô khi đang thay lông nhỉ....mình vẫn cho ăn theo công thức trên mà có thấy biểu hiện gì lạ đâu,chỉ thấy con chim sung sức,thay lông mau và mau căng lữa thôi....có điều cho chim ăn theo công thức trên nhiều con hung hăng lắm như cắn đuôi,bứt lông,háu đá khi cặp chim lạ nhưng mình nghĩ với tính khí đó , đó đả là tập tính của con chim đó rồi ,....có nhiều con ăn hỗn hợp bột đó có thấy con nào có tính xấu như vậy đâu....tất nhiên với những tính nết hung hăng như vậy thì ta có thể làm cho chim hạ lữa bớt để thi hót nếu chim có biệt tài hót và thi đá nếu đó đã là bãn năng, tập tính của nó ở ngoài thiên nhiên khó lòng thay đổi được....

bùi phi sơn
11-07-2007, 08:06 PM
bna có biết vì sao bác việt chương nói vậy ko ? hí dể ợt , là để đỡ tốn tiền đó mà ! thời gian thay lông ko cần cho ăn sâu đâu bạn à ( đở được phần nào tốn kém )

xomtro
04-08-2007, 06:09 PM
các bác cho em hỏi mua cám a vầy ở đâu vậy?cảm ơn nhiuêu

leducthangls
04-08-2007, 08:15 PM
theo mình dòng họ nhà chòe cho ăn cám như cách chỉ dẫn trên diễn đàn là tốt rồi nhưng hàng ngày phải cho ăn mồi tươi như dế hay châu chấu ... thì chim của các bạn hót cả ngày haha...

tranhuuphuc
04-08-2007, 08:17 PM
bna có biết vì sao bác việt chương nói vậy ko ? hí dể ợt , là để đỡ tốn tiền đó mà ! thời gian thay lông ko cần cho ăn sâu đâu bạn à ( đở được phần nào tốn kém )

theo mình nghĩ trong thời gian chim thay lông rất cần được bổ xung mồi tươi (sâu khô,trứng kiến,cào cào...),bất kì con chim nào cũng phãi trãi qua thời kì thay lông (quy luật)...từ 1 con chim đang xung mãn,căng lữa đến thời kì thay lông nếu cho ăn toàn cám thì lữa của con chim đó từ từ tuột xuống và quá trình từ thay lông đến căng lữa sẻ diễn ra chậm dần, nhiều khi để chim căng lữa sẽ phải mất vài tháng.....vì vậy cho chim ăn mồi tươi khi thay lông là biện pháp tốt nhất nhằm vẫn giữ được lữa của chim và giúp quá trình thay lông diễn ra nhanh hơn...đó là kinh nghiệm của mình...

nhtt
21-07-2008, 10:32 PM
các bác ơi,chổ em ko có sâu tươi em cho chích chòe ăn cào cào được ko các bác

nguyễnanhkhoa
25-07-2008, 08:32 AM
các bác ơi,chổ em ko có sâu tươi em cho chích chòe ăn cào cào được ko các bác
à cái đó thì rất tốt thôi bạn à nhưng bạn cho nó ăn sâu tươi ít thôi ăn nhiều quá nó nóng đó còn nếu chim bạn mà thay lông thì bạn cứ cho nó ăn cào cào nhiều vào còn sâu thì bạn cho ăn 1 tuần 2 lần là được à có trứng kiến nữa là tốt lắm đó nhớ là đừng cho nó ăn sâu bọ mà quên ăn cám là khổ lắm đó