PDA

Xem phiên bản đầy đủ : hỏi về cách chọn chim chích chòe than

duynguyen0410
09-08-2007, 12:27 PM
Mình muốn mua một con chích chòe than đang chuyền.
nhưng không biết chọn xem con chim nào good (dáng đẹp, hót hay, hót nhiều, con đực).
mong các bạn chỉ giáo.

luciano
09-08-2007, 02:49 PM
Tui có thể chỉ cho bạn cách chọn 1 con chòe than trống ngay khi còn nhỏ còn chim đang chuyền thì càng dễ: bạn chỉ cần nhìn phần lông dưới cằm chim, chim mái có lớp lông sáng dày phủ kín phần xương mỏ dưới của chim còn con trông thì phần lông đó thưa và có màu đen đầu lông nhọn ko che phủ hết phần xương mỏ dưới cằm của chim (Cái này thực tế chỉ 1 lần chỉ là bạn cũng có thể tự xem được tui nghi bạn tìm 1 ai đó biết và tận tay chỉ giáo cho bạn thì hay hơn vì tui chỉ trên này khó hiểu lắm) con dáng đẹp thì do mắt thẩm mỹ của bạn vì ở thời kì này chim chưa thay lông và chưa trưởng thành nên chưa thể có 1 bộ lông mã đẹp được nhưng con nào khi trưởng thành cũng có bộ lông đẹp còn chim đẹp la do quá trình bạn nuôi chim có đầy đủ dinh dưỡng thời kì thay lông và bạn biết cách chăm sóc thi chim sẽ có bộ lông đẹp. Còn bạn mua chim đang chuyền thì trời cũng ko thể biết hót hay hay hót như thế nào. Bạn cứ kiên chì nuôi rồi thời gian sẽ trả lời bạn
Chúc bạn tìm được 1 chú chòe than như ý !

longhuy
10-08-2007, 12:01 PM
minh` nghĩ bạn mới chơi nên kô nuôi chim chuyền. bạn nên chọn vài con chim con nuôi lên . bạn nên cho ăn mồi tanh chừng nào con chòe của ban nhanh lớn và đep .

NickName
10-08-2007, 07:04 PM
bạn cứ thúc mồi cho chim nhiều vào. nhất là chim non. mồi nhiều chừng nào tốt chừng ý. mồi tươi vẫn ok nhất

xxxbopy
11-08-2007, 08:58 AM
bạn cứ thúc mồi cho chim nhiều vào. nhất là chim non. mồi nhiều chừng nào tốt chừng ý. mồi tươi vẫn ok nhất
bạn cho mình hỏi thúc mồi để làm gì mà thúc nhiều chừng nào hay chừng ấy???? khi phát biểu hay góp ý cho anh em trên diễn đàn bạn nên nói rõ, không nên nói mập mờ như vậy, không là bị quy vào tội "câu bài" đó.

nhưng không biết chọn xem con chim nào good (dáng đẹp, hót hay, hót nhiều, con đực).
cái đó bạn có thể tham khảo thêm ở những bài trước của anh em trên diễn đàn, chim non thì k thể tự nhiên mà hót hay được, cần có chim thầy, hay hót thì cần nhìn mỏ chim, nếu mỏ chim thanh & nhọn như cây gai thì nên "tóm" luôn nha. Chúc bạn có đc chú Than như ý!

NickName
11-08-2007, 09:32 AM
bạn cho mình hỏi thúc mồi để làm gì mà thúc nhiều chừng nào hay chừng ấy???? khi phát biểu hay góp ý cho anh em trên diễn đàn bạn nên nói rõ, không nên nói mập mờ như vậy, không là bị quy vào tội "câu bài" đó.

bạn nghĩ sao mà bảo là tui câu bài????????cáo nuôi than con và chyền lần nào chưa thế? than con và than chuyền là những chú đang trong giai đoạn phát triển. nó cũng như em bé lên 2 vậy. theo bạn nghĩ thì thc1 mồi làm gì? bạn thường nuôi than chuyền bằng gì? cám chay hả? biết thì thưa thì thốt, ko biết dựa cột mà nghe.ý kiến ý có lung tung...vô tích sự. :angry: :angry: :angry: mấy em nó đang trong giai đoạn phát triển , rất cần năng lượng . nên việc thúc mồi tươi nhiều là ko thể thiếu. thứ nhất: tốt cho chim trong giai đoạn phát triển, giúp chim hấp thụ đc nhiều vitamin và các khoáng chất khác. thứ 2: việc thúc mồi cũng ko ngoài việc giúp chim sung khi trổ xong lông. nghĩa là hết giai đoạn chuyền. bây giờ thì biết rồi chứ..........bạn là cái thá gì mà đòi buộc tội tôi? :angry: :angry: :angry:

thachthung
11-08-2007, 06:25 PM
Làm j mà cãi nhau ỏm tỏi thế?
LUÔN LUÔN LẮNG NGHE___LUÔN LUÔN THẤU HIỂU
Sao bạn Nick này nóng tính thế nhỉ???????

NickName
11-08-2007, 06:36 PM
Làm j mà cãi nhau ỏm tỏi thế?
LUÔN LUÔN LẮNG NGHE___LUÔN LUÔN THẤU HIỂU
Sao bạn Nick này nóng tính thế nhỉ???????
chứ em hỏi bác nói thế bố ai ko nóng. ông phật trên bàn còn tức huống chi em là ông phàm. nó nói vậy mà nghe đc hả? nóng ơi là nóng.:angry: :angry:

quanfgv35
12-08-2007, 07:40 PM
bạn là cái thá gì mà đòi buộc tội tôi?
chứ em hỏi bác nói thế bố ai ko nóng
biết thì thưa thì thốt, ko biết dựa cột mà nghe.ý kiến ý có lung tung...vô tích sự.
Ý kiến riêng của tôi nhé:
Lên diễn đàn là để giao lưu,học hỏi.Không mang tính hơn thua
Không phải cứ UP bài thật nhiều (chủ đề nào cũng có bài,nhưng mục đích chính bới lông tìm vết của người khác.......huyên thuyên tầm phào)là tốt ,là hay
chỉ cần 1 bài hay khiến nhiều người nhớ có ích hơn nhiều
Nhân vô thập toàn Không nên cao đạo cho rằng mình biết đủ,biết hết

NickName
13-08-2007, 10:01 AM
bạn là cái thá gì mà đòi buộc tội tôi?
chứ em hỏi bác nói thế bố ai ko nóng
biết thì thưa thì thốt, ko biết dựa cột mà nghe.ý kiến ý có lung tung...vô tích sự.
Ý kiến riêng của tôi nhé:
Lên diễn đàn là để giao lưu,học hỏi.Không mang tính hơn thua
Không phải cứ UP bài thật nhiều (chủ đề nào cũng có bài,nhưng mục đích chính bới lông tìm vết của người khác.......huyên thuyên tầm phào)là tốt ,là hay
chỉ cần 1 bài hay khiến nhiều người nhớ có ích hơn nhiều
Nhân vô thập toàn Không nên cao đạo cho rằng mình biết đủ,biết hết
bác nói đúng. nhân vô thập toàn , giao lưu học hỏi, nhưng em hỏi bác nếu bác là người bị nói như em bác tức ko? em chỉ hỏi đơn giản vậy thôi !!

duongtm
13-08-2007, 10:04 AM
Các bác đi lạc đề rồi ạ.

Em định up lên cái ảnh để các bác xem 2 con chòe nhà em là trống hay mái mà không được, các bác truyền cho em tý kinh nghiệm up ảnh với ạ, rồi comment giúp em. Em cảm ơn

thachthung
13-08-2007, 12:56 PM
bác nói đúng. nhân vô thập toàn , giao lưu học hỏi, nhưng em hỏi bác nếu bác là người bị nói như em bác tức ko? em chỉ hỏi đơn giản vậy thôi !!
~X( Tức quá đi chứ.Người ta nói đúng mình còn tức huống chi người ta nói sai:p
Chỉ có điều Nick tỏ ra khá là nóng tính đấy.Mình lại xl vì nói ra câu này.

cachepvang
05-07-2008, 10:23 PM
Minh muốn mua 01 con than hot múa. nhưng không biết chọn lựa như thế nào?
và mình có một chú mi khá đẹp, nhưng tội cái có tật sàn cầu, mình không biết khắc phục như thế nào?
Mong các bạn chỉ giáo cho.

thienthan
16-07-2008, 04:43 PM
Các huynh chỉ dùm nuôi chích chòe than bằng bột đậu phộng bán sẳn của A Vầy tốt hay của Bình Dương tốt hơn ,xin cảm ơn trước nha

vinh_quangnam
25-07-2008, 10:54 AM
Duynguyen 0410 đang cần hỏi 1 chú chim chuyền mà mấy bác la quá.góp ý kiến để xây dựng diễn đàn mà!?
Bạn chọn chú chim mỏ thật mỏng( hay gọi là mỏ lá) mình dài, cổ cao,dưới hầu đen.ok!Chú chim này chắc chắn hót cho bạn nghe cả ngày.
Còn nói về chim con, các bác nói đều đúng cả.Nhưng chưa đồng cảm nhau thôi[-(
Theo kinh nghiệm của tôi, các bác cứ dùng cám, trộn với trứng, đồng thời cho thêm , tôm, cào cào, nhộng...Đến khi chim đã biết mổ, chúng ta dùng thật nhiều mồi tươi là tốt nhất , giảm lượng bột lại.

dangcuong
08-08-2008, 03:30 PM
Chọn chim chích chòe đực non bằng cách lật ngửa con chim và nhìn dưới mỏ nếu mỏ màu đen bóng và trước ngực có màu vàng cháy thì là đực; còn chim đang chuyền thì đã chuẩn bị thay lông ta nhìn thấy hai bên mép mỏ có chấm lông màu đen thì càng khẳng định là đực 100%