PDA

Xem phiên bản đầy đủ : LŨa Ra MÀu........

dumien82
04-11-2007, 10:33 AM
Cach đây khoảng chừng 1 tháng, mình có ra APT mua 1 khúc lũa khá đẹp, mừng wá về ngâm tới giờ đã 1 tháng rồi mà nó vẫn ra màu y nhu ngày đầu tiên. Nác nào có kinh nghiệm về cách làm cho lũa k ra màu guíp mình với nha, Thanks các bác nhiều...

7tuoimeca
04-11-2007, 10:35 AM
Luộc cho ra hết màu sau đó xem nó có chìm không,nhớ là kiếm cái nồi bự bự chứa nhiều nước đóa

bicon
04-11-2007, 11:08 AM
thường thì nó ra màu ở phía ngoài của khúc lũa. bạn lấy bàn chải chà cho thật sạch rồi ngâm chắc là mau hết ra màu thôi. mình thử 2 khúc rồi

aeolus
05-11-2007, 05:30 PM
Cach đây khoảng chừng 1 tháng, mình có ra APT mua 1 khúc lũa khá đẹp, mừng wá về ngâm tới giờ đã 1 tháng rồi mà nó vẫn ra màu y nhu ngày đầu tiên. Nác nào có kinh nghiệm về cách làm cho lũa k ra màu guíp mình với nha, Thanks các bác nhiều...
Chỉ có cách là ngâm thôi. Nếu luộc lên tốn tiền chết. Nhưng khi ngâm bạn có thay nước không ? Nên thay nước hàng ngày hoặc cách ngày. Nếu ngâm mà không thay nước thì ngâm 9 tháng cũng vậy

ChuCaNho168
05-11-2007, 07:41 PM
bạn có thể luộc bằng than ,rùi ngâm nước khoản 1 tuần thì xài được rùi ,nhớ là dừng có luộc bằng gas a,không tối mama nấu ăn hết gas có mà chạy lẹ

dumien82
07-11-2007, 05:11 PM
[QUOTE=ChuCaNho168;354534]bạn có thể luộc bằng than ,rùi ngâm nước khoản 1 tuần thì xài được rùi ,nhớ là dừng có luộc bằng gas a,không tối mama nấu ăn hết gas có mà chạy lẹ[/QUO

Mình luộc bằng bếp gas ở nhà khoảng chừng 2h, nó ra màu đỏ như máu, nhìn thấy ớn lun. XOng đem ngâm lại khoảng 3ngày nay , ngày nào cũng thay nuớc. Cuối cùng vẫn không khá hơn các bác ạ. giờ fải làm sao nhỉ? Mong các bác chỉ giáo dùm hén.
Thanks...

conheo81
07-11-2007, 07:28 PM
:( Nhiều khi đó cũng phải lũa đâu bạn à!Có thể đó chỉ là khúc cây bình thường!
Có phải bạn mua ở chổ bán gỗ theo kiểu "nghệ thuật" phải ko?Mình cũng từng bị dính 1 lần,ông chủ nói là gỗ trắc,về ngâm thì ra màu thấy ghê!hic hic!
Luộc ngâm thêm mấy lần nữa xem sao đi bạn!:D

toannhoc
07-11-2007, 07:33 PM
lũa mà chọn khúc ko ra màu đã khó.đẹp còn khó hơn,bạn chịu khó ngâm đi chứ luộc thấy khả quan lắm ko đc kết quả cho mấy .mình ngâm quá trời thay nước khi thấy cần giờ đc 2 khúc ko màu khõe re kekekekeke

dumien82
07-11-2007, 08:00 PM
:( Nhiều khi đó cũng phải lũa đâu bạn à!Có thể đó chỉ là khúc cây bình thường!
Có phải bạn mua ở chổ bán gỗ theo kiểu "nghệ thuật" phải ko?Mình cũng từng bị dính 1 lần,ông chủ nói là gỗ trắc,về ngâm thì ra màu thấy ghê!hic hic!
Luộc ngâm thêm mấy lần nữa xem sao đi bạn!:D
không phải bác ơii. Lũa mình mua APT mà sao dõm đc nhỉ???

ChuCaNho168
07-11-2007, 08:06 PM
bác nấu 2h xi nhe gì:D ,tối thiểu bác phải luộc em nó 8h mới được,giống như người ta nấu bánh chưng vậy a;) ,nên em mới khuyên bác luộc bằng than a :D ,2h chưa hết bình gas 8h thì không dám chắc a:D ,thân

cafesôngtrăng
07-11-2007, 08:33 PM
Ngâm & thay nước thường xuyên thôi, không còn cách nào khác!

hero_vanchien
07-11-2007, 08:39 PM
Mình có mua 1 khúc gỗ nhìn khủng bố lắm, nhỏ nhưng đẹp đem về cũng không chìm. Gâm 3 ngày không thấy ra màu gì cả thế là...ném luôn vào bể setup đến nay đã được 1 tháng và không có màu mè gì cả nước trong cá khỏe chỉ tội là phải sống nhờ 1 cục đá :devil:

Theo mình thì nếu nó ra màu khiếp quá thì cũng không nên cố làm gì.

cuong
07-11-2007, 09:16 PM
.....

Mình không xem trang 1 nên nói chuyện đã được đề cập. Mod xóa hộ mình bài tham dự trong topic này nhen.

diepthanhdien
21-12-2007, 09:34 AM
Mình cũng mới mua 1 khúc lũa ở APT (nghe nói ở đây uy tín lắm), nhưng cũng ra màu hoài...
Chán thật ! Kg biết ở đâu có bán lũa tốt 1 tý nhỉ ?

sefar
27-12-2007, 03:56 PM
lũa mình thì luộc hết 3 lần rồi,mỗi lần xài hết 1 bình gas tí hon giá 2k/bình
lúc đầu ko chìm jờ đã chìm 99% mà vẫn ra màu
lũa mình lạ lắm,dùng bàn chải chà mới ra ít màu đem ngâm thôi thì ko thấy màu,lúc đầu ra màu nhìu jò thi bớt rồi
vậy có nên cho vào hồ xài lun ko
ps: jò mỗi lần đi tắm là lấy lũa ra chà,riết rồi wen lun kakakakaka..

khoi_lun
28-02-2008, 12:27 PM
mình mới làm hồ đầu tiên, lũa ra màu đỏ hết hồ luôn ngày nào cũng phải thay nước tội mấy chú bảy màu con quá.

GoldenCanary
28-02-2008, 01:04 PM
Lũa thật trải qua cả bao nhiêu trăm, ngàn năm được sông suối gột sạch mới hết ra màu. Dĩ nhiên lũa trẻ tuổi hơn phải ra màu rồi !

Ngâm và thay nước liên tục + Kiên nhẫn. Chỉ thế thôi!

Không thì đành đi mua lũa khác đã ngâm, nhưng đắt tiền hơn.

ImT
28-02-2008, 01:28 PM
Người ta còn dùng nền amon de tạo màu vàng cho hồ nữa đó bạn... nhiều khi nước hơi vàng tí lại hay, miễn không bị đục là được rồi.

metal_maniac
19-07-2008, 01:08 PM
cho tớ hỏi lũa làm bằng khúc cây đào đc không ? tớ thì chưa luộc thử nhưng anh em nào có kinh nghiệm trong chuyện " chế lũa " này thì bày tớ với

VINICHCM
20-07-2008, 08:24 AM
Đào thì mình em là không đc đau bạn ơi,gốc dàodễmục mànó lại là laọi cây có nhiều nhựa,nghe chừng không chế đc rồi.Thông thườnglũaphải là những cây thân gỗ thịt, laọi gỗ xốp chắc khó.

hunghungbeta
20-07-2008, 09:32 AM
Gỗ em cũng bị ra màu, cứ 1 tuần lại phải thay nước, ngâm nó trong bể phải đc 4 tháng rùi đó

Newone
21-07-2008, 03:49 PM
Nhanh nhất là nên tìm cái nồi đủ lớn, mỗi ngày bạn đun 2 viên than tổ ong, bạn cứ đun hết than rồi hẵng thay nước mới. Đun hết tầm 10v (4-5 ngày) là có thể bỏ ra dùng được rồi; đấy là kinh nghiệm bản thân vì nếu ngâm, thay nước, rồi lại ngâm thì lâu lắm chả bít đến bao giờ. Khi đun tầm 4 đến 5 ngày bỏ vào bể lũa ra mầu gần như rất ít (không phát hiện = mắt được). Đấy là loại lũa mình hay mua trên Hạnh Vũ nghe nói có xuất sứ từ TQ. Bạn có thể thử xem sao nhé. Tiền lũa + 20K tiền than + 1 tuần = lũa như ý.