PDA

Xem phiên bản đầy đủ : nước máy trực tiếp cho cá

oldman7979
02-10-2007, 06:05 PM
em nuôi cá size 3-4 nhưng ko có điều kiện( ko có hồ xử lý nước) nên dùng nuớc máy trực tiếp vào hồ. nghe nói có dung dịch khử clo, nhưng nên dùng loại nào cho tốt , và cách sử dụng như thế nào. có nên đỗ trực tiếp đ vào hồ cá vừa mới thay nuớc. xin được chì bảo

hoangminh18
07-10-2007, 06:03 PM
bạn ơi đổ vào trực tiếp như thế cá chết đó nên cho õi vào nước trước khi đổ vào hồ cá bạn ơi

Vô Nhai Tử
07-10-2007, 08:10 PM
Nhà thành phố, cái bể thì hơn trăm lít, lấy đâu ra điều kiện để có hồ chứa nước mà thay :(. Cháu vẫn đổ nước máy trực tiếp mà cá có sao đâu nhưng mỗi lần thay chỉ thay khoảng 10cm ( bể cao 60cm, 120 lít )

huynhcongtri
07-10-2007, 08:18 PM
cá đĩa là loài rất yếu bạn đừng nên làm như vậy hãy đựng nước vào thùng chứa 2 3 ngày rồi hãy lấy nước đó cho cá là tốt nhất

StevenHoang
07-10-2007, 10:43 PM
em nuôi cá size 3-4 nhưng ko có điều kiện( ko có hồ xử lý nước) nên dùng nuớc máy trực tiếp vào hồ. nghe nói có dung dịch khử clo, nhưng nên dùng loại nào cho tốt , và cách sử dụng như thế nào. có nên đỗ trực tiếp đ vào hồ cá vừa mới thay nuớc. xin được chì bảo
Nước máy bình thường thì sau 2h sục khí hoặc lọc PH sẽ là 7.0 - 7.5 ko thích hợp với cá dĩa.
Bạn nên mua 1 bình Giảm PH ( ở tiệm có bán khoảng 10K/chai) Hồ 200lit thì cho 10cc ( PH 7.5 --> 6.0 ).Mình đang dùng thấy OK

Còn vụ thay nước trực tiếp thì mình đang dùng và ngay cả các tiệm cá cảnh cũng như vậy.Bởi vì ít có ai đủ điều kiện để trữ nước hay khử clo cả. Nhưng vấn đề bạn quan tâm ở đây là.. Phải tập cho cá thích nghi với môi trường trước rồi mới dùng mạnh tay ..
Tức là... Bạn thay nước lần đầu 10% nươc rồi cho 10% nước mới vào. dần dần tăng liều lượng thay nước lên .Trung bình thay nước cho cá dĩa Khoảng từ 30-50% nước.Đừng nên thay đột ngột ... Thay đổi môi trường sống đột ngột con người cũng chêt huống hồ j cá

Thân
Chúc bạn có 1 đàn cá dĩa đẹp:x

Tan300
16-10-2007, 05:05 PM
Nói như bạn sau một thời gian mình có thể thay 100% sao ? Nên nhớ nước máy có chất.... nhé...

cáLaLàng
05-12-2007, 04:44 PM

Nếu không có điều kiện chứa nước thì tốt nhất dùng dung dịch khử clo nhỏ vô nước mới thay theo lượng 4 giọt/10 lít :)

knhan0105
05-12-2007, 08:34 PM
Như vậy nếu ko chứa nước hoặc ko có dung dịch khử clo thì cá chết đúng ko ạ! như vậy thì phải áp dụng 1 trong 2 cánh trên nếu muốn nuôi cá Đĩa. Xin cảm ơn

vakvn
10-12-2007, 10:37 AM
Nếu nước cũ mỗi ngày các bạn chỉ cần thay 50% là ok. Đây là cách mà mình vẫn làm 1 năm nay :) Nên nhớ mỗi lần thay nhớ kiểm tra lại độ PH.

badboybbbb
10-12-2007, 03:23 PM
lúc trước em cũng kiểm tra pH, nhiệt độ kĩ lắm và cá sống khỏe nhưng quá mắc công, chưa kể nếu liều lượng thuốc gia giảm không pro thì cá còn sốc hơn, vì vậy bây giờ em không thèm kiểm tra gì nữa, nước máy xối ào ạt, cá cũng ... khỏe như thường. Vấn đề là tập cá quen với môi trường từ từ. Nếu nhà bạn có hồ chứa trên nóc thì bạn cho máy oxy sục cũng được, không cần đến 24 giờ (thật ra là vì không đủ thời gian), nhưng em cũng chỉ thay 50% nước thôi. Thật tiếc là nước máy thành phố không ổn định, chứ ở các vùng ven ngoại thành nuôi cá sướng thấy mồ, vừa khỏe mình mà cá lại đẹp.

Cá_đĩa_con
15-12-2007, 06:08 AM
Theo tôi thì nếu nhà ai mà có bể ngầm để chứa nước từ hệ thống nước thành phố sau đó nước được bơm từ bể ngầm lên bể ở trên nóc nhà và xuống các vòi để sử dụng, thì có thể dùng trực tiếp cho cá được.
Đây là kinh nghiệm của tôi, mấy năm nay rùi khi thay nước tôi chỉ cần vặn nước từ vòi sen ra, cho nóng lạnh bật lên chút xíu cho nước ấm lên tí là thay được thui, khỏi cần sục khí. Tất nhiên là lưu ý về tỷ lệ % nước thay (30 đến 50% thui), thi thoảng tui cũng thay 100% (do cần dọn bể mà) thấy cá vẫn nhăn ra chẳng con nào chết vì nước cả.

lazymap
17-12-2007, 10:00 AM
thực ra thì nước thủy cục cũng tùy vào chất lượng đường ống và khu vực nước sẽ có chất lượng khác nhau chút ít nhưng nói chung là khá sạch, do đó bạn có thể thay vào hồ nuôi trực tiếp nhưng như các bạn ở trên đã nói thì tốt nhất là mỗi ngày nên thay từ 10-30% nước trong hồ, tùy theo số lượng cá, còn thay 50-100% thì mình chỉ thấy ở một số trại lớn như PHú Khang hay Phúc sơn họ có hệ thống xử lý rất good and đo PH theo chuẩn, do đó có thể thay 1 cách thoải mái,
theo mình thì việc trữ nước là cần thiết vì dĩ nhiên trong nước máy có clo, ko thích hợp nuôi cá dĩa, nhưng nếu bạn ko có điều kiện thì nên thay vào giữa buổi chiều(3-4h chiều) vì lúc đó lượng clo là thấp nhất, đừng thay vào buổi sáng vì lúc đó lượng clo trong nước rất cao đó.
hoặc bạn thay vào sáng sớm nhưng dùng nước trên bồn của nhà bạn, nước đó đã trữ từ tối hôm trước đến sáng hôm sau là cũng được cỡ 10-12h rồi có thể dùng dc, thân