PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Danh cho ban moi hoi ve nhiet do

gamblerhn
20-09-2004, 09:26 AM
Em thấy các bể đều có cái đo nhiệt độ trông rất pro. Xin các bác cho biết ý nghĩa của việc đo nhiệt độ và xử lý cân bằng nhiệt độ trong bể như thế nào.

Cảm ơn các bác.

tranviethoai
20-09-2004, 11:40 AM
Hi qamblerhn! Chắc là bạn mới vào nghề:rolleyes: ? Thú vị đây các bác ơi, lại có một pha trình diến ra mắt đây, he he :D .
Nhiệt độ nước trong nuôi cá cảnh là rất cần thiết vì mỗi loại cá chỉ thích hợp tốt với một khoảng nhiệt độ nhất định, ví dụ như các loại Cầu Vồng chỉ chịu được nhiệt độ tối đa là 33-34 độ thôi, quá độ là...chết, trong khi cá đĩa và cá thần tiên có thể chịu nhiệt độ cao hơn. Kể cho bạn nghe 1 kinh nghiệm thú vị của mình: Trong 1 lần xử lí vi khuẩn trong bể bằng cách tăng T, mình không phát hiện ra máy sấy (hoặc còn gọi là đèn sưởi) đã bị hỏng rơle nhiệt nên cứ thế cắm cả đêm, đến sáng hôm sau ngủ dậy, bạn biết không, việc đầu tiên ra kiểm tra lại bể, thấy cảnh tượng hãi hùng quá, mình ngồi phệt xuống sàn nhà phải mất 1 phút mới định thần lại được vì tất cả cá trong bể đều nổi bụng hết, duy chỉ còn 5 con cá đĩa là còn sống (may mà nó còn sống, nếu 0 thì...chắc mình trụy tim mạch kể từ đó đến nay rùi :rolleyes: :rolleyes: &#33;) Đo nhiệt độ bể lúc đó, mới thấy không đo được do nhiệt kế dùng chi bể cá thường chỉ đo đến 40o thôi. Trời hú vía vì tổng giá trị 5 con cá đĩa của mình rất may (? <_< ) là gấp vài lần số các đã chết&#33;&#33;

Đây là với các lòai cá cỏ, còn với các lòai cá ăn thịt, bạn có thể hỏi một số cao thủ khác trong 4rum, ví dụ như tuanbnd, sathuhongkong...
Tóm lại nhiệt độ trong bể là tương đối quan trọng nếu 0 nói là rất quan trọng, và cách khống chế rất dễ, chỉ cần mua 1 hoặc 2 đèn sưởi tùy theo kích thước bể của bạn và 1 nhiệt kế đo nhiệt độ là được (2 loại này rất sẵn ở các cửa hàng bán thiết bị nuôi cá)
Chúc bạn thành công

Vầng&#33; Một bài viết rất hay, kinh nghiệm xương máu đầy mình, rất cần thiết cho người mới và là lời cảnh tỉnh cả những người chơi lâu cẩn thận và quan tâm đến nhiệt độ và thiết bị điều chỉnh nhiệt độ.... Và quả là một cú ra mắt ngoạn mục. Hiện tại mắt em đang bị sang vành sau khi edit lại bài :blink: Bác Hòai lưu ý khỏan dấu má khi post bài hộ em nhé, cám ơn bác nhiều nhiều

nttuan_bnd
20-09-2004, 02:17 PM
Oái soài oai, các bác đó lắp cái đồ đó vào cho nó ngầu là chính ấy mà :lol: Đùa tí, các bác đó mà biết thì mắng chết. Mỗi dạng cá, mỗi dạng cây đều "sống khỏe, trẻ lâu" với một khoảng nhiệt độ lý tưởng vì vậy ta phải có cái đó để biết mà duy trì cái "khoảng lý tưởng đó". Nếu nhiệt độ tăng cao quá thì phải làm mát trở lại bằng cách như thay một phần nước (nếu cần thì quăng vào đó một khay đá) và nếu như vào mùa đông nước lạnh quá thì phải cắm sưởi... vậy cái đo nhiệt độ trông pro đó có tác dụng để biết nhiệt độ trong khoảng thời gian đó để rồi xử lý, vậy thôi :lol:

gamblerhn
20-09-2004, 02:52 PM
Hì hì, cám ơn bác, em mới làm cái bể rong. Cá trong bể rong thì đương nhiên là cũng có vài chú cá cỏ. Các chú này chắc chịu đựng tốt, em muốn tập trung vào phát triển rong kia. Nuôi rong thì cần đảm bảo nhiệt độ thế nào là tốt nhất ạ. Các bác tư vấn giúp em nhá.

sat_thu_hongkong
21-09-2004, 10:44 AM
Đúng là các bể cá thường nên có 1 cái đo nhiệt độ và 1 cái đèn sưởi (cho mùa lạnh). Ko bàn gì thêm về tính năng của hai thiết bị này nhưng do Tuấn HLH chưa khoe nên tiện thể mình khoe luôn cái của Tuấn.

Cái đèn sưởi của Tuấn thực sự đẹp to, dài, trông rất "xịn" nghe nói giá thành đến gần 500k và của Đức zin luôn. Ưu tiên đặt trong bể em Kim Long Hồng Vĩ. Theo góc nhìn này thì chỉ thấy được 1/2 ở dưới nước và 1/2 ở trên cạn

Ngoài nhà Hải Yên Phụ có bán mấy loại đèn sưởi giá khoảng mấy chục (5 hay 6 chục). Bạn dùng bể rong mùa đông cũng cần đèn sưởi đấy, nên mua 1 bộ đèn sưởi và nhiệt kế để vào bể. cho pro

tranviethoai
21-09-2004, 01:40 PM
Oa satthu, tớ cũng có 1 cái đèn sấy y chang như của Tuan, nhưng mua hết có trăm mấy chục thôi à? Hay chưa phải đồ xịn? Hay là Tuan_bnd đang làm đại lý cho hãng Tuấn ơi? :rolleyes: :rolleyes:
Tiện thể chia sẻ: Con Kim long của Tuan đẹp thiệt, giá thị trường hiện giừ khoảng bi nhiêu Tuấn oi?

nttuan_bnd
21-09-2004, 02:20 PM
@ tranviethoai:
Ôi bác nói thế nào ấy, cái sưởi của em chính xác giá là 450k đấy. Trước đây nhà Thịnh Láng bán nhiều lắm và bây giờ thì không có nữa rồi. Còn hơn 100k thì có sưởi của Trung Quốc ví dụ như sưởi inox, dùng cũng khá tốt.
Nếu là sưởi của Đức xịn thì bác vẫn cắm điện rồi cho ra ngoài bể, rồi lại "cắm" xuống nước mà không bị nổ, nứt. Sưởi "Tầu" thì đi luôn.
Với bể 1,5m em dùng cái này thì ngon lắm, chỉnh nhiệt độ bao nhiêu thì nhiệt độ nước được bấy nhiêu và độ ổn định nhiệt khá tốt. OK.
Hiện tại Kim Hồng Vĩ ít về lắm nên giá đắt. Cá vớ vẩn cũng phải 8 triệu. Con này em bắt vào sau Tết vừa rồi với giá 7.300.000 đồng. Lúc đó nó bằng cái bật lửa gaz.
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

tienbm
21-09-2004, 06:04 PM
Cái sưởi của tuannd đang để trong bể chính là cái sưởi treo trên tường ban công nhà anh hôm nọ tuấn sờ tay vào đấy, ai có nhu cầu để bán quả đầu tiên trên foum đây

nttuan_bnd
21-09-2004, 09:11 PM
Hị hị, may cho bác Tiến là em có rồi chứ không thì... :D chắc như mấy cái đèn. Nói vậy thôi chứ cái sưởi đó dùng tốt thật, nhiệt độ rất ổn định (mỗi tội tốn điện). Em hiện vẫn còn một cái sưởi của trung quốc mà vỏ nó bằng inox ấy (130K) dùng cũng được nhưng mỗi tội đặt 30 độ nhưng nhiệt kế trong bể chỉ báo có 28 độ thôi. Cái sưởi đó tuy không bị dò điện nhưng mỗi lần thay nước bể em vẫn thấy kinh kinh :D Em đang đặt cái sưởi inox ở bể Hồng Lộ Hán.

gamblerhn
22-09-2004, 08:30 AM
Cũng chưa thấy bác nào nói là nuôi rong thì nên giữ nhiệt độ bao nhiêu nhỉ, chắc default là 27oC. Tuy nhiên các loại rong đều sinh trưởng tốt ở cùng nhiệt độ hay những loại có nguồn gốc khác nhau thì thích nhiệt độ khác nhau nhỉ. Em hỏi thế này vì em có nuôi phong lan, các loại lan có nguồn gốc khác nhau đòi hỏi điều kiện nhiệt độ khác nhau lắm. Nếu có hỏi vớ vẩn quá thì xin các bác thông cảm.

tienbm
22-09-2004, 10:45 AM
Originally posted by gamblerhn@Sep 22 2004, 08:30 AM
Cũng chưa thấy bác nào nói là nuôi rong thì nên giữ nhiệt độ bao nhiêu nhỉ, chắc default là 27oC. Tuy nhiên các loại rong đều sinh trưởng tốt ở cùng nhiệt độ hay những loại có nguồn gốc khác nhau thì thích nhiệt độ khác nhau nhỉ. Em hỏi thế này vì em có nuôi phong lan, các loại lan có nguồn gốc khác nhau đòi hỏi điều kiện nhiệt độ khác nhau lắm. Nếu có hỏi vớ vẩn quá thì xin các bác thông cảm.
tớ không nhớ rõ nhưng ở từng loại cây đều có khoảng nhiệt độ thích ứng, ví dụ: 17-28.... vì vậy tôi nghĩ nếu giữ được 27-28 độ thì chuẩn nhất cho tất cả xác loại rong

gamblerhn
25-09-2004, 10:03 AM
Vâng, cám ơn các bác.

you_ands_i
30-04-2005, 10:22 AM
trơi ơi,hình của sát thủ hòng kong hcả xem được,sửa lịa dùm cái đi.
tôi cũng định nuôi lại cái bọn cá Dĩa,bọn mày khó tính lắm,nên cần nhiệt độ ổn định , nên muốn tìm mua cái máy sưởi,có thấy trên thị trường có cái máy sưởi giống như cái mỏ hàn chì học sinh ưa làm bên nghề điện, cho hỏi còn cái nào khác ko,giới thiệu vài hình ảnh giá cả xem sao. để xem và mua cái vừa ý,thank