PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chích chòe than ăn gì ?

khoen xanh
18-09-2007, 02:14 PM
mình ở sài gòn rất muốn làm quen với các bạn nuôi chim, mình có 2 con than, mỗi ngày mình đều mua sâu tươi cho chim ăn, mình muốn hỏi các bạn mình cho ăn như vậy có được kg? có cần thêm cào cào kg? mong các bạn chỉ dạy
nick name : ngokienhao6623

sthwronginlove
18-09-2007, 03:00 PM
Chim bạn là chim bổi, chuyền hay chim con, đã thuộc chưa? Nên tập cho chim ăn bột đậu phộng trứng dành cho chích chòe, có bán tại các tiệm chim. Bột này nếu bạn muốn chất lượng thì phải tự tay mình làm, nếu bạn chưa biết cách làm thì nói nhé, ban đầu nếu chim chưa biết ăn bột thì trộn trứng kiến và sâu tươi vào bột để chim tập dần, sau chim wen thì bớt dần chỉ còn lại bột thôi. Để chim sung thì bạn mua sâu khô về đăm nhuyễn trộn với bột, lượng sâu khô pha vào tăng dần tùy theo phong độ của chim, có sâu khô nó sẽ mau lên "lửa" (trừ giai đoạn thay lông nhé bạn). Nên nhớ là chỉ cho chim ăn 1 loại bột cố định thôi, nếu thay đổi bột đột ngột có thể làm chim bị sốc,bỏ ăn hoặc mất lửa, rớt lông liền.
1 cóng nước, 1 cóng bột trứng, 1 cóng ít sâu tươi (ít vì nếu cho nhiều quá chim sẽ ko ăn bột). Cào cào liu điu nếu siêng thì ngày nào cũng mua, ko thì vài hôm cho ăn 1 lần, cào cào bỏ vào hộp gỗ, cho vài cọng rau hay cỏ vào có thể nuôi trong tủ lạnh vài hôm để dành chim ăn từ từ(đừng cho vào ngăn đá nhé :P )
Còn nữa 2 con than nếu là than hót thì đừng treo gần nhau, tốt nhất đừng để chúng thấy nhau nhé.
Thân chào!

khoen xanh
19-09-2007, 08:23 PM
chim mình là chim thuộc hết, có một con là chim con mới thay lông mùa đầu, bột thì mình làm theo tỷ lệ 100g đậu phộng 3 lòng đỏ tr gà như vậy có được kg? mình thì thấy cho chim ăn sâu dơ lắm chim ăn rớt tùm lùm nên chỉ cho ăn cào cào thôi , như vậy chim có sung kg?

longhuy
19-09-2007, 10:15 PM
châu chấu là đảm bảo rùi.......... còn bột bạn phải thêm 1 lạng tôm sống cho 100g đậu phộng........... tôm xay nhuyễn rùi sấy khô....... trtoomj với bột

sthwronginlove
19-09-2007, 10:26 PM
Có sâu chim sẽ siêng hót hơn, tuy ko nhiều dinh dưỡng = cào cào nhưng cứ để 1 ít sâu vào cóng chim sẽ ko vẩy lung tung được.

khoen xanh
20-09-2007, 11:46 AM
cám ơn các pác , chim mình nuôi cho tắm vào lúc 11h trưa có được kg? và tắm xong mình cho chim phơi nắng khoảng 30p, như vậy ok chứ.

duongtm
20-09-2007, 12:50 PM
Chích chòe của em tắm lúc nào cũng được, tùy thuộc vào nó có thích hay không thôi. Nhiều khi 10h đêm nó còn đập cánh sũng nước ra nhà nữa. Còn tắm nắng thì em không có nhà thường xuyên nên 1 tuần chỉ được 1-2 lần thôi

sthwronginlove
20-09-2007, 12:58 PM
Dạo này mưa quá, ko thì trời cứ âm u, kiếm miếng nắng cũng ko có nè!
Buổi sáng nắng rọi cả vào nhà đối diện, 12h thì đứng bóng, đến trưa thì rọi về hướng nhà tớ nhưng căn đối diện xây cao quá thành ra chả được miếng nắng nào. Sân thượng thì ko lên được. Bí quá phải đem ra xóm phơi :(

khoen xanh
20-09-2007, 01:17 PM
bạn Duongtm cho chim tắm lúc 10h đêm à, lạnh chết chim, nhà mình thì có sân thượng nên lúc nào cũng có nắng hết , trừ khi trời mưa mới kg có nắng thôi, chim mình đang thay lông mà hót chuyện từ sáng đến tối.

duongtm
24-09-2007, 01:02 PM
bạn Duongtm cho chim tắm lúc 10h đêm à, lạnh chết chim, nhà mình thì có sân thượng nên lúc nào cũng có nắng hết , trừ khi trời mưa mới kg có nắng thôi, chim mình đang thay lông mà hót chuyện từ sáng đến tối.

Cũng chẳng sao đâu bác ạ, tự nó quyết xem có nên tắm hay không mà :) với lại, vẩy một lúc là nó khô hết mà bác.

Chim nhà em cũng đang thay lông, chẳng hót mấy chỉ khẹt khẹt thôi. Em chỉ cho ăn sâu và đậu phộng thôi, ít có điều kiện ăn cào cào lắm, thế được không bác

iss
24-09-2007, 03:15 PM
cho ăn thêm ít khoáng chất cho chim khỏe thêm , thay lông thì cho chim nghỉ ngơi , yên tĩnh thì chim thay lông đc nhanh hơn , cho ăn ít chất đạm thôi, kẻo bung dạ đang yếu mà ăn ngon qua thì đau bụng chết .

leducthangls
28-09-2007, 09:39 PM
cho mình hỏi mình cũng có một em than cũng già rồi nó được 6 tuổi lồng nuôi từ chim bổi già rừng đến nay nó rất thuần hàng ngày mình chỉ cho ăn cám túi thường chứ o làm cám như mọi người nói mà chỉ cho ăn mồi tươi thôi mỗi ngày cho khỏang 6,7 con dế như vậy có ảnh hưởng đến độ căng lửa của chim o vậy mong anh em trong diễn đàn chỉ giúp xin cám ơn nhiều

botuoi
30-03-2012, 03:26 PM
Mình mới tập chơi,mình mua một em chòe than 500k về treo trước nha nhìn hoành tráng lắm nhưng mà thấy chim người ta chưa trời chưa sáng đã hót còn chim mình thì sáng nắng chói chang mà cùng ko chịu hót, thỉnh thoảng lại khẹt....khẹt như khỉ ngửi mắm ruốc vậy! có ai biết tại sao ko?

hoanglamcusi
10-04-2012, 12:33 PM
Bài cám còn thiếu, Đậu phộng có dầu tác dụng làm mượt lông rất tốt cho Chim. Đối với Chòe là loại chim cần nhiều chất đạm, cần thêm chút bột đậu tương( đậu nành) và thịt bò tươi xay mịn. Nếu là Chòe bổi(mộc) thì cho giảm lượng đạm xuống. Tắm nước, và tắm nắng cũng là yếu tốt rất quan trọng giúp chim có bộ lông đẹp.