PDA

Xem phiên bản đầy đủ : dế có phải 1 thức ăn mới của cá rồng

SONGLOCPHATFARM
22-09-2007, 10:55 PM
hiện nay tại nhà em có nuôi 10 thùng dế khoảng 3000 con để bán cho nhà hàng nhưng có những con ko đạt chất lượng em quang cho cá rồng ăn dc ko xin chỉ giáo
http://i226.photobucket.com/albums/dd264/CAVAYXANHS/22092007103.jpg

trinh phuong an
23-09-2007, 12:44 AM
trùi ùi co bao nhieu de không đạt chất lượng đưa a cho cá an thử nhe.

baoan
23-09-2007, 12:56 AM
bạn ơi có thể chỉ mình cách nuôi dế không, mình không kinh doanh giống bạn đâu mình chỉ nuôi dể cho cá rồng ăn thôi cảm ơn bạn.

SONGLOCPHATFARM
23-09-2007, 04:10 PM
tất nhiên là dc chứ
bạn chuẩn bị những thứ như sau:
bạn chuẩn bị thùng nhựa 80 Lít cho 250 con dế trưởng thành
bạn mua rế ở ngoài chợ ( cái mà tròn tròn mình đặt trong xô đó)
và 1 nắm cỏ
và 1 bình tưới cây

hiện nay theo mình biết khoảng 1 kg dế khoảng 120 ngàn\
nhưng mình khuyên bạn mua trứng dế khoảng 40 ngàn 1 vỉ
khi mua trứng về bạn xịt nước vào vỉ trứng mỗi ngày 3 lần
để khoảng 3-5 ngày sẽ nơ ra dế con , lúc đầu mấy em màu trắng như con mối
khoảng 1-2 tiếng em ấy sẽ đen dần
lúc nhỏ bạn mua cám dành cho gà con để chúng ăn
mỗi ngày bạn phải xịt nước để giữ độ ẩm cho mấy em
bạn ăn kem kidos hũ bạn nhớ dể lại cái nắp để làm cái máng thức ăn và máng nước
cứ như vậy mà nuôi cho đến 15 ngày tuổi
LƯU Ý BẠN PHẢI BẢO ĐẢM KIẾN KO XÂM NHẬP VÀO TỔ DẾ NẾU 1 CON XÂM NHẬP VÀO THÔI TỔ DẾ CÓ THỂ KO CON 1 CON SỐNG XÓT (KINH NGHIỆM XƯƠNG MÁU:( )
Đến 15 ngày tuổi bạn có thể cho dế ăn thêm rau, nếu bạn nuôi cá rồng thì nên cho ăn thêm carrot giá trị dinh dưỡng của dế sẽ như tép
khoảng 1-2.5 tháng rưởi dế trưởng thành bạn có thể ép dế đẻ bằng cách sau đây
bỏ theo tỉ lệ 1 dế mái 2 dế trống
xô 80L bạn có thể bỏ 15 dế mái 30 dế trống khi thấy dế mái lấy cái đuôi đâm xuống đáy thùng bạn lấy 1 cái ca bỏ 1 ít đất xốp để làm vỉ trứng rồi đặt vào. thấy đất xốp dế mái sẽ trèo lên ngay
vì dế rất nhát bạn phải tắt đèn hay đợi trời tối rồi hãy bỏ vào
thế là có 1 đời dế nũa
và cứ thế nhân lên
lưu ý dế con vì quá nhỏ và ko biết bơi:D bạn chớ nên đặt máng nước bạn lấy bông gòn thấm nước vắt nhẹ nhưng bông gòn vẫn còn ẩm bạn đặt vào dế con khát nước sẽ bấu lên uống nước ngay
bạn phải bảo đảm rằng thức ăn và nước uống phải sạch ko bị nhiễm phân hiện nay theo mình dc biết máng nước và thức ăn dơ dế ăn phải lâu ngày sẽ bị bệnh rụng râu rồi chết ko có thuốc chũa giống như sida vậy:D
Ah dế rất thích bay vào ban đêm bạn phải mua 1 cái lồng bàn vua kít cái chậu úp vào để dề phòng thằn lằn
hiện nay mình chỉ đủ sức cung cấp có 1 nhà hàng ah
chưa bán chính thức mình cũng đang nuôi bò cạp và rít .bò cạp cũng đẻ dc 1 lứa rồi
rít thì chưa khó đẻ wa' với lại chưa có tài liệu về rít
mình cũng đang nuôi cá dĩa nhưng mới khởi động từ 1 tháng nay hy vọng tết mình sẽ hoàng thành tất cả cho anh em vào tham quan :D
xin nói thêm mình mới 18 tuổi thôi ngày 23 hôm nay mình bước thêm tuổi mình còn tơ lắm có gì hay xin anh em chỉ giúp
ah mình wen với 1 trại dế-bò cạp ở củ chi mà mình quên địa chỉ để mình cập nhật lại sau
hy vong đến tết số dế sẽ tang len 10,000 con
chúc các bạn có 1 đàn dế mạnh khỏe

hieudylan
23-09-2007, 04:12 PM
trời dế gì mà nhiều thế ??? Cho hỏi dế cho cá la hán ăn đc kô vậy bạn

SONGLOCPHATFARM
23-09-2007, 04:16 PM
la hán thì mình ko bít mình chỉ thix cá rồng ah hic hic hic hic hic

hieudylan
23-09-2007, 04:38 PM
uh tưởng các bạn bít thì chi giáo mình co gì mình mua ve cho nó ăn :D

LacViet
24-09-2007, 12:21 AM
Cá La Hán hay cá rồng đều ăn dế được, chỉ nên nhớ cho ăn dế kích thước không to quá khi cá rồng hay cá la hán còn nhỏ vì dễ mắc nghẹn.
Bạn Songlocphatfarm nuôi đẻ dế, bò cạp như vậy là hay lắm! Khi nào thành công việc đẻ rít thì cho cá rồng ăn luôn lại càng tốt hơn nhất là nếu nuôi Huyết Long.

baoan
24-09-2007, 07:37 AM
tất nhiên là dc chứ
bạn chuẩn bị những thứ như sau:
bạn chuẩn bị thùng nhựa 80 Lít cho 250 con dế trưởng thành
bạn mua rế ở ngoài chợ ( cái mà tròn tròn mình đặt trong xô đó)
và 1 nắm cỏ
và 1 bình tưới cây
hiện nay theo mình biết khoảng 1 kg dế khoảng 120 ngàn\
nhưng mình khuyên bạn mua trứng dế khoảng 40 ngàn 1 vỉ
khi mua trứng về bạn xịt nước vào vỉ trứng mỗi ngày 3 lần
để khoảng 3-5 ngày sẽ nơ ra dế con , lúc đầu mấy em màu trắng như con mối
khoảng 1-2 tiếng em ấy sẽ đen dần
lúc nhỏ bạn mua cám dành cho gà con để chúng ăn
mỗi ngày bạn phải xịt nước để giữ độ ẩm cho mấy em
bạn ăn kem kidos hũ bạn nhớ dể lại cái nắp để làm cái máng thức ăn và máng nước
cứ như vậy mà nuôi cho đến 15 ngày tuổi
LƯU Ý BẠN PHẢI BẢO ĐẢM KIẾN KO XÂM NHẬP VÀO TỔ DẾ NẾU 1 CON XÂM NHẬP VÀO THÔI TỔ DẾ CÓ THỂ KO CON 1 CON SỐNG XÓT (KINH NGHIỆM XƯƠNG MÁU:( )
Đến 15 ngày tuổi bạn có thể cho dế ăn thêm rau, nếu bạn nuôi cá rồng thì nên cho ăn thêm carrot giá trị dinh dưỡng của dế sẽ như tép
khoảng 1-2.5 tháng rưởi dế trưởng thành bạn có thể ép dế đẻ bằng cách sau đây
bỏ theo tỉ lệ 1 dế mái 2 dế trống
xô 80L bạn có thể bỏ 15 dế mái 30 dế trống khi thấy dế mái lấy cái đuôi đâm xuống đáy thùng bạn lấy 1 cái ca bỏ 1 ít đất xốp để làm vỉ trứng rồi đặt vào. thấy đất xốp dế mái sẽ trèo lên ngay
vì dế rất nhát bạn phải tắt đèn hay đợi trời tối rồi hãy bỏ vào
thế là có 1 đời dế nũa
và cứ thế nhân lên
lưu ý dế con vì quá nhỏ và ko biết bơi:D bạn chớ nên đặt máng nước bạn lấy bông gòn thấm nước vắt nhẹ nhưng bông gòn vẫn còn ẩm bạn đặt vào dế con khát nước sẽ bấu lên uống nước ngay
bạn phải bảo đảm rằng thức ăn và nước uống phải sạch ko bị nhiễm phân hiện nay theo mình dc biết máng nước và thức ăn dơ dế ăn phải lâu ngày sẽ bị bệnh rụng râu rồi chết ko có thuốc chũa giống như sida vậy:D
Ah dế rất thích bay vào ban đêm bạn phải mua 1 cái lồng bàn vua kít cái chậu úp vào để dề phòng thằn lằn
hiện nay mình chỉ đủ sức cung cấp có 1 nhà hàng ah
chưa bán chính thức mình cũng đang nuôi bò cạp và rít .bò cạp cũng đẻ dc 1 lứa rồi
rít thì chưa khó đẻ wa' với lại chưa có tài liệu về rít
mình cũng đang nuôi cá dĩa nhưng mới khởi động từ 1 tháng nay hy vọng tết mình sẽ hoàng thành tất cả cho anh em vào tham quan :D
xin nói thêm mình mới 18 tuổi thôi ngày 23 hôm nay mình bước thêm tuổi mình còn tơ lắm có gì hay xin anh em chỉ giúp
ah mình wen với 1 trại dế-bò cạp ở củ chi mà mình quên địa chỉ để mình cập nhật lại sau
hy vong đến tết số dế sẽ tang len 10,000 con
chúc các bạn có 1 đàn dế mạnh khỏe

Nếu được thì bạn cho anh em vào tham quan trại dế của bạn nha. Cảm ơn về bài viết cách nuôi dế của bạn nhiều lắm.

lanngoclan
24-09-2007, 08:44 AM
Cám ơn Bạn SLP đã phổ biến cách nuôi dế rất bổ ích cho cá rồng- một vài lần tôi thấy ở nhà hàng làm món đặc sản dế rang - ham lắm mà không biết chỗ tìm mua nhiều và không biết cách bảo quản chúng ra sao-khi đến mùa dế ngoài thiên nhiên Tôi đã bỏ vô khối thời gian để đổ dế nhưng không biết cách bảo quản nên chỉ một vài ngày là chúng chết nay có thêm kinh nghiệm của Bạn cá rồng phấn khởi lắm-
Tôi nghĩ Bạn mát tay nuôi : nếu nuôi được cả rết thì các bạn nuôi cá rồng sẽ ủng hộ nhiệt liệt đấy !!!

SONGLOCPHATFARM
24-09-2007, 04:34 PM
ah mình biết 1 chỗ này , giá dc cũng được ko mắc cũng ko rẻ cho lắm ,nhưng trứng dế mình mua ở đó, dế khỏe lắm ít bệnh
TRẠI dế THANH TÙNG địa chỉ ấp bến đò 2-xã Tân Phú Trung Huyện Củ Chi - thành phố hồ chí minh
điện thoại (08)7961.753

xuanhuyss
25-09-2007, 11:03 AM
có dế cho cá ăn là quá tốt, em mong còn chả có. ở hà nội, mùa đông có tìm khắp các chợ cũng ko có.

buivanhoa
25-09-2007, 11:44 AM
cá rồng ăn dế thì mình cho ăn rồi thấy ko bị sao.còn lợi hay hại thì chưa rõ lắm ,nhưng mình thả vào thấy cá chén khỏe lắm.cám ơn bạn đã hướng dẫn cho anh em cách nuôi dế hiệu quả này.

binhbung
25-09-2007, 11:52 AM
trại dế có bán lẻ không bạn
ví dụ như 100 hay 200 gram
mình sợ ăn không hết bỏ uổng
có cách nào giữ cho đế không chết không

bathazar
25-09-2007, 02:56 PM
các bạn ở TP có nhiều địa chỉ và các loại đồ ăn cho cá tốt nhỉ. các anh em ở HN có đồ tốt như thế thì chỉ em vơi nhé

SONGLOCPHATFARM
25-09-2007, 06:21 PM
trại dế có bán lẻ không bạn
ví dụ như 100 hay 200 gram
mình sợ ăn không hết bỏ uổng
có cách nào giữ cho đế không chết không
bạn làm theo cách của mình dế ko bao giờ chết dc bảo đảm 100%B) B)