PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Làm bộ lọc cho bể cá Mini

hero_vanchien
02-09-2007, 12:58 PM
Các bể cá mini thường có đặc điểm là nhỏ, do đó rất kho để dùng các máy lọc mua ngoài thị trường có công xuất lớn nên khi dùng cho bể mini (Nano) thì tạo ra dòng chảy mạnh và xoáy làm cho cá bị mất sức.
Trong 4rum cung có nhiều bài hướng dẫn tạo bộ lọc tuy nhiên cũng đã số là cho các bể lớn không có thiết kế nào cho bể nhỏ, trong khi đó bẻ nhỏ lại có nhiều người thích dùng nhất là học sinh và người không có diện tích lớn (Nhu tui chẳng hạn. Bể cá đặt trên bàn cạnh cái Computer) b-(

Các vật dụng cần thiết (cho 1 bể cá tròn đường kính 25cm):
+ 1 máy bơm mua tại chợ Trời, loại công xuất nhỏ nhất 25k (Tuy là công xuất bé nhưng tui kiểm tra nếu chạy đủ công xuất cũng bơm được khoảng 100l/1h).
+ 1 cái chai nước 1.5l Uống Fanta, Pepsi xong dùng luôn (Free).
+ 1 Cái Van xe đạp để nối với chai cho khỏi dò nước. (1.5 - 2k).
+ vài mét ống nước (1-2k), 1 con dao để cớt, ít dây để buộc
....
+ 1 chai bia, 1 điếu thuốc, Bạn gái bên cạnh...(Nếu có thể thì càng tốt) :laughing:

Các bác xem ảnh là làm được liền, ảnh có chú thích cứ xem mà làm đảm bảo hết bia hết thuốc là xong.
http://www.flickr.com/photos/12531800@N07/sets/72157601809848396/

Nước trong bể là đã được 1 tuần rồi, máy bơm không chạy liên tục và chủ yêu là vào buổi tối đến khi đi ngủ là tắt (Tiết kiệm) :D

Em cũng đang thử, 1 tuần nữa nếu ngon là em mua cái bể 40x30x30 dùng luôn.
Các bác cho em hỏi là bể như trên thì bể đúc (180k chưa mả cả) hay là bể cắt (...). Em thấy bể đúc nếu mà bị dạn nứt là bỏ luôn nên có thể là bể cắt thì dễ sử lý hơn.

stmonster
02-09-2007, 04:17 PM
Bác mua ở đâu mà bể đúc 40x30x30 mà chỉ có 180k chưa mặc cả thế? Chỉ chỗ cho em với !!!

ltdhong
02-09-2007, 04:34 PM
Chai nước 1,5 lít sau khi được cắt ra
http://farm2.static.flickr.com/1120/1299711123_d9c3c2cc84.jpg?v=0
Bình chứa
http://farm2.static.flickr.com/1017/1299711565_bddf4d15c1.jpg?v=0
Phễu lọc
http://farm2.static.flickr.com/1198/1300581722_42e4ee77a4.jpg?v=0
Máy bơm và bông lọc
http://farm2.static.flickr.com/1115/1300582168_629d2c3b44.jpg?v=0
Phễu lọc và bông lọc
http://farm2.static.flickr.com/1125/1300582562_2f83e9d18c.jpg?v=0
Bình lọc
http://farm2.static.flickr.com/1330/1299713249_03d8eed3e1.jpg?v=0
Bộ lọc sau khi lắp ráp lại
http://farm2.static.flickr.com/1142/1299713719_78351e315a.jpg?v=0
Bộ lọc đang làm việc
http://farm2.static.flickr.com/1114/1300578026_1b032bb7d4.jpg?v=0

aeolus
02-09-2007, 05:17 PM
Hay quá, cho mình hỏi thêm chút.
- Máy lọc đặt ở đâu ?
- Nếu công suất máy lọc đạt 100l/h tức là gấp gần 10 lần thể tích lọ thủy tinh rồi. Vậy thì có mạnh quá không ?
- Bạn nuôi cá gì trong lọ thủy tinh vậy ?

pina
02-09-2007, 05:25 PM
hình như bơm là cái mô tơ nhỏ xíu đó phải ko zị ta?

stmonster
02-09-2007, 06:59 PM
Sao mừ hỏi mà chả thấy bác trả lời vậy? Chỉ chỗ cho anh em bít chỗ mua bể giá rẻ cái nèo, em đang muốn mua thêm bể để nuôi mấy con cá con mừ.............

Dream
02-09-2007, 08:11 PM
Cái máy bơm đó nhỏ xíu, bạn mua là loại bom gì vậy ? Bao nhiêu 1 cái ? Loại này mình chưa thấy bao giờ, ở TP HCM thì có thể mua ở đâu ? Thanks

hero_vanchien
02-09-2007, 08:12 PM
@aeolus,@pine: Đúng rồi bơm nhỏ xíu đó. Nhưng mình cho chạy nguồn khoảng 5v đến 9v thui là ổn rồi
@aeolus: Cá này ban đầu mình nghĩ là cá Mún nhưng hóa ra không phải nó là Cầu Vồng Công gô thì phải không biết đúng không, có một trang này lại gọi nó là cá dạ quang (http://www.golshops.com/E_Store_SelectedProduct.aspx?STOREID=GS_HCM40&PRODUCTID=HF8810) nhưng mình mua ở HHT có 5k chú :)

hero_vanchien
02-09-2007, 08:14 PM
@Dream: Cái này mình cũng chẳng biết hãng gì. Mua ngoài chợ Trời mà. trong HCMC thì thư ra Nhật Tảo hỏi mua một cái máy bơm nhỏ xem, chắc là có thôi (Nhó hỏi mua loại nguồn 12v là loại thấp nhất thì phải)

hero_vanchien
02-09-2007, 08:17 PM
@stmonster: mình ở Hà nội hôm thứ 7 vửa rồi vào 1 cái của hàng ở Hoàng Hoa Thám hỏi thì nó bảo thế Không biết có nghe nhầm không nưa.

aeolus
02-09-2007, 08:29 PM
@aeolus,@pine: Đúng rồi bơm nhỏ xíu đó. Nhưng mình cho chạy nguồn khoảng 5v đến 9v thui là ổn rồi
@aeolus: Cá này ban đầu mình nghĩ là cá Mún nhưng hóa ra không phải nó là Cầu Vồng Công gô thì phải không biết đúng không, có một trang này lại gọi nó là cá dạ quang (http://www.golshops.com/E_Store_SelectedProduct.aspx?STOREID=GS_HCM40&PRODUCTID=HF8810) nhưng mình mua ở HHT có 5k chú :)
Thanks bạn nhé. Cái máy ấy trông hay thật. Mới thấy lần đầu.
Cái link bạn đưa bán cá mắc quá nhỉ :D Mà không biết có ai đến công ty mua tép mồi và cá mồi không ta :D

stmonster
02-09-2007, 11:19 PM
Hờ, mai em sẽ ra HHT xem thế nào, nếu mà giá cả như thế thì em sẽ rinh 1 cái bể về nuôi cá con, mấy con ngựa vằn nhà em đang chửa to lắm rùi, chắc chỉ hôm nay ngày mai thui.
Thank bác nha !!!

hero_vanchien
02-09-2007, 11:57 PM
Nếu như các bạn có 1 cái máy bơm có khả năng điều chỉnh điện áp để thay đổi công suất tốt hoặc là có cái chai to hơn một chút thì để cái phần "Phễu" chứa bong lọc dài ra một chút cũng được.
mình có thể chỉnh 1 chút để có thể để vào đó vài thứ giống như các bể lọc khác như đá, sỏi, than hoạt tính (Mình đang dùng than hoạt tính) ở phía dưới bông lọc rồi kiếm 1 cái nắp đục vài cái lỗ nhỏ hơn soi, đá, than trong đó (cho khỏi lọt qua) là có ngay bộ lọc pro không kém rồi.
Công đoạn mồi nước cũng hơi vất. Các bạn kiếm thêm 1 cái van nước loại vừa với ông hút của bơm và gắn vào giữa đầu hút của máy bơm và ống hút là có thể dễ dàng điều chỉnh lực hút. Lực hút quá lớn sẽ gây tràn bể chứa, không sủi bọt khí, còn lực hút yêu quá thì bọt khí lại lè tè nhìn chán lắm, nếu nước bom vào bằng khoảng 3/4 đến 4/5 lượng nước xả ra từ bể thì sủi bọt cực đẹp luôn

Bây giờ đến mình hỏi:
Bơm, lọc nhứ thế là mình ưng ý với cái bể của mình rồi bây giờ đến cái khoản ánh sáng nữa. Hôm mình ra chợ Trời có thấy dạo này bày bán nhiều cái đén gì được ghép lại từ các đèn leg có độ sáng cao (Led đó được sử dụng trong cái webcam hồng ngoại 6 mắt đấy). ánh sáng của nó là màu trắng, rất nhỏ ngọn. Ai đã dùng cái đó rồi thì cho biết ý kiến về độ sáng của nó cho bể nhỏ 25cm của mình

:D Tuy đất ít nhưng em vẫn thích bày vẽ .....

pina
03-09-2007, 08:42 AM
ý tưởng của bạn rất hay,nhưng mình nghĩ có 1 nhược điểm thế này:

bơm wá nhỏ,những chất bẩn có kích thước lớn,cỡ = nửa hạt gạo thui,cũng có thể làm nghẹt bơm,bơm này công suất yếu,sẽ ko đủ mạnh để tống chất bẩn đi
mình nghĩ là bơm này chỉ thích hợp cho hồ ts thui,chứ hồ cá chắc ko dc

hero_vanchien
04-09-2007, 06:32 PM
@pina: Hồ Mini mà, hơn nữa nhưng cặn bã có trong hồ thì đa phần là ở dạng mềm chứ liệu có thể là cái gì cứng nhỉ?...
Khi cặn bã mềm và lớn bị hút vào trong trục quay thì bị đánh tan ra ngay, loại nhỏ thì bị đây ra luôn. Còn về công suất thì không yếu đâu bạn ạh. Các bơm người ta bán đều là đặt trong bể nên nực ép lớn hơn để ngoài là điều đương nhiên rồi

Freak
04-09-2007, 10:09 PM
Cho em hỏi , anh mua cái bơm đấy ở chỗ nào của chợ Giời thế ạ. E cũng có 1 cái bể mini ( to gấp đôi của a :D ) dùng để trồng cây và nuôi 7 màu con. Chỉ dùm e với

hero_vanchien
05-09-2007, 09:13 AM
@Freak: Bạn đi thẳng vào chợ từ phía phố Huế, sẽ thấy đường vào khu hàng xe máy, động cơ nhưng đừng vào mà đi đến cái ngõ tiếp theo thì rẽ vào đi đến hết chỗ đó thì phải đến đoạn rẽ phải. Cửa hàng đó nằm ở khúc cua đó bên phía phải

| P | | Xe | |---------------------------
| H | | | | x----------------------
| O |_____|Máy|______| |________________| PC |
|
| _______________________________________________________
| H |
| U |
| Ế |

Vẽ Map cho vui, nó nằm chỗ x

vquang
05-09-2007, 11:24 AM
. Hôm mình ra chợ Trời có thấy dạo này bày bán nhiều cái đén gì được ghép lại từ các đèn leg có độ sáng cao (Led đó được sử dụng trong cái webcam hồng ngoại 6 mắt đấy). ánh sáng của nó là màu trắng, rất nhỏ ngọn. Ai đã dùng cái đó rồi thì cho biết ý kiến về độ sáng của nó cho bể nhỏ 25cm của mình

Đèn led là công nghệ mới ,dạng tiết kiệm điện, cực bền,giá rẻ, dùng công nghệ phát sáng bằng đi ốt,và cho ánh sáng khá tập trung...
Ở NN họ vẫn sử dụng đèn led đó bạn (nó gồm rất nhiều màu đơn sắc , thích hợp cho trang trí hồ cá hay những hang hốc nho nhỏ trong kiến trúc nội thất ,sân vườn).
Dần dà trong vài thập niên tới đây ,mọi người sẽ ko còn biết tới dòng đèn neon, hay compact như hiện giờ...

hero_vanchien
05-09-2007, 02:07 PM
Cho em hỏi , anh mua cái bơm đấy ở chỗ nào của chợ Giời thế ạ. E cũng có 1 cái bể mini ( to gấp đôi của a :D ) dùng để trồng cây và nuôi 7 màu con. Chỉ dùm e với
Trả lời bài này rồi, kết hợp vẽ Map chắc loằng ngoằng quá nên mod không cho post nên trả lời ngắn vậy.b-(

Đi vào từ phía Phố Huế đến lối rẽ vào khu chợ thứ 2 (hình như toàn bán dây co hay dây đai gì đấy) thì rẽ vào đi hết đường sẽ đến đoạn rẽ phải. cai của hàng bán nằm ở khúc của đó bên phía phải, đi gần đến là thấy ngay thui nó bày toàn mô tơ. (Bảo cho cháu mua 1 cái bơm điện DC12V là sẽ có....)

hero_vanchien
05-09-2007, 02:08 PM
Đèn led là công nghệ mới ,dạng tiết kiệm điện, cực bền,giá rẻ, dùng công nghệ phát sáng bằng đi ốt,và cho ánh sáng khá tập trung...
Ở NN họ vẫn sử dụng đèn led đó bạn (nó gồm rất nhiều màu đơn sắc , thích hợp cho trang trí hồ cá hay những hang hốc nho nhỏ trong kiến trúc nội thất ,sân vườn).
Dần dà trong vài thập niên tới đây ,mọi người sẽ ko còn biết tới dòng đèn neon, hay compact như hiện giờ...

Vậy là cuối tuần nay mình lại phải chạy nên chợ Trời 1 chuyến nữa rồi....thanks bạn.

Freak
05-09-2007, 08:42 PM
Hì. Cảm ơn anh Hero. Cách chế tạo máy lọc của anh hay lắm. A học đh j` mừ giỏi thế :))

thanhliêm
09-09-2007, 10:02 PM
Sau khi nghiền ngẫm và có làm thử, có vài ý cùng các bạn:
-Hãy làm thêm 1 ống xả tràn từ sát mé trên của phểu lọc xuống bình chứa: phòng khi lớp gòn dơ, nước sẻ tràn ra ngoài hết --> cá ngủm
-Hệ thống không có tuổi thọ lâu: không bền!
-Không gọn !
-Kiếm cái mo-tơ muốn khùng luôn!
Đôi điều cùng chia sẻ thật lòng, mong He-ro đừng giận! Dù sao cũng phục sáng tạo này, nếu áp dụng cho hệ thống lớn hơn, mo-to lớn hơn, sáng tạo này chắc PRO lắm!

hero_vanchien
10-09-2007, 10:06 AM
Cám ơn góp ý của bạn.
Sắp tới mình sẽ làm một cái cho hồ 60*30*30 vẫn với chiếc động cơ trên nhưng có thể phần lọc sẽ cải tiến hơn 1 chút và gọn hơn. Khi nao xong sẽ post nên cho pà con xem...

lululu
11-09-2007, 12:02 AM
Ý tưởng của bạn rất hay và bạn đúng là chuyên gia sưu tầm hàng độc rồi. Tuy nhiên sau khi xem qua mình có góp vài ý với bạn như sau:
1/ Nhược điểm hộp lọc của bạn là dể bị rĩ sét ở van xe đạp gây độc cho cá.
2/ Nếu bạn muốn lọc cho hồ 60x30x30 thì nên mua loại bơm chiềm trong nước atmen 2,5w lọc được Max 230 l/1h (theo tiêu chuẩn ghi trên máy) và có van điều chỉnh Min~Max sẽ hiệu quả hơn bơm của bạn. Và giá của bơm này cũng khoảng 45k (Thay gì bạn Fải mua bơm 25k + thêm 25k tiền mua adaptor).

Baby8X
06-10-2007, 08:36 PM
Các bể cá mini thường có đặc điểm là nhỏ, do đó rất kho để dùng các máy lọc mua ngoài thị trường có công xuất lớn nên khi dùng cho bể mini (Nano) thì tạo ra dòng chảy mạnh và xoáy làm cho cá bị mất sức.
Trong 4rum cung có nhiều bài hướng dẫn tạo bộ lọc tuy nhiên cũng đã số là cho các bể lớn không có thiết kế nào cho bể nhỏ, trong khi đó bẻ nhỏ lại có nhiều người thích dùng nhất là học sinh và người không có diện tích lớn (Nhu tui chẳng hạn. Bể cá đặt trên bàn cạnh cái Computer) b-(
Các vật dụng cần thiết (cho 1 bể cá tròn đường kính 25cm):
+ 1 máy bơm mua tại chợ Trời, loại công xuất nhỏ nhất 25k (Tuy là công xuất bé nhưng tui kiểm tra nếu chạy đủ công xuất cũng bơm được khoảng 100l/1h).
+ 1 cái chai nước 1.5l Uống Fanta, Pepsi xong dùng luôn (Free).
+ 1 Cái Van xe đạp để nối với chai cho khỏi dò nước. (1.5 - 2k).
+ vài mét ống nước (1-2k), 1 con dao để cớt, ít dây để buộc
....
+ 1 chai bia, 1 điếu thuốc, Bạn gái bên cạnh...(Nếu có thể thì càng tốt) :laughing:
Các bác xem ảnh là làm được liền, ảnh có chú thích cứ xem mà làm đảm bảo hết bia hết thuốc là xong.
http://www.flickr.com/photos/12531800@N07/sets/72157601809848396/
Nước trong bể là đã được 1 tuần rồi, máy bơm không chạy liên tục và chủ yêu là vào buổi tối đến khi đi ngủ là tắt (Tiết kiệm) :D
Em cũng đang thử, 1 tuần nữa nếu ngon là em mua cái bể 40x30x30 dùng luôn.
Các bác cho em hỏi là bể như trên thì bể đúc (180k chưa mả cả) hay là bể cắt (...). Em thấy bể đúc nếu mà bị dạn nứt là bỏ luôn nên có thể là bể cắt thì dễ sử lý hơn.
cái máy bơm nhìn gọn quá :x bạn mua ở hàng nào vậy? Mình ra chợ Trời hỏi mà ko có

hoanganhbeo
17-10-2007, 08:23 AM
Cái máy bơm giá bao nhiêu bác @hero_vanchien ơi, công suất bơm được khoảng bao nhiêu l/h bác .

hero_vanchien
17-10-2007, 10:38 AM
cái máy bơm nhìn gọn quá :x bạn mua ở hàng nào vậy? Mình ra chợ Trời hỏi mà ko có
Bạn cứ đến chợ trời nó làm ở cuối cái dẫy hàng thứ 2 dao mới chỗ bán nhiều đồng hồ đo CO2 đấy :devil:

kien_vang
29-10-2007, 11:19 AM
các bạn có thể mua loại đèn led cắm vào điện thoại bàn của tàu giá khoảng 15 nghìn đ.ap 24 v không mất tiền điện xài chùa mà hehe tuy nhiên bị phát hiện thi phạt 15 triệu đó.nhưng mình nghĩ phát hiện thế quái nào được nhỉ

De lena Pippi
29-11-2007, 12:28 AM
các bạn có thể mua loại đèn led cắm vào điện thoại bàn của tàu giá khoảng 15 nghìn đ.ap 24 v không mất tiền điện xài chùa mà hehe tuy nhiên bị phát hiện thi phạt 15 triệu đó.nhưng mình nghĩ phát hiện thế quái nào được nhỉ
HÌ hì hì:D Nó bị phát hiện như thế này nè bạn!!!!!!!:laughing: :laughing:
@hero_vanchien : phát minh rất hay bạn ạ!Mong là có nhiều góp ý hay để giúp cho bộ lọc mini này & sắp tới là bộ đèn led phải không hỉ???Đón chờ bài viết của bạn

cavangcon
29-11-2007, 02:43 PM
các anh ơi cá vàng sống ở tầng đáy và tầng giữa thì nó có cần chiếu sáng nhiều không
có ai chỉ giùm em với

karma7
03-12-2007, 12:52 AM
hay quá !! nhưng tìm máy bơm nhỏ xíu mới là vấn đề :(

i1it29
19-12-2007, 03:49 PM
Tp hcm có ai kiếm ra cái bơm đó chưa vậy ? Có thì chia sẽ ngen !

trungromance
13-01-2014, 11:22 AM
Đào mộ cái topic này lên vì em đang muốn chế cái máy bơm nước lọc cho bể trên công ty cắm cổng USB cho độc.
Bác cho hỏi là máy bơm đó bác mua bao tiền? Mua máy bơm ở ngoài hàng bể cá chắc 90K rồi mà là chạy cắm điện.