PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Làm đồ chơi cho Hamster!

kenshin14488
29-10-2007, 08:17 PM
Trong chuyên mục này, mình sẽ hướng dẫn các bạn làm đồ chơi cho Hamster theo sáng kiến của mình và các bạn cũng có thể viết sáng kiến của mình lên đây. Ở đây mình sẽ làm thành 1 chuyên đề với hàng loạt loại nhà, đồ chơi... với phương châm là vừa vui, vừa tiết kiệm tiền. Mong các bạn ủng hộ nhé! (Bài viết hướng dẫn các bạn nên viết bằng màu xanh cho dễ theo dõi nhé!)
BÀI 1: Hướng dẫn làm bập bênh
1. Đầu tiên lấy 3 que đè lưỡi y tế (viết tắt nha, que đè lưỡi = qdl) dùng súng bắn keo ghép lại với nhau thành 1 tấm ván (không cắt gì hết nhé), rùi, lấy cây thước ra đo tìm trung điểm của chiều dài tấm ván, lấy bút chì kẻ 1 đường dài. xong để yên đó nhé!
2. Lấy 1 cái ống hút cứng (như của sữa hộp ấy) cắt sao cho dài hơn bề rộng của tấm ván là 2 mm, rùi để đó!
Lấy 1 cái que (mình dùng dây điện, cắt bỏ lớp cao su bên ngòai, dây điện này cứng và có thể bẻ cong được, đo sao cho dài hơn cái ống hút đã cắt 4cm, rùi để đó!
3. Lấy tiếp qdl ra, cắt lấy cái đầu (1 que là đủ), đo chiều dài của nó là 2.5cm (cái này tùy các bạn điều chỉnh sau), rùi tận dụng phần giữa của qdl vừa cắt lấy 2 đầu, đo chiều dài bằng chiều dài của ống hút + 2mm, dùng nó để nối 2 cái đầu qdl 2,5cm kia lại với nhau (nếu muốn chắc thì cắt thêm 1 đọan que nữa, thành ra sẽ có 2 đọan que nối 2 cái đầu 2,5cm), dùng súng bắn keo để dán.
Xong phần chuẩn bị, giờ lắp ráp nhé các bạn!
Lấy cái ống hút dán thật chuẩn vào phần trọng tâm ban nãy đã xác định của tấm ván. Sau đó xỏ lõi dây điện vào, ở 2 đầu dây ban nãy ta đã chừa mỗi đầu 2cm, vì thế ta bẻ gập 2 đầu này lại, chú ý là phải chừa ra 1 khỏang, không để cho đụng vào ống hút vì như thế cái dây điện sẽ không xoay được trong ống hút (hiểu rõ hơn: cái dây điện chính là cái trục của bập bênh, được giữ cố định nhờ ống hút), 2 cái đầu 2cm ta bẻ sao cho nó song song nhau nhé, rồi dán 2 cái đầu này vào cái trụ (mục 3). Chú ý là tất cả phải dán bằng súng bắn keo, rất chắc và Ham không cắn dc.
Như vậy ta đã có 1 cái bập bênh hòan chỉnh, chỉ trong vòng 5 phút là xong.
Ham sẽ sử dụng để leo qua leo lại, chúng rất tò mò vì không hiểu tại sao mình bị đung đưa như vậy, chứ không có chuyện 2 con cùng chơi trừ phi bạn biết huấn luyện nó!
Chúc các bạn làm thành công! nếu thắc mắc mình sẽ post hình lên sau!

aeolus
29-10-2007, 11:23 PM
hì hì, thêm hình đê. Cách làm rất đơn giản, rẻ, hiệu quả :applause:
Góp ý 1 tí : dùng que đè lưỡi bị ham cắn đã lun :devil:

kenshin14488
30-10-2007, 12:21 PM
Hì hì, chiều nay qua nhà bạn mượn máy ảnh chụp mới được!
Hiện giờ thì mình chưa thấy Ham nó cắn cái bập bênh, nhưng nóc nhà thì bị dột do nó cắn :D. Que đè lưỡi rất có ích nhưng cũng có thể bị cắn, bởi vậy phải tìm ra 1 dụng cụ tốt hơn, tạm thời có thể khắc fục bằng cách dán keo viền xung quanh những nơi dễ bị cắn!

kenshin14488
30-10-2007, 10:46 PM
Đã mượn được máy chụp hình, mình post lên đây luôn nhé! nếu được thì nhờ bác Mod ghép vào bài trên rùi xóa bài này dùm mình hen! :)
http://i152.photobucket.com/albums/s191/kenshin14488/Sinh%20vat/bapbenh.jpg

Cảnh Hamster chơi bập bênh trong ngôi làng!
http://i152.photobucket.com/albums/s191/kenshin14488/Sinh%20vat/toyhandmade.jpg

Floret_Chip
31-10-2007, 06:52 PM
Cái làng của bạn đẹp quá, toàn là đồ Handmake nhưng tuyệt vời. Mình cũng muốn có 1 cái làng như thế nhưng không đủ dụng cụ làm. Cho mình hỏi: mình có thể dùng keo dán sắt để dán lại được không nhỉ?

aeolus
31-10-2007, 08:23 PM
Cái làng của bạn đẹp quá, toàn là đồ Handmake nhưng tuyệt vời. Mình cũng muốn có 1 cái làng như thế nhưng không đủ dụng cụ làm. Cho mình hỏi: mình có thể dùng keo dán sắt để dán lại được không nhỉ?
Dụng cụ đâu có khó. Bạn ra ngoài chỗ bán vật liệu y tế mua cái hộp que đè lưỡi 8k/100 cái xài nhiều lắm. Mua cây súng keo + ống keo chừng 30k, cộng lại chưa đến 40k. Tha hồ làm.
Dùng keo dán sắt thì không nên : không kinh tế, bạn dùng chắc 10 tuýp để dán cái nhà đó :D , dính vào tay, quần áo rất phiền phức, keo có mùi hăng có thể gây hại hamster.
@ kenshin : bạn làm rất đẹp , đặc biệt là cái nhà, rất khéo. Mấy bé hams chắc thích lắm nhỉ :x
- Cái lồng chạy bạn có thể thay các que phía trong bằng băng keo y tế, nhẹ & không gồ ghề. Giá chừng 15k/ cuộn dán cả chục cái :D

kenshin14488
31-10-2007, 08:34 PM
@ kenshin : bạn làm rất đẹp , đặc biệt là cái nhà, rất khéo. Mấy bé hams chắc thích lắm nhỉ :x
- Cái lồng chạy bạn có thể thay các que phía trong bằng băng keo y tế, nhẹ & không gồ ghề. Giá chừng 15k/ cuộn dán cả chục cái :D
Cám ơn anh Aeolus đã có lời khen, ban đầu mình chỉ làm có cái nhà, về sau nghĩ lại nếu nhằm trên cao thì sao nhỉ, thế là bắt tay vào làm, chừng 4 tiếng thì xong, ban đầu bọn Ham nó còn tò mò, ...nhảy lầu :D , nhưng về sau thì đi cầu thang đàng hoàng, lại còn thả cả rơm lên ấy gặm nữa chứ! Cái nhà này có thể nhấc lên được khỏi cái cầu thang cho tiện quan san. Các bạn cứ nhìn hình mà làm!
- Cái lồng chạy là phiên bản của Aeolus, miình cải tiến thêm cho xinh ấy mà, thay vì làm trụ bằng sắt cữ V thì mình làm bằng que đè lưỡi, vì sắt thì ngại đi mua mà cũng không biết giá cả thế nào! Rất chắc chắn, sáng nào mấy em cũng tập chạy, ngay cả bầy nhỏ mới sinh bây giờ cũng leo lên tập luôn rồi!

David Phuong
01-11-2007, 12:49 AM
Đồ của Kenshin đẹp quá, Kenshin chụp đặc tả từng thứ 1 đi để mọi người xem rõ và làm giống theo bạn, yên tâm có bản quyền đàng hoàng. Kenshin cho hỏi luôn dùng công cụ gì để cắt gọt que gạt lưỡi cho đúng với hình thù mình cần, dùng keo như thế nào? Nếu có thể Kenshin nêu giá thành luôn để mọi người tham khảo, cảm ơn bạn rất nhiều.

phamvuthien
23-12-2007, 02:34 AM
Bạn khóe tay thật(y như mình hihihi),bạn có thể thể chỉ cách làm lại cái đĩa chạy tập thể dục ko,mình làm mà nó quay ko được đã,ko được nhanh,chắc do trục tâm ko đều,hay do ma sát mạnh,có cách nào làm nó quay chóng mặt ko nhỉ,mình có ý này,làm thiết bị giống đèn ở xe đạp,gắn vào,khi đĩa quay,dèn sáng,tụi chuột sẽ thích mà chạy nhanh hơn

kenshin14488
24-12-2007, 01:18 AM
@phamvuthien: đây là cách làm lồng chạy thể dục do anh aeolus hướng dẫn, bạn vào xem nhé! http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=23512