PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về làm lũa từ cây ổi

net423
07-11-2007, 06:26 PM
Nghe thằng bạn nói cây ổi bổ vào nước sẽ chìm, mình chưa thử nhưng ko biết nó có bị mục ko nữa. Ai có kinh nghiệm xin chia sẽ. Nếu đc thì quá rẽ để có 1 cây lũa vừa ý rồi =P~

toannhoc
07-11-2007, 07:34 PM
ặc cây ổi làm sao làm lũa hả bác.mới nhỉ>>????kekekekekek

3liem
07-11-2007, 11:36 PM
Được mà bạn! Kiếm gốc khô và to to 1 chút, nhất định bạn cũng có 1 khúc lũa đẹp, không nhất thiết lũa phải là những loại gỗ quí hiếm đâu bạn, điều quang trọng là bạn thấy đẹp, chúc có lũa đẹp!

toannhoc
08-11-2007, 09:41 AM
đó giờ mình mới nghe.đa số thấy anh em tìm ngoài suối thiên nhiên đã chìm sẵn hay mua lại chứ làm gì có vụ lấy cây ổi làm.thế thì anh em đua nhau đi lấy hết rồi:D

net423
09-11-2007, 10:34 AM
Được mà bạn! Kiếm gốc khô và to to 1 chút, nhất định bạn cũng có 1 khúc lũa đẹp, không nhất thiết lũa phải là những loại gỗ quí hiếm đâu bạn, điều quang trọng là bạn thấy đẹp, chúc có lũa đẹp!
cảm ơn bạn đã đóng góp,mình thấy có nhiều cây hình dáng rất đẹp
to ToanNhoc : vì tui nghèo ko có tiền mua lũa xịn như bạn nói nên tui tìm những loại cây nào chìm tui làm thành lũa của riêng tui, đừng cười chê người mới như vậy chứ. Theo mình thấy trên forum nói lũa là loại gỗ có thể chìm hẳn trong nước, ko mục nát chứ đâu có phải lũa nhất thiết là 1 loại cây gì đó:(

Dũng MVP
09-11-2007, 10:52 AM
Ủng hộ Net423, mới chơi thì chơi những loại sẵn có ngoài thiên nhiên chưa cần mua vội, có những gốc cây, rể cây có dáng rất đẹp và không ra màu (chú ý đừng lấy gốc hay rể cây vừa mới chết vì ra mủ), nếu là gốc đã chết lâu năm thì chỉ xử lý sơ, thấy không ra màu thì có thể dùng được, ngay cả khi cây chưa chìm thì có thể đổ thêm 1 phần đế xi măng (làm giống như đế san hô người ta bán lưu niệm) hoặc cột vào đá, còn nếu chìm rồi thì quá tốt, khi nào kinh nghiệm và kinh tế tăng cao thì chỉ việc đổi lũa thôi, chúc bạn sớm có hồ đẹp. Thân

toannhoc
09-11-2007, 03:49 PM
to ToanNhoc : vì tui nghèo ko có tiền mua lũa xịn như bạn nói nên tui tìm những loại cây nào chìm tui làm thành lũa của riêng tui, đừng cười chê người mới như vậy chứ. Theo mình thấy trên forum nói lũa là loại gỗ có thể chìm hẳn trong nước, ko mục nát chứ đâu có phải lũa nhất thiết là 1 loại cây gì đó:([/QUOTE]

bác hiểu lầm ý mình rồi.cười đây là mình ngộ lũa lấy từ cây ổi chứ mình có lên tiếng nói bạn giàu nghèo đâu?mình chỉ thêm ý kiến đó giờ mình học được thôi....giá mua lại của các bạn rẻ ko mắc chất lượng, nhiều chổ bạn ra mua giá còn trời ơi nữa ví dụ:APT,CQ chưa chắc lũa ko ra màu mà tốt nữa nhá.lũa tốt ko ra màu chìm hẳng trong nước là dĩ nhiên,có nhiều loại bạn luộc mấy tiếng,ngâm cả tháng chưa ra hết màu.... bạn lấy khúc ổi bỏ vào thử coi cái nhánh đẹp thôi nhá chưa chắc chìm như bạn muốn đâu .....bạn xem lại rồi trách người khác nhé,lũa rất nhiều loại mà anh em đã đăng một số bài để anh em diễn đàn mua và học hỏi,(đâu có phải loại cây gì đó bạn nói?) mình đâu có nói là phải tìm gỗ quý mắc tiền đâu ? từ từ rồi sẽ có kinh nghiệm bạn ơi.mình ko cười người mới gì cả đâu

meomap
10-11-2007, 11:40 AM
Lũa bỏ vô hồ quan trọng nhất là không ra màu, không mục, không có chất độc. Còn loại gổ nào thì đâu cần thiết. Quy ra lũa đều do cây chìm trong nước lâu mà ra thôi.

pakerman
10-11-2007, 07:23 PM
Lũa bỏ vô hồ quan trọng nhất là không ra màu, không mục, không có chất độc. Còn loại gổ nào thì đâu cần thiết. Quy ra lũa đều do cây chìm trong nước lâu mà ra thôi.
Quá đúng luôn. Ở ngoài này chơi lũa làm từ gốc cây cafe cũng đẹp quá trời. Cây gỗ xịn mà xấu thì cũng có xài được đâu. Hay bạn thử chơi lũa bằng gỗ gõ đỏ xem coi rong rêu của bạn có phát triển được không mà gỗ gõ đỏ là gỗ nhóm 1 đó nha B)

Turn9
11-11-2007, 12:22 AM
Hừm hổng bít bà con thế nào chứ T ra ngoài tiệm thủy sinh gần nhà thấy một khúc nhìn tàm tạm, dài chừng 30cm đường kính cỡ 10cm. Hỏi thứ giá, em bán hàng xinh như hoa ra nhỏ nhẹ: 200k anh ơi. T muốn cắn lưỡi luôn. Ức chế.com. Phẫn chí ra mấy cái ao gần nhà kiếm đc gốc cây mục to chà bá đang ngâm nước cho nó ra màu, nào ngâm xong sẽ chụp lên cho anh em xem. Dù sao cũng đỡ hơn cái khoản 200k pà con nhỉ?

net423
11-11-2007, 03:11 PM
Hừm hổng bít bà con thế nào chứ T ra ngoài tiệm thủy sinh gần nhà thấy một khúc nhìn tàm tạm, dài chừng 30cm đường kính cỡ 10cm. Hỏi thứ giá, em bán hàng xinh như hoa ra nhỏ nhẹ: 200k anh ơi. T muốn cắn lưỡi luôn. Ức chế.com. Phẫn chí ra mấy cái ao gần nhà kiếm đc gốc cây mục to chà bá đang ngâm nước cho nó ra màu, nào ngâm xong sẽ chụp lên cho anh em xem. Dù sao cũng đỡ hơn cái khoản 200k pà con nhỉ?
Có dư khúc nào chia cho mình với :laughing: , cũng vì mua mắc quá nên phải tự tìm đó:D, mà tự tìm 1 khúc lũa thấy cũng hay hay

thuannguyenanh
14-11-2007, 09:07 AM
Lũa chẳng qua là cây gỗ có thân ,dáng ,thớ đẹp có các cấu trúc thịt gỗ bị '' hoại thư " trải qua năm tháng,gió mưa để bước vào làng cảnh.Bình thường,có những người chuyên khai thác ngoài thiên nhiên.Bản thân họ cũng không thể biết là cây gì.Do đó,cứ là gỗ,gốc đẹp,xử lý cho không thôi màu,chìm : OK.Chủ yếu là cách sắp xếp,bố cục sao cho hợp lý.Nhiều cây thủy sinh cũng vậy.Nó sinh ra không phải cho anh em nình chơi.Anh em mình chọn nó và đặt cho nhó những tên rất kiếm hiệp (nhiều ví dụ lắm :Ngưu ma chiên = cỏ lông lợn,rong sừng hươu,......) nhưng đời sống thường của nó cũng rất dân dã.Kể cả tên.Tôi đã học tập một số cao thủ ở Hà nội .Kiếm cây ngoài ruộng và trồng.Tự nhận : Cũng khônng đến nỗi nào!
Do đó,tôi tán thành khuynh hướng Việt hóa trong việc chơi.Miễn là Vui,hợp lý
Chúc mọi người Khỏe-Vui-giữ mãi đam mê !

Turn9
14-11-2007, 09:40 AM
Có dư khúc nào chia cho mình với , cũng vì mua mắc quá nên phải tự tìm đó, mà tự tìm 1 khúc lũa thấy cũng hay hay

Hiện T đang wẳng nó xuống hồ ngâm cho ra màu bớt, chắc phải cả tháng nữa mới vớt lên nghiệm thu công trình được. Để khi nào đi dạo mấy cái hồ lượm thêm vài khúc nữa rùi pm wa lượm zìa hen.

net423
14-11-2007, 11:17 AM
Hiện T đang wẳng nó xuống hồ ngâm cho ra màu bớt, chắc phải cả tháng nữa mới vớt lên nghiệm thu công trình được. Để khi nào đi dạo mấy cái hồ lượm thêm vài khúc nữa rùi pm wa lượm zìa hen.
Hôm nay mình đi ra suối tìm thử coi có khúc gỗ nào trôi ko, nếu có lụm về setup cái hồ mini luôn :p
ra ráng tìm con đĩa về bỏ vô hồ cho nó sock :devil:

sasco
14-11-2007, 04:13 PM
gỗ cây ổi có đặc tính rất chắc và nặng, theo mình thì bạn ngâm cho hết ra màu là ok, còn về độc tố thì có lẽ không có độc đâu vì quả của nó mình ăn được mà... chúc bạn sơm có hồ đẹp.

khoagm
03-12-2007, 02:58 PM
gỗ cây ổi có đặc tính rất chắc và nặng, theo mình thì bạn ngâm cho hết ra màu là ok, còn về độc tố thì có lẽ không có độc đâu vì quả của nó mình ăn được mà... chúc bạn sơm có hồ đẹp.
Mình đồng ý với bạn, nếu tìm được gốc ổi già, chổ chạc 3-4 sẽ có hình thù rất hay, thân gỗ chắc nên mình nghĩ có thể dùng trong hồ TS được.

7tuoimeca
03-12-2007, 07:20 PM
Những thứ mà chúng ta khai thác thì dĩ nhiên không đẹp bằng những khúc lũa đắt tiền ngoài tiệm nhưng khi đc ngắm thành quả của mình kiếm ra thì rất vui, và cũng như anh thuannguyenanh, em cũng kiếm cây ngoài ruộng khi về quê, có khi làm đc cả bụi Riccia đỡ tốn tiền mua, và những cây TS rất lạ mà trong giới TS chúng ta chưa biết, có hôm kiếm đc 1 khúc lũa có chất lượng rất tốt, nặng, không ra màu bây giờ đang sử dụng đây. Nên các bạn nào nhà gần ruộng hay suối có thể kiếm để đỡ tiền hơn

kyoshiro65
16-12-2007, 04:09 PM
mua một khúc gỗ trị giá hàng trăm ngàn thì tại sao ta ko dùng thứ tiền ấy vào những việc như mua bón bón cho cây, kiếm thêm vài loại cá mới cây mới làm cho hồ thêm phong phú. Một khúc gỗ chỉ đẹp khi nó chính là tác phẩm của mình làm ra mà thôi:D

toannhoc
16-12-2007, 10:06 PM
chưa hẳng đâu bạn ơi.lũa cũng đóng vai trò ko thể thiếu trong hồ đó.đôi khi đam mê bỏ vài trăm ngàn ra xứng đáng với cái mình yêu thích thì cũng ko có gì phải tiếc nuối.bạn xem hồ của anh em ai ai cũng phải có lũa cho phong cách hồ riêng mình ấy chứ

khoagm
17-12-2007, 08:49 AM
Vấn đề ở đây là đa số các thành viên ở TP, ít có điều kiện tìm kiếm lũa ưng ý. Một khúc cây trơ vứt ngoài đường còn có người lụm thì kiếm đâu ra lũa đây. Và người kinh doanh họ cũng bỏ công sức ra sưu tầm lũa đẹp -chất lượng về bán, chịu khó trả giá sẽ mua được 1 khúc vừa ý thôi. Thân

Blue_Dolphin
17-12-2007, 08:57 AM
Lũa là 1 tác phẩm của thiên nhiên, cây khô mục bị bào mòn, trơ xương cốt theo thời gian, chính vì thế 1 khúc lũa đã tự nó mang dáng vẻ tự nhiên rồi, ta càng can thiệp chỉ càng làm nó xấu đi thôi. Có những khúc lũa thô, chưa hề gia công wa bàn tay con người giá lên tới cả chục triệu vẫn thấy hợp lí, nhưng vấn đề là ta có đủ sức mà sở hữu không thôi....

khoagm
18-12-2007, 10:15 AM
Lũa là 1 tác phẩm của thiên nhiên, cây khô mục bị bào mòn, trơ xương cốt theo thời gian, chính vì thế 1 khúc lũa đã tự nó mang dáng vẻ tự nhiên rồi, ta càng can thiệp chỉ càng làm nó xấu đi thôi. Có những khúc lũa thô, chưa hề gia công wa bàn tay con người giá lên tới cả chục triệu vẫn thấy hợp lí, nhưng vấn đề là ta có đủ sức mà sở hữu không thôi....
Mình đang sưu tầm lũa đây, bạn có thể tư vấn 1 số loại gỗ thường dùng làm lũa ko? Nơi mình công tác có nhiều cây lắm nhưng chỉ ngại nó ko chìm thôi.