PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Vảy chân gà

nam_cua_o
26-02-2008, 11:30 PM
Thấy các bác nói nhiều về gà mà không ai giới thiệu về Vảy ở chân. Một trong nhưng điều kiện để đánh giá cùng vẻ về ngoài của con Gà xem có tốt hay không. Hôm nay em sẽ giới thiệu một số hình ảnh va tên để mọi người cùng xem xét và tìm hiều
Tài liệu được lấy trong
Quyển sách Cách Chon Gà Đá
tác giả Vũ Hồng Anh
xuất bản năm 1994

phuongtrang
27-02-2008, 12:07 AM
cho 500k hình ảnh bạn ơi?.....................................................

giangtuan
27-02-2008, 07:57 AM
Thấy các bác nói nhiều về gà mà không ai giới thiệu về Vảy ở chân. Một trong nhưng điều kiện để đánh giá cùng vẻ về ngoài của con Gà xem có tốt hay không. Hôm nay em sẽ giới thiệu một số hình ảnh va tên để mọi người cùng xem xét và tìm hiều
Tài liệu được lấy trong
Quyển sách Cách Chon Gà Đá
tác giả Vũ Hồng Anh
xuất bản năm 1994
sao ko thấy gì hết vậy bạn?
bạn làm anh em tò mò quá

Hiền cô nương
27-02-2008, 10:09 AM
Một số người, phần lớn là dân chơi gà chọi thường đề cập đến vấn đề vảy của chân gà. Nhưng mà theo HCN nghĩ thì dân chơi gà ngày nay thường ít đề cập đến vấn đề đó! Họ chỉ nhìn tướng của chú gà, cổ cần, chân...vừa ý họ, thêm vào đó là một đến hai lần xem đá xem thế của chú gà đó thế nào, như vậy là ok, họ có thể quyết định xem có thể mua chú gà đó hay không, HCN đã từng thấy rất nhiều chú kê vảy đẹp ( theo trong sách vở thì khó chú kê nào hạ gục nó) vậy mà lại phải cúi đầu chào với những chú kê không ra gì( vảy đóng loạn xạ, nhưng tướng thì đẹp trai,lại là gà thả vườn), thế mới là...lạ !

ltdhong
27-02-2008, 10:16 AM
Gà đòn thì ko biết thế nào chứ gà cựa thì vẫn coi vảy như thường vì vảy tốt thường đâm nhiêu, đâm chỗ nghiệt, ăn độ bền ...Cũng có nhiều trường hợp gà vảy loạn đá thắng gà vảy tốt, đó là "kỵ cơ" và cũng phải tính đến yếy tố may mắn nữa.

Hiền cô nương
27-02-2008, 10:33 AM
Hi hi! Coi trọng vảy làm gì cho mệt. HCN nghĩ gà hay tại nó và chủ của nó, nếu có chế độ nuôi dưỡng và tập luyện hợp lý thì gà sẽ hay thôi. Có nhiều chú gà chưa thấy chân đá, có 2 - 3 vảy đẹp người ta bỏ một đống tiền ra mua, mang về nuôi dưỡng, đến khi đá thì...hỡi ôi...!

ltdhong
27-02-2008, 10:47 AM
Đối với gà cựa thì vảy sinh thế (vảy tốt thì thế đá hay) do đó coi vảy cũng rất quan trọng. Nhưng đôi khi vảy xấu + vảy xấu lại thành vảy tốtl, vì vậy có con vảy lung tung nhưng vẫn thắng hoặc những con vảy xấu lại thắng linh kê, cái này sư kê cũng khó mà xem ra đc.

Hiền cô nương
27-02-2008, 10:50 AM
Hi hi! Ở Huế nó coi trọng vảy thì phải, và nhiều nơi khác. Nhưng ở QT thì không như vậy, kê hay là có người tìm đến mua liền!

Đ_Phu
27-02-2008, 12:16 PM
Gà đòn em ko biết chứ gà cựa mà chân cẳng ko đẹp em ko dám chơi ....! vì có thể nói cái cốt lỏi của 1 con gà nằm 1/2 ở chân nó ,con gà hay ít khi nào đóng bộ vãy xấu và ngược lại ...có đi chăng cũng là 1 số ít ,rất ít ...

nam_cua_o
27-02-2008, 06:32 PM
Nhưng đôi khi vảy xấu + vảy xấu lại thành vảy tốtl, vì vậy có con vảy lung tung nhưng vẫn thắng hoặc những con vảy xấu lại thắng linh kê, cái này sư kê cũng khó mà xem ra đc.
Em cũng chơi gà lâu. Vì ko phải nhìn vảy của mặt trước mà còn coi cả Vảy hậu, vảy độ....Tất cả các vảy hợp với nhau thì mới ok.Nhưng đó là gà đòn. Khi mua gà ko được xem vần đó.

SimonKhan
27-02-2008, 07:24 PM
Nhà có mấy ông chú lúc trước chơi gà đòn cũng coi vãy như gà cựa, vảy ở gà đòn và gà cựa điều quan trọng như nhau, cái vảy ở chân con gà cũng như chỉ tay ở người vậy...
Hồi lúc trước em có con gà đòn tơ có vảy phủ địa và vảy huyền châm, đem đá thử với con gà của ông kia (con này đá ăn 1 trận rồi). Bịt cựa gì hết trơn rồi, ai ngờ đá wa đá lại, con gà của ông kia mất 1 con mắt luôn (ko hiểu là nó đâm hay móc mắt nữa), thế là bị ổng chửi wa' trời luôn :D

ltdhong
27-02-2008, 07:30 PM
Nhà có mấy ông chú lúc trước chơi gà đòn cũng coi vãy như gà cựa, vảy ở gà đòn và gà cựa điều quan trọng như nhau, cái vảy ở chân con gà cũng như chỉ tay ở người vậy...
Hồi lúc trước em có con gà đòn tơ có vảy phủ địa và vảy huyền châm, đem đá thử với con gà của ông kia (con này đá ăn 1 trận rồi). Bịt cựa gì hết trơn rồi, ai ngờ đá wa đá lại, con gà của ông kia mất 1 con mắt luôn (ko hiểu là nó đâm hay móc mắt nữa), thế là bị ổng chửi wa' trời luôn :D

Bịt cựa rồi thì chắc là bị móng cào đui mắt. He he .....xổ mà bị đui thì ráng chịu chứ chửi gì.

giangtuan
28-02-2008, 11:06 AM
Bịt cựa gì hết trơn rồi, ai ngờ đá wa đá lại, con gà của ông kia mất 1 con mắt luôn (ko hiểu là nó đâm hay móc mắt nữa)--------------->chắc bị ngón thới mắc vào và mù mắt rùi:laughing::laughing:

giangtuan
29-02-2008, 08:20 AM
đây là vẩy chân gà đây
http://aycu22.webshots.com/image/43701/2003715500904677023_rs.jpg

ltdhong
29-02-2008, 08:26 AM
Nhìn vảy cặp chân này thật là hết ý, ko chê đc chỗ nào.

giangtuan
29-02-2008, 08:31 AM
sao con pót cái hình đó lại ko được chú nhỉ?
đây là gì vậy chú?

http://aycu18.webshots.com/image/45577/2004749348735179645_rs.jpg

Xen lại :

http://http://aycu18.webshots.com/image/45577/2004749348735179645_rs.jpg

Giangtuan post dư phần này : http://

giangtuan
29-02-2008, 08:33 AM
trời ơi lại làm sao rùi ?
sao ko pót được vậy ta?
chú Dũng chỉ lại dùm con cái,ngày thường con vẫn pót mà

ltdhong
29-02-2008, 08:40 AM
Vảy dính liền 2 cái thì người ta gọi là liên giáp, dính liền 3 trở lên thì gọi là đại giáp còn cái vấn thứ 3, nếu là vấn dưới cựa 1 chút thì ko tốt. Chân con gà này thuộc loại khó xem vảy (xem ko chính xác)

vietanhneo1
01-03-2008, 02:23 PM
Vảy chân quan trọng thật đấy.Nhưng nhiều khi chân xấu mà đá vẫn hay đấy.Con gà của em chân xấu cực kì luôn,xem chân ai cũng lắc đầu quầy quậy í!Thế nhưng xem nó đá thích lắm,vừa hăng lại vừa nhanh,dai sức,con nào bị nó cặp vào cánh mà đá cũng đều kêu quang quác rồi té luôn!khi nào mang đá cùng a e trong Forum để kiểm chứng nhé...!!!!!!!nhanh nhanh ko thời tiết lại lạnh ko đá được!!!!gà em tích dài,mồng lá,chắc cũng"GÀ TÀU"...:rolleyes:

giangtuan
01-03-2008, 04:33 PM
Vảy chân quan trọng thật đấy.Nhưng nhiều khi chân xấu mà đá vẫn hay đấy.Con gà của em chân xấu cực kì luôn,xem chân ai cũng lắc đầu quầy quậy í!Thế nhưng xem nó đá thích lắm,vừa hăng lại vừa nhanh,dai sức,con nào bị nó cặp vào cánh mà đá cũng đều kêu quang quác rồi té luôn!khi nào mang đá cùng a e trong Forum để kiểm chứng nhé...!!!!!!!nhanh nhanh ko thời tiết lại lạnh ko đá được!!!!gà em tích dài,mồng lá,chắc cũng"GÀ TÀU"...:rolleyes:
gà tre hay gà chọi vậy bạn?
thế mấy hôm hội ngũ xã việt anh có tham gia ko đấy?

SimonKhan
02-03-2008, 11:26 AM
tích dài mồng lá cũng đâu sao, vài bữa em post hình con gà do chính tay em lai tạo nên, nhìn tướng tá rất kì, mặt đen mắt đen thịt đen, vảy thì tầm thường thế nhưng đá thì bay chụp cựa như gà Phi, đá lông như gà Mỹ, mạnh mẽ như gà đòn (có điều quá nhỏ con thôi)... giới thiệu nhiêu đó đủ rồi :D
Nhưng về mấy cái vảy thì vảy xấu thì hay thua bậy, đá sổ thì coi được nhưng khi ra trận thì vô duyên dễ thua lãng ...

giangtuan
02-03-2008, 05:37 PM
vài bữa em post hình con gà do chính tay em lai tạo nên, nhìn tướng tá rất kì, mặt đen mắt đen thịt đen
---->bạn ui nghe bạn mô tả sao giống loài gà ác ở miền bắc mình vậy(ko biết trong đó có gà ác tiềm thuốc bắc ko):-*

vietanhneo1
02-03-2008, 06:19 PM
giangtuan biết làng ngũ xá ah?thế mà mình lại ko biết đấy.chắc là quanh chỗ ngũ xá hồ trúc bạch đấy phải ko?ở đấy đá gà tre ko?ah,gà của mình là con gà trống tre đó,có mỗi 1 con thôi mà,giờ cựa được hơn 2 phân,bây giờ cựa lên chậm quá.

giangtuan
03-03-2008, 12:58 PM
giangtuan biết làng ngũ xá ah?thế mà mình lại ko biết đấy.chắc là quanh chỗ ngũ xá hồ trúc bạch đấy phải ko?ở đấy đá gà tre ko?ah,gà của mình là con gà trống tre đó,có mỗi 1 con thôi mà,giờ cựa được hơn 2 phân,bây giờ cựa lên chậm quá.
làng ngũ xã ở tại ngũ xã đó vietanh.hội chỉ có 1 năm 1 lần mà vào 16,17,18 tháng giêng(đầu năm).ở đó chỉ đá gà chọi thôi.

over524
05-03-2008, 02:12 PM
sao ko có chân nào vậy.post lai đi ban,tôi cũng có một chú trông rất đẹp nhưng ko bít vẩy chân của nó thuộc lại gì cả

pisoga
11-03-2008, 09:18 PM
em có 1 con 1 chân có vảy liên giáp và đại giáp 1 chân thì ko có vảy gi đặc biệt vậy là tốt hay sấu vậy mấy huynh

duybeo
12-03-2008, 08:38 PM
Vãy gà là một điều cực kỳ quang trọng trong đá gà.:D:D em chỉ biết thế còn ngoài ra không biết gì thêmb-(

ltdhong
12-03-2008, 09:41 PM
em có 1 con 1 chân có vảy liên giáp và đại giáp 1 chân thì ko có vảy gi đặc biệt vậy là tốt hay sấu vậy mấy huynh

Nếu vảy này ở phía trong và ngay cựa thì quá tốt .

Hiền cô nương
14-03-2008, 02:09 PM
Híc híc! Liên giáp nội mà đóng ngang cựa thì khỏi phải bàn! Bởi vì phần lớn những con có vảy như vậy đá cho đối thủ tối tăm mặt mũi, con nào mang ra trường mà về còn nuôi sống mới là chuyện lạ!

centimet
15-03-2008, 11:51 PM
đây là vẩy chân gà đây
vẩy dính liền thế này người ta hay gọi là liên giáp ( thường đá bồi rất nhiều)
Nếu nằm bên trong như gà bạn thì gọi là liên giáp Nội(tốt) nằm bên ngoài gọi là liên gắp ngoai( xấu)
nếu có 03 đôi ( 6 vẩy) liên giáp thì gọi là tam tài liên giáp( rất hiếm)
01 chân có một chân không thì tốt, 02 chân như nhau thì bình thường.

theo mình nhớ thì như vậy không biết có sai không vì lâu lắm không quan tâm đến gà nữa, cũng là dịp ôn lại.Mong bác nào biết rành chỉ thêm
centimet

Hiền cô nương
16-03-2008, 02:39 PM
Con này mình nhìn đâu thấy liên giáp nhỉ? Vảy nhìn ghê quá! chân khô, đối phương đau phải biết! Hình như con này thuộc loại trưởng lão rồi thì phải, nhìn bộ vuột thấy...kinh!

phuongtrang
16-03-2008, 03:25 PM
Gà hay không phụ thuộc chân vẩy,gà hay là con gà ăn nhiều độ ngược lại con gà ăn nhiều độ lại là con gà gặp may.

Từ đó suy ra con gà hay và ăn được nhiều kỳ..nhiều độ nhất định phải là con gà may mắn.[Không phụ thuộc sức khỏe....chân vẩy]

centimet
16-03-2008, 08:14 PM
Con này mình nhìn đâu thấy liên giáp nhỉ? Vảy nhìn ghê quá! chân khô, đối phương đau phải biết! Hình như con này thuộc loại trưởng lão rồi thì phải, nhìn bộ vuột thấy...kinh!

http://www.postimage.org/Pqnt9sJ.jpg (http://www.postimage.org/image.php?v=Pqnt9sJ)

cái nì nè, hi hi, tại hôm trước mình lộn
HCN coi có phải không nhé

bird.bluesky
17-03-2008, 06:14 PM
tuy vảy chân gà chỉ là một phần cấu thành nên 1 chiến kê....
nhưng một chú gà tốt thì phải hội tụ bốn yếu tố quan trọng đó là "thần-lực-cốt-cán"
thần ở đây có nghĩa là ánh mắt, khuôn mặt nó quyết định con gà có dữ hay không,còn lực là khả năng chịu đòn...độ bền cốt là bộ cốt để đá khuya hồ.
trong bốn yếu tố trên thì bộ cán có vai trò quyết định ý mình không phải là bộ vảy đâu là gà đòn thì bộ cán phải cững cáp phần hậu phái cứng...
Còn vảy ư đó chỉ là phần phụ nhưng không thể phủ định là bộ vảy hoàn toàn không có ảnh hưởng gì đên con gà cả....
mình chơi gà chỉ quan trọng các loại vảy quý thôi như kích giáp, nứt nội,hay dặm hoa mai, xuyên đao, ẩn long hay là tam tài, tam tài ẩn thiên....Đây là những loaị vảy thuộc dạng hiếm chỉ có những em gà chiến mới có các loại vảy này thôi...
Nhưng mình thấy những con nào có vảy ba nhân một thì hay bị đui mắy lắm tỉ lệ 7/10
có một sư kê cho rằng bộ vảy chỉ giống như quân hàm thôi....
tướng thì cũng có tướng tài tướng không tài phải không ?

Đây là suy nghỉ của riêng mình có gì không đúng ae bỏ qua nhé!!!!!

over524
18-03-2008, 03:58 PM
hôm qua em đi xem đá gà.có một con vảy chân phía trên thì hai hàng nhưng xuuống gần đến cựa thì lại là 3 hàng.con đó đá rất tin đòn.vẩy chân nhưn vậy gọi là vẩy gì các bác

hailee
08-04-2008, 04:49 PM
Hic nhìn hàng vảy này lạ nhỉ nhưng màngón chân hơi ngắn

ga khong vay
03-11-2008, 03:46 PM
Chào các bạn !
Các bạn nói về Vẩy Gà, vậy cho mình hỏi nếu Gà không Vẩy thì nhìn sao ???
Mình có con Gà không Vẩy đá 18 cái rồi. Giờ đang đổ mái.... không biết coi sao nữa.
Vài bữa chụp hình post lên các bạn xem thử.

HungGatreHN
07-11-2008, 01:47 PM
đây là vẩy chân gà đây
=)) phải chăng đây là vẩy rồng chăng sao mà king quá vậy nhìn như khúc xương khô ... chân này đánh thì đau lắm đây ....:crying:b-(

NGUYENNHUTAM
07-11-2008, 10:28 PM
cặp chân này thi rất là đẹp, gà co vảy như vậy thì đá cựa rất đâm, chắc chắn một điều là gà nầy k lẹ được gà nầy chỉ canh nạp thôi

tony_bao
11-11-2008, 03:40 PM
Mấy bác nói chuyện về vảy theo mình một chú gà tốt chỉ cần hai hàng trơn là đá ok rùi.

hoahaiyen
12-11-2008, 10:55 AM
cụ này chắc phải 3 năm tuổi rùi.thời trẻ chác ko kinh thế này đâu

nhanbentre
13-11-2008, 07:14 PM
gà vảy đóng lạ quá ha đúng là vảy độc. Trước đây mình cũng có một con như vậy nhưng vảy không nổi nhiều như còn này

ganoiusa
21-11-2008, 08:14 AM
Nó già thì nó nổi nhiều lên thêm. Gà hay thường có vẩy đẹp. Gà có vẩy đẹp chưa chắc là gà hay.
Tông chi và nước nuôi quan trọng hơn vẩy đẹp. Con gà vẩy có đẹp tới đâu mà đưa cho người không biết nuôi thì phần thua nhiều hơn thắng.
Gà tồi vào tay nuôi giỏi vẫn có cơ hội thắng nhiều hơn gà hay vào tay người nuôi dở.

Gallus
23-11-2008, 10:21 AM
sao con pót cái hình đó lại ko được chú nhỉ?
đây là gì vậy chú?

http://aycu18.webshots.com/image/45577/2004749348735179645_rs.jpg

Xen lại :

http://http://aycu18.webshots.com/image/45577/2004749348735179645_rs.jpg

Giangtuan post dư phần này : http://
Hai vảy bự bên ngoài là đại liên giáp ngoại, Vảy bự bên trong là Liên giáp nội, vảy liền kề phía dưới đó gọi là vấn, nếu ngay cựa hoặc trên dưới khoảng 1-3 vảy gọi là vấn cán. Con này đá khá nhưng rủi lắm bác ơi!