PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hướng dẫn các bạn tạo ra một đàn bảy màu từ lúc sơ khai!

leejuangjun
07-09-2007, 02:12 AM
Thân chào tất cả các bạn mê cá 7 màu!!! Mình viết bài này để hướng dẫn các bạn từ bước đầu để có thể phát triển thành một đàn bảy màu mà bạn muốn! Hãy đọc hết bài viết của mình để biết thêm một vài điều mà bạn chưa biết!!!:)
- Đối với những người mới chơi cá 7 màu thì bạn nên chọn mua những con mái bụng căng tròn(sắp đẻ). Chắc chắn những chủ tiệm cá sẵn sàng chỉ cho bạn biết con mái nào có thể đẻ được khi bạn mang chúng về nhà. Và bạn yên tâm rằng! Con mái sẽ chắc chắn đẻ ra được những con đực mà bạn có thể phát triển cho đàn bảy màu của bạn sau này. Còn nếu không có cá mái 7 màu đã chửa sẵn thì bạn có thể mua thêm vài con đực về để chúng thụ tinh cho con mái. Nên chọn những con theo ý thích của bạn để sau này có nhiều cá bột giống như thế.:D Còn nếu bạn có ý định tự chọn con mái thì bạn hãy chú ý vào bụng của nó. Bụng phải thật căng tròn, nhìn kỹ ở bụng sau của cá mái thấy lốm đốm những vòng tròn sáng, đó chính là mắt của cá con đó bạn!:D lúc này cá bột đã già và sẵn sàng chui ra ngoài bất kỳ lúc nào! Nhưng không phải con mái nào cũng có thể nhìn thấy xuyên qua bụng đâu nhé. Bạn hãy quan sát thật kỹ.
- Thường thì trong thời gian sắp sinh sản, cá mái thường gặp phải khó khăn khi bơi thẳng như bình thường bởi chênh lệch trọng lượng ở phần bụng cá. Trong thời gian đó cá bột trong bụng sẽ phát triển hoàn thiện để đến kỳ ra đời. Vấn đề này bạn đừng nên quan tâm hay sợ cá bị bệnh này nọ, nhưng phải quan sát hằng ngày để tách cá mái ra đẻ cho kịp thời. Con mái sẽ tìm một chổ ẩn nấp nếu hồ nhà bạn có rong hoặc san hô. Nó ẩn mình dưới mấy cây rong một thời gian ngắn. Trong thời gian này dường như chúng muốn được ở một mình để sinh sản và rất lo lắng bởi những chú cá đực cứ mom mem kè cặp:D. Còn những con đực thì đâu biết rằng lúc này con mái đâu muốn làm chuyện đó đâu =)) Đó là lúc bạn nên vớt cá mái ra riêng(nếu không sẽ mất hậu duệ đó!):D
- Những triệu chứng khi sắp đẻ của cá mái 7 màu là gì? Thứ đáng để bạn chú ý nhất là những gì mà con mái làm đó!:D Sẽ phát hiện ngay lập tức nếu bạn quan sát chúng hằng ngày thì sẽ phát hiện chúng từ chối thức ăn bỏ vào. Một số con mái có thể ăn trong lúc đó vì quá đói nhưng quan sát kỹ thì thấy chúng ngậm trong rồi phun ra rồi lại ngậm vào mới nuốt được, bởi lẽ lúc này chúng đau dữ dội. Chưa hết, những triệu chứng khác như màu của chúng lúc này có thể đậm hơn, chúng hay bơi lên lặn xuống gần khu vực thành hồ, rồi nấp dưới những cây rong(nếu không có rong thì chúng sẽ nằm sát xuống đáy hồ). Lúc mà đầu cá mái chúc xuống, đuôi “quỷnh” lên trời:D bụng chúng bắt đầu căng lên, vòng bụng chuyển động, có một vật gì nhô ra từ hậu môn cá mái. Vậy là chúng ta đã có những chú cá bột xinh xắn rồi!!!:D
- Chưa hết đâu nhé. Cái quan trọng nằm ở chổ này. Nếu bạn đã chuẩn bị sẵn cái hồ nuôi cá bột cho cá mái đẻ thì nên chuẩn bị thêm một cái hồ nhỏ nữa cho cá mẹ nghỉ ngơi. Cá 7 màu mẹ không biết cách chăm sóc cho cá con đâu. Để chung với cá con thì nó sẽ ăn hết đó. Và bạn không nên bỏ liền cá mẹ vào hồ cá đực thụ thai liền sau khi đẻ, như thế sẽ không tốt cho cá mẹ đâu mà phải cho cá mẹ nghĩ dưỡng một thời gian rồi hẳn cho cá mẹ được thụ thai cho lứa kế tiếp. Nhớ cho cá mẹ ăn nhiều một tí nhé!:)
- Còn nữa khi bạn đã thấy triệu chứng của cá mẹ trước khi sinh và bắt chúng ra riêng rồi nhưng sau 12-24 giờ mà vẫn chưa thấy đẻ thì bạn nên bỏ lại chúng vào hồ cá đực. Việc bỏ riêng chúng hơn hai ngày trong một cái hồ riêng sẽ không tốt cho cá mẹ, nó có thể bị ép đẻ non và đàn cá bột sau này sẽ kém chất lượng.
- Thời gian chuyển dạ kéo dài trong khoảng bao lâu? Thông thường phụ thuộc vào nhiều nhân tố, nhất là môi trường nước. Trung bình cá bột được sinh ra trong vòng 4-6 tiếng, nếu đẻ khó chúng có thể kéo dài tới 12 tiếng là cùng lắm rồi. Trung bình một con mái 7 màu tơ có thể sinh từ 8 đến 10 cá bột, lứa kế tiếp có thể đạt từ 25-50 cá bột, khi đã trưởng thành thì lượng cá bột sẽ từ 40-100 con(đối với cá mẹ to khỏe).
- Cá bột sẽ lớn lên qua chế độ cho ăn hàng ngày một cách hợp lý với thức ăn tươi sống (bobo, trùng chỉ) và thức ăn dạng viên nhỏ có bán trên thị trường.
- Cuối cùng bạn sẽ có một đàn bảy màu đông đúc lúc nào không hay biết!:D Lúc đó bạn sẽ thấy thành quả mình đạt được là gì!?

Trên đây là những kinh nghiệm mình học hỏi được từ những trang web trong nước và ngoài nước và chút ít kinh nghiệm của mình. Mong các bạn ủng hộ!!! Chúc các bạn có một đàn bảy màu tuyệt đẹp!
Cám ơn các bạn đã đọc hết bài viết của mình!!

dragonbetta
07-09-2007, 02:46 AM
Ái dà, ai lại đi mua cá có bầu.
1. Cá có bầu trước hết không biết cha nó là ai? mập ốm thế nào có bị sida không? v.v
2. Cá có bầ khi họ vớt ra dể đọng thai, và stress. 2 cái nầy đi đôi cá dể bị bịnh đưa tới tử vong.
3. Đem về nó đẽ ra sao nấy con nó lớn nó lai nguyên hồ.

Nên chọn cá mái/trống màu bạn thích vài cặp và con mái bụng chưa có bị đen (màu đên là mắc cá con nằm sẳn chờ ngày xuống núi)

kenshin14488
07-09-2007, 07:44 AM
Ái dà, ai lại đi mua cá có bầu.
2. Cá có bầ khi họ vớt ra dể đọng thai, và stress. 2 cái nầy đi đôi cá dể bị bịnh đưa tới tử vong.

Thảm nào mình ra tiệm hốt mấy chú có bầu về là vài hôm lăn ra chết, trong khi mua cặp về ghép đôi thì lại đẻ ngon lành! Một thông tin rất hay! Xin cảm ơn 2 bạn nhé!

7tuoimeca
07-09-2007, 09:54 AM
Đúng như lời anh kenshin nói cá bảy màu mua con có chửa mang về là die nhưng có một trường hợp em mang về 1 con chửa bự về rồi tự nhiên nó đẻ nhưng ko biết cách bảo quản như với cá mẹ ra nên cá con bị ăn hết luôn,oa oa oa

RAI
07-09-2007, 02:00 PM
Đúng như lời anh kenshin nói cá bảy màu mua con có chửa mang về là die nhưng có một trường hợp em mang về 1 con chửa bự về rồi tự nhiên nó đẻ nhưng ko biết cách bảo quản như với cá mẹ ra nên cá con bị ăn hết luôn,oa oa oa
còn tùy trường hợp thui , có khi cá chửa mang về là sáng mai đẻ liền đóa pác , cá mẹ đẻ xong thì pác nên tách cá kon ra , níu hem yhì......:D :D :D

dzungcloud
07-09-2007, 03:35 PM
mình thì đã rất nhiều lần mua cá chửa ngoài tiệm về và cho đẻ binh thường , ko thấy bị sao ,chủ yếu là mình phải chọn cá khỏe thui. nhung có lần mình thấy có con cái đẻ trong vòng 2 ngày liền mỗi lúc 1 ít . nói chung cá 7 màu khi ta thay đổi môi trường nuôi sẽ nhanh chóng đẻ nếu đang mang bầu

senkoboy04
07-09-2007, 07:11 PM
Cá bảy màu đẻ xong thì các bạn phải vớt cá mái là đúng rồi ,nhưng nếu không thì nên cho chúng ăn thường xuyên vì đói thì cá này ăn con luôn,mình bị nhiều rồi ,cá chứ không phải hổ:D ,cọn cá ác thật con nó mà nó ăn,hồi đó thằng bạn mình không biết nuôi cá sao mà phải "rẽ cá ra mới thấy nước":D (đùa thôi nhưng mà các bạn mà nhìn thấy thì khủng hoảng liền),cá kín cái hồ xi măng luôn,phải nói là hằng hà sa số,nuôi sao kinh thật,mà nhiều quá thấy cũng thích nhưng hôm bữa có con chuột rơi xuống rồi chết cá chết theo luôn,h hết sạch buồn như con chuồn chuồn.......:(

Freak
07-09-2007, 07:14 PM
Mình 2 lần mua cá chửa. Lần đầu do mải chơi, ko về nhà luôn, nên cá mẹ bị sẩy thai :(. Hơn 100 con đi teo luôn. Lần 2 thì ok, 2 con mái đẻ , giữ đc 10 con con ^ ^.

phamvuthien
07-09-2007, 07:52 PM
Mình 2 lần mua cá chửa. Lần đầu do mải chơi, ko về nhà luôn, nên cá mẹ bị sẩy thai :(. Hơn 100 con đi teo luôn. Lần 2 thì ok, 2 con mái đẻ , giữ đc 10 con con ^ ^.
bạn đang nói cá bảy màu thì làm gì có dzụ đẻ 100 con,mình thấy tụi này đẻ được 25-30 con là vĩ đại lắm rùi.Cá mái bụng to mình mua ở tiệm lần nào về cũng ngay hôm sau là đẻ,lâu nhất cũng 2 ngày sau là đẻ chưa thấy chết bao giờ,chắc mấy bác mua mái ko mua trống để cá tức bụng chết,kinh nhiệm của em là mua 1 trống 2-3 mái(mái có bầu to đấy),trống đạp mái,đẻ,đấy là nhiệm vụ của nó,vì vậy chỉ cần 1 con là đủ,trong khi mái chỉ cần đẻ nên ít nhất phải 2 con để trống làm việc,nhìu mái quá,trống sẽ chết vì kiệt sức,ko có cá trống ,mái bụng to quá khó đẻ=>chết

leejuangjun
07-09-2007, 10:12 PM
@kenshin14488: Mình đã nói trong bài viết rồi mà. Nếu chọn cá mái có chữa không thành công thì nên mua cá đực về thụ tinh mà. Đúng là cá mái ở tiệm rất yếu, dễ chết nhưng cũng có những con có thể đẻ được và cá con cũng khỏe mạnh mà.
@7tuoimeca: Em hãy viết nhiều bài viết thì sẽ có nhiều thanked.:D
@RAI: Thanks RAI nhé. Cá la hán mới bắt về vẫn khỏe chứ???:D Chúc cá RAI mau lớn nghen!!!:D
@dzungcloud: Cá 7 màu mái đẻ nhanh khi thay đổi đột ngột độ PH, nên thay nước mới là đẻ liền à.:D
@senkoboy04: Khi nào cá đẻ mình sẽ pm cho bạn qua bắt vài em về nuôi chơi hen?:D
@Freak: Nếu bạn bắt cá mẹ ra và cho cá con ăn bobo thì có thể sẽ giữ được nhiều đó bạn.:D

xengadt
08-09-2007, 04:13 PM
Cứ như thế này thì được một đàn bảy màu hả bác Jun? Tiếc là em không kiếm được cá mái có bầu.

leejuangjun
08-09-2007, 05:28 PM
Cứ thường xuyên vào mấy tiệm cá cảnh sẽ hốt được vài em mà xengadt.:D Lúc trước anh cũng bắt được vài em nhưng khi đẻ xong quên bắt ra cá mẹ chén gần hết, còn lại là những con đui què sức mẻ không à. Giờ mua cá đực về cho thụ thai là tốt nhất.hehe

MinhDuy0409
08-09-2007, 07:05 PM
anh ơi cho em hỏi sao em nhốt cặp cá ra riêng(cá đực cái đàng hoàng),để trong tối cỡ 2 tháng ,nước vẫn sạch nhưng tụi nó chưa thụ thai,em quan sát thường xuyên mà cũng ko thấy

little
08-09-2007, 09:11 PM
Trời ơi! Bạn nên để ra ngoài sáng thì tụi nó mới thấy đường mà...:D chứ. Để trong tối chỉ là để dưỡng cho cá trống đá thui. Bạn để trong tối những hai tháng coi chừng cá của bạn có nguy cơ chết nữa đó.

leejuangjun
12-09-2007, 11:39 AM
Chú em MinhDuy0409 nì xìpam hả?:D Cá 7 màu hoạt động một ngày khoảng 12h đồng hồ ngoài ánh sáng mà đem nhét vào trong tối 2 tháng chắc khi lấy ra ko còn xác nữa huống chi cá!!!:D

khietnhung
10-10-2007, 01:27 PM
các anh chị ơi em mới nuôi cá 7 màu trong hồ xi măng. em nghe các anh nói phải vớt cá mẹ ra nhưng hồ nhà em rộng lại có vài chị cá mẹ thôi nên khó vớt lắm. em khỏi vớt được không và có cách nào chỉ em để bảo toàn số lượng con không hả anh chị? nếu có cách chỉ em nghen.làm bố nuôi mà thấy con chết cũng đau lòng lắm chứ.

leejuangjun
10-10-2007, 07:06 PM
Bác aeolus đã nói với bạn bên topic kia rùi kìa. Như bác aeolus nói là bỏ thêm rong vào cho cá con ẩn nấp. Khoảng 2 tháng sau vớt rong ra cho là vừa.hehe.:D

lutbeol
15-10-2007, 04:24 AM
mấy bạn muốn không ăn cá con thì dễ thôi,cho nó ăn no vào.bỏ nhiều rong cho cá con núp

nhsang
15-10-2007, 06:17 PM
cho em hỏi chỗ mua mấy con bảy màu Black đó
ai bít chỗ nào hok chỉ em đừng chỉ ra Nguyễn Thông hay Lưu Xuân Tín gì hết nha em ra ngoài đó hok đc chỉ em tiệm cá cảnh nào là đc rồi cám ớn mấy bác
7 màu đen :X:X:X

leejuangjun
18-10-2007, 12:45 PM
Lúc trước mình có mua mấy con 3/4 black ở NT, nhưng không có cá mái đâu. Phải tìm cá mái ở một tiệm khác ở Lê Quang Định. Nói chung là tìm cho đủ bộ khó lắm. Phải săn lùng mấy tiệm cá mới mong có được.:D

Mr.Kin_7989
19-10-2007, 01:12 PM
Cũng chẳng cần phải mua cá mái có bầu làm gì vì cá rất dễ die khi mang về ,cá mẹ sẽ sốc khi mang cái bụng to oạch,chỉ cần bít là con mái đó có chửa chứ không lên chọn con to ,Về nuôi nó sẽ cửi to ngay ý mà .

leejuangjun
20-10-2007, 10:31 AM
Nếu nhà bác nào xa thì không nên mua cá bụng quá to, sẽ chết khi mang về. Nên mua cá trống về ép cho cá mái là tốt nhất.:D

leejuangjun
20-03-2008, 04:58 PM
Có ai bắt guppy bằng cách này không nhỉ?:D

i1it29
22-03-2008, 12:51 PM
cái hình ai nuôi nhìu dữ ta ? Mà màu nhìn lộn xộn thế ? Có lẽ mình khác nguời hay sao mà chỉ thích nuôi đơn sắc ,màu nào ra màu đó !

peterle0901
22-03-2008, 05:10 PM
Bạn cho mình hỏi ở cá 7 màu có hiện tựong đồng huyết không vậy ????

hundderkatze
23-03-2008, 03:45 AM
chưa thấy bác nào có ý kiến về vụ làm sao để không bị lai đồng huyết nhỉ??? Vì lai cùng huyết dẫn đến các thế hệ sau màu sẽ không đẹp, cá yếu...

WhiteCat87
23-03-2008, 01:49 PM
Hic, sao lần nèo tui mua cá đẻ dề, ko biết cá con làm sao mà rút cục còn lại cóa 2 kon :(. Nhà tui suýt đổ đi rùi, nhìn tưởng đám nòng nọc *_________*

trungtt
26-03-2008, 01:45 PM
Em có chút kinh nghiệm với cá 7 màu. Nếu các bác nuôi ở trong hồ (bể) có màu đen, vd như bể xi măng nền thẫm (rêu bám đen xì chẳng hạn), thì qua khoảng mấy đời, cá lên màu rất đẹp. Hồi bé em toàn nuôi trong bể xi măng, cá thì vớt từ sông về, nhìn xấu lắm, thế mà sau khoảng mấy lần đời cá (mẹ -> con -> cháu->...), thì thấy đẹp lắm. màu mè lòe loẹt. Nếu bác nào có điều kiện thử xem có đúng ko, nếu sai các bác góp ý em nhé

dennis1989
26-03-2008, 03:19 PM
nhưng mình lúc trước nuôi để chung ca' mẹ và cá con mình thấy nó hem cóa ăn mới gúm chứ hihi chắc tại mình may mắn nhỉ >.<

leviathan
31-03-2008, 08:18 AM
cho mình hỏi làm sao để cá 7 màu lên đuôi.đàn cá của mình có con lên đuôi con ko.

Mr.Kin_7989
01-04-2008, 11:58 PM
cho mình hỏi làm sao để cá 7 màu lên đuôi.đàn cá của mình có con lên đuôi con ko.
mình ko hỉu ý câu hỏi của bạn.con cá nào mình thấy chả có đuôi????

leviathan
02-04-2008, 09:46 AM
ý của mình là nó có đuôi nhưng đuôi ko to,ko dài, ko có màu j` hết