PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Giới thiệu và cách nuôi chim Xanh Tím

TDPhi
05-02-2006, 01:40 PM
Xanh tím
Có một loài chim nhỏ rất đẹp có tên khoa học là Anthreptes singalensis, thuộc họ Hút mật (Nectariniidae) mà lâu nay chúng ta quen gọi là Xanh tím hay Đỗ quyên. Theo tôi không nên gọi chúng là Đỗ quyên vì không khéo sẽ nhầm với con Đỗ quyên – Amaurornis phonenicurus thuộc họ Gà nước (Rallidae). Thực ra, Xanh tím chính là chim hút mật họng hung. Loài này phân bố ở Thái Lan, Lào, Việt nam, Campuchia và Vân nam (Trung quốc). Ở nước ta, loài này có ở hầu hết các vùng rừng núi nhưng với số lượng ít, nhiều nhất có lẽ từ Khánh hòa trở ra đến Quảng bình.

Khi trưởng thành, kích thước chim trống và chim mái chênh lệch nhau không đáng kể (cánh 51-57, đuôi 39-41, giò 14-15, mỏ 13-15) nhưng màu lông khác nhau:

- Chim trống: mặt lưng, kể cả lông bao cánh nhỏ màu lục có ánh thép; hông nâu phớt vàng; lông đuôi, lông bao cánh nhỏ và lớn màu nâu viền lục có ánh thép; lông bao cánh sơ cấp và lông cánh nâu viền đỏ; má và tai tím đồng, viền đỏ có ánh; cằm, họng và ngực trên hung nâu nhạt; ngực dưới và bụng màu vàng thẫm trong khi đó nách và dưới cánh lại trắng phớt vàng.

- Chim mái: toàn bộ lưng lục vàng không có ánh thép; tai không có màu tím; họng có màu hung hơi nhạt hơn họng chim trống; bụng có màu vàng hung nhạt và hơi phớt lục.

Trong tự nhiên, Xanh tím thường ăn sâu, nhện, kiến và ấu trùng của những loài này. Ở lồng nuôi, Xanh tím cũng nhanh chóng thích ứng bột chế biến với tỷ lệ: 100g bột đậu phụng + 3 lòng đỏ trứng gà, vịt. Tuy nhiên, cần bổ sung thức ăn tươi sống một lượng vừa đủ sâu tươi hoặc trứng kiến mỗi ngày. Mỗi ngày cần cho chim tắm nắng vào buổi sáng ít nhất 15 phút. Và 2 – 3 ngày nên cho chim tắm nước một lần. Lồng nuôi xanh tím phải xinh xắn, mảnh khảnh, đáy tròn, vuông hoặc đa giác ... đều được. Quy cách lồng nuôi được gọi là lý tưởng: chu vi đáy 75 – 80cm, số nan 48 – 52 nan; chiều cao 25 – 30cm; có thể chạm trổ hoa văn cầu kỳ nhưng nước sơn tuyệt đối không được màu mè.

Lồng nuôi Xanh tím nhỏ bé không ảnh hưởng đến không gian nhà, dù bạn ở biệt thự hay chung cư. Hơn nữa, giá tiền một chú Xanh tím cũng không nhiều, chỉ cần bạn nhịn hút một vài gói 3 số....là đã có thêm một “bạn nhỏ” đáng yêu!

Minh Nguyên

meetu
06-02-2006, 08:15 AM
Hình như loại chim này có giọng hót gần như chòe đất và bách thanh hót chuyện phải không bác Thanhl ?

TDPhi
06-02-2006, 08:22 AM
Hình như loại chim này có giọng hót gần như chòe đất và bách thanh hót chuyện phải không bác Thanhl ?

Só rỳ, Meetu nhe, mình thấy ngoài hàng chim bán rất nhiều, mấy chú nhóc thật đẹp nhưng mình chưa nuôi loại này nên không biết rõ giọng hót của nó, chắc phải nhờ các cao thủ đã từng nuôi trả lời vậy. Bài trên là của tác giả Minh Nguyên trên báo Hoa cảnh mình chỉ làm động tác đánh máy lại thui, để mọi người có thêm thông tin về một loại chim đẹp.

letuong
06-02-2006, 09:02 AM
xin lỗi bạn có phải là phóng viên Minh Nguyên tạp chí Hoa Cảnh không?

TDPhi
06-02-2006, 09:17 AM
xin lỗi bạn có phải là phóng viên Minh Nguyên tạp chí Hoa Cảnh không?
Không phải đâu Letuong ơi, nếu được như vậy thì sướng quá:applause: , như đã nói ở trên mình chỉ làm động tác đánh máy thui mừ.

ngnghai
06-02-2006, 03:27 PM
Con Xanh Tím trong chủ đề này, ở TPHCM có người còn gọi là con Thanh Tím. Chưa nghe ai gọi con này là chim Đỗ Quyên.
Chỉ nghe có người gọi con Hút Mật Họng Nâu là con Quyên. Con Hút Mật Họng Nâu lớn hơn con Xanh Tím, không đẹp và hót hay bằng con Xanh Tím.
Trong bài giới thiệu về con Xanh Tím ở trên có đề cập đến một tên nữa của con Xanh Tím là Hút Mật Họng Hung. Để tránh nhầm lẫn giữa con Xanh Tím và con Quyên, xin ghi ra tên tiếng Anh và tên khoa học của mỗi con ở hình minh hoạ:
1/ Con Xanh Tím: Ruby-cheeked Sunbird - Anthreptes singalensis
http://img90.imageshack.us/img90/4391/xanhtim8ix.th.jpg (http://img90.imageshack.us/my.php?image=xanhtim8ix.jpg)
2/ Con Quyên: Brown-Throated Sunbird - Anthreptes malacensis
http://img80.imageshack.us/img80/3788/hutmathongnau7ez.th.jpg (http://img80.imageshack.us/my.php?image=hutmathongnau7ez.jpg)
Rất có lý khi giới thiệu về loài chim nhỏ, màu sắc cực đẹp, giọng hót vui tai, chăm sóc dễ dàng như con Xanh Tím. Tôi đã từng nuôi gần đủ loại chim hút mật của VN, tôi thấy đây là con dễ nuôi nhất, có thể nuôi bền nhất. Tiếng hót của nó to và hay hơn cả trong loài chim hút mật. Khi hót, nó nhịp nhịp lên xuống cái đuôi liên tục. Giọng hót ríu rít nhiều nhịp dài.
Vì là chim hút mật nên Xanh Tím cũng hảo ngọt. Bánh đậu xanh Hải Dương trộn với sâu khô xay nhuyễn là thức ăn thường xuyên cũng được. Không cần phải có thức ăn tươi mỗi ngày. Thỉnh thoảng có trứng kiến, hoặc sâu tươi mới lột xác trắng mềm, hoặc cào cào non thì nó rất thích.
Chim đồng mới bắt về chỉ biết ăn sâu hoặc trứng kiến, phải tập ăn bột dần mới biết. Có người thấy chim thích sâu nên không tập ăn bột, lâu ngày chim nhốt trong lồng không thể tiêu hóa tốt sâu tươi vì con sâu gạo rất dai. Kết quả là chim yếu dần...

thapbat
19-02-2006, 08:46 PM
cho em hoi con nay mua o dau the'c hi cho em di em o thanh pho HCM

linhtp272
20-02-2006, 11:53 AM
cách đây khoảng 3 hay 4 năm gì đó em đã tưng nuôi nó rùi ,con xanh tím này ở ngoài hà nội bán khoảng 180k,giống này rất thích ăn sâu quy .và đặc biệt khi các bác để một chiếc gương nhỏ cạnh nó ,nó sẽ hót suốt ngày ,giống này nuôi không khó ,nhưng một lần cho ăn quên không đóng cửa lồng thế là bay mất tiêu !!

MINHHUY
15-04-2006, 12:31 PM
Ở SG muốn mua xanh tím thì bạn ra khu Thuận Kiều hoặc khu Lê Hồng Phong đều có, nhưng phải vào đầu mùa mưa thì mới có nhiều, bác ngnghai nói rất đúng loài nuôi rất dễ và rất nhanh thuần, bạn mua chim bổi về khoảng 2 tuần là đã đút cào cào con cho chim ăn được rồi. Nuôi loài này cũng rất vui, khi chim đã dạn người và căng bạn lấy 1 tấm kiếng để áp vào lồng thì chim sẽ nhào tới đấu đá với con trong kiếng rất hung dữ. Bạn cứ thử nuôi 1 em đi sẽ thấy loài này rất hay. Chúc bạn thành công!

vanhkhuyen1983
10-06-2006, 10:15 PM
các bác ở hà nội chỉ cho em chỗ mua con xanh tím ở hà nội nhé
em cũng muốn nuôi 1 chú xem sao

HIPPO
10-06-2006, 11:08 PM
Ở SG muốn mua xanh tím thì bạn ra khu Thuận Kiều hoặc khu Lê Hồng Phong đều có, nhưng phải vào đầu mùa mưa thì mới có nhiều, bác ngnghai nói rất đúng loài nuôi rất dễ và rất nhanh thuần, bạn mua chim bổi về khoảng 2 tuần là đã đút cào cào con cho chim ăn được rồi. Nuôi loài này cũng rất vui, khi chim đã dạn người và căng bạn lấy 1 tấm kiếng để áp vào lồng thì chim sẽ nhào tới đấu đá với con trong kiếng rất hung dữ. Bạn cứ thử nuôi 1 em đi sẽ thấy loài này rất hay. Chúc bạn thành công!

ở khu Thuận Kiều Chưa lên chưa biết sao chứ khu Lê Hồng Phong dẹp hết rùi toàn bán lồng không hà. Nói chung là ế ẩm.:(

thànhcông
10-06-2006, 11:11 PM
Trước mình thấy ở HHT có đấy (quán chỗ ngã 3 xuống sân quần ngựa), vanhkhuyen83 thử qua đó hỏi xem ?

vanhkhuyen1983
27-06-2006, 07:29 PM
vang anh thành công ơi em tìm được rùi ở chợ mơ cũng có còn ở HHT thì giải tán rồi

cavang
27-06-2006, 08:51 PM
con xanh tím này khi cho soi gương nó còn biết múa nữa trông hay lắm, vừa múa vừa hót, tiếng hót nhỏ như khuyên hót chuyện

thànhcông
27-06-2006, 09:43 PM
vang anh thành công ơi em tìm được rùi ở chợ mơ cũng có còn ở HHT thì giải tán rồi
Mua chưa vậy?
Giá cả thế nào?
Hót có hay ko?
Nhìn nó trông dễ thương lắm, nhỏ nhắn, xinh xắn.

thapbat
27-06-2006, 11:19 PM
mấy chú xanh tím này em thấy bán đấy trên chỗ thuận kiều chứ đâu , người ta cho no ăn lăng quăng trong nước và nước đường (giá 1 em la 40k ) , còn giọng hót thì cũng vui tai lắm , anh thành công mua một em về nuôi đi

cuongle
04-07-2006, 07:53 AM
Nhà mình cũng có nuôi hai chú xanh tím, một con đã tr­ưởng thành và một con non. Mình mua nó ở Đồng Nai, nó dễ nuôi lắm. Ở đó những chú chim Xanh tím mới bẫy đ­ược ng­ười ta đã có thể cho chúng ăn sâu tươi được rồi. Mình cũng không thích chúng cho lắm, mình chỉ thích nuôi chim Mật bảy màu thôi, hiện nay mình có 5 chú chim thuộc loại này, có ai cùng sở thích với mình không.

vanphilee
23-09-2006, 08:54 PM
Trùi sao mắc vậy hồi xưa mình cũng có nuôi nhưng bây jờ có dịch nên bà mẹ ? cho nuôi cũng buồn hix mà nuôi xanh tím cũng dễ các bác chỉ đúng rùi đó

hokhaihoan
06-11-2006, 11:45 AM
anh cuongle ở quận mấy vậy? cho mình địa chỉ bửa nào rảnh ghé học hỏi kinh nghiệm nha!

mailminhnhut
21-06-2007, 08:14 PM
Em ở Tân Thành VRVT, muốn bảy Xanh Tím thì đi đâu ha tien boi?
Em nghe người ta chi vào trong chân núi không biết có đúng khônng vây?
Có phải Xanh Tím có thể bay được tất cả các loai hút mật không vậy(bảy màu,5 màu...?

trung73
12-09-2007, 08:37 PM
Nhà mình cũng có nuôi hai chú xanh tím, một con đã tr­ưởng thành và một con non. Mình mua nó ở Đồng Nai, nó dễ nuôi lắm. Ở đó những chú chim Xanh tím mới bẫy đ­ược ng­ười ta đã có thể cho chúng ăn sâu tươi được rồi. Mình cũng không thích chúng cho lắm, mình chỉ thích nuôi chim Mật bảy màu thôi, hiện nay mình có 5 chú chim thuộc loại này, có ai cùng sở thích với mình không.

đọc bài post của anh cũng hay.
mình từng nuôi và đi bẩy hút mật rất vui, hút mật rất dễ bẩy. lúc trước em có nuôi 2 chú hút mật con lớn lên nhìn rất đẹp.
bây giờ em cũng đang tìm 1 loại hút mật nhưng dáng nhỏ hơn và tiếng kêu huýt huýt rất hay.anh có biết cách cho hút mật ăn chỉ giúp e với nhé, cũng mong có 1 topic riêng ve hút mật để hiểu biết thêm về loài chim này thì rất vui thank:applause:

hoangbuitran
27-09-2007, 09:36 PM
mình cũng đả nuôi qua vài chú ,đúng là rất dể nuôi,mình mua ở ngoài dg Thuận kiều ,nhưng có điều là mình thấy nó có tuổi thọ ngắn quá , ko biết có phải vậy ko hay là mình cham7 sóc nó ko kĩ nên nó chết hoài . buồn thật.

ngotung
29-10-2007, 04:56 PM
em ở đà nẵng cũng muốn nuôi chm xanh tím, các bác chỉ cho em với

soncaxin
31-10-2007, 12:08 PM
kg biết ở HN mùa này còn xanh tím kg các bác nhỉ, ai biết chỉ dùm với!!!!!

han han
05-03-2008, 09:41 AM
sao không ai tiếp tục hết vậy. Đổ quyên kè lồng đấu cũng rất hay. Bác nào có kinh nghiệm nuôi thì pót bài chỉ anh em kinh nghiệm với. Mình cũng vừa tậu 2 em bổi mấy hôm nay