PDA

Xem phiên bản đầy đủ : phương pháp chữa bệnh cúm gà đơn giản

phamvuthien
18-11-2007, 11:19 PM
Con gà nhà em mấy ngày nay thời tiết thất thường,đêm tới gió lạnh bị trúng gió,tình trạng vô cùng nguy kịch,tưởng chết rùi.như vầy nhé:bắt đầu từ thứ 2,mặt trắng bệnh,đi đứng như người xay rựu->thứ 3:ko còn đứng được,chỉ nằm thôi,ko ăn uống được gì->thứ 4 liệt 2 giò,chân duỗi thẳng,cứng đơ,đầu nghẻo,cong ngược ra sau,bơi ngửa,cánh xoè.Nói chung ,nhìn vào coi như 99% chết chắc.Ấy thế mà lúc này em mới bắt đầu ra tay.Đơn giản là chỉ cho em nó ăn tỏi và bồi bổ.ăn nhìu tỏi,đút thức ăn cho nó,cho uống đước,giữ bầu diều luôn no,căng tròn.hằng ngày cho ăn 2 tép tỏi hoặc hơn.Kết quả:thứ 5 gà đã có thể nằm ,chân co lại được,ko nằm ngửa nữa->thứ 6 gà có thể đứng được,và đi chập chững->thứ 7 gà có thể tự ăn và đi khá ổn,biết bay lại->CN gần như khoẻ hẳn và giờ đang phục hồi sức khoẻ.Quan trọng là phải đưa gà vào nơi khô ráo ,đủ ấm,và chữa trị kịp thời,nhưng cũng phải thừa nhận gà em nó trâu,bị bệnh tới hôm thứ 3,ko ăn ,ko uống,mà trị kỉu đó vẫn vực lại được,như mấy lần khác,bất kể con gì,1 phát trúng gió là chết ngay,con này bị nặng lắm rùi,nằm ngữa mà thở mà vẫn cứu được.Đây là cách trị dân gian,vì tỏi ăn vào ko chỉ gây ấm mà trong tỏi có chất gì gì đó có thể chữa bệnh.Vài kinh nghiệm trị cúm thông thường(ko phải H5N1 nha,dính 1 phát là chết ngay,ko kịp chữa)phòng cho mùa lạnh,tại thấy phong trào nui gà anh em lên dữ quá:D ,thấy nhìu topic chỉ cách chơi gà,cách chọn gà,mà chưa thấy chỉ cách chữa bệnh cho gà:-S

old_moonlight
19-11-2007, 07:47 AM
Ko đơn giản vậy đâu bạn à , đồng ý là trong tỏi có chất tiêu diệt được một số virut cúm củng như một số loại khác , nhưng thành công chỉ đạt được trên một số loại gà mạnh như gà đá .. hoặc tỉ lệ thành công ít lắm , với một số gà công nghiệp hjoặc nơi nuôi nhiều thì vô phương , việc cho gà ăn tỏi thì ai nuôi gà ko làm chuyện này , người ta còn cho gà ăn trước khi bị bệnh kia nhưng khi đã có con chết thì chúng chết hoàng loạt đó là mình nói cúm thong thường đó còn với h5n1 thì ko bàn

diepanh
19-11-2007, 09:16 AM
tình hình là do hên sui thôi bạn ơi, thiệt tình trúng gió là chỉ chết thôi , chẳng qua con gà nhà bạn "trâu bò " quá nên vượt qua dc

phamvuthien
19-11-2007, 11:40 AM
uh,công nhận là nó trâu thật,bị đến ngày thứ 3 gần như bị liệt toàn thân,nằm ngửa bơi sải thôi(xoè cách quào quào lết đi,y như gà bị cắt tiết),tới lúc trầm trọng mà vẫn chữa được,nhìu con mình nui hồi xưa bị một phát chết ngay,cả sóc,thỏ,bọ đi hết ráo,con này đúng hàng thứ dữ rùi.Các bác còn chiêu nào chỉ giáo anh em với

que_matrix
19-11-2007, 09:01 PM
kaka, bạn biết sao nó thoát chết ko? Một phần do Thiện hên, 1 phần do con gà. Hồi lúc nó còn ở nhà mình, mình nui nó ngoài trời, mưa gió kệ thí nó, vậy mà vẫn khoẻ. Nên giờ có sức đề kháng tốt á!
Bầy gà của mình như trâu, bão bùng cứ như không, ko chết bậy bao giờ....

phamvuthien
20-11-2007, 09:15 PM
xạo quá ông Quế ơi,gà nhà ông có nguyên cái nhà to đùng,trú mưa sướng luôn.Con bé này ra đời vào tháng 5-6,lúc đó làm gì trời mưa,bão bùng,có chăng mưa phùn hihihi.Chẳng qua gà mình có luyện khí công.Hôm nó bị bệnh là do quăng trên sân thượng,tắm mưa nguyên đêm,quên lấy xuống,sáng ra người ướt nhẹp,thế mới chết chứ
@que_matrix:đừng tự hào quá nhé,gà anh nui từ nhỏ,nó trâu là do uống redbull(pha thêm number 1) thay nước chứ ko phải gà chú em luyện ra đâu nha,bắt hết bầy gà ra tắm mưa một đêm xem còn mấy chú sống xót hehehe.Nói chơi thui,tại số con này còn cao

tapchoikhuyen
03-12-2007, 12:49 PM
nhắc lại chút về gà mình nói rồi đó ,cách chữa cúm gà hay đi phân cò hay rét quá ,bị mưa cảm ,sổ mũi cái này cực hiệu quả với gà con nói chung các bệnh của con gà luôn nhất là mùa đông ,tìm bắt đuợc những con rết càng to càng tốt nhất là rết hoang ở mấy cái đông gạch ngói để lâu mốc rêu xanh đỏ đó hoặc duới các khu bếp đun ở nông thôn cũng hay có rết chui ở đó bắt đuợc con càng già càng tốt không cần thiết phải sống hay đã chết nhưng khi chết thì phải cho ngay vào rựu để ngâm,lấy 1 chai lavi cho đầy rựu trắng đừng cho rựu quá nặng cỡ 30 độ là ngon ai sang thì sài volka chai to của HN đó ^___^ bắt rết thả vô càng nhièu rết càng tốt rết tỉ lệ với lượng rựu vì nhiều rựu ít rết quá thì loảng hết ,gà con mới nở cỡ 3 đến 4 ngày nhỏ cho mỗi con 1 giọi phòng cúm sổ mũi đễ ngạt mũi quắc quắc ngạt thở,còn thông thường gà lớn gà bé vào mùa đông lạnh cứ 3 đến 4 hôm cho 1 giọt cho nó uống thì cứ gọi là gà trống mùa đông mào vẫn đỏ trót không có cù rù hay mào tái nhợt gà con thì khỏi lo chết trong nhà hay ngoài trời ,tỏi cũng tốt nhưng khi gà yếu quá nó sao nốt nhiều đuợc lên nứoc là 1 cách dễ ngấm nhanh nhất dễ uống nhất hãy chịu khó tìm rết sẽ không uổng công mọi nguời chúc kiếm đuợc những con rết cụ

que_matrix
03-12-2007, 04:35 PM
keke, sao lại quên lấy gà xuống được nhỉ? Bận à? Cũng có nói câu đầu á: SỐ con này còn cao... hehe

phamvuthien
03-12-2007, 11:18 PM
nhắc lại chút về gà mình nói rồi đó ,cách chữa cúm gà hay đi phân cò hay rét quá ,bị mưa cảm ,sổ mũi cái này cực hiệu quả với gà con nói chung các bệnh của con gà luôn nhất là mùa đông ,tìm bắt đuợc những con rết càng to càng tốt nhất là rết hoang ở mấy cái đông gạch ngói để lâu mốc rêu xanh đỏ đó hoặc duới các khu bếp đun ở nông thôn cũng hay có rết chui ở đó bắt đuợc con càng già càng tốt không cần thiết phải sống hay đã chết nhưng khi chết thì phải cho ngay vào rựu để ngâm,lấy 1 chai lavi cho đầy rựu trắng đừng cho rựu quá nặng cỡ 30 độ là ngon ai sang thì sài volka chai to của HN đó ^___^ bắt rết thả vô càng nhièu rết càng tốt rết tỉ lệ với lượng rựu vì nhiều rựu ít rết quá thì loảng hết ,gà con mới nở cỡ 3 đến 4 ngày nhỏ cho mỗi con 1 giọi phòng cúm sổ mũi đễ ngạt mũi quắc quắc ngạt thở,còn thông thường gà lớn gà bé vào mùa đông lạnh cứ 3 đến 4 hôm cho 1 giọt cho nó uống thì cứ gọi là gà trống mùa đông mào vẫn đỏ trót không có cù rù hay mào tái nhợt gà con thì khỏi lo chết trong nhà hay ngoài trời ,tỏi cũng tốt nhưng khi gà yếu quá nó sao nốt nhiều đuợc lên nứoc là 1 cách dễ ngấm nhanh nhất dễ uống nhất hãy chịu khó tìm rết sẽ không uổng công mọi nguời chúc kiếm đuợc những con rết cụ
Cách bác khá hay nhưng nhà em hồi xưa ,mưa tới còn có rết chứ giờ làm gì còn,dẫu biết ko riêng gì có thể chữa bệnh cho gà,mà nó còn là món khoái khẩu của nhìu loài khác nữa.có điều,nhìn nó ớn ớn,ko dám cầm.Ghê :eek: =;

que_matrix
04-12-2007, 12:31 PM
Sang nữa thì chơi rết của cá rồng á! Cỡ 10k/con, ko mắc lắm đâu hihi....

emchoiga
04-12-2007, 08:18 PM
Em còn biết 1 cách nữa chưa bệnh cho gà rất công hiệu : Ngâm gà với lá chanh + nước ấm khoang? 60 độ C thôi rồi tăng lên ấm dần. Đảm bảo chữa bách bệnh virus h5n1 cũng chết

HocDeLamGi
12-12-2007, 10:01 AM
Các anh ơi con gà của em mới tậu nó cứ hắt xì hơi liên òy ọy là bị làm sao ???????????
Ko phải bị bệnh gì hết vẫn chạy như điên

giangtuan
16-12-2007, 05:26 PM
cái thằng này anh đã bảo rồi nó ko sao đâu cho nó ăn nhiều lá linh lăng vào ko thì cho nó lên đĩa và cho ăn lá chanh là xong khỏi bẹnh ngay:laughing:

tapchoikhuyen
16-12-2007, 05:54 PM
que matrix ơi hình như rết mua cho cá rồng ăn là rết nuoi hay sao ý ,hiệu quả không tốt lắm đâu ,nếu muốn kiếm rết cũng không khó đâu mà phanvuthiên đi lòng vòng tí xem có mảnh đất nào bỏ hoang không hoặc ở đó có đống gạch nào để mọc rêu lên không tỉ lệ có rết là rất cao đó chỗ mình vẫn có mà,tại HN luôn còn rết cho cá rồng ăn mình thật tình không hiểu rết gì nữa còn mình đảm bảo 100% cách của mình cho gà là tốt nhất đây là bài thuốc gia truyền đó

giangtuan
16-12-2007, 07:37 PM
tapchoikhuyen rết bây giờ khó tìm lắm mà có thì toàn là rết bé tí ko hà.
mình đã tìm nhiều nơi rồi mà có được đâu.
đang nhờ thằng bạn ở tây nguyên bắt giùm hy vọng là rết ở đó to sác.

RongBatTu
07-08-2008, 08:21 PM
Bác GiangTuan bắt được chia em 1 ít nhé a

vongmaihonque
08-08-2008, 10:15 AM
Con gà như của Bác PhamVuThien mà chữa được khỏi bệnh thì rất dễ mất gân, nếu nuôi làm cảnh thì được, chứ nuôi đá thì không ổn!
Gửi HocDeLamGi!!!
Khi gà bị hắt hơi chẩy nước mũi, ăn thóc vào thì vẩy vẩy có nghĩa là trong cổ họng của nó có nước (Chất dịch nhờn như đờm ở người vậy) do khi vần hay đá gà xong không vỗ đờm cẩn thận nên gà bị như vậy nếu để lâu rất dễ gây hen cho gà. Muốn chữa bạn làm như sau. Lấy khoảng một nhúm cam thảo + 1 lát gừng đạp dập đun với 1 bát nước cho sôi già rồi pha vào đó 1-2 thìa bột canh Đường Glucozo rồi cho gà uống, chú ý cho uống đầy diều, cho uống 2 - 3 lần như vậy Gà sẽ khỏi. Nếu trước khi ra Sới bạn cho gà uống nhu vậy khi đánh nhau Gà không bị lên đờm chèn vào cổ họng gây khó thở mệt gà.
Chúc bạn chữa trị thành công!!!
Quan trọng nhất là "Phát hiện sớm điều trị kịp thời Bệnh khỏi hoàn toàn"

mengkut
25-09-2008, 05:45 PM
Mengkut xin Chia sẻ 1 chút kinh nghiệm với các bạn nhé!
Viên thuốc Tê-ra 500mg màu vàng chữa bệnh cúm và nhiều bệnh khác gà công hiệu vô cùng. mua ở các tiệm thuốc tây, cực rẻ, 10 viên chỉ có 2k. gà khoảng 2kg cho uống ngày 2 lần, lần 1/2 viên, khoảng 3 ngày là khỏi. nhà mình nuôi gà lông hay bị sổ mũi, khò khè, rù..., khi bị bệnh gà trống thường bỏ gáy, mặt tái, cho uống 2 lần là gà gáy lại bình thường.

tranhuuphuc
01-11-2008, 12:38 AM
em cũng muốn góp vài bài thuốc dân gian phòng và trị bệnh gà rù cũng có công dụng lắm,mấy cái này em nghe được từ mấy cụ già hồi xưa có nuôi gà truyền lại ....bò cạp núi ngâm rượu,ngu công ngâm rượu(hình như là bà con gì của rết hay sao ấy,em nghe gọi là ngu công,nó có màu hung đỏ,có con to hơn ngón cái và dài khoãng hơn 25 phân),thuốc súng (hay đạn,cái này em chưa dùng thử,nhưng nghe dân camphuchia có xài = cách ngâm thuốc súng vô gạo cho gà ăn) , xái của hàng đen ngâm rượu (hay hàng đen ngâm rượu cũng rất hay,trị bệnh rù ,ho cho gà và cho cả người già và trẻ em rất công hiệu) và mật khỉ ngâm rượu ...có gì xin các chú các pác đừng cưòi nha,con cũng chỉ nghe vậy thôi và chỉ dùng thử ở bò cạp núi và ngu công,mật khỉ thì hiện tại con chưa tìm được....

yeulatieu
13-11-2008, 09:24 PM
Con gà như của Bác PhamVuThien mà chữa được khỏi bệnh thì rất dễ mất gân, nếu nuôi làm cảnh thì được, chứ nuôi đá thì không ổn!
Gửi HocDeLamGi!!!
Khi gà bị hắt hơi chẩy nước mũi, ăn thóc vào thì vẩy vẩy có nghĩa là trong cổ họng của nó có nước (Chất dịch nhờn như đờm ở người vậy) do khi vần hay đá gà xong không vỗ đờm cẩn thận nên gà bị như vậy nếu để lâu rất dễ gây hen cho gà. Muốn chữa bạn làm như sau. Lấy khoảng một nhúm cam thảo + 1 lát gừng đạp dập đun với 1 bát nước cho sôi già rồi pha vào đó 1-2 thìa bột canh Đường Glucozo rồi cho gà uống, chú ý cho uống đầy diều, cho uống 2 - 3 lần như vậy Gà sẽ khỏi. Nếu trước khi ra Sới bạn cho gà uống nhu vậy khi đánh nhau Gà không bị lên đờm chèn vào cổ họng gây khó thở mệt gà.
Chúc bạn chữa trị thành công!!!
Quan trọng nhất là "Phát hiện sớm điều trị kịp thời Bệnh khỏi hoàn toàn"

Đúng như bác này nói :)
nhưng gà kia bị bệnh còn đỡ... gà mà đá tè le càng khỗ hơn :| (gà em ko chạy :blushing:, vì bể 2 tròng mắt ko thấy đường, nên chỉ lủi, may là thằng bạn em nó còn bình tĩnh, quăng cái khăn trắng lên để bảo vệ tính mạng con gà --> các bác chú ý mấy trường hợp bể tròng mắt nhe :"> kỳ diệu lắm :"> )

lúc trước tui có 2 lần... gà đá độ banh chành lun ko còn gì để mất (cả cái mạng) bể cả 2 tròng mắt :D , nhưng nó là con gà iu của tui ... mang về nuôi như nuôi người bệnh :), 2 cái đùi teo lại chỉ còn 1 ít cơ, đủ để đi cà thọt thôi, nuôi nó để nhớ về ( 1 thời oanh liệt nay còn đâu ) (toàn đút thức ăn vào bao tử thôi) 30 ngày em đi cà thọt được, ké nỗi đầy mình do chiến đấu, 1 tháng sau... kì dịu cái này , dừong như em nó thấy mờ mờ ;;) roài tui để í lại, 2 cái tròng mắt đã tròn trỡ lại hehe ko , 2 tháng em nó thấy đường :D, tuy là chỉ còn 1 con thui, 2 con mắt vẫn bình thường, nhưng để ý kĩ thì có 1 con tròng đen nó ko còn tròn nữa... con này thì ko thấy đường :), con còn lại thì hồi phục hoàn toàn ( các bác chú ý vấn đề bể tròng mắt nhé--cựa sượt qua, 2 cái tròng mắt sẽ bị bể ko còn lồi nữa mà sẽ là bằng chang lun, máu ra ko ngừng), tháng thứ 3 và thứ tư em nó hoàn toàn bình phục kekeke, thế là vào chế độ tập luyện lấy lại phong độ suốt 2 tháng, để tìm lại uy phong ngày nào :)... nhưng tới tháng thứ sáu, phong độ dường như cao nhứt roài mà bi giờ tới phiên tui lại "nhát tay" nghĩ về những ngày đã qua...
Roài có người ngõ ý hỏi rước em đi... và tui đã đồng ý... 1 tuần sau thì nghe tin em ấy hi sinh "1 cách oanh liệt" tại chiến trường dưới chân địch thủ, em đã cống hiến cho khán giả 1 trận tuyệt thế võ công, nhưng em lại có tiền sữ chấn thương, nên ko thể qua được 1 em chiến kê gốc to vừa được nhập về vùng :( ...
Còn 1 em gà nhạn nữa... chiến tích oanh liệt hơn, trọng thương sau 3 phát chồng cựa liên tục ( cái này thằng bạn em cầm gà đá... em ko tàn nhẫn thế đâu... và mặc dù nó cũng có chút công sức trong việc hồi phục cho em nó nhưng ko đáng là bao so với con số 6 tháng) câu chuyện phía sau tương tự như thế... em nó gục ngã dưới 1 em gốc bự :(( sau 1 kì hồi phục địa ngục... số 2 em này tại vì quá xui... huxhux