PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Để chim Họa mi hót hay nhiều giọng

Cuvo1970
26-02-2008, 01:48 PM
Để chơi một con chim họa mi hót hay và nhiều giọng, bạn phải luôn luôn cho chim đi dượt, một con chim có có tuổi lồng, già rừng thường thì là giọng rất trong và hay tiếng hót có hồn của núi rừng, giọng có tiếng suối,..tiếng cúc cu, tiếng mèo kêu, có con bắt được giọng bắt cô trói cột...khổ quá, hót được cả giọng chích choè và các giọng khác...đó là con chim hay..bạn có tiền mà không mua được, vì con chim hay ít khi người ta bán. Nếu chim của bạn là chim mộc hoặc mộc dở thì bạn vẫn phải mang đi dượt chim, phương pháp trùm kín áo lồng để dưới đất cho nó nghe ngóng các bậc đại ca hót để bắt giọng, như kiểu hát Karaoke đấy, Trường hợp không đi dượt chim được thì mua CD họa mi trống hót để chim nghe tập giọng. Muốn tập cho chim hót khỏe và hay bạn phải bỏ hết áo lồng, treo chim lên cao hòa nhập với đất trời thiên nhiên, yên tĩnh chim hót rất hay và nhiều giọng. Nếu chim của bạn chỉ nuôi ở nhà cho dù tuổi lồng có đến 6 năm chim hót dở vẫn là dở.

TYPN
26-02-2008, 04:18 PM
Bác ơi, con Mi Mộc mà già rồi thì nó vẫn tiếp tục học hót à bác? Em tưởng nó chỉ học ở một hai tuổi đầu tiên thôi chứ ạ?

Cuvo1970
26-02-2008, 05:03 PM
Đấy là mi mộc già rừng loại này gọi là Đại ca, nuôi rất khó thuần có người nuôi được 4 năm rồi mở áo lồng ra vẫn bị vỡ mặt toác đầu kể cả khi cho nó tắm...nói chung loại già rừng khó thuần lắm..nhưng nó mà hót thì rất hay nhiều giọng, giọng trong như tiếng suối rừng. Nhiều người chơi loại này hay nản vì sơ suất một tí là thục vỡ đầu..nhìn là chán lắm rồi.

anhtien0508
26-02-2008, 11:11 PM
Lâu lắm không lên diễn đàn,dạo này mới xuất hiện thêm vài cao nhân về họa mi,phải đọc để tham khảo thêm mới đc,bổ ích lắm đây.

gglk2002
17-03-2008, 12:19 PM
thực ra rất khó nói về vấn đề này, mi mộc già càng khó thuần.

hai laokai
20-03-2008, 12:05 AM
nhân các bác đang nói chuyện nuôi mi mộc.theo kinh nghiệm của em thì.....ngoài 40 thì hãy nuôi mi mộc còn dưới 40 thì em chưa dám chắc:D các bác biết vì sao ko?

mê họa mi
20-03-2008, 05:29 AM
nói cho các fan biết là tại sao đi hải? mình đã nuôi chim được hơn 6 năm và đã thuần được vài em bổi rồi mà. tại sao phải ngoài 40 mới được?
thank!

tambaohoang
30-03-2008, 09:10 PM
Em mói mua một chú HM. Khi xem chim để mua, thấy nó hót hay qua và rất dạn lên mới mua. Về nhà mấy ngày sau vẫn hót nhiều. Tuy nhiên chốiau mấy ngày đầu chú em tịt hẳn chẳng thèm mở mồm nữa. Em chưa biết tại sao. Hơn nữa có vẻ như nó lại nhát đi. Vẫn tắm nhưng khi đưa xuống lồng tắm là nhảy loạn xạ. Rất mong các cao thủ chỉ giáo cho Em. Cảm ơn các bác nhiều !!

hoami83
31-03-2008, 11:18 AM
Em mói mua một chú HM. Khi xem chim để mua, thấy nó hót hay qua và rất dạn lên mới mua. Về nhà mấy ngày sau vẫn hót nhiều. Tuy nhiên chốiau mấy ngày đầu chú em tịt hẳn chẳng thèm mở mồm nữa. Em chưa biết tại sao. Hơn nữa có vẻ như nó lại nhát đi. Vẫn tắm nhưng khi đưa xuống lồng tắm là nhảy loạn xạ. Rất mong các cao thủ chỉ giáo cho Em. Cảm ơn các bác nhiều !!
BẠn xem lại chế độ ăn của chin thế nào, Nhớ bổ sung nhiều chất tươi vào. Muôn mi dạn người thì treo chim ở cho nào nhiều người qua lại ấy. Ttreo chim không cao quá đầu người. Nếu một con mi thuộc mà ban treo ở chỗ vắng thì moọt thời gian sau cung thanh Mi đuổi ngay.

haihp
01-04-2008, 01:19 AM
tôi cũng đang có 1 chú chú như vậy ở hàng ngồi nghe hót đến 30 phút mới mua sang lồng cẩn thận về nhà tịt ngay chứ không được mấy ngày như của bạn đâu con này nhìn phân và điệu bộ độ dạn tôi đoán được 2 năm lồng còn chân bắt đầu khô có vẩy có lẽ là chim già rừng (đoán vậy thôi chứ kinh nghiệm ít nên không dám chắc) tôi nghĩ ở hàng có mấy con mái hay nó thúc nên cậu hăng về nhà mình không có mái (có 1 con nhưng mới bị thằng cháu rể bắt rồi) nên cậu tịt có lẽ phải đi kiếm 1 con mái khác thôi bác nào nhiều kinh nghiệm giúp anh em tôi với tôi xin cảm ơn nhiều

nguyenvinhhien
05-04-2008, 10:12 AM
Xin hỏi bác CuVo1970 là mua CD mi hót ở đâu vậy ,tôi tìm mãi mà ko thấy hay bác có thể mua hộ tôi dc ko .Cám ơn bác trước nhé.

Son30
08-04-2008, 08:44 PM
mua cd mi hót ở đường Hoàng Hoa Thám nhiều lắm đực cái đều có cả

choethanlua
09-04-2008, 01:18 PM
cho em hỏi tuổi thọ của chim họa mi là bao nhiêu năm ?
và khi đi mua chim thì nên chọn con ít tuổi hay nhiều tuổi(chủ yếu là dễ nuôi một tí)
thân

metal
11-04-2008, 09:13 PM
chim của ban chắc chưa căng lửa rồi,hay do chế độ cho ăn của bạn nữa ...tốt nhất ban nên trùm nữa lồng treo nơi yên tĩnh cho nó quen với chổ mới cho ăn đầy đủ khoảng 1 tuần xem sao

vietanh_s
12-04-2008, 11:23 PM
em co 1 con hoa mi, già rừng lắm, chân khô đét trắng ngà, chim rất to. mình củ đậu đuôi lá vả mỏ búp đa, chân cành đào. em muốn hỏi các anh xem con mi của em có cườm ngực nhỏ lắm xếp rất đều nhỏ như sợi tơ nhưng nhìn lại rất rõ. hoa đầu của nó hình mũi tên thì dẹp hay xấu, và có thể làm mi chọi ko? em đã cho thử vài mỏ, nó đánh rất điềm đạm, thiên về nhổ lông đuôi, bóp mỏ và mổ gối. nhưng chỉ khi nào nó bị dânhs đau thì mới xung. ! con như thế mình nên giữ hay bán, vì em nghe nói chim già quá thì ko đánh đc. hôm sau em mượn máy ảnh sẽ post lên cho các anh xem.

chim viet
16-04-2008, 11:40 PM
em có một chú mi,nuôi từ bé nhưng ko hiểu sao dạo này hót ít quá em vẫn cho ăn thêm thịt và sâu nó vẫn vậy chỉ thỉnh thoang mới mở miêng điên thật có bác nào jup em với

hai laokai
17-04-2008, 04:25 PM
em có một chú mi,nuôi từ bé nhưng ko hiểu sao dạo này hót ít quá em vẫn cho ăn thêm thịt và sâu nó vẫn vậy chỉ thỉnh thoang mới mở miêng điên thật có bác nào jup em với
chim viet.
kiếm cho nó ngay một con mái,mái mộc cũng được nếu chịu chơi mua hẳn con mái thuộc độ 2,3 năm lồng đảm bảo cu cậu hót căng sục sạo cả ngày,nhớ để mái cách xa cho đực nghe văng vẳng thôi nhé!ok

chim_ung_gv
22-04-2008, 06:03 PM
Các bác cho em hỏi nuôi Mi hót có nên nuôi một con mái bên cạnh cho nó "máu" không?

hoamicbvn
22-04-2008, 08:44 PM
Bác chim ưng ơi đã nuôi HM thì phải có chim mái chứ

TuTienGiang
23-04-2008, 03:46 PM
Theo kinh nghiệm của mình thì .Khi chuyển chim HM từ nơi khác về nhà mình nuôi ta phải lưu ý nhiều khâu, vì khi đến nơi ở mới chim bị thay đổi cảnh quan ví dụ như khi ở nhà họ thì treo trong nhà,nhà ít người ,thức ăn thay đổi ,nhà có chim mái v.v tốt hơn hết là bạn phải tìm cho nó một cô cave , và phải cưng chìu thượng đế của mình đừng để chim bị sốc hoảng lọan quá mà khó phục lại trạng thái ban đầu.chúc bạn thành công.

haichep
02-07-2008, 09:48 AM
em lên Hoàng Hoa Thám rồi, làm gì có chỗ nào bán CD họa mo đâu bác???? Bác chỉ chỗ cho em với. Thân

Fly Dragon
03-07-2008, 01:37 AM
em lên Hoàng Hoa Thám rồi, làm gì có chỗ nào bán CD họa mo đâu bác???? Bác chỉ chỗ cho em với. Thân
Bạn đi thẳng dg HHT, nếu đi từ dg Thanh niên lên thì đi bên tay phải dg.Đi qua dốc Tam Đa,đi qua Văn Cao một đoạn thì cửa hàng nó nằm ngay bên tay phải dg HHT mình đi,gần đến dốc Đốc Ngữ.Còn nếu bạn đi dg dốc Đốc Ngữ lên dg HHT thì bạn rẽ tay phải đi một đoạn,cửa hàng nó nằm bên tay trái.Mình mong bạn sớm tìm dc cửa hàng.Thân chào!!!

meo_hoang
06-07-2008, 07:05 AM
Bạn có thể vào đường link sau để lấy giọng mi cái và thu vào điện thoại. Mình làm như vậy và chú mi của mình hót cũng căng lắm. Chúc bạn thành công!

vua bổi
07-07-2008, 12:03 AM
xin chàocác bác nuôi chim bổi ,còn em thì rất thích chim già rừng......vì bể đầu càng nhìu thì em càng thích(vì thuần được 1 em như vậy mới nổi tiếng chứ...)
Nhưng nói như vậy thì là nói dóc có phải dzậy ko các pác......vì phải là con chim mẫu má đẹp cái đã(chứ con già rừng mà cùi bắp thì nui 2,3,4 năm nó vẫn cứ cùi bắp thui.....)
Còn con chim mẫu đẹp............thì mỗi người mổi mẫu...
Còn đẳng cấp nuôi chim bổi già rừng thì ko thể chỉ bảo (cái này là có thiệt)vì mỗi ng` mỗi cách nuôi.........
còn trên diễn đàn thì khó diễn tả vì khả năng đánh máy có hạn.....

hai laokai
07-07-2008, 10:50 AM
nuôi chim bổi già rừng quả là khó,nhưng cách mà bạn nói là càng bể đầu nhièu càng thích thì tôi hơi ngại đó,bạn biết sao ko?thường thì bổi già rừng trổ rất khỏe,đến nỗi đầu mặt máu me toe toét,sau nhiều lần như thế con chim sẽ hoảng loạn tột độ,dẫn đến việc vỡ ngay từ lúc còn bổi đó,như vậy là tỷ lệ thành công rất ít.

chunghieupro
08-07-2008, 12:55 PM
có bác nào ở hải phòng biết chỗ mua đĩa CD họa mi ko , bác nào biết chỉ giùm em nha .
XIN CAM ON

meo_hoang
08-07-2008, 06:48 PM
Link file họa mi cái và các loài chim hót: http://users5.titanichost.com/phongqn3/aquabird.file.htm

svcvietnam
30-10-2008, 06:16 PM
Theo kinh nghiệm của mình dù là loại chim gì đi nữa nếu mới bắt từ nhà khác về ta ko nên sang lồng để nuôi 1 thời gian trong lồng cũ ở nhà mình lúc đó mới nên sang lồng . Mới đầu chơi chim đến nhà người ta mua nghe hót thì mê luôn về nhưng mang về 1 2 ngày lụt luôn . Mình đã thử mấy loại chim đều vây . Sau này mua loại nào mình cũng nuôi cho thật quen nhà mới cho sang lồng . Anh em cứ thử xem mình nói đúng ko

khuyên mộc
01-11-2008, 12:41 AM
các bác cho em hỏi ở Hà Nội có chỗ nào dợt mi ko ah???

bird82
08-11-2008, 08:40 PM
theo cách hải nói mình hiểu là tuổi trẻ không có thời gian, nhưng mình nghĩ thuần mi cũng có nhiều cách lắm mình cũng không có nhiều thời gian nhưng mình cũng có cách riêng của mình mi cũng nhanh thuần lắm

haivinh
22-11-2008, 11:11 AM
Tôi có một em tôi tự bẫy về đã hơn 10 năm vẫn hót tốt vừa rồi mới mua một em 3 tháng lồng 1,5 tr ở tiệm thì hót rất căng đứng ngần cũng hót nhưng không hiểu sao về đến nhà em tịt luôn mặc dù tôi không hề cho 2 em gặp nhau và cho cào cào thường xuyên đên nay đã 5 tháng rồi mà vẫn chỉ chuyện thôi .Theo các bác thì nên làm thế nào?

A Páo
05-02-2010, 12:08 AM
nuôi chim bổi già rừng quả là khó,nhưng cách mà bạn nói là càng bể đầu nhièu càng thích thì tôi hơi ngại đó,bạn biết sao ko?thường thì bổi già rừng trổ rất khỏe,đến nỗi đầu mặt máu me toe toét,sau nhiều lần như thế con chim sẽ hoảng loạn tột độ,dẫn đến việc vỡ ngay từ lúc còn bổi đó,như vậy là tỷ lệ thành công rất ít.
Cho e Đoán ý của bác Hải nhé ....Ngoài 40 tuổi mới lên nuôi mộc " là tại vì con người mình lúc đó thứ nhất chắc cũng đã từng nuôi chim lên mới mua HM mộc về chơi thứ 2 là người ngoài 40 ...có được tính kiên nhẫn và e cũng chứng kiến nhiều chú còn thi gan với con chim 3>4 năm trời .....dưới 40 thì thực sự là bảo nuôi mộc là rất khó nuôi ....tầm 30 đổ lên 40 đã khó rồi chứ đứng nói gì như thanh niên tụi e ....kinh nghiệm ít ...muốn nuôi được chim sống được cũng phải mất ít nhất 2 > 3 con rùi chứ bảo nuôi HM mà bước đầu chuẩn ngay thì thực sự ko có ,,,nếu có ai đó thường xuyên chỉ đạo và người nuôi cũng phải ham tìm tòi học hỏi thì e nghĩ khoảng 1 năm là cũng kha khá đó ....nhưng về độ thuần chim thì e thấy ít người chỉ cái ngón đó lắm anh ạ ....chớ có dại mà lại nghe mấy bác bỏ cám ra cho con chim đói song thỉnh thoảng cho ăn mồi tươi trên tay mình cho nhanh thuộc ....chim mình mua về muốn nó ăn nó con chẳng ăn cho mà lại làm vậy ...e cũng đã làm thử rồi ...và thế die mất 1 e ....thuộc không thấy đâu ...mà lại phải nộp tiền học phí ...lại còn bị chửi nữa :D .....Tất cả mọi thứ đều phải từ từ ....không phải ai cũng nuôi được chim ....và cũng không phải ai cũng nuôi được HM ....dù con chim mình xấu hay đẹp nhưng mình vẫn tự hào ....là mình nuôi được nó ...nó là bạn mình ....hay dở xấu đẹp tính sau

TYPN
24-02-2010, 10:01 PM
Cho e Đoán ý của bác Hải nhé ....Ngoài 40 tuổi mới lên nuôi mộc " là tại vì con người mình lúc đó thứ nhất chắc cũng đã từng nuôi chim lên mới mua HM mộc về chơi thứ 2 là người ngoài 40 ...có được tính kiên nhẫn và e cũng chứng kiến nhiều chú còn thi gan với con chim 3>4 năm trời .....dưới 40 thì thực sự là bảo nuôi mộc là rất khó nuôi ....tầm 30 đổ lên 40 đã khó rồi chứ đứng nói gì như thanh niên tụi e ....kinh nghiệm ít ...muốn nuôi được chim sống được cũng phải mất ít nhất 2 > 3 con rùi chứ bảo nuôi HM mà bước đầu chuẩn ngay thì thực sự ko có ,,,nếu có ai đó thường xuyên chỉ đạo và người nuôi cũng phải ham tìm tòi học hỏi thì e nghĩ khoảng 1 năm là cũng kha khá đó ....nhưng về độ thuần chim thì e thấy ít người chỉ cái ngón đó lắm anh ạ ....chớ có dại mà lại nghe mấy bác bỏ cám ra cho con chim đói song thỉnh thoảng cho ăn mồi tươi trên tay mình cho nhanh thuộc ....chim mình mua về muốn nó ăn nó con chẳng ăn cho mà lại làm vậy ...e cũng đã làm thử rồi ...và thế die mất 1 e ....thuộc không thấy đâu ...mà lại phải nộp tiền học phí ...lại còn bị chửi nữa :D .....Tất cả mọi thứ đều phải từ từ ....không phải ai cũng nuôi được chim ....và cũng không phải ai cũng nuôi được HM ....dù con chim mình xấu hay đẹp nhưng mình vẫn tự hào ....là mình nuôi được nó ...nó là bạn mình ....hay dở xấu đẹp tính sau
Em cực ủng hộ bác. Em có 1 cái tính là không thích chơi Mi thuộc. Dù em có bạn quen làm nghề bẫy chim, kiếm 1 con Mi thuộc hay hay, giá cả phải chẳng cũng dễ (Ngày xưa thôi, giờ chim bị các đại gia đẩy giá lên rồi). Nuôi con Mi mộc dù rất là vất vả và khả năng thất bại tương đối lớn. Nhưng khi thành chim rồi, mình càng cảm thấy tự hào khi tự mình thuần hóa được con chim đấy. Như cậu bạn em nói rất là mộc mạc "Tự mình thuần chim thì mình càng hiểu được tính tình của con chim"! Em cũng đã từng nuôi Mi mộc bắt đầu từ công đoạn đầu tiên: Tập cho chim biết ăn cám (Vừa bẫy ở rừng về). Tuy rằng thất bại nhiều, nhưng em sẽ kiên trì với sở thích chơi mi từ bổi lên của mình, chú không chơi mi thuộc.

ech com
27-03-2010, 09:16 PM
Xin hỏi bác CuVo1970 là mua CD mi hót ở đâu vậy ,tôi tìm mãi mà ko thấy hay bác có thể mua hộ tôi dc ko .Cám ơn bác trước nhé.
Bác ra Hoàng Hoa Thám bán đầy, ra đó tìm đến hiệu chim ông Đông sứt nhiều lắm, chim cũng đầy luôn:D.

ho dong duong
08-04-2010, 01:38 PM
Mang USB qua chỗ tôi, tôi copy cho. Hiện tôi có khoảng 10 file HM, đoạn ngắn khoảng 2phút, đoạn dài gẩn 10 phút đã lồng cả tiếng HM mái chỉnh sửa loại bớt tạp âm. Thẻ nhớ điện thoại cũng được, lắp vào máy nghe luôn.

dangtiendung
06-06-2010, 11:40 PM
các bác cho em hỏi ở Hà Nội có chỗ nào dợt mi ko ah???

Bạn ra Gò Đống Đa nh­é. Vào các sáng chủ nhật hàng tuần

mavanz
11-06-2010, 05:21 PM
Bac cuvo1970 địa chỉ ở đâu ghi ra em gửi bưu điện biếu bác cả đĩa trống + mái luôn

hieubds
25-09-2010, 04:39 PM
Bac cuvo1970 địa chỉ ở đâu ghi ra em gửi bưu điện biếu bác cả đĩa trống + mái luôn

bài của bác cuvo đăng năm 2008, ko bit giờ này bác í còn chơi mi ko nữa???!!! :(