PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Làm cách nào để Chào Mào siêng hót???

vàng nghệ
28-09-2007, 08:00 AM
Ai bit chỉ dùm mình làm cách nào để chào mào nó siêng hót và sung chim, nhà minh có tới 10 con mà sao em nao củng ít kêu hình như nó quen mặt nhau thì phải, con này thấy con kia cũng ko thèm kêu tiếng nào cả.

help me:crying: :crying: :crying: :crying:

Chào Mào BD
28-09-2007, 06:13 PM
Ai bit chỉ dùm mình làm cách nào để chào mào nó siêng hót và sung chim, nhà minh có tới 10 con mà sao em nao củng ít kêu hình như nó quen mặt nhau thì phải, con này thấy con kia cũng ko thèm kêu tiếng nào cả.
Oh! 10 chú mà ko siêng hót thì mình đem ra bún đầu :laughing: ! Nói giỡn tý thôi, bạn nên phơi nắng 20' mỗi ngày vào lúc sáng,bổ sung trái cây tươi và thức ăn tươi or gạo rang trứng , có như vậy chim mới sung, nên che 1/2 lồng đừng cho chúng thấy mặt nhau ==> lờn và ko hót
Sẵn mình cho bạn công thức làm gạo rang trứng luôn nè :(nguyên liệu có: gạo,lồng đỏ trứng gà or vịt 1 lon gạo thì dùng 2 quả, vitamins nếu có thể + đậu phộng và 1 tý mè trắng )
Bứơc 1 : Rang gạo+mè ==> cho hơi vàng nghe mùi thơm là ok !;) Để cho ngụi .
Bước 2 : lấy lòng đỏ trứng cho vào gạo và mè --> trộn thật đều ( cho thêm 1 vài muỗng đường cát + Vitamins)
Bước 3 : đem phơi nắng cho nó khô !(thật là khô mới đc , nếu chưa khô lắm thì sẽ bị mốc)
Bước 4 : đem xay nhiễn thành bột hoặc dùng cối đâm cho nó hơi vỡ ra rồi đem cho chim ăn !
Thân:x

le_a75
05-10-2007, 09:56 AM
Nhà mình chỉ nuôi 1 con thôi nhưng hót suốt ngày, mình chỉ cho ăn chuối, cám ớt của chim sáo, cám đậu phụng của chòe lửa (nhưng nó ít ăn lắm), và mỗi ngày một trái ớt hiểm cay sè. nó khoái ăn ớt lắm, có lẽ nó siêng hót nhờ ăn nhiều ớt.hihiihih

minhdinh
05-10-2007, 06:30 PM
chắc do bạn nuôi 10 con nhìn thấy mặt nhau nên nó chờn mặt nhau thôi .bạn tách riêng mỗi con ra là hót liền ah, cũng có thể có con nào xung đè mấy con khác ,ngoài ra phải cho ăn trái cây đầy đủ ,thỉnh thoảng cho thêm cào cào là ok rồi.chúc bạn có những chú chim như ý.

cthanh
07-10-2007, 12:06 PM
Chào mào ăn ớt cũng đc hả bác,trước h mới nghe....Thử cái coi -mà ớt hiểm hay ớt thường vậy ? Thank

nhân nguyễn
07-10-2007, 02:33 PM
em là chú chim mới nên biết rất ít kinh nghiệm về nuôi chích chòe lửa : về cách làm bột cám cho chim , cách làm cho chim bổi mau dạng va cách nuôi chim chích chòe lửa như thế nào mong các bác đi trước ra tay chỉ giúp em vài chiêu cho con chích chòe lửa nhà em mau cất tiếng hót

huynhvanthanh
07-10-2007, 02:47 PM
Đệ mới tham gia, xin các bác chỉ giúp
Mình mới mua 1 con CM người nhỏ dài rất nhát và kém hót.
Nhờ các bác chi giúp lam thế nào cải thiện nó được không

yourdalink
07-10-2007, 05:29 PM
Bác thử cho nó ăn ớt xem sao. Với lại có thể nó mới về nên còn nhát nên ít hót thôi. Vài bữa quen là lại đâu vào đấy mà. Mà của bác là chào mào "đít vàng" hay "đít đỏ" thế?

chaomao
08-10-2007, 07:40 PM
Theo cách của tôi thì một túi cám BA VÌ + 1 lạng đậu tương giang chín xay nhỏ + 3 lạng tép tươi + 5 lòng đỏ trứng gà + 10 quả ớt tươi bỏ hạt tất cả xay nhỏ đảo nhỏ lửa cho vào lọ đậy kín cho ăn dần. Bạn nên tách cho chim đừng nhìn thấy nhau thì sẽ siêng hót hơn . Chúc bạn thành công

ngô văn oanh
08-10-2007, 08:06 PM
theo ý tôi bạn có thể che kin lồng và tach chúng ra.cho chúng ăn hoa quả và thinh thoảng cho ăn châu chấu

truonggianghtv6
14-10-2007, 03:50 PM
Chào mào ăn ớt cũng đc hả bác,trước h mới nghe....Thử cái coi -mà ớt hiểm hay ớt thường vậy ? Thank
Ớt hiểm đó Bạn , càng cay càng tốt nhé .Ớt là loại thức ăn rất thích của Chào mào .

duongtm
15-10-2007, 12:11 AM
Nhà mình chỉ nuôi 1 con thôi nhưng hót suốt ngày, mình chỉ cho ăn chuối, cám ớt của chim sáo, cám đậu phụng của chòe lửa (nhưng nó ít ăn lắm), và mỗi ngày một trái ớt hiểm cay sè. nó khoái ăn ớt lắm, có lẽ nó siêng hót nhờ ăn nhiều ớt.hihiihih

Cám ớt cho sáo là sao bác, sáo cũng ăn ớt à, để cho nó chóng nói a bác.

Bác cho em công dụng và công thức nhé. Cảm ơn ạ

le_a75
15-10-2007, 11:07 AM
Cám ớt cho sáo là sao bác, sáo cũng ăn ớt à, để cho nó chóng nói a bác.
Bác cho em công dụng và công thức nhé. Cảm ơn ạ
Mình cũng ra mấy tiệm bán chim mua lại cám của người ta thôi bạn ah, tiệm nào cũng có bán.
Cho Sáo ăn cám ớt mau biết nói hơn cho ăn cám thường (gần 1 năm đã thấy nói rồi)

duongtm
15-10-2007, 12:02 PM
Mình cũng ra mấy tiệm bán chim mua lại cám của người ta thôi bạn ah, tiệm nào cũng có bán.
Cho Sáo ăn cám ớt mau biết nói hơn cho ăn cám thường (gần 1 năm đã thấy nói rồi)

Em ở Hà nội không thấy nói dến vụ này, bác thử nghiên cứu xem có cần cho nhiều ớt không, nhỡ cái ăn nhiều quá chết thì phí công anh em mình nuôi

thinhlovebirds
15-10-2007, 06:12 PM
Oh! 10 chú mà ko siêng hót thì mình đem ra bún đầu :laughing: ! Nói giỡn tý thôi, bạn nên phơi nắng 20' mỗi ngày vào lúc sáng,bổ sung trái cây tươi và thức ăn tươi or gạo rang trứng , có như vậy chim mới sung, nên che 1/2 lồng đừng cho chúng thấy mặt nhau ==> lờn và ko hót
Sẵn mình cho bạn công thức làm gạo rang trứng luôn nè :(nguyên liệu có: gạo,lồng đỏ trứng gà or vịt 1 lon gạo thì dùng 2 quả, vitamins nếu có thể + đậu phộng và 1 tý mè trắng )
Bứơc 1 : Rang gạo+mè ==> cho hơi vàng nghe mùi thơm là ok !;) Để cho ngụi .
Bước 2 : lấy lòng đỏ trứng cho vào gạo và mè --> trộn thật đều ( cho thêm 1 vài muỗng đường cát + Vitamins)
Bước 3 : đem phơi nắng cho nó khô !(thật là khô mới đc , nếu chưa khô lắm thì sẽ bị mốc)
Bước 4 : đem xay nhiễn thành bột hoặc dùng cối đâm cho nó hơi vỡ ra rồi đem cho chim ăn !
Thân:x
Bác chào mào BD cho em hỏi tí,mè trắng có phải là vừng ko? vitamin ở đây là loại gì?nếu chỉ trộn gạo,mè với trứng rồi phơi khô có sợ mốc ko hả bác? Sao ko rang lên cho chắc hả bác?

le_a75
16-10-2007, 11:13 AM
Em ở Hà nội không thấy nói dến vụ này, bác thử nghiên cứu xem có cần cho nhiều ớt không, nhỡ cái ăn nhiều quá chết thì phí công anh em mình nuôi
Uh, bình thường thì mỗi ngày một quả nhưng tuần rồi bận quá không cho ăn nên sáng qua cho hẳn 4 quả, sáng nay kiểm tra thì cu cậu chén sạch rùi, vẫn khỏe và hót căng, để chiều nay đi làm về kiểm tra lại thế nào, bác nói làm mình cũng hơi hoảng, hihiihih

dammechim
16-10-2007, 07:47 PM
Uh, bình thường thì mỗi ngày một quả nhưng tuần rồi bận quá không cho ăn nên sáng qua cho hẳn 4 quả, sáng nay kiểm tra thì cu cậu chén sạch rùi, vẫn khỏe và hót căng, để chiều nay đi làm về kiểm tra lại thế nào, bác nói làm mình cũng hơi hoảng, hihiihih
Mình thì cho hắn ăn ngay, nhưng hắn cũng đi ngoài ra nguyên miếng ớt đó thế mới buồn cười. Thỉnh thoảng cắt cho hắn một quả.

nguyenchidung
16-10-2007, 08:06 PM
Theo mình thì cứ cho an cám ba vì bình thường, trong lồng lúc nào cũng có một trái chuối mốc, một cống sâu gạo và lâu lau cho ăn một ít cào cào. Một ngày phơi nắng một lần từ 12h đến 13h30 sau khi tắm xong. và thường xuyên xách đi các tiệm chim chơi để chúng học hỏi lẫn nhau thì chúng sẽ chóng hót và chiến. chúc bầy Chào Mào của bạn đẹp và hót nhiều. hạn chế ăn ớt và cám ớt vì nóng sẽ làm cho chúng bị suy lông. khi thay lông thì càng không nên cho an ớt, bạn sẽ có một bày chào mào đẹp. Thân

le_a75
17-10-2007, 02:29 PM
Theo mình biết thì ớt là món ăn ưa thích của chào mào, bà con trông ớt mà nghe tiếng chào mào ngoài rẫy ớt thì coi như mất mùa với tụi nó. Trong các loại trái cây thí ớt có hàm lượng vitamin A nhiều nhất, thay vì bạn cho dầu Gấc vào bột thì bạn cho nó ăn ớt tươi sẽ tốt hơn. mình cũng không ép nó ăn, chỉ vì thấy nó ăn nhiệt tình wá nên cho thường xuyên thôi.mình xắt nhỏ ra thấy nó an tiêu hết, chỉ những miếng to ngay cuống thì không tiêu nên thỉnh thoảng có ra theo phân.
Chào mào bạn nuôi xứ lạnh, cho ăn ớt chim sẽ ấm người, hót mới căng, hihiihihi.
Đây chỉ là "ngu ý" của tui thôi các bác cứ hy sinh một em nuôi thử nghiệm xem sao.

Ở đây có 1 mẫu truyện vui liên quan tới con Chào mào, các bác đọc xong cười nhỏ nhỏ thôi kẻo ban Quản trị mạng xử tui.
http://www.hn-ams.org/forum/archive/index.php/t-25196.html