PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi cách làm bể.

HOÀNG LÂN
27-09-2007, 10:14 PM
Nhà mình có một cái ngách bên ngoài rộng khoảng 50cm.Mình đang dự định làm bể dài khoảng 3m2 một mặt kính, cao khoảng 70-80, ba mặt xây bằng gạch, đáy đổ bê tông ,rộng khoảng 70cm vì để nuôi cá rồng, tức là bể một nửa ăn bên ngoài, còn một nửa trong nhà. Nhưng đang nghĩ cách xử lý vấn đề là mặt kính khi liên kết với bê tông thì làm như thế nào? Xin các bác có kinh nghiệm cho ý kiến.Thankss rất rất nhiều.

hovaten
27-09-2007, 10:45 PM
Nhà mình có một cái ngách bên ngoài rộng khoảng 50cm.Mình đang dự định làm bể dài khoảng 3m2 một mặt kính, cao khoảng 70-80, ba mặt xây bằng gạch, đáy đổ bê tông ,rộng khoảng 70cm vì để nuôi cá rồng, tức là bể một nửa ăn bên ngoài, còn một nửa trong nhà. Nhưng đang nghĩ cách xử lý vấn đề là mặt kính khi liên kết với bê tông thì làm như thế nào? Xin các bác có kinh nghiệm cho ý kiến.Thankss rất rất nhiều.
@
làm bằng kính thôi Hoàng à . làm đáy kép + hồi kép .
toàn bộ bể để trên đệm cao su xốp tiếp đến miếng gỗ dán dày 2cm để trên khung sắt hộp 4*4 dày 2mm .
khung và đế bê-tông ko dính liền để giảm trấn động
..................

SONGLOCPHATFARM
27-09-2007, 11:31 PM
xin hỏi anh LÂN cái hồ ấy anh mua hết bao nhiu tiền ? kiếng hồ anh làm bằng kiếng trợ lực phải ko anh ?:confused:

kevdv
28-09-2007, 02:28 AM
Bác làm càn đơn giản thì càn tốt. Những đồ trong thống kế của bác đưa ra nhiếu thứ khách nhau, gạch-xi măng, kính, bê tông. Những thứ này không hạp với nhau khi dán vào. Cách thì cũng có những bạn phải dùng đúng sản phẩm. Nếu không sẽ bị rỉ nước.
Nếu là tôi. thì sẽ làm chung quanh bằng gạc và nền thì đổ xi măng và để một mặt kính để coi cá. Tôi sẽ chọn phía bên trong nha để đặt mặt kinh và ở ngoài thì để hệ thống lọc. Chúc bạn thành công.

lieunv
28-09-2007, 08:58 AM
Mình cũng đang có nguyện vọng làm 1 hồ giống như bạn Hoàng Lân, để ngoài trời mình có dự kiến phải tính toán giải pháp thiết kế thêm:
- Giải pháp bố trí hệ thống điện, nước, linh phụ kiện hồ cá phù hợp đảm bảo an toàn, thẩm mỹ và tiện dụng.
- Giải pháp xử lý vệ sinh, hồ.
- Đảm bảo mọi yêu cầu trong các điều kiện thời tiết khác nhau.
Dự kiến mình dùng kính 12 ly cho hồ 3,8mx0,7mx0,9m; Chống rò rỉ nước mình tính sử dụng giải pháp chống nước của kính xe oto (kính+gioăng cao su+keo cilicon loại trung tính) để đảm bảo chống dò rỉ nước giữa các vật liệu khác nhau.
Mình thích tự thiết kế và thi công luôn (lâu cũng được nhưng theo ý thích của mình và phù hợp kiến trúc nhà).
Do mình ở Dalat nên có 2 băn khoăng nhờ Anh Em cho ý kiến:
- Hệ thống sưởi là cả vấn đề do trời lạnh, dung tích nước lớn -> Tiền điện vợ chịu không nổi.
- Giải pháp chống tảo xanh do hồ để ngoài trời.
KL: Mình biết nếu thực hiện được ý tưởng này thì number one luôn vì nó sẽ bổ sung tuyệt vời cho kiến trúc nội thất ngôi nhà và mấy chú rồng cũng có có 1 mái ấm định cư lâu dài.
Rất mong Anh Em giúp đỡ cho mình và Bạn Hoang Lân nhe!

kevdv
28-09-2007, 10:35 AM
To Lieunv.
Thời tiết trên đalạt Lạnh như bên tôi (South Cali) và cá rồng cần sự ấm như ở SG. Tôi cũng có dự trù xây một hồ ngoài trời nhưng cũng vi thời tiết quá lạnh và cũng đang là kiếm cách. Tôi xin chia sẽ một chút và chúc bạn mau thành công.

Cách hiện tại.
1) Làm nhà kính để giữ sự nóng. Rất là mắt.
2) Dùng solar pannel, dùng mặt trời làm tăng nhiệt độ nước. giá thì khoảng $200 US. Đường dài thì rất là đỡ điện.
http://www.poolwarehouse.net/Catalogs/catHeaters/images/sm/Solar-Bear-Deluxe-AG-SolarHeating.m.jpg

Hecxogen
28-09-2007, 10:40 AM
Tôi thấy cách của bác Ten la ổn. Vì kết hợp kính và BT để giữ nước là rất khó, nhất là khi điều kiện khí hậu biến đổi rất nhiều như ở VN

Bờm già
28-09-2007, 12:52 PM
Mình cũng đang có nguyện vọng làm 1 hồ giống như bạn Hoàng Lân, để ngoài trời mình có dự kiến phải tính toán giải pháp thiết kế thêm:
- Giải pháp bố trí hệ thống điện, nước, linh phụ kiện hồ cá phù hợp đảm bảo an toàn, thẩm mỹ và tiện dụng.
- Giải pháp xử lý vệ sinh, hồ.
- Đảm bảo mọi yêu cầu trong các điều kiện thời tiết khác nhau.
Dự kiến mình dùng kính 12 ly cho hồ 3,8mx0,7mx0,9m; Chống rò rỉ nước mình tính sử dụng giải pháp chống nước của kính xe oto (kính+gioăng cao su+keo cilicon loại trung tính) để đảm bảo chống dò rỉ nước giữa các vật liệu khác nhau.
Mình thích tự thiết kế và thi công luôn (lâu cũng được nhưng theo ý thích của mình và phù hợp kiến trúc nhà).
Do mình ở Dalat nên có 2 băn khoăng nhờ Anh Em cho ý kiến:
- Hệ thống sưởi là cả vấn đề do trời lạnh, dung tích nước lớn -> Tiền điện vợ chịu không nổi.
- Giải pháp chống tảo xanh do hồ để ngoài trời.
KL: Mình biết nếu thực hiện được ý tưởng này thì number one luôn vì nó sẽ bổ sung tuyệt vời cho kiến trúc nội thất ngôi nhà và mấy chú rồng cũng có có 1 mái ấm định cư lâu dài.
Rất mong Anh Em giúp đỡ cho mình và Bạn Hoang Lân nhe!
Để duy trì nhiệt độ ấm, ổn định mà rẻ tiền nhất + việc làm trong nước, theo tôi, anh thử dùng bếp than tổ ong kết hợp với bộ lọc là ổn. Ngoài ra, anh có thể dùng một tấm nylon phủ trên mặt hồ khi trời lạnh (như buổi tối chẳng hạn), nó sẽ có tác dụng giữ nhiệt tốt hơn.

Dùng hệ thống làm nước nóng bằng năng lượng mặt trời là xanh, sạch, đẹp nhất nhưng chi phí đầu tư ban đầu hơi cao (nhưng anh đủ tiền mua vài con cá rồng không lẽ không đủ tiền mua đầu tư thêm - cỡ 1-2 con cao lưng), vần đề là ở chỗ nếu như liên tiếp 2-3 ngày trời trở lạnh liên tục thì anh tính sao?

lieunv
28-09-2007, 01:30 PM
Để duy trì nhiệt độ ấm, ổn định mà rẻ tiền nhất + việc làm trong nước, theo tôi, anh thử dùng bếp than tổ ong kết hợp với bộ lọc là ổn. Ngoài ra, anh có thể dùng một tấm nylon phủ trên mặt hồ khi trời lạnh (như buổi tối chẳng hạn), nó sẽ có tác dụng giữ nhiệt tốt hơn.
Dùng hệ thống làm nước nóng bằng năng lượng mặt trời là xanh, sạch, đẹp nhất nhưng chi phí đầu tư ban đầu hơi cao (nhưng anh đủ tiền mua vài con cá rồng không lẽ không đủ tiền mua đầu tư thêm - cỡ 1-2 con cao lưng), vần đề là ở chỗ nếu như liên tiếp 2-3 ngày trời trở lạnh liên tục thì anh tính sao?

Cám ơn góp ý của Bác Bờm Già, mình củng đã có suy nghĩ như Bác (dùng than tổ ong) nhưng chưa biết thiết kế sao cho hợp lý và các chất độc hại như CO, CO2 ...chẳng hạn không gây ảnh hưởng tới cá?
Dùng năng lượng mặt trời, năng lượng gió mình cũng đã tính tới, quan trọng không phải vấn đề đầu tư mà làm sao cho có hiệu quả và tiện dụng nhất.

hovaten
28-09-2007, 02:36 PM
Cám ơn góp ý của Bác Bờm Già, mình củng đã có suy nghĩ như Bác (dùng than tổ ong) nhưng chưa biết thiết kế sao cho hợp lý và các chất độc hại như CO, CO2 ...chẳng hạn không gây ảnh hưởng tới cá?
Dùng năng lượng mặt trời, năng lượng gió mình cũng đã tính tới, quan trọng không phải vấn đề đầu tư mà làm sao cho có hiệu quả và tiện dụng nhất.
@
pác tính tới phương án dùng gaz chưa . dùng than hay dầu hỏa ko kiểm soát được nhiệt độ khi mất điện .
để làm ấm 1m3 nước 1 tháng chỉ hết 1 bình là cùng . nếu dùng điện thì coi như pác dùng 3 cái điều hòa 12000 BTU
.......................

HOÀNG LÂN
28-09-2007, 03:11 PM
Bác làm càn đơn giản thì càn tốt. Những đồ trong thống kế của bác đưa ra nhiếu thứ khách nhau, gạch-xi măng, kính, bê tông. Những thứ này không hạp với nhau khi dán vào. Cách thì cũng có những bạn phải dùng đúng sản phẩm. Nếu không sẽ bị rỉ nước.
Nếu là tôi. thì sẽ làm chung quanh bằng gạc và nền thì đổ xi măng và để một mặt kính để coi cá. Tôi sẽ chọn phía bên trong nha để đặt mặt kinh và ở ngoài thì để hệ thống lọc. Chúc bạn thành công.
Đúng như cách mà bác nói đó. Mình vẽ như thế này chắc các bác hiểu, còn với khối lượng nước như thế thì mình cũng đã tính đến điện tiêu thụ rồi:) vì bể này sẽ ngăn làm 3 khoang để thả 3 chú . Đây là hình vẽ, hơi xấu mong các bác xem và nhận xét.
http://www.aquabird.com.vn/home/gallery/files/3/7/5/0/thietkebe.jpg

Bờm già
28-09-2007, 07:17 PM
Đơn giản thôi mà. Nước đưa vào bể lọc -> chảy ra đầu cuối cho qua ống thép, ống thép đi ngang qua bếp than tổ ong -> làm ấm nước -> chảy vào bể cá, trên mặt bể lấy một tấm nylon phủ kín vùa che cho cá khỏi nhảy ra vừa ủ nhiệt. Thế là xong, chỉ có điều canh chừng một thời gian lấy kinh nghiệm là được, không cẩn thận là ta có món cá luộc.

kevdv
28-09-2007, 11:00 PM
Thêm ý kiến, dùng solar mặt trời hay bếp than tổ ong phải cần một hệ thống nhiệt độ tự động shutoff. Khi nước đến nhiệt độ thì máy bơm sẽ tự động tắt và không cho nước chảy nữa, nếu không thì sẽ được ăn cá rồng hấp.

kevdv
29-09-2007, 07:50 AM
Đúng như cách mà bác nói đó. Mình vẽ như thế này chắc các bác hiểu, còn với khối lượng nước như thế thì mình cũng đã tính đến điện tiêu thụ rồi:) vì bể này sẽ ngăn làm 3 khoang để thả 3 chú . Đây là hình vẽ, hơi xấu mong các bác xem và nhận xét.
http://www.aquabird.com.vn/home/gallery/files/3/7/5/0/thietkebe.jpg
Mình có một chút thắt mắt về cái tường bạn tính khoét lỗ, đây có phải lả tường của nhà không? nếu là vách tường của nhà thỉ bạn nên cẩn thận khẻo bị sụp nhà đấy. Tại vì lỗ của bác khoét quá dài mà trong sơ đồ của bác không có sự chống đỡ lấy cái tường. Điếu thứ hai, bác đã xây vách thành hồ là xi-măng tại sao không chơi đáy hồ đấy đất luôn. Nước nhiều và độ sâu của nước sẽ giữ được nhiệt độ trong hồ khá hơn là hồ ít nước. Về hệ thống lọc, có thể đặt trong hồ luôn.

HOÀNG LÂN
29-09-2007, 08:43 AM
Mình có một chút thắt mắt về cái tường bạn tính khoét lỗ, đây có phải lả tường của nhà không? nếu là vách tường của nhà thỉ bạn nên cẩn thận khẻo bị sụp nhà đấy. Tại vì lỗ của bác khoét quá dài mà trong sơ đồ của bác không có sự chống đỡ lấy cái tường. Điếu thứ hai, bác đã xây vách thành hồ là xi-măng tại sao không chơi đáy hồ đấy đất luôn. Nước nhiều và độ sâu của nước sẽ giữ được nhiệt độ trong hồ khá hơn là hồ ít nước. Về hệ thống lọc, có thể đặt trong hồ luôn.
Cám ơn bạn, hai bên đầu tường có cột đỡ, nhưng tất nhiên mình vẫn còn run nên mới hỏi diễn đàn, còn như trong hình vẽ thì phần sau tường là ngách rộng khoảng 50cm, trong khi đó lòng nhà lại chỉ có 315x750, tính ra từ tường bên này sang tường bên kia là 315, buổi tối cho 2 xe máy vào cũng hết sạch chỗ nênmình muốn lợi dụng ngách để đẩy bể cá tụt ra ngoài khoảng 30cm và lùi vào trong khoảng 50cm để trốn diện tích lấn trong lòng nhà mà như thế thì bể sẽ rộng đủ cho cá bơi thoải mái. Liệu như thế có ổn không?

Des-Rồng
29-09-2007, 08:53 AM
Đúng là em thấy hơi nguy hiểm, chắc anh nhẽnem lại kết cấu bức tường đi cho chắc ăn. Hồi trước ở nhà em cũng khoét vách ngăn để thông thoáng và đặt kệ, khi đó phải làm giàn đỡ cho phần tường phía trên sau đó "chêm" thêm 1 thanh đà (đúc sẵn). Khi có đà rồi thì mới tháo giàn giáo đỡ. Nếu ko khéo là sụp đấy bạn ạh
(Hãy tìm hiểu kỹ trước khi thi công nha)

kevdv
29-09-2007, 11:20 AM
Cám ơn bạn, hai bên đầu tường có cột đỡ, nhưng tất nhiên mình vẫn còn run nên mới hỏi diễn đàn, còn như trong hình vẽ thì phần sau tường là ngách rộng khoảng 50cm, trong khi đó lòng nhà lại chỉ có 315x750, tính ra từ tường bên này sang tường bên kia là 315, buổi tối cho 2 xe máy vào cũng hết sạch chỗ nênmình muốn lợi dụng ngách để đẩy bể cá tụt ra ngoài khoảng 30cm và lùi vào trong khoảng 50cm để trốn diện tích lấn trong lòng nhà mà như thế thì bể sẽ rộng đủ cho cá bơi thoải mái. Liệu như thế có ổn không?
tiện đây mình cũng vẽ ra hộ thống để chia sẽ với bạn. nếu tôi là bạn tôi sẽ làm như hình ở dưới.
1) tường của vách nhà.
2) Khuân sắt chiều dấy bằng tường để chống tường.
3) Là khe hở để cho nhửng mùi hô tanh bay ra ngoài.
4) mặt kính hồ
5) khuân sắt để đặt kính
6) hồ làm bằng xi-măng nằm sát tới đất.
Bên trong bạn có thể đóng một hộp (canopy) và đóng gỗ chung quang cho thêm thẫm mỹ. Hệ thống lộc có thể ở trong hồ bên phía ở ngoài. nếu xây bằng xi-măng dầy thì nhiệt độ không thoát ra ngoài được. Đỡ tốn tiền điện.
http://i189.photobucket.com/albums/z90/kevdv/Slide1-1.jpg?t=1191037709

kevdv
29-09-2007, 01:37 PM
Thêm một hình nửa để thêm vui.
http://i189.photobucket.com/albums/z90/kevdv/Slide1-1.jpg?t=1191037709

trang trí bể sau khi thành công
http://i189.photobucket.com/albums/z90/kevdv/Slide1-2.jpg?t=1191047234