PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Một cách làm nước hồ trong

trannhan90
02-11-2007, 07:51 AM
Chào các bạn mớI nuôi cá La hán
Để hồ trong thì có rất nhiều cách .Từ hiện đạI đến đơn giản. Mình chỉ nói cơ bản về hồ cá sử dụng lọc đơn giản ( Lọc đáy có 2 ống một hút và một phun bọt )
Thông thường hồ 4tấc x 8 tấc nuôi 2 con La Hán cỡ 6 tháng trở lên mình xài một lọc cỡ 22W. Để nước luôn trong mình thực hiện như sau :
Một ngày mình giặt lướI lọc 1 lần. ( BuổI sáng hoặc buổI chiều )
Cho cá ăn không dư .
Kiếng chặn được dán đề can và gắn nhiều cục chặn cho 2 chú cá không làm sập miếng kiếng. DướI đáy hồ kê một thanh nhựa cao khoảng 2cm.( Để phân từ bên phải có thể trôi qua bên trái rồI chui vào lọc.
Nếu đầu phun bọt mạnh quá mà hồ bị ngăn hơi chật có thể ảnh hưởng đến chú cá yêu thì các bạn dùng một nắp nhựa (1K) bịt đầu phun bọt là xong.
Khoảng 4 ngày mình thay ¼ nước ( khoảng 20 lít ). Thay nước khoảng 3 lần thì mình dùng miếng lọc cũ chà toàn bộ hồ rồI hút nước ra khoảng 1/3 hồ ( 40 lít )
Một tháng mình tháo lọc ra chùi rửa toàn bộ hệ thống lọc, ống lọc nhựa màu xanh , hộp nhựa nằm trên hồ cá( lấy bàn chảy cũ chà bợn dính bên trong hộp nhựa.
Sau khi chùi rửa đổ nước mớI vào có pha muối. Mình sục oxy khoảng2 giờ là hồ trong veo.
Hơn một năm làm như thế mình thấy cá vẫn ổn . Không bị nấm nên mình chia xẻ cùng các bạn.Chúc các bạn thành công nhé

yeubelam
02-11-2007, 11:03 AM
Góp ý cho bạn chút thế này , những phần như bạn nói trên đều là những phần đơn giản mà ai nuôi cá cũng phải làm như vậy , cũng cám ơn bạn vì đã chịu khó ngồi bày tỏ nhằm giúp ích cho anh em chơi cá có những hồ cá đẹp hơn ! Một lần nữa xin cám ơn bạn rất nhiều vả mong bạn sẽ co nhiều đóng gop hơn cho diễn đàn nhé ! thân :x

tinhyeuthetham1
02-11-2007, 08:44 PM
Nước hồ trong theo cách Hiện đại hay Đơn giản với mốc thời gian là "4 ngày" thay nước...e rằng kô Đơn Giản và Hiện Đại đâu bạn!!!ít lắm cũng 1 tuần or 10 ngày...hoặc kéo dài hơn càng tốt,mà vẫn giữ đc sự ổn định của môi trường nước thì mới gọi là Hiện Đại.

catbui78
02-11-2007, 09:40 PM
Cách của bạn hay và kỳ công quá, nhưng hơi mất thời gian ! Bởi vì nhà có 1 đến 2 hồ thì ko sao nhưng nhà có đến 7 đến 8 cái, mỗi cái dài khoảng 1,2m mà làm theo cách của bạn thì chắc phải nghỉ làm ở nhà mà trông cá quá !
Dù sao cũng phải công nhận rằng con LH nào ở nhà bạn thì sướng thật !

trannhan90
07-11-2007, 08:43 AM
Cám ơn các bạn đã góp ý . Mới nuôi thì nên làm cách này vì hồ ít. Bắt đầu có kinh nghiệm, hồ nhiều thì chúng ta phải trang bị hệ thống lọc hiện đại hơn để lâu thay nước.Hiii Cách làm hệ thống này bác Dương Nguyên chỉ rõ lắm rùi. Chào các bạn nhé

kkk
07-11-2007, 09:00 AM
Bài của Duongnguyen chỉ hướng dẫn về nguyên lý và cách thức làm lọc đáy,dùng riêng lẻ cho từng hồ thôi,loại lọc đáy này không áp dụng liên kết được cho cả hệ thống nhiều hồ đâu bạn ạ,dù sao cũng cám ơn trannhan90 đã đóng góp ý kiến.

Dũng MVP
07-11-2007, 09:20 AM
Quá mắc công, nhà em chỉ xài 1 cái lọc mua 75k hình như cũng 22w nhưng không bao giờ thay nước, chỉ khoảng 1 tháng châm nước thêm là xong, không cho ăn thức ăn công nghiệp vì dù nó ăn hết thì cũng ị ra khối rác màu công nghiệp, chỉ cho ăn Tôm đông lạnh và cho số lượng vừa đủ, ah quên trong hộp lọc em xài loại sốp rửa chén màu vàng nhưng là loại lớn kích thước gần bằng cái hộp lọc, vi sinh rất nhiều nên sẽ tiêu thụ phân cá dùm vì thế không cần vệ sinh gì cả. Thân

tinhyeuthetham1
07-11-2007, 10:50 AM
Quá mắc công, nhà em chỉ xài 1 cái lọc mua 75k hình như cũng 22w nhưng không bao giờ thay nước, chỉ khoảng 1 tháng châm nước thêm là xong, không cho ăn thức ăn công nghiệp vì dù nó ăn hết thì cũng ị ra khối rác màu công nghiệp, chỉ cho ăn Tôm đông lạnh và cho số lượng vừa đủ, ah quên trong hộp lọc em xài loại sốp rửa chén màu vàng nhưng là loại lớn kích thước gần bằng cái hộp lọc, vi sinh rất nhiều nên sẽ tiêu thụ phân cá dùm vì thế không cần vệ sinh gì cả. Thân
Chắc chắc một điều rằng...theo cách của bạn thì những đề như : Châu_chữ-màu sắc của Cá sẽ phát triển kô bằng cách thay nước định kỳ,mặc dù cá bạn vẫn đủ hết Châu-chữ-màu nhưng cá nhìn kô tuơi sáng.Thay nước là để cân bằng lại môi trường,khôi phục lại các yếu tố Thủy lý_Thủy Hóa như : Kiềm,pH,Co3,oxi hòa tan...v.v.v...giúp cá phát triển tốt hơn.

thekingx
09-11-2007, 08:27 PM
Thay nước liên tục như vậy cá có thể bị shock nước và đặc biệt là hok có đủ freetime để thay nhìu lần như vậy. dù sao cũng chân thành cảm ơn sự đóng góp của bạn. thân chào

tinhyeuthetham1
09-11-2007, 09:08 PM
Thay nước liên tục như vậy cá có thể bị shock nước và đặc biệt là hok có đủ freetime để thay nhìu lần như vậy. dù sao cũng chân thành cảm ơn sự đóng góp của bạn. thân chào
Thay nước kô đúng kỷ thuật mới làm cho cá bị sốc thôi...Thay đúng cách chẳng những tốt mà còn rất tốt nữa là khác.

kelangdu3
11-11-2007, 01:09 AM
Tôi cũng làm như các Pro nhưng chu kỳ nhiều hơn: 3 ngày thay 1/3 và 1 tuần thay và rửa toàn bộ bể. Thỉnh thoảng có dụng loại thuốc pha-lê làm trong nước, loại thuốc này rất nghiệm, chỉ cho vài mm vào nột lúc sau là bể trong veo nhưng ko biết có ảnh hưởng đến chất lượng nước trong bể kô??

NHATHUY
11-11-2007, 10:11 AM
Tôi cũng làm như các Pro nhưng chu kỳ nhiều hơn: 3 ngày thay 1/3 và 1 tuần thay và rửa toàn bộ bể. Thỉnh thoảng có dụng loại thuốc pha-lê làm trong nước, loại thuốc này rất nghiệm, chỉ cho vài mm vào nột lúc sau là bể trong veo nhưng ko biết có ảnh hưởng đến chất lượng nước trong bể kô??

Bạn rất siêng như vậy, thì cần gì bỏ thuốc pha -lê? Chắc bạn chỉ có 1 hồ cá nên mới chịu khó thay nước hàng tuần và mỗi ngày, nếu có chừng 5 hồ, bạn sẽ phải nghĩ đến cách khác để không phải thay nước thường xuyên, vừa tốn thời gian, vừa tốn nước.

tinhyeuthetham1
11-11-2007, 01:17 PM
Cứ tin dùng cái gọi là Pha Lê đi,,,lâu ngày rồi sẽ thấy.....!!!!

longca21
11-11-2007, 01:41 PM
chả cần phải dùng thuốc phalê gì cả, cứ setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá nào lớn là có à + san hô để chung hộp lọc + than hoạt tính + bịch gòn + cái máy lọc chìm > giá tất cả khoảng 100k đổ lại>> Nước trong veo vẻo, 2 tuần mà vẫn trong đấy ko cần dùng hóa chất gì cả, 2 tuần thay 1/3 hồ là ok!!

yeubelam
11-11-2007, 02:15 PM
_ Cái thuốc PhaLe là thuốc chi vậy ? có ai có mẫu chụp hình đưa lên cho tui xem với các bác :x

trannhan90
14-11-2007, 07:54 AM
_ Cái thuốc PhaLe là thuốc chi vậy ? có ai có mẫu chụp hình đưa lên cho tui xem với các bác :x
Hè hè. thuốc nước làm trong hồ cá đó mà. khoảng 5k - 7k tùy theo tiệm bán . Chào nhé

lethe711
14-11-2007, 01:11 PM
Nếu iu cá thì bạn sẽ sắp xếp time dành cho chú cá của mình thôi. Làm gì thì làm mình thấy việc giặt bông lọc đều đặn và năng lau hồ thì nước sẽ trong veo..
Còn thay nước là việc làm hết sức cần thiết để bổ sung các khoáng chất cho cá. Nước cho cá cũng giống như oxy cho người vậy thôi. Cá đẹp nếu được thay nước đầy đủ (thay 1/4) 2 ngày một lần.
Nếu ko có time thì 1 tuần 2 lần !
Gud luck !

longca21
14-11-2007, 02:03 PM
2 ngày 1 lần có nước cá lên dĩa sớm mát thôi, thời gian thay nước ngắn vậy ko ổn đâu, nước trong là cái chắc vì mới 2 ngày đã thay sợ cá chưa kịp ị nữa là...Thay như vậy cá dễ bị sock nước và hay mắc bệnh nhát lắm pác ơi

TBHP
14-11-2007, 09:07 PM
Hiện nay một ngày tôi thay nước ba lần, bằng nước lọc qua RO, làm như vậy mới đảm bảo vệ sinh cho cá, tránh mọi bệnh tật.

dungvo
15-11-2007, 12:35 PM
anh chơi 1 hồ thôi hả TBHP :D.... em mà thay nước giống anh chắc em die trước cá quá :D

player
15-11-2007, 05:29 PM
Hiện nay một ngày tôi thay nước ba lần, bằng nước lọc qua RO, làm như vậy mới đảm bảo vệ sinh cho cá, tránh mọi bệnh tật.

Tại nhiều nuớc trêm thế giới , người chơi dùng hệ thống thẩm thấu nguợc ( RO ) nhưng không dùng toàn bộ 100% nước ===> Lý do nó quá sạch không có vi chất cho cá . Có thể fa theo tỉ lệ để có đc chất luợng nước tốt nhất .

Sạch quá cũng chết đấy .

yellowfish
17-11-2007, 02:26 PM
Wow. Chắc là bạn này nuôi cá rô phi chắc??? Một ngày thay nước 3 lần một chuyện khó tin. Trong khi tui mua một cái hồ mới mang về phải set up mất 1 ngày cho bao nhiêu là cá bảy màu vào cho nó cân bằng vi sinh vật, vậy bạn thay nước như vậy, vi sinh vật đâu ra? Rồi độ pH nữa chứ. Chắc nhà bạn nuôi cá bán lẻ ở chợ Chánh Hưng Q8 đúng hông? He he....

tinhyeuthetham1
17-11-2007, 07:52 PM
Ui trời,,,tuy chưa biết hệ thống lọc thẩm thấu ngược thế nào,chứ phương pháp lọc Thẩm Thấu là nó lọc kô còn xót thứ gì luôn áh.Lúc đó nước trong khỏi phải tả thế nào luôn,trong y chang như nước cất 2 lần.Nước cất 1 lần đã trong rồi,đằng này cất đến 2 lần thì...Miễn bàn.Lọc thẩm thấu cũng tương tự thế.

ChanhNhucaCanh
26-01-2008, 01:58 PM
Bạn rất siêng như vậy, thì cần gì bỏ thuốc pha -lê? Chắc bạn chỉ có 1 hồ cá nên mới chịu khó thay nước hàng tuần và mỗi ngày, nếu có chừng 5 hồ, bạn sẽ phải nghĩ đến cách khác để không phải thay nước thường xuyên, vừa tốn thời gian, vừa tốn nước.

đúng ó`i, trước kia nhà minh co' 3 hồ thui, nhưng tại nhà chật nên no' nằm toàn chổ kẹt, khó thay lắm, phải nghĩ cách làm cho hồ lâu dơ, nước trong và ổn định.
mình thì tuần thay 2 lần, còn bông lọc thì mỗi ngày mỗi giặt, nhưng mình làm thế này:
mình luôn có 3 lớp bông , khi giặt thì giặt hai lớp trên vì nó dơ rất là dơ, chừa lớp cuối cho vi sinh ở. thế là ok, khoảng 1 tháng thì thay lớp cuối bỏ đi, lấy lớp trên bỏ xuống, thay lớp mới tinh trên mặt, hoạc ở giữa. các bạn thấy vậy ok không#:-S

B)

ChanhNhucaCanh
26-01-2008, 02:06 PM
xin lỗi cho em đùa tí.
chắc là anh đang thất nghiệp nên ở nhà thay nước hồ phải không.:laughing:=))
nhưng thay nước như thế thì hãy cẩn thận kẻo cá bị nhát, với lại không đủ khoáng chất và vi sinh cho cá b-(

yeubelam
26-01-2008, 02:46 PM
_ Em bó giò với bác TBHP làm như vậy mà cá của bác vẫn sống bình thường và xung thì em xin lạy bác ! Cá chưa kịp làm quen với môi trường nước mới thì bác lại thay >>> mà cái kiểu nước ấy thì làm gì còn chất trong nước mà sống ! em nghĩ bác nên xem lại phần kiến thức về chất lượng nước nhé ! Xin lỗi đã nói những lời không hay với bác ! em chỉ muốn góp ý cho bác như anh em trên diễn đàn vậy thôi ! chào bác :x

thucdo
27-01-2008, 07:19 AM
không nên thay nuớc nhiều lần quá đâu bạn (3lần/ngày) cá không òo môi trường ổn định. dùng nuớc lọc qua hệ thống RO thì tốn kém lắm..... sao không dùng nước sôi để nguội cho diệt khuẩn luôn vậy bạn?đùa tí thôi chứ nuôi cá bằng nước máy là OK nhất đó bạn, nếu cẩn thận thì chứa nước mới trong một cái thùng lớn và phơi nắng vài ngày là số 1 rồi, không cần phải RO đâu cho mệt.

marmalad3_b0y
20-02-2008, 06:21 PM
em thấy không nhất thiết phải 3 hoặc 4 ngày thay nước một lần, nếu thay nước nhìu quá cá nó không chịu thích ứng với môi trường nước, ngươi ta có câu sạch quá lại chết nhưng bẩn quá có khi lại không chết đâu, các bác khi nào thấy nước nó hơi ngả vàng thì thay thôi, với lại máy lọc ngon thì lo gì

La Han Rong
20-02-2008, 08:40 PM
Trước hết là mình muốn nói đến hệ vi sinh trên bông lọc...nhà mình làm theo cách này...:sẽ có 2 miếng bông...1 miếng ở dưới lâu lâu khoảng 1 tháng mới giặt,1 mi61ng để trên thường xuyên vệ sinh...bên dưới để san hô,sỏi,....
1 tuần thay nước 1 lần là đũ...máy lọc chỉ để 12h/1n là đủ...
Chút ít kn mong chia sẻ cùng các bạn!

trannhan90
06-03-2008, 08:31 AM
Trước hết là mình muốn nói đến hệ vi sinh trên bông lọc...nhà mình làm theo cách này...:sẽ có 2 miếng bông...1 miếng ở dưới lâu lâu khoảng 1 tháng mới giặt,1 mi61ng để trên thường xuyên vệ sinh...bên dưới để san hô,sỏi,....
1 tuần thay nước 1 lần là đũ...máy lọc chỉ để 12h/1n là đủ...
Chút ít kn mong chia sẻ cùng các bạn!
Theo mình nghĩ làm như bạn Lahanrong là hồ trong hà. Nhớ cho ăn vừa phải các bạn nhé.

alone
07-03-2008, 11:01 PM
mấy bạn thay nước mât nhiều công sức quá , theo tui thì mỗi lần thay nước thì kêu 1 bình nước suối tới nhà và đổ vào hồ là xong , vừa tinh khiết , vừa đầy đủ khoáng chất...........

trangbungbu
08-03-2008, 08:34 AM
mấy bạn thay nước mât nhiều công sức quá , theo tui thì mỗi lần thay nước thì kêu 1 bình nước suối tới nhà và đổ vào hồ là xong , vừa tinh khiết , vừa đầy đủ khoáng chất........... : Hix , bác chơi cao cấp quá , anh em làm sao mà với tới được.

trannhan90
10-03-2008, 10:08 AM
mấy bạn thay nước mât nhiều công sức quá , theo tui thì mỗi lần thay nước thì kêu 1 bình nước suối tới nhà và đổ vào hồ là xong , vừa tinh khiết , vừa đầy đủ khoáng chất...........
Hì hì. Hình như bạn đang nuôi KKF đầu khủng có giá trị rất cao nên mới nuôi bằng nước tinh khiết. Điện - thức ăn bây giờ tới nước tinh khiết. Xỉu................

dobermann
10-03-2008, 12:48 PM
tôi thì để nước máy chảy thẳng vào bể, một đầu lai có bơm hút ra nên nước luôn luân chuyển, chả phải thay bao giờ, nước ko kịp đục để thay nữa. Ngày trước mình cũng nhiều time rỗi như bạn ngày thay nước chục lần cơ...:devil::devil::devil:
B)B)B)

letrong
19-03-2008, 02:02 PM
Mình thì 2 tuần thay nước 1 lần, mỗi lần 1/2 hồ. Mỗi ngày vớt phân 1 lần - Giặt lọc 1 lần. Mệt mà vui......

hieu11
19-03-2008, 02:38 PM
Mình thì 2 tuần thay nước 1 lần, mỗi lần 1/2 hồ. Mỗi ngày vớt phân 1 lần - Giặt lọc 1 lần. Mệt mà vui......
Tôi cũng thực hiện giống bạn, nhưng tôi chỉ có 12 cái hồ à, đến định kỳ thay nước ( thứ bảy hoặc chủ nhật ) tôi rất mệt và oải chứ không mệt mà vui như bạn.

LE TAN LOC
19-03-2008, 10:34 PM
Còn tôi thì mỗi ngày sau khi hút phân thì tôi châm thêm nước vào mỗi lần khoản 10-15 lít nước, như vậy mà mỗi tuần phải chùi rêu và thay 1/4 nước hồ, tuy mệt mà thấy cá khỏe thì mình cũng yên tâm

trannhan90
21-03-2008, 07:47 AM
Nói chung tùy thời gian của từng bạn mà mình có thời khóa biểu thích hợp cho việc vệ sinh hồ. Mỗi khi đi làm về thấy hồ cá trong, cá sung là tuyệt cú mèo.

ss27bh
25-03-2008, 09:21 PM
Để hồ luôn trong, tôi làm như vầy:
+ Thay nước 4 ngày/ tuần, mỗi lần 1/3 bể ( tần suất này rất tốt cho cá la hán nuôi trong bể cá tù túng ). Sử dụng ống hút và qui tắc bình thông nhau khi thay nước.
+ Khi hút nước ra: nối 1 đầu ống hút với vòi nước ( thấp hơn bể ), đầu còn lại cho ngập sâu trong bể. Mở vòi nước khoảng vài giây để có giòng nước giữa bể cá và vòi nước, sau đó đóng vòi nước và để đầu hút chố vòi nước thoát nước ra từ bể cá. Khi hút được 1/3 bể thì rút đầu hút trong bể ra khỏi mặt nước.
+ Khi bơm nước vào: lại nối đầu hút vào vòi nước và mở vòi đến khi nào nước đầy thì rút đầu hút trong bể lên cao khỏi mặt nước trong bể, sau đó khóa vòi lại. Rồi cuộn ống hút lại, cất đi.
+ Ngoài ra, dùng bộ lọc nước 4 ngăn và không để san hô, sỏi trong bể. Hút phân cá 1 ngày / 1 lần. Dùng loại máy lọc nước để trên, 12W, bật 24/24hs ( thay vì dùng loại để trong hồ 23W, vừa đỡ nguy hiểm vừa đỡ tốn điện )
Tôi thấy nếu chịu khó thay nước, không những hồ luôn trong, sạch mà cá cũng rất khỏe, năng động, ít bệnh. Thời gian thay nước sẽ ít hơn nhiều và không tốn kém cho việc phải chữa bênh cho cá do nước dơ ( lý do chủ yếu khiến cá la hán bệnh, tôi từng chết vài con khá đẹp, mất 1 mớ $$$ !?! ).
Cách thay nước như vậy cũng tiện, chỉ tốn tiền mua ống hút, trước ngu không biết, mỗi lần thay nước quá oải. Giờ khỏe re. Vừa thay nước vừa vọc máy tính.
Mong thêm ý kiến tham khảo từ quí vị!!!

trannhan90
31-03-2008, 09:41 AM
Bạn ơi , mỗi tuần chỉ thhay 1 lần nước là ổn. bạn đã sử dụng lọc 4 ngăn theo mình khoảng 2tuần mới phải thay 1/3 hồ. Còn mỗi ngày lấy lớp bông trên mặt lọc giặt là ổn.

rombios
31-03-2008, 03:31 PM
Chia sẽ ít của mình:
Bật lọc nước (60k) 24/24
Lâu lắm rùi chỉ chăm nước.:)
Thân.

trannhan90
10-04-2008, 07:31 AM
Chia sẽ ít của mình:
Bật lọc nước (60k) 24/24
Lâu lắm rùi chỉ chăm nước.:)
Thân.
Bạn thử rờ vào thành hồ xem. Một lớn nhờn đóng đầy hồ. Tối thiểu 2 tuần cũng nên chà hồ 1 lần để hồ cá trong veo nhìn mới hấp dẫn chứ phải không bạn.Chào bạn nhé.

LE TAN LOC
10-04-2008, 10:59 PM
Tôi đang thử xài men vi sinh của Mai Việt vì trong đó có nói không cần thay nước trong nhiều tháng mà nước vẩn không hôi, cá không bị ảnh hưởng và ít có giặt bông lọc nữa, tôi mới bỏ vào và nước bắt đầu có màu đục như đã báo trước khoản 1-2 ngày nước mới trong lại , có gì thay đổi tôi sẽ báo tiếp, nếu tốt thì mình cứ xài cho khõe

trannhan90
11-04-2008, 09:59 AM
Chà ! Tiện nhiều thứ quá nhỉ. Bạn LeTanLoc thử nghiệm xem. Được thì thông tin cho Ae thực hiện với.

davie2557
06-05-2008, 11:14 AM
thấy mấy anh em chăm cá mà thương thằng cu ở nhà, lâu nay bận quá, hơn 2 tháng rồi mà không thay nước, đục hết mún nhìn lun.

LE TAN LOC
06-05-2008, 09:56 PM
Tại sao các bạn không xài thử men vi sinh làm trong nước của Mai Việt, tôi đang sử dụng rất tốt trong nước mà ít thay cho dù lâu ngày cũng không làm hại cá vì nó làm ức chế một số mầm bệnh gây hại cho cá và nước lại không hôi, tôi chỉ hút phân ra rồi bù nước vào phần đã hút bỏ

trannhan90
07-05-2008, 07:27 AM
Tại sao các bạn không xài thử men vi sinh làm trong nước của Mai Việt, tôi đang sử dụng rất tốt trong nước mà ít thay cho dù lâu ngày cũng không làm hại cá vì nó làm ức chế một số mầm bệnh gây hại cho cá và nước lại không hôi, tôi chỉ hút phân ra rồi bù nước vào phần đã hút bỏ
Chào bạn. Men vi sinh MaiViet rất tốt nhưng có những nơi hỏi mà không có bán vì vậy vẫn phải làm như thế. Cách này hơi tốn thời gian nhưng không xài thuốc. hì hì không biết xài thuốc sau này ép cá thuốc có ảnh hưởng gì đến cá con không ?

HSSC
07-05-2008, 07:53 AM
thuốc sau này ép cá thuốc có ảnh hưởng gì đến cá con không ?

-Chắc là cũng có tác dụng phụ tuy là rất ít.^^.Nói thế chứ mình không bik.?

AloiKT
13-05-2008, 11:33 AM
Sau đây là kinh nghiệm của mình sau 2 năm áp dụng:
Sài lọc đáy + hộp lọc 03 ngăn + thay nước một tuần 1 lần (1/4 hồ) + giặt bông lọc (lớp trên 1 lần mỗi tuần, các lớp khác khi nào thấy dơ quá mới xả) + mỗi tháng hút cặn dưới đáy vỉ 1 lần; cho cá ăn vừa phải; chỉ nuôi 1 con cá trong 1 hồ nếu hồ nhỏ (80x40x50 - cm). Kết quả: nước rất trong, không hôi, cá chưa bị nấm.
Mong các bạn góp ý thêm

mgag
21-05-2008, 02:35 PM
men pha lê có hay không cũng vậy thôi. quan trọng là phải lọcc tốt kĩa.

trannhan90
24-05-2008, 06:44 PM
Sau đây là kinh nghiệm của mình sau 2 năm áp dụng:
Sài lọc đáy + hộp lọc 03 ngăn + thay nước một tuần 1 lần (1/4 hồ) + giặt bông lọc (lớp trên 1 lần mỗi tuần, các lớp khác khi nào thấy dơ quá mới xả) + mỗi tháng hút cặn dưới đáy vỉ 1 lần; cho cá ăn vừa phải; chỉ nuôi 1 con cá trong 1 hồ nếu hồ nhỏ (80x40x50 - cm). Kết quả: nước rất trong, không hôi, cá chưa bị nấm.
Mong các bạn góp ý thêm
Cách này rất hiệu quả nhưng việc làm lọc đáy do hồ của các bạn lớn nhỏ khác nhau nên hơi khó nhưng nếu có hộp lọc 3 ngăn và không xài lọc đáy cũng tốt lắm.

daugu_chudep
24-05-2008, 08:23 PM
cách của bạn hay quá nếu có kèm thêm hình nữa thì thật là cám ơn nhiều

BANGTUYET
26-05-2008, 11:08 PM
Thay nước kô đúng kỷ thuật mới làm cho cá bị sốc thôi...Thay đúng cách chẳng những tốt mà còn rất tốt nữa là khác.
mình hoàn toàn đồng ý với bạn ,mình nuôi cá mổi ngày thay 10% nước nè cá phát triển rất tốt

BANGTUYET
26-05-2008, 11:27 PM
men vi sinh Mai Việt mà bạn đang sử dụng mua ở đâu vậy ?

singingsong
04-06-2008, 12:02 AM
để có được 1 cái hồ trong sạch tốt cho sức khỏe chú cá yêu có các tiêu chí sau.
Dùng san hô vụn cho vào hồ để làm nơi cho các vi sinh vật có lợi trú ngụ,các vi sinh vật này sẽ hấp thụ tất cả các chất độc hại trong nước giúp cá có môi trường sống tốt hơn...
Ko nên giặt bông lọc quá sạch hoặc thay bọc lọc thường xuyên vì đây là nơi có các ví sinh vật sống nhìu nhất chỉ nên giặt vừa thôi ko nên giặt cho đến khi bông lọc của bặn trắng tinh khi ấy sẽ làm mất hêt tất cả các vi sinh vật có lợi..
Cần thay nước thường xuyên hơn và chỉ khi nào cần thiết như khi điều trị cá bệnh mới nên chùi rữa các hệ thống máy lọc cho sạch sẽ.vì đây cũng là nơi vi sinh vật trú ngụ nữa:D
chúc các bạn thành công

trannhan90
05-06-2008, 10:41 AM
Mỗi ngày nên dành khoảng 1-2 giờ để cho cá ăn - hút phân cho cá - giặt lọc và ngắn cá . Bạn sẽ thấy nuôi cá la hán cũng là một thú vui bổ ích đấy các bạn.

trannhan90
16-06-2008, 08:46 AM
Đang chuyển từ mùa nắng sang mùa mưa các bạn nên chăm sóc kĩ hồ cá đừng để nước dơ cá bị bệnh đó nha.