PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi các bác cách nuôi và chọn Yểng

Cuvo1970
11-10-2007, 04:12 PM
Chào các bác, em muốn nuôi một con Yểng để nhà cho nó nói vui cửa vui nhà, nhờ các bác tư vấn mua Yểng non ở đâu ?, chọn như thế nào ?, cách nuôi và chăm sóc...Xin cám ơn....Em ở Hải Phòng

tapchoikhuyen
13-10-2007, 12:13 PM
mất 20k tiền đi ô tô lên HN mât 15k tiền xe ôm sang bên chợ Buởi hoặc Tăng Bạt Hổ giá Yểng non là 800k giá Yểng đã bắt đầu tạp nói là 1m1 con đẹp

Chí Tình
13-10-2007, 08:43 PM
nuôi yểng cần chọn yểng trống, nói to rõ. Nên nuôi yểng non để quen với thức ăn của mình, vì mua yểng đã nuôi về khó thích nghi. giá yểng non ở trong Quảng trị 350.000đ. Không nên cho ăn ớt bột ở ngoài chợ vì người ta hay trộn muối để khỏi mốc nên mặn dẫn đến yểng chết.

nguyenanh
16-10-2007, 10:38 PM
Hà nội có thể tìm ở các hàng chim ở Đường Hoàng Hoa Thám hay chợ Mơ chim 3 tháng tuổi khoảng 600.000 VND. còn chim non thì khó tìm. tuy nhiên vẫn có thể mua được nếu may mắn. Chúc ban sớm mua được chim. Yểng có thể nói tiếng người Number 1 luôn.

Cuvo1970
17-10-2007, 01:38 PM
Cám ơn các bác đã tư vấn cho em, em muốn hỏi một chút loại Yểng non mua về nhà phải đút cho nó ăn để thuần ở nhà thì khó kiếm lắm phải sang tháng 3, tháng 4. Còn loại Yểng đã nuôi ở chuồng và mổ cám ăn bình thường các cửa hàng bán từ 650 ngàn đến 850 ngàn thì có mua được không ? Em sợ Yểng bẫy về nhà nuôi không nói được thì phí tiền, phí công chăm sóc...hỏi các bác loại này có nên mua không ? cách chon con Yểng đẹp, con đực thế nào ? Về nuôi thì khoảng bao lâu thì nói được ? Trước khi Yểng chuẩn bị tập nói có biểu hiện như nào để mình biết. Mong các bác tư vấn cho em ...Xin cảm ơn

naito
17-10-2007, 05:19 PM
Các bác cho em hỏi? Yểng mỏ vàng và mỏ đỏ là ntn? có phải mỏ vàng là Yểng miền Nam, còn mỏ đỏ là Yểng miền Bắc.

diepna
18-10-2007, 09:32 PM
Yểng mỏ đỏ, chân vàng sậm, nhỏ chim là Yểng Nam, còn Yểng mỏ vàng nhạt, chân cũng vậy có màu vàng nhạt mà to chim là Yểng bắc. Mình mới mua một em giá 960n cả lồng, nói đuợc một hai câu ở tăng Bạt Hổ, khoảng gần 2 năm tuổi lồng.

naito
19-10-2007, 10:38 AM
Cho mình hỏi, ở miền Bắc mà nuôi yểng nam, về mùa đông có vấn đề gì ko? yểng nào hay hơn?

Cuvo1970
06-11-2007, 01:48 PM
Yểng Bắc (Yểng Thanh Hóa - Rừng Cúc Phương Ninh Bình) loại này thường gọi là Yểng trâu,
Ưu điểm : Dễ nuôi chịu được rét, ít bị trúng gió ngã cầu, nói to và rõ, nuôi non rất nhanh nói, hay nói và nói nhiều.
Nhược điểm : Chân và tai không được vàng lắm, nếu nuôi non ít được con tai to vàng và dầy.
Yểng Nam : Ưu điểm : Hình thức vừa con, đẹp, tai dày to vàng, chân vàng, mỏ đỏ đẹp.
Nhược điểm : Khó kiếm được Yểng non (ở ngoài Bắc) nói nhỏ, nói không rõ, nói ít, không chịu được rét, hay bị ngã cầu, dễ chết.

Concago
06-11-2007, 03:53 PM
Mình có một chú Nhồng nói, nó nói được 2-3 thứ tiếng, thi hội hoa xuân Tao Đàn đứng đầu. Giống Nhồng bầu miền trung. hôm nào rảnh mình chụp hình cho các bác xem.