PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách làm mồi cho chim họa mi hót căng

Cuvo1970
12-01-2008, 01:51 PM
Tôi mới được một người bạn dân tộc dạy cho bài làm cho chim họa mi hót căng, nếu là họa mi chiến ăn mồi này là chiến đấu máu lắm :
1- Cám ba vì 1 gói
2- Trứng gà 20 quả lấy lòng đỏ
3 - Dái gà trống : 20 hòn
4- Thịt tắc kè 1 miếng chặt sát từ đuôi lên khoảng 2 cm
Cách làm :
Lòng đỏ trứng gà + dái gà + thịt tắc kè xay nát bốp trộn đầu với cám
sấy khô...cho ăn 20 ngày hót quên chết...chim căng mổ vào cửa lồng cùng cục...hết mồi là xuống chim

duongtm
12-01-2008, 02:44 PM
Tôi mới được một người bạn dân tộc dạy cho bài làm cho chim họa mi hót căng, nếu là họa mi chiến ăn mồi này là chiến đấu máu lắm :
1- Cám ba vì 1 gói
Cách làm :
sấy khô...cho ăn 20 ngày hót quên chết...chim căng mổ vào cửa lồng cùng cục...hết mồi là xuống chim

Vậy theo bạn cái gì làm cho chim căng, trứng gà hay thịt tắc kè. trứng thì còn đơn giản chứ đuôi tắc kè thì kiếm mãi làm sao :D

anh_hung908
12-01-2008, 07:17 PM
20 hòn dái gà khó kiếm quá. Hic..............................

tran nam
12-01-2008, 10:19 PM
Xen ra có vẻ khoa học:
- Chim hót căng là do mùa động dục
- Do vậy cần thức ăn bổ dương
- Thức ăn này: ngọc Gà, Bò, Dê...và cả hoocmonSD nữa hoặc thuốc kích thích sinh sản...
Chắc là hót như điên!

tyhien
13-01-2008, 01:44 PM
pác kiếm đâu ra 20 hòn dái kê trong chỉ em với .........?
thịt gì vậy ...?
pác đã thử nghiệm chưa zay ...

maithanhtoan
13-01-2008, 07:07 PM
thay 20 hòn dái kê bằng 1 viêc thuốc kích... đc ko bác?mà 1 miếng thịt tắc kè lấy từ đuôi lên 2cm là ntn nhỉ?lấy mỗi 2 cm phần cuối đuôi hả bác?

luciano
15-01-2008, 08:02 AM
Bác cuvu chắc nuôi nhiều Mi lắm nhỉ. E cũng rất thích chơi Mi hót nhưng khổ lỗi nhà chật lên ko thể treo nhiều được giờ chỉ còn giữ lại 1 em thôi. Ra riêng em mà có nhu cầu tậu thêm em Mi bác giúp em nhé. Thanks

thandieu16
12-02-2008, 11:24 AM
chao ơi khó quá biết tìm đâu bây giờ
bài này khó quá các bác còn bài nào không chỉ cho mình với cám ơn nhiều

hungtro
11-03-2008, 07:35 AM
nghe nhu la cho vua an vay.cac bac lam nt chim no suong sau nay ko an dc mon binh dan dau.cac bac tim tac ke o dau ma nhieu vay

hai laokai
11-03-2008, 08:01 AM
nghe nhu la cho vua an vay.cac bac lam nt chim no suong sau nay ko an dc mon binh dan dau.cac bac tim tac ke o dau ma nhieu vay
hungtro.
chuẩn bị máy xay ra hiệu thuốc bắc mua25k một con về băm nhỏ cho vao máy xay trộn vào cám là ok.

binhls
12-03-2008, 10:40 PM
1- Cám ba vì 1 gói
Cách làm :
20 lòng đỏ mà chỉ có 0,5 kg cám có nhiều trứng quá không?sợ khi sấy khô nó lại thành trứng ốp lết mất,tôi nghĩ có lẽ nên giảm trứng xuống 10 quả là vừa,không kiếm được các món hiếm trên thì nên thay bằng gan chó,thịt chó hoặc bò,mỗi thứ độ 2 lạng, cũng tốt đấy.

soncaxin
13-03-2008, 11:41 AM
:DPhải công nhận là các bác có nhiều công thức làm cám công phu thật...:D. Còn công phu hơn những món mình được vợ cho ăn hàng ngày nữa. Cái vụ đi tìm ngọc kê em bó tay:laughing:, chỉ áp dụng được mỗi việc băm tắc kè cho vào cám, còn thịt chó có mua về cũng kg đến lượt chim đâu:blushing:, phải nhấm nháp tí mới có sức làm cám vài giờ đồng hồ chứ:D

hoami83
22-03-2008, 05:31 PM
20 lòng đỏ mà chỉ có 0,5 kg cám có nhiều trứng quá không?sợ khi sấy khô nó lại thành trứng ốp lết mất,tôi nghĩ có lẽ nên giảm trứng xuống 10 quả là vừa,không kiếm được các món hiếm trên thì nên thay bằng gan chó,thịt chó hoặc bò,mỗi thứ độ 2 lạng, cũng tốt đấy.
Hic bác giảm xuông 10 qua em van thấy hơi nhiu, em chỉ cho tầm 6 quả va gói cám bavi thôi.Cho thêm một it tôm khô xay, nếu không thì it sâu quỳ xay la ok rui:-$:-$:-$:-$:-$

mê họa mi
22-03-2008, 06:47 PM
công thức các bác nêu ra quả là khoa hoc quá...hichic. như tắc kè thì ta có nên bỏ ruột, bỏ đầu, bỏ da không?
bác Họa mi ôi, nghe nói họa mi thì không cho an sâu quy mà, mà bác xây sâu khô hay là sâu tươi thế? sâu tươi mà bỏ vào Xây thì ớn nhỉ...hihihic...

a_thiện
22-03-2008, 07:01 PM
mê họa mi ;sâu tươi mang về sấy khô rồi mới bóp nhiễn trộn với hỗn hợp như ở trên các bác nói` ,hihihi

hai laokai
22-03-2008, 07:38 PM
thôi các bác ạ.
nếu các bác chịu khó đọc bài của chú binhls thì chắc chắn chim sẽ chiến em thử rồi riêng về lĩnh vực công và hãm.Thành công ngoài mong đợi.CẢM ƠN CHÚ BINHLS.

Mafia_13
31-03-2008, 12:47 AM
Các bác cho E hỏi là Sao lại không lên cho Mi ăn Sâu qui ạ?
Giái thích dùm E vì E vẫn cho Mi ăn.:(
thanks

hoami83
31-03-2008, 11:32 AM
Các bác cho E hỏi là Sao lại không lên cho Mi ăn Sâu qui ạ?
Giái thích dùm E vì E vẫn cho Mi ăn.:(
thanks
http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1331

http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1331
Vào đây nhé

alibaba83
02-04-2008, 12:31 AM
1- Cám ba vì 1 gói
Cách làm :

mình làm song mang đến lò bánh mỳ để trên nóc ko biết co khô nhanh ko hay chậm khô thiu cám thì phí công phí cả $ nữa gần 200k ạc

mình làm như bạn nói ở trên nhưng hôm nay cho ăn thấy phân ra hơi loãng nên phải thêm cám ba vì vào tỉ lệ cám ba vì 80 còn cám làm như trên 20

haihp
03-04-2008, 12:03 AM
tôi thấy ở hàng bán chim họ cho mi ăn sâu tươi vậy muốn hỏi các bác sâu quy mà các bác nói không cho mi ăn phải chăng là sâu khô hay sâu khô là do sâu tươi sấy khô

hai laokai
03-04-2008, 12:16 AM
tôi thấy ở hàng bán chim họ cho mi ăn sâu tươi vậy muốn hỏi các bác sâu quy mà các bác nói không cho mi ăn phải chăng là sâu khô hay sâu khô là do sâu tươi sấy khô
haihp.
theo tôi được biết thì bất kể sâu tươi hay kô thì cũng đừng nên cho mi ăn,bởi vì sâu rất nóng mi ăn vào lông sẽ quoăn và sác khô rất sấu.bạn nên tìm nguồn mồi tươi khác đi. ví như giun ,dế,cào cào,châu chấu trứng kiến...nếu ko có thời gian thì tập cho chim ăn tăng thành phần dinh dưỡng lên ko cần mồi cũng được.chúc bạn có con mi chọi bền.thân

iss
07-04-2008, 05:25 PM
công thức này xét về vấn đề đạo đức mình thấy ko tốt, chỉ là của mấy ông buôn bán chim thôi

hai laokai
11-04-2008, 06:45 AM
công thức này xét về vấn đề đạo đức mình thấy ko tốt, chỉ là của mấy ông buôn bán chim thôi
iss.
chắc pác nghe thấy câu( hết mồi là xuống chim )nên bác cho là xét về đạo đức thì ko tốt?theo quan điểm của em thì mi nuôi ở bất kỳ một chế độ dinh dưỡng ổn định nào,kể cả nhiều hay ít thành phần dd trong một thời gian dài, khi có thay đổi đột ngột thì chắc chắn chim xuống là lẽ đương nhiên.em cho rằng ko có vấn đề gì đâu:D

digital_life
05-05-2008, 11:28 PM
Ok ! Các bác ra chợ kiếm 1 hàng bán thịt gà mổ sẵn quen, dặn người ta khi lấy gà ở lò mổ kiếm cho là bác có "Ngọc Kê" ngay í mà !

Khoa Bien Hoa
06-05-2008, 09:31 AM
CuVo1970 ơi! .Mình thấy công thức của bạn OK lắm đó; nhưng chỉ thích hợp nuôi chim căng để bán thôi chứ còn chim hay để dành chơi thì không ổn mấy đâu nha.
Vì các lẽ sau:
1. 20 lòng đỏ trứng gà (loại gà thả vườn và trứng so càng tốt), hàm lượng đạm quá cao, nếu sử dụng trong thời gian dài làm chim bị suy, ảnh hưởng không tốt đến gan và thận; vì 2 bộ phận trên phải làm việc gấp 2-3 lần để giải quyết đống bổ dưỡng trên.
2. 20 ngọc kê (phải là của gà trống đang thời kì sung mãn - 12 đến 15 tháng tuổi), có nhiều hoócmon sinh dịch dục đực nên khi ăn vào chim rất căng, nhưng là căng giả tạo, ngay thời điểm này chim rất sung và dữ -> hót nhiều, máu đá. Nhưng sau thời kỳ này con chim như xuống dốc không phanh suy lực là cái chắc. Không ai có thể lên hoài được đâu CuVo1970 ơi! con người ta cũng thế. Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Khoa Bien Hoa
06-05-2008, 09:34 AM
Họa Mi mà cho ăn sau khô là không ổn đâu, giọng dễ bị khàn lắm.

congvu
06-05-2008, 03:37 PM
Nếu theo công thức này thì nhiều đạm quá nhiều chú không quen chắc bị đi ngoài. Em thường làm theo công thức:
- 5 lạng cám ngô
- 10 trứng gà
- 02 lạng gan chó
- 02 lạng nhộng tằm
- 01 lạng tép khô.
- 01 lạng đỗ lạc
cho ăn đều em thấy hót ác lắm.

haihp
06-05-2008, 11:03 PM
bài cám này congvu vẫn cho ăn thường xuyên à mình thấy cũng được đấy rẻ tiền hơn bài của cuvo có lẽ chim chơi sẽ bền hơn

vua bổi
08-05-2008, 01:44 AM
Các bác ơi dái gà thì nhà em có sẵn mà làm cám như thế cho chim bổi ăn có tốt không dzậy.(vì em nuôi toàn là chim bổi không ah`)
Cho em xin ý kiến nha.

congvu
08-05-2008, 09:28 AM
bài cám này congvu vẫn cho ăn thường xuyên à mình thấy cũng được đấy rẻ tiền hơn bài của cuvo có lẽ chim chơi sẽ bền hơn
Em vẫn cho ăn thường xuyên loại cám này. Chim căng bình thường nếu khi nào có cào cào tươi, dế tươi thì cho sang lồng quần. Vì chỗ em ở không mấy khi kiếm được đồ tươi, quan trọng nữa là cần phải có tiếng chim lạ thường xuyên để kích thích cho em nó sáng tạo hơn về giọng hót còn cách đánh thì chưa có Kinh nghiệm. Năm 1998 - 1999 khi đó mi mộc còn rẻ thì thỉnh thoảng mua một chú về cho làm " BAO CÁT" cho các em nó tập chứ bây giờ chim đắt Đ/K... nên đành nuôi hót cho vui tai. Nếu Bác tin cứ làm thử một lần xem thế nào, riêng cám này có thể sáng những hạt nhỏ cho khuyên ăn cũng được, sơn ca cũng ăn luôn. Vì mỗi lần làm cả 3 loại chim cùng ăn được cho đỡ tốn thời gian mà các em nó chơi vẫn ác.( em có người bạn còn cho ăn Thạch sùng tươi hoặc sấy khô nghiền nhỏ trộn vào cám, chim ăn hót cũng quên sầu):applause:

congvu
08-05-2008, 09:35 AM
Các bác ơi dái gà thì nhà em có sẵn mà làm cám như thế cho chim bổi ăn có tốt không dzậy.(vì em nuôi toàn là chim bổi không ah`)
Cho em xin ý kiến nha.
Có lẽ theo mình không cần cầu kỹ cho ăn những thứ đó chưa chắc đã bổ. Đặc biệt chim bổi mới về do chưa quen với thức ăn nên ta chỉ cần cho ăn cám bình thường. Sau khi nó đã quen với điều kiện thì ta tiếp tục nâng dần độ đạm trong cám. Đối với mi bổi lúc đầu thức ăn chưa nên quan tâm nhiều, quan tâm đến chế độ tắm, phơi nắng( từ 7h30 - 8h30 hàng sáng). Cũng như con người vậy thôi nếu chúng ta chăm quá mà không khoa học thì sẽ bị ảnh hưởng đến đường ruột. Như vậy sức khỏe chim chắc chắn sẽ không tốt. Chúc bạn thành công và luôn có những chú chim bổi tuyệt vời.:applause:

vua bổi
09-05-2008, 10:23 PM
Chào congvu cảm ơn bạn nhìu nha.
Mình nuôi chim bổi hoàn toàn = cám con cò ko ah`nguyên chất % + cào cào thế thui,mà chim vẫn tốt vẫn xung vẫn đấu đá như thường (chim hay nó ăn cái gì nó cũng đá hết,vì là chim bổi tuyển mà) còn về thức ăn cho chim mình cũng nghiên cứu đủ loại rùi,tuy nhiên chim có hơn chút nhưng mệt lắm.
Vì mình nuôi như vậy bán cho người ta mới thích,rùi người ta về nuôi theo cách của người ta......
Mình nuôi chim bổi cũng trên chục năm rùi đóa nha hihihihi(kinh doanh mà) thân chào .