PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Anh chị nào giúp em với chân chim bị sưng

anhnhu
18-11-2007, 10:45 PM
Em mới mua 4 em khuyên về nuôi ,được 10 ngày rồi hót chuyện zữ lắm .Nhưng không hiểu tại sao dưới bàn chân của 2 em chân bị sưng nổi cục lên to lắm màu hồng hồng . Nhảy nhót có vẻ cũng khó khăn hơn trước nhiều , em thấy cái móng của nó như sắp bị rụng ra. Bác nào có kinh nghiệm trị cái bệnh này chỉ giáo cho em với .Em cảm ơn nhiều lắm ạ :crying:.

Tuancaukhi
19-11-2007, 10:13 AM
Muỗi đốt đó bạn. Nhớ mặc áo lồng cho nó khi trời tối.

tapchoikhuyen
19-11-2007, 10:21 AM
tôi cũng có 1 con như vậy chuyện đến hơn 1 tháng mà không thể líu vì 2 cái móng út nó sưng vù lên hôm rồi bắt ra lấy móng tay cấu đi máu me chẩy tứa tung rồi lấy cồn Iốt bôi cho nó nhưng không biết ăn thua gì không chắc không đi đến đâu mất

ngotung
19-11-2007, 10:30 AM
muỗi đốt hoặc kiến đốt đó nhớ trùm lồng lại khi trời tối

nguyenanh
19-11-2007, 10:32 AM
mình đã dính trường hợp này và sau cùng là cháu ló tự khắc ra đi thương quá. nhưng chữa chẳng được cũng rửa sát trùng rồi bôi thuốc chống nấm.

othanhthuy
19-11-2007, 10:37 AM
các anh ơi!theo em thì các anh bôi chút dầu gió(dầu singapoday :D)chi mấy hôm la hết thôi.em đã thử!thành công tốt đẹp!!:D

tapchoikhuyen
19-11-2007, 06:17 PM
không hết nếu không cấu nó đi mặc gud máu me bebbét nhưng nhìn càng ngày càng to như kiểu chân nó có cục muin mọc đó nhưng khi lấy móng dựt ra thì không có nuớc bên trong mà như kiểu 1 lớp tế bào mô biểu bỉ vậy nhưng ra nhiều máu lắm từng giọt luôn đó nhưng lấy cồn Iốt sát trùng bôi vào thì cũng hết mình chưa xem lại chân con chim đó vì cho nó vào làm mồi cám cho mộc mới bẫy rồi

anhnhu
19-11-2007, 07:01 PM
Thế là bó tay à làm thế nào bây giờ , chẳng lẽ lại ngồi nhìn em nó ra đi :(

chaomao
19-11-2007, 07:50 PM
Những con chim bị sưng chân theo tôi các bạn nên chú ý cầu đứng của chim vì bẩn quá cũng bị sưng , nhưng con chim mộc nuôi tập thể hay bị sưng chân là do bẩn quá. Khi con chim bị sưng các bạn ko nên bắt ra bôi thuốc vì khi cho tay vào lồng chim sợ bay toán loạn móc móng vào lồng dễ bị tung móng hỏng chim , các bạn nên vệ sinh lồng thật sạch treo chim cao tránh người qua lại . Muỗi đốt chỉ là một phần chủ yếu là bẩn các bạn cứ thử một con chim khỏe mạnh để ngoài trởi ko phủ áo lồng xem có bị sưng hay ko. Tôi nuôi chim kể cả lạnh cũng ở ngoài trời ko phủ áo lồng vẫn tắm hàng ngày bình thường quanh năm đều thế nói như vậy chắc các bạn ko tin, chim của tôi chưa bao giờ bị sưng chân vì muỗi đốt bị sưng chân vì bẩn thì có rồi

anhnhu
19-11-2007, 08:00 PM
lần truớc em cũng nuôi 1 con đang nuôi bình thường vệ sinh chuồng trại thường xuyên. Ăn uống vệ sinh đùng 1 cái chân cũng bị sưng vù lên ,Chẳng hiểu sao cả .Sau đó không thấy đỡ nên em đã phóng sinh đi rồi.Lần này lại bị tiếp em quyết tâm hỏi cho bằng được để chữa cho em nó.

anh_hung908
19-11-2007, 08:27 PM
Em cũng đồng ý với bác chào mào
Bẩn ----> phóng sinh

huy3006
19-11-2007, 09:58 PM
Chim bi sưng móng có thể do muỗi đốt,nhung thường do cái áo lồng chim khi tối chim ngủ có lúc nó hoảng sợ rồi nhẩy lungtung làm cái chân vướng vô cái áo lồng ỏ dây kéo.cách nầy có thể rất hiệu quả:bác chạy ra nhà thuốc Tây mua 1 chai <cortibion> chai màu trắng nhỏ xíu khoảng chừng 3000vnd.bắt chim ra và thoa lên chân nó liên tục chừng 2 dến 3 ngày sẽ chuyển biến tốt đẹp.Chúc bác thành công.

cavang
20-11-2007, 11:35 AM
To anhnhu: Con chim của bạn là bị sâu quảng, chân nó nổi các cục như là mụn cơm, tôi cũng đã từng có những em như thế này, nguyên nhân là do để cầu bẩn sinh nhiều vi khuẩn gây bệnh nên chân chim mới sinh các cục đó, các cục này cấu đi đến mức chẩy màu nhưng chỉ vài hôm sau nó mọc lại như cũ, cách điều trị nó là bạn lấy nước muối đậm đặc vắt thêm chanh tươi xong nhúng chân em nó vào (nhớ là chân đã được loại bỏ các cục), ban đầu con chim xót do muối nhưng chỉ vài lần là nó sẽ khỏi thôi, nhưng một điều khuyên bạn là lần sau nhớ vệ sinh lồng trại cho sạch sẽ để tránh cho các em khác không bị như thế nhé.

Nowandforever
21-11-2007, 11:37 AM
mình thi chưa bị trường hợp này nhưng minh cũng đã thấy có người bị rồi!mình thấy họ rửa chân cho chim bằng nước muối thấy cũng hiệu quả.

bird.bluesky
21-11-2007, 06:17 PM
chân bị sưng có thể là do khi chim bay nhảy do sợ người..hay ban đêm bị thạch sùng, gián quấy rối làm cho chim nhảy loạn xạ làm cho móng chân bị thương rồi nhiễm trùng sưng to. Rồi thời gian sau móng sẽ bị rụng.
muốn chữa thì bạn phải treo lồng chim ở những nơi vắng người tránh cho chim bay nhảy nhiều...
phòng tránh thì nên ép chim vừa phải thôi....chú ý vị trí treo chim vào buổi tối có bị thạch sùng vào ăn cám hay không? Ngoài ra chân chim bị sưng có thể là do bị muỗi cắn..

anhnhu
21-01-2008, 09:24 PM
Chim bi sưng móng có thể do muỗi đốt,nhung thường do cái áo lồng chim khi tối chim ngủ có lúc nó hoảng sợ rồi nhẩy lungtung làm cái chân vướng vô cái áo lồng ỏ dây kéo.cách nầy có thể rất hiệu quả:bác chạy ra nhà thuốc Tây mua 1 chai <cortibion> chai màu trắng nhỏ xíu khoảng chừng 3000vnd.bắt chim ra và thoa lên chân nó liên tục chừng 2 dến 3 ngày sẽ chuyển biến tốt đẹp.Chúc bác thành công.
cái chai đó là chai gì thế bác chỉ dẫn cho em tận tình tý được không. thank bác nhiều

dang khoa
22-01-2008, 03:23 PM
mình cũng có 1 con bị sưng ngón chân và nguyen nhân của nó có thể là do lúc bị sặp bẩy hộp thì người ta chụp chân nó và ngón chân đó bị sưng lên là có thể bị gẩy và cách trị là lấy kiềm cắt móng chân bắm cái móng đó chúc thành công

luciano
23-01-2008, 02:51 PM
Theo mình bạn thử dùng thuốc nhỏ mắt loại nhẹ đó (500VND/1 lọ) hoặc hòa chút nước muối loãng bạn tra vào và rửa sạch vết sưng cho chim. Cách này mình thấy cũng hiệu quả vì trước con yến của mình bị muỗi đốt vào chân mình lo bi dụng móng và nghe 1 số người mách mình thử thế mà lại thành công bạn à, không biết có tác dụng với khuyên không nữa ? Dù sao mình cũng chỉ đưa lên để mọi người tham khảo. Chúc bạn tim được cách hiệu quả nhất.

king_of_rose
09-10-2008, 08:24 AM
"Em mới mua 4 em khuyên về nuôi ,được 10 ngày rồi hót chuyện zữ lắm .Nhưng không hiểu tại sao dưới bàn chân của 2 em chân bị sưng nổi cục lên to lắm màu hồng hồng . Nhảy nhót có vẻ cũng khó khăn hơn trước nhiều , em thấy cái móng của nó như sắp bị rụng ra. Bác nào có kinh nghiệm trị cái bệnh này chỉ giáo cho em với .Em cảm ơn nhiều lắm ạ"
Bác Anhnhu ah, theo e bác nên kiểm tra lại chân chú chim, nếu sung to quá thì bác đi mua thuốc tetaxilin mỡ + nước muối 0.009. Sau đó về bắt chú chim ra rửa nước muối + bôi thuốc. E nghĩ rằng sau khoảng 1 tuần chân chú chim sẽ khỏi. Chúc bác thành công

binhls
09-10-2008, 02:33 PM
Em mới mua 4 em khuyên về nuôi ,được 10 ngày rồi hót chuyện zữ lắm .Nhưng không hiểu tại sao dưới bàn chân của 2 em chân bị sưng nổi cục lên to lắm màu hồng hồng . Nhảy nhót có vẻ cũng khó khăn hơn trước nhiều , em thấy cái móng của nó như sắp bị rụng ra. Bác nào có kinh nghiệm trị cái bệnh này chỉ giáo cho em với .Em cảm ơn nhiều lắm ạ :crying:.
Bạn làm thế này nhé:Pha một chến nước muối bão hòa(muối không thễ tan thêm được nữa ấy),ra hiệu thuốc mua một tuýp thuốc REMOS IB(thuốc trị viêm và côn trùng đốt)Bạn bắt chim ra,dúng chân chim đau xuống nước muối 5 phút(phải theo dõi bằng đồng hồ nhé,vì không đủ 5 phút muối sẽ không đủ ngấm)sáng làm 1 lần chiều 1 lần,làm 3 ngày liền,sang ngày thứ 4 bạn không dúng muối nữa mà bắt đầu bôi REMOS IB vào chỗ sưng(Lúc này chỗ sưng đã đỡ đỏ và se lại một chút rồi)sáng bôi 1 lần chiều 1 lần và cũng bôi trong 3 ngày liên tiếp.NẾU BỆNH KHÔNG KHỎI THÌ CỨ LÊN MẠNG MĂNG THẬT LỰC ÔNG GIÀ NÀY.Chúc bạn vui.