PDA

Xem phiên bản đầy đủ : dùng giấy màu bọc đèn thủy sinh được không?

bluelat
11-01-2008, 06:17 PM
em ko biết trên thị trường có bán loại đèn thủy sinh hơi ngả về màu nào không:-S .Em đang dùng loại đèn thủy sinh màu trắng,em lại thích cái màu xanh dương êm dịu :blushing: nên em tính lấy giấy kiếng màu xanh bọc đèn hoặc che hướng đi của đèn:D ,nhưng em sợ làm vậy thì đèn sẽ mất đi tác dụng,mọi người có thể cho em lời khuyên được không ạ?Em biết có loại đèn màu đặt trong bể,nhưng dùng loại đó làm nóng nước với độ an toàn kém lắm[-(

minhduc123
11-01-2008, 10:53 PM
theo em nghĩ thì nó sẽ không làm mất tác dụng của đèn nhung bác có thể mua đèn cho bể thủy sinh màu đó mà hình như JEBO cũng có

bluelat
12-01-2008, 12:45 PM
theo như chút kí ức vắt lại trong chất xám của em thì vật lý có nói ánh sáng trắng đi qua màu nào thì màu đó bị giữ lại.Vậy màu xanh dương có cần thiết gì cho cây không nhỉ?Em hiện là sinh viên nên ko có nhiều tiền đầu tư lắm,chỉ dùng 1 đèn 15w với trồng thử mấy cây thử nghiệm .Chứ mua thêm đèn càng chết tiền lại còn chết điện nữa T_T

meomun
13-01-2008, 03:30 PM
Bạn trồng thủy sinh thì chỉ nên dùng ánh sáng trắng thôi thì cây mới quang hợp tốt được chứ bạn dùng giấy màu bọc lại còn tác dụng gì nữa?

bluelat
13-01-2008, 08:06 PM
thì em cũng nghĩ vậy,nhưng chỉ là nghĩ thì vẫn còn hi vọng,mà em muốn được giải thích khoa học ý mà

thelonelywarrior
20-02-2008, 07:38 PM
ánh sáng trắng là ánh sáng trực tiếp từ mặt trời với 7 thanh phần như nhau
hiện nay theo mình biết,chưa thấy có loại đèn nào dùng cho hồ TS cho ra dc loại ánh sáng này
nếu bạn xem qua các bảng phân tích quang phổ do bác MIG29 cung cấp sẽ thấy phần lớn ánh sang từ các đèn này là màu xanh dương
đúng là di wa màu nào sẽ cho ra ánh sáng màu ấy nhưng mình ko dám chắc việc độc nhất 1 màu sẽ gây ra tác hại gì.
ánh sáng xanh lá cây thì bóng JEBO có nhiều
mình cũng đang tìm loại đèn cho ra 1 màu xanh dịu,nhìn mới "mát" con mắt mà ko hại cây

planti
20-02-2008, 11:13 PM
thì em cũng nghĩ vậy,nhưng chỉ là nghĩ thì vẫn còn hi vọng,mà em muốn được giải thích khoa học ý mà
Đèn huỳnh quang có màu trắng hay vàng,xanh là do được tráng các lớp bột fluorent.;cho ra dải màu quang phổ gồm nhiều màu hợp lại thành dải ánh sáng trắng, hay bột chỉ chuyên phát ra dải bước sóng màu xanh ...
Cái giấy bóng kính,nó có màu xanh lá cây.Theo planti nghĩ nó cũng giống như quần áo,bông hoa....là vật thể nào có màu, ví dụ màu vàng là nó cản bước sóng màu vàng,hay nói cách khác các phân tử trong vật thể đó hấp thu màu vàng,cả màu vàng lại còn các bước sóng khác xuyên qua, nên xuất hiện dãi quang phổ màu đó và mắt con ng nhìn thấy được do bước sóng đó bị cản lại rồi phản xạ đến võng mạc. Ban đêm không có màu sắc vì không có ánh sáng, mọi vật thể không hấp thu được bước sóng màu nên ta không nhìn thấy được. Vậy suy luận từ đó, giấy bóng kính là vật thể nhận nguồn sáng chứ không phải là nguồn sáng. Nên nó hấp thu 1 phần nhỏ dải sóng màu xanh lá ( không hấp thu hoàn toàn) vì nó khá trong suốt. Do các phẩn tử hấp thu màu xanh chiếm ít hơn phân tử polyme. Các dãi sáng còn lại vẫn đi qua, nên cây vẫn hấp thu được các bước sóng bình thường
Tuy nhiên vẫn có ảnh hưởng nhỏ, planti nghĩ vậy.Vì tùy loại cây nó sẽ hấp thụ 1 vài loại bước sóng khác nhau để quang hợp.Nhưng loại nào hấp thu cái nào thì pó tai.Mà giấy bóng đã cản bớt 1 số bước sóng, và độ đục của nó khiến ánh sáng bị suy yếu
Tuy nhiên có 1 điều cần lưu ý, planti có đọc 1 bài viết ở đâu đó lâu rồi có nói là, cây thủy sinh hấp thu tốt dải quang phổ màu xanh dương và xanh lá.;)bạn cứ thử nghiệm thử xem nào. khi cây phát triển tốt. Bạn bọc giấy lại thử xem,và sau 1 tuần coi có khác jì k.
Nhớ lại hồi còn bé tí, ham chơi thấy ng ta xài đèn xanh lá, cũng rất khoái, đi mua giấy về bọc thử nhà mình.Nhưng rất đáng thất vọng là nó không ra màu xanh lá, mà cái giấy nó sáng lên màu xanh lá thôi. :D.Hồi đó không có tiền mua bánh, đem đi mua giấy nên cứ tiếc hùi hụi....

Binx
21-02-2008, 01:55 AM
Có một số người chơi dùng đèn Actnic Blue chung với bóng trắng, theo tỉ lệ trung bình 3 bóng trắng thì dùng một bóng Actnic Blue. Ngoài ra còn có một số loại đèn Bluemoon chuyên dụng, theo nghĩ người chơi cố gắng tạo môi trường giống tự nhiên vì ngoài ánh mắt trời còn có ánh trăng, ngoài ra còn có một số người chơi mộ cách cầu kỳ hơn, còn có đèn mặt trời mọc và lặn nữa. Binx không hiểu là nó có tác dụng gì không nhưng trực quan mà nói thì cá không hoảng sợ khi chuyển trạng thái từ ngày sang đêm.

Mig29
21-02-2008, 07:59 AM
Có chút nhầm lẫn ở đây. Vật có mầu gì, tức không (hoặc ít)hấp thụ dải quang của mầu đó hơn so với những mầu khác.

Ví dụ: vật có mầu đỏ, tức không hấp thụ quang phổ đỏ, sẽ hấp thụ những mầu khác, phản quang lại mầu đỏ. Hay nếu vật liệu mỏng và có tính trong suốt hơn(như giấy bóng kiếng) sẽ cản những bước quang khác lại, chỉ cho mầu đỏ xuyên qua, nhờ vậy chúng ta mới còn nhìn thấy, biết, gọi rằng: đó là giấy kiếng mầu đỏ.

Đèn TS thì không ai bọc lại cả, lý do: giảm công suất ánh sáng, tức vừa tốn điện, lại vừa tối, cây còi...v.v. Bạn nên mua thẳng bóng có mầu thích hợp để dùng.