PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thanh Tước : các bác chỉ giáo với ? khó nuôi wá !

bùi phi sơn
10-08-2007, 07:42 PM
mình có 1 chú thanh tước , vừa mới mua về , ko biết cách nuôi , chim sơ sác và chưa thấy hót , các bác có cáhc nào về nuôi chim nầy thì chỉ mình với , mong lắm lắm , xin cảm ơn ! thân .:x :laughing: :crying: ~X(

toannguyen
10-08-2007, 08:04 PM
thanh tươc là loại chim tương đói dể nuôi và mau thuần.. ban đầu trum áo lồng cho đỡ nhát sau đó hé mở từ từ sau vài 3 ngày, thức ăn chủ yếu là sâu .. cám cào cao .. bôt như thức ăn của chòe lửa.. dế và đặc biiệt là thanh tước rất thích ăn chuối,, chim nay rât mau thuần nuôi khoảng 1 mùa là chim cũng dạn rồi hót khá hay và nhiều giọng,, khi nuôi 3 mùa có thể thả ra bay vòng vòng trong nhà được đó

phamvuthien
10-08-2007, 08:46 PM
thanh tước dễ nuôi,hót nghe cũng được nhưng được cái nó khá đẹp,con này nên cho uống thêm nước mật,Chắc bác mua chim bổi nên lông sơ xác,cứ nui như mấy con chim bổi khác,loài này thích ăn trái cây giống chào mào

NickName
11-08-2007, 09:22 AM
à ra vậy...........giò mấy bác nói em mới bít. trước giờ chưa nuôi loại này lần nào.

bùi phi sơn
11-08-2007, 07:25 PM
chim thuần giá bao nhiêu vậy mấy bác , con mình mua nó chưa hót , tiếng hót nó giống chích chòe ko nhì ( có nhai giọng ko aha)

toannguyen
12-08-2007, 08:42 PM
Mùa này chim đang thay lông nên không thể hót hết giọng được bạn à , nều bạn nuôi lâu cỡ 3 đến 4 mùa thì sẽ có những con thanh tước hót cực hay đó ,, loại chim này cũng băt chứoc giọng của nhưng laọi chim khác được nhưng không bằng choe lửa

phamvuthien
12-08-2007, 09:45 PM
chim bổi nui thuần được 1 mùa,biết hót sơ sơ giá từ 100-200,mà con này thấy ít bán lắm,thanh tước thì thấy có con hót rùi,giọng cũng khá nhưng hồng tước chưa thấy ai bán con bít hót,thanh dù sao cũng đẹp hơn hồng(màu lông óng ánh sắc),nui 1 mùa là khá dạn rùi,hót suốt ngày,còn hay thì mình ko rành vì hồi đó mình đang nui mi,sợ nó lai giọng,giờ ít thấy bán

hoangbuitran
08-10-2007, 11:24 PM
thanh tước dể nuôi lắm bạn ơi, chỉ cần cho ăn uống dầy đủ và dể chổ dông nguời thì dạng liền, nó thích ăn cào cào lắm bạn thử lấy cào cào đút nó vài lần là ok liền. chúc bạn mau có chú chim đẹp

batmanV
09-10-2007, 08:33 AM
Thanh tước quan trọng là phải tìm con biết tắm.Hồi mình nuôi 2 con, 1 con chịu tắm thì rất đẹp, siêng hót.Còn 1 con thì tập kiểu gì cũng không chịu tắm nên nuôi chán lắm

hoalo_biglong
09-10-2007, 04:59 PM
hôm qua em thấy 1 ông tây mua 3 con thanh tước 800k cả ba.sao đắt thế nhỉ
thật kì quá em chả thấy bán 200k bao h

hoalo_biglong
09-10-2007, 05:00 PM
em có xem video thanh tước hót rồi,hay lắm trên diễn đàn này này nhưng ở đâu thì em quên rồi

hoangtrongphat
09-10-2007, 11:35 PM
Thanh tước là loại chim dể thuần & có thể nói là dể nuôi nhất . Có thể cho nó ăn đậu phộng trộn với trứng xoay nhuyển ra , ngoài ra cho nó bồi dưỡng thêm sâu tươi , để đủ chất cho nó thêm quả chuối tươi ( sợ ăn chuối nhiều phóng uế mau dơ ) . Chỉ có vậy thôi đâu có đòi hỏi gì ở con chim có bộ lông sặc sỡ này , chúc thành công với loài chim này nhé .

phamvuthien
09-10-2007, 11:40 PM
hôm qua em thấy 1 ông tây mua 3 con thanh tước 800k cả ba.sao đắt thế nhỉ
thật kì quá em chả thấy bán 200k bao h
chắc ông Tây sài tiền đô,xài sang,mua rùi khõi thối chứ giá em này khá rẻ,trừ phi mua hàng xịn,nhưng con này nui mau dạn,ko cần phải mua đồ xịn,miễn biết hót rùi là hốt,đem về nui chừng 1 mua nữa là chim xịn liền

namquoc
10-10-2007, 09:30 PM
em có xem video thanh tước hót rồi,hay lắm trên diễn đàn này này nhưng ở đâu thì em quên rồi
Lấy chòe than ra mà so sánh thì thanh tước thua xa về giọng hót! Nhưng nó là con chim xanh biểu tượng của sự may mắn cho người nuôi đấy!

trandagon
10-10-2007, 09:34 PM
Thanh tước và oanh cổ đỏ trong lồng lưới:
http://aycu11.webshots.com/image/29330/2004875692884476884_rs.jpg
http://aycu11.webshots.com/image/28890/2004805297800642556_rs.jpg
http://aycu14.webshots.com/image/30813/2004884737779177053_rs.jpg

hoalo_biglong
10-10-2007, 09:37 PM
kia là con kim oanh mỏ đỏ mà bác,chỉ có con xanh ở hình 1 là thanh tước thôi.giọng thanh tươc theo như bác bảo ko hay bằng than nhưng nó hót cũng dc,mê nhất là bộ lông của nó

phamvuthien
10-10-2007, 09:44 PM
con thanh tước trong hình 1 hình như là chim non hay sao ấy,thấy cổ nó lông sơ xác quá,lông cánh cũng ko ánh xanh,có bác nào có tấm tốt hơn ko,để mấy bác chưa có cơ hội có thể diện kiến em xinh đẹp này

trandagon
10-10-2007, 10:11 PM
Con thanh tước trong ảnh 1 mình mua ở chợ Mơ từ năm trước. Khi chụp hình lag thời kỳ nó đang thay lông. Mấy hôm rồi nó bị chòe đất trong lồng đuổi đánh rụng nhiều lông nên mình bắt ra lồng riêng để trên sân tầng 3. Được vài ngày nó sổng lồng đi đâu mất tích tìm mãi xung quanh nhà không thấy bóng dáng nó đâu. Đây là con thanh tước thứ 2 của mình bị sổng lồng bay mất. Mình đã từng bị sổng nhiều loại chim khác nhau trong quá trình nuôi như than, mi, chào mào, khuyên, ngũ sắc, quế lâm, khướu, lửa, mi đất nhưng chúng ít nhất vẫn quanh quẩn ở gần nơi ở cũ vài ngày còn hai con thanh tước này đều đã gần 1 năm nuôi mà bỏ đi thẳng. Giống này "bạc" thật!!!!

QuangDT
10-10-2007, 10:16 PM
Con thanh tước trong ảnh 1 mình mua ở chợ Mơ từ năm trước. Khi chụp hình lag thời kỳ nó đang thay lông. Mấy hôm rồi nó bị chòe đất trong lồng đuổi đánh rụng nhiều lông nên mình bắt ra lồng riêng để trên sân tầng 3. Được vài ngày nó sổng lồng đi đâu mất tích tìm mãi xung quanh nhà không thấy bóng dáng nó đâu. Đây là con thanh tước thứ 2 của mình bị sổng lồng bay mất. Mình đã từng bị sổng nhiều loại chim khác nhau trong quá trình nuôi như than, mi, chào mào, khuyên, ngũ sắc, quế lâm, khướu, lửa, mi đất nhưng chúng ít nhất vẫn quanh quẩn ở gần nơi ở cũ vài ngày còn hai con thanh tước này đều đã gần 1 năm nuôi mà bỏ đi thẳng. Giống này "bạc" thật!!!!
Chia buồn cùng bác! Nhiều khi có những con chim nó hận anh em mình nuôi hay sao ý, sổng ra một cái là vù mất tăm. Anh nên làm riêng cho nó 1 cái chuồng riêng, bon này chịu khó tắm, sẽ rất siêng hót.

trandagon
10-10-2007, 10:18 PM
Lúc chụp hình nó đang thay lông. Con này mình mua tại chợ Mơ về nuôi đã được một năm. Vài hôm sau do nó bị chòe đất trong lồng đuổi đánh nên bắt ra nuôi lồng riêng ai ngờ ngay hôm sau sổng bay mất. Đây là con thứ hai sổng ra bay đi ngay không trở lại lần nào. Giống chim này "bạc" thật!!! (So với các giống khác mà mình đã từng bị sổng trong quá trình nuôi chim như khuyên, than, mi, lửa, ngũ sắc, quế lâm, khướu. mi đất).

NDLEEX
11-10-2007, 01:58 AM
Chào các bạn,
Mình mơi mua đoưc mô.t câ.p thanh tươ'c, định năm tơ'i cho đẽ nhưng mình thiê'u kinh nghiê.m. Ai có kinh nghiê.m sinh chia sẽ va` mo.i ngơư`i cùng học hõi nhao. Thanks

Andy

old_moonlight
11-10-2007, 07:43 AM
clip thanh tuớc hót đã có ở diển đàn mình post lại
<embed src="http://img532.imageshack.us/flvplayer.swf?f=Tthanhtuocqd9" width="400" height="320" type="application/x-shockwave-flash"/><br/>
<a href="http://www.imageshack.us/">[Upload your own video]</a>

pnt_nguyen
13-10-2007, 09:24 PM
ở đâu có bán thanh tước vậy các bạn? chi giùm với! Nghe nó hót cũng hay đấy...

hoalo_biglong
14-10-2007, 12:15 AM
thanh tứoc dạo này hiếm
ở chợ mơ còn một con nhà ông lịch
nó đang thay lông

dammechim
14-10-2007, 02:20 PM
ở chợ mơ còn một con nhà ông lịch
nó đang thay lông
Bạn có biết Thanh Tước ngoài Hà Nội mình giá bao nhiêu không? (chim mùa này). Cám ơn trước.

hoalo_biglong
14-10-2007, 08:58 PM
khoảng 250k bác ạ.em cũng ko rõ lắm.chưa có tiền mua nên chưa hỏi rõ chủ cửa hàng ,chỉ là xem khách hàng mua thấy trả giá thế

dammechim
15-10-2007, 07:20 PM
Cũng khá cao đấy bạn nhỉ! Mình tưởng rẻ rẻ chút thì thử nuôi một chú xem sao. cám ơn bạn nhiều! Thân.

namquoc
15-10-2007, 09:34 PM
khoảng 250k bác ạ.em cũng ko rõ lắm.chưa có tiền mua nên chưa hỏi rõ chủ cửa hàng ,chỉ là xem khách hàng mua thấy trả giá thế
Loài này nuôi cho ăn cầu kỳ, mùa rét hay chết nên HN ít người bán và nuôi. Với giá đó mua hai con mi mộc treo hai chỗ hót hay hơn nhiều lại dễ nuôi!

hoalo_biglong
15-10-2007, 09:44 PM
vâng nhưng mỗi người một tính bác ạ.Em thì em thấy thanh tước cũng hay ,thứ nhất là vì nó rất đẹp còn thứ hai thì do nó hót cũng hay.một loài chim dc cả hai thứ đâu dễ

thucphan
18-10-2007, 10:52 AM
Chào các bạn,

Thấy các bạn nói nuôi con này dể lắm nhưng thật ra lúc trước nhà mình có nuôi hai con sau một năm nuôi chẳng thấy hót líu chi cã chi kêu vài tiếng. Thức ăn là chuối cám và nước pha mật ong sâu cào cào. Sẳn có dịch bố mình đã thã luôn. Xin nói thêm 02 con thanh tước bổi nhà mình nuôi là trống do mình thấy trên đầu nó có màu cam (nếu không phải xin các cao thủ chỉ giáo). Vì mình đã search trên diển đàn chỉ thấy có hai bài, về nhà tham khảo sách Việt Chương (trong cuốn Họa mi-Thanh tước) chỉ thấy có vài trang cãm thấy không được rỏ lắm.

Năm ngoái ra hàng chim thấy có 11 con thanh tước có một bác mua hết luôn. Wow. Nếu được các cao thủ chỉ giáo về cách nuôi : chim con, chim bổi, chọn trống mái, luyện chim, hội dợt ...như chủ đề chim ôc mít, chào mào của các cao thủ nghai, chaomaobongbong, bạchđề ...và ... thì hân hạnh lắm thay.

Xin cám ơn

toannguyen
19-10-2007, 08:53 PM
thanh tươc rất siêng hót và mau dạn người,,cũng như các loại chim khác khi nuôi thanh tước cũng có con siêng miệng và con chậm miệng.. nếu may mắn găp được con siêng miệng và nhiều giọng thì là may mắn cho người nuôi thường thì thanh tước càng già giọng hót cqng hay và to rõ ,khi hót hầu phải to ra giọng phải lớn va đa âm sắc , dang điệu cua thanh tước khi hót phải xòe đuôi và bay nhảylinh hoạt thì mới gọi là thanh tước hay ,nếu để hai con thanh tước đang căng lửa gần nhau thì bạn mới thấy cái hay cua thanh tước 1 cách rõ rệt được, thanh tước trống trên đầu có phần lông màu vàng còn thanh tước mái thí không.nuôi thanh tưỡtc khó nhất theo tôi là việc tâp cho nó tắm ..vì khi quen lông nuôi thanh tươc1 ít khi chiu qua lồng tắm đâu và tập cho qua rất khó và phải kiê6n nhân lắm đó