PDA

Xem phiên bản đầy đủ : ThỨc Ăn Cho CÁ 7 MÀu

prettyboy
11-08-2007, 12:20 AM
Em nuôi đàn 7 màu đẹp , cho ăn toàn thức ăn khô dạng hạt loại 6000d / bịch nhỏ có tốt không ?

Em sợ cho ăn bo bo + trùn chỉ nếu không làm sạch vi khuẩn thì cả đàn sẽ toi hết , mà bo bo với trùn chỉ nó dơ như vậy làm sao mà sạch được , biết làm sạch = cách nào .

Vậy luôn cho 7 màu ăn loại thức ăn khô đó hoài tốt ko ?

Và nếu làm sạch bo bo , trùn chỉ thì làm như thế nào ?

Cây với cá
11-08-2007, 09:28 AM
Thức ăn tươi luôn tốt hơn loại thức ăn khô bạn à , cho cá ăn thức ăn khô thì cơ thể không phát hết được đâu , nói chung thức ăn tươi sống vẫn hấp dẫn cá hơn hết .
Muốn làm sạch nguồn tươi sống , khi mua về với trùn chỉ bạn nên chọn trùn mạnh bằng cách chạm vào cục trùn cứng cứng trùn quấn vào nhau , mua đem về bạn cầm hết cục trùn lên tay gạt hết màn trắng chất nhớt dơ bẩn càng ít xót lại ít càng tốt , sau đó sục oxy để trùn khỏe hơn và củng tống khứ những mãng bám còn lại .
Cung quăng , bobo , mua về bạn trút ra vợt vải mềm mắt lưới thật khít xả lại 2-3 lần nước sạch sau đó sục oxy cho cá ăn từ từ , bobo thì nên cho ăn liền trong ngày sang hôm sau đa phần chúng chết , mà chết rồi ta ko nên tiếc rẻ mà cho cá ăn .

xinmap
11-08-2007, 02:26 PM
Chổ em ở ko có bán bobo nên cá của em ko ăn được vậy có thức ăn nào dành cho cá con ko anh. Trùng chỉ chỉ cần làm như vậy là sạch thôi hã có cần cho thêm muối vào sát trùng ko anh?

bancovn
11-08-2007, 04:30 PM
Vote cho thức ăn tươi sống (mặc dù với dân mới chơi cá thì nó như con dao nhiều lưỡi:D ).Anh cây với cá nói đúng lắm đó.
Còn bobo để sạch thì mình thường làm cách như sau, dùng cách này cho ăn hơn 5 bữa rồi mà chưa có chiện gì đáng tiếc xảy ra với lũ cá:bo bo mua về đổ vào vợt ,nhúng nhiều lần cái vợt chứa bobo vào thau nước máy (càng nhiều càng tốt nhưng coi chừng bobo bị chóng mặt chết đó :D), cho muối vào chậu (1lit nước cho nửa thìa cà phê)+kháng sinh tetraciline (cái này chắc mọi người biết)+Thuốc xanh methylen (1 giọt cho 1 lit nước), sục khí õy vào, chờ khoảng 30p là cho cá ăn được.Chú ý là sau 30p nên bỏ sục ra, chờ 5p cho bobo chết lắng xuống, chỉ vớt bobo sống cho cá ăn thui.Còn trùn chỉ thì tui chưa thử (ớn quá).

tran hung
13-08-2007, 07:59 PM
Thức ăn tươi luôn tốt hơn loại thức ăn khô bạn à , cho cá ăn thức ăn khô thì cơ thể không phát hết được đâu , nói chung thức ăn tươi sống vẫn hấp dẫn cá hơn hết .
Muốn làm sạch nguồn tươi sống , khi mua về với trùn chỉ bạn nên chọn trùn mạnh bằng cách chạm vào cục trùn cứng cứng trùn quấn vào nhau , mua đem về bạn cầm hết cục trùn lên tay gạt hết màn trắng chất nhớt dơ bẩn càng ít xót lại ít càng tốt , sau đó sục oxy để trùn khỏe hơn và củng tống khứ những mãng bám còn lại .
Cung quăng , bobo , mua về bạn trút ra vợt vải mềm mắt lưới thật khít xả lại 2-3 lần nước sạch sau đó sục oxy cho cá ăn từ từ , bobo thì nên cho ăn liền trong ngày sang hôm sau đa phần chúng chết , mà chết rồi ta ko nên tiếc rẻ mà cho cá ăn .

xin lưu ý về lăng quăng ( cung quăng): hiện giờ đang dịch sốt xuất huyết nên bạn tìm nơi bán không có đâu.. Nếu kiếm đuợc thì nhớ thả cho cá vừa đủ ăn thôi..Phần còn lại cột miệng bằng bao ni lông..Đảm bảo các bạn sẽ đuợc xem 1 đàn muỗi vào sáng ngáy mai..:laughing:

7tuoimeca
14-08-2007, 06:39 PM
em ở gần nhà có 1 chỗ lõm nước mưa đọng nhiều lắm ,mấy ngày nay mưa mà nó chưa khô ,ra đó có 1 đống lăng quăng,vớt về cho cá ăn 5 bữa chưa hết,nhiều lắm,còn 1 đống ở đó nữa

bancovn
14-08-2007, 08:24 PM
Hôm trước mình cho cá betta con ăn nước sà lách thì thấy rằng trong 1 ly nhỏ nước sà lách để 1 tuần có rất nhiều lăng quăng.Hình như đây là môi trường rất tốt cho lăng quăng phát triển.Mà phòng mình ở trên cao lại rất ít muỗi nữa.

vtnutc
14-08-2007, 08:35 PM
Làm như cách của cây với cá là sạch lắm rồi. Bảy màu nó khỏe lắm, hồi trước mình nuôi bảy màu cho ăn trùng chỉ chả cần lọc có bệnh gì đâu lại mau lớn nữa! Chúc bạn có đàn cá đẹp!

Money_SC
16-08-2007, 06:00 PM
bảy màu bột thì cho nó ăn gì được thế các bác, cục thức ăn bự quá nó ăn ko vô hay sao ấy, ma ghiền nhỏ thì nó ăn ko hết mau chua qua'

hungthanh
17-08-2007, 02:13 PM
7 màu con sau tuần tuổi đầu bắt đầu ăn giun đỏ đc rồi cứ thả vào là nó ăn tất

prettyboy
18-08-2007, 01:43 PM
hic hôm bữa thấy con cá mái yêu quý ăn trùn chỉ => ị ra con trùn chỉ còn ngoe ngoe luôn , thấy tội nó quá đến nay cả tuần rồi không dám cho ăn nữa !

hiepsoi
18-08-2007, 03:13 PM
ặc, ghê quá, có khi con cá của bác ăn con trùn chỉ nhưng mà ... ra con giun kim cũng nên, hehe

Money_SC
18-08-2007, 04:06 PM
pó tay cá nhà bác poy, cho nó uống fugaca đi là vừa

hungthanh
18-08-2007, 10:09 PM
ha ha =))
pó tay vơi mấy bác có khi là cá mái đẻ ra giun chỉ con đó