PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Nuôi và gây giống cá bảy màu

badboyz
02-02-2006, 02:14 PM
Bài này mình tìm được trên mạng và dịch, post lên cho mọi người cùng tham khảo, hi vọng sẽ giúp các bạn có thêm nhiều kinh nghiệm khi nuôi cá bảy màu. Do kiến thức về cá còn ít và quá trình dịch không thể tránh được sai sót, mong các bạn chân thành góp ý. Thân !
http://i118.photobucket.com/albums/o86/harnsheng/_DSC7768copy.jpg
Bể chứa
Những người mới bắt đầu thường cảm thấy chán chường khi nghe nói những người nhân giống cá dùng đến những hệ thống bể phức tạp với hơn 200 bể. Nhưng bạn không cần nhiều bể như vậy mới có thể nuôi được những chú guppy xinh đẹp. Bể có dung tích 10 gallon là thông dụng nhất, nhưng chủ yếu là phụ thuộc vào chỗ trống bạn còn. Thực tế, nếu bạn muốn trở thành 1 người nuôi guppy chuyên nghiệp, có thể cho ra những chú guppy "thiện chiến" thì bạn cần ít nhất 8 - 10 bể. Và để làm được như vậy thì bạn cũng đã phải trải qua 1 sự chọn lọc - loại bỏ rồi. Cứ tưởng tượng rằng 1 con guppy mái đẻ khoảng 30 - 50 cá con trong vòng 1 tháng, thì 200 bể cũng không phải là nhiều nếu như bạn giữ lại tất cả con cháu của chúng !

Lọc nước
Thông dụng nhất có lẽ là hệ thống lọc sử dụng bọt biển. Nó gồm 1 máy hút và 1 miếng bông lọc được đặt trong hộp để lọc các chất bẩn. Và bạn chỉ cần giặt nó trong nước ấm mỗi tuần 1 lần là đủ. Miếng bông lọc sẽ giữ tất cả rác thải ra trong hồ cá !

Máy bơm không khí
Bạn cũng nên có 1 máy bơm khí cho những hồ cá của mình. Nó sẽ giúp không khí lưu thông, làm tăng lượng oxy trong nước, cá sẽ mau lớn hơn

Ánh sáng
Nếu có nhiều bể, giải pháp tốt nhất là sử dụng 4 bóng đèn huỳnh quang hơn là phải thắp sáng cho từng bể riêng biệt. Ánh sáng nên được giữ 10 - 14 tiếng/ngày. Bạn nên mở đèn 1 giờ trước lần ăn đầu tiên và tắt đèn 1 giờ sau lần ăn cuối cùng

Nước
Nước là yếu tố quan trọng nhất để nuôi guppy với số lượng lớn. Nếu bạn dùng nước máy, nên phơi ngoài nắng 1 ngày trước khi dùng để khí clo trong nước thoát ra hết. Trong trường hợp khẩn cấp, bạn cũng có thể thay nước cho hồ cá bằng nước máy chưa "phơi" nhưng phải cho sủi bọt trong hồ để khí clo thoát lên nhanh hơn

Amoniac, nguyên nhân số 1 dẫn đến cái chết cho lũ cá, gây ra bởi tình trạng nuôi cá quá đông trong 1 hồ, cho ăn quá nhiều dẫn đến thừa thức ăn, do nước xấu hay thiếu oxy..Nếu nghi ngờ có sự hiện diện của amoniac, bạn nên thay khoảng 1/3 nước hồ và cho sủi bọt thật nhiều

Độ cứng và độ pH cũng rất quan trọng. Guppy thích nước hơi cứng và độ pH từ 6.8 - 7.8 (tốt nhất là 7.0). Vì vậy mà bạn có thể nuôi chúng vô tư trong các hồ xi măng (và có vẻ chúng chỉ thực sự lớn và sinh sản khi được nuôi trong hồ xi măng). Tuyệt đối không được thay đổi đột ngột độ pH và độ cứng của nước, nếu không cá sẽ chết nhiều. Nếu bạn muốn thay đổi thì sự thay đổi này phải diễn ra một cách từ từ !

Thay nước
Việc thay nước có thể tạo ra hoặc giết chết những con cá tuyệt đẹp. Việc loại bỏ phân và thức ăn thừa trong hồ cá là rất quan trọng. Những người nuôi cá thành công khuyên rằng bạn nên thay 30 - 40% lượng nước hàng tuần. Một số người thay nước hàng ngày với số lượng là 10% nước trong hồ. Việc này giúp cá bột lớn nhanh hơn và to hơn. Nó cũng làm giảm lượng amoniac

Nhiệt độ
Guppy sống trong nhiệt độ từ 75 đến 82 độ F (tốt nhất là 78). Nếu trời lạnh, bạn có thể dùng cây sưởi để giữ nhiệt độ trong hồ được ổn định. Nếu có nhiều hồ, bạn có thể dùng bếp lò để sưởi :)

Cho cá vào hồ sau khi mua
Việc đầu tiên cần làm sau khi mua cá là hãy thả chúng vào 1 cái hồ nhỏ và nhớ là dùng nguồn nước ở nơi mà bạn đã mua chúng (khi mua bạn nên xin thêm nhiều nước vào). Cứ 20 - 30 phút, bạn đổ thêm 1 ít nước lấy trong hồ nhà vào hồ nuôi tạm. Đến khi hồ tạm đầy khoảng 3/4, hút 1/2 nước ra khỏi hồ và thay bằng nước hồ nhà. Bạn cứ làm việc này 2 - 3 lần trong vòng 1 - 2 giờ. Lúc này, bạn có thể thả cá vào trong hồ nhà được rồi. Đừng lo lắng nếu anh lính mới cảm thấy sợ sệt và lẩn trốn ! Nếu chúng thấy hoảng sợ, đừng cho chúng ăn trong vòng 24 - 48 giờ. Nếu chúng có vẻ không ăn sau đó thì bạn cũng không nên cho thức ăn vào hồ vì việc này sẽ mau chóng làm bẩn nước hồ. Đừng lo lắng vì việc này là bình thường và có thể mất cả tuần để chú guppy mới bơi lượn và xử sự như những chú guppy bình thường khác

Mẻ cá bột đầu tiên
Sau 4 - 6 tuần thì trò vui sẽ thực sự bắt đầu. Vào thời kì này, cá mái đã sẵn sàng đẻ con. Bạn nên vớt nó sang một bể nhỏ hơn, cho vào 1 chút rong để có chỗ cho cá con lẩn trốn...mẹ chúng. Khi cho ăn, bạn nên cho hơi nhiều thức ăn. Lí thuyết nói rằng khi được cho ăn, những chú cá con nên được bao quanh bởi thức ăn thay vì phải bơi đi tìm. Và bạn cũng nên nhớ cho cá mẹ ăn đầy đủ trong thời gian này để tránh hậu quả đáng tiếc có thể xảy ra. Sau khi cá mẹ đẻ hết, vớt nó trở về hồ cũ với ... cá trống và tiếp tục nuôi lũ cá con trong bể nhỏ trong vòng 1 vài tuần

Cho cá ăn
Từ lúc mới đẻ đến 6 tuần : Cá bột nên được cho ăn tôm con mới nở. Bạn cũng nên cho vào hồ một ít muối. Việc này sẽ làm cá sống khỏe hơn và làm tôm con có thể sống lâu hơn. Sau 2 ngày, bạn có thể cho cá ăn thức ăn khô, nhớ là phải tán ra thật nhuyễn và nên dùng 1 loại thức ăn cố định thôi.

Từ 6 tuần tuổi đến lúc trưởng thành: Việc cho ăn thích hợp và 1 khẩu phần cân bằng chính là chìa khóa để dẫn đến thành công, nếu bạn cho cá ăn không tốt thì sẽ chẳng có bàn thắng nào được ghi ! Một khẩu phần cân bằng phải thoả mãn mọi nhu cầu về chất dinh dưỡng của cá. Giai đoạn quan trọng nhất trong cuộc đời 1 chú guppy là 3 tháng đầu đời. Cho ăn không phù hợp trong 3 tháng này sẽ ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển của cá sau này. Bạn nên cho cá ăn đơn giản, nhưng phải thường xuyên và đều đặn, nên cho ăn từ 6 - 8 lần/ngày. Một khẩu phần có sự thay đổi đa dạng giữa thực phẩm khô và tươi là rất cần thiết cho sự phát triển của cá. Hãy chắc rằng bạn đã tìm được loại thức ăn tốt nhất và đừng nên quá mặc cả trong chuyện này. Tôm con, trùn chỉ, lăng quăng, bo bo ...là nguồn cung cấp protein động vật rất tốt. Tảo và salad có thể cho cá nguồn protein thực vật chúng cần. 2 loại thức ăn có zá trị nhất là trùn chỉ và tôm con. Một khẩu phần tốt nên bắt đầu bằng tôm con, sau đó cả ngày cho chúng ăn thức ăn khô, và kết thúc bằng một bữa trùn chỉ thịnh soạn trước khi đi ngủ.

Cách nở trứng tôm : Cho trứng tôm vào 1 chai nhỏ, chứa nước mặn (2 muỗng canh muối cho 1 lít nước) và cho sục khí liên tục trong vòng 18 - 20 giờ. Sau đó bạn có thể vớt tôm ra cho cá ăn. Tốt nhất là khi mua trứng tôm, nên hỏi kĩ người bán và "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Hãy cố gắng cho cá ăn đều đặn nhiều bữa nhỏ mỗi ngày ( 2 trong số đó nên là thức ăn tươi). Không được cho ăn thừa và giữ cho đáy hồ được tự do khỏi thức ăn thừa. Nhiều người nuôi cá thả catfish (Corydoras) vào trong hồ để ăn thức ăn thừa. Vài người nghĩ rằng những con catfish này sẽ ăn cá con. Nếu bạn nghĩ vậy thì có thể chờ cá con lớn lên chút ít rồi thả chúng vào

Gây giống cá
Khi bạn mua về 3 con cá (1 trống/2 mái), bạn có thể tạo ra 2 dòng cá song song nhau. Sau 1 vài lần nhân giống, sẽ có đủ sự khác biệt giữa các dòng và bạn có thể nhân chéo 2 dòng để giữ cho cá của bạn luôn khoẻ mạnh. Tất cả những người nuôi guppy cần phải biết cách lựa chọn cá. Nuối tất cả cá chung với nhau sẽ làm giống mau chóng bị thoái hoá.

Việc tách bầy và chọn lọc có hể thực hiện sau 6 tuần đầu. Lúc này bạn đã có thể phân biệt được đâu là cá trống, cá mái. Hãy tách những con trống và mái sang những bể riêng để tránh sự lai tạo ngoài ý muốn. Bạn cũng nên loại bỏ những con cá xấu, dị dạng hay yếu ra khỏi bầy. Và không nên để số lượng từ 10 - 20 con cá trong 1 bể nhỏ 10 gallon. Mật độ cá nên ở mức 1 con/1 gallon để đạt được sự phát triển tối đa. Thời điểm để chọn giống cá cũng còn phụ thuộc vào giống cá bạn đang nuôi. vd: cá màu đỏ, xanh lá cây, xanh da trời lớn nhanh và có thể được lựa chọn sau 3 tháng. Ngược lại, những con cá màu vàng hay trắng mất nhiều thời gian hơn để trưởng thành, do đó bạn phải chờ 4 - 5 tháng để có thể tiến hành việc chọn lựa

Lựa chọn cá trống:[b] Để lựa chọn cá trống, bạn thực hiện các bước sau:
1. Chọn ra con lớn nhất trong bầy. Hãy chọn những con có cuống đuôi to, dày, vì chúng có thể mang được những chiếc đuôi to :)

2. Chọn những con có đuôi hình tam giác. Chọn những con dài lưng (lưng có hình bình hành, tròn ở góc)

3. Lưng và đuôi nên trùng màu hay hoạ tiết

4. Loại bỏ những con cá có xương sống uốn cong, đầu phẳng hay những con có màu sắc không đẹp

Khi thực hiện theo các bước này, bạn sẽ chọn được cho mình những con cá tốt nhất để tiếp tục phát triển, và nên nhớ rằng mật độ cá không được quá 1 gallon 1 con

[b]Lựa chọn cá mái: Những con cá mái thường được lựa chọn sau 4-5 tháng. Các bước tiến hành như sau:
1. Chọn những con to nhất, có cuống đuôi to và dày, những con này sẽ đẻ ra những chú cá đẹp nhất

2. Chọn những con có lưng to nhất và rộng nhất có thể có

3. Và nên chọn ra những con có màu sắc đẹp hơn

Chọn ra 2 con cá mái đẹp nhất và 1 con trống đẹp nhất cho vào 1 bể 2 - 5 gallon. Việc sử dụng 1 con trống sẽ giúp bạn dễ nhận biết được những đặc tính mà con trống truyền lại cho con của nó, nhờ đó bạn có thể tìm những con trống tốt nhất. Nếu những con mái không có thai trong vòng 2 tháng, hãy thêm vào bể 1 con cá trống khác. Bể nhỏ sẽ giúp cá trống dễ "tìm thấy" cá mái hơn :)

Các cách lai giống
Đầu tiên, hãy chọn giống thuần chủng. Đây là lời khuyên hữu hiệu nhât cho những người muốn sớm đạt đến thành công. Bạn chỉ có thể đạt được những con cá loại này qua các mối quan hệ thân quen với mấy người bán cá. Những con cá mua ngoài tiệm thường khó đạt được những con cá đẹp hơn. Đây là một vài cách để tạo giống:

Lai gần: Cho những con trong họ hàng lai với nhau. vd: anh với em gái, mẹ với con trai, cha với con gái :)

Lai cùng dòng: Lai những con cá có chung họ hàng nhưng là họ hàng xa

Lai khác dòng: Lai những con cá khác dòng nhưng thích hợp với nhau. Bạn có thể mua hai con cá có màu giống nhau ở 2 tiệm cá khác nhau...

Blue_Dolphin
02-02-2006, 03:52 PM
Cám ơn badboyz về bài dịch khá công phu và tỉ mỉ về loài cá tưởng chừng dễ nuôi nhất, nhưng chúng cũng đòi hỏi những quy tắc lai tạo riêng mới mong có bầy cá đẹp.

phamhoang
02-02-2006, 05:32 PM
uh cá guppy theo mọi người thường nghĩ đó là loại cá dễ nuôi nhất,nên mọi người thường nghĩ không cần chăm sóc nhiều mà cá vẫn sống đó là 1 sai lầm nghiêm trọng,bài viết của bạn thật hay đó chứ hãy post nhiều bài nha

anh_hung908
02-02-2006, 06:23 PM
Bác badboyz dịnh bài này ở trang nào vậy. Có thấy người ta dạy cách cho ăn hoocmon ko. Nếu có bác dịch dùm luôn nha (^_^)

badboyz
03-02-2006, 07:59 AM
Mình thấy bài này trên trang web của hiệp hội cá guppy của Anh hay Mĩ zì đó, nhưng mà họ không đề cập zì đến hoocmôn hết. Để mấy bữa nữa mình thử tìm ebook về guppy, hi vọng là sẽ có. Cho cá ăn hoocmôn thì nó sẽ đẹp hơn hả bạn :)

anh_hung908
03-02-2006, 09:35 AM
Theo mình được biết thì người ta sử dụng hoocmon để tăng kích thước đuôi và kích thước cơ thể cá guppy, chứ nếu lai tạo tự nhiên chắc khó có những chú cá đẹp như trong hình của bạn
Nhất là chú tuxedo trắng và xanh (^_^)

Blue_Dolphin
03-02-2006, 09:50 AM
Những con cá được lai tạo kiểu dùng hoocmon chắc là chỉ đẹp thôi, nếu dùng nó để lai tạo tiếp thì cầm chắc thất bại

haohao
16-02-2006, 11:22 AM
đàn cá nhà mình cứ chết từ từ mà ko tìm dc nguyên nhân. mấy con mái bụng to lắm, cứ lăn ra chết, hình như là đẻ ko dc. còn mấy con trống cũng có bầu nữa. có bác nào gặp trường hợp này ko?

anh_hung908
16-02-2006, 11:26 PM
haohao nghe bạn kể thì chắc bị bệnh đường ruột rồi. cá trống ăn no hết cỡ thì bụng cũng chỉ to hơn chút xíu thôi.

blinky
20-02-2006, 04:00 PM
mấy bạn cho mình hỏi tại sao khi nuôi cá con từ lúc mới nở đến khi được 3 tuần tuổi thì số lượng cá con giảm dần !! Mình nuôi tụi nó riêng , ko nuôi chung với cá bố mẹ ..

badboyz
21-02-2006, 08:47 PM
Bạn có thể kể chi tiết về triệu chứng của cá không ? bạn có thay nước thường xuyên ? có sự thay đổi gì về khẩu phần ăn ? trong hồ có gì lạ không ?

Hong_ket
22-02-2006, 12:19 AM
Mình cũng nuôi thử cá 7 màu ở tại Tiền Giang, sử dụng nước từ kênh rạch vào để nuôi (nuôi chơi thôi). Cá sinh sản rất tốt nhưng thỉnh thoảng lại chết hàng loạt mặc dù mọi chuyện về môi trường và thức ăn hoàn toàn không có gì thay đổi. Mà theo mình biết những nhà nuôi xung quanh cũng vậy. Mình nuôi trong bạt nilon (2 lớp) có diện tích khoảng 5m2, sâu từ 20-30cm (vì mình cố ý làm nó thoai thoải như vậy), có thả lục bình (bèo), cho ăn thức ăn viên của cá, 1 tuần thay nước 1 lần.
Hiện tượng là: trên mình cá xuất hiện đốm trắng và lợn cợn như là nấm mốc vậy đó, thế rồi 1-2 ngày là nó tèo.

badboyz
22-02-2006, 10:01 AM
Chắc là nó bị bệnh nấm quá, bạn thử ra tiệm cá hỏi mua thuốc coi có hông, nếu không có thể liên lạc với bên...khuyến nông hay thú y để hỏi, chắc ăn luôn đó.

Antishock
09-03-2006, 10:55 AM
Badboyz ơi ! Chỉ cho mình tài liệu về Guppy trên mạng đi !!! Cảm ơn trước nhen !!!

badboyz
10-03-2006, 06:42 PM
Mình chỉ tình cờ tìm được cái này thôi, chứ không bít trang web nào hay về guppy hết :(, bạn thử vào google kiếm đi, may ra...hoặc là vào phần links của mấy trang web về cá guppy, chắc cũng sẽ kiếm được mấy trang

Chúc bạn may mắn, tìm được thì share cho pà con nghen :)

nhoccan90
16-03-2006, 08:18 PM
mình đã nuôi wa cá bảy màu cho ăn uổng đầy đủ những sao chúng lai tu cắn nhau ma chết hết vậy hãy chỉ cách cho chúng đừng cắn xé nhau nhá.........huhuhu

Muggle
23-03-2006, 12:14 AM
sao mình nuôi cá bảy màu (2 da) cho ăn toàn cám cá không hà, chẳng bao giờ ngó ngàng gì tới thì nó đẻ như quỷ,sống nhăn răng, sau này mình mua mấy con giống mới về chăm chút kỹ lưỡng thì cứ lăn đùng ra chết, thiệt là tức ghê luôn...
To nhoccan90: mình nuôi trước giờ có ao giờ thấy chúng cắn nhau đâu bạn! Bạn xem lại nguyên nhân tại sao?

checkbox
29-05-2006, 01:08 PM
có ai biết mua hoocmon để lai cá bảy màu ở đâu không ?

thànhcông
29-05-2006, 02:09 PM
1. Cá 7 màu cắn nhau có 1 số nguyên nhân sau:
- Đói quá.
- Tranh nhau con mái.
Cách khắc phục: Cho thức ăn đủ, nếu thấy các con đực đánh nhau thì bắt riêng con dữ nhất ra nuôi riêng.
2. Còn về bệnh đốm trắng rồi chết:
Trước nuôi tôi cũng từng gặp không chỉ ở cá 7 màu mà cả cá chọi con nữa. Bệnh này lây lan rất nhanh và cá chết cũng rất nhanh, rất khó chữa. Nguyên nhân chính là do nước thôi (cho ăn nhiều thức ăn - ô nhiễm). Khi phát hiện cá có chấm trắng trên người. Chọn và bắt riêng những con có chấm trắng nuôi riêng trong bể khác. Những con còn lại cũng bắt nuôi riêng sang bể khác (sử dụng nước mới). Bể cũ tháo hết nước và khử trùng.

Mình cũng vài lần gặp trường hợp này, không chữa bằng thuốc gì, chỉ áp dụng cách đó, tỷ lệ cá sống sót và khỏi bệnh cũng đến 70%.

Cây với cá
30-05-2006, 08:11 AM
theo em thì hocmon cá 7 màu hiện đang thử nghiệm trên cá 7 màu nên ko sản xuất đại trà đâu ...........hơn nữa đây là chất lấy từ cơ thể cá trống , mái .....nên tự mình cho chúng lai là tốt nhất....

laoanmay11
21-07-2006, 03:22 PM
các bác ơi cho em hỏi một chút!
hôm vừa rồi, em có mua rất nhiều cá bẩy màu ơ ngoài hải phòng và mang về nhà với quãng đương đi là 50 km. khi về đến nhà thì cá có màu tam dần và cứ thế chết dần.
theo các bác thì đó là bênh gì , và nguyên nhân là tại sao các bác chỉ giáo giùm nha !

Thac Mo
23-08-2006, 04:22 PM
các bác ơi cho em hỏi một chút!
hôm vừa rồi, em có mua rất nhiều cá bẩy màu ơ ngoài hải phòng và mang về nhà với quãng đương đi là 50 km. khi về đến nhà thì cá có màu tam dần và cứ thế chết dần.
theo các bác thì đó là bênh gì , và nguyên nhân là tại sao các bác chỉ giáo giùm nha !

Phải rồi. Mình đã từng bị trường hợp đó. Nhưng không biết được nguyên nhân. Cách khắc phục của mình là chuẩn bị hồ nước sẵn có pha muối hột nồng độ 0,5kg muối cho 100 lít nước (0,5%). Sủi khí liên tục. Cá sẽ đỡ hao hơn đó. Chúc bạn thành công

doanduy
23-08-2006, 05:14 PM
àh cho mình hỏi cái cá 7 màu thời gian sinh sản của nó là bao lậu vậy sao mình ko chăm sóc nó lại thấy nó đẻ mà chăm soc thì lại ko thấy gì

lahansaigon
23-08-2006, 05:26 PM
cá 7 màu là 1 loài cá rất dễ nuôi,mắn đẻ.Hôm trước em có người bạn cho mấy cặp về nuôi,chúng đẻ rất nhanh,chúng còn có khả năng đá nữa chứ (nếu tách riêng ra từng e),phải k các bác!!!Các bác thử cho ý kiến em về cái vụ đá nhau này nhá!
Em cũng khá thích chúng,tuy nhiên việc tìm được 1 em "guppy chính hãng" hình như hơi bị khó vì hiện nay lai tạo nhiều quá!
Bác nào ở Xì Phố thì chỉ cho anh em biết chỗ nào có "hàng chính hãng" nhé!!!!
Việc nuôi chúng e nghĩ k phức tạp như những loài khác,em kiếm cái lu,khạp lớn,bỏ chúng vào rùi bỏ rong,bèo tấm vào thì chúng sẽ để và sinh sôi nảy nở thui(tất nhiên cái lu này các bác phải để ngoài trời)!!!Các bác nghĩ sao?
Còn khi đưa ra hồ,ly nhỏ,phải vệ sinh nước thường xuyên,còn nếu k phải có ôxi cho cho bọn chúng.
Vài ý kiến tham gia với các bác cho xôm tụ

ptduy
18-09-2006, 12:53 PM
Cách nở trứng tôm : Cho trứng tôm vào 1 chai nhỏ, chứa nước mặn (2 muỗng canh muối cho 1 lít nước) và cho sục khí liên tục trong vòng 18 - 20 giờ. Sau đó bạn có thể vớt tôm ra cho cá ăn. Tốt nhất là khi mua trứng tôm, nên hỏi kĩ người bán và "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

các vụ trứng tôm này ở VN mình có không vậy?. Nếu có xin các huynh chỉ chỗ mua giúp.

haohao
18-09-2006, 04:51 PM
các vụ trứng tôm này ở VN mình có không vậy?. Nếu có xin các huynh chỉ chỗ mua giúp.
bạn có thể tham khảo ở đây
http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=8414

ptduy
18-09-2006, 11:24 PM
thanks haohao nhiều, giờ này mới hiểu ra được vụ đó :)

Đ_Phu
19-09-2006, 12:46 PM
cá bảy mầu nuôi nó để diết dồi tôi sợ luôn ! ko đủ chổ nuôi!

nhoccan_thamlam
13-10-2006, 08:19 PM
mấy bạn cho mình hỏi tại sao khi nuôi cá con từ lúc mới nở đến khi được 3 tuần tuổi thì số lượng cá con giảm dần !! Mình nuôi tụi nó riêng , ko nuôi chung với cá bố mẹ ..
pác blinky này, pác ko cần phải tách cá bẩy màu con ra khỏi bố mẹ đâu vì bẩy màu bố mẹ ko ăn cá con đâu.ok:D cùng lắm nó chỉ sơi mất mấy cái đuôi thôi:D , nếu vậy pác chi cần cho ít rong vào là ok:)
chúc pác có đàn cá đẹp...

nhoccan_thamlam
13-10-2006, 08:26 PM
àh cho mình hỏi cái cá 7 màu thời gian sinh sản của nó là bao lậu vậy sao mình ko chăm sóc nó lại thấy nó đẻ mà chăm soc thì lại ko thấy gì
pác doanduy ui có thể khi pác chăm sóc là lúc ko phải mùa đẻ hoặc bể của pác ko đủ điều kiện cá đẻ
( yêu cầu cá đẻ : một bể tối thiểu 40 - 40, có rong và để nơi ko quá sáng cũng ko quá tối) ok

thinh195x
29-10-2006, 11:52 PM
Các bác cho hỏi:Cá 7 màu có thể nuôi chung với bọn kiếm,thần tiên vv được không? mình nuôi gép mấy lần đều bị chết 7 màu, loại khác vẫn sống "hiên ngang" hì hì

hathaibinh
30-10-2006, 10:40 AM
mình thì ngược lại, cá bảy màu nhiều hơn mấy loại kia nên không chết, mà chỉ có chết mấy con cá mới sinh thôi. tụi bảy màu giành ăn bọn kiếm đành tìm cá bảy màu con ăn vậy. còn vụ thần tiên cho mình xin. vì chính mắt mình thấy thần tiên xơi cá lóc con, cá trâm và rỉa tụi bảy màu còn có cái mình không hà.

gun1
15-12-2006, 09:33 AM
em thấy nuôi bảy màu đơn giản mà, cá đẻ cũng rất dễ. chỉ cần có một đôi thả chung 1 tháng là cá cái bụng căng tròn đẻ luôn 40 chú rồi cứ thế lại một tháng sau lại 40 chú nữa ra đời. còn chuyện chúng đánh nhau em từng thấy rồi hay lắm tuy không xé vây như bọn benta nhưng đuổi nhau quyết liệt lắm trông cũng vui

oceanpunk
02-01-2007, 01:47 PM
Do bạn nuôi chung với cá bố mẹ nên mới bị thế thôi.

gun1
03-01-2007, 09:47 AM
các bác ơi cá em bệnh rồi
em có 80 chú bảy màu nhưng chúng mấy hôm nay tự dưng bơi phải uốn người rất vất vả đã có 10 chú ra đi
đây là bbệnh gì vậy và chữa thế nào

Cây với cá
03-01-2007, 12:23 PM
Cá bơi phải uốn thân mới bơi được chứ bạn , bạn nên cung cấp thêm thông tin nha, thông tin chưa chính xác và còn thiếu đó .

peter_parker
04-01-2007, 12:11 AM
Nhà mình có rất nhiều cá bảy màu. Chúng đẻ rất nhiều nhưng đẻ toàn cá cái thôi. Không biết tại sao nhỉ? mà cá 7 màu thì cá đực mới đẹp. Mà cá nhà mình màu sắc cũng không đẹp như cá ngoài hàng( chắc là thoái hóa giống ) nhưng mua cá ngoài hàng về ghép thì cá cũng đẻ toàn con xấu thôi. Không biết tại sao? Mà bây giờ hình như cá 7 mầu ngoài hàng toàn là cá bị triệt sản hết rồi hay sao í . Không nhân giống được cá đẹp nữa.

bekhoebengoan
04-01-2007, 07:46 AM
lúc trc em cũng bị giống bn gun1, kết quả là đàn 7 màu của em còn lại 2 con, em thấy những con cá bị chết thì fần mang của nó vàng vàng, khi bơi thì người fải uốn người rất vất vả giống như là bơi ko đc , cá nhỏ bị trc rồi tới cá lỡn

gun1
05-01-2007, 09:33 AM
bác cây với cá à, đương nhiên chúng muốn bơi thì phải uốn người nhưng chúng nó toàn nằm rẹp xuống đáy, đuôi cụp hết vào, bơi trông yếu giống như chúng nó mới tập bơi ý

GHT
05-01-2007, 10:10 AM
Bài viết đã update trên trang chủ. (http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=News&dialoose=View&id=880&cat=20)
Xin chân thành cảm ơn bad boyz nhiều nha.

thinh195x
25-01-2007, 10:30 PM
chúng nó toàn nằm rẹp xuống đáy, đuôi cụp hết vào, bơi trông yếu giống như chúng nó mới tập bơi ý
Bạn đã có cách chữa chưa; của mình cũng bị thế. Trước ở bể cũ chúng đều khỏe khi chuyển sang bể mới được một tuần thì vài chú cũng ra đi,đi từng con một. Chúng cứ cong lưng cụp đuôi bỏ đàn nằm trong đám rêu hoặc lừ lừ trôi trên mặt nước. Hiện tại còn hai chú vẫn khỏe không biết có tồn tại được không chứ chưa nói đến chúng sinh sản.Đàn này mình nuôi 3 tháng rồi mà chỉ thấy tiêu đi chứ không đẻ thêm.Nếu bạn hoặc bác nào đã từng gặp trường hợp tương tự thì mách giùm cách sử lý nhé. Thân

lyateo
10-02-2007, 10:12 PM
bạn tìm được 1 cái bí kíp rồi cám ơn bạn nha.!!!!!!!!!!!!

nguyenminh
04-05-2007, 04:25 PM
cho hỏi cá bảy màu nhà em,tự nhiên mất màu trên đuôi rồi tới trên mình rồi chết??
cho hỏi dây là bệng gì
cách nào để chửa trị

malo
11-05-2007, 02:33 PM
uh. nuôi chung là bị cá bố mẹ ăn hết đó. Có lần mưa to tràn bể cá con của tui bị bố mẹ ăn sạch

Baymau
24-05-2007, 03:48 PM
Tôi ở HN, hiện nay tôi đang muốn mua một ít cá bảy màu đực (mà đủ 7 màu ấy). Ai có không? Xin thông báo cho tôi nhé. Mail: Ngvkhai_most@yahoo.com

Baymau
24-05-2007, 03:56 PM
Có ai giúp tôi có cách gì tăng nhanh kích thước đuôi của cá không? Có ai biết gì về giống cá bảy màu chọi không? Nó được tạo ra từ đâu mà toàn oánh nhau thôi.

NVQPHONG
24-05-2007, 04:11 PM
cá 7 màu là 1 loài cá rất dễ nuôi,mắn đẻ.Hôm trước em có người bạn cho mấy cặp về nuôi,chúng đẻ rất nhanh,chúng còn có khả năng đá nữa chứ (nếu tách riêng ra từng e),phải k các bác!!!Các bác thử cho ý kiến em về cái vụ đá nhau này nhá!
Em cũng khá thích chúng,tuy nhiên việc tìm được 1 em "guppy chính hãng" hình như hơi bị khó vì hiện nay lai tạo nhiều quá!
Bác nào ở Xì Phố thì chỉ cho anh em biết chỗ nào có "hàng chính hãng" nhé!!!!
Việc nuôi chúng e nghĩ k phức tạp như những loài khác,em kiếm cái lu,khạp lớn,bỏ chúng vào rùi bỏ rong,bèo tấm vào thì chúng sẽ để và sinh sôi nảy nở thui(tất nhiên cái lu này các bác phải để ngoài trời)!!!Các bác nghĩ sao?
Còn khi đưa ra hồ,ly nhỏ,phải vệ sinh nước thường xuyên,còn nếu k phải có ôxi cho cho bọn chúng.
Vài ý kiến tham gia với các bác cho xôm tụ
Về cái khoản đá nhau thì tui đã từng có kinh nghiệm nhiều, hồi nhỏ trong xóm tui, tui và tụi nhóc trong xóm đều chơi bảy màu, nuôi để đá nhau, đá "bắt xác" và đá độ nữa, vui và hấp dẫn lắm.
Tụi này cũng đá rất đẹp, có những thế đá con hay hơn, đẹp hơn cá xiêm.
Nếu đem nuôi riêng từng con trong chậu nhỏ, có chế độ ăn uống tốt, và cho nó luyện tập bằng những con cá mồi ( cá bảy màu trống nhỏ hơn ) thì nó sẽ rất sung, và hung dữ lắm, có thể cắn chết con bảy màu mồi trong chừng 1 ngày.
Khi cho hai con vào đá nhau, tụi này có thể đá nhau kéo dìa từ 10 phút trở lên, tùy theo sức khỏe của cá và mức độ cân sức của hai con.
Để có những con đá hay, thì thường chọn những con hung hăng nhất trong hồ cá, thường là con đô con nhất
đem ra nuôi riêng ( không cho đạp mái ), và luyện cho nó lỳ đòn, có thể cắt bớt đuôi và vây trên cho nó đỡ vướng víu khi đá ( như mấy võ sĩ đấm bốc cạo trọc đầu vậy )
Hồi nhỏ mổi lần đi mua cá về để đá, tui thường đứng theo dỏi cả buổi để tìm cho ra con nhất hồ, mua được những con như vậy thì về đi đá sẽ toàn thắng, nhờ vậy quân số sẽ tăng rất nhanh, đá "bắt xác" nên đá thắng là mình sẽ lấy luôn con cá kia.Có thể bán lại những con cá này với giá cao hơn rất nhiều,còn nào có chiến tích lẫy lừng, đô con, thì tụi nó có thể trả một giá cao bất ngờ, tụi nó mua về để đá và để cho đạp mái, lấy giống.
Được cái là tụi bảy màu này đá xong rất mau phục hồi, không te tua và có thể chết như tụi cá xiêm
Cá 7 màu Việt Nam hồi xưa thì thích nghi tốt hơn, sống dai hơn cá bảy màu bây giờ, cá bảy màu bây giờ đẹp hơn, to hơn, nhưng khả năng nhiễm bệnh và chết cao hơn nhiều .

Baymau
28-05-2007, 07:44 AM
cho hỏi cá bảy màu nhà em,tự nhiên mất màu trên đuôi rồi tới trên mình rồi chết??
cho hỏi dây là bệng gì
cách nào để chửa trị
Chú nên thả vào bể ximăng ấy. Ánh sáng vừa phải thôi và thả nhiều rong vào. Con nào thấy mất màu thì cho ra ở riêng đi.
Nguyên nhân có thể là: di truyền nhiều đời ; có thể là do cá nhập ở nước ngoài về, lúc mới về thì đẹp nhưng nuôi thì dần mất màu và toi; và nhiều khi cũng do bị nấm nữa.
Chết thì nuôi lại. Nuôi cá này hay lắm. Chúc Chú thành công nhé!

ndl
30-05-2007, 12:34 AM
Mình đã thấy ở đâu đó trong internet bản đồ lai tạo cá bảy màu, giống như bảng pha màu. Loại này kết hợp với loại kia thì ra con như thế nào. Bác nào tìm lại giúp với.

malo
15-06-2007, 04:36 PM
pác blinky này, pác ko cần phải tách cá bẩy màu con ra khỏi bố mẹ đâu vì bẩy màu bố mẹ ko ăn cá con đâu.ok:D cùng lắm nó chỉ sơi mất mấy cái đuôi thôi:D , nếu vậy pác chi cần cho ít rong vào là ok:)
chúc pác có đàn cá đẹp...
ai bảo pác bảy màu bố mẹ hok ăn con.em có kinh nghiệm xương máu nè.hễ lần nào đẻ xong mà hok vớt ra nhanh là hok vớt dc con nào lun:D

acex
09-07-2007, 12:23 AM
Xin chào ! Mình cũng rất mê cá bảy màu, nên vào góp ý cho vui ! Cá bảy màu theo mình là loài rất dễ nuôi, chỉ cần bảo đảm nước trong, có vừa đủ oxi (thả rong vào để nó nhả oxi) và cho ăn vừa đủ. Mình xin các bạn lưu ý là cá 7 màu rất nhỏ con nên ăn cũng rất ít và thức ăn phải nhỏ ~> chịu khó nghiền thức ăn ra thành bột càng tốt rồi mới cho ăn. Theo kinh nghiệm của mình thì thức ăn mà để dư lại qua ngày rất dễ làm dơ nước và gây ra bệnh cho cá !

Mình hồi trước cũng từng bị cá bơi bằng cách đánh eo qua 2 bên bơi rất khổ sở ! Điều này mình chưa chắc chắn nhưng cũng nghiệm ra là do nước quá lạnh ~> làm cá yếu ~> mắc bệnh gì đó. Nên nếu cá có triệu chứng như vậy, hãy thử sắm thêm cho hồ một cái đèn ( loại đèn nào phát nhiệt ấm một chút ).

Cá bị nấm ( nổi những hột trẳng nhỏ trên người ) thường là do nước dơ, nếu cá bị thì nên chú ý thay nước và cách ly những con đã bi ra riêng.

Còn về thức ăn thì mình thực sự chưa biết nhiều loại thức ăn dành cho cá 7 màu, nên chỉ xin góp vài "món" mà mình biết: tép khô xay thành bột > bo bo > lăng quăng > trùn chỉ. Mình sắp xếp các món theo khẩu vị của cá 7 màu, từ là từ ngon nhất đến giảm dần căn cứ theo mức độ háo ăn của cá. Thật sự còn nhiều loại thức ăn khác mà mình chưa biết. Mình và các bạn mới chơi rất mong các bác nhiều kinh nghiệm cho biết thêm những món khác để "cá yêu" đổi món và ngày một đẹp hơn !

http://www.box.net/shared/p4tolynerm
Cái bể mộc mạc và xấu xí của mình đây, nuôi cũng gần 1 tháng rùi mà cá vẫn đẹp như lúc mua, rượt nhau ầm ầm luôn ^_^

acex
09-07-2007, 12:27 AM
Xin lỗi các bạn, không hiểu sao cái link bị mất, xin gửi lại http://www.box.net/shared/p4tolynerm ( xin nói trước đây là ví dụ về cá dễ nuôi chứ không có ý gì khác đâu hì hì )

KingKC
13-07-2007, 04:29 PM
Đúng là Cá 7 màu rất dễ nuôi, ở nhà mình để 2 hòn non bộ nhỏ ở trước nhà lúc đầu mình chỉ thả vài còn vào cho nó diệt lăng quăng thôi, sau một thời khoảng 1 năm mình xem lại ôi thôi nó sinh sôi khủng khiếp đếm không nổi luôn, mình chỉ cho nó ăn thức ăn bột của gia cầm thui và thả rong và bèo vào. Nhưng ko hiểu sao không có con nào lớn như mấy con cá ở các CH cá thôi.

be_quay
26-07-2007, 08:12 AM
hồi đó mình cũng nuôi 7 màu nữa, nhưng hay bị chết lắm, chưa có cơ hội gây giốnng nữa

bancovn
28-07-2007, 08:54 PM
Mình thấy 7 màu mà nuôi trong hồ kính và sục oxy liên tục thì cá yếu lắm, cho ra năng suất ko cao, mình đem bỏ ra cái chậu xi măng có nhiều rong thế là nó khỏe lại, rượt nhau "gây giống" um sùm, đẻ khá nhiều (nếu so với kích thước cá).Có 1 lần mình kinh ngạc trước 1 em khoảng 3 tháng tuổi đẻ đến hơn 40 con.Kinh thật.

xinmap
31-07-2007, 02:40 PM
Có Bác nào có kinh nghiệm nuôi đẻ chưa post lên cho anh em tìm hiểu với ? Chẳng hạn như 1 cái hồ khoảng 20 lít thì nuôi khoảng mấy con đực và mấy con cái , cá mái có biểu hiện như thế nào lúc trước khi đẻ để biết mà vợt ra nuôi riêng , cá con mới đẻ thì nên cho ăn gì?
Em có nuôi mười mấy em có cá đực lẫn mái trong cái chậu xi măng hồi trước dùng trồng cây kiểng , nhưng ko hiểu sao nuôi được vài ngày lại có 1 em lăn ra chết , mấy em cá mái nuôi lâu rồi mà vẫn chưa thấy bụng to tròn tí nào cả.

bancovn
31-07-2007, 04:31 PM
Bạn cư nuôi cho đã đi, chết bỏ, sau khoảng 1 năm bạn sẽ có kinh nghiệm thôi.Mình nuôi lâu rồi mới có kinh nghiệm đấy.
Cá bạn chết là do bị bệnh, bạn xem lại cá có bị đen bất ngờ ở toàn thân không?Muốn hỏi chi tiết thì PM cho mình.

waterplant
31-07-2007, 07:04 PM
http://i199.photobucket.com/albums/aa275/haiduongtrang_04/7mu.jpg

:laughing:

xinmap
01-08-2007, 04:23 PM
Cá mình ko bị gì hết bạn ah ? Những ngày trước vẩn nó vẫn sống bình thường như tự nhiên sáng ra thấy đuôi của nó te tua rồi đến chiều thì nó chết , nhưng mình ko thấy cảnh của nó đánh nhau ,có lúc mình để ý ngồi cả tiếng đồng hồ vẫn thấy tụi nó có cắn nhau đâu , lâu lâu lại đi 1 em ko biết làm cách nào cho đở tiêu hao đây?

guardianangel12
09-08-2007, 12:13 AM
mình là thanh viên mới,mê bảy màu lắm,vừa sắm cái hồ 1m*40*50 chi dể nuôi mấy em bảy màu,
bầy bảy màu vừa lớn có mấy con có dốm và sọc vàng den,dc mấy tháng rồi mà thấy cái đuôi nhỏ wa
cho hỏi giờ phải lai sao cho thế hệ sau đuôi to hơn??
mong mọi ng2 giúp

Song kim
13-08-2007, 11:35 AM
các bác ui seo em mới nuôi đươc có 2tuần mà nó đẻ ầm ầm vậy?

trantheanh
18-08-2007, 08:46 PM
Chào các bạn mình mới bắt đầu chơi cá bảy màu, mới mua mấy em mái về nuôi khoảng 1 tuần thì thấy bụng chúng cứ lớn dần lên.Hỏi thì họ bảo chúng đang có baby. Nhưng mình thắc mắc, không biết chừng nào chúng đẻ để còn biết mà vớt chúng sang hồ khác?Mong các bạn huống dẫn!

tulip_den
20-08-2007, 05:04 AM
mình thấy cá 7 màu này cứ cho vào hòn non bộ,đẻ sòn sòn ! vài tháng đã thấy đông như quân mông!!

nhoc la han
22-08-2007, 08:35 PM
cá bảy màu nuôi cũng dễ,nhưng mỗi lần bệnh chết hàng loạt,ko biết nguyên nhân...hĩ hĩ...

ga_nuoi_ca
23-08-2007, 08:06 PM
cá bảy màu nuôi cũng dễ,nhưng mỗi lần bệnh chết hàng loạt,ko biết nguyên nhân...hĩ hĩ...
dễ khỉ á :-S tớ nuôi 10 con nhưng chỉ trong 3 ngày chết không còn một móng là sao :((

ga_nuoi_ca
23-08-2007, 08:09 PM
dễ khỉ á, tớ nuôi 10 con mà chết hết trong 3 ngày, chán

bancovn
23-08-2007, 10:27 PM
Nói thật là dễ khi đã biết kỹ thuật nuôi thôi, còn mấy bạn mới bắt đầu thì quả là rất khó.Muốn hỏi gì thì cứ pm mình, mình sẽ trả lời cho, mình hiện đang nuôi đàn 200 con 7 màu con, chúng dễ thương lắm.

mr.smith
30-08-2007, 10:51 AM
có thể bạn cần kiểm tra lại nguồn nước, thức ăn không nên để dư dã nhiều quá, cần có rong nữa

baymaulove
03-09-2007, 12:09 PM
hehehe e thick nhất 7 màu nếu cá con mới đẻ có thể bị cá mẹ ăn e toàn vớt riêng vào bể lhacs và cho thêm vài cây rong. 2 ngày đầu cá con có thể cho ăn bỏng ngô rồi 3 ngày sau là trùn chỉ và hết tuần đầu có thể cho ăn thức ăn khác, nhg nuôi bể xi măng thì ok hơn bể kính

phamvuthien
03-09-2007, 01:55 PM
Nói thật là dễ khi đã biết kỹ thuật nuôi thôi, còn mấy bạn mới bắt đầu thì quả là rất khó.Muốn hỏi gì thì cứ pm mình, mình sẽ trả lời cho, mình hiện đang nuôi đàn 200 con 7 màu con, chúng dễ thương lắm.
nui đến 200em rùi thì khoẻ rùi,a92n này khỏi cần chú ý nữa nếu nui hồ xi măng,có rêu,để mặc chúng cũng sống,chừng 2-3 tháng,đàn tăng lên gấp đôi,cho bớt đi bạn ơi

xichlo8
12-09-2007, 11:16 PM
Chào các bạn mình mới bắt đầu chơi cá bảy màu, mới mua mấy em mái về nuôi khoảng 1 tuần thì thấy bụng chúng cứ lớn dần lên.Hỏi thì họ bảo chúng đang có baby. Nhưng mình thắc mắc, không biết chừng nào chúng đẻ để còn biết mà vớt chúng sang hồ khác?Mong các bạn huống dẫn!
Mình cũng vậy đấy ko biết lúc nào nó đẻ để tách ra vì mình đang nuôi chung với mấy loại khác ở bể rong. Anh em hướng dẫn giúp với. Thanks

booboo
18-09-2007, 08:07 PM
Cá bảy màu thông dụng lắm,bạn ra của hàng bán cá nào cũng có bán hết đó(Trừ cửa hàng chuyên bán cá La Hán thui)

anh_hung908
18-09-2007, 08:49 PM
Thấy bụng to là vớt ra chậu có thả nhiều rong để cá con lẩn chốn. Bụng to là cá đã thụ tinh cá con đang phát triển nên vớt ra lúc nào cũng được. Mình nhớ trước nuôi thì khoảng 20 ngày 1 lứa

Vidolaem
29-10-2007, 06:47 PM
Mình cũng từng nuôi 7 màu goài, mình cũng thấy dễ nuôi nhưng lâu lâu lại xảy ra hiện tượng trên mình cá mọc ra các lông và lây lan rất nhanh, mình cũng chả bít zì sao nữa. Ai bít chả lời giúp mình nha

vijaydao
31-10-2007, 10:31 PM
Ở Hà Nội hơi có cái bất lợi là chỉ nhân giống khi trời ấm nóng thôi, mùa đông lạnh lắm, nuôi con cá khỏe mạnh còn khó...

BìnhTích^^
05-11-2007, 08:44 PM
Hum ni là ngày thứ 4 em thả cá 7 màu vào bể (2 đực 3 mái). Thía mà có 1 nàng đã đẻ 27 em. Bi h ko bít cho cá con ăn kí rì nữa. Xin mami mua trứng tôm thì mami ko cho, kiu là phí lắm. Mà "tự túc" thì lại ko đủ $ (_ _!). Đã vớt bầy cá con ra chậu nhựa (ko bít có sao ko) Mà nuôi bảy màu chung với bình tích chắc ko vấn đề gì nhỉ????

trangbungbu
06-11-2007, 10:22 AM
cho mình hỏi tí nhé : hồ 110 x 50 x 50 cm thì nuôi 10 cặp 7 màu ( 10 trống + 10 mái ) là nhiều hay ít vậy các bạn ?? và 7màu thì nuôi chung được với loại cá gì ạ ? rất mong các bạn giải đáp giúp mình

cám ơn các bạn

jackyminh
08-11-2007, 02:10 PM
bạn nào có thể Pm chỉ cho mình hỏi địa chỉ mua cá bố mẹ thuần chủng, mình đi mua mà toàn giống cá lai lai, ko còn vẽ ban đầu nữa...thanks truớc nha

trangbungbu
09-11-2007, 08:54 PM
Cá mình ko bị gì hết bạn ah ? Những ngày trước vẩn nó vẫn sống bình thường như tự nhiên sáng ra thấy đuôi của nó te tua rồi đến chiều thì nó chết , nhưng mình ko thấy cảnh của nó đánh nhau ,có lúc mình để ý ngồi cả tiếng đồng hồ vẫn thấy tụi nó có cắn nhau đâu , lâu lâu lại đi 1 em ko biết làm cách nào cho đở tiêu hao đây?

mình cũng bị tình trạng như thế , không biết nó bị gì nữa.
chết hoài rồi đâm chán , súc lại hồ , nuôi 1 em La hán thấy khỏe ru :D

baovanxyz
10-11-2007, 12:14 AM
Trangbungbu đừng nản... bạn thả nhiều 7 màu nhiều vô. Bởi vì mình cũng nuôi bảy màu nhưng nuôi chung với cá la hán. Tụi nó đẻ nhiều lắm... cá la hán của mình chắc bị ngán nên không mình không thấy nó ăn bao giờ.

trangbungbu
13-11-2007, 09:48 PM
thì mình thấy đuôi nó te tua , rồi chết , ra ngoài tiệm hỏi nguyên nhân , họ bảo là nó bị nấm , bán cho mình 2 gói thuốc nhỏ nhỏ. mình về cho 2 gói đó vào hồ , thì nước hồ xanh lè luôn , mà cá thì cứ mỗi ngày lại vơi đi vài em , nản thật đấy

kirimaru_1991
21-11-2007, 11:14 AM
cho hỏi tí, mấy con tôm mới nở mua ở đâu, em ra mấy tiệm ở Nguyễn Thông thì họ chỉ có mấy con bự ko hà, tụi nó ăn ko được, mà hỏi thì toàn đưa là bobo.

trangbungbu
23-11-2007, 04:56 PM
cho mình hỏi là làm sao biết khi nào cá 7 màu sắp đẻ để mà tách riêng ra vậy bạn ?
mình nuôi 20 con 7 màu ( 10 trống và 10 mái ) hơn 1 tháng rồi , không thấy nó đẻ gì cả . mình e là nó đẻ hồi nào mình không hay và có ẽ chúng cũng ăn hết cá con rồi

thanks

RAI
23-11-2007, 05:12 PM
cá mái bụng bự hơn bình thường, bơi chậm chạp là nó sắp đẻ rùi đó bạn

hetho
27-11-2007, 11:32 PM
bạn nói cá hao hụt là đúng rồi vì no chết thôi làm sao mà sống hết được cái đó là đêu tự nhiên rùi:(

binhblao
09-12-2007, 08:11 PM
Nên giữ cho hồ sạch , sục khí nhiều, có thể hạ thấp nước nếu thấy cá mệt, cứ bơi rướn lên mặt hồ. ngưng cho ăn. sau đó có thể dùng thuốc trị sình bụng hoặc một loại thích hợp

minhducnq
02-02-2008, 09:33 PM
cho mình hỏi là làm sao biết khi nào cá 7 màu sắp đẻ để mà tách riêng ra vậy bạn ?
mình nuôi 20 con 7 màu ( 10 trống và 10 mái ) hơn 1 tháng rồi , không thấy nó đẻ gì cả . mình e là nó đẻ hồi nào mình không hay và có ẽ chúng cũng ăn hết cá con rồi
thanks

-muốn cá bảy màu mau đẻ bạn nên nuôi ở hồ bằng đất (hòn non bộ), hoặc để hồ kiếng nơi vắng bóng người thì nó mới mau đẻ, bạn nên nuôi theo từng cặp không thì chúng ăn trứng của nhau hết.
-để biết cá mái đang có bầu hay không thì bạn nhìn vào bụng nó, thấy có 1 đốm đen(chính là mắt của cá con).

minhducnq
16-02-2008, 03:14 PM
em thắc mắc là khi cho cá lai cùng họ hàng thì có sao không?

fraya
16-02-2008, 03:38 PM
vô tư đi bạn, mình có mỗi 1 cặp cá nui chơi, h ra cả bầy nè ^^

i1it29
16-02-2008, 08:08 PM
-muốn cá bảy màu mau đẻ bạn nên nuôi ở hồ bằng đất (hòn non bộ), hoặc để hồ kiếng nơi vắng bóng người thì nó mới mau đẻ, bạn nên nuôi theo từng cặp không thì chúng ăn trứng của nhau hết.
-để biết cá mái đang có bầu hay không thì bạn nhìn vào bụng nó, thấy có 1 đốm đen(chính là mắt của cá con).

Cá 7 màu đẻ con ko có đẻ trứng bạn ơi !
Để chỗ nào cũng đuợc nhưg phải có thật nhiều rong ,giá thể cho cá con "relax" :D

inuyashaosuwari
11-03-2008, 02:43 PM
cho em hỏi cá bảy màu con 3 tháng tuối chỉ mới có màu ở đuôi thôi và dài gần bằng cá bố mẹ thì có bị chậm lớn ko ạ, nghe ông chú nói là đàn cá của em trống nhiều hơn mái (đàn cá hơn 200 con)
cho em hỏi cái này hơi gấp 1 tí, mấy hôm nay bảy màu con của em chết rất nhiều, ban đầu chỉ 1 con thôi, nhưng số lượng càng lúc càng tăng, hôm nay chỉ 1 buối sáng mà em phải vớt ra 15 con rồi,đau lòng quá xá. chuyện này xảy ra vài ngày sau khi em cho vào hồ 3 con hồng kim và cho ăn trùn chỉ mua ở 1 tiệm lạ( nhưng khi nó còn nhỏ em cũng có cho ăn bobo ở đó mà đâu có sao), em cũng đã thay nước cho nó rồi (giữ lại 1/3 nuớc).ban đầu em nghĩ là do mấy cây rong mới mua cách đó 1 tuần, nhưng em đã vớt ra rồi mà cá vẫn chết.
cá chết ko có dấu hiệu của bệnh gì cả, nhưng em để ý thấy có mấy con ko chịu ăn, ốm nhách,còn mấy con khác vẫn ăn khỏe, bụng căng tròn như có chửa ý(cái này ko phải bị sình bụng đâu vì từ nhỏ đến giờ em thấy mỗi khi chúng nó ăn bụng vẫn to vậy đó)
rất mong nhận được lời khuyên của các bậc tiền bối. nhanh nhanh giùm em nhé kẻo ko còn 1 bé nào cả

metal
25-03-2008, 08:14 PM
chỉ dùm mình cách thay nước cá.mình nuôi cá bảy màu trong lọ,nuôi khoảng 2ngày,hễ cứ thay nước là cá chết.cho ăn đầy đủ.cám ơn trước nha.

thanhplayboy
25-04-2008, 09:26 AM
bạn muốn cá của mình khỏe mạnh thì bạn nên cho cá ra một bể rộng hơn nữa , vì bạn nuôi trong lọ và thay nước liên tục như vậy thì cá sẽ bị sốc mà chết đấy , bạn chỉ cần khoảng 1 tháng thay nước một lần là được rồi ,má bạn co thả rong vào bể không? nếu chưa có thì mình nghĩ bạn nên thả một ít rong vào bể thì tốt hơn, nó sẽ giúp cá sống tốt hơn, Chúc bạn thành công!

minhducnq
25-04-2008, 04:17 PM
có ai biết về quy trình giao phối và đẻ con của cá bảy màu đi ? cá cái sau khi có bầu, em tách cá đực ra thì có sao không, tại em thấy cá đực cứ bám theo cá cái hoài ( nó cứ bám vào bụng dưới cá cái)

phuyag
09-09-2008, 10:57 AM
có ai biết về quy trình giao phối và đẻ con của cá bảy màu đi ? cá cái sau khi có bầu, em tách cá đực ra thì có sao không, tại em thấy cá đực cứ bám theo cá cái hoài ( nó cứ bám vào bụng dưới cá cái)
Cá đực mà không cắn (đá) vào bụng thì cá cái không đẻ nhiều đâu bạn ơi.
Các giống cá khi đẻ thường giống nhau ở chổ. Khi cá cái mang trứng già hoặc con dạng noãn đã thành hình cần cho ra ngoài thì phải có cá đực bơi phía sau phun tinh trùng lên. Có trường hợp cá PK or HMPK khi trứng già để mau đẻ trứng người ta với cá để trên nước cạn (cở 1/2 than cá) cho cá dảy bầm dập hết mới cho vào lu với cá trống.

minhducnq
08-10-2008, 06:35 AM
cứu với!!!! đàn cá 7 màu của em không biết bị sao nữa, trên thân và vấy đuôi của nó có nhiều chấm màu trắng (ban đêm mà soi đèn vào thì thấy rất rõ).Em không biết nguyên nhân tại sao, khi cá mẹ đẻ đc khoảng 2 ngày thì em có mua trùn chỉ về cho nó ăn lấy lại sức, ăn đc 2 ngày thì thấy trên thân xuất hiện mấy chấm trắng, cá có hiện tượng là hay nằm dưới đáy hồ và hay quẫy thân mạnh, trong đàn có khoảng 20 em cá bột và 1 con mái mẹ, không biết bệnh có lây qua mấy con cá con không. Em có nên tiếp tục cho cá ăn trùn chỉ ? (gấp lắm)

ngonamdauquan
08-10-2008, 08:28 AM
cho em hỏi cá bảy màu con 3 tháng tuối chỉ mới có màu ở đuôi thôi và dài gần bằng cá bố mẹ thì có bị chậm lớn ko ạ, nghe ông chú nói là đàn cá của em trống nhiều hơn mái (đàn cá hơn 200 con)
cho em hỏi cái này hơi gấp 1 tí, mấy hôm nay bảy màu con của em chết rất nhiều, ban đầu chỉ 1 con thôi, nhưng số lượng càng lúc càng tăng, hôm nay chỉ 1 buối sáng mà em phải vớt ra 15 con rồi,đau lòng quá xá. chuyện này xảy ra vài ngày sau khi em cho vào hồ 3 con hồng kim và cho ăn trùn chỉ mua ở 1 tiệm lạ( nhưng khi nó còn nhỏ em cũng có cho ăn bobo ở đó mà đâu có sao), em cũng đã thay nước cho nó rồi (giữ lại 1/3 nuớc).ban đầu em nghĩ là do mấy cây rong mới mua cách đó 1 tuần, nhưng em đã vớt ra rồi mà cá vẫn chết.
cá chết ko có dấu hiệu của bệnh gì cả, nhưng em để ý thấy có mấy con ko chịu ăn, ốm nhách,còn mấy con khác vẫn ăn khỏe, bụng căng tròn như có chửa ý(cái này ko phải bị sình bụng đâu vì từ nhỏ đến giờ em thấy mỗi khi chúng nó ăn bụng vẫn to vậy đó)
rất mong nhận được lời khuyên của các bậc tiền bối. nhanh nhanh giùm em nhé kẻo ko còn 1 bé nào cả
Thủ phạm đó bạn ơi, bắt 3 con hồng kim ra nhé. Chúng kô cắn cá lớn mà sẽ rỉa cá nhỏ cho đến chết đấy.

vponline
08-10-2008, 12:15 PM
cứu với!!!! đàn cá 7 màu của em không biết bị sao nữa, trên thân và vấy đuôi của nó có nhiều chấm màu trắng (ban đêm mà soi đèn vào thì thấy rất rõ).Em không biết nguyên nhân tại sao, khi cá mẹ đẻ đc khoảng 2 ngày thì em có mua trùn chỉ về cho nó ăn lấy lại sức, ăn đc 2 ngày thì thấy trên thân xuất hiện mấy chấm trắng, cá có hiện tượng là hay nằm dưới đáy hồ và hay quẫy thân mạnh, trong đàn có khoảng 20 em cá bột và 1 con mái mẹ, không biết bệnh có lây qua mấy con cá con không. Em có nên tiếp tục cho cá ăn trùn chỉ ? (gấp lắm)

Cá bạn bị nấm trắng rùi , nếu muốn an toàn thì ra tiệm cá mua thuốc trị nấm ! Còn nếu chơi tiết kiệm thì cho 1 ít muối ăn rùi bật sửoi lên 33 độ ,đừng thay nước làm chi cho sốc chết cá ! :)

embuonemkhoc
08-10-2008, 12:21 PM
các bác cứ đưa cá con em nuôi hộ cho em chỉ lấy một nửa đàn thôi khoang một thời gian cá con lớn em sẽ trao cá lại cho khổ chủ

minhducnq
09-10-2008, 12:01 PM
sau khi biết cá bị bệnh nấm trắng em có ra tiệm mua chai thuốc (hiệu Bensol), người bán kêu đem về chỉ việc nhỏ vào hồ là hết bệnh, để cho chắc ăn, em vớt cá ra rồi cho thuốc vào (trong nước em có bỏ thêm muối, em thấy nước có muối thuốc khó tan hơn nước thường), không biết như vậy có sao không? em có cần nhỏ thuốc vào hồ không? (không biết trong hồ có còn vi khuẩn???) và thuốc này có ảnh hưởng đến mấy cây bèo và rong đuôi chó em thả trong hồ không??, thanks nhìu

vponline
09-10-2008, 01:13 PM
sau khi biết cá bị bệnh nấm trắng em có ra tiệm mua chai thuốc (hiệu Bensol), người bán kêu đem về chỉ việc nhỏ vào hồ là hết bệnh, để cho chắc ăn, em vớt cá ra rồi cho thuốc vào (trong nước em có bỏ thêm muối, em thấy nước có muối thuốc khó tan hơn nước thường), không biết như vậy có sao không? em có cần nhỏ thuốc vào hồ không? (không biết trong hồ có còn vi khuẩn???) và thuốc này có ảnh hưởng đến mấy cây bèo và rong đuôi chó em thả trong hồ không??, thanks nhìu

Bạn cho muối thì chẳng vấn đề zì , lưu ý tuỳ vào mức độ nhiễm bệnh của cá nhìu hay ít mà thay nước , nếu cá nhiễm nhiều quá thì thay toàn bộ bể , để khô 1 thời gian - 1,2 hum (Hay nhất là bật đèn cho khô bể ) . Cá thì mang qua bể khác trị cho thuốc vào hoặc lười thì cứ cho lun vào bể thay ít nước đi , chả vấn đề zì !

minhducnq
09-10-2008, 07:24 PM
chiều nay đi học về, để ý thấy con mẹ đã hết mấy chấm trắng (mới có 2 ngày), nhưng trong đàn cá con thì đi tong 1 em, chắc phải thay nước gấp quá, thanks vponline nhiều !!!!!!!!!!!! :))

red dargon
09-10-2008, 08:10 PM
Đúng lúc mình đang cần thank bạn nhiều lắm Bài viết thật hữu ích cho lính mới như mình

minhducnq
12-10-2008, 11:18 AM
hôm nay mới thay nước hồ cá xong#:-S(sau khi đã ngâm thuốc 2 ngày), em xin lưu ý với các bạn là khi cho thuốc Bensol vào hồ thì các bạn nên vớt thủy sinh ra, vì thuốc này sẽ làm cho các loại bèo rụng hết rễ --> Die (em đi tong cả đám bèo:crying:).

minhducnq
18-10-2008, 04:15 PM
sáng hôm nay, em mới mua đc 4 con cá 7 màu rất đẹp, khi mua em quên để ý, đem về nhà mới biết là có 1 con bị thương ở gần đuôi, chỗ đó bị rách hết da, cá bơi hơi đừ, có ai biết cách chữa thì giúp em với ( con này hơi bị đẹp)

trungboyvtpt
27-10-2008, 11:05 AM
[/QUOTE]bạn có thể tham khảo ở đây
http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=8414 <!-- / message --> <!-- sig --> __________________[/QUOTE]
ahao ơi link die rồi....trong này ai biết về vụ trứng tôm bảo tui cái..................

minhducnq
28-10-2008, 12:20 PM
cá mình tiêu rồi ( hu hu hu), nhưng sao trang web không đọc được vậy. Vấn đề lo nhất của mình là mấy con cá con đang chết dần (từ 25 --> ??), không biết nguyên nhân làm sao? hồ nước mình thay 3 ngày 1 lần (thay ít lắm, chỉ hút phân thôi), mình còn thả rong đuôi chó + bèo nữa.

HồngDiệp
19-02-2010, 10:55 AM
cám ơn bạn về những thông tin bổ ích này nha , :applause:

ngocrang
23-09-2010, 11:12 AM
Tôi cũng thử nuôi guppy trong hồ trải bạt. Thay có người nuôi hồ bạt nylon , mừng quá! Vì đa số nuôi hồ kiếng. Bạt phải trải 2 lớp nylon hả. Một lớp có được không? Cá guppy mình thử nuôi cũng là loại thường chỉ đi xin, nhưng khổ nỗi cá mái quá nhiều, cá trống chỉ vài con.Vậy chứ nếu cá mái mà không có trống có sao không? Vì cá mái nhột riêng. Chỉ lựa vài con mái cho ở chung với cá trống, còn bao nhiêu mái nuôi nhốt riêng không có trống. Điểm thứ hai là hồ cao khoảng 20-30 cm hay mực nước cao khoảng 20-30 cm. Xin cám ơn nhiều.
ngocrang@ymail.com

ngocrang
23-09-2010, 11:14 AM
Bài này rất bổ ích cho tôi, người mới thử nuôi. Nhưng trứng tôm mua ở đây?

hhuybong
22-04-2011, 03:15 PM
Cá bảy màu rất dễ nuôi va đẻ rất nhiều. chúng đẻ con luôn. Kinh nghiệm nuôi như sau: Nên chọn những con còn non, nên ghép 2 hoặc 3 con đực với 1 con cái. Con đực chọn con nhiều màu sắc, đuôi xòe như cái quạt, con cái mình ngắn và đuôi cũng dài. Nên để 1 ít rong đuôi chó, không có thì 1 ít bao tải xé vụn làm chỗ cho con cái đẻ. Sau khi cá con bơi thì bắt ra nuôi riêng.

xichum
12-05-2011, 11:56 AM
tình hình là lứa 7 màu đầu tiên của em có 2con sinh đôi dính liền, 1em vừa ra đã ngủm, em còn lại được 3 ngày tuổi rồi, giờ em muốn tách 2 đứa ra thì có sao không ạ, lúc nó bơi phải vác theo cả con kia nhìn tội nghiệp gê cơ, hình bé nó đây mấy bác giúp dùm.....:-S:-S:-S
http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745601
http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745601#/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745556

gauxanh
24-06-2011, 04:00 PM
Hic, vào đây mới thấy ngay cả nuôi loại cá tưởng như đơn giản này cũng lắm kỳ công thật..

rokai
03-09-2011, 06:18 PM
Mình mới nuôi cá cũng hơn 1 tháng rưỡi rồi.
_ Hồ nhà mình là 4x6, có lọc ba ngăn bằng san hô và bông lọc.
_ Hồ trống trơn, không có sỏi nền, hay cây thủy sinh gì cả. Lúc trước có sỏi trứng nhưng sau một thời gian thấy lớp nền dơ quá, cho ăn trùn chỉ, cá ăn không hết, trùn toàn chui xuống lớp nền, nên bỏ luôn lớp sỏi trứng.
_ Lâu lâu cũng dùng men vi sinh của Mai Việt.
_ Hồ nuôi: cá mún, cá molly, bảy màu, đuôi kiếm.
Vấn đề muốn hỏi:
1/ Cá bảy màu mái đã có đốm đen ở bụng rồi mà vẫn không thấy đẻ gì cả.
2/ Cá mún đỏ mái vài con bụng cũng to lắm rồi, cá đực dí hoài mà vẫn không thấy đẻ.
3/ Cá molly mái khi mua ngoài tiệm về thì đẻ ngay. Sau đó vớt ra ngoài cho đẻ tiếp thì cá không đẻ nữa (nhìn cá có vẻ sợ, mặc dù vớt ra thau cũng có nhiều rong). Vớt trở lại hồ cá ngưng đẻ luôn.
4/ Mình đã 2 lượt cá con molly vì bị cá lớn ăn. Khi vớt cá con ra ngoài thì không biết cách chăm sóc làm sao hết. Cho ăn dầu ăn thì ngày hôm sau thấy nước đục nên ngưng. Mình chưa thử cho ăn trùng cỏ.
5/ Dùng lọc bằng san hô và lọc bằng sứ vi sinh cái nào lợi hơn?
6/ Có nên sục khí liên tục hay không?
7/ Hồ không có đèn nền có ảnh hưởng gì đến cá không?
Mình mới nuôi cá mong các bạn giúp mình.
Đây là hồ nhà mình
http://i785.photobucket.com/albums/yy133/croket_2512/Image002.jpg
Đây là bụng cá molly cái
http://i785.photobucket.com/albums/yy133/croket_2512/Image003.jpg

Mr_guns
03-09-2011, 07:34 PM
-cá bảy màu cái của bạn bạn có theo dõi nó mang thai bao lâu không thông thường nếu bạn cho ăn đầy đủ sau 21 đến 22 ngày mang thai nó sẽ sinh con bây giờ bạn thấy bụng nó đen và vẫn to căng thì cứ vớt nó ra thả bể sinh sản riêng đừng sốt ruột
-cá mún thường đẻ rải rác chứ không bao giờ đẻ hết ngay 1 lúc có lẽ nó đã đẻ và bị cá to ăn mà bạn không biết
-cá molly khi bạn mới mua về đẻ ngay mà bạn bắt thả ra ngay thế nó bị street nên không tiếo tục sinh sản nữa
-khi có cá con bạn nuôi chúng bằng thức ăn khô của cá lớn loại từng mảnh đó(flake food)nhưng phải bóp thật vụn ra cá con mới ăn được cá khi mới sinh được 3 ngày đầu tiên cá có noãn hoàng(thức ăn dự trữ)nên bạn không cần cho ăn trong 3 ngày đầu tiên đó

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:31 PM ----------

à thêm nữa bạn dùng lọc như vậy là quá tốt rồi sủi khí thì khi nào đêm bạn tắt đi cho cá ngủ nuôi cá 7 màu thì nên bật đèn 8 tiếng 1 ngày để cá lên màu đẹp cường độ ánh sáng không quan trọng

MITMI
22-10-2011, 11:47 AM
Ko phải có bầu đâu, bạn phải thay 1/3 nước trong bình, nếu nhiều cá thì bạn vớt bót ra 1 bình khác và ko cho ăn trong độ 2 ngày xem có được ko Lần trước mình làm vậy cứu được 2/3 số cá nhà mình đấy

phongkutemc
17-11-2011, 09:36 PM
cá nhà em đẻ đc 3 con rồi 2 ngày hôm nay tịt chẳng thấy đẻ gì cả bụng vẫn to nó có bị sao không anh ?
Mình thấy bài này trên trang web của hiệp hội cá guppy của Anh hay Mĩ zì đó, nhưng mà họ không đề cập zì đến hoocmôn hết. Để mấy bữa nữa mình thử tìm ebook về guppy, hi vọng là sẽ có. Cho cá ăn hoocmôn thì nó sẽ đẹp hơn hả bạn :)

moonwarior
18-11-2011, 04:14 PM

bạn xem lại thức ăn và nước nhé....nên rút bớt 1/3 nước khi thay và cho cá ăn bo bo đều....nếu kĩ hơn thì có thể dùng artemia ^^

phongkutemc
22-11-2011, 09:24 PM
bác đăng cái gì thế có xem đc ảnh đâu dùng imageshack đăng ảnh nhé vừa vào xign cái nó có co chữ ko đc xem to đùng ai mà xem đc

tình hình là lứa 7 màu đầu tiên của em có 2con sinh đôi dính liền, 1em vừa ra đã ngủm, em còn lại được 3 ngày tuổi rồi, giờ em muốn tách 2 đứa ra thì có sao không ạ, lúc nó bơi phải vác theo cả con kia nhìn tội nghiệp gê cơ, hình bé nó đây mấy bác giúp dùm.....:-S:-S:-S
http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745601
http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745601#/dt/funnyboy37/apps/photo/album/photo-detail/id/1195745556

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:20 PM ----------

bể đơn giản quá sục khí lên mua loại gốm hay hơn loại này của máy lọc o zone mà tại anh bắt cá làm nó sợ hoặc sảy thai rồi lần sau rình nó đẻ thì bắt cá con ra mua ít rong la hán thả vào cho cá con trốn nuôi guppy phải thế ko biết lũ này ăn con ko cá ko thế này chắc cũng ko cần đèn đóm đâu anh dùng men vi sinh thế chỗ cho vi sinh vật sống đâu phải có ít đá sỏi nền niếc gì chứ .
Mình mới nuôi cá cũng hơn 1 tháng rưỡi rồi.
_ Hồ nhà mình là 4x6, có lọc ba ngăn bằng san hô và bông lọc.
_ Hồ trống trơn, không có sỏi nền, hay cây thủy sinh gì cả. Lúc trước có sỏi trứng nhưng sau một thời gian thấy lớp nền dơ quá, cho ăn trùn chỉ, cá ăn không hết, trùn toàn chui xuống lớp nền, nên bỏ luôn lớp sỏi trứng.
_ Lâu lâu cũng dùng men vi sinh của Mai Việt.
_ Hồ nuôi: cá mún, cá molly, bảy màu, đuôi kiếm.
Vấn đề muốn hỏi:
1/ Cá bảy màu mái đã có đốm đen ở bụng rồi mà vẫn không thấy đẻ gì cả.
2/ Cá mún đỏ mái vài con bụng cũng to lắm rồi, cá đực dí hoài mà vẫn không thấy đẻ.
3/ Cá molly mái khi mua ngoài tiệm về thì đẻ ngay. Sau đó vớt ra ngoài cho đẻ tiếp thì cá không đẻ nữa (nhìn cá có vẻ sợ, mặc dù vớt ra thau cũng có nhiều rong). Vớt trở lại hồ cá ngưng đẻ luôn.
4/ Mình đã 2 lượt cá con molly vì bị cá lớn ăn. Khi vớt cá con ra ngoài thì không biết cách chăm sóc làm sao hết. Cho ăn dầu ăn thì ngày hôm sau thấy nước đục nên ngưng. Mình chưa thử cho ăn trùng cỏ.
5/ Dùng lọc bằng san hô và lọc bằng sứ vi sinh cái nào lợi hơn?
6/ Có nên sục khí liên tục hay không?
7/ Hồ không có đèn nền có ảnh hưởng gì đến cá không?
Mình mới nuôi cá mong các bạn giúp mình.
Đây là hồ nhà mình
http://i785.photobucket.com/albums/yy133/croket_2512/Image002.jpg
Đây là bụng cá molly cái
http://i785.photobucket.com/albums/yy133/croket_2512/Image003.jpg

vovinamxda
08-04-2012, 11:16 PM
hay ghê nhưng em thấy nói thêm cách lai tạo thế nào ra được các dòng 7 màu như trên thị trg đang bán nữa thì hay

tuantiu
21-09-2012, 06:08 PM
UHM A CÓ BÁN NÈ, MUA THÌ PM
A NHA
50505050505050

mr.thuan
30-01-2013, 07:02 AM
mùa này nuôi tốn diện quá :)))))))))))))))))))))))

nttnqb
31-01-2013, 08:56 PM
Cám ơn bài viết, mình cũng mới nuôi mấy em bảy màu thường thôi, mà đã 1-2 em ra đi rồi :(

nttnqb
31-01-2013, 08:58 PM
Có khi nào thức ăn cá ăn xong, rồi nó trương phình lên làm cá toi không các bác???

Hạo Quân
01-02-2013, 09:54 AM
=)) ấm rồi tốn điên rì em ;))
Bài viết của bạn quá ngắn. Một bài viết tiêu chuẩn có tối thiểu 50 ký tự.

vovinamxda
20-02-2013, 09:39 PM
mình thấy gây giống cá khó nhất là khâu nuôi cá con con mới nở :(

crara
29-07-2013, 05:09 PM
sao em cứ vất vào chậu xi măng chúng nó đẻ như điên đâu càn chăm sóc gi đâu??hay là em ko biết nuôi hả bác?em thấy nhiều người nuôi vấy mà??

kenztpro
28-10-2013, 09:31 AM
bác cho em hỏi cá chép bé khoáng 2 đốt ngón tay nó có ăn 7 màu con ko ?

hoquockiet
31-10-2013, 04:49 PM
sao em cứ vất vào chậu xi măng chúng nó đẻ như điên đâu càn chăm sóc gi đâu??hay là em ko biết nuôi hả bác?em thấy nhiều người nuôi vấy mà??

dạo này anh hùng pro quá nhe,
em cở này chỉ còn vài con thồi,(15 con)1 tuồn cho ra khoảng 300 cá con đấy

Chen_Andy
31-10-2013, 07:42 PM
anh mr.thuan ,(Bác Chen_Andy có tép thì đổi lấy bảy màu rừng của em đi)
anh ghi như vậy là sau mr.thuan ,mình nhớ đâu có quên nhau đâu?

bupig
26-11-2013, 02:18 PM
đàn cá nhà mình cứ chết từ từ mà ko tìm dc nguyên nhân. mấy con mái bụng to lắm, cứ lăn ra chết, hình như là đẻ ko dc. còn mấy con trống cũng có bầu nữa. có bác nào gặp trường hợp này ko?

khả năng do bác cho ăn hơi nhiều nên các em bội thực mà chết đấy :laughing:

mr.bin
12-12-2013, 10:40 PM
bụng to là bị chướng bụng đầy hơi khó tiếu rồi ...................

kenztpro
20-12-2013, 10:42 PM
cá nhà em mấy con nó bị cháy đuôi bác nào có cách xử lý ko ạ :(

ca_chep
22-12-2013, 12:15 PM
cá trống bị rách đuôi do đá nhau thôi có gì đâu bác>>

phucquan
22-01-2014, 07:11 AM
Bài viết rất hay, cám ơn bạn!
Ở nhà mình nuôi cá bảy màu trong chậu to, bán kính 70cm, sâu 50cm. Thay nước tuần 1 lần, cá đẻ nhiều.
Mình tranh thủ dùng hồ để ươm giống cây thủy sinh luôn.
NHưng hồ thường có nhiều ốc, nước bị xanh như màu rêu và đặc xệt lại. Cá bảy màu sống dai và chịu bẩn tốt nhưng nhiều khi cũng chết. Bạn có thể chỉ giúp mình không?

LILIUM
23-03-2014, 07:48 PM
lai tạo để ra những chú cá đẹp là một kỳ công ! phần thưởng xứng đáng cho ai mày mò đúng đường và tỷ mẩn, một chút may mắn !

cacanhhen
29-03-2014, 04:23 PM
Bài viết rất hay, cám ơn bạn!
Ở nhà mình nuôi cá bảy màu trong chậu to, bán kính 70cm, sâu 50cm. Thay nước tuần 1 lần, cá đẻ nhiều.
Mình tranh thủ dùng hồ để ươm giống cây thủy sinh luôn.
NHưng hồ thường có nhiều ốc, nước bị xanh như màu rêu và đặc xệt lại. Cá bảy màu sống dai và chịu bẩn tốt nhưng nhiều khi cũng chết. Bạn có thể chỉ giúp mình không?
Bác ra hàng cá mua thêm mấy con bống vàng cho nó dọn rêu

binhck
29-07-2014, 11:03 AM
rêu cũng đc mà có nơi cá con lẩn trốn chứ ốc thì không được nhìn ngứa mắt lắm

adcimex
29-11-2014, 09:19 AM
Cá nào dọn rêu nhiều nhất chk bể nuôi cá 7 màu vậy các bác ?

ugly fish
10-12-2014, 01:50 PM
Chia sẽ vói các bác một chút nha!

Ai cũng biết là cách tốt nhất để bảo toàn quân số của cá con là nuôi tách riêng ra với cá bố mẹ. Nhưng có nhiều người lại không có nhiều chỗ nuôi, diện tích nuôi hạn chế, vd chỉ có 1 vài bể chẳng hạn…Mà quân số thì cứ tăng vùn vụt qua từng ngày, do các “máy đẻ” hoạt động liên tục. Nên tình trạng “đất chật người đông” có thể xảy ra hihi!
Nên các bác có thể nuôi cá con chung với 1 số cá bố. Cá bố cũng có thể ăn cá con, nhưng rất hiếm khi ăn trừ khi đói quá. Còn cá mẹ lại hay ăn cá con hơn (nhất là con của đứa hàng xóm không phải con nhà mình hihi!)
Hơn nữa việc nuôi tách cá bố và cá mẹ ra cũng làm cho cá mẹ phát triển và sinh sản trong đk tốt nhất, vì không bị lũ “yêu râu xanh” truy đuổi hàng ngày, chạy mệt lử…! Cá mẹ mang thai và sinh sản trong khoảng từ 22-32 ngày, nên mình có thể tự tính toán thời điểm phù hợp để cho cá trống vào hồ cá mái.

Em không dám múa rìu qua mắt thợ, nhưng muốn chia sẻ với những người mới chơi 7 màu chút xíu.
Chúc anh em mê 7 màu lai tạo ra được ngày càng nhiều dòng cá đẹp và khỏe hơn!

ugly fish
10-12-2014, 02:56 PM
"Cá nào dọn rêu nhiều nhất chk bể nuôi cá 7 màu vậy các bác ?"

Bạn mua mấy con an rêu như bống trắng, bống đen…về, nếu không thả mấy con ốc vào cũng được.
Còn nếu bạn muốn dọn sạch cả hồ thì mua 1 em Alibaba về tha, mình bảo đảm sau vài hôm nó dọn sạch cả hồ 7 màu, mấy em 7 màu mất hình luôn hehe!