PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Nước cứng - nước mềm !!!

Billykid
09-04-2008, 09:41 AM
Em có một vài câu hỏi nhỏ, nhỏ xíu ah :p huynh nèo bít chỉ giải thích dùm em với nha:
_ Nước cứng và nước mềm là như thế nào ? em hem bít, mà hình cũng quan trọng lém với cây TS :D
_ Ảnh hưởng cùa 2 loại nước này ra sao đối với cây TS.
_ Làm cách nào để có thể nhận bít 2 loại nước trên ?
_ Nguồn giếng hay sông thì phức tạp. PH thấp nâng lên cao, từ cao hạ xuống thấp thì đơn giản. Từ nước cứng xử lý thành nước mềm và ngược lại có được hem mấy huynh :-S -> nếu được thì bằng cách nèo ?? chỉ dùm em lun he:blushing:
Cám ơn nhiều nhiều

vinhrau
09-04-2008, 09:55 AM
Bạn đọc bài này nhé:
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=37058

Cuối bài có file hướng dẫn sử dụng, trong đó có thêm 1 số thông tin về nước cứng, nước mềm.

Billykid
10-04-2008, 09:36 AM
Bài hay quá :applause::applause::applause:
Anh cho em hỏi làm sao TEST nc cứng hay nc mềm, dùng hóa chất.
Nc nhà em là nc giếng có phèn sắt, đóng cặn đỏ lòm

aquatichung
10-04-2008, 11:03 AM
Em có một vài câu hỏi nhỏ, nhỏ xíu ah huynh nèo bít chỉ giải thích dùm em với nha:
_ Nước cứng và nước mềm là như thế nào ? em hem bít, mà hình cũng quan trọng lém với cây TS _ Làm cách nào để có thể nhận bít 2 loại nước trên ?

Có cách nhận biết đơn giản nhất, bạn dùng xà phòng rửa tay, khi nào trời mưa hứng 1 ít nuớc vào chậu, lấy 1 chậu khác từ vòi nuớc máy, mực nước 2 chậu như nhau. xoa xà phòng vào tay và rửa tay ở chậu nươc máy trươc, bắt đầu đếm 1,2.3... khi cho tay vào rửa đến khi tay tương đối hết xà phòng thì dưng. rửa lại tay bằng nước máy hay nước giếng cho sạch, tiếp tục xoa xà phòng vào tay và lại đếm khi cho tay vào rửa ở chậu nước mưa. Kêt quả sô đếm nào dài hơn thì nứơc ở chậu đó mềm hơn.

Các vấn đề khác về nước mềm, cứng bạn tham khảo ở bài viết của bác Vinhrau là thoải mái.

Ghi chú: lấy nước mưa làm chuẩn, để so sánh với các loại nước khác theo phương pháp so sánh thủ công này.

Vietlam
10-04-2008, 12:53 PM
Nhưng cảm giác sạch (hết xà phòng) sau mỗi lần rửa lại khác nhau, thế lại phải lấy gì để đo độ sạch chuẩn hả anh ?? chứ phân vân một chút không biết đã sạch chưa là đếm quá vài số rồi.

aquatichung
10-04-2008, 02:18 PM
Nhưng cảm giác sạch (hết xà phòng) sau mỗi lần rửa lại khác nhau, thế lại phải lấy gì để đo độ sạch chuẩn hả anh ?? chứ phân vân một chút không biết đã sạch chưa là đếm quá vài số rồi.
Roài câu hỏi rất chí lý quên mất he he AQH đính chính chút không phải cảm giác sạch tay mà sạch xà phòng phải dừng từ hết thấy nhờn, trơn tay. Yên tâm rửa tay xà phòng, vơi nuớc mưa đêm đến 200 vẫn chưa hêt nhờn, nước máy thì chưa chắc đã đến 100. Cái này nước máy Hà nội là thấy rõ nhất.

Billykid
10-04-2008, 02:21 PM
Nhà em sài nc giếng có phèn màu nâu đỏ
Nếu so sánh rửa tay bằng xà phòng thì chắc giếng nhà em nc cứng quá :-*, vì rửa tay mau sạch lắm vèo 1 cái là đi hết -> cách thử này có vẻ hem chính xác lắm (nc mưa SG ô nhiễm lém :D).
Có cách nèo chính xác hơn hem mấy huynh :confused:

aquatichung
10-04-2008, 02:34 PM
Nếu so sánh rửa tay bằng xà phòng thì chắc giếng nhà em nc cứng quá , vì rửa tay mau sạch lắm vèo 1 cái là đi hết -> cách thử này có vẻ hem chính xác lắm (nc mưa SG ô nhiễm lém ).
Có cách nèo chính xác hơn hem mấy huynh

AQH chỉ cách nhận biết thủ công thôi, còn chính xác phải xem bài của anh Vinhrau