PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Nuôi chim Sơn ca đẻ

Dinh Tran Huu
24-03-2008, 08:48 PM
Chào các bác, tui đang sở hữu một lồng chim sơn ca rộng 40m2, cao 3m ở trong thả 6,7 chú SC. Mấy hôm nay đã phát hiện có em xoáy tổ chuẩn bị đẻ nhưng không biết có đẻ được không. Vợ chồng nó giữ tổ ác lắm, con nào đến gần là đuổi đánh ngay. Chúng hót suốt ngày từ sáng tinh mơ đến lúc tắt nắng mới thôi. Bác nào có cách nuôi sơn ca đẻ chỉ cho tôi cách nuôi với, nếu đẻ được tặng các bác mấy con nuôi cho vui~X(

sonca_nui
24-03-2008, 09:11 PM
Chào các bác, tui đang sở hữu một lồng chim sơn ca rộng 40m2, cao 3m ở trong thả 6,7 chú SC. Mấy hôm nay đã phát hiện có em xoáy tổ chuẩn bị đẻ nhưng không biết có đẻ được không. Vợ chồng nó giữ tổ ác lắm, con nào đến gần là đuổi đánh ngay. Chúng hót suốt ngày từ sáng tinh mơ đến lúc tắt nắng mới thôi. Bác nào có cách nuôi sơn ca đẻ chỉ cho tôi cách nuôi với, nếu đẻ được tặng các bác mấy con nuôi cho vui~X(
~X( chào bác tôi cũng là người thích SC nhà bàc ở đâu cho địa chỉ ..;lùc nào em đến xem chỉ cách ..bàn luận thêm :applause::applause:

duongtm
24-03-2008, 10:03 PM

Hình như hồi xưa anh tienbm cũng nuôi sơn ca đẻ rồi hay sao ấy, bác hỏi lại thử xem, sợ em nhầm :D

Còn nếu đúng thì em đăng ký đợt đầu nhé :D :D :D

Mãi mới tìm thấy link :D

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?p=192#post192

Dinh Tran Huu
24-03-2008, 10:46 PM
Nhà tôi dưới Hải Phòng, nếu anh em có rảnh đến tham quan, tel cho tôi (0913077435) để còn chuẩn bị đón. Hôm nào rỗi post mấy ảnh lên để anh em cho ý kiến.

dammechim
24-03-2008, 10:53 PM
Bác pot ảnh cho mọi người xem chim và aviary để mọi người thưởng thức đi, ở Hà Nội ngày xưa nghe nói cũng có bác nào nuôi được đẻ, chạy lon ton hay lắm. Mùa sơn ca non này em cũng định làm mấy con cho vào lồng nuôi chung rồi chọn lấy chú nào hay thì nuôi. Đang dự tính làm cái lồng to cho vào nhưng kinh tế eo hẹp quá nên chưa thể thực hiện được, chờ tin của bác.

Hiền cô nương
25-03-2008, 09:38 AM
Cái này ông thử tìm tòi xem nha, nếu được thì phải phổ biến kinh nghiệm cho anh em với nha!

Dinh Tran Huu
25-03-2008, 07:59 PM
Tôi mới chỉ đang thử nghiệm thôi, nếu thành công chắc chắn sẽ phổ biến kinh nghiệm cho anh em chơi. Lúc đầu định thả khuyên nhưng chúng phá hoa khiếp quá, cứ cụm nào nhú hoa là chúng rỉa bằng sạch bất kể hoa gì, sau tôi quyết định thả SC vì chúng chỉ chạy dưới đất thôi, hoa thì treo cao là yên tâm. Thả trong aviary chúng bay lượn nhiều chắc cũng khỏe hơn nuôi trong lồng. Lúc đầu mới thả thấy người vào là chúng bay loạn cả lên sau quen dần chúng cũng phải chấp nhận có người và đỡ hơn. Bây giờ vào có con còn chạy sát ra chỗ mình đứng ngó nghiêng xem ông này định làm gì đây, có cướp vợ hoặc cướp tổ của nó không. Nuôi trong chuồng rộng ăn uống đầu đủ chúng có vẻ phởn phơ lắm, có con lượn quanh chuồng mấy chục vòng mới chịu xuống nhưng chưa thấy chúng vừa bay vừa hót như ngoài thiên nhiên. Hôm vừa rồi gió lốc, mưa đá to quá tưởng chắc chết hết, nhưng khi hết gió ra kiểm tra lại thấy vẫn y nguyên mừng quá.

khuyenliu12
25-03-2008, 09:19 PM
Nhà tôi dưới Hải Phòng, nếu anh em có rảnh đến tham quan, tel cho tôi (0913077435) để còn chuẩn bị đón. Hôm nào rỗi post mấy ảnh lên để anh em cho ý kiến.
tôi cũng muốn biết địa chỉ 2 /3 ngày nữa tôi xuống thăm xem có đẻ như nhà tôi ko

dongnghiep
26-03-2008, 02:47 PM
hôm nào rảnh bạn chỉ cho tôi cách nuôi sơn ca với nha, sơn ca bổi quê tôi nhiều lắm nhưng nuôi tôi chưa biết

khuyenliu12
26-03-2008, 08:18 PM
hôm nào rảnh bạn chỉ cho tôi cách nuôi sơn ca với nha, sơn ca bổi quê tôi nhiều lắm nhưng nuôi tôi chưa biết
bạn muốn nuôi sc bổi thì đơn giản thôi có gì bạn gửi tin nhắn cho tôi

Dinh Tran Huu
26-03-2008, 09:23 PM
Muốn pot mấy cái ảnh aviary cho mọi người xem và góp y thêm nhưng chẳng biết pot như thế nào, bác nào chỉ giùm với, xin cám ơn.

Tôi pot thử mấy cái ảnh aviary của tôi cho anh em xem, có gì góp ý kiến nhá:) Pot mãi mà o được, mạng kém quá, toàn báo lỗi thôi.

dammechim
26-03-2008, 10:53 PM
Bác dùng mạng vnn à hay viettel, hai mạng ý là chán lắm. Bác chịu khó ra hàng nét post thì được đấy, đang chờ xem cái aviary của bác xem nó hoành tráng thế nào.

TDPhi
27-03-2008, 09:38 AM
Muốn pot mấy cái ảnh aviary cho mọi người xem và góp y thêm nhưng chẳng biết pot như thế nào, bác nào chỉ giùm với, xin cám ơn.
Tôi pot thử mấy cái ảnh aviary của tôi cho anh em xem, có gì góp ý kiến nhá:) Pot mãi mà o được, mạng kém quá, toàn báo lỗi thôi.

Trong này có hướng dẫn rất nhiều cách để gửi hình lên Diễn đàn, bạn tham khảo và chọn cách thuận tiện nhất nhé.

Tin học với aqua (http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=274)

Dinh Tran Huu
27-03-2008, 08:46 PM
Cám ơn bạn TDPhi nhé, mình thử pot vài phát xem sao

Dinh Tran Huu
27-03-2008, 09:03 PM
Hôm nay pot thử mấy cái ảnh theo hướng dẫn của bạn TDphi, mời các bác xem thử nhé, nếu không được pot đến khi được thì thôi.
http://aycu26.webshots.com/image/47465/2006053255959544462_rs.jpg
http://aycu18.webshots.com/image/50097/2006066339765007176_rs.jpg
http://aycu09.webshots.com/image/50568/2006031656356122197_rs.jpg

Dinh Tran Huu
28-03-2008, 12:29 PM
Anh em ơi, em sơn ca nhà tui đẻ rồi nè.

@Dinh Tran Huu: Bạn đưa hình ảnh thì sử dụng thẻ ...... để hình ảnh hiện thị tốt.
Ví dụ: http:/ /upload35 .com/upload /I12/1206686620.jpg

duongtm
28-03-2008, 02:20 PM
Anh em ơi, em sơn ca nhà tui đẻ rồi nè....

Hê hê, bác nhớ phần của em nha :D, lứa đầu mà

Aviary nhà bác hoàng tá tràng quá nhỉ, em nghĩ phải đến 40m2 ấy chứ, gần bằng nhà em rồi :D :D :D

Khi nào nó nở bác gọi cho em nha

huy31101984
28-03-2008, 09:33 PM
chúc mừng anh nhé lần đầu em thấy chim sơn ca đẻ đấy.khi nào nở bác nhớ pót tiếp nhé.thank

MoneyLove4
28-03-2008, 10:25 PM
oh Sc nhà anh đó đẻ rồi hay quá có gì mai mốt keu anh đó nhường cho em một con SC hen :D:D

khuyenliu12
29-03-2008, 02:55 PM
Hôm nay pot thử mấy cái ảnh theo hướng dẫn của bạn TDphi, mời các bác xem thử nhé, nếu không được pot đến khi được thì thôi.
http://aycu26.webshots.com/image/47465/2006053255959544462_rs.jpg
http://aycu18.webshots.com/image/50097/2006066339765007176_rs.jpg
http://aycu09.webshots.com/image/50568/2006031656356122197_rs.jpg
con này nhà bác nó đang muốn ra ngoài đực cái thì phải.ở trong chuồng không làm việc được vì sợ bác đưa hình lên mạng:laughing::laughing::laughing:

dammechim
30-03-2008, 12:52 AM
Hay quá, xin chúc mừng bác, có gì mới bác cập nhập luôn cho anh em xem nhé.

Dinh Tran Huu
31-03-2008, 04:14 PM
con này nhà bác nó đang muốn ra ngoài đực cái thì phải.ở trong chuồng không làm việc được vì sợ bác đưa hình lên mạng:laughing::laughing::laughing:

Úi trùi ui, rất tiếc ở nhà mình o gắn camera chứ nếu có thì thể nào cũng có đoạn video clip abc của chúng bị tung lên mạng rồi đó, để anh em thưởng thức mà.

dammechim
31-03-2008, 06:54 PM
To Dinh Tran Huu: trong cái chuồng của bác thì chim sơn ca nó chạy lung tung khắp nơi, vậy nền chuồng của bác lát gạch hay gì? chân mấy chú sơn ca đó có bị làm sau không vì cuộc sống hoang dã chúng chỉ chạy trên nền cát thôi cũng như ai nuôi chúng đều phải cho cát vào lồng! Sao bác không thả vào đó một đôi chích chòe than xem thế nào? vì em thấy cái chuồng của bác hơi bị khủng đó.

Dinh Tran Huu
31-03-2008, 07:17 PM
To Dinh Tran Huu: trong cái chuồng của bác thì chim sơn ca nó chạy lung tung khắp nơi, vậy nền chuồng của bác lát gạch hay gì? chân mấy chú sơn ca đó có bị làm sau không vì cuộc sống hoang dã chúng chỉ chạy trên nền cát thôi cũng như ai nuôi chúng đều phải cho cát vào lồng! Sao bác không thả vào đó một đôi chích chòe than xem thế nào? vì em thấy cái chuồng của bác hơi bị khủng đó.

Nuôi chim SC trong lồng người ta rải cát chẳng qua là để phân chim đỡ dính vào chân chim thôi. Ngày trước khi chưa có cái aviary này SC nhà tôi phải thường xuyên cho rửa chân (ngâm chân cho phân nó tan ra). Có hôm bận quá lâu không rửa được phân nó dính vào chân đi nó gõ xuống nền lồng kêu như mình đi giầy đinh ấy. Còn thả trong aviary này là nền xi măng thôi, thả 4 tháng nay rồi thấy móng chúng vẫn bình thường, mà hay cái là móng rất ngắn o bị dài ra. Do mình vừa nuôi phong lan vừa thả chim nên chỉ thả SC thôi vì bọn này chỉ chạy dưới đất là chính chứ nếu thả chòe than vào thì nó phá hết cả cây (cứ ra hoa là nó rỉa sạch) thì tiếc lắm. Ngay bọn SC này cứ cái gì để dưới đất là chúng nghiên cứu cẩn thận ngay. Không biết bao lâu trứng nó nở, nếu nở post tiếp lên cho anh em xem.

dammechim
01-04-2008, 03:38 PM
Cám ơn bác đã trả lời những thắc mắc của em. Còn về phần ấp trứng thì ngày xưa em hay đi rình bắt tổ chim theo quan sát của em thì khoảng 14 ngày là chim non đạp trứng ra ngoài, lần này bác thử tính ngày xem chính xác là bao lâu.

Dinh Tran Huu
02-04-2008, 09:31 PM
Cám ơn bác đã trả lời những thắc mắc của em. Còn về phần ấp trứng thì ngày xưa em hay đi rình bắt tổ chim theo quan sát của em thì khoảng 14 ngày là chim non đạp trứng ra ngoài, lần này bác thử tính ngày xem chính xác là bao lâu.
Nếu đúng như bạn nói thì chim nhà tôi cũng sắp nở rồi đấy, đang tính từng ngày một đây, mong còn hơn là mong mẹ về chợ.
Nhưng tôi theo dõi thấy nó cứ mải đánh nhau với những con khác thôi, vừa nhảy vào ổ ấp được 1 chút lại thấy bay vọt ra đuổi đánh con khác, ấp ít thế o biết trứng có nở được không. Định bắt mấy con kia nhốt lại nhưng chúng bay loạn lên chẳng biết con nào với con nào mà bắt cả.

huy31101984
06-04-2008, 10:27 AM
bác cố gắng pót anh cho anh em thưởng thức với.thankkkkkkkkkkkk

dammechim
06-04-2008, 02:57 PM
Bác Huu ơi! tình hình như vậy thì bác phải bắt bọn quấy rối ra đi không thì hỏng hết lứa chim non đó. Em hiến cho bác một kế là: "Theo cách mấy anh em hay đi bắt chim ngày xưa đó, dùng bình nước tưới lan bác phụt vào những con cần bắt cho ướt lông đánh dấu chúng xong bác cầm vợt (ở ngoài hàng bán cá cảnh có bán cái vợt loại to) bác chụp bắt. Như thế vừa chính xác vừa không làm chim hoảng nhiều quá, nhưng không biết là cái aviary của bác to như thế thì bác dồn chúng như thế nào. Chờ tin bác. à quên, em định làm cái aviary nhỏ nhỏ xinh xinh thôi (80 x 1,2), vì mùa này em định chọn mấy chú SC non nuôi lên, vừa là chọn lấy chú nào hay hay nuôi hót, vừa thử nuôi xem thử có được như của bác không? Mà đằng nào em cũng mua khoảng 6, 7 chú non gột lên chọn lấy một còn đâu em cho vào đấy thành trại tập trung hết. Nhưng điều em ngại nhất là nền trần nhà em là lát gạch đáy giếng không hiểu nuôi chúng thì móng của chúng sẽ thế nào? Cho dù bác nói ở lần trước là móng của chúng không sao nhưng em vẫn lo, còn lũ SC nhà bác thì em thấy chúng đứng trên đống xỉ than, vậy chúng hay đi trên đó hay là đi xuống nền gạch nhà bác? Có gì bác thông tin cho em để đến ngày 30/4 này em làm cái đó.

Dinh Tran Huu
06-04-2008, 08:41 PM
Bạn không biết đó chứ lông của mó đâu có bắt nước, không thể phun ướt được. Tôi đã thấy có con rơi xuống bể nước nó nổi như vịt ấy xong lại bay vọt lên được ngay. Đầu tiên tôi đã nghĩ mình để bể nước ở giữa thế này nó rơi xuống nước không bay lên được chắc chết mất nhưng nó chẳng sao đâu. Trong aviary xỉ than chỉ để gọn một góc thôi còn toàn sân xi măng à. Chúng chạy khắp nơi chẳng chừa chỗ nào, móng nó không phát triển dài ra đâu, mà cũng o bị hỏng. Nếu thả nhiều quá nó đánh nhau suốt ngày ấy rồi có khi chẳng chịu hót như chim nhốt riêng đâu. Nếu quyết tâm nuôi đẻ thì thả 1 đực và 2 mái xem sao, biết đâu anh ấy lại quản lý được cả 2 em thì sao.
Còn nếu bạn muốn nuôi để nghe hót thì non cũng nên nuôi riêng từng lồng một, nuôi lồng rộng nó quen rồi đến khi nhốt vào lồng chật nó lại giẫy như chim bổi thì phí cả công.
Khi nào làm xong aviary pot hình lên nhé.

xxxbopy
07-04-2008, 08:35 AM
chúc mừng bạn nhé, lứa SC đầu tiên, mong rằng ngon lành từ đầu đến cuói nha!

dammechim
07-04-2008, 04:54 PM
Vâng, cám ơn bác Huu. Bác đã chỉ cho em mấy cái mà em chưa nghĩ ra, may quá. Đúng là để trong aviary thì cho vào lồng tre thì nó giẫy đành đạnh ấy chứ nhỉ.

Dinh Tran Huu
08-04-2008, 08:54 PM
Tin buồn: Sơn ca nhà tôi ấp 2 trứng chiều tối hôm qua thấy hãy còn, sáng nay gần trưa mới lên xem thì o thấy trứng đâu, vỏ trứng bị tha vất ra ngoài trong tổ thì không có dấu hiệu gì của chim non trống hơ trống hoác. hu hu hu... chắc bọn hàng xóm nó tranh thủ lúc bố mẹ nó o có nhà lôi ra ngoài nhậu với nhau rồi (loại trừ chuột tặc vì o có chỗ hở chỉ đút vừa 1 ngón tay). Thôi đành chờ kiếp sau vậy, ý quên : đành chờ đợt sau vậy các anh em đừng buồn nhé huhuhu....
Tin vui: lại thấy một em nữa đang xoáy tổ chỗ khác chắc là sắp đẻ rồi đây.

dammechim
09-04-2008, 03:15 PM
Một tin vui và một tin buồn, em nghĩ là trứng hỏng nên chúng bỏ đấy, bác xem đúng ngày nở chưa? bác có tất cả bao nhiêu chú, mấy đực mấy cái, bác có thể xem từng cặp đi đôi với nhau được không?

Dinh Tran Huu
09-04-2008, 10:36 PM
Mình có 5 chú thả rông, theo dõi chúng khó lắm vì chúng chạy lung tung cả lên, cứ mình vào là chúng lủi mất, trông thằng nào cũng giống thằng nào chẳng có gì khác nhau cả. Vỏ trứng thì chúng tha vứt ra xa tổ nhưng con thì chẳng thấy đâu. Nếu trứng hỏng mà có vỡ thì cũng phải có dấu hiệu để lại chứ, đằng này tôi tìm khắc cả chuồng nhưng o thấy gì cả, lạ thật. Có 1 đôi nữa lại xoáy 1 ổ khác chắc vài hôm nữa lại đẻ thôi. À mà tôi đoán có thể chúng cắp con giấu đi chỗ nào khác chăng, các bạn đã nhìn thấy những con chim ở đầm lầy cắp con chúng trong cánh chưa?

dammechim
10-04-2008, 03:19 PM
Chim nhà bác nuôi như nuôi gà công nghiệp ấy nhỉ, thế 5 chú nhà bác là nuôi non lên hay là bác mua mộc về thả? ổ này có gần ổ cũ không hả bác?

Dinh Tran Huu
10-04-2008, 05:16 PM
Chim nhà bác nuôi như nuôi gà công nghiệp ấy nhỉ, thế 5 chú nhà bác là nuôi non lên hay là bác mua mộc về thả? ổ này có gần ổ cũ không hả bác?
5 chú này tôi cứ đi mua gom ấy mà, chú thì bảo là non 1 năm lên chưa hót, chú thì bảo là đang thay lông chưa hót, chú thì mình đã nghe hót liu riu rồi (chắc chắn là đực) đem về thả chung vào với nhau thế mà cũng ra mấy em mái đấy.

dammechim
10-04-2008, 05:49 PM
Nhà em cũng có một chú nuôi 2 năm rồi, cũng hót liu riu nhưng 90% là mái nhưng không dám thả vì ông già em tiếc nên em không thả, sợ ổng la. Em nuôi chim cứ con nào em cảm thấy không được là em phóng sinh luôn mà lần nào cũng phóng sinh lúc ông cụ đi vắng, nhiều nhất là khuyên, vì cho chim sợ người không biết nuôi thì chim sẽ suy mà cết nên phóng sinh là tốt nhất. Hôm nào em cũng lượn qua hàng chim để xem sơn ca non về chưa nhưng chắc khoảng 30/4 chim mới ra đến ngoài này.

Dinh Tran Huu
10-04-2008, 08:44 PM
Nhà em cũng có một chú nuôi 2 năm rồi, cũng hót liu riu nhưng 90% là mái nhưng không dám thả vì ông già em tiếc nên em không thả, sợ ổng la. Em nuôi chim cứ con nào em cảm thấy không được là em phóng sinh luôn mà lần nào cũng phóng sinh lúc ông cụ đi vắng, nhiều nhất là khuyên, vì cho chim sợ người không biết nuôi thì chim sẽ suy mà cết nên phóng sinh là tốt nhất. Hôm nào em cũng lượn qua hàng chim để xem sơn ca non về chưa nhưng chắc khoảng 30/4 chim mới ra đến ngoài này.
Sơn ca non chắc phải đến giữa tháng 5 mới có. Nếu bạn có điều kiện thì nên đến Quảng Yên mua sơn ca Quảng Yên hót cũng hay lắm, mình thấy nhiều người nói vậy. Hôm tháng trước có dịp về Quảng Yên đón dâu đám cưới chú em, từ chợ Rộc đi sâu vào trong thung lũng sát mép biển hình như cũng có sơn ca hoang thì phải. Tôi thấy chúng bay rất cao và cũng bay thẳng đứng từ dưới lên nhưng xa quá nhìn không rõ, chỉ nghe thấy tiếng kêu đúng tiếng sơn ca.

dammechim
11-04-2008, 08:08 PM
Em có địa chỉ của anh Dat ở gần chợ QY chuyên bán SC nhưng em chưa có dịp qua, còn tiếng của SC QY thì nức tiếng gần xa đấy bác Huu à. Bác ở Hải Phòng thì tiện đường, hôm nào bác kiếm mấy chú đi có gì em ké với.

Dinh Tran Huu
11-04-2008, 11:12 PM
Em có địa chỉ của anh Dat ở gần chợ QY chuyên bán SC nhưng em chưa có dịp qua, còn tiếng của SC QY thì nức tiếng gần xa đấy bác Huu à. Bác ở Hải Phòng thì tiện đường, hôm nào bác kiếm mấy chú đi có gì em ké với.
Ok, chắc phải giữa tháng 5 mới đi được, cho mình địa chỉ và số ĐT của cửa hàng đó nhé.
Trước khi đi phải ĐT hỏi xem có chim o đã rồi mới đi cho chắc mà.
Nếu tuyển được vài chú thế nào cũng thông báo cho anh em biết.

dammechim
13-04-2008, 03:28 PM
Em không có số ĐT mà chỉ biết là đi đường Phà Rừng đến Quảng Yên tìm đến chợ Quảng Yên thì hỏi anh Đạt (địa chỉ này do anh em trên này cung cấp). Em cũng chỉ ghi vào để có dịp đi thì ghé vào nhưng chưa khi nào có dịp cả, có lần đi qua thì đi cả đoàn nên không vào được. Nếu bác đi thì kiếm lấy vài chú xong để em một chú.

haihp
13-04-2008, 08:31 PM
tôi sợ khó có sơn ca quảng yên thật lắm tiếng là mua ở QY nhưng lại mang ở nơi khác về trừ khi là chỗ thân tình cũng giống như nên hà nội cũng khó mà mua được SC sông hồng XỊN

khuyenliu12
13-04-2008, 09:28 PM
Úi trùi ui, rất tiếc ở nhà mình o gắn camera chứ nếu có thì thể nào cũng có đoạn video clip abc của chúng bị tung lên mạng rồi đó, để anh em thưởng thức mà.
Bác Hữu ới!em cũng ở HP.Em xin chia buồn cùng bác vì ổ trứng sc nhà bác nhé.Nhưng em nghĩ bác đừng tiếc làm gì cho hại đến sức khỏe,chim sơn ca mái không cần đực cũng đẻ bt.SC mái(chim mồi đất )nhà em nhốt lồng tròn mà còn đẻ 2 quả trứng thì ở lồng rộng như chiếc tum trên tầng nhà bác mà đẻ 2 quả thì hơi ít nên bác đừng buồn nhé.`

khuyenliu12
13-04-2008, 09:48 PM
Mình có 5 chú thả rông, theo dõi chúng khó lắm vì chúng chạy lung tung cả lên, cứ mình vào là chúng lủi mất, trông thằng nào cũng giống thằng nào chẳng có gì khác nhau cả. Vỏ trứng thì chúng tha vứt ra xa tổ nhưng con thì chẳng thấy đâu. Nếu trứng hỏng mà có vỡ thì cũng phải có dấu hiệu để lại chứ, đằng này tôi tìm khắc cả chuồng nhưng o thấy gì cả, lạ thật. Có 1 đôi nữa lại xoáy 1 ổ khác chắc vài hôm nữa lại đẻ thôi. À mà tôi đoán có thể chúng cắp con giấu đi chỗ nào khác chăng, các bạn đã nhìn thấy những con chim ở đầm lầy cắp con chúng trong cánh chưa?
Bác Hữu ơi!chim SC ko sống ở đầm lầy.ko biết bác đã bao giờ nhìn thấy gia đình sc ngoài thiên nhiên chưa,khi chim mái ấp(trứng có cồ)thì con đực chỉ quanh quẩn ở gần tổ kiếm mồi cho chim mái và bảo vệ tổ.khi nào chim mái ra khỏi tổ để kiếm ăn thì chim đực lại vào ấp thay.nếu có con khác đến gần tổ của chúng thì bị đánh đuổi ngay nên không có trường hợp bị con khác phá ổ đâu.người đi bắt sc thường dựa vào đặc điểm trên mà tìm ổ băt chim non.

Dinh Tran Huu
13-04-2008, 10:26 PM
Bác Hữu ơi!chim SC ko sống ở đầm lầy.ko biết bác đã bao giờ nhìn thấy gia đình sc ngoài thiên nhiên chưa,khi chim mái ấp(trứng có cồ)thì con đực chỉ quanh quẩn ở gần tổ kiếm mồi cho chim mái và bảo vệ tổ.khi nào chim mái ra khỏi tổ để kiếm ăn thì chim đực lại vào ấp thay.nếu có con khác đến gần tổ của chúng thì bị đánh đuổi ngay nên không có trường hợp bị con khác phá ổ đâu.người đi bắt sc thường dựa vào đặc điểm trên mà tìm ổ băt chim non.
Đấy là mình chỉ hình dung ra thế thôi, chim SC o sống ở đầm lầy nhưng móng của chúng cũng dài như bọn chim ở đầm lầy để dễ thích nghi mà. Tôi thấy vỏ trứng có hiện tượng nở con rồi và chúng tha vỏ đi ra xa tổ nhưng o thấy con nó đâu. Buồn tý thôi vì có một ổ khác lại đẻ rồi, hy vọng lần này mẹ tròn con vuông, mai chụp ảnh post lên cho anh em xem nhé.

Dinh Tran Huu
14-04-2008, 04:46 PM
Sơn ca nhà tôi nó lại đẻ nữa nè
Lần này nó làm tổ ở một chậu hoa bỏ không, mà là đôi khác nhé, đôi cũ lại đang chỉnh sửa tổ cũ để sử dụng lại rồi. Nó ấp khoảng 20-25 ngày là nở thôi.

dammechim
14-04-2008, 07:18 PM
Sơn ca "công nghiệp" của bác lại trình diễn rồi, chờ tin vui tiếp của bác

đức hậu
14-04-2008, 09:57 PM
chú hữu ơi mấy con sơn ca đực thả chung nó ko đánh nhau à? sao chú bảo giống này nó giữ lắm mà

Dinh Tran Huu
14-04-2008, 10:11 PM
chú hữu ơi mấy con sơn ca đực thả chung nó ko đánh nhau à? sao chú bảo giống này nó giữ lắm mà
Có chứ, nó đánh nhau ác lắm, mổ như gà ấy, khi nào có con thua thì bay chạy, con thắng lại bay đuổi theo. Con nào thua thì hầu như o dám hót, con thắng thì hót khùng luôn. Nhưng o phải con nào nó cũng đánh đâu, hình như nó chỉ ghét có 1 con trong đàn thôi. Trước có 1 con SC sông hồng suốt ngày bị nó đánh mình thấy thương bắt nhốt riêng thì đứng trong lồng mới dám hót. Cho nên nếu nuôi nghe hót thì nhất định phải nuôi riêng từng lồng 1, o thể thả chung nhau được. Còn nhốt chung thì chỉ có con thắng mới hót để khẳng định mình là đầu đàn thôi.

huy31101984
15-04-2008, 08:16 PM
chúc mừng bác nhé.anh em chờ tin vui và xem tiếp phóng sự của bác

NGUYENTAM17
18-04-2008, 10:30 PM
Sơn ca nhà tôi nó lại đẻ nữa nè
Lần này nó làm tổ ở một chậu hoa bỏ không, mà là đôi khác nhé, đôi cũ lại đang chỉnh sửa tổ cũ để sử dụng lại rồi. Nó ấp khoảng 20-25 ngày là nở thôi.
sao chim của bác ấp 20 - 25 ngày thì trứng chỉ có vất đi thôi chậm là 15 ngày còn quá ngày trên tự khắc nó bỏ cái ổ đó đi . còn đôi chim kia lại đang chỉnh sửa ổ cũ bác ơi chim đã đẻ ở ổ trước ko bao giờ nó làm lại tổ cũ đâu

khuyenliu12
19-04-2008, 02:48 PM
sao chim của bác ấp 20 - 25 ngày thì trứng chỉ có vất đi thôi chậm là 15 ngày còn quá ngày trên tự khắc nó bỏ cái ổ đó đi . còn đôi chim kia lại đang chỉnh sửa ổ cũ bác ơi chim đã đẻ ở ổ trước ko bao giờ nó làm lại tổ cũ đâu
N.Tâm ơi.tôi nhgix chiếc chuồng nhà bác hữu chỉ có vài chỗ để sc làm tổ mà lại có mấy đôi đẻ nên chúng tận dụng lại ổ cũ cho đỡ mất công xoáy.với lại để tìm được chỗ làm tổ mới là rất mâtf công chọn lựa,phải là những nơi cao và kín đáo nên tôi nghĩ chúng đẻ luôn vào ổ cũ là tỉnh táo đó.he he:D:D:D

khuyenliu12
19-04-2008, 02:52 PM
còn chim ấp 20-25 ngày là để trứng chín ăn cho an toàn vì đang có dịch tiêu chảy cấp hô hô hô:laughing::laughing::laughing:

Dinh Tran Huu
19-04-2008, 06:21 PM
Bạn o tin à? Đây là đôi cũ sử dụng lại ổ cũ và đẻ 2 trứng khác đấy.
Còn đây là ổ khác, các bạn xem em mắn chưa này
Còn mấy em này dành thời gian rối rãi hóng gió trên ban công.

NGUYENTAM17
19-04-2008, 06:31 PM
không phải tôi ko tin mà chim ngoài thiên nhiên nó là như vậy chắc tại bác nuôi trong chuồng nó bỏ mất bản tính hoang dã rồi

Dinh Tran Huu
19-04-2008, 06:38 PM
không phải tôi ko tin mà chim ngoài thiên nhiên nó là như vậy chắc tại bác nuôi trong chuồng nó bỏ mất bản tính hoang dã rồi
Chắc nó o còn lựa chọn nào khác, đành phải vậy thôi.

chim_ung_gv
24-04-2008, 09:21 PM
Bạn có khu nuôi SC thật tuyệt nhưng tiếc quá chiir được nhìn thấy mỗi con. Mình rất muốn xuống tận nhà bạn để ngắm những chú SC của bạn hẹn một ngày gần nhất.

Dinh Tran Huu
25-04-2008, 08:51 PM
:crying:Trời ơi, rất buồn là lại phải kêu như vậy. Trưa nay lên ngó vào tổ có 3 quả trứng thấy chim mẹ vẫn đang ấp ngon lành, đầu giờ chiều lên lần nữa xem chim con đã nở chưa ngó vào lại o thấy quả trứng nào nữa, hiện tượng lần trước bị lặp lại. Quá bức xúc, tôi bèn đi tìm khắp chuồng thì phát hiện cả 3 quả trứng đã bị mổ vỡ quăng lung tung, 3 con chim non sắp nở vẫn còn thoi thóp, chẳng hiểu ra sao nữa các bạn ạ. Theo như mọi người nói thì hôm nay đã là 12 hôm rồi, chỉ còn 1 hoặc 2 ngày nữa là nở thôi, hic hic, thế mà, hic hic... Buồn ơi là buồn.
Theo tôi nghĩ con chim mái ấp trứng rất chăm chỉ o thể tự dưng mang trứng ra phá như thế được, chỉ có mấy thằng đực kia thôi, đích danh chúng là thủ phạm. Thế là mất 2 giờ đồng hồ dùng vợt bắt cá tự tạo mới bắt hết được 5 con tất cả, lựa ra 2 em mái thả, còn lại 3 thằng kia nhốt hết để cứu vãn ổ 2 quả xem sao, may quá vẫn còn.
Tối lên kiểm tra lại ổ 2 quả thấy chim mẹ vẫn vào tổ ấp bình thường, tôi cứ sợ sau khi bị săn bắt nó không dám vào ổ ấp nữa, nhưng chắc do bản năng nên nó không hề có ý định bỏ ấp được.
Ổ này chắc phải 3-4 hôm nữa mới nở vì đẻ sau ổ kia mà. Hi vọng sẽ có tin vui tới các anh em.
Nếu lần này vẫn lặp lại hiện tượng kia thì sao nhỉ? Mình lo quá.:crying:

haihp
25-04-2008, 09:29 PM
bác huu ơi có lẽ khi con mẹ ra ngoài ăn thì bọn kia đã phá ổ trứng đấy bây giờ bác thử cho đồ ăn vào gần ổ xem thế nào và đồng thời tìm cách che ổ lại hạn chế cho những con khác nhìn thấy ổ trứng còn việc bắt đực ra tôi nghĩ nên để lại con bố để chúng bảo vệ ổ (theo bản năng ) thì tốt hơn nếu lần này không được có lẽ phải găn riêng mỗi đôi 1 găn thôi bác ạ

Dinh Tran Huu
26-04-2008, 08:59 PM
Hôm qua lúc tìm thấy mấy quả trứng bị phá vỡ định chụp mấy cái ảnh pot lên cho anh em xem nhưng lại thôi vì trông nó tang thương quá. Chim non đầy đủ chân, mắt, cánh rồi chỉ chờ nở thôi. Nếu trứng mà o có cồ thì còn đỡ tiếc, đằng này trông thấy mà sót ruột ghê. Thế mới biết trong thế giới hoang dã cũng có cái nghiệt ngã của nó, có thể là chim bố của ổ kia o muốn ổ này nở con hoặc là anh trống cô đơn (3 trống 2 mái mà) kia muốn phá vỡ hạnh phúc của nhà hàng xóm chăng. Mà có cái lạ là trứng mới ấp thì chúng o hề đụng chạm đến, chỉ khi sắp nở thì chúng mới phá, thế mới lạ chứ.

Lần sau mình sẽ áng chừng khoảng 9-10 hôm sẽ bắt hết bọn trống cho vào trại tập trung, đến khi chim non nở được 10 ngày mới thả chúng ra, đặt chúng vào sự đã rồi xem sao. Chắc vẫn còn phải nghiên cứu dài dài các bác nhỉ.

haihp
26-04-2008, 09:21 PM
nếu chúng o muốn con của kẻ khác ra đời thì khi được 10 ngày cho vào liệu chúng có để yên bọn chim con không bác theo tôi bác vẫn để con bố lại vì ngoài việc bảo vệ nó sẽ cùng con mái chăm sóc đàn con như vậy tốt hơn

Dinh Tran Huu
26-04-2008, 09:34 PM
nếu chúng o muốn con của kẻ khác ra đời thì khi được 10 ngày cho vào liệu chúng có để yên bọn chim con không bác theo tôi bác vẫn để con bố lại vì ngoài việc bảo vệ nó sẽ cùng con mái chăm sóc đàn con như vậy tốt hơn
Tôi cũng muốn để con bố lại nhưng khi vào chuồng bắt chúng bay loạn lên chẳng biết con nào là bố nữa, cứ bắt hết ra chọn trống mái còn dễ chứ chọn đúng bố nó khó lắm thay, chẳng may lại thả đúng kẻ phá hại vào thì hỏng.
Khi bị đuổi bắt chim mái chỉ bay vài vòng là tìm chỗ rúc, còn chim trống cứ bay như máy bay lên thẳng ý, thấy mình đến gần nó lại vòng ra đằng sau, dùng vợt đón đường bay của nó nó tránh nhanh lắm, phải mất hơn 2 tiếng buổi tối mới bắt hết được đấy chứ ban ngày nó nhìn rõ thì còn mệt.

son.ca82
26-04-2008, 09:40 PM
còn chim ấp 20-25 ngày là để trứng chín ăn cho an toàn vì đang có dịch tiêu chảy cấp hô hô hô:laughing::laughing::laughing:
Chào bác hữu tôi thấy hôm trước bác bảo khoảng 20-25 ngày nở hôm nay bác lại bảo khoảng 10 hôm , tôi vẫn chưa hiểu vậy thì bao nhiêu ngày thì trứng nở

Dinh Tran Huu
26-04-2008, 09:49 PM
Chào bác hữu tôi thấy hôm trước bác bảo khoảng 20-25 ngày nở hôm nay bác lại bảo khoảng 10 hôm , tôi vẫn chưa hiểu vậy thì bao nhiêu ngày thì trứng nở
Ngày nở thì tôi chỉ nghe các anh em trong diễn đàn nói lại thôi (khoảng 14-15 ngày) nhưng mấy lứa này nào đã kịp nở đâu đã bị phá hết mất rồi. Còn ổ 2 quả kia tôi sẽ theo dõi chính xác xem bao nhiêu ngày thì nở, sau đó sẽ thông báo cho anh em biết nhá.

khuyenliu12
26-04-2008, 09:50 PM
Hôm qua lúc tìm thấy mấy quả trứng bị phá vỡ định chụp mấy cái ảnh pot lên cho anh em xem nhưng lại thôi vì trông nó tang thương quá. Chim non đầy đủ chân, mắt, cánh rồi chỉ chờ nở thôi. Nếu trứng mà o có cồ thì còn đỡ tiếc, đằng này trông thấy mà sót ruột ghê. Thế mới biết trong thế giới hoang dã cũng có cái nghiệt ngã của nó, có thể là chim bố của ổ kia o muốn ổ này nở con hoặc là anh trống cô đơn (3 trống 2 mái mà) kia muốn phá vỡ hạnh phúc của nhà hàng xóm chăng. Mà có cái lạ là trứng mới ấp thì chúng o hề đụng chạm đến, chỉ khi sắp nở thì chúng mới phá, thế mới lạ chứ.
Lần sau mình sẽ áng chừng khoảng 9-10 hôm sẽ bắt hết bọn trống cho vào trại tập trung, đến khi chim non nở được 10 ngày mới thả chúng ra, đặt chúng vào sự đã rồi xem sao. Chắc vẫn còn phải nghiên cứu dài dài các bác nhỉ.
lại một lần nữa chia buồn cùng bác hữu!chắc đôi chim đẻ nhà bác có vấn đề rồi,vì nếu ko thì ko con nào có thể đến gần được ổ trứng sắp nở của chúng đâu.khi trứng sắp nở chúng ham ấp lắm,chỉ ra ăn vội vàng rồi trở lại ấp ngay.con đực cũng hung dữ hơn nên ko con sc nào có thể đến phá ổ trứng được.(nếu có thể bác up ảnh bọn chim non cho ae xem và cùng nhau bàn cách nuôi)=))=))=))

khuyenliu12
26-04-2008, 09:59 PM
tôi nghĩ bọn sc nhà bác này bị nhốt trong lồng lâu quá nên bị mất bản tính hoang dã rồi.có khi ổ trứng đó có chung bố(giống chim yến) nên bọn sc đực ko thiết tha với việc bảo vệ ổ nên chúng mới phá ổ chứng đi(vì sợ nuôi con thằng khác:laughing::laughing::laughing:

Dinh Tran Huu
26-04-2008, 10:11 PM
tôi nghĩ bọn sc nhà bác này bị nhốt trong lồng lâu quá nên bị mất bản tính hoang dã rồi.có khi ổ trứng đó có chung bố(giống chim yến) nên bọn sc đực ko thiết tha với việc bảo vệ ổ nên chúng mới phá ổ chứng đi(vì sợ nuôi con thằng khác:laughing::laughing::laughing:
Theo tôi nghĩ ngoài hoang dã chắc chúng cũng có bản tính như vậy thôi nhưng o ai có thể theo dõi được nên o biết đó thôi. Với lại ngoài hoang dã thì mỗi đôi chim sở hữu 1 vùng đất riêng, con nào bén mảng đến lãnh địa của con khác là bị đuổi đánh ngay nên cơ hội để tìm được tổ của đối phương mà phá là hầu như không thể. Trong chuồng chỉ có mấy chục m2 lúc nào cũng ráp mặt nhau cho nên con bố có khi mải hót, con mẹ chỉ cần lơ đễnh là mất trứng ngay. Tôi theo dõi thấy con mái rất chịu khó ấp, chỉ thi thoảng ra ăn, uống tý nước, duỗi chân duỗi tay thể dục 1 chút rồi lại vào ấp ngay, có khi mình thò tay vào tổ nó còn chẳng bay ra, cứ nằm đó nhìn lại.

son.ca82
26-04-2008, 10:13 PM
Tôi cũng muốn để con bố lại nhưng khi vào chuồng bắt chúng bay loạn lên chẳng biết con nào là bố nữa, cứ bắt hết ra chọn trống mái còn dễ chứ chọn đúng bố nó khó lắm thay, chẳng may lại thả đúng kẻ phá hại vào thì hỏng.
Khi bị đuổi bắt chim mái chỉ bay vài vòng là tìm chỗ rúc, còn chim trống cứ bay như máy bay lên thẳng ý, thấy mình đến gần nó lại vòng ra đằng sau, dùng vợt đón đường bay của nó nó tránh nhanh lắm, phải mất hơn 2 tiếng buổi tối mới bắt hết được đấy chứ ban ngày nó nhìn rõ thì còn mệt.
:applause:chào bác hữu bác mà bắt hết đực ra ai là con ấp thay chim mái ( bác bắt ra mới là kẻ phá hoại đấy bác phải làm cách nào để mà biết con đực mà thả vào thì mới có hy vọng ở tổ chim này bằng ko lại chỉ là trứng thôi )

Dinh Tran Huu
26-04-2008, 10:27 PM
:applause:chào bác hữu bác mà bắt hết đực ra ai là con ấp thay chim mái ( bác bắt ra mới là kẻ phá hoại đấy bác phải làm cách nào để mà biết con đực mà thả vào thì mới có hy vọng ở tổ chim này bằng ko lại chỉ là trứng thôi )

Bạn yên tâm đi, tôi theo dõi rồi hầu như con đực chẳng bao giờ ấp cả chỉ hót và đánh nhau thôi, nó giao việc ấp cho con mái hết, cho nên bắt đực ra rồi con mái vẫn ấp bình thường và rất chịu khó.

son.ca82
26-04-2008, 10:41 PM
Bạn yên tâm đi, tôi theo dõi rồi hầu như con đực chẳng bao giờ ấp cả chỉ hót và đánh nhau thôi, nó giao việc ấp cho con mái hết, cho nên bắt đực ra rồi con mái vẫn ấp bình thường và rất chịu khó.
thế thì bác nhầm đấy bác để ý lại xem tầm 12h trưa là chú ta lại vào ấp đấy ( tôi đã phải ăn cơm nắm để có đc ổ chim non đấy bác ko phải đơn giản như bác nghĩ đâu nếu nuôi đẻ đc tôi đã nuôi , bác đã ra bãi đi quan sát chúng từ lúc chúng mới căp kè chưa gian nan vất vả lắm )

haihp
27-04-2008, 12:11 AM
bác hưu ơi chim của bác là chim mộc hay chim non nuôi nên vậy tôi nghĩ nếu là chim mộc GIÀ thì bản năng và thói quen bảo vệ tổ vẫn còn còn chim non thì phải xem lại lần này khi thả chim đực vào bác nhớ đánh dấu từng con và theo dõi kỹ để sau này bắt khỏi nhầm và cũng nên hạn chế việc quấy dầy chúng ấp nhất là động chạm đến ổ bác ạ

khuyenliu12
27-04-2008, 09:59 PM
Theo tôi nghĩ ngoài hoang dã chắc chúng cũng có bản tính như vậy thôi nhưng o ai có thể theo dõi được nên o biết đó thôi. Với lại ngoài hoang dã thì mỗi đôi chim sở hữu 1 vùng đất riêng, con nào bén mảng đến lãnh địa của con khác là bị đuổi đánh ngay nên cơ hội để tìm được tổ của đối phương mà phá là hầu như không thể. Trong chuồng chỉ có mấy chục m2 lúc nào cũng ráp mặt nhau cho nên con bố có khi mải hót, con mẹ chỉ cần lơ đễnh là mất trứng ngay. Tôi theo dõi thấy con mái rất chịu khó ấp, chỉ thi thoảng ra ăn, uống tý nước, duỗi chân duỗi tay thể dục 1 chút rồi lại vào ấp ngay, có khi mình thò tay vào tổ nó còn chẳng bay ra, cứ nằm đó nhìn lại.
Bác nói vậy thì càng nhầm.Nếu bác nuôi chúng trong chuồng mấy chục mét vuông thì con đực căng nhất và dữ nhất mới có thể sở hữu được con mái trong đó.và khi con mái đẻ và ấp thì ko con đực nào(cả con mái khác)có thể đến gần ổ của chúng được. Vậy nên tôi mới nói rằng có vấn đề ở đàn sc nhà bác.Mong có ngày được gặp và bàn luận trực tiếp với bác về đặc tính của sc ngoài thiên nhiên.=;=;=;

hoangnd
27-04-2008, 10:43 PM
với 40m2 như thế em nghĩ bác chỉ nên nuôi 1 đôi thôi. Đừng tham làm gì bác ạ. Tạm thời thả 1 đôi thôi, quan sát và theo dõi xem thế nào. Bác nghĩ mà coi ngoài thiên nhiên 1 đôi sơn ca bắt cặp, sinh sản quản lý 1 vùng lãnh thổ (em ko rõ diện tich bi nhiêu nhưng chắc chắn là lớn hơn 40m2 rất nhiều) vậy mà 40m2 bác chơi đến 5,6 em trống mãi lẫn lộn chịu sao nổi..hichic. Chúc bác may mắn :D

Dinh Tran Huu
28-04-2008, 02:11 PM
Bác nói vậy thì càng nhầm.Nếu bác nuôi chúng trong chuồng mấy chục mét vuông thì con đực căng nhất và dữ nhất mới có thể sở hữu được con mái trong đó.và khi con mái đẻ và ấp thì ko con đực nào(cả con mái khác)có thể đến gần ổ của chúng được. Vậy nên tôi mới nói rằng có vấn đề ở đàn sc nhà bác.Mong có ngày được gặp và bàn luận trực tiếp với bác về đặc tính của sc ngoài thiên nhiên.=;=;=;
Đúng là đàn sơn ca nhà tôi có vấn đề rồi anh em ạ. Sau khi bắt hết bọn trống ra chỉ để lại 2 em mái trong chuồng thì hôm nay 28/4 trứng đã nở. Chắc là nở từ sáng sớm, đến 7h lên xem thì đã thấy chim mẹ tha con nở rồi vứt ra ngoài xa tổ, trong tổ chỉ còn lại 1 trứng chưa nở.
Chắc chim mái nhà tôi có vấn đề rồi, chẳng hiểu ra sao nữa. Con chim non bị nó tha ra ngoài từ sáng sớm, lúc tôi lên thấy o còn động đậy nữa, chết rồi nhưng còn nguyên vẹn.
đây là ảnh của nó:
http://upload35.com/upload/I12/1209370048.jpg[/IMG]
http://upload35.com/upload/I12/1209373409.jpg[/IMG]

duongtm
28-04-2008, 05:04 PM
Đúng là đàn sơn ca nhà tôi có vấn đề rồi anh em ạ. Sau khi bắt hết bọn trống ra chỉ để lại 2 em mái trong chuồng thì hôm nay 28/4 trứng đã nở. Chắc là nở từ sáng sớm, đến 7h lên xem thì đã thấy chim mẹ tha con nở rồi vứt ra ngoài xa tổ, trong tổ chỉ còn lại 1 trứng chưa nở.
Chắc chim mái nhà tôi có vấn đề rồi, chẳng hiểu ra sao nữa. Con chim non bị nó tha ra ngoài từ sáng sớm, lúc tôi lên thấy o còn động đậy nữa, chết rồi nhưng còn nguyên vẹn.
đây là ảnh của nó:

Dã man nhể, em chưa thấy chim mái làm thế bao giờ, toàn nghe nói chim trống thôi. Hay bác cho ăn thiếu chất, bác xem lại khẩu phần xem sao bác.

Chim non đã nở rồi mà lại bị thế thì phí quá nhỉ

technoelectric
28-04-2008, 05:32 PM
theo mình có thể chim non chết do con chim mái còn lại đánh chết hay có thể do chi mái chưa biết nuôi con nên đã giẫm phải chúng. Mình thì chưa từng nuôi chim sơn ca đẻ nhưng ngày trước đi lính có nuôi 3 chim non được 2 ngày tuổi đỏ nhu chuột con vậy. mình nuôi tới lớn = cào cào non. Thích nhất là mình đi đâu bọn nhóc chạy lăng xang theo giống như gà con theo mẹ vậy. 1 em thì bị thằng bạn đi sau giẫm chết 2 con còn lại thì mình gởi về nhà cho papa mình nuôi nhưng được 1 thời gian thì mama đem thả mất. Nhìn hình này lại nhớ tới tụi.
Theo mình bạn nên đánh dấu từng con bằng những sợi chỉ màu khác nhau. sau đó theo dõi đúng cặp rùi chọn riêng 1 cặp duy nhất cho đẻ trong lồng khi cặp này đẻ xong thì bắt ra cho cặp khác vào xem thế nào nhé. Chúc bạn thành công.

Dinh Tran Huu
28-04-2008, 06:03 PM
Theo tôi nghĩ chắc 2 con mái này mới nuôi con nên chưa có kinh nghiệm. Lúc chim non đang phá vỏ trứng để ra ngoài thì chim mẹ có nghĩa vụ giúp chúng ra ngoài nhanh hơn, đến khi chim non ra ngoài rồi thì chim mẹ tha vỏ trứng bỏ ra xa tổ (bản năng chim nào cũng vậy), có khi lúc chim non chưa ra khỏi vỏ chim mẹ đã tha vỏ vứt đi vô tình tha cả con ra theo chăng.
Còn về khẩu phần ăn tôi nghĩ như thế là đủ, chúng còn lang thang trong chuồng ăn linh tinh nữa chứ. Có lần chúng lôi đâu ra được con giun tranh nhau đuổi nhau như gà ấy.
Đầu tiên cứ nghĩ là chim đực nó phá nhưng không phải vậy. Còn con mái kia lại rất nhát khó có khả năng phá tổ con kia được.
Còn lại một trứng nữa để lại tổ chắc có khi lại bị tình trạng như trên nên tôi lấy ra ấp nhân tạo vậy, nhưng khổ nỗi o biết ấp ra sao đành lấy giấy mềm làm ổ xong để gần bóng đèn cho ấm. mai bóc ra xem sao.
Anh em trên diễn đàn có ai biết cách ấp trứng nhân tạo hay có địa chỉ nào hướng dẫn xin chỉ giùm cái vụ này với.
Đành phải nuôi đẻ cho ấp đến khi sắp nở mang về ấp lấy xem có cứu vãn được tình thế o.

soncaxin
29-04-2008, 10:16 AM
Chào bác.
Có vài ý kiến nhỏ góp ý xem có đúng kg nhé.
Theo kinh nghiệm rút ra từ việc nuôi yến đẻ thì tôi thấy nếu mà thời gian ấp trứng mà bị khuấy nhiểu thì chim bố mẹ sẽ bỏ tổ hoặc hất trứng của mìng ra ngoài kg ấp nữa. Có thể bản năng của loài chim là thế nên khi ấp người ta thường cho chim vào nơi yên tĩnh, ít tiếp xúc với chim trừ khi phải cho thêm thức ăn nước uống, làm như thế chim bố mẹ sẽ cãm giác an toàm mà kg phá tổ. Nuôi chim non phải có bố lẫn mẹ thay phiên nhau ấp và mốm mồi cho con ăn.
Bác thường vào tiếp xúc với tổ và lũ khác lại quấy rối ...có lẽ đó là nguyên nhân dẫn đến việc chưa ra được đàn sc như ý.

Dinh Tran Huu
30-04-2008, 09:23 PM
Quả trứng sơn ca còn lại mang xuống nhà ấp tôi đã bóc ra 2 hôm nay rồi anh em ạ. 1 chú sơn ca nữa lại chào đời, bé tí xíu, nó há mỏ đòi ăn tôi chỉ cho ăn tí chút rồi cho uống nước, không biết cho nó ăn thế có được o nữa bởi vì nó chưa hề đi ngoài 2 hôm nay rồi. Có lẽ o sống được các anh em ạ.
Hôm nay qua hàng chim thấy bà bán chim bảo có em sơn ca mái già nuôi chung với bọn sơn ca non để nó đút cho bọn SC non ăn mê quá mua luôn, 50ngàn đấy các bác ạ.
Mang về cho chung vào lồng thấy nó ngạc nhiên nhìn con non đang cựa quậy nhưng thấy con non yếu quá o thấy há mỏ đòi ăn thì làm sao nó đút được đây.
Hic chẳng biết có sống nổi qua ngày mai o? Hic.

haihp
30-04-2008, 10:57 PM
coi chừng bác bóc trứng sớm đấy chỉ bóc khi có biểu hiện trứng nở (vỏ có vết nứt hay thủng )tôi nghĩ nó tự ra là chính con mẹ chỉ mang tính hỗ trợ thôi hồi nhỏ tôi đã từng nuôi gà ngan chim sẻ theo cách này ấp bằng bóng điên nhiệt độ khoảng 39-40 độ là ok chúng toàn tự nở mình không cần can thiệp sau này nuôi yến đẻ cũng vậy có lần đang ấp mái vụng bỏ tôi cũng ấp vậy vẫn nở nhưng ngan gà mới nở dễ nuôi chứ chim thì rất khó bác ạ bác thử tính chuyện dùng vú em như ngày xưa tôi nuôi yến (lúc nhiều ) cũng vậy chọn loài có thức ăn giống như sc ấy chúc bác thành công

dammechim
04-05-2008, 03:19 PM
Bác Hữu ơi, đừng đưa ảnh chim non lên nhìn đau lòng lắm, bác thông báo cho anh em biết tình hình là được rồi.

Dinh Tran Huu
04-05-2008, 10:48 PM
Em sơn ca non bóc trứng ra sống được 4 ngày o ăn uống gì đi rồi anh em ạ, o sống nổi.
Bọn sơn ca trong aviary lại đang tích cực tán tỉnh nhau lắm. Hôm vừa rồi bổ sung thêm 1 em mái già đồng nhưng khổ nỗi em đó không biết bay, chắc bắc nào nuôi trong lồng lâu quá mãi o hót nên quyết định thanh lý chăng. Thôi cứ thử kiên trì xem sao, vài hôm nữa lại thêm một lứa nữa, lần này mặc kệ tụi o thèm ngó nữa xem có sao không. anh em cứ yên tâm chờ đợi nhé, tôi phải lo xong cái vụ này để đáp ứng lòng mong mỏi của anh em mới được.
Hôm vừa rồi có hỏi một anh bạn cũng đã từng nuôi sơn ca lâu năm thì anh đó nói: Có lẽ nó biết là sẽ không có mồi (sâu) để đút cho chim non nên nó phá trứng đấy mà. Chẳng biết có đúng o nữa. Lần này đến khi sắp nở tôi sẽ mua sâu tươi về thả liên tục vào đó xem sao.

haihp
05-05-2008, 12:02 AM
nếu nói không có mồi mà nó phá trứng tôi cho là không đúng bọn chúng đâu có suy nghĩ được như vậy được nếu chúng mà suy nghĩ được như vậy thì chúng đã không đẻ nếu có đẻ chúng cũng chẳng ấp làm gì cho mất công bác ạ theo tôi bác cứ làm ít lưới nilon loại lưới chạn ngăn riêng đôi chim đó ra và bỏ hẳn việc tiếp xúc với ổ trứng là tốt nhất vì nhớ lúc còn bé trên cây dừa nhà tôi có tổ chòe than lúc chúng ấp tôi lên xem nhiều quá nên chúng bỏ đi làm tổ chỗ khác rút kinh nghiệm năm sau đợi khi nở rồi lên xem thì chúng không bỏ nữa còn việc cung cấp sâu liên tục tôi cho là rất tốt tôi cũng ở hải phòng có thể đến bác thăm quan được không bác chúc bác lần này thành công

Dinh Tran Huu
06-05-2008, 10:04 PM
Ok, nếu có thời gian mời bạn đến tham quan, chủ nhật rỗi dãi tel cho tôi nhé (0913077435). Đi chợ Hàng lang thang mãi cũng chán, chủ nhật nào cũng muốn đi, đi rồi thì cái gì cũng muốn mua nhưng cuối cùng chẳng mua gì cả (phải kiềm lòng lắm) vì mua về thì nhiều quá chăm không nổi, với lại còn thiếu $ nữa chứ. Hic.
Bọn sơn ca nó lại đẻ tiếp, chúng là cái máy đẻ mà, o đẻ chắc chẳng biết làm gì nên cứ đẻ thôi.

matrix2k_dnl
07-05-2008, 11:08 AM
nghe các bác nói ma em cảm thấy thú vị quá nuôi SC đẻ quả công phu thật

Các bác nuôi SC đẻ thì mỗi lần đẻ khoảng mấy trứng vậy ? các bác cho em biết với

Dinh Tran Huu
07-05-2008, 10:12 PM
nghe các bác nói ma em cảm thấy thú vị quá nuôi SC đẻ quả công phu thật
Các bác nuôi SC đẻ thì mỗi lần đẻ khoảng mấy trứng vậy ? các bác cho em biết với
Sơn ca ngoài thiên nhiên nó đẻ khoảng 4-5 trứng một lứa, nuôi đẻ trong aviary nó chỉ đẻ 2-3 trứng thôi.

Dinh Tran Huu
10-05-2008, 04:07 PM
Em sơn ca này nhà tôi đang miệt mài ấp trứng, dí máy ảnh sát vào chụp mà em đó vẫn nằm yên. Bất kể chỗ nào thấy thuận tiện nó cũng có thể làm ổ rồi đẻ vào đó vài trứng.

cavang
10-05-2008, 09:39 PM
Em sơn ca này nhà tôi đang miệt mài ấp trứng, dí máy ảnh sát vào chụp mà em đó vẫn nằm yên. Bất kể chỗ nào thấy thuận tiện nó cũng có thể làm ổ rồi đẻ vào đó vài trứng.
Theo tôi bác nên dừng luôn cái vụ chụp chẹp đi, bác tính khoảng 20 ngày trở ra thì hãy thò vào xem chứ không kết quả lại sẽ như lần trước thôi. Bản năng của động vật là thế khi nó bị quấy rầy nó sẽ bỏ tổ hoặc tha con đi (trường hợp này bác chưa để cho nó có cơ hội). Sau 20 ngày trứng nở lúc đó bác tha hồ chụp chẹp mà không sợ ảnh hưởng gì. Bác cứ hỏi những người nuôi chó, mèo mà xem kể cả chủ của nó thường xuyên chăm nó nhưng khi mà cứ đụng vào ổ của nó là nó tha con đi chỗ khác ngay. Hãy đợi để chụp đại gia đình của các em Sc nhà bác để anh em trong diễn đàn còn có cơ hội xin chim của bác chứ:laughing:

Dinh Tran Huu
10-05-2008, 09:58 PM
Ok lần này thử theo ý của cavang xem sao, bọn này ấp chỉ 2 tuần là nở rồi. Có lẽ cũng phải dẹp mấy em chòe và mi trong đó đi chỗ khác thì mới để yên cho nó được.
Không hiểu nếu có chim non nở thì chim mẹ liệu có tha cám để đút cho chim non o nhỉ? hay là cứ phải có sâu thì nó mới đút.
Ổ cũ kia lại có 2 trứng nữa rồi.

cavang
11-05-2008, 07:35 AM
Ok lần này thử theo ý của cavang xem sao, bọn này ấp chỉ 2 tuần là nở rồi. Có lẽ cũng phải dẹp mấy em chòe và mi trong đó đi chỗ khác thì mới để yên cho nó được.
Không hiểu nếu có chim non nở thì chim mẹ liệu có tha cám để đút cho chim non o nhỉ? hay là cứ phải có sâu thì nó mới đút.
Ổ cũ kia lại có 2 trứng nữa rồi.
Tôi nghĩ là bác không cần dẹp lũ chim khác đi đâu cả.
Bản năng làm mẹ sẽ giúp các em SC mái nhà bác biết phải làm gì thôi. Nếu không có sâu nó sẽ biết kiếm cái gì cho con nó ăn thôi mà.

Dinh Tran Huu
11-05-2008, 10:32 PM
Tôi nghĩ là bác không cần dẹp lũ chim khác đi đâu cả.
Bản năng làm mẹ sẽ giúp các em SC mái nhà bác biết phải làm gì thôi. Nếu không có sâu nó sẽ biết kiếm cái gì cho con nó ăn thôi mà.
Phải dẹp chim khác đi vì tôi nghĩ chắc nó thấy chim khác nên đến khi trứng nở nó mới sợ bị chim khác ăn thịt thì mới phá. Còn bình thường thì chúng vẫn đến gần lồng con chòe than và con họa mi ngó nghiêng bọn ở trong lồng có vẻ dò xét hay thương hại thì không biết.
Mà có lẽ 2 con mái là chim đút nuôi lên nên không biết nuôi con, chắc chưa có kinh nghiệm. Khi mua thì họ bảo là chim đút 1 năm nuôi lên chưa hót (sắp hót) nhưng đến khi mình nuôi thì nó lại đẻ, thế mới lạ chứ.:laughing:

cavang
12-05-2008, 06:52 AM
Khi mua thì họ bảo là chim đút 1 năm nuôi lên chưa hót (sắp hót) nhưng đến khi mình nuôi thì nó lại đẻ, thế mới lạ chứ.:laughing:
Bác nên nhớ người bán sẽ bán những gì họ có chứ không bán những gì mà người mua cần đâu. :laughing:. Thế nên bác mua đực mà được ăn trứng thì chẳng có gì phải bàn cãi cả.
Hy vọng là 2 tuần nữa sẽ được xem những chú chim non của bác đang được mẹ nó mớm cho ăn:applause:

huy31101984
12-05-2008, 11:39 AM
đúng nhw anh cavang nói theo em thì bác ko nên chụp làm gì đợi nó no rồi hãy chụp.và theo em bác c­ú cho sâu vào và thỉnh thoảng mua ít dế vwt vào tw con mẹ sẽ tìm đút cho con thoi

duyduc
13-05-2008, 03:23 PM
sao nuôi sơn ca lại cho sỉ than tổ ong thế hả bác ơi? Không có cát hay sao hả bác? con ở hình dưới là con cái hay sao mà nhìn xấu thế.

Dinh Tran Huu
13-05-2008, 08:28 PM
xỉ than tổ ong là tôi để đó định trồng cây nhưng thấy chúng vào đấy làm tổ nên thôi cứ để nguyên vậy.
Bạn không biết chứ bọn sơn ca nuôi trong aviary nó bay nhảy suốt ngày nên con chim chắc lắm, đẹp hơn chim nuôi trong lồng nhiều. Trong này nểu rải cát thì khi mưa cát sẽ trôi xuống cống thì tắc cống mất. Mà để sân xi măng thì bọn nó vẫn chạy ầm ầm mà chẳng làm sao cả, thậm chí móng chân nó cũng không dài ra.

dinhmenhhp
15-05-2008, 09:09 PM
Phải dẹp chim khác đi vì tôi nghĩ chắc nó thấy chim khác nên đến khi trứng nở nó mới sợ bị chim khác ăn thịt thì mới phá. Còn bình thường thì chúng vẫn đến gần lồng con chòe than và con họa mi ngó nghiêng bọn ở trong lồng có vẻ dò xét hay thương hại thì không biết.
Mà có lẽ 2 con mái là chim đút nuôi lên nên không biết nuôi con, chắc chưa có kinh nghiệm. Khi mua thì họ bảo là chim đút 1 năm nuôi lên chưa hót (sắp hót) nhưng đến khi mình nuôi thì nó lại đẻ, thế mới lạ chứ.:laughing:
bác hữu ơi ,,sao bảo bác nuôi chim gần 20 năm rôi có nhiều kinh nghiệm lắm anh em định lên xem và học hỏi
bác còn chọn chim đực mái từ lúc còn non ,,,thế mà mua chim nuôi được 1 năm họ bảo đực về lại đẻ mà bác vẫn mua à ...
mới nuôi chim như bọn em biết hỏi ai ...!!

Dinh Tran Huu
15-05-2008, 11:01 PM
bác hữu ơi ,,sao bảo bác nuôi chim gần 20 năm rôi có nhiều kinh nghiệm lắm anh em định lên xem và học hỏi
bác còn chọn chim đực mái từ lúc còn non ,,,thế mà mua chim nuôi được 1 năm họ bảo đực về lại đẻ mà bác vẫn mua à ...
mới nuôi chim như bọn em biết hỏi ai ...!!
Đúng rồi, tôi nuôi chim gần 20 năm rồi nhưng trước kia chỉ mua những loại đã hót rồi mới nuôi chứ mình làm sao biết cách chọn được. Có con sơn ca 1 vụ tôi nuôi được 14 năm nhưng khi mua cũng đã hót liu riu rồi mới mua.
Từ ngày lên diễn đàn này mới học hỏi các anh em trên diễn đàn nên mới biết cách chọn con trống con mái đó chứ trước kia có biết đâu. Làm xong cái aviary thấy thích quá nên cứ mua đại về thả vào đó mà. đầu tiên thả 6 con thì có 4 đực, 2 mái.
Cũng may mà có 2 mái nó mới đẻ chứ nếu toàn đực cả thì chúng đánh nhau loạn hết cả lên.:laughing:

Dinh Tran Huu
21-05-2008, 04:12 PM
Oái, diễn đàn bị nhiễm virut rồi hay sao mà từ hôm qua đến giờ o vào được, bây giờ vào được thì thấy bị mất nhiều bài quá, tiếc quá!!!!!!!

Mấy em sơn ca nhà mình lại ấp nở lứa thứ 3 rồi, sáng nay lên thấy 1 con non đang ngọ nguậy trong ổ, tưởng mẹ nó để nguyên nên tôi nấp để theo dõi, một lúc sau thấy chim mẹ vào tổ loay hoay rồi tha con non bay ra chỗ khác để... vứt đi, chán.....
Lúc ấp thì rất chi là chịu khó, ấp miệt mài. Nhưng đến khi con nở thì tha vất đi, buồn....
Chuyến này chắc phải chuyển sang nuôi chòe lửa hoặc choè than đẻ xem sao.

Đành thất hứa với anh em chuyện sơn ca đẻ thôi. buồn......

Dinh Tran Huu
24-05-2008, 10:29 PM
Mấy hôm trước diễn đàn bị virut tấn công hay sao mà gửi bài thấy toàn báo lỗi, 10 giây sau thử lại. Nhờ các Mod delete hộ mấy bài bị gởi chồng lên nhau trông mất mỹ quan quá.
Hôm nay tôi lại nghĩ ra một kế sách này anh em xem co khả thi không. Cái bọn sơn ca nhà tôi trong cái việc đẻ ấp ấy chắc chẳng hy vọng gì nữa rồi, ngồi nghĩ mãi nếu o cho đẻ ấp nữa thì cũng tiếc. Cuối cùng tôi quyết định mua chục em khuyên đuổi về thả chung vào đó, nếu mà cả khuyên và sơn ca đều đẻ thì lấy trứng sơn ca nhờ bọn khuyên nó ấp hộ. Anh em xem có được không?
Khuyên nuôi trong chuồng liệu có chịu kết đôi để đẻ không nhỉ?

haihp
25-05-2008, 12:38 AM
bác hữu ơi đây là cách dùng vú em như em đã góp ý nhưng theo em dùng khuyên khả năng thành công ít vì việc sinh sản trong lồng chưa chắc chắn bác lên dùng các loại chim đã thuần hóa như manh manh hay sắc nhật v.v (nếu tìm được loại thường ăn cám SC càng tốt ) chúng sinh sản trong lồng được có điều phải tập cho chúng ăn cám SC còn kê thì chúng vẫn ăn rồi như vậy khả năng thành công cao hơn chúc bác sơm thành công

cavang
25-05-2008, 08:00 AM
Hôm nay tôi lại nghĩ ra một kế sách này anh em xem co khả thi không. Cái bọn sơn ca nhà tôi trong cái việc đẻ ấp ấy chắc chẳng hy vọng gì nữa rồi, ngồi nghĩ mãi nếu o cho đẻ ấp nữa thì cũng tiếc. Cuối cùng tôi quyết định mua chục em khuyên đuổi về thả chung vào đó, nếu mà cả khuyên và sơn ca đều đẻ thì lấy trứng sơn ca nhờ bọn khuyên nó ấp hộ. Anh em xem có được không?
Khuyên nuôi trong chuồng liệu có chịu kết đôi để đẻ không nhỉ?
Ở hà nội tôi được biết là có một anh đang cho sc đẻ, và sau khi đẻ thì cho yến ấp, vì yến là loài chim nhà ấp trứng chuyên nghiệp luôn. Mẫy hôm nữa tôi qua xem kết quả thế nào, nếu ổn thì bác Hữu cũng làm thế nhé.

huy31101984
25-05-2008, 08:37 AM
anh à cao thủ nào nuôi sơn ca đẻ vậy nếu đi xem cho em đi với anh a nhé

overkill0309
25-05-2008, 02:12 PM
Bác nào xem lại giúp aquabirdabv.gmail.com pass aquabird ko vào dc ạ.

Dinh Tran Huu
25-05-2008, 02:32 PM
Ở hà nội tôi được biết là có một anh đang cho sc đẻ, và sau khi đẻ thì cho yến ấp, vì yến là loài chim nhà ấp trứng chuyên nghiệp luôn. Mẫy hôm nữa tôi qua xem kết quả thế nào, nếu ổn thì bác Hữu cũng làm thế nhé.
Cavang nhớ theo dõi hộ chuyện này nhé, có gì khả quan thì phổ biến kinh nghiệm cho anh em làm theo với.
Tôi thấy sơn ca đẻ hơi bị dễ, chúng đẻ liên tù tì, cứ mất trứng là vài ba hôm sau lại thấy đẻ tiếp. Lần nào đẻ xong ấp cũng ra con cả nhưng mỗi tội là không biết nuôi thôi, thế mới tiếc chứ.

minhhieubf
26-05-2008, 08:59 AM
nếu ấp được ra con rồi, tụi bố mẹ ko chịu nuôi sao bắc ko bắt ra ngoài mình mớm cho nó ăn, như vậy cũng được mà.... khi nào nó lớn chút thì thì cho vào với bố mẹ, nó sẽ tập mổ cùng...
bác để chết chim non thì phí quá

Dinh Tran Huu
26-05-2008, 07:05 PM
nếu ấp được ra con rồi, tụi bố mẹ ko chịu nuôi sao bắc ko bắt ra ngoài mình mớm cho nó ăn, như vậy cũng được mà.... khi nào nó lớn chút thì thì cho vào với bố mẹ, nó sẽ tập mổ cùng...
bác để chết chim non thì phí quá
Theo tôi được biết thì hình như lúc chim con mới nở thì chim bố mẹ phải tiết ra một chất gì đấy để mớm cho chim non lần đầu tiên thì phải. Chim non phải tiêu thụ cái chất đó trước rồi mới tiêu thụ được mồi chim bố mẹ mớm cho.
Mình có chim non nhưng nếu chỉ đút mồi bình thường thì chim non cũng không thể tiêu hóa được và chết sau 2-3 ngày.
Tôi đã thử đút cám ướt cho chim non ăn nhưng o được, trông tiếc lắm anh em ạ.#:-S#:-S

haihp
26-05-2008, 11:19 PM
bác Hữu cho em hỏi cụ thể là mất trứng sau mấy hôm thì chúng đẻ

Dinh Tran Huu
27-05-2008, 09:26 PM
bác Hữu cho em hỏi cụ thể là mất trứng sau mấy hôm thì chúng đẻ
Sau khi mất trứng chỉ khoảng 1 tuần sau là nó đẻ lại thôi. Mà đặc biệt là mỗi khi trứng nở rồi là nó đào sới cái tổ cũ cho rối tung lên sau đó lại xoáy tổ lại vào chỗ đấy.
Anh trống chắc lao động nhiều quá bây giờ o chịu làm nữa nên có quả trứng o có cồ, bị ung.

Dinh Tran Huu
27-05-2008, 10:31 PM
Anh này đang tán :
- Em ơi cố gắng đẻ cho anh một mẻ nữa mờ.
- Đẻ gì mà đẻ lắm thế, mới đẻ mấy lứa liền tù tì rồi còn gì, người đâu mà...
- Nhưng mấy mẻ trước hỏng hết rồi em à, mà cũng tại em đó chớ, người ta đẻ thì ấp nở đều đều còn mình ấp ra cái con gì không biết nữa.
- Nhưng khổ nỗi nó cứ ngọ ngoạy làm tôi buồn chớ bộ.
- Thôi mà, cố gắng đi em....... anh em người ta đang chờ.

vitpro
02-06-2008, 07:58 PM
Mấy con sơn ca của bác đẹp thật có cái phòng đấy để nuôi chim thì cỏn j bằng

Dinh Tran Huu
04-06-2008, 09:00 PM
ui, năm ngoái tranh thủ lúc làm nhà mình tát nước theo mưa nên mới làm được đấy chứ o làm nhà thì chẳng có lý do gì để mà làm cả, tốn kém lắm, phải máu lắm mới được cái aviary này đấy.
Nuôi sơn ca đẻ bị thất bại rồi bây giờ thả cả khuyên mộc và chòe non vào nuôi chung nhau hết, loại nào đẻ mà ấp được thì nuôi, loại nào đẻ mà o ấp được thì nhờ con khác ấp hộ. Chương trình là như vậy nhưng chắc phải còn lâu mới thực hiện được.

Dinh Tran Huu
05-06-2008, 10:41 PM
,kgh.,cjg. klghlyl ehjeroh riogjsd eopgjsdo pgdsigjdo gEOGJKeopg e]ogjkelg sd]pgj]opg s]ogksd]ogkdg EOG,Keod sgodg
Ui, haihp biết cả tiếng Lào nữa cơ à? Mình không biết tiếng Lào nên chịu chết chẳng hiểu cái gì nữa?:crying::crying::crying:

Kimbrowneyes
08-06-2008, 07:46 PM
bác hữu thử lấy trứng ấp nở , xong mớm cho chim con = trứng kiến hay sâu luôn đi, em thấy ngoài hàng người ta toàn đút cho chim non như vậy, chứ để chết hoài mang tội đấy :D

minhtien
15-06-2008, 09:29 PM
Poss hình ko dc rõ nét ....yeu cầu bạn poss lai nha , cho ae chim ngưỡng đàn chjm của bạn và nhớ chụp cái tổ luôn nha( chụp gần gần) dễ koi chut'....

Dinh Tran Huu
05-07-2008, 08:14 PM
Poss hình ko dc rõ nét ....yeu cầu bạn poss lai nha , cho ae chim ngưỡng đàn chjm của bạn và nhớ chụp cái tổ luôn nha( chụp gần gần) dễ koi chut'....
Tổ chim thì tôi đã pot mấy cái rùi mà, cả chim nữa cũng vậy nhưng o hiểu tại sao ảnh cứ bị mất, lúc xem được lúc không.
Bây giờ bọn chúng thôi không đẻ nữa rồi, chắc hết mùa đẻ, chỉ thấy đánh nhau thôi, hót cũng ít đi. Đành phải đợi đến sang năm thôi.

vanhkhuyen@
21-08-2008, 02:34 PM
:applause::applause::applause:mấy cái vụ này hay à.Các báclàm như thế này là vừa chơi chim vừa bảo vệ ngoài thiên nhiên không bị tuyệt chủng hihi.:) chúc các bác thành công nha

duongtm
26-08-2008, 10:50 AM
Bác dinh tran huu cho em hỏi cái, khi mà bác bỏ chung khuyên với sơn ca thì bác giải quyết vấn đề cám thế nào ạ. Em đang định làm giống như bác trên tum nhưng em chỉ có chòe thôi, nếu thả đôi khuyên vào thì không biết nó có tự biết được cóng nào là cám của nó không

Dinh Tran Huu
26-08-2008, 09:29 PM
Bác dinh tran huu cho em hỏi cái, khi mà bác bỏ chung khuyên với sơn ca thì bác giải quyết vấn đề cám thế nào ạ. Em đang định làm giống như bác trên tum nhưng em chỉ có chòe thôi, nếu thả đôi khuyên vào thì không biết nó có tự biết được cóng nào là cám của nó không
Tôi thả chung khuyên và sơn ca và chỉ cho ăn cùng 1 loại cám thôi, cho ăn cám chim họ đóng gói sẵn 1/2kg 1 gói giá là 6.000đ, gần chục em khuyên và 6 em sơn ca chúng ăn tốn khủng khiếp. Cám tôi làm thì chỉ cho bọn bị nhốt ở trong lồng như họa mi, sơn ca và khuyên ăn thôi.
Bọn ở trong chuồng tuy chỉ ăn cám bình thường thôi nhưng chúng bay lượn nhiều và lúc nào cũng đủ thức ăn nên chúng khỏe lắm, khuyên trông em nào cũng mỡ màng, lông óng mượt như tơ, màu sắc nổi bật hơn khuyên nuôi trong lồng nhỏ. Còn bọn sơn ca thì thay lông đuôi cụt hết mà vẫn bay vù vù ấy, chỉ mỗi tội là không chịu hót thôi và bây giờ cũng không đẻ nữa rồi, chắc phải đợi đến đầu vụ sau thôi.
Trước tôi cũng đã thì nghiệm thả bọn chòe than vào nhưng nó cứ đuổi đánh bọn sơn và khuyên thôi, cuối cùng phải bắt ra ngoài đấy. Ngay khuyên và sơn ca thả chung nhau chúng cũng tranh nhau ăn và đánh nhau chí chóe ấy chứ. Bọn sơn ca to hơn mà đôi khi vẫn phải nhường bọn khuyên ăn trước đấy.
Bạn yên tâm nhé, sang năm mà nó đẻ thành công thì đàn đầu tiên bạn sẽ có vài em đấy.

duongtm
27-08-2008, 08:58 AM
Tôi thả chung khuyên và sơn ca và chỉ cho ăn cùng 1 loại cám thôi, cho ăn cám chim họ đóng gói sẵn 1/2kg 1 gói giá là 6.000đ, gần chục em khuyên và 6 em sơn ca chúng ăn tốn khủng khiếp. Cám tôi làm thì chỉ cho bọn bị nhốt ở trong lồng như họa mi, sơn ca và khuyên ăn thôi.
Bọn ở trong chuồng tuy chỉ ăn cám bình thường thôi nhưng chúng bay lượn nhiều và lúc nào cũng đủ thức ăn nên chúng khỏe lắm, khuyên trông em nào cũng mỡ màng, lông óng mượt như tơ, màu sắc nổi bật hơn khuyên nuôi trong lồng nhỏ. Còn bọn sơn ca thì thay lông đuôi cụt hết mà vẫn bay vù vù ấy, chỉ mỗi tội là không chịu hót thôi và bây giờ cũng không đẻ nữa rồi, chắc phải đợi đến đầu vụ sau thôi.
Trước tôi cũng đã thì nghiệm thả bọn chòe than vào nhưng nó cứ đuổi đánh bọn sơn và khuyên thôi, cuối cùng phải bắt ra ngoài đấy. Ngay khuyên và sơn ca thả chung nhau chúng cũng tranh nhau ăn và đánh nhau chí chóe ấy chứ. Bọn sơn ca to hơn mà đôi khi vẫn phải nhường bọn khuyên ăn trước đấy.
Bạn yên tâm nhé, sang năm mà nó đẻ thành công thì đàn đầu tiên bạn sẽ có vài em đấy.

Thế này thì hơi dở bác nhể, em chỉ có than với lửa thôi. Kiểu này thả chung thì chắc than nó đánh lửa đến chết mất

Dinh Tran Huu
27-08-2008, 09:45 PM
Thế này thì hơi dở bác nhể, em chỉ có than với lửa thôi. Kiểu này thả chung thì chắc than nó đánh lửa đến chết mất
Chỗ bạn dự định thả chim có rộng không? được bao nhiêu m2?
Nếu thả thì chỉ nên thả một loại thôi, nên thả 1 em trống và vài ba em mái để anh trống chăn dắt một thể cho tiện. Ở trong nam hình như cũng đã có nhiều người nuôi được chòe lửa đẻ rồi thì phải.

banquanlyduan
28-08-2008, 10:29 AM
Mình ở Bình Phước rất muốn nuôi SC nhưng không biết mua ở đâu. có ae nào biết xin chỉ giúp em với. Cám ơn nhiều lắm.

duongtm
28-08-2008, 11:25 AM
Chỗ bạn dự định thả chim có rộng không? được bao nhiêu m2?
Nếu thả thì chỉ nên thả một loại thôi, nên thả 1 em trống và vài ba em mái để anh trống chăn dắt một thể cho tiện. Ở trong nam hình như cũng đã có nhiều người nuôi được chòe lửa đẻ rồi thì phải.
Em định làm trên sân thượng giống bác thôi, diện tích khoảng 12-14m2, cao 2.5m. Hình đây ạ, bác ngó giúp em cái xem rồi cho em vài ý kiến kinh nghiệm lúc bác làm nhé
Đằng sau

Đằng trước có bể nước và cửa ra vào

Hồi xưa bác có kinh nghiệm gì thì giúp em cái nhé :D :D :D

dammechim
28-08-2008, 02:59 PM
Bạn yên tâm nhé, sang năm mà nó đẻ thành công thì đàn đầu tiên bạn sẽ có vài em đấy.[/QUOTE]
Gửi bác Dinh Tran Huu: Sau khi em đọc các bài về nuôi chim đẻ (chích chòe, chào mào) thì có một điều em thấy rằng là trước và trong thời kỳ sinh sản của chim muốn nuôi đẻ trước hết mồi tươi phải nhiều để chúng thấy có mồi để mớm cho chim non ăn. Vậy trường hợp đàn chim nhà bác năm vừa rồi toàn bỏ trứng và chim non ra ngoài ổ liệu có phải do không thấy mồi tươi dồi dào nên chúng làm thế. Lúc nào rảnh bác ngó qua phần nuôi chim đẻ xem sao.

Dinh Tran Huu
02-09-2008, 08:38 PM
Gửi bác Dinh Tran Huu: Sau khi em đọc các bài về nuôi chim đẻ (chích chòe, chào mào) thì có một điều em thấy rằng là trước và trong thời kỳ sinh sản của chim muốn nuôi đẻ trước hết mồi tươi phải nhiều để chúng thấy có mồi để mớm cho chim non ăn. Vậy trường hợp đàn chim nhà bác năm vừa rồi toàn bỏ trứng và chim non ra ngoài ổ liệu có phải do không thấy mồi tươi dồi dào nên chúng làm thế. Lúc nào rảnh bác ngó qua phần nuôi chim đẻ xem sao.
Ui, ý đồ của mình muốn là nó ăn được cái gì thì nó phải đút cho con nó cái đó chứ, nếu mà phải tạo điều kiện cho nó như ở ngoài thiên nhiên thực sự thì quả là một vấn đề nan giải, một bài toán mà không biết đến bao giờ mới giải được.
Theo tôi nghĩ thì hình như mấy em mái chưa có kinh nghiệm nuôi con thì phải vì có khi là toàn mái non mà nuôi lên thôi. Khi nào kiếm được mấy em mái bổi thả vào thì có khi lại tốt hơn chăng. Mà mái đuổi mà nuôi đẻ được thì cũng là hơn bị khó.

Dinh Tran Huu
02-09-2008, 08:45 PM
Em định làm trên sân thượng giống bác thôi, diện tích khoảng 12-14m2, cao 2.5m. Hình đây ạ, bác ngó giúp em cái xem rồi cho em vài ý kiến kinh nghiệm lúc bác làm nhé
Hồi xưa bác có kinh nghiệm gì thì giúp em cái nhé :D :D :D
Sân thượng của bạn như vậy cũng được rồi đấy, phía sau thì hơi bị trống trải và vướng nhiều thứ quá, bạn phải ngăn phía sau lại bằng lưới inox 1x1cm thì mới được. Phía trước bạn cũng phải quây thêm lưới inox xung quanh thì mới thả được chứ.
Bên trong thì phải có nhiều cây hoặc nhiều chậu hoa, phải tạo chỗ cho chim có chỗ làm tổ.
Sân thượng nhà bạn đẹp thế mà quây lại thả chim thì bà xã có đồng ý không?
Nếu không được sự đồng ý của phía bên kia thì ý đồ của bạn khó mà thực hiện được.

duongtm
03-09-2008, 09:18 AM
Sân thượng của bạn như vậy cũng được rồi đấy, phía sau thì hơi bị trống trải và vướng nhiều thứ quá, bạn phải ngăn phía sau lại bằng lưới inox 1x1cm thì mới được. Phía trước bạn cũng phải quây thêm lưới inox xung quanh thì mới thả được chứ.
Bên trong thì phải có nhiều cây hoặc nhiều chậu hoa, phải tạo chỗ cho chim có chỗ làm tổ.
Sân thượng nhà bạn đẹp thế mà quây lại thả chim thì bà xã có đồng ý không?
Nếu không được sự đồng ý của phía bên kia thì ý đồ của bạn khó mà thực hiện được.

À cái ảnh chỉ là mặt bằng em định làm thôi bác ạ, phải quây lưới chứ ạ. Nhà em có 2 sân, ở đằng trước rộng hơn (khoảng gấp đôi) nên em không làm, chỉ làm thế thôi. Khi nào quây lưới xong em sẽ đưa thêm cây lên.

Còn bà xã thì sẽ chịu thôi, thứ nhất là em đã nói rồi không thấy phản đối. Thứ 2 là bà xã cũng ít lên, sau này đẹp hơn thì sẽ chịu khó hơn. Mà nếu không cho em chơi chim thì em chơi cái khác còn chết hơn :D :D :D

dammechim
03-09-2008, 05:20 PM
Mà nếu không cho em chơi chim thì em chơi cái khác còn chết hơn :D :D :D[/QUOTE]
Câu này hầu như anh em chơi chim nào cũng áp dụng.:applause:

peter_parker
30-01-2013, 12:52 PM
Trên youtube có cái clip nuôi Bách Linh sinh sản của người Trung Quốc. Có bác nào nuôi đẻ làm theo mô hình này có vẻ khả thi đây ah

http://www.youtube.com/watch?v=zTVt_X_ZrzA
Nhìn aviary của họ setup rất tự nhiên, nhìn con chim to căng dạng cánh như con đại bàng

tienvuong
07-12-2013, 04:50 PM
Bài này lâu quá rồi nhưng em cũng đang thử gép lên xin phép mang nó lên. Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi chút. Chỗ cho sơn ca đẻ phải cao hơn nền ạ. Nền avi của em là nền đất và trải cát bên dưới. Avi khoảng 4 5m2 cao 3.5m và chim của em là chim mộc chứ ko kiếm được chim non. Chim cũng nuôi được 7 tháng rồi đực thì mới lic rich....ác 1 điều là avi ở góc sân gần đường ko biết có ổn ko. Năm ngoái đã nuôi chòe than cũng đẻ rồi.

dat_casper
10-12-2013, 08:43 AM
Ông bẹn mùa này có con cổ xanh nào ko , mấy em Oanh lại bị hắn hủi à

tienvuong
14-12-2013, 01:40 PM
Cổ xanh chưa có. Mà cũng lười đi bẫy, cổ đỏ thì còn 3 con thả avi hót tốt rồi. Đợt trước bẫy được 1 cặp sơn ca nên năm nay thả avi xem nó có đẻ không

namquoc
22-12-2013, 07:13 PM
Sơn ca thời gian này bắt đầu đi ăn xa hay sao đó mà sa bẫy...lại thiếu lồng nuôi...mai nhập khẩu thêm 1 đôi nữa! Thấy TQ họ nuôi đẻ hay quá. Kiếm con SC SH mái mà hóa ra lại hiếm hơn trống! Vậy là hai ông bạn có đủ SC SH !

tienvuong
23-12-2013, 07:36 PM
Sơn ca thời gian này bắt đầu đi ăn xa hay sao đó mà sa bẫy...lại thiếu lồng nuôi...mai nhập khẩu thêm 1 đôi nữa! Thấy TQ họ nuôi đẻ hay quá. Kiếm con SC SH mái mà hóa ra lại hiếm hơn trống! Vậy là hai ông bạn có đủ SC SH !
Ồ vậy à bác. Vậy mà chỗ em có 1 bãi sơn ca năm ngoái có đến gần chục đôi vậy mà ko hiểu nó đi đâu hết ko còn 1 mống nào. Năm ngoái chưa có chim mồi và ko biết cách bẫy lên ko bẫy được. Năm nay quyết phục thù thì lại ko thấy em nào. Hiện tại em đang nhốt 1 cặp sơn ca trong avi 1 trống một mái trong avi. Nhưng là chim bổi mới nuôi được tầm 6 tháng. Vẫn hy vọng xuân này nó bắt cặp tha rác và sinh con.

namquoc
23-12-2013, 08:38 PM
Nếu trong aviary khong có chim nào khác ngoài SC thì có khi nó sẽ sinh sản được.

thucu
23-12-2013, 11:48 PM
em cũng muốn được thử sức nuôi sơn ca mà nghe có vẻ khó nhỉ,chúc các bác khỏe

namquoc
24-12-2013, 09:05 PM
Cứ nuôi đi, chỉ mỗi tội SC tắm cát nên phải treo ngoài sân không thì bụi bẩn hết nhà! Chăm SC nhàn: nước uống lâu hết, cát thỉnh thoảng mới thay, thức ăn không sợ ôi thiu (hạt kê đỏ), cám, sâu cũng tốn rất ít...

tienvuong
29-12-2013, 07:17 PM
Anh Nam Quốc vs mọi người có rành vụ sơn ca đẻ cho em hỏi chút. Hiện tại em đang có 1 avi rộng khoảng 4m2 cao 2m đang thả 4 cổ đỏ vs 4 sơn ca.... Bác cho em hỏi có cần bắt các loại chim khác ra không hay có thể cho ở chung được. Vì qua theo dõi em thấy cổ đỏ vs sơn ca đều chạy nhẩy sinh hoạt dưới nền đất là chủ yếu. Không thấy đuổi đánh nhau nhưng sợ xung đột chỗ làm tổ.( em đoán bừa vì ko biết cổ đỏ làm tổ trên cây hay dưới đất). Mấy chỗ em đắp đất cao nên dự định là chỗ cho sơn ca làm tổ, thì thấy chủ yếu là cổ đỏ nó đứng thôi. Phân vân không biết ntn nữa bác nào biết chỉ giùm em với

namquoc
29-12-2013, 08:49 PM
Ngoài tự nhiên thấy cổ đỏ làm tổ lưng chừng bụi sậy. Ngoài bãi SC thấy tổ SC không phải nằm trên chỗ đất cao nhất ở bãi. Thấy tổ nó ở chỗ bình thường mà mưa không bị chảy dồn vào hay đọng thành vũng nước. Một số tổ SC thấy nằm chơ hơ trên mặt đất cạnh một khóm cỏ thấp già úa. Tổ dã ca thì hay lấp dưới tán lá của bụi cây nhỏ. Tổ Bách linh mới thực sự là bất ngờ: không một chút rác, chỉ là 1 cái hõm nhỏ trên mặt đất (có nơi trơ trọi kg một cây cỏ nào toàn đất, cát). Trứng Bách linh màu giống hệt màu đất phù sa, trông như hòn sỏi trên mặt đất khô. Con con mới nở lông vạch trắng và đen dọc thân trông như mấy con sâu bướm to! Phát hiện ra tổ Bách linh toàn là tình cờ đi qua nhìn vào đúng chỗ đó. Chủ định đi tìm thì lại không thể thấy mặc dù đi qua đi lại khu đó hàng chục lần!

tienvuong
06-01-2014, 03:22 PM
Ngoài tự nhiên thấy cổ đỏ làm tổ lưng chừng bụi sậy. Ngoài bãi SC thấy tổ SC không phải nằm trên chỗ đất cao nhất ở bãi. Thấy tổ nó ở chỗ bình thường mà mưa không bị chảy dồn vào hay đọng thành vũng nước. Một số tổ SC thấy nằm chơ hơ trên mặt đất cạnh một khóm cỏ thấp già úa. Tổ dã ca thì hay lấp dưới tán lá của bụi cây nhỏ. Tổ Bách linh mới thực sự là bất ngờ: không một chút rác, chỉ là 1 cái hõm nhỏ trên mặt đất (có nơi trơ trọi kg một cây cỏ nào toàn đất, cát). Trứng Bách linh màu giống hệt màu đất phù sa, trông như hòn sỏi trên mặt đất khô. Con con mới nở lông vạch trắng và đen dọc thân trông như mấy con sâu bướm to! Phát hiện ra tổ Bách linh toàn là tình cờ đi qua nhìn vào đúng chỗ đó. Chủ định đi tìm thì lại không thể thấy mặc dù đi qua đi lại khu đó hàng chục lần!

vậy chắc không sợ xung đột về nơi làm tổ bác nhỉ. giờ chắc chỉ còn cách ngồi và chờ đợi :>

peter_parker
06-01-2014, 09:15 PM
Bác ơi đã nuôi chim đẻ đương nhiên là phải tách đôi. Avi của bác diện tích được để nuôi đẻ với một đôi trong 1 Avi. Các chim khác nhau làm tổ theo đặc tính riêng nhưng trong lãnh thổ nhỏ đè lẫn nhau. Chim gì cũng vậy. Nuôi gà thì nhốt ô nhỏ cũng đẻ nhưng nuôi chim rừng tách riêng đôi nó mới thoải mái. Đến chim thuần dưỡng nuôi đẻ còn tách đôi nữa. Nuôi dòng finch đẻ như gà muốn đẻ tốt còn fải tách chứ cùng một avi là đánh nhau chí chóe. Còn nuôi con nữa. Một công việc nhiều công sức.

tienvuong
22-01-2014, 06:47 PM
mấy con nhà em ác cái thả vào avi là hót mà bắt thả lồng lại phi ầm ầm.chắc nuôi trong avi qua tết rùi bắt ra hết bớt lại 1 cặp trống mái vậy

Vymtuci
23-01-2014, 10:31 PM
chúc bác thành công! một nét mới cho anh em mê sơn ca