PDA

Xem phiên bản đầy đủ : cách thuần dưỡng chim gáy mới bẫy về

truongvietanh
23-02-2008, 11:17 AM
Kính chào các bậc tiền bối, em xin tự giới thiệu em là Trương Việt Anh tên thường gọi là Nguyện, quê ở huyện Bình Lục - Hà Nam, sau đây em xin trình bầy một số kinh nghiệm của em về cách thuần dưỡng chim gáy mới bẫy ở ngoài trời về.

Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim có thể nói là quân tử nhất trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốt là ở chỗ người chơi phải kiên trì. Khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phải có đủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá) màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người. Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến đỡ hoảng sợ, bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích của việc này là để bạn tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cảm thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mật với chim như vuốt ve chim, vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim. Với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình, đây cũng là giai đoạn kì công nhất. Với cách thuần dưỡng này mình đã thuần dưỡng được một số lượng chim gáy cũng không nhỏ đâu đơn giản là nhà mình có nghề bắt chim gáy mà.
Chúc các ban thành công co gì thì mail cho mình, và cũng rất mong nhận đươc nhưng ý kiến đóng góp của các bằng hữu
Xin chân thành cảm ơn:applause:
TRƯƠN VIỆT ANH

duybeo
26-02-2008, 10:00 PM
Thêm 1 cao thủ trong làng cu gáy nữa đây....Nhưng bạn ơi,lúc mới bặt chim về thì cắt lông đuôi rồi,cần gì phải 1,2 tháng sau mới cắt.Còn lông cánh thì mình nghĩ là không cần thiết phải cắt đâu bạn ơi.
Nói đại vậy ko biết có phải ko,có gì ko chính xã thì bạn bỏ qua nhe

Muggle
26-02-2008, 11:27 PM
Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình,đây cũng là giai đoạn kì công nhất. Với cach thuần dương này mình đã thuần dưỡng được một số lương chim gáy cũng không nhỏ đâu đơn giản là nhà mình có nghề bắt chim gáy mà.

thật sự như vậy bạn đáng là cao thủ trong tất cả các cao thủ về thuần gáy rồi!
Không ít hơn 1 năm là thời gian gần như tối thiểu để có 1 con gáy tương đối thuần để làm mồi lỡ. GẶp con Gáy nhát thì năm đầu tiên chỉ để nó "nhãy muá" lung tung trong lồng thôi hehehe

thobau
28-02-2008, 09:09 AM
Kính chào cac bậc tiền bối, em xin tự giới thiệu em là Trương Việt Anh tên thường gọi lá Nguyện quê ở huyện bình lục hà nam,sau đây em xin trình bầy một số kinh nghiệm của em về cách thuần dưỡng chim gáy mới bẫy ở ngoài trời về.
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim co thể nói là quân tử nhát trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốtlà ơ chỗ người chơi phải kiên chì. khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phai có dủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá )màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người.Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến dỡ dãy dụa bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích cua việc này là để ban tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cam thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mạt với chim như vuốt ve chim vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình,đây cũng là giai đoạn kì công nhất. Với cach thuần dương này mình đã thuần dưỡng được một số lương chim gáy cũng không nhỏ đâu đơn giản là nhà mình có nghề bắt chim gáy mà.
Chúc các ban thành công co gì thì mail cho mình, và cũng rất mong nhận đươc nhưng ýkiên đóng góp của các bàng hữu
TRƯƠN VIỆT ANH

Cũng có thể làm được như trên nhưng với điều kiện là phải ở nhà chơi với cu, không đi làm việc gì hết, đặc biệt là phải kiên "chì", nhưng kiên "chì" không thôi chưa đủ, cần phải có cả kiên vàng, kiên bạc, kiên đồng nửa, may ra mới thành công...hí hí...

SaLệHà
28-02-2008, 09:59 AM
Kính chào cac bậc tiền bối, em xin tự giới thiệu em là Trương Việt Anh tên thường gọi lá Nguyện quê ở huyện bình lục hà nam,sau đây em xin trình bầy một số kinh nghiệm của em về cách thuần dưỡng chim gáy mới bẫy ở ngoài trời về.
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim co thể nói là quân tử nhát trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốtlà ơ chỗ người chơi phải kiên chì. khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phai có dủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá )màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người.Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến dỡ dãy dụa bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích cua việc này là để ban tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cam thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mạt với chim như vuốt ve chim vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình,đây cũng là giai đoạn kì công nhất. Với cach thuần dương này mình đã thuần dưỡng được một số lương chim gáy cũng không nhỏ đâu đơn giản là nhà mình có nghề bắt chim gáy mà.
Chúc các ban thành công co gì thì mail cho mình, và cũng rất mong nhận đươc nhưng ýkiên đóng góp của các bàng hữu
TRƯƠN VIỆT ANH
Tổng chào cả hội Cu Gáy !
Muốn cu gáy mau dạng người, theo cách của mình là mỗi ngày dành ra 30 phút thả cu ra bãi đất trống ( nhớ là cu đã cắt cánh rồi, nếu chưa cắt cánh mà thả ra nó bay mất là tui không chịu trách nhiệm à nhen) cứ đi theo sau lưng lấy chân mình đùa nó chừng nào nó mệt không đi nữa thì ta bắt nó cho đậu lên ngón tay mình và lấy tay ghẹo nó cho nó mổ lại mình, nếu con nào chịu mổ lại hoặc lấy cánh đánh lại là em đó sẽ rất mau dạng. Nếu nó tiếp tục nhẩy xuống đất thì ta tiếp tục cứ lấy chân đùa đi theo sau lưng nó như lúc ban đầu, cứ như vậy liên tục chừng khoảng 7 ngày là bạn thấy chú cu gáy đã chịu đứng lồng mà không dãy dụa nữa.
Khi chú Cu gáy đã chịu đứng lồng rồi thì ta chịu khó cho Cu gáy ăn theo cử, mỗi ngày 3 lần cho ăn ( không nên để thức ăn dư trong cóng), khi đến gần lồng Cu thì ta nên huýt gió để tạo ra 1 âm thanh quen thuộc và làm cho Cu bớt sợ ( sau này khi chim đã dạng người rồi khi bạn đi đâu về chỉ cần huýt gió là nó đã biết bạn về và sẽ cất tiếng gù để nũng nịu với bạn đấy).Thường xuyên gần gủi với nó hơn. Cứ như vậy chắc chắn nó sẽ gáy cho bạn nghe trong thời gian gần nhất.
Chúc các bạn vui vẻ bên chú Cu Gáy cưng của mình!

duybeo
28-02-2008, 03:30 PM
Tổng chào cả hội Cu Gáy !
Muốn cu gáy mau dạng người, theo cách của mình là mỗi ngày dành ra 30 phút thả cu ra bãi đất trống ( nhớ là cu đã cắt cánh rồi, nếu chưa cắt cánh mà thả ra nó bay mất là tui không chịu trách nhiệm à nhen) cứ đi theo sau lưng lấy chân mình đùa nó chừng nào nó mệt không đi nữa thì ta bắt nó cho đậu lên ngón tay mình và lấy tay ghẹo nó cho nó mổ lại mình, nếu con nào chịu mổ lại hoặc lấy cánh đánh lại là em đó sẽ rất mau dạng. Nếu nó tiếp tục nhẩy xuống đất thì ta tiếp tục cứ lấy chân đùa đi theo sau lưng nó như lúc ban đầu, cứ như vậy liên tục chừng khoảng 7 ngày là bạn thấy chú cu gáy đã chịu đứng lồng mà không dãy dụa nữa.Khi chú Cu gáy đã chịu đứng lồng rồi thì ta chịu khó cho Cu gáy ăn theo cử, mỗi ngày 3 lần cho ăn ( không nên để thức ăn dư trong cóng), khi đến gần lồng Cu thì ta nên huýt gió để tạo ra 1 âm thanh quen thuộc và làm cho Cu bớt sợ ( sau này khi chim đã dạng người rồi khi bạn đi đâu về chỉ cần huýt gió là nó đã biết bạn về và sẽ cất tiếng gù để nũng nịu với bạn đấy).Thường xuyên gần gủi với nó hơn. Cứ như vậy chắc chắn nó sẽ gáy cho bạn nghe trong thời gian gần nhất.
Chúc các bạn vui vẻ bên chú Cu Gáy cưng của mình!
Theo mình thì làm cách nào chim nó chết điếng luôn chứ dạn dì,ai mà nuôi con chim đó thành chim lồng được em xin bái phục:D

SaLệHà
28-02-2008, 08:07 PM
Theo mình thì làm cách nào chim nó chết điếng luôn chứ dạn dì,ai mà nuôi con chim đó thành chim lồng được em xin bái phục:D

Đó là phương pháp vượt qua sự sợ hãi đó bạn. Còn nếu em nào chết điếng luôn thì mình còn 1 phương pháp nữa là cho nó đứng lên bếp lửa thì nó mau dạng và mau chín nửa :laughing: :laughing: :laughing:

duybeo
29-02-2008, 01:31 PM
Đó là phương pháp vượt qua sự sợ hãi đó bạn. Còn nếu em nào chết điếng luôn thì mình còn 1 phương pháp nữa là cho nó đứng lên bếp lửa thì nó mau dạng và mau chín nửa :laughing: :laughing: :laughing:
vậy chắc bạn bẫy về được 100 con thì chắc cho tụi nó lên bếp lữa hết 99 con quá,,ko chắc là con chim ko vượt qua được sự sợ hãi đó là con chim dở đâu .:D

truongvietanh
03-03-2008, 08:31 AM
em xin lĩnh giáo kiến của các bác,đó cũng coi như là những kinh nghiệm cho em song em cũng phải xin noi với các bác là, nhà em có nghề bẫy chim gáy do ông ngoại em dạy nên việc thuần chim gáy ở nhà em là chuyện thường xuyên, tỷ lệ thành công nhanh là rất cao. song cũng phải công nhận là đôi khi gặp phải con khó chơi cũng hơi mất thời gian một chút.có gì thì gọi cho em (0351 242 186) chỉ buổi sáng thôi nha buổi chiều em đi học mới lơp11 thôi à.À tên gọi ở nhà của em là Nguyện nên khi gọi các bác hỏi gặp Nguyện nha.
Xin chân thành cám ơn các bác đã ủng hộ bài của em!
Trương Viêt Anh

Huanpham
03-03-2008, 10:07 AM
Cảm ơn các Bác, Em thấy các bác có cánh thuần chim độc nhất vô nhị rồi.
Em thì chỉ học những và làm theo cánh bình thường thôi mà còn học không được nữa là....... he he=))=))=))=))

doctor_anh
06-03-2008, 12:30 AM
ChàoTương Việt Anh tức Nguyện !
Nhà Nguyện có nhiều gáy không, hôm nào tớ xuống để cho tớ con nhé. Tớ cũng ở Hà Nam đây. Hôm nào dậy tớ cách bẫy chim gáy với. Tớ sẽ điện cho Nguyện vào 1 ngày gần nhất

anhhn
08-03-2008, 01:43 PM
Mấy anh em Hà Nam mình lập cái hội cu gáy đi để giao lưu, học hỏi nhau tý. Vùng Hà Nam mình cũng là vùng gáy hay đấy như Thanh Liên chẳng hạn. Các bác lập hội đi cho em xin một chân với nhé

anhhn
08-03-2008, 07:31 PM
Vừa xem lại cuốn tạp chí sinh vật cảnh mới biết có bác Nguyễn Thanh Liêm ở thôn Phú Lộc xã Liêm Phong huyện Thanh Liêm tỉnh Hà Nam có biệt tài thuần hóa chim gáy. Nhà bác ấy (như bài viết nói) là nuôi gáy thả như bồ câu, bay đi lại bay về và còn ép được cả gáy lạ về nhà nữa. Hôm nào phải tổ chức xuống xem cái xem sao
(Bài viết của tác giả Vũ Đình Lung đăng trên tạp chí Việt Nam hương sắc số 158 tháng 11 năm 2006)

TDPhi
08-03-2008, 08:34 PM
.... có bác Nguyễn Thanh Liêm ở thôn Phú Lộc xã Liêm Phong huyện Thanh Liêm tỉnh Hà Nam có biệt tài thuần hóa chim gáy....

Bạn xem lại bài này nhé, cu gáy nuôi đẻ và thả như bồ câu đây :applause::applause::applause:

Du lịch sinh cảnh (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1922)

cutidangyeu
08-03-2008, 08:51 PM
Cám ơn mấy bác đã chia sẽ kinh nghiệm !

anhhn
09-03-2008, 08:05 AM
Bạn xem lại bài này nhé, cu gáy nuôi đẻ và thả như bồ câu đây :applause::applause::applause:
Du lịch sinh cảnh (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1922)

Trời đất, thế mới biết mình lạc hậu quá. Công tác ngay ở Hà Nam, cũng đi gần hết các ngóc ngách, các vùng sâu nhất của Hà Nam mà lại chưa biết mấy địa chỉ này, trong khi em cũng nuôi gáy từ 1997 khi lên Hà Nam công tác cơ đấy. Các bác Hà Nội nhanh chân quá. Hôm nào trân trọng mời các về Hà Nam rồi xuống nhà bác Liêm chuyến nữa đi. Không tin được là lại nuôi gáy thả như chim trời thế này, không biết có học được cách nuôi này không các bác nhỉ...

anhhn
23-03-2008, 08:00 PM
Cảm ơn truongvietanh (tức Nguyện nhé), chú ít tuổi mà hiểu biết rất sâu về chim gáy. Cảm ơn nhiều vì buổi gặp gỡ dù rất ngắn ngủi nhưng thân mật, cho bọn anh gửi lời cảm ơn ông ngoại em nữa nhé. Nhớ hôm nào bẫy được con đang làm tổ ở trường học ấy để lại cho anh nhé. Hẹn gặp lại...

trung_sgtvt
24-03-2008, 10:09 AM
Chào anh em trong hội, đọc bài viết của một số anh em trong hội mình cảm thấy anh em không tin lắm về cách thuần bổi của truongvietanh. Nhưng mình tin rằng đó phương pháp đúng và hiệu quả có điều các bạn nên lưu ý là việc thực hiện các động tác phải chậm rải, không quá đột ngột chim sẽ sợ.

trung_sgtvt
25-03-2008, 08:20 AM
Chào bạn Truongvietanh, theo mình ban chỉ mới nói phần mở đầu của công việc thuần bổi mà thôi. Còn một phần rất quan trong nữa mà bạn chưa đề cập, đó là làm thế nào cho bổi từ quen người đến mau gáy và nhanh thành mồi nhất: cách treo bổi (khoảng cách giữa các lồng, hướng treo), tập cho bổi gáy, đấu với bổi khác hoặc cu mồi...vv

quanfgv35
18-08-2012, 07:24 PM
Kính chào các bậc tiền bối, em xin tự giới thiệu em là Trương Việt Anh tên thường gọi là Nguyện, quê ở huyện Bình Lục - Hà Nam, sau đây em xin trình bầy một số kinh nghiệm của em về cách thuần dưỡng chim gáy mới bẫy ở ngoài trời về.
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim có thể nói là quân tử nhất trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốt là ở chỗ người chơi phải kiên trì. Khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phải có đủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá) màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người. Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến đỡ hoảng sợ, bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích của việc này là để bạn tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cảm thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mật với chim như vuốt ve chim, vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim. Với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình, đây cũng là giai đoạn kì công nhất. Với cách thuần dưỡng này mình đã thuần dưỡng được một số lượng chim gáy cũng không nhỏ đâu đơn giản là nhà mình có nghề bắt chim gáy mà.
Chúc các ban thành công co gì thì mail cho mình, và cũng rất mong nhận đươc nhưng ý kiến đóng góp của các bằng hữu
TRƯƠN VIỆT ANH
em bái phục bác ở chỗ này:blushing::blushing::blushing:

PHIOMON
18-08-2012, 09:01 PM
bổi mới về mong cho em nó ăn chỉ thế hihi em thường cắt cánh cắt lông đuôi sau một tuần nhìn em này nhảy kiểu gì hip hop hay lambada k thì để nguyên con cho đẹp...em chủ trương nuôi lồng rộng cao của chích chòe cho nhảy k bể đầu không chòi bể lông vai cổ và không bị kẹt cánh kẹt móng và hơn hết thoáng nhìn dễ chịu nhìn dễ dàng em nó sau mỗi ngày một đẹp trai lên keke dưới đáy lồng em cho cát vàng đất đập nhỏ cho em nó, đặt biệt lồng có đáy có khung vỉ và mâm ở dưới nữa...có thể tách rời để tiện cho việc thay phân bỏ cát đất(đang trị em ỉa chảy ở nhà mong em nó hết bệnh hichic)....nhiêu đó thui cũng ưu ái em nó lắm rùi em nào còn ỏng ẹo cho bít đá xanh đá vàng bỏ đói lè lưởi đặc biệt cho ăn kê mè ít lúa trộn chung, kê mè nhiều lúa ít keke ( có bác sợ em nó có tật móc lúa) cho vừa đủ thèm mỗi lần tới cho ăn mà trong một ngày cho đói một buổi trưa vì buổi sáng khá quang trọng nhé..sau một tháng ta cho em nó ăn thả ga lúa tuần cho vài lần kê mè đậu ít ít thui cỡ hai muỗng cafe.
còn chuyện tập em nó ra mồi thì em chưa có kinh nghiệm :laughing::laughing:...em chỉ có kinh nghiệm nuôi ú lên thui=))