PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chim Khuyên - Sinh sản và Nuôi dưỡng

Ongbau
29-02-2008, 03:16 PM
Gửi tới anh Kiai92
Khả năng bay lượn tự nhiên trong hoang dã, thức ăn chính của Khuyên không gì ngoài sâu và trái cây, mật hoa. Tính từ tháng Tư thức ăn chính của khuyên là phấn hoa. Khoảng tháng Sáu mồi là các côn trùng nhỏ (em nghiên cứu theo khí hậu Miền Bắc Việt nam). Ngoài tháng Bảy,8,9,10 những côn trùng nhỏ, sâu Khuyên có thêm các thức ăn của trái cây chín. Trời lạnh, thức ăn khan hiếm hơn, lúc này là lúc Khuyên ăn tạp nhất, bổ sung nhiều khoáng chất để thay áo mới. Suy từ chúng ta cũng vậy, thức ăn quen thuộc là để cung cấp dinh dưỡng và duy trì cuộc sống. Nếu chúng ta không muốn tỉ lệ thức ăn nghèo nàn và phức tạp như các giai đoạn cuộc sống của chim Khuyên, em nghĩ không khó để hỗ trọ đủ năng lượng cho chim Khuyên theo mùa.
Nhìn lại, tính từ tháng Tư (chớm hè) Làm thức ăn cho Khuyên nguyên liệu chính là đậu lành (đậu tương) thêm trứng và tôm sống (nhỏ) + một chút phấn hoa.
Từ tháng Sáu tăng cường thêm lòng đỏ trứng. Đầu tháng Chín trở đi cần thêm lòng đỏ trứng, bột xương, trứng tôm và cà rốt (chim thay lông sẽ có bộ lông đẹp). Tháng 11 để chim chống rét tốt cần phải tăng cường protein bằng các con sâu nhỏ, bổ sung thêm nhộng tằm cho thức ăn khuyên.
Các toa sản xuất thức ăn Khuyên cho từng thời điểm em sẽ gửi sau. trên đây là những nhiên cứu của em áp dụng cho thực tế (một số khuyên nuôi riêng). Còn một số em nuôi theo tự nhiên trong một cái chuồng lớn. (Tấc nhiên là có người hỗ trợ rồi). Em mạnh dạn gửi bài này vì chưa thấy có chủ đề tương tự như vậy, thấy các bác nuôi Khuyên rồi đi thi và đó cũng là nguồn vui của cuộc sống. Qua đây em hy vọng các bác háy ủng hộ người khác giới nhé, có rất nhiều bạn nữ cũng rất yêu thiên nhiên đấy. Chị dâu em nuôi Khuyên cực mát tay, một con líu mà như cả đàn chim hót vậy. Bài này, em chưa đủ kinh nghiệm các bác đừng cười nha.

kaia292
29-02-2008, 03:38 PM
thanks bạn nha, kiến thức của bạn rất bổ ích cho anh em chơi khuyên như mình làm cám đấy. mình biết khuyên thích ăn hoa quả ,mật hoa nhưng khuyên hay ăn quả j, mà ở ngoài thiên nhiên khuyên mà bị di ngoài thì nó hay tìm ăn quả chát để chữa hết đau bụng, nhưng mà mình không biết là quả j, bạn có biết nó thường thích ăn quả j kô nhỉ.ai cũng có thể nuôi khuyên líu được vấn đề là phải biết cách nuôi và chăm sóc thôi, mình rất ủng hộ các bạn nữ tham gia chơi khuyên vì chúng ta cùng có đam mê mà. rất cảm ơn bài viết của bạn.

rambo_499
29-02-2008, 03:39 PM
bài của ban ongbau tôi thấy rất hay có nhiều điều thú vị và dầy công nghiên cứu lắm - cảm ơn vì sự đóng góp của bạn - bạn ở chỗ nào Hà Tây vậy? có thể cho tôi xin Địa chỉ - hôm nào đến tham quan được không vậy?

khoen_pro
29-02-2008, 08:18 PM
Công nhận những nghiên cứu của bạn rất là tuyệt vời .Mình nuôi chim cũng lâu rồi nhưng phần lớn là dựa vào kinh nghiệm bản thân . Về cơ bản thì mình thấy nghiên cứu của bạn rất sát với những kinh nghiệm mình được các chú các bác phổ biến . Bạn có thể cho mình cái bản word về đề tài bạn đang nghiên cứu được không . Hiện tài mình đang cố gắng tập trung nuôi khuyên đẻ . Với nghiên cứu của bạn mình hi vọng sẽ được bạn chỉ giáo thêm nhé. Lồng nuôi đẻ của mình có kick thước la 1m*1m5*1m5 tương ừng với chiều rộng , dài và cao kinh nghiệm về vụ này thì mình ko có kinh nghiệm nào hết . MÌnh nuôi 1 đôi trong cái lồng như vậy . Đôi này năm ngoái đã bắt cặp với nhau và làm tổ , Nhưng không hiểu tại sao chúng nó không đẻ , thế mới cú. 2 con chim này mình nuôi rất thuần rồi . Kô biết chúng nó xoáy ổ và đẻ thì có cần phải tránh tiếp xúc ko

Ongbau
01-03-2008, 01:40 PM
Chuối là trái cây ưa thích của khuyên, vì vỏ mềm nên nó dễ dàng mổ qua vỏ để ăn thịt. Mùa thu, khuyên thích ăn trái Mâm xôi, hoa của cây Lá bỏng. Chán quá em lại không gõ được TV rồi. Thôi vậy.

Bạn có thể sử dụng bộ gõ tiếng Việt của Diễn đàn mà.

khoen_pro
03-03-2008, 10:42 PM
diễn đàn này không phải là bình đẳng mà là rất bình đẳng . Chuyện trêu ghẹo thì rất bình thường (miễn sao không đi đến tình cảnh xúc phạm nhau, còn nếu là anh em đồng chí thì 1 câu vui để diễn đàn thêm nhiều không khí cởi mở và thân thiệt) , Bạn OngBau đừng hiểu lầm í của anh em .

Ongbau
03-03-2008, 11:21 PM
Xin lỗi các bác em k gõ được tiếng Việt nhưng cũng không muốn vết gì hơn. Em chỉ nuôi Khuyên cho việc hoàn thành đồ án của em. Có chút đam mê nhưng không phải dân chơi chuyên nghiệp.

kaia292
03-03-2008, 11:37 PM
thôi các bác em co ý kiến thế này, ongbau là nam hay nữ ko quan trọng mà điều quan trọng là các bác đều là những người đam mê khuyên, tìm hiểu về khuyên để nuôi được những con khuyên hay. mình thấy ongbau là nam hay nữ ko quan trọng nhưng quan trọng là ongbau có tìm hiểu sách vở, tài liệu về khuyên và đóng góp cởi mở cho diễn đàn, điều này chưa chắc các cao thủ đã cởi mở. xin các bác đừng tranh luận lan man, chúng ta hay hướng tới đam mê chung là chủ đề khuyên.thanks.

Ongbau
04-03-2008, 09:14 AM
thôi các bác em co ý kiến thế này, ongbau là nam hay nữ ko quan trọng mà điều quan trọng là các bác đều là những người đam mê khuyên, tìm hiểu về khuyên để nuôi được những con khuyên hay. mình thấy ongbau là nam hay nữ ko quan trọng nhưng quan trọng là ongbau có tìm hiểu sách vở, tài liệu về khuyên và đóng góp cởi mở cho diễn đàn, điều này chưa chắc các cao thủ đã cởi mở. xin các bác đừng tranh luận lan man, chúng ta hay hướng tới đam mê chung là chủ đề khuyên.thanks.
Em nghĩ rằng trong các rum nhỏ khác, các chị viết về chim cảnh, nhất là chim yến có một trình độ hiểu biết đáng phục. Em thì từ trước không tham gia diễn đàn nhưng rất thích đọc vì có nhiều bài bổ ích. Còn em sinh ra và lớn lên ở vùng quê ven sông Nhuệ, chim chóc rất nhiều, thiên nhiên và con người hòa nhập. Chim Cu gáy và Vành Khuyên cũng có thể gọi là loại chim đặc trưng của làng quê. Ở quê thì thường hay nuôi gáy vì nó dễ nuôi, loại chim này chỉ cần có thóc và nước uống là đủ, còn Khuyên thì có bắt được đấy xong rồi thả vì thức ăn và chăm sóc nó rất vất vả. Em nuôi được Khuyên cũng nhờ có diễn đàn này và các tài liệu khác trên mạng. Em đọc hiểu được tiếng Anh cũng như tiếng Hán nên việc đọc tài liệu và tích lũy kinh nghiệm từ người nước ngoài trong việc nuôi dưỡng chim là không khó. Về kinh nghiệm nuôi Khuyên hót, líu của các bác thì em không thể hiểu hết được, nhưng chủ yếu nuôi được con chim mà thích nghi với đời sống tù túng mà vẫn căng khỏe như ngoài thiên nhiên mới đáng học hỏi. Em sưu tầm khá nhiều lọai Khuyên vì cững nhờ bạn bè ở trong và ngoài nước, em nuôi Khuyên không chỉ vì tiếng hót líu mà vì sự đa dạng của nó. Tại sao thức ăn khác nhau mà Khuyên có màu sắc lông khác nhau? Hiện ở Việt nam có bao nhiêu giống Khuyên? Tại sao có những con Khuyên có lông cánh, đuôi trắng hoặc vàng? Có những con màu hoàng Yến, có những con màu xanh biếc? có những con lông dài, ngắn dày mỏng? Ở các vùng khác nhau thì vóc dáng, màu lông (đặc trưng) khác nhau? Khuyên Vàng và Khuyên Xanh khác nhau thì rõ rồi, các bác có biết khuyên vùng Sơn Tây có khác gì những con Khuyên vùng ven sông Hồng? Tại sao Khuyên vùng núi nghệ An có lông đầu màu Vàng Cam?...
Nhiều chuyện như vậy chắc các bác đau đầu mất, thôi em nghĩ mỗi người có sự phù hợp của mình, chơi và nghe Khuyên líu. Tự suy diễn các bài chế biến thức ăn cho Khuyên nói chung là vô hại nhưng nên cân nhắc về trình độ chuyên môn. Em nuôi nhiều Khuyên và hầu hết là để chúng được bay nhảy và ăn các thức ăn tự nhiên, trừ một số buộc phải nuôi riêng trong các lồng khác nhau vì chúng là loại Khuyên khác nhau.
Hôm qua, có một số Khuyên tiếng là Khuyên trống nhưng xem ra kiểu cách thì chẳng khác gì khuyên mái. Ngoài tự nhiên, Khuyên trống oai phong và chẳng bao giờ phải đi tìm Khuyên mái cả, ưỡn ngực há to miệng líu vài ba tiếng là Khuyên mái kéo đến vài ba "em". Vậy mà có những chú Khuyên không chút bản lĩnh mà chẳng luyện giọng, cất tiến kêu sè sè, khom cái lưng, xù cái lông mà không cất được tiếng líu cho ra hồn. Rủ nhau cả bày mà không thể quyến rũ được một chú khuyên mái xấu xí nhất đàn của em. Thương thay cho lũ Khuyên trống đó các bác ạ. Qui luật tự nhiên cũng khắt khe lắm không như cuộc sống con người. Chuyện như vậy, một chú Khuyên trong lồng cất được hai ba tiếng líu tưởng mình oai phong lắm, mặt vênh lên phách lối, cứ thấy tiếng kêu là đáp trả vậy mà khi thả chung vào lồng lớn có nhiều đồng loại thì xù lông đậu mãi cành dưới thấy tội quá, chắc là em sẽ chọn lựa và phóng sinh mấy chú này vì nuôi thì tốn chuối trong khi đó Khuyên mái chẳng để ý. Hơn nữa, đậu ở dưới thường hay dính bẩn tự nhiên nên mãi mãi chẳng khá lên được. Phóng sinh các bác nhỉ?

LE NGOC DUC
04-03-2008, 11:56 PM
Bạn OngBau thật là tuổi trẻ tài cao,khâm phục khâm phục.

han han
05-03-2008, 09:48 AM
Mình nghe nói nuôi khuyên mà không có cào cào thì nó không líu phải không mấy bác. Lúc trước mình có nuôi vài em, nhưng không líu, chỉ nói gió thôi, không có cào cào, nên thôi không nuôi nữa. Có cách gì thế cào cào không các bác

kaia292
05-03-2008, 10:15 AM
ai bảo bác thế, khuyên nhà em ko cho ăn cào cào vẫn líu, bác cứ cho đậu xanh trứng, hoa quả, và một vài con sâu tươi là líu hết.(nhưng cũng tùy vào con khuyên, cám bã, chế độ chăm sóc, khuyên mà ko được chăm sóc tốt thì có ăn giời cũng ko líu.). nuôi khuyên là luyện tính kiên trì nữa, không phải con nào cũng vài tháng là líu mà líu vớ líu vẩn là hay đâu.

duongtm
07-03-2008, 11:07 AM
Chuyện như vậy, một chú Khuyên trong lồng cất được hai ba tiếng líu tưởng mình oai phong lắm, mặt vênh lên phách lối, cứ thấy tiếng kêu là đáp trả vậy mà khi thả chung vào lồng lớn có nhiều đồng loại thì xù lông đậu mãi cành dưới thấy tội quá, chắc là em sẽ chọn lựa và phóng sinh mấy chú này vì nuôi thì tốn chuối trong khi đó Khuyên mái chẳng để ý. Hơn nữa, đậu ở dưới thường hay dính bẩn tự nhiên nên mãi mãi chẳng khá lên được. Phóng sinh các bác nhỉ?

Câu này nghe hay nhỉ :D :D :D, từ hôm chốt hạ đến giờ chẳng thấy khuyên nào líu nữa :laughing: :laughing: :laughing:

Hay, hay lắm

Ongbau
07-03-2008, 04:46 PM
Em đâu có ý như vậy, một câu hỏi để mở. Em mới sưu tầm được chú khuyên như này, các bác biết con Khuyên nào giống vậy thông tin cho em nhé.http://farm4.static.flickr.com/3108/2316456424_da463cab1e.jpg?v=0

kaia292
07-03-2008, 06:16 PM
chà chà con khuyên đẹp quá ongbau nhỉ? theo mình biết thì khó mà có được con k như thế này lắm ongbau ah, vì thể loại mơ mận còn hết nữa là thể loại này. con này con hơn cả trong mơ nữa ý chứ. ah mà bạn ongbau nuôi nhiều loại khuyên khác nhau, nếu có thời gian bạn post lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé.

Ongbau
07-03-2008, 11:43 PM
Anh kaia92 quan sát kỹ không? Con Khuyên này ăn phấn hoa nên đầu bị bám phấn hoa màu cam đấy. Tuy nhiên Ơ vùng núi Nghệ an có lọai khuyên đầu có lông màu cam xẫm hơn con này nhiều. Em mới bắt được con Khuyên màu ghi, cũng là giống Khuyên không ở Việt nam.

kaia292
08-03-2008, 07:43 PM
anh nhìn anh lại nghĩ màu lông đầu của nó là màu cam, nhưng nhìn kỹ như em nói thì đúng là giống y chang màu phấn của hoa bên cạnh. chúc mừng em mới bắt được con khuyên ghi nhưng em phải tinh thì mới phát hiện ra khuyên ghi đấy, nhiều con k ăn cám cò nhiều năm nên màu lông xuống màu thành màu ghi do thiếu chất. nếu em mua được của ai thì nên xem kỹ nhé.

anhminhhk
03-06-2010, 04:32 PM
Các bạn cho mình hỏi, chú khuyên nhà mình tự nhiên vào tháng 6 lại thay lông. Không hiểu nguyên nhân làm sao, chế độ ăn uống mình vẫn cho ăn đủ.

Uyle
04-07-2010, 03:52 PM
http://www.pnas.org/content/106/6/1863.full

Bạn đọc bài này thì có thể tìm thấy câu trả lời cho những câu hỏi của bạn. Nói chung thì họ chim khuyên có hơn 100 loài và chim khuyên có khả năng thích ứng với môi trường rất mạnh nên khả năng thay đổi về di truyền để thích ứng với môi trường mới cũng rất mạnh ( google " great speciator"). Khi di chuyển đến vùng mới thì chúng sẽ nhanh chóng tách ra thành một chủng loại mới, chỉ cần 200 năm là hình dạng của chúng đã thay đổi khác. Khuyên còn được xem là loài có độ biến hóa nhanh nhất trong các động vật có xương sống, dựa trên các phân tích về DNA.
Ngày xưa dân chơi khuyên giỏi ở Saigon thường phân biệt sự khác nhau giữa chim khuyên Ba Son và chim Khuyên nhà thương Grall dù đây cùng là khuyên xanh, sống trên ngọn cây me và hai nơi này chỉ cách nhau chừng 1km. Lúc đó mình cũng không tin nhưng bây giờ mới hiểu là điều này có thể đúng.

Em nghĩ rằng trong các rum nhỏ khác, các chị viết về chim cảnh, nhất là chim yến có một trình độ hiểu biết đáng phục. Em thì từ trước không tham gia diễn đàn nhưng rất thích đọc vì có nhiều bài bổ ích. Còn em sinh ra và lớn lên ở vùng quê ven sông Nhuệ, chim chóc rất nhiều, thiên nhiên và con người hòa nhập. Chim Cu gáy và Vành Khuyên cũng có thể gọi là loại chim đặc trưng của làng quê. Ở quê thì thường hay nuôi gáy vì nó dễ nuôi, loại chim này chỉ cần có thóc và nước uống là đủ, còn Khuyên thì có bắt được đấy xong rồi thả vì thức ăn và chăm sóc nó rất vất vả. Em nuôi được Khuyên cũng nhờ có diễn đàn này và các tài liệu khác trên mạng. Em đọc hiểu được tiếng Anh cũng như tiếng Hán nên việc đọc tài liệu và tích lũy kinh nghiệm từ người nước ngoài trong việc nuôi dưỡng chim là không khó. Về kinh nghiệm nuôi Khuyên hót, líu của các bác thì em không thể hiểu hết được, nhưng chủ yếu nuôi được con chim mà thích nghi với đời sống tù túng mà vẫn căng khỏe như ngoài thiên nhiên mới đáng học hỏi. Em sưu tầm khá nhiều lọai Khuyên vì cững nhờ bạn bè ở trong và ngoài nước, em nuôi Khuyên không chỉ vì tiếng hót líu mà vì sự đa dạng của nó. Tại sao thức ăn khác nhau mà Khuyên có màu sắc lông khác nhau? Hiện ở Việt nam có bao nhiêu giống Khuyên? Tại sao có những con Khuyên có lông cánh, đuôi trắng hoặc vàng? Có những con màu hoàng Yến, có những con màu xanh biếc? có những con lông dài, ngắn dày mỏng? Ở các vùng khác nhau thì vóc dáng, màu lông (đặc trưng) khác nhau? Khuyên Vàng và Khuyên Xanh khác nhau thì rõ rồi, các bác có biết khuyên vùng Sơn Tây có khác gì những con Khuyên vùng ven sông Hồng? Tại sao Khuyên vùng núi nghệ An có lông đầu màu Vàng Cam?...
Nhiều chuyện như vậy chắc các bác đau đầu mất, thôi em nghĩ mỗi người có sự phù hợp của mình, chơi và nghe Khuyên líu. Tự suy diễn các bài chế biến thức ăn cho Khuyên nói chung là vô hại nhưng nên cân nhắc về trình độ chuyên môn. Em nuôi nhiều Khuyên và hầu hết là để chúng được bay nhảy và ăn các thức ăn tự nhiên, trừ một số buộc phải nuôi riêng trong các lồng khác nhau vì chúng là loại Khuyên khác nhau.

lengvn
13-07-2010, 01:26 PM
Cám ơn những bài viết bổ ích của các bạn hiện nay mình cũng đang ghép cặp cho khuyên sinh sản thử trong lồng lớn nhưng toàn áp dụng theo những kiến thức mình lượm lặt được. Theo một số anh chị ở SG thì đã từng ép khuyên sinh sản nhưng không thành công, mà mình thì thấy bên Trung quốc họ đã có thể cho khuyên sanh sản được vậy bạn nào có tài liệu hay kinh nghiệm gì về nuôi ghép cặp chim khuyên sinh sản thì chia sẻ để mọi người cùng trải nghiệm nha. Còn về cá nhân mình thì mình đang theo dõi cặp khuyên của mình nếu đẻ trứng mình sẽ post hình lên chia sẻ với mọi người nha. Thân